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MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI  
(EWURA) 

 
Taftishi Kuhusu  

Tuhuma Dhidi ya Makampuni ya Mafuta Nchini Kupanga na Kupandisha bei za 
Mafuta Mnamo Julai 2007 kwa Minajili ya Kujipatia Faida Isiyostahili  

 
na 

 
Mapungufu ya Ufanisi kwenye Mfumo wa Usambazaji Bidhaa za Mafuta ya 

Petroli Yanayopelekea Kuazishwa kwa Udhibiti Uchumi1  
 

(INQ-P-07-001) 
 
 

AGIZO Na. 07-010 
 

Mnamo mwezi Julai 2007 kulikuwepo na kile kilichoonekana kuwa ni ongezeko 

lisilokubalika la bei za bidhaa za mafuta ya petroli nchini kufuatia kupandishwa kwa 

kodi kwenye bajeti ya Serikali ya mwaka 2007/08. Mwezi Agosti 2007, Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilirekebisha Sheria ya Kuhifadhi Mafuta ya Petroli 

Sura ya 392 (Petroleum Conservation Act) na Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji Sura ya 414 (EWURA Act), ili kuipa EWURA mamlaka ya 

kudhibiti masuala ya kiuchumi kwenye sekta ya mafuta, (yaani uagizaji, uuzaji na 

usambazaji). Kufuatia marekebisho hayo, EWURA imepewa mamlaka, pale itakapoona 

inafaa, ya kuingilia kati na kudhibiti mwenendo wa kiuchumi kwa lengo la kupunguza 

wigo wa maamuzi kuhusu upangaji wa bei, kiwango cha faida kwenye mtaji, na katika 

kuchagua mfumo wa manunuzi ya bidhaa za mafuta ya petroli.  

 

 EWURA ilifanya Taftishi kuchunguza chanzo cha kupanda kwa bei za mafuta mwezi 

Jalai 2007, ikiwa ni pamoja na kupata taratibu za namna EWURA itakavyodhibiti 

masuala ya kiuchumi kwenye sekta ya mafuta. Kama sehemu ya Taftishi, wito 

ulitolewa kwa wadau wote kupitia vyombo vya habari ili wawasilishe maoni na taarifa 

juu ya masuala hayo. Aidha, kwenye mkutano wa Taftishi uliyofanyika kwenye 

ukumbi wa Karimjee, Dar es Salaam tarehe 31 Agosti 2007, EWURA ilipokea na 

kujadili maoni mbalimbali kutoka kwa wadau. Katika mkutano wa Taftishi hiyo, mada 

mbalimbali ziliwasilishwa. Pia, baada ya mkutano, michango mingine ya maandishi 

kutoka kwa wadau iliwasilishwa EWURA.  
                                                 
1 Tathmini ya kina kuhusu Taftishi hii inapatikana katika tovuti ya EWURA ambayo ni www.ewura.com  
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Kufuatia kukamilika kwa Taftishi hiyo, EWURA imebaini yafuatayo:  

 

(i) Tuhuma Dhidi ya Makapuni ya Mafuta ya Kupanga na Kupandisha Bei  

 

Imeshindikana kupata ushahidi unaothibitisha kuwepo kwa upangaji wa bei wa 

pamoja kati ya makampuni ya mafuta. Hata hivyo, nadharia za kiuchumi 

zinaonyesha kwamba katika mazingira yenye ushindani, kampuni yenye hisa 

kubwa katika soko huanza kupandisha bei na kufuatiwa na makampuni mengine. 

Hivyo, ongezeko la bei kwa mara moja na kwa makampuni yote lilikuwa ni tukio 

lisilo la kawaida. 

 

(ii) Makampuni ya Mafuta Kujipatia Faida Isiyostahili  

 

Uwiano kati ya ongezeko la kodi na kupanda kwa bei ya mafuta mwezi Julai 2007 

unaonyesha kuwa wakati kodi ilipanda kwa Shilingi 124 kwa lita ya petroli, 

Shilingi 122 kwa lita ya dizeli, na Shilingi 0 kwa lita ya mafuta ya taa, wastani wa 

ongezeko la bei katika vituo vya mafuta ulikuwa Shilingi 135 kwa lita ya petroli 

(yaani shilingi 11.10 zaidi ya ongezeko la kodi), Shilingi 35.47 kwa lita ya dizeli 

(yaani Shilingi 86.53 chini ya ongezeko la kodi), na bei ya mafuta ya taa ilipungua 

kwa wastani wa Shilingi 31.56 kwa lita. 

 

Ongezeko kubwa (zaidi ya ongezeko la kodi) katika bei ya petroli ilipekelea umma 

kuamini kwamba makampuni ya mafuta yalijipatia faida isiyostahili. 

 

(iii) Mapungufu ya Ufanisi Kwenye Mfumo wa Usambazaji Bidhaa za 

Mafuta ya Petroli 

 

Taftishi ilibaini mapungufu yafuatayo katika mfumo wa usambazaji wa bidhaa za 

mafuta ya petroli: 

 

(a) utaratibu wa kila kampuni kuagiza mafuta yake kutoka nje 

unasababisha gharama kubwa za usafiri; msongamano wa meli 
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bandarini na hivyo kusababisha ada za ucheleweshaji wa meli; pamoja 

na kuhamisha gharama za makampuni mama kwa watumiaji; 

(b) malipo na ada mbalimbali zinazotozwa kwenye mafuta yanayoagizwa 

nchini kwa ajili ya huduma zinazotolewa na taasisi mbalimbali nchini 

yanaongeza mzigo wa bei kwa mnunuzi. Ada hizo hutozwa kwa 

misingi ya ama thamani ya shehena ya mafuta, viwango thabiti (fixed 

rates), au kwa kuzingatia ujazo wa shehena. Aidha, baadhi ya taasisi 

hutoza ada hizo kwa kutumia viwango vya fedha za kigeni na wengine 

fedha ya Tanzania. Ada hizi huchangia katika mabadiliko ya mara 

kwa mara ya bei za bidhaa za mafuta ya petroli; 

(c) kuna haja ya kuangalia upya utaratibu wa upatikanaji na ukodishaji 

wa huduma ya kuhifadhi mafuta katika matanki makubwa; 

(d) kukithiri kwa uuzwaji wa bidhaa za mafuta ya petroli zisizo na ubora 

katika vituo vingi vya mafuta hapa nchini. Hali hiyo husababisha 

athari za kiafya, ukwepaji kodi, uharibifu wa magari na mitambo na 

kusababisha mazingira ya biashara yasiyo sawa kiushindani, hasara 

kwa watumiaji huduma na Serikali kukosa mapato;  

(e) vituo vingi vya mafuta vimejengwa bila kuzingatia taratibu na 

viwango vinavyokubalika hivyo kuhatarisha afya, usalama wa mali na 

uharibifu wa mazingira; na 

(f) baadhi ya vituo vya petroli havionyeshi bei za bidhaa zake. 

 

Katika kuhitimisha tafitishi hiyo, EWURA ilibainisha kuwa sekta ya mafuta ya 

petroli ina mapungufu na kwamba uamuzi wa Serikali wa kuipa EWURA mamlaka 

ya kudhibiti masuala ya kiuchumi kwenye sekta hiyo umekuja wakati muafaka. 

Sekta hii imetawaliwa na kasoro mbalimbali ikiwemo uagizaji wa shehena ndogo 

ndogo za mafuta, ukwepaji kodi, kukosekana kwa taarifa muhimu na uchanganyaji 

wa mafuta (adulturation). 

 

Katika kikao chake cha tarehe 8 Oktoba 2007, Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA 

ilitafakari masuala haya na kufanya maamuzi yafuatayo: 
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1. Makampuni yote ya mafuta yanayoingiza bidhaa za mafuta nchini, yataagiza 

bidhaa zao za mafuta kwa utaratibu wa pamoja (Bulk Importation System) kwa 

uwazi na kwa kutoa zabuni zenye ushindani wa kimataifa. 

2. Kwa kushirikiana na taasisi husika, EWURA itafanya tathmini ya ada 

mbalimbali zinazotozwa na taasisi zinazotoa huduma kwa waagizaji wa mafuta 

nchini. 

3. Makampuni ya mafuta yanayomiliki miundombinu ya kuhifadhia mafuta 

yatalazimika kutangaza masharti na ada za matumizi ya miundombinu hiyo. 

Masharti na ada hizo zitapitiwa na kuidhinishwa na EWURA kabla ya kuanza 

kutumika. 

4. Vituo vyote vya mafuta vitalazimika kuandika na kuweka mahali pa wazi bei 

wanazotoza kwa kila bidhaa ya mafuta ya petroli. 

5. Wauzaji wote katika vituo vya petroli watalazimika kununua bidhaa za mafuta 

kutoka kwa wasambazaji wenye leseni za usambazaji mafuta ya petroli. 

6. Waagizaji na wenye vituo vya mafuta ya petroli waliopo sasa wanatakiwa 

kuomba leseni husika kabla ya tarehe 31 Desemba 2007. Mwombaji yeyote 

kati yao atakayewasilisha maombi yake baada ya tarehe 31 Desemba 2007 

atatozwa ada ya kuchelewa ya Shilingi 1,000,000/=.  

7. Kuanzia tarehe 1 Novemba 2007, EWURA itakuwa inatangaza mlinganisho wa 

bei za bidhaa za mafuta ya petroli na kufuatilia kwa karibu mwenendo wa bei 

kwenye vituo vya petroli kwa minajili ya kuleta ushindani katika soko. Taarifa 

hii inatolewa kuwasaidia watumiaji kufanya maamuzi kuhusu manunuzi ya 

bidhaa za mafuta ya petroli.   

 
 
 

Dar es Salaam, 8 Oktoba 2007 


