
 

 

 

 

Ombi la Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Arusha (Arusha Urban Water Supply and 

Sewerage Authority - AUWSA) la kurekebisha Bei ya Huduma ya Majisafi na 

Majitaka lililowasilishwa Tarehe 3 Septemba 2008. 

(TR-W-08-015) 

AGIZO Na.  09-10 

 

Tarehe 3 Septemba, 2008 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma ya Nishati na Maji 

(“EWURA”) ilipokea ombi la Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Mjini Arusha 

(“AUWSA”) la kurekebisha bei za huduma ya majisafi na majitaka. Katika ombi hilo, 

AUWSA iliomba kuongeza bei ya majisafi hadi asilimia 30.4 kwa wateja 

waliofungiwa dira. AUWSA iliomba pia kuongeza bei ya majitaka kwa kati ya 

asilimia 12.5 na asilimia 16. Bei na gharama mpya ziliombwa zianze kutumika 

kuanzia tarehe 1 Januari 2009. Wakati wakufanya tathmini ya pendekezo hili, 

AUWSA walitakiwa walete bajeti ya mwaka wa fedha wa 2009/2010 ambayo bei na 

gharama za maji zilizoombwa zitatumika. Hata hivyo, AUWSA waliomba kuleta 

bajeti hiyo mwanzoni mwa mwezi wa tano mwaka 2009 baada ya bodi yao kukaa na 

kupitisha bajeti hiyo. AUWSA walipoleta bajeti yao ya mwaka 2009/10, waliomba 

pia kuwa bei na gharama walizioomba sasa zianze kutumika kuanzia tarehe 1 Julai 

2009.  

 

Pendekezo la bei la AUWSA linalenga kuiwezesha AUWSA kumudu ongezeko la 

gharama na kuweza kulipia gharama zote za uendeshaji.  

Sheria ya EWURA, “Energy and Water Utilities Regulatory Authority Act” (Sura ya 

414)”, imeipa EWURA uwezo wa kisheria wa kudhibiti marekebisho ya bei katika 

sekta ya majisafi na majitaka. Katika kutathmini maombi ya AUWSA, EWURA 

imezingatia, pamoja na mambo mengine, taarifa mbalimbali zilizowasilishwa na 

AUWSA kama zinavyoelekezwa na mwongozo wa EWURA wa maombi ya 



kurekebisha bei, taarifa za nyongeza kwa ajili ya kutoa ufafanuzi, hoja na fafanuzi 

mbalimbali kutoka kwa wadau. 

Mkutano wa taftishi ulifanyika tarehe 30 Oktoba 2008 katika ukumbi wa Manispaa 

mjini Arusha ili kupata maoni kuhusu uhalali wa ombi hilo la ongezeko la bei za 

majisafi na majikata.  

Katika mkutano huo, wadau mbalimbali miongoni mwao wakiwa in Baraza la 

Watumiaji Huduma zinazodhibitiwa na EWURA (CCC), Baraza la Ushauri la Serikali 

(GCC), na wananchi wa Arusha walipewa fursa ya kutoa maoni yao kuhusu ombi la 

AUWSA la kuongeza bei ya huduma zake. Mabaraza yote mawili yalikuwa na hoja 

kuhusu gharama kubwa za utawala pamoja na uendeshaji zinazosababisha ombi 

kubwa la kuongeza bei ya majisafi kwa asilimia 13. Wananchi walikuwa na hoja ya 

ada kubwa ya kuunganishiwa maji licha ya kununua mabomba na viungio. Wananchi 

walitoa malamiko yao kuhusu bei kubwa wanayotoza kwenye Maghati.  

 

Uchambuzi wa makisio ya mahitaji ya mapato umeonyesha kuwa, AUWSA ilipaswa 

kuomba nyongeza ya bei ya majisafi ya asilimia 0 hadi 13.04 badala ya asilimia 0 

hadi 30.4 ambayo ilipatikana kutokana na makisio ya mapato na matumizi katika 

Mpango Mkakati wa AUWSA wa mwaka 2006 hadi 2011. 

 

Kufuatia kukamilika kwa taftishi, EWURA imefikia uamuzi kwamba ombi la 

ongezeko la bei lina mantiki na ni halali isipokuwa makisio makubwa ya gharama za 

uwekezaji ambayo yalikuwa hayaendani na makubaliano ya kiutendaji ambapo 

AUWSA alitakiwa kuwekeza asilimia 18 tu ya mapato yake. 

Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA katika kikao chake cha tarehe 25 Juni 2009 ilijadili 

ombi la AUWSA na kutoa maamuzi yafuatayo: 

1.0 Bodi imeidhinisha ongezeko la asilimia kati ya 0 hadi 13.04 ya bei ya majisafi 

kwa wateja waliofungiwa dira. Aidha, Bodi imeidhinisha bei ya majitaka 

iongezeke kwa kati ya asilimia 12.5% na asilimi 16. Bei zilizoidhinishwa 

zinaonyeshwa kwenye jedwali Na 1 na 2 hapa chini. 

 



Jedwali Na. 1: Bei za Majisafi (kwa wateja waliofungiwa dira) 

Na.  

Kundi la 

wateja 

Bei ya Sasa Bei iliyoombwa Bei iliyoidhinishwa 

Kiwango 

cha 

Matumizi 

(Mita za 

Ujazo 

TZS/Mita 

ya Ujazo 

Kiwango 

cha 

Matumizi 

(Mita za 

Ujazo 

TZS/Mita 

ya Ujazo 

Kiwango 

cha 

Matumizi 

(Mita za 

Ujazo 

TZS/Mita 

ya Ujazo 

1. Majumbani 0-5 300 0-5 350 0-5 335 

  5-15 350 5-15 400 5-15 395 

  >15 400 >15 450 >15 450 

        

2. Taasisi 0-5 300 0-5 350 0-5 335 

  5-15 325 5-15 375 5-15 365 

  >15 350 >15 400 >15 395 

        

3. Biashara 0-5 345 0-5 450 0-5 390 

  5-11 435 5-11 475 5-11 475 

  >11 515 >11 550 >11 550 

        

4. Viwanda 0-5 500 0-5 550 0-5 550 

  5-10 550 5-10 600 5-10 600 

  >10 600 >10 650 >10 650 

5. Maghati  150  150  150 

6. Viwanda 

vya 

kutengeneza 

maji 

 3,400  4,000  3,850 

Jedwali Na.2: Bei za Majitaka 

Kundi la wateja 

Bei ya Sasa 

(TZS kwa Meta ya 

Ujazo) 

Bei Iliyoombwa 

(TZS kwa Meta ya 

Ujazo) 

Bei Iliyoidhinishwa 

(TZS kwa Meta ya 

Ujazo) 

Majumbani 95 110 110 

Taasisi 95 110 110 

Biashara 120 130 130 

Viwanda 150 170 170 

Viwanda vya 

kutengeneza maji 

150 170 170 



2.0 Ifakapo tarehe 30 Septemba 2009 au kabla ya hapo, AUWSA inatakiwa iwe 

imewasilisha kwa EWURA ripoti ya utekelezaji wa zoezi la kurekebisha 

takwimu na kumbukumbu zao kuhusiana na madeni sugu.  

3.0  AUWSA inatakiwa  ihakikishe kuwa watumiaji wa Maghati wanalipa bei ya 

majisafi kama ilivyopitishwa na EWURA. 

4.0 Ifikapo tarehe 30 Septemba 2010 au kabla ya hapo, AUWSA inatakiwa iwe 

imewasilisha kwa EWURA ripoti ya utekelezaji wa miradi ya uwekezaji na 

mchanganuo wa gharama zilizotengwa kwa ajili ya uchakavu wa mitambo 

katika bajeti ya mwaka 2009/10. 

5.0 AUWSA itaendelea kuwasilisha EWURA taarifa zake za fedha na utendaji 

wake kwa mujibu wa mwongozo wa EWURA. Taarifa hizo zitatumiwa na 

EWURA katika kufanya tathmini ya utendaji wa AUWSA ikilinganishwa na 

asasi zingine za utoaji wa huduma za majisafi na majitaka na uboreshaji wa 

huduma zake. EWURA itazingatia matokeo ya tathmini hiyo katika kufanya 

maamuzi ya maombi yote yatakayowasilishwa na AUWSA katika siku zijazo. 

Inasisitizwa kuwa, AUWSA itaboresha taarifa zote zinazowasilishwa EWURA 

kila mwezi.  

Agizo hili litaanza kutumika kuanzia tarehe 1 Julai 2009. 

 

 

Simon F. Sayore 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 

EWURA 

 

 

Haruna Masebu 

Mkurugenzi Mkuu 

EWURA 

Dar - es – Salaam 25 Juni 2009 

 

 

 


