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Ombi la Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar es Salaam (“DAWASA”) la 

Kurekebisha Bei ya Huduma za Maji lililowasilishwa Tarehe 11 Machi, 2009 

 

Agizo Namba 09-008 

1.0 UTANGULIZI 

Tarehe 11 Machi, 2009 Mamlaka ya Udhibiti ya Huduma ya Maji na Nishati 

(“EWURA”) ilipokea ombi la Mamlaka ya Majisafi na Majitaka ya  Dar-es-Salaam 

(“DAWASA”) la kutaka kuongeza bei ya huduma ya majisafi kwa asilimia 34.3% na ile 

ya majitaka kwa asilimia 30.4%. Katika ombi hilo, DAWASA ilipendekeza bei hizo 

zianze kutumika rasmi kuanzia tarehe 1 Mei, 2009. Kulingana na DAWASA, madhumuni 

ya
 
kuomba marekebisho hayo ya bei kunatokana na ongezeko la gharama ya kutoa 

huduma ya majisafi na majitaka,  mahitaji ya kulipia mchango wa DAWASA kwenye 

mradi wa Majisafi na Usafi wa Mazingira, Dar es Salaam pamoja na kulipa deni. 

Mabadiliko ya bei yalifanyika kwa mara ya mwisho Julai 2006 ambapo bei ya huduma ya 

majisafi ilipanda kwa asilimia 35.9 kwa wateja wa kundi la kwanza (“Band 1”), na 

asilimia 29.2 kwa kundi la pili (“Band 2”). Vile vile bei ya majitaka ilipanda kwa asilimia 

19. 

Kulingana na kifungu cha 50 cha sheria iliyounda EWURA, (Energy and Water Utilities 

Regulatory Authority Act, Cap 414), tathmini kuhusiana na maombi ya DAWASA, 

pamoja na mambo mengine, imezingatia  masharti ya “Mkataba wa Ukodishaji” kati ya 

DAWASA (“mkodishaji”) na  “Dar es Salaam Water and Sewerage Corporation 

(“DAWASCO”), (“mwendeshaji”), uliotiwa saini tarehe 12 Desemba, 2005. Mkataba 

huo unaainisha utaratibu utakaotumika katika kushughulikia maombi ya marekebisho ya 

gharama za huduma za majisafi na majitaka. 
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2.0 MAONI YA WADAU 

Mnamo tarehe 27 Mei 2009, EWURA ilifanya taftishi kwenye ukumbi wa Karimjee jijini 

Dar es Salaam na tarehe 28 Mei 2009, kwenye ukumbi wa Mkoani, Kibaha  kama 

sehemu ya kupata maoni kutoka kwa wadau kuhusu uhalali wa ombi hilo la kuongeza bei 

za  huduma za majisafi na majitaka. Hoja za Baraza la Watumiaji Huduma 

zinazodhibitiwa na EWURA (CCC) zilihusu maeneo machache yanayopata  huduma ya 

majisafi na majitaka; kiwango kikubwa cha upotevu wa maji; ufanisi mdogo wa 

kukusanya mapato na muundo wa DAWASA na DAWASCO ambao unamwongezea 

mzigo mteja wa maji. Hoja za Baraza la Ushauri la Serikali (Government Consultative 

Council - GCC) zilihusu ufanisi mdogo wa kukusanya mapato na miundombinu 

iliyochakaa. Wadau wengine walihoji pia kiwango kidogo cha sehemu zinazopata  

huduma ya majisafi na majitaka; kiwango kikubwa cha upotevu wa maji; ufanisi mdogo 

wa kukusanya mapato na uwezo wa wananchi kulipia ongezeko la bei ya maji na huduma 

mbaya kwa wateja. Maoni ya wadau yamezingatiwa   katika kufikia maamuzi kuhusu 

maombi ya DAWASA ya kuongeza bei ya maji. 

3.0 MATOKEO MUHIMU YA UCHAMBUZI  

(i) Mkataba wa Ukodishaji unaainisha kuwa mchakato wa urekebishaji bei za 

maji wa DAWASA utazingatia Kanuni ya Kimahesabu ya Kurekebisha Bei 

(“Indexation Formula”) iliyowekwa kwenye mkataba huo. DAWASA 

imekokotoa kwa usahihi mabadiliko ya kiuchumi katika kanuni hiyo ya 

kimahesabu ili kufikia mapendekezo ya bei, isipokuwa bei ya maji kwa ajili 

ya mkodishaji (“water lessor tariff”) na bei kwa ajili ya kulipia maunganisho 

mapya kwa ajili ya wateja wa nyumbani (“ FTDWSCF tariff”);.  

(ii) Mapendekezo ya bei ya huduma za majisafi kama yalivyokokotolewa kwa 

kutumia Kanuni ya Kimahesabu ya Kurekebisha Bei (“Indexation Formula”) 

yanaweza kuipatia DAWASA mapato yanayoweza kukidhi asilimia 92  ya 

mahitaji. Ili kutathmini kama  bei itokanayo na ukokokotoaji wa Kanuni ya 

Kimahesabu ya Kurekebisha Bei (“Indexation Formula”) inatosheleza 
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mahitaji, mfumo wa kukokotoa bei ya huduma ya majisafi na majitaka 

utapitiwa upya katika mwaka 2009/2010; 

(iii) Ongezeko la wateja waliofungiwa dira za maji utaiwezesha DAWASA 

kupima kwa usahihi zaidi maji inayoyauza na wateja wa majisafi na majitaka 

wataweza kulipia ankara zao kulingana na matumizi halisi ya maji;na 

(iv) Uboreshaji wa huduma kwa wateja utaongeza utashi wa kulipia huduma ya 

majisafi na majitaka. 

 

4.0 UAMUZI   

Kutokana na hoja zilizotolewa na DAWASA kuelezea uhalali wa maombi yao, maoni 

yaliyotolewa na wadau na tathmini iliyofanywa, EWURA imeona kuwa ombi la 

nyongeza za bei lina mantiki na ni halali. 

Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA katika kikao chake cha tarehe 10 Julai,  2009 ilijadili 

ombi la DAWASA na kutoa maamuzi yafuatayo: 

4.1 Bodi imeidhinisha ongezeko la asilimia 30 ya bei ya majisafi na asilimia 

30.4 ya bei ya majitaka.  Bei zilizoidhinishwa zinaonyeshwa kwenye 

jedwali Na 1, 2 na 3 hapa chini. 
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Jedwali 1: Bei za Majisafi na Majitaka Zilizoidhinishwa 

Aina ya Bei 

Bei ya Sasa 

(TZS / Mita ya 

Ujazo) 

Bei Iliyoombwa 

(TZS / Mita ya 

Ujazo) 

Bei 

Iliyoidhinishwa 

(TZS / Mita ya 

Ujazo) 

Majisafi 

Gharama ya Mwendeshaji  488
 

 637
 637 

Gharama ya Kuunganisha Huduma 

ya Maji Katika Makazi kwa Mara 

ya Kwanza 

 29
 

 43
 37 

Gharama ya Mkodishaji 137
 

198
 176 

Jumla ya Bei kwa Mteja 654
 

878
 850 

Majitaka 

Gharama ya Mwendeshaji  133
 

174
 

174
 

Gharama ya Mkodishaji  41
 

 53
 

 53
 

Jumla ya Bei kwa Mteja 174
 

227
 

227
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Jedwali 2: Mpangilio wa Bei Zilizoidhinishwa  

 Bei ya Sasa 

(TZS / Mita 

ya Ujazo) 

Bei 

Iliyoombwa 

(TZS / Mita 

ya Ujazo) 

Bei 

Iliyoidhinish

wa 

(TZS / Mita 

ya Ujazo) 

Bei ya Majisafi  

 

488 

 

 

637 

 

 

637 

Band 1: kwa matumizi hadi 5m
3
 kwa 

mwezi kwa watumiaji wa majumbani na 

maghati. 

Band 2: kwa matumizi yatakayozidi 5m
3 

kwa mwezi kwa watumiaji wa majumbani 

na wasio wa majumbani. 

 

654 

 

878 

 

850 

Bei ya Majitaka 174 227 227 
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Jedwali 3:Bei ya Maji Iliyoidhinishwa kwa Wateja wa Nyumbani  Wasio na Dira  kwa 

Mwezi. 

Eneo Makadirio ya 

Matumizi ya Maji 

ya Sasa (m
3
) 

Bei ya sasa, 

TZS/Mwezi 

Makadirio ya 

Matumizi ya 

Maji 

Yaliyoidhinishw

a (m
3
) 

Bei 

Iliyoidhinishw

a TZS/Mwezi 

Bagamoyo 31    20,274.00  32     26,135.00  

Boko 52    34,008.00  41     33,785.00  

Kawe 52    34,008.00  41     33,785.00  

Kinondoni 43    28,122.00  45     37,185.00  

City Centre 52    34,008.00  35     28,685.00  

Ilala 36    23,544.00  35     28,685.00  

Magomeni 36    23,544.00  36     29,535.00  

Kibaha 43    28,122.00  43     35,485.00  

Kimara 36    23,544.00  36     29,535.00  

Tabata 20    13,080.00  20     15,935.00  

Temeke 43    28,122.00  35     28,685.00  

 

4.2 Ifikapo tarehe 30 Juni 2010 au kabla ya hapo,  DAWASA inatakiwa; 

4.2.1 kupitia gharama za Mwendeshaji na Kanuni za Kimahesabu ya 

Kurekebisha Bei (“Indexation formula”) kwa kujumuisha mabadiliko 

na mwenendo wa kiuchumi na hali ya kiufundi (“technical 

conditions”) na masharti mengine kama yalivyoainishwa katika 

Kifungu Na. 40.1(a) cha Mkataba wa Ukodishaji: na 

4.2.2 kupitia malengo ya kiutendaji yaliyo kwenye Mkataba wa Ukodishaji, 

kwa kiwango kitakachoridhiwa na EWURA. 

4.3 Ifikapo tarehe 31 Januari 2010 au kabla ya hapo, DAWASA  inatakiwa; 

4.3.1 kuongeza idadi ya wateja waliofungiwa dira za maji kutoka 39,000 

hadi 104,000 ambapo wateja wote wa Kimara, Kibaha,Kati Kati ya Jiji 

na Boko wanapaswa kuwa wamefungiwa dira za maji:  na 

4.3.2 kupitia Kanuni za Utendaji (“Codes of Practice”) kama ilivyoelekezwa 

kwenye Kifungu Na. 13 cha Mkataba wa Ukodishaji kati ya 

DAWASA na DAWASCO. 

 



    

- 7 - 

 

4.4 Ifikapo tarehe 31 Desemba 2009 au kabla ya hapo, DAWASA  inatakiwa 

kuwasilisha EWURA mpango wake wa kupunguza maji yanayopotea kutoka 

asilimia 53 ya sasa hadi chini ya asilimia 35  ifikapo tarehe 31 Desemba 2013. 

4.5 DAWASA inatakiwa kupunguza kiasi cha maji yanayopotea kutoka asilimia 

53 ya sasa hadi asilimia 40 ifikapo Juni 2010, kama ilivyoanishwa kwenye 

bajeti ya DAWASCO ya 2009/2010, na kiwango hiki kitachukuliwa kama 

kimefikiwa kwa marekebisho yote ya bei yatakayofanyika baada ya tarehe 30 

Juni 2010. 

4.6 Ifikapo tarehe 31 Desemba 2009 au kabla ya hapo, DAWASA inatakiwa iwe 

imetoa uthibitisho wa kutosha wa jinsi inavyotekeleza mpango wake wa 

kuimarisha mahusiano, mawasiliano, utoaji habari, na uelimishaji wa wateja. 

Taarifa ya utekelezaji wa mpango huo iwasilishwe EWURA katika kila ripoti 

yake ya mwaka. EWURA itazingatia taatifa hiyo wakati wa kufanya tathmini 

ya uhalali wa maombi ya bei. 

4.7 DAWASA itaendelea kuwasilisha kwa EWURA taarifa zake za fedha na za 

utendaji kwa mujibu wa mwongozo wa EWURA. Taarifa hizi zitatumiwa na 

EWURA katika kufanya tathmini ya utendaji wa DAWASA ikilinganishwa na 

vyombo vingine vya utoaji wa huduma za maji na uboreshaji wa huduma 

zake. EWURA itazingatia tathmini hii katika kufanya maamuzi ya maombi 

yatakayowasilishwa na DAWASA  katika siku zijazo. Pia DAWASA 

inatakiwa kuhakikisha kwamba taarifa zinazotolewa katika ripoti za kila 

mwezi zinaboreshwa. 

Agizo hili litaanza kutumika kuanzia tarehe 1 Agosti 2009. 
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