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Ombi la Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Tabora (Tabora Urban Water Supply and 

Sewerage Authority - TUWASA) la kurekebisha Bei ya Huduma ya Majisafi na 

Majitaka lililowasilishwa Tarehe 20 Aprili 2009 

(AGIZO Na. 09-009) 

 

Tarehe 20 Aprili 2009, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma ya Nishati na  Maji  

(EWURA) ilipokea ombi la Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Mjini Tabora 

(TUWASA) la kutaka kurekebisha bei za huduma ya majisafi na majitaka. Katika 

ombi hilo, TUWASA iliomba kuongeza wastani wa bei ya majisafi kutoka Shilingi 

500 hadi Shilingi 887.55 kwa mita ya ujazo kwa wateja wa maji safi, sawa na asilimia 

77.5. TUWASA iliomba pia  kuongeza  bei ya majitaka kwa kati ya asilimia  20% na 

asilimia 230%. TUWASA ilipendekeza pia kuongeza gharama nyingine kwa asilimia 

kati  ya 25% na 100% na kuanzisha gharama mpya zikiwemo gharama za 

kumhudumia mteja, ada ya kukodisha mita, gharama za uharibifu wa mita na riba kwa 

deni la maji lililozidi siku 60. TUWASA iliomba kuanza kutumia bei hizo mpya mara 

baada ya kupitishwa na Bodi ya EWURA. 

Pendekezo la bei la TUWASA linalenga kuiwezesha TUWASA kumudu ongezeko la 

gharama na kuweza kulipia gharama zote za uendeshaji.  

Sheria ya EWURA, “Energy and Water Utilities Regulatory Authority Act” (Sura ya 

414)”, imeipa EWURA uwezo wa kisheria wa kudhibiti marekebisho ya bei katika 

sekta ya majisafi na majitaka.  Katika kutathmini maombi ya TUWASA, EWURA 

imezingatia, pamoja na mambo mengine, taarifa mbalimbali zilizowasilishwa na 

TUWASA kama zinavyoelekezwa na mwongozo wa EWURA wa maombi ya 

kurekebisha bei, taarifa za nyongeza kwa ajili ya kutoa ufafanuzi, hoja na fafanuzi 

mbalimbali kutoka kwa wadau. 
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Mkutano wa taftishi ulifanyika tarehe 4 Juni 2009 katika ukumbi wa “Students 

Centre” mjini Tabora ili kupata maoni kuhusu uhalali wa ombi hilo la kuongeza bei za 

majisafi na majtaka.  

Katika mkutano huo, wadau mbalimbali miongoni mwao wakiwa in Baraza la 

Watumiaji Huduma zinazodhibitiwa na EWURA (CCC), Baraza la Ushauri la Serikali 

(GCC), na wananchi wa Tabora walipewa fursa ya kutoa maoni yao kuhusu ombi la 

TUWASA la kuongeza bei ya huduma zake. Mabaraza yote mawili pamoja na 

watumia maji walikuwa na hoja kuhusu ubora wa huduma ya maji inayotolewa na 

TUWASA na uchakavu wa mtandao wa usambazaji maji unaosababisha upungufu wa 

maji. Pia, Mabaraza ya GCC na CCC walikuwa na hoja juu ya ufanisi hafifu wa 

TUWASA katika ukusanyaji wa maduhuli, hali iliyosababisha kuwa na deni kubwa la 

maji ambalo hawajalipwa. 

 

Kufuatia kukamilika kwa taftishi, EWURA imefikia uamuzi kwamba ombi la 

ongezeko la bei lina mantiki na ni halali isipokuwa  makisio ya mahitaji ya fedha 

yaliyokisiwa pungufu kutokana na kutojumuisha  mapato yatokanayo na huduma  

nyinginezo , kiwango kidogo cha makisio ya maji yatakayozalishwa na mapendekezo 

ya baadhi ya ada ambazo zinapaswa kulipishwa kulingana na sheria ya maji... 

Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA katika kikao chake cha tarehe 25 Juni 2009  

ilijadili ombi la TUWASA na kutoa maamuzi yafuatayo: 

1. Bodi imeidhinisha ongezeko la  bei ya majisafi,majitaka na ada nyinginezo kama  

zinavyoonyeshwa kwenye jedwali Na 1,2,3,4, na 5 hapa chini.  
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Jedwali Na.1: Bei za Majisafi kwa Wateja Wenye Dira 

Aina ya 

Mteja 
Bei ya Sasa 

Bei Iliyopendekezwa 

TZS/Mita ya Ujazo 

Bei 

Iliyoidhinish

wa 

 

 

 

TZS/Mita ya 

Ujazo. 

Mita za 

Ujazo 

TZS/Mita ya 

Ujazo 

TZS/Mita ya 

Ujazo 

Majumbani 

 

500 1-10 600 540 

10 -15 700 630 

Zaidi ya 15 800 720 

Taasisi 

650 1-15 700 630 

Zaidi ya  15 750 670 

Biashara 

1,200 1-15 1,000 900 

Zaidi ya  15 1,300 1170 

Viwanda 

1,300 1-20 1,300 1170 

Zaidi ya 20 1,400 1260 

Magati 

500  1000 600 

Mirambo 

Barracks  

585 1-15  700 630 

Zaidi ya 15  750 670  

 

 

 

Jedwali. Na.2: Bei za Majisafi kwa Wateja Wasio na Dira  

Aina ya 

Mteja 
Bei ya Sasa Bei Iliyopendekezwa Bei Iliyoidhinishwa 

  
TZS/ Mwezi TZS/ Mwezi TZS / Mwezi 

Majumbani 10,000          12,000    12,000 

Taasisi  20,000          25,000     25,000 

Biashara 25,000          25,000     25,000 

Viwanda 30,000          30,000     30,000 
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Jedwali. Na.3: Bei za Majitaka  

Aina ya 

Mteja 

Mita za Ujazo/Bei 

kwa Mwezi 

Bei ya 

Sasa 

(TZS) 

Bei 

Iliyopendeke

zwa 

(TZS)  

Bei 

Iliyoidhin

ishwa 

(TZS) 

Majumbani 1 - 20 (TZS 

/Mwezi) 

1,200 3,000     3,000 

Zaidi ya  20 (TZS/ 

m
3
) 

100 200        200 

 Kwa wasio na 

Mita (TZS 

/Mwezi) 

1,500 5,000     5,000 

Taasisi  1 - 20 (TZS 

/Mwezi) 

10,000 15,000                              

15,000 

Zaidi ya  20 (TZS / 

m
3
) 

200 500        500 

 Kwa wasio na 

Mita (TZS 

/Mwezi) 

15,000 25,000    25,000 

Biashara 1 - 20 (TZS 

/Mwezi) 

12,000 15,000   15,000 

Zaidi ya  20 (TZS / 

m
3
) 

300 500       500 

 Kwa wasio na 

Mita (TZS 

/Mwezi) 

20,000 25,000   25,000 

Viwanda 1 - 20 (TZS 

/Mwezi) 

15,000 18,000   18,000 

Zaidi ya  20 (TZS/ 

m3) 

300 500       500 

Kwa wasio na 

Mita (TZS 

/Mwezi) 

20,000 25,000   25,000 

Umwagaji 

wa 

Majitaka 

kwa kila 

safari 

(6m3). 

 TZS/Kila Safari 2,000 5,000    5,000 
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Jedwali Na. 4: Ada ya Huduma Mbali Mbali 

Aina 

ya 

Mteja 

Maunganisho Mapya 

ya Maji  

Kurejeshewa Huduma Kuunga Maji isivyo Halali 

Ada 

ya 

Sasa 

(TZ

S)  

Ada 

Iliyop

end-

ekezw

a 

(TZS) 

Ada 

Iliyoid

hin-

ishwa 

(TZS) 

Ada ya 

Sasa 

(TZS)  

Ada 

Iliyopen

d-

ekezwa 

(TZS) 

Ada 

Iliyoidh

in-

ishwa 

(TZS) 

Ada ya 

Sasa 

(TZS)  

Ada 

Iliyo

pend-

ekez

wa* 

(TZS

) 

Ada 

Iliyoidhin-

ishwa 

(TZS) 

Maju

mbani  

20,0

00 
30,000 30,000 7,000 10,000 10,000 

   

200,000  

   

250,0

00  

Tumia 

Kifungu 

Na. 55 cha 

Sheria ya 

Maji na 

Usafi wa 

Mazingira 

ya 2009  

(Compoun-

ding of 

offences) 

Taasisi

s 

30,0

00 
40,000 40,000 20,000 25,000 25,000 

   

200,000  

       

300,0

00  

Biasha

ral  

30,0

00 
40,000 40,000 20,000 25,000 25,000 

   

200,000  

       

300,0

00  

Viwan

dal  

60,0

00 
80,000 80,000 60,000 80,000 80,000 

 

 

 

 

   

200,000  

        

 

 

 

 

400,0

00  

*Maji yaliyotumika isivyo halali kuongezwa kwenye ada 

 

Jedwali Na. 5: Ada Mpya za Huduma Mbali Mbali 

Aina ya 

Mteja 

 

Ada ya kutoa 

Huduma 

(Service 

Charge) 

Ada ya Kukodisha 

Mita ya Maji 

Malipo kwa Kuharibu 

Mita ya Maji 

 

Faida KwenyeDeni 

 

Ada 

Iliyop

end-

ekezw

a 

(TZS) 

Ada 

Iliyoidh

in-

ishwa 

(TZS) 

Ada 

Iliyopen

d-

ekezwa 

(TZS) 

Ada 

Iliyoidh

in-

ishwa 

(TZS) 

Ada 

Iliyopend

-ekezwa 

(TZS) 

Ada 

Iliyoidhin

-ishwa 

(TZS) 

Asilimia 

ya Deni 

lote 

Iliyopend

ekezwa 

 

Majumba

ni  

3,000  3,000  1,500 1,500   75,000   

Kutumia 

Kifungu 

Na. 55 cha 

Sheria ya 

Maji na 

Usafi wa 

1%  

 

Haikuid

hi-

nishwa 

 

Taasisi 5,000     5,000  5,000  5,000  120,000  2% 

Biashara  5,000  5,000  5,000   5,000   120,000  2% 

Viwanda  
5,000  5,000  5,000   5,000   250,000  2% 
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Mazingira 

ya 2009  

(Compoun

-ding of 

offences 

 

 

 

2. Ifikapo tarehe 30 Septemba 2009 au kabla ya hapo, TUWASA itawasilisha 

EWURA mpango wake wa:- 

2.1. kufunga mita za maji kwenye kituo cha kusukuma maji cha Igombe ifikapo 

tarehe 30 Juni 2010; 

2.2. kuendeleza vyanzo vingine vya maji ili kuweza kukidhi mahitaji ya maji kwa 

siku za usoni; na 

2.3. kuboresha usafishaji wa maji katika kituo cha Kazima.   

3. Ifikapo tarehe 30 Septemba 2010, TUWASA itawasilisha EWURA mchanganuo 

wa matumizi ya fedha kiasi cha TZS 1,107 Millioni zilizotengwa kwa ajili ya 

uchakavu wa rasilimali za kudumu na rejesho la mtaji, fedha ambazo ni sehemu 

ya mahitaji ya fedha yaliyoidhinishwa kwa ajili ya matumizi ya TUWASA kwa 

mwaka 2009/2010. Matumizi hayo yanatakiwa yahusishe utekelezaji wa miradi 

ifuatayo; 

(i) kubadilisha kilometa 4 za bomba chakavu, kutengeneza tuta la bwawa 

la Kazima, kubadilisha „electrical frequency convertor‟ iliyovunjika na 

kutengeneza utoro wa bwawa la  Igombe; 

(ii) kuchangia jumla ya  TZS 315 Millioni kwa ajili ya utekelezaji wa 

mradi wa maji unaofadhiliwa na SECO unaohusisha unununuzi wa 

Pampu za maji; 

(iii) kununua na kufunga Mita   800 za maji, kununua na kufunga mfumo 

wa kompyuta wa kutengeneza bili na kununua na kufunga mtandao wa 

kompyuta;   

(iv) kujenga Kioski tatu kwenye vitongoji vya  Chemchem, Isevya na    

Kiloleni; na 
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(v) kulipia gharama ya kuwahamisha wananchi wa  Mwinyi na  Ipuli 

iliwapate mahali pakujenga mabwawa ya majitaka. 

4. TUWASA inatakiwa kuboresha ufanisi wa kukusanya mapato kutoka wastani wa 

asilimia 69 kwa mwaka 2008/09 na kufikia wastani wa asilimia 89 kwa mwaka 

2009/2010  kama ilivyoanishwa kwenye Mkataba wa Utendaji (“Performance 

Agreement”) kati ya EWURA na TUWASA.  

5. Kuongeza ubora wa maji (bacteriological water quality) ili yakidhi viwango 

vilivyowekwa na Shirika la Afya Duniani (WHO) ifikapo Septemba 2009. 

6. Ifikapo au kabla ya tarehe 30 Septemba 2009, TUWASA inatakiwa kuwasilisha 

EWURA uthibitisho kuwa inatunza rekodi za uzalishaji maji, muda wa kusukuma 

maji na matumizi ya umeme; na kwamba rekodi hizo zinatumiwa na TUWASA 

katika mipango yake ya kuongeza ufanisi. 

 

7. TUWASA itaendelea kuwasilisha EWURA taarifa zake za fedha na utendaji kwa 

mujibu wa mwongozo wa EWURA. Taarifa hizo zitatumiwa na EWURA 

kutathmini utendaji wa TUWASA ikilinganishwa na asasi zingine zinazotoa 

huduma za majisafi na majitaka na uboreshaji wa huduma zake. EWURA 

itazingatia tathmini hii katika kufanya maamuzi ya maombi yote 

yatakayowasilishwa na TUWASA katika siku zijazo. Inasisitizwa kuwa, 

TUWASA itaboresha taarifa zote zinazowasilishwa EWURA  kila mwezi.  

 

Agizo hili litaanza kutumika kuanzia tarehe 1 Julai 2009. 

 

 

Simon F. Sayore 

Mwenyekiti wa Bodi ya  Wakurugenzi 

EWURA 

 

 

Haruna Masebu 

Mkurugenzi Mkuu 

EWURA 

Dar-es-Salaam 25 Juni 2009 

 

 


