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Appendix D: Draft Order (Swahili Version) 

 

 

 

 

 

 

Ombi la Kurekebisha Bei za Majisafi na Majitaka la 

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA BUKOBA (BUWASA) 

 

Utangulizi 1. Tarehe 22 Juni, 2011, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 

Maji (“EWURA”) ilipokea ombi kutoka BUWASA kuhusu mambo sita 

yafuatayo: 

(a) kuongeza bei ya maji kwa wateja wa majumbani wenye mita kwa 

kiwango cha asilimia 17 hadi 20, kwa wateja wa taasisi kutoka 

asilimia 15 hadi 17, wateja wa biashara kutoka asilimia 14 hadi 

18, wateja wa viwanda kutoka asilimia 25 hadi 27 na kwa wateja 

wa maghati kwa asilimia 33; 

(b) kuanzisha namna mpya ya kutoza tozo kwa wateja wasio na dira 

ambayo itazingatia makisio ya matumizi halisi kwa bei ya wateja 

wenye dira katika makundi husika; 

(c) kuendelea na bei gharama za sasa za kuunganisha wateja wapya; 

(d) kuongeza gharama za kurejeshewa huduma ya maji kwa wateja wa 

makundi yote kwa asilimia 100; 

(e) kuongeza tozo ya huduma kwa wateja wote kwa asilimia 25; na 

(f) kuongeza tozo ya dira kwa wateja wa makundi yote kwa asilimia 25. 

Ushirikishwaji 
wa Wadau 

2. Kwa mujibu wa kifungu cha 19(2)(h) cha Sheria ya Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, Sura ya 414, EWURA ilifanya 

taftishi kuhusu uhalali wa ombi la kurekebisha bei za huduma ya maji za 

BUWASA. Taftishi hiyo ilihusisha tathmini ya masuala ya kiuchumi na ya 

kiufundi pamoja na kufanya mkutano wa taftishi tarehe 6 Oktoba 2011 

katika mji wa Bukoba ili kusikia maoni ya wadau. 

 3. Wakati wa mkutano wa taftishi, BUWASA iliwasilisha mada juu ya 

ombi lake ikielezea sababu na uhalali wa mapendekezo ya nyongeza ya 

bei na gharama. Wadau wote  wakiwemo wateja wa BUWASA, Baraza la 

Ushauri la Serikali (Government Consultative Council (“GCC”)), na Baraza 

la Ushauri la Watumiaji wa Huduma zinazodhibitiwa na EWURA 

(Consumers Consultative Council (“CCC”)) walipata fursa ya kuchunguza 
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na kutoa maoni yao kuhusiana na uhalali wa ombi hilo. BUWASA vile vile 

ilipewa fursa ya kujibu hoja za wadau kwenye mikutano hiyo na 

kuwasilisha EWURA majibu ya hoja za wadau kwa maandishi. 

 4. Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji 

lilihoji, pamoja na mambo mengine, gharama kubwa ya uendeshaji, 

ufanisi mdogo kwenye makusanyo ya ankara, ubora wa maji na kwenye 

utoaji wa huduma. 

5. GCC walihoji, pamoja na mambo mengine, upotevu mkubwa wa 

maji, kuongezeka kwa asilimia ya wateja wasio na dira, kutokuwepo na 

mpango wa ukarabati na kutokuwepo na uwazi juu ya miradi ya uwekezaji 

ya Wafadhili na Serikali. 

6. Kutoka kwa wateja wa BUWASA, kulikuwa na malalamiko juu ya 

kukosekana kwa maji maeneo ya Kitendaguro, kutokuwepo na huduma ya 

majitaka, kuchelewa kukarabati mabomba yanayovuja pindi taarifa 

inapotolewa na kutoeleweka dhana ya tozo la huduma  

 7. Wakati wa kuhitimisha taftishi tarehe 20 Oktoba 2011, BUWASA 

iliweza kujibu hoja za wadau kwa kiasi cha kuridhisha; na EWURA 

ilikusanya taarifa za kutosheleza kufanya maamuzi. Wakati wa uchambuzi 

wa ombi, BUWASA ilitakiwa, na ilitoa maelezo ya ziada kuhusu ombi hilo 

Uchambuzi na 

marekebisho 

8. Kufuatia kukamilika kwa taftishi hiyo, EWURA imefikia uamuzi 

kwamba ombi la nyongeza ya bei lina mantiki na ni halali, isipokuwa kwa 

marekebisho madogo yaliyofanyika kwenye kasma ya utawala. . 

 

Maamuzi 9. Maombi na marekebisho ya mahitaji ya mapato ya BUWASA ni 

kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali hapa chini 
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Jedwali 1: Mahitaji ya Mapato 

 MAPATO YA UENDESHAJI NA  

MENGINEYO  
Mapendekezo ya 

Mapato, 2011/12  

Mapato 

Yaliyoidhinishwa, 

2011/12 

 

TZS TZS 

Mapato ya Maji 1,167,907,440  1,167,907,440  

Mapato mengine ya uendeshaji  366,488,500   334,358,800  

Jumla ya mapato ya uendeshaji  1,534,395,940   1,502,266,240  

Mapato mengineyo     

Ruzuku kutoka serikalini 1,354,395,940  1,322,266,240  

Uchakavu (Amortization of Grants) 7,265,350,000  7,265,350,000  

Mauzo ya tenda  180,000,000   180,000,000  

JUMLA YA MAPATO 7,445,350,000  7,445,350,000  
GHARAMA ZA UENDESHAJI NA  

MATENGENEZO      
Uzalishaji Maji  192,107,500   192,107,500  
Usambazaji  40,910,000   40,910,000  
Marekebisho na Matengenezo  98,580,000   98,580,000  
Rasilimali Watu  522,115,120   522,115,120  
Utawala  252,493,900   251,008,900  
Ukuzaji wa Biashara  38,098,000   38,098,000  
Matukio na Michango  12,800,000   12,800,000  

Ada mbalimbali  36,279,074   36,279,074  
Gharama za Kifedha  5,700,000   5,700,000  

Total O&M Expenses  1,199,083,594   1,197,598,594  

Uchakavu  300,000,000   300,000,000  
JUMLA MAHITAJI YA MAPATO  1,499,083,594   1,497,598,594  

 

 10. Katika kikao chake cha tarehe 16 Desemba 2011, Bodi ya 

Wakurugenzi ya EWURA ilijadili ombi la BUWASA na kutoa maamuzi 

kama inavyoonyeshwa kwenye Agizo hapa chini:  
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SHERIA YA MAJISAFI NA MAJITAKA  

 

(SURA NA 272) 

 

AGIZO Na. 11-018 

 

 (Imetolewa kwa mujibu wa Kifungu Na.28 (d)cha Sheria ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira, 2009) 

 
MAMLAKA YA MAJISAFI NA MAJITAKA BUKOBA (“BUWASA”), AGIZO LA 

KUREKEBISHA BEI ZA HUDUMA ZA MAJI, 2011 

 

Kichwa cha 

Agizo 

1. Agizo hili litajulikana kama Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Bukoba (“BUWASA”) Agizo la Kurekebisha Bei za Huduma 

za Maji, 2011 na litaanza kutumika tarehe 1 Januari, 2012. 

Marekebisho 

ya Bei 

2. Bei za maji za Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Bukoba (“BUWASA”) 

zinarekebishwa kulingana na majedwali yaliyopo katika Agizo hili. 

Masharti 

3. Bei zilizopitishwa zitaambatana na masharti yafuatayo: 

(a) Ifikapo tarehe 30 Juni 2012 aub kabla ya hapo, BUWASA 

inatakiwa: 

(i) kupunguza kiwango cha maji yanayopotea kutoka 

kiwango cha sasa cha asilimia 47 hadi asilimia 30 au 

chini ya hapo, na 

(ii) kuboresha programu ya kompyuta ya kukusanya 

mapato ili iweze kutambua malipo yanayofanyika baada 

ya kufunga mwezi; 

(b) Ifikapo tarehe 30 Juni 2012 au kabla, BUWASA iwe 

imewafungia wateja wake wote dira za maji kwa kutumia 

sehemu ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya uchakavu; 

(c) ifikapo au kabla ya tarehe 30 Juni 2012, BUWASA, kwa kufuata 

mwongozo uliotolewa na EWURA, itawasilisha EWURA marejeo 

ya Mpango wake wa Biashara (Business Plan), Mpango wa 

Fedha wa muda mrefu (Longterm Financial Plan) na Mpango 

wa Usimamizi wa Mali na Rasilimali (Asset Management Plan); 

na 

(d) BUWASA itaendelea kuwasilisha kwa EWURA taarifa zake za 

fedha na utendaji kwa mujibu wa mwongozo wa EWURA. 

Taarifa hizi zitatumiwa na EWURA katika kufanya tathmini ya 

utendaji wa BUWASA ikilinganiswa na Mamlaka nyingine za 

Majisafi na Majitaka nchini. EWURA itazingaitia tathmini hii 
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katika kufanya maamuzi ya maombi yote yatakayowasilishwa 

na BUWASA katika siku zijazo. 

Utenguzi 

4. Agizo Na. 10-018 la tarehe 3 Oktoba 2008 la Marekebisho ya Bei za 

Maji za Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Bukoba linatenguliwa. 

 

   KIAMBATANISHO    

 
Jedwali 1: Bei za Wateja Wenye Dira za Maji  

 

Kundi 

Matumizi ya 

Maji 

m3 

Bei ya Sasa 

TZS/m3 

Bei Iliyoidhinishwa 

TZS/m3 

Majumbani 0-5 545   650  

>5-10 554   665  

>10 577   675  

Taasisi 0-5 629   725  

>5-10 643   750  

>10 671   785  

Biashara 0-5 639   730  

>5-10 648   755  

>10 676   795  

Viwanda 0-5 704   880  

>5-10 714   895  

>10 732   930  

Magati (DPs)   376   TZS10/20Lt 

 

 

 

 

Jedwali 2: Bei kwa Wateja Wasio na Dira za Maji 

 

Kundi Bei Iliyoombwa Bei Iliyoidhinishwa 

Makundi 

yote ya 

Wateja 

Malipo kulingana na matumizi 

ya maji kwa kuzingatia bei 

iliyoidhinishwa kwa wateja 

wenye dira kwa kila kundi la 

wateja 

Malipo kulingana na matumizi 

ya maji kwa kuzingatia bei 

iliyoidhinishwa kwa wateja 

wenye dira kwa kila kundi la 

wateja 
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Jedwali 3: Tozo ya Kujiunga (Mteja Mpya) 

Kundi Bei ya Sasa 

(TZS/Unganisho) 

Bei Iliyoidhinishwa 

(TZS /Unganisho) 

Majumbani 15,000 15,000 

Taasisi 20,000 20,000 

Biashara 25,000 25,000 

Viwanda 100,000 100,000 

 

 

Jedwali 4: Ada ya Kurejesha Huduma  

Kundi Bei ya sasa (TZS/Unganisho) Bei Iliyoidhinishwa 

(TZS /Unganisho) 

Majumbani 5,000 10,000 

Taasisi 10,000 20,000 

Biashara 15,000 30,000 

Viwanda 30,000 60,000 
 

 

Jedwali 5: Ada ya Kubadilisha Maungio ya Maji  

Kundi Bei ya Sasa (TZS/Mwezi) Bei 

Iliyoidhinishwa 

(TZS /Mwezi) 

Majumbani 800 1,000 

Taasisi 920 1,150 

Biashara 1,060 1,325 

Viwanda 1,800 2,250 

 

 

Jedwali 6: Tozo ya Dira 

Ukubwa wa Dira Bei ya Sasa 

(TZS/Mwezi) 

Bei Iliyoidhinishwa 

(TZS /Mwezi) 

½” - ¾” 800 1,000 

1” – 1½” 1,800 2,250 

2”  5,600 7,000 

4”  8,600 10,750 

 

    

HARUNA MASEBU 

Mkurugenzi Mkuu 

EWURA 

Dar es Salaam 

       

 16 Desemba 2011       

 


