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TAARIFA KWA UMMA  

MAPENDEKEZO YA BEI YA KUNUNULIA  UMEME TOKA KWA 

WAZALISHAJI WADOGO WADOGO KWA MWAKA 2011 

 

Serikali kupitia Wizara ya Nishati na Madini na kwa msaada wa Benki ya Dunia 

inapenda kuharakisha huduma ya umeme iwafikie watanzania wengi zaidi. 

katika utekelezaji wa mradi wa Nishati Tanzania (TEDAP), Serikali inaendeleza 

miradi ya umeme itokanayo na nishati jadidifu (renewable energy) hapa nchini 

kwa kuwavutia wawekezaji binafsi ili washiriki katika kuanzisha miradi midogo 

midogo ya umeme. 

 

Ili kufanikisha lengo hili, Wizara ya Nishati na Madini, kwa kuwahusisha wadau 

mbalimbali, ilitayarisha mfumo rahisi wa utekelezaji wa miradi midogo midogo 

ya umeme isiyozidi megawati 10, unohusisha (1)Mkataba wa Ununuzi wa 

Umeme (Standardised Power Purchase Agreement) na (2)Mfumo wa Kukokotoa 

Bei ya Kununua Umeme (Standardised Power Purchase Tariff) zitakazotumika 

kuunganisha na kuuza umeme katika Gridi ya Taifa na Gridi ndogo (isolated 

mini-grid). Mfumo huo uliidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 

Nishati na Maji (EWURA) kwa mujibu wa kifungu namba 17 cha Sheria, Sura ya 

414 (EWURA Act, Cap 414).  

 

Utaratibu wa kukokotoa bei ya umeme unaweza kufanyiwa marekebisho kila 

baada ya miaka mitano, isipokuwa kama kuna jambo la msingi linalotakiwa 

kurekebishwa. Bei ya umeme kwa miradi midogo midogo inarekebishwa kila 

mwaka kulingana na mabadiliko ya gharama za uendeshaji zilizo nje ya uwezo 

wa mwekezaji. Bei hiyo hurekebishwa na Kikosi Kazi cha Maendeleo ya Miradi 

Midogo Midogo (Working Group on Small Power Development (WGSPD)) 

ambacho kinawezeshwa na EWURA.  

 

Wawakilishi wa WGSPD wanatoka Wizara ya Nishati na Madini, Chuo Kikuu cha 

Dar es Salaam, Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma zinazodhibitiwa na 

EWURA (CCC), “Tanzania Private Sector Foundation”, Wakala wa Nishati 

Vijijini (REA),  TANESCO  huku  EWURA akiwa kama mtazamaji(observer). 

Wawakilishi hao  hukutana kila mwisho wa mwaka, na kwa kutumia taarifa 

zilizowasilishwa na TANESCO, hukokotoa bei ya umeme kwa miradi midogo 

midogo kwa mwaka ufuatao.  Kikosi Kazi hicho sasa kimekamilisha na 

kuwasilisha EWURA kwa kuidhinishwa mapendekezo ya bei kwa mwaka 2011 

kama inavyooneshwa hapa chini:  
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(a)  Bei iliyopendekezwa kwa mwaka 2011 ya kununulia umeme toka kwa 

Wazalishaji Umeme Wadogo wadogo waliounganishwa katika Gridi ya 

Taifa imeoneshwa katika Jedwali Na. 1: 

 
Jedwali Na. 1: Bei ya Umeme kwa Wazalishaji wadogo wadogo – Gridi ya 

Taifa 

 

 

Wastani wa bei ya Umeme kwa Wazalishaji Wadogo wadogo 

 

 

112.43 
 

 

TZS/kWh 
 

 

Bei itabadilika kulingana 

na msimu  

Msimu wa 

jua/kiangazi 

Agosti - Novemba 134.92 TZS/kWh 

Msimu wa 

mvua/masika 

Januari - Julai na 

Desemba 

101.19 TZS/kWh 

 

 

(b)  Bei iliyopendekezwa kwa mwaka 2011 ya kununulia umeme toka kwa 

wazalishaji umeme wadogo wadogo waliounganishwa katika Gridi ndogo 

ndogo (Isolated grid) imeoneshwa katika Jedwali Na. 2: 

 
Jedwali Na. 2: Bei ya Umeme kwa Wazalishaji Wadogo wadogo – Gridi 

ndogo 

 

 

Wastani wa bei ya Umeme kwa Wazalishaji Wadogo 

wadogo 
 

380.22 

 

TZS/kWh 

 

 

 

Kwa mujibu wa  kifungu namba 19 (2) (b) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 

(EWURA Act, Cap 414), wadau wote wanakaribishwa kuwasilisha maoni yao, 

kwa barua au vinginenvyo, juu ya uhalali wa Bei ya Ununuzi wa Umeme toka 

kwa wazalishaji umeme wadogo wadogo katika kipindi cha wiki tatu (siku 21) 

tokea tarehe ya tangazo hili.    

 

Maelezo zaidi yanaweza kupatikana kwenye tovuti ya EWURA, 

www.ewura.go.tz au kwa kuandika barua kwa: 

 
Mkurugenzi Mkuu, 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 

S.L.P. 72175, 

Dar es Salaam 

Barua pepe: info@ewura.go.tz 

 

 

Limetolewa na: 
Mkurugenzi Mkuu,  

EWURA 

18 Februari 2011 
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