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TAARIFA KWA UMMA  

WITO KWA UMMA KUTOA MAONI JUU YA MAPENDEKEZO YA KANUNI 

NA MWONGOZO KWA AJILI YA UTEKELEZAJI WA MIRADI MIDOGO 

MIDOGO YA KUZALISHA UMEME KATIKA TANZANIA 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) iko katika mchakato wa 

kuandaa mfumo wa udhibiti utakaosaidia katika uanzishaji wa miradi midogo midogo ya 

umeme (Small Power Projects – “SPP”) sambamba na sera ya Taifa ya Nishati ya mwaka 

2003 katika kuhamasisha wawekezaji binafsi kuwekeza katika miradi midogo midogo ya 

umeme hapa Nchini. Kama hatua ya kwanza, EWURA iliridhia mkataba maalumu wa 

kuuziana umeme usiozidi Megawatt 10 (Standard Small Power Purchase Agreement – 

“SPPA”) na mfumo wa kukokotoa bei ya umeme huo (Standardised Tariff Methodology) 

kwa aina hiyo ya miradi itakayotumia nishati jadidifu pamoja na umeme wa mabaki ya 

mimea au mazao viwandani yaani “cogeneration”. EWURA iko katika hatua za mwisho 

za kutengeneza kanuni (rules) na mwongozo (guidelines) ili kukamilisha utaratibu 

utakaofuatwa katika mfumo huo. Malengo ya mfumo huo ni kurahisisha uwekezaji katika 

miradi hiyo midogo midogo. Mfumo huo utakapoanza kutumika utaleta faida nyingi 

zikiwemo kupata vibali mbali mbali kwa haraka kutoka katika mamlaka husika, 

kupunguza kwa kiasi kikubwa majadiliano na mnunuzi wa umeme, kupunguza mahitaji 

yanayofanana kutoka mamlaka mbali mbali, kuondoa urasimu na kuwezesha maamuzi 

ya haraka kutoka kwa utumishi wa Umma. Aidha, mfumo huu unategemewa kuweka 

chachu, sio tu katika kuhamasisha ushiriki wa wawekezaji binafsi katika sekta ya nishati, 

bali pia katika uendelezaji wa vyanzo vya nishati jadidifu (renewable energy) na 

kuharakisha nishati ya umeme kuwafikia wananchi walio wengi huko vijijini.   

 

Mfumo huu utaweka msingi wa kisheria wa kuwawezesha wajasiliamali kuwekeza katika 

miradi midogo midogo ya kuzalisha umeme utokanao na nishati jadidifu na kuuza 

umeme huo kwenye gridi ya taifa au gridi ndogo kiasi kisichozidi Megawatt 10. Mahali 

pengine, miradi hiyo itaondoa mahitaji ya mafuta ya dizeli kuzalishia umeme. 

 

Hivyo, kwa mujibu wa kifungu cha 19(2)(b) cha sheria namba 414, EWURA sasa 

inawatangazia wadau wote wa umeme na wananchi kwa ujumla kusoma na kutafakari 

rasimu ya kanuni na mwongozo zilizotajwa hapa chini, na kisha kutoa maoni yao kwa 

maandishi ili kuboresha mfumo unaopendekezwa. Maoni ya maandishi yawasilishwe 

kwa Mkurugenzi Mkuu kupitia anwani iliyooneshwa hapo juu wakati wa saa za kazi (saa 

2.00 asubuhi hadi 11.00 jioni) au kupitia Barua Pepe: electricity@ewura.go.tz. Mwisho 

wa kupokea maoni hayo ni tarehe 6/9/2010. 

 

(1) The Electricity (Development of Small Power Project) Rules, 2010, 

(2) The Small Power Project development guidelines comprising of  

i. Procedural Requirements for various consents, and 

ii. Technical and Safety Requirements for interconnection.   
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Makabrasha yenye kanuni na mwongozo kama yalivyotajwa hapo juu yanapatikana bure 

kwenye tovuti ya EWURA (www.ewura.go.tz), au  kutoka ofisi za EWURA kwa gharama 

ndogo ya Sh. 25,000 ili kufidia gharama za kudurufu makaburasha hayo, baada ya kuleta 

maombi kwa maandishi.  

 

Kwa ufafanuzi zaidi mwandikie Mkurugenzi  Mkuu, EWURA kupitia anwani iliyoneshwa 

hapo juu, na Aione: 

 

Eng. Anastas P. Mbawala; Barua Pepe: (mbawala@ewura.go.tz) 

 

Imetolewa na: 

Mkurugenzi Mkuu, 

EWURA 
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