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HOTUBA YA MKURUGENZI MKUU WA EWURA WAKATI WA 

TAFTISHI YA HADHARA KUHUSU MAOMBI YA KUREKEBISHA BEI 

YA MAJI YALIYOWASILISHWA NA MAMLAKA YA MAJI SAFI NA 

MAJI TAKA - SINGIDA (SUWASA). 

17 Machi 2007 

 

Ndugu Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana 

 

Ninayo furaha kuwakaribisha katika Taftishi ya kwanza kuhusu 

mapendekezo ya kurekebisha bei ya maji yaliyowasilishwa na “SUWASA.” 

Nawashukuru nyote kwa kukubali mwaliko huu uliotolewa kupitia 

matangazo mbali mbali kwenye magazeti, kwa kutumia vipaza sauti 

kupitia maeneo mbalo mbali na kwa kuwaandikia barua za mwaliko kwa 

baadhi ya wadau. Mkutano huu ni sehemu ya uchunguzi unaofanywa na 

EWURA kupata maoni ya wadau wa maji safi na maji taka kabla ya kutoa 

maamuzi kuhusu maombi ya SUWASA kuhusu kurekebisha bei. Ni 

matumaini yangu kuwa maoni yenu katika TAFTISHI hii yatatusaidia 

kufikia uamuzi mzuri kuhusiana na maombi yao. 

Neno Taftishi ni tafsiri ya neno la kiingereza “inquiry” lenye maana ya 

kufanya uchunguzi wa kina juu ya jambo Fulani kabla ya kufanya 

maamuzi. EWURA kupitia taftishi hii inatafuta maoni ya wananchi na 

wadau mbalimbali wa Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka ya hapa 

SINGIDA. 

  

Mabibi na Mabwana;  

Tarehe 8 February 2007, EWURA ilipokea maombi ya SUWASA ya 

kuongeza bei ya maji safi kwa wastani kati ya 0% na 25% kuanzia Aprili 

1, 2007. SUWASA inaomba nyongeza hiyo ili iweze kurejeza gharama za 
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matengenezo na za uendeshaji na kuimarisha huduma. SUWASA 

iliongeza bei kwa mara ya mwisho mwaka tarehe mosi,mwezi, Julai 2002. 

 

Taftishi hii inafanyika ili kupata maoni mbali mbali juu ya uhalali wa 

SUWASA kuongeza bei ya maji. Wadau nyote mnaombwa kuisaidia 

EWURA kwa kazi hii muhimu kwa kuwa mashahidi wa uchunguzi mzima na 

kushiriki kwenye taftishi hii kama ratiba inavyoonyesha.  

Baada ya kukusanya maoni menejimenti ya EWURA itatoa mapendekezo 

yake kwa Bodi ya EWURA. Bodi hiyo ndio itakayotoa maamuzi juu ya ombi 

la SUWASA. 

 

Mabibi na Mabwana;  

EWURA ilianzishwa chini ya sheria CAP 414 ya Sheria za Tanzania na 

imeanza kazi tarehe 20 Februari 2006 kupitia Tangazo la Serikali Na. 19. 

 

Lengo kuu la EWURA ni kuhakikisha huduma ya maji safi na maji taka, 

umeme, gasi na mafuta zinaimarika kwa kusimamia ubora na bei ya 

huduma kwa manufaa ya wadau wote na taifa kwa ujumla.   

 

Sheria ya EWURA na sheria za sekta husika zinatoa majukumu 

yanayotakiwa kutekelezwa na mamlaka. Majukumu hayo ni: 

• Kutoa leseni na kusimamia utekelezaji wa masharti yake. Leseni ni 

mkataba kati ya EWURA na Mamlaka kama SUWASA. 

• Kufuta leseni pale inapobidi au kwa mamlaka kama za maji EWURA 

imepewa uwezo wa kisheria wa kubadili uongozi wa mamlaka ikiwa 

utakiuka mashari ya leseni. 

• Kudhibiti ubora na ufanisi wa utoaji huduma  

• Kutathmini na kupitisha bei za huduma 
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• Kusikiliza malalamiko na kutatua migogoro katika sekta za nishati 

na maji 

• Kuelimisha umma kuhusu shughuli za EWURA 

Tangu kuanzishwa kwa EWURA, imefanya mapitio na tathmini za maombi 

ya DAWASA, AUWSA na TANESCO ya kufanya mabadiliko katika bei za 

huduma zake. EWURA ilipitisha maombi hayo baada ya kushirikisha wadau 

wote wakiwemo watumiaji kama itakavyofanyika leo. Hivi sasa EWURA 

inapitia maombi ya SONGAS na ya Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka ya 

Tanga (Tanga UWASA) ya kufanya marekebisho katika bei za huduma 

zao. EWURA imeshapokea ombi la Mamlaka ya maji safi na maji taka ya 

Shinyanga la kutaka kurekebisha bei za huduma zake. 

 

Utaratibu huu wa kukusanya maoni ni katika kutekeleza azma ya Serekali 

ya utawala bora kwa maana kuwa maamuzi mazito kama haya ni lazima 

kuwashirikisha wananchi kwa kuwapa fursa ya kutoa maoni yao kwa njia 

ya uwazi bila kificho. 

Awali, udhibiti wa huduma za Nishati na Maji ulikuwa ukisimamiwa na 

serikali kwa kutumia sheria na mikataba mbalimbali. Mageuzi ya kiuchumi 

yanayoendelea duniani yanahimiza kuwepo kwa utawala bora, na hivyo 

kuwepo kwa mgawanyo wa majukumu miongoni mwa Serikali, mdhibiti, 

na watoa huduma. Uundwaji wa mamlaka za udhibiti kama EWURA ni 

etekelezaji wa kanuni za utawala bora wenye lengo la kutenganisha 

majukumu ya kuandaa sera na kusimamia utekelezaji wake kwa upande 

mmoja, na yale ya udhibiti kwa upande mwingine. Serikali hivi sasa 

imebaki na wajibu wa kuandaa sera na kusimamia utekelezaji wake, 

kuwezesha wananchi, na kuhamasisha wawekezaji kushiriki katika 

biashara na kujenga miundombinu.   
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Kwa upande wa udhibiti, Mamlaka na Baraza zilizoanzishwa zina wajibu 

kusimamia sekta husika kwa njia ya uwazi na haki kwa kuzingatia sheria 

na taratibu zenye kuongeza tija na nafuu kwa pande zote zinazohusika. 

Mashauriano baina ya vyombo hivi na Serikali yameainishwa katika 

Sheria. Wizara za sekta husika zina wajibu kutoa maelekezo sahihi ya 

kisera, pamoja na kutunga sheria mpya au kurekebisha sheria zilizopo. 

 

Mabibi na Mabwana;  

Katika kutathmini maombi ya marekebisho ya bei ya huduma, EWURA 

huzingatia masuala yafuatayo; 

• Gharama ya uzalishaji na usambazaji wa huduma husika. Gharama 

hizo ziwe halali, za haki, kweli na zinazokubalika; 

• Urejeshaji wa gharama za uwekezaji; 

• Mlinganisho wa gharama za uendeshaji, uwekezaji na viwango vya 

urejeshaji wa mitaji kati ya SUWASA na Mamlaka zingine za maji 

hapa nchini zinazotoa huduma zinazofanana. 

• Kulinda maslahi ya wateja na wawekezaji. 

 

Mabibi na Mabwana;  

Utaratibu wa kupitisha maombi ya kurekebisha bei ya huduma ina hatua 

kuu saba ambazo zinachukua takribani siku 84 kama ifuatavyo; 

• Kupokea maombi; 

• Kupitia maombi na kuomba fafanuzi mbali mbali; 

• Taftishi ya hadhara; 

• Kupokea maoni ya maandishi; 
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• Kuandaa mapendekezo kwa ajili  ya kuwasilishwa kwenye Bodi; 

• Maamuzi ya Bodi; 

• Kutangaza maamuzi (Agizo) kwenye Gazeti la Serikali na katika 

magazeti ya kawaida. Katika Agizo hilo, EWURA itaainisha bayana 

misingi na hoja zilizipelekea maamuzu yake na masharti ambayo 

SUWASA itatakiwa kuyazingatia. Baadae agizo hilo litawekwa 

kwenye mtandao wa EWURA.  

Taarifa hizo ni muhimu kwani mtu yeyote asiyeridhika na uamuzi wa 

EWURA anayo fursa ya kukata rufaa Fair Competition Tribunal. 

 

Mabibi na Mabwana;  

Kama nilivyosema mamlaka za udhibiti kama EWURA ni moja ya 

utekelezaji wa utawala bora. Utawala bora unazingatia misingi mikuu mine 

na EWURA inaahidi kuizingatia kwa makini. Misingi hiyo ni; 

 

1. Uwazi; Ni kama ambavyo tumezungumza leo na jinsi 

tuvyowatangazia katika vyombo mbali mbali vya habari na 

kuweka kila kitu bayana. 

2. Uwajibikaji; ni kama ambavyo SUWASA leo wamewajibika kwa 

wadau kwa kuwaonyesha kile wanachofanya. 

3. Kuwa na maamuzi yanayotabirika; kwa maana ya kuwa 

mfumo na utaratibu wa EWURA uko wazi na haubadiliki badiliki. 

Hii hurahisisha mtu kujua matokeo yatakavykuwa. 

4. Ushirikishaji wadau; huu ni msingi wa nne. Kama mlivyoona 

tumewashirikisha wadau, mosi ili mjue kitu gani kinaendelea, 

pili mje mshiriki na hatimae mtoe maoni yenu. 
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Mabibi na Mabwana;  

Pamoja na maoni yatakayotolewa leo, wadau mnakaribishwa kuwasilisha 

maoni kwa maandishi kwa;  

Mkurugenzi Mkuu, 

EWURA, 6th Floor, Harbours View Towers, Samora Avenue, 

P.O Box 72175 

Dar es Salaam 

kabla ya tarehe 2 April 2007 saa 11 Jioni. Maoni yatakayotolewa ndani ya 

wakati huo yatahusishwa pia katika maamuzi ya mwisho. 

Mwisho naomba wadau mliopo hapa mshiriki kikamilifu kwa kutoa maoni 

yenu. Wadau hao ni pamoja na Baraza la Watumiaji wa Huduma 

zinazodhibitiwa na EWURA na Baraza la Ushauri la Serekali. 

Nawakaribisheni nyote na ahsanteni kwa kunisikiliza. 

 


