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HOTUBA YA MKURUGENZI MKUU WA EWURA WAKATI WA 

TAFTISHI YA HADHARA KUHUSU MAOMBI YA KUONGEZA BEI 

YA MAJI YALIYOWASILISHWA NA MAMLAKA YA MAJI SAFI 

NA MAJI TAKA - SHINYANGA (SHUWASA). 

17 Mei 2007 

 

Ndugu Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana 

 

Ninayo furaha kuwakaribisha katika Taftishi ya kwanza hapa 

Shinyanga kuhusu mapendekezo ya kuongeza bei ya maji 

yaliyowasilishwa na “SHUWASA.” Nawashukuru nyote kwa kukubali 

mwaliko huu uliotolewa kupitia matangazo mbali mbali kwenye 

magazeti, kwa kutumia vipaza sauti kupitia maeneo mbali mbali na 

kwa kuwaandikia barua za mwaliko kwa baadhi ya wadau. Mkutano 

huu ni sehemu ya uchunguzi unaofanywa na EWURA kupata maoni 

ya wadau wa maji safi na huduma za maji taka kabla ya kutoa 

maamuzi kuhusu maombi ya SHUWASA kuhusu kurekebisha bei. 

Ni matumaini yangu kuwa maoni yenu katika TAFTISHI hii 

yatatusaidia kufikia uamuzi mzuri kuhusiana na maombi yao. 

Neno Taftishi ni tafsiri ya neno la kiingereza “inquiry” lenye maana 

ya kufanya uchunguzi wa kina juu ya jambo Fulani kabla ya kufanya 

maamuzi. EWURA kupitia taftishi hii inatafuta maoni ya wananchi na 

wadau mbalimbali wa Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka ya hapa 

SHINYANGA. 

  

Mabibi na Mabwana;  

Tarehe 26 February 2007, EWURA ilipokea maombi ya SHUWASA 

ya kuongeza bei ya maji safi kwa wastani kati ya 38% na 100%. 

SHUWASA inaomba nyongeza hiyo ili iweze kulipia kupanda kwa 

bei kwa madawa ya kusafishia maji, vipuri, umeme na mafuta. 

Halikadhalika ongezeko hilo la bei litaisaidia SHUWASA kuweza 

kupanua mtandao wake wa maji na hatimae kuongeza idadi ya 
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wateja na kuendelea kutoa huduma endelevu kwa wateja. 

SHUWASA iliongeza bei kwa mara ya mwisho mwaka 2004. 

 

Taftishi hii inafanyika ili kupata maoni mbali mbali juu ya uhalali wa 

SHUWASA kuongeza bei ya maji. Wadau wote mnaombwa 

kuisaidia EWURA kwa kazi hii muhimu kwa kuwa mashahidi wa 

uchunguzi mzima na kushiriki kwenye taftishi hii kama ratiba 

inavyoonyesha.  

Baada ya kukusanya maoni menejimenti ya EWURA itatoa 

mapendekezo yake kwa Bodi ya EWURA. Bodi hiyo ndio itakayotoa 

maamuzi juu ya ombi la SHUWASA. 

 

Mabibi na Mabwana;  

EWURA ilianzishwa chini ya sheria CAP 414 ya Sheria za Tanzania 

na imeanza kazi tarehe 20 Februari 2006 kupitia Tangazo la Serikali 

Na. 19. 

 

Lengo kuu la EWURA ni kuhakikisha huduma ya maji safi na maji 

taka, umeme, gasi na mafuta zinaimarika kwa kusimamia ubora na 

bei ya huduma kwa manufaa ya wadau wote na taifa kwa ujumla.   

 

Sheria ya EWURA na sheria za sekta husika zinatoa majukumu 

yanayotakiwa kutekelezwa na mamlaka. Majukumu hayo ni: 

• Kutoa leseni na kusimamia utekelezaji wa masharti yake. 

Leseni ni mkataba kati ya EWURA na Mamlaka kama 

SHUWASA. 

• Kufuta leseni pale inapobidi au kwa mamlaka kama za maji 

EWURA imepewa uwezo wa kisheria wa kubadili uongozi wa 

mamlaka ikiwa utakiuka masharti ya leseni. 

• Kudhibiti ubora na ufanisi wa utoaji huduma  

• Kutathmini na kupitisha bei za huduma 

• Kusikiliza malalamiko na kutatua migogoro katika sekta za 

nishati na maji 
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• Kuelimisha umma kuhusu shughuli za EWURA 

Tangu kuanzishwa kwa EWURA, imefanya mapitio na tathmini za 

maombi ya mamlaka za maji safi na maji taka za Dar es Salaam, 

Arusha, Tanga na Singida. Halikadhalika EWURA imefanya mapitio 

na tathmini ya maombi ya TANESCO na SONGAS ya kufanya 

mabadiliko katika bei za huduma zake. EWURA ilipitisha maombi 

hayo baada ya kushirikisha wadau wote wakiwemo watumiaji kama 

itakavyofanyika leo.  

 

Utaratibu huu wa kukusanya maoni ni katika kutekeleza azma ya 

Serekali ya utawala bora kwa maana kuwa maamuzi mazito kama 

haya ni lazima kuwashirikisha wananchi kwa kuwapa fursa ya kutoa 

maoni yao kwa njia ya uwazi bila kificho. 

Awali, udhibiti wa huduma za Nishati na Maji ulikuwa ukisimamiwa 

na serikali kwa kutumia sheria na mikataba mbalimbali. Mageuzi ya 

kiuchumi yanayoendelea duniani yanahimiza kuwepo kwa utawala 

bora, na hivyo kuwepo kwa mgawanyo wa majukumu miongoni 

mwa Serikali, mdhibiti, na watoa huduma. Uundwaji wa mamlaka za 

udhibiti kama EWURA ni etekelezaji wa kanuni za utawala bora 

wenye lengo la kutenganisha majukumu ya kuandaa sera na 

kusimamia utekelezaji wake kwa upande mmoja, na yale ya udhibiti 

kwa upande mwingine. Serikali hivi sasa imebaki na wajibu wa 

kuandaa sera na kusimamia utekelezaji wake, kuwezesha wananchi, 

na kuhamasisha wawekezaji kushiriki katika biashara na kujenga 

miundombinu.   

Kwa upande wa udhibiti, Mamlaka na Baraza zilizoanzishwa zina 

wajibu kusimamia sekta husika kwa njia ya uwazi na haki kwa 

kuzingatia sheria na taratibu zenye kuongeza tija na nafuu kwa 

pande zote zinazohusika. Mashauriano baina ya vyombo hivi na 

Serikali yameainishwa katika Sheria. Wizara za sekta husika zina 

wajibu kutoa maelekezo sahihi ya kisera, pamoja na kutunga sheria 

mpya au kurekebisha sheria zilizopo. 
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Mabibi na Mabwana;  

Katika kutathmini maombi ya marekebisho ya bei ya huduma, 

EWURA huzingatia masuala yafuatayo; 

• Gharama ya uzalishaji na usambazaji wa huduma husika. 

Gharama hizo ziwe halali, za haki, kweli na zinazokubalika; 

• Urejeshaji wa gharama za uwekezaji; 

• Mlinganisho wa gharama za uendeshaji, uwekezaji na viwango 

vya urejeshaji wa mitaji kati ya SHUWASA na Mamlaka 

zingine za maji hapa nchini zinazotoa huduma zinazofanana. 

• Kulinda maslahi ya wateja na wawekezaji. 

 

Mabibi na Mabwana;  

Utaratibu wa kupitisha maombi ya kurekebisha bei ya huduma ina 

hatua kuu saba ambazo zinachukua takribani siku 84 kama 

ifuatavyo; 

• Kupokea maombi; 

• Kupitia maombi na kuomba fafanuzi mbali mbali; 

• Taftishi ya hadhara; 

• Kupokea maoni ya maandishi; 

• Kuandaa mapendekezo kwa ajili  ya kuwasilishwa kwenye 

Bodi; 

• Maamuzi ya Bodi; 

• Kutangaza maamuzi (Agizo) kwenye Gazeti la Serikali na 

katika magazeti ya kawaida. Katika Agizo hilo, EWURA 

itaainisha bayana misingi na hoja zilizipelekea maamuzu yake 
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na masharti ambayo SHUWASA itatakiwa kuyazingatia. 

Baadae agizo hilo litawekwa kwenye mtandao wa EWURA.  

Taarifa hizo ni muhimu kwani mtu yeyote asiyeridhika na 

uamuzi wa EWURA anayo fursa ya kukata rufaa Fair 

Competition Tribunal. 

 

Mabibi na Mabwana;  

Kama nilivyosema mamlaka za udhibiti kama EWURA ni moja ya 

utekelezaji wa utawala bora. Utawala bora unazingatia misingi 

mikuu mine na EWURA inaahidi kuizingatia kwa makini. Misingi hiyo 

ni; 

 

1. Uwazi; Ni kama ambavyo tunazungumza leo na jinsi 

tulivyowatangazia katika vyombo mbali mbali vya habari 

na kuweka kila kitu bayana. 

 

2. Uwajibikaji; ni kama ambavyo SHUWASA leo 

wamewajibika kwa wadau kwa kuwaonyesha kile 

wanachofanya. 

 

3. Kuwa na maamuzi yanayotabirika; kwa maana ya 

kuwa mfumo na utaratibu wa EWURA uko wazi na 

haubadiliki badiliki. Hii hurahisisha mtu kujua matokeo 

yatakavyokuwa. 

 

4. Ushirikishaji wadau; huu ni msingi wa nne. Kama 

mlivyoona tumewashirikisha wadau, mosi ili mjue kitu 

gani kinaendelea, pili mje mshiriki na hatimae mtoe 

maoni yenu. 
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Mabibi na Mabwana;  

Pamoja na maoni yatakayotolewa leo, wadau mnakaribishwa 

kuwasilisha maoni kwa maandishi kwa;  

Mkurugenzi Mkuu, 

EWURA, 6th Floor, Harbours View Towers, Samora Avenue, 

P.O Box 72175 

Dar es Salaam 

kabla ya tarehe 31 May 2007 saa 11 Jioni. Maoni yatakayotolewa 

ndani ya wakati huo yatatumika pia katika kufikia maamuzi ya 

mwisho. 

Mwisho naomba wadau mliopo hapa mshiriki kikamilifu kwa kutoa 

maoni yenu. Wadau hao ni pamoja na Baraza la Watumiaji wa 

Huduma zinazodhibitiwa na EWURA na Baraza la Ushauri la 

Serekali. 

Nawakaribisheni nyote na ahsanteni kwa kunisikiliza. 

 


