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Hotuba Ya Mkurugenzi Mkuu Wa Ewura Wakati Wa Taftishi 

Ya Hadhara Kuhusu Ombi Ya Kurekebisha Bei Ya Maji 
lililowasilishwa Na Mamlaka Ya Maji Saji Na Maji Taka  - 

Tanga. 
 

14 Machi 2007 
 

Ndugu Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana 

 

Ninayo furaha kuwakaribisha katika Taftishi hii kuhusu 

mapendekezo ya kurekebisha bei ya maji yaliyowasilishwa na 

“TANGA UWASA.” Nawashukuru nyote kwa kukubali mwaliko huu 

uliotolewa kupitia matangazo mbali mbali kwenye magazeti, kwa 

kutumia vipaza sauti kupitia maeneo mbali mbali na kwa 

kuwaandikia barua za mwaliko kwa baadhi ya wadau. Mkutano huu 

ni sehemu ya uchunguzi unaofanywa na EWURA kupata maoni ya 

wadau wa maji safi na maji taka kabla ya kutoa maamuzi kuhusu 

maombi ya TANGA UWASA kuhusu kurekebisha bei. Ni matumaini 

yangu kuwa maoni yenu yatatusaidia kufikia uamuzi mzuri 

kuhusiana na maombi yao. 

 

Mabibi na Mabwana;  

Tarehe 15 Desemba 2006, EWURA ilipokea maombi ya TANGA 

UWASA ya kuongeza bei ya maji safi kwa 31.3% kuanzia 1st 

Februari 2007. TANGA UWASA inaomba nyongeza hiyo ili iweze 

kuwekeza katika kuimarisha huduma,kuongeza vyanzo vya maji 

pamoja na kupanua mitandao ya maji safi na maji taka. TANGA 

UWASA iliongeza bei kwa mara ya mwisho Januari,2006. 

 

Taftishi hii inafanyika ili kupata maoni mbali mbali juu ya uhalali wa 

TANGA UWASA kuongeza bei ya maji. Wadau nyote mnaombwa 

kuisaidia EWURA na kazi hii muhimu kwa kuwa mashahidi wa 
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uchunguzi mzima na kushiriki kwenye taftishi hii kama ratiba 

inavyoonyesha. 

 

Mabibi na Mabwana;  

EWURA ilianzishwa chini ya sheria CAP 414 ya Sheria za Tanzania 

na imeanza kazi tarehe 20 Februari 2006 kupitia Tangazo la Serikali 

Na. 19. 

 

Lengo kuu la EWURA ni kuhakikisha huduma ya maji safi na maji 

taka, umeme, gasi na mafuta zinaimarika kwa kusimamia ubora na 

bei ya huduma kwa manufaa ya wadau wote na taifa kwa ujumla.   

 

Sheria ya EWURA na za sekta husika zinatoa majukumu 

yanayotakiwa kutekelezwa na mamlaka. Majukumu hayo ni: 

• Kutoa leseni na kusimamia utekelezaji wa masharti yake. 

• Kufuta leseni pale inapobidi 

• Kudhibiti ubora na ufanisi wa utoaji huduma  

• Kutathmini na kupitisha bei ya huduma 

• Kusikiliza malalamiko na kutatua migogoro katika sekta za 

nishati na maji 

• Kuelimisha umma kuhusu shughuli za EWURA 

 

Katika kutekeleza baadhi ya majukumu yake, EWURA imepitia na  

kutathmini maombi ya DAWASA, AUWSA na TANESCO ya kufanya 

mabadiliko katika bei za huduma zake. EWURA ilipitisha maombi 

hayo baada ya kushirikisha wadau wote wakiwemo watumiaji kama 

itakavyofanyika leo. Hivi sasa EWURA inapitia maombi ya SONGAS 

ya kufanya marekebisho katika bei ya gesi asilia. Baada ya hapa 

EWURA inaelekea Singida kwa ajili ya Taftishi kama hii ya SUWASA. 

EWURA imeshapokea ombi la Mamlaka ya maji safi na maji taka ya 

Shinyanga la kutaka kurekebisha ada za huduma zake. 
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Awali, udhibiti wa huduma za Nishati na Maji ulikuwa ukisimamiwa 

na serikali kwa kutumia sheria na mikataba mbalimbali. Mageuzi ya 

kiuchumi yanayoendelea duniani yanahimiza kuwepo kwa utawala 

bora, na hivyo mgawanyo wa majukumu miongoni mwa Serikali, 

mdhibiti, na watoa huduma. Uundwaji wa mamlaka za udhibiti kama 

EWURA ni etekelezaji wa kanuni za utawala bora wenye lengo la 

kutenganisha majukumu ya kuandaa sera na kusimamia utekelezaji 

wake kwa upande mmoja, na yale ya udhibiti kwa upande 

mwingine. Serikali hivi sasa imebaki na wajibu wa kuandaa sera na 

kusimamia utekelezaji wake, kuwezesha wananchi, na kuhamasisha 

wawekezaji kushiriki katika biashara na kujenga miundombinu.   

Kwa upande wa udhibiti, Mamlaka na Baraza zilizoanzishwa zina 

wajibu kusimamia sekta husika kwa njia ya uwazi na haki kwa 

kuzingatia sheria na taratibu zenye kuongeza tija na nafuu kwa 

pande zote zinazohusika. Mashauriano baina ya vyombo hivi na 

Serikali yameainishwa katika Sheria. Wizara za sekta husika 

zinashughulikia kutoa maelekezo sahihi ya kisera, yanayopelekea 

kutunga au kurekebisha sheria. 

Mabibi na Mabwana;  

Katika kutathmini maombi ya marekebisho ya bei ya huduma, 

EWURA huzingatia masuala yafuatayo; 

• Gharama ya uzalishaji na usambazaji wa huduma husika. 

Gharama hizo ziwe halali, za haki, kweli na zinazokubalika; 

• Urejeshaji wa gharama za uwekezaji; 

• Mlinganisho wa gharama za uendeshaji, uwekezaji na viwango 

vya urejeshaji wa mitaji kati ya SUWASA na Mamlaka zingine 

za maji hapa nchini zinazotoa huduma zinazofanana. 

• Kulinda maslahi ya wateja na wawekezaji. 
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Mabibi na Mabwana;  

Utaratibu wa kupitisha maombi ya kurekebisha bei ya huduma ina 

hatua kuu saba ambazo zinachukua takribani siku 84 kama 

ifuatavyo; 

• Kupokea maombi; 

• Kupitia maombi na kuomba fafanuzi mbali mbali; 

• Taftishi ya hadhara; 

• Kupokea maoni ya maandishi; 

• Kuandaa mapendekezo kwa ajili  ya kuwasilishwa kwenye 

Bodi; 

• Maamuzi ya Bodi; 

• Kutangaza maamuzi (Agizo) kwenye Gazeti la Serikali na 

katika magazeti ya kawaida. Katika Agizo hilo, EWURA 

itaainisha bayana misingi na hoja zilizipelekea maamuzu yake 

na masharti ambayo SUWASA itatakiwa kuyazingatia. 

Baadae agizo hilo litawekwa kwenye mtandao wa EWURA.  

Taarifa hizo ni muhimu kwani mtu yeyote asiyeridhika na 

uamuzi wa EWURA anayo fursa ya kukata rufaa Fair 

Competition Tribunal. 

Mabibi na Mabwana;  

Kama nilivyosema mamlaka za udhibiti kama EWURA ni moja ya 

utekelezaji wa utawala bora. Utawala bora unazingatia misingi 

mikuu mine na EWURA inaahidi kuizingatia kwa makini. Misingi hiyo 

ni; 

 

1. Uwazi; Ni kama ambavyo tumezungumza leo na jinsi 

tuvyowatangazia katika vyombo mbali mbali vya habari 

na kuweka kila kitu bayana. 
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2. Uwajibikaji; ni kama ambavyo SUWASA leo 

wamewajibika kwa wadau kwa kuwaonyesha kile 

wanachofanya. 

3. Kuwa na maamuzi yanayotabirika; kwa maana ya 

kuwa mfumo na utaratibu wa EWURA uko wazi na 

haubadiliki badiliki. Hii hurahisisha mtu kujua matokeo 

yatakavykuwa. 

4. Ushirikishaji wadau; huu ni msingi wa nne. Kama 

mlivyoona tumewashirikisha wadau, mosi ili mjue kitu 

gani kinaendelea, pili mje mshiriki na hatimae mtoe 

maoni yenu. 

 

Mabibi na Mabwana;  

Pamoja na maoni yatakayotolewa leo, wadau mnakaribishwa 

kuwasilisha maoni kwa maandishi kwa;  

Mkurugenzi Mkuu, 

EWURA, 6th Floor, Harbours View Towers, Samora Avenue, 

P.O Box 72175 

Dar es Salaam 

kabla ya tarehe 2 April 2007 saa 11 Jioni. Maoni yatakayotolewa 

ndani ya wakati huo yatahusishwa pia katika maamuzi ya mwisho. 

Mwisho naomba wadau mliopo hapa mshiriki kikamilifu kwa kutoa 

maoni yenu. Wadau hao ni pamoja na Baraza la Watumiaji wa 

Huduma zinazodhibitiwa na EWURA na Baraza la Ushauri la 

Serekali. 

Nawakaribisheni nyote na ahsanteni kwa kunisikiliza. 


