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TAARIFA KWA UMMA  

PENDEKEZO LA BEI YA NISHATI YA UMEME KUTOKA KWA WAZALISHAJI WADOGO 

WADOGO.  

Serikali ya Jamhuri ya Muungano Tanzania kupitia Wizara ya Nishati na Madini na kwa kushirikiana na 

Benki ya Dunia wameweka mkakati wa kuharakisha upatikanaji wa huduma ya umeme kwa watanzania 

wengi zaidi. Katika mkakati huo na kupitia shirika la TEDAP wadau hao wamejizatiti kuboresha 

upatikanaji wa nishati ya umeme kwa kuendeleza miradi ya umeme rejea yaani “renewable energy”. 

Ili kufikia malengo haya, Serikali kupitia Wizara ya Nishati na Madini, imefungua wigo kwa 

wawekezaji binafsi kuwekeza katika miradi midogomidogo ya umeme.  

 

Ili kufikia malengo haya, Wizara ya Nishati na Madini imetayarisha Mkataba wa Ununuzi wa Umeme 

yaani “Standardised Power Purchase Agreement” pamoja na mfumo wa kukokotoa bei yaani 

“Standardised Tariff Methodology”.  Lengo la mkataba huu ni kuongeza uzalishaji wa umeme katika 

gridi ya taifa kupitia miradi midogo midogo. Pia Mkataba huu umelenga kuhakikisha kuwa maslahi ya 

wadau wote yanazingitiwa na kulindwa. Kulingana na kifungu cha 17 cha Sheria Na. 414, Mkataba 

pamoja na mfumo wa bei viliidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

(EWURA) mwaka 2008. Katika hali ya kawaida, Mfumo wa kukokotoa bei unapitiwa kila baada ya 

miaka mitano. Hata hivyo marekebisho yatokanayo na mwenendo wa mfumuko wa bei nchini 

hufanyika kila mwaka. Marekebisho hayo yanafanywa na kikosi kazi yaani “working Group”. Licha ya 

mfumo wa kukokotoa bei kutakiwa kufanyika kila baada ya miaka mitano, marekebisho ya sasa ilibidi 

yafanyike kabla ya kipindi hicho ili:- (a) kuondoa kipengele kinachohusu gridi ndogo kwenye mfumo 

wa kukokotoa bei ambacho kwa sasa kinajitegemea na (b) kutoa ufananuzi wa tafsiri kuwa kiwango 

cha umeme husika yaani Megawati 10 ni kile kitakachouzwa na mzalishaji ikiwa ni pamoja na umeme 

wa mabaki ya mazao viwandani yaani “cogeneration”.   

 

Kila mwaka kikozi kazi chenye wajumbe kutoka Wizara ya Nishati na Madini, Chuo Kikuu cha Dar Es 

Salaam, Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma zinazodhibitiwa na EWURA, REA, Umoja wa 

Sekta binafsi nchini yaani “Tanzania Private Sector Foundation”, TANESCO na EWURA (kama 

mwangalizi) hukutana na kukokotoa bei ya nishati ya umeme kwa mwaka husika na 

kuwasilisha EWURA kwa maidhinisho. Kikozi kazi hicho kimepitia na kuwasilisha EWURA 

mambo yafuatayo: 

 

i. Marekebisho ya Mfumo wa Kukokotoa bei kwa wauzaji wa umeme kwenye Gridi kuu yaani “ 

Main-Grid”; 

ii. Mfumo wa Kukokotoa bei kwa wauzaji wa umeme kwenye Gridi ndogo yaani “ Mini grid”; 
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iii. Kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali Na. 1 pendekezo la  bei la uuzaji wa umeme kwenye 

Gridi kuu yaani “ Main-Grid” kwa mwaka 2009; na 

iv. Kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali Na. 2 pendekezo la  bei la uuzaji wa umeme kwenye 

Gridi ndogo yaani “ Mini grid” kwa mwaka 2009;  

 
Jedwali1: Bei ya kuuzia umeme kwenye Gridi Kuu 

Wastani wa bei ya Umeme kwa Wazalishaji Wadogo wadogo 85.49 TZS/kWh 

 

Bei itabadilika kulingana 

na msimu  

Msimu wa 

jua/kiangazi 

Agosti – Novemba 102.58 TZS/kWh 

Msimu wa 

mvua/masika 

Januari - Julai na 

Desemba 

76.94 TZS/kWh 

 

Jedwali 2: Bei ya kuuzia umeme kwenye Gridi Ndogo 

Bei ya kuuzia umeme toka miradi midogo midogo kwa  2009   334.83 TZS/kWh 

Ikumbukwe kuwa, Mikataba wa Ununuzi wa Umeme yaani SPPAs itakayosainiwa katika kipindi cha 

mwaka 2009, bei ya chini (floor price) itakuwa kama ilivyoonyeshwa katika jedwali hapo juu na bei ya 

juu (price cap) itakuwa ni mara moja na nusu (1.5) ya bei, na bei itarekebishwa ili kuendana na 

mfumuko wa bei nchini.  

Kulingana na kifungu Na.19 (2) (b) cha Sheria Na. 414, wadau wote wanakaribishwa kuwasilisha maoni 

yao, kwa maandishi au vinginenvyo, juu ya uhalali wa bei zilizotajwa hapo juu ndani ya kipindi cha 

wiki tatu (siku 21) tokea tarehe ya tangazo hili.    

 

 
Ufafanuzi zaidi unaweza kupatikana kwa kumwandikia Mkurugenzi Mkuu wa EWURA. 

 

 

 

 


