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TAARIFA KWA UMMA  

MIKATABA YA UNUNUZI WA UMEME NA BEI YA UMEME TOKA KWA 

WAZALISHAJI WADOGO WADOGO  

 

Serikali ya Jamhuri ya Tanzania kupitia Wizara ya Nishati na Madini na kwa 

msaada wa Benki ya Dunia inapenda kuharakisha huduma ya umeme iwafikie 

watanzania wengi zaidi. Kwa kutekeleza mradi wa Nishati Tanzania (TEDAP), 

serikali inaendeleza miradi ya umeme rejea (renewable energy) hapa nchini 

kwa kuwavutia wawekezaji binafsi ili washiriki katika maendeleo ya miradi ya 

umeme midogomidogo. 

 

Ili kufanikisha lengo hili, Wizara ya Nishati na Madini, baada ya kuwahusisha 

wadau mbalimbali, ilitayarisha Mkataba wa Ununuzi wa Umeme (Standardised 

Power Purchase Agreement) na Mkataba wa Bei ya Kununua Umeme 

(Standardised Power Purchase Tariff) zitakazotumika kuunganisha na kuuza 

umeme katika gridi kuu na gridi ndogo. Mikataba hiyo iliidhinishwa na 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kwa mujibu  

kifungu namba 17 cha Sheria, Sura ya 414 (EWURA Act, Cap 414). Utaratibu wa 

kukokotoa bei ya umeme unaweza kufanyiwa marekebisho kila baada ya miaka 

mitano baada ya kuidhinishwa isipokuwa kama kuna jambo la msingi. Bei ya 

umeme kwa miradi midogo midogo inarekebishwa kila mwaka kulingana na 

mabadiliko ya gharama za uendeshaji zilizo nje ya uwezo wa mwekezaji. Bei 

hiyo hurekebishwa na Kikosi Kazi cha Maendeleo ya Miradi Midogo Midogo 

(Working Group on Small Power Development (WGSPD) ambacho 

kinawezeshwa na EWURA.  

 

Wawakilishi wa WGSPD wanatoka Wizara ya Nishati na Madini, Chuo Kikuu cha 

Dar Es Salaam, Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma zinazodhibitiwa na 

EWURA, “Tanzania Private Sector Foundation”, Rural Energy Agency, 

TANESCO na EWURA kama mtazamaji “observer” ambao hukutana kila mwaka, 

na kwa kutumia taarifa zilizowasilishwa hukokotoa bei ya umeme kwa miradi 

midogo midogo na kuwasilisha EWURA ili iidhinishwe.  

 

i. Bei iliyopendekezwa katika mwaka 2010 ya kununua umeme toka kwa 

Wazalishaji Umeme Wadogo wadogo ambao huunganishwa katika gridi kuu 

ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 1 hapa chini: 
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Jedwali Na. 1: Bei ya Umeme kwa Wazalishaji wadogo wadogo – Gridi kuu 

 

Wastani wa bei ya Umeme kwa Wazalishaji Wadogo wadogo 110.30 TZS/kWh 

 

Bei itabadilika kulingana 

na msimu  

Msimu wa 

jua/kiangazi 

Agosti - Novemba 132.36 TZS/kWh 

Msimu wa 

mvua/masik

a 

Januari - Julai na 

Desemba 

99.27 TZS/kWh 

 

 

ii. Bei iliyopendekezwa katika mwaka 2010 ya kununua umeme toka kwa 

Wazalishaji Umeme Wadogo wadogo ambao huunganishwa katika gridi 

ndogo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 2 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 2: Bei ya Umeme kwa Wazalishaji Wadogo wadogo – Gridi 

ndogo 

 

Wastani wa bei ya Umeme kwa Wazalishaji Wadogo 

wadogo 368.89 TZS/kWh 

 

 

Kulingana na kifungu namba 19 (2) (b) cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji, Sura ya 414 (EWURA Act, Cap 414), wadau wote 

wanakaribishwa kuwasilisha maoni yao, kwa barua au vinginenvyo, juu ya 

uhalali wa Bei ya Ununuzi wa Umeme toka kwa Wazalishaji Umeme Wadogo 

wadogo katika kipindi cha wiki tatu (siku 21) tokea tarehe ya tangazo hili.    

 

Taarifa zaidi zinapatikana kwa kuiandikia EWURA kwa anuani iliyotajwa hapo 

juu:- 

 
Limetolewa na; 

Mkurugenzi Mkuu, EWURA 

 

 


