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TANGAZO KWA UMMA 

WITO WA KUKUSANYA MAONI YA WADAU KUHUSU OMBI LA TANESCO LA 
KUPANDISHA BEI YA HUDUMA YA UMEME 

Tarehe 9 Novemba 2011 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (“EWURA”) 
ilipokea  ombi la dharura toka Shirika la Umeme Tanzania (“TANESCO”) la kuidhinishiwa 
ongezeko la bei za huduma ya umeme kwa wastani wa asilimia 155 ya bei ya sasa kama 
inavyonyeshwa katika Jedwali Na.1. Ombi husika limesajiriwa kwa Na. TR-E-11-012. 
Kulingana na Kifungu Na.19(2)(b) cha Sheria, Sura 414 ya Sheria za Tanzania, EWURA 
imeanza mchakato wa kukusanya maoni ya wadau kuhusu uhalali wa ombi lililowasilishwa 
na TANESCO. TANESCO wamependekeza kuwa bei hizo zitaanza kutumika kuanzia tarehe 1 
Januari 2012.  

Jedwali Na.1: Bei ya sasa na bei iliyopendekezwa 

Kundi na aina ya Matumizi Vipengele  Bei ya 

sasa 

(TZS) 

Bei Mpya 

(TZS) 

DI Matumizi madogo ya kaya 

Gharama ya huduma kwa Mwezi 0 0 

Bei kwa kila uniti  (0-50kWh) 60 153 

Bei kwa uniti zaidi ya 50 kWh 195 497 

TI Matumizi ya kawaida 
Gharama ya huduma kwa mwezi 2,738 3,106 

Bei kwa kila uniti (kVh) 157 400 

T2 Msongo Mdogo 

Gharama ya huduma kwa mwezi 10,146 25,875 

Bei kila uniti(kVh) 94 240 

Mahitaji (Demand) kwa (kVA) 12,078 30,802 

T3 Msongo Mkubwa 

Gharama ya huduma kwa mwezi 10,146 25,875 

Bei kwa kila unit 84 212 

Mahitaji (Demand) (kVA) 10,350 26,395 

T5 ZECO 

Gharama ya huduma kwa mwezi 10,146 25,875 

Bei kila unit ((kVh) 83 212 

Mahitaji (Demand) kwa (kVA) 8,610 21,957 
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Kulingana na ombi lililowasilishwa, katika mwaka 2010 na 2011 Tanzania ilikuwa na hali 
mbaya ya mvua katika maeneo ya mabwawa na hivyo iliathiri uzalishaji wa umeme. Hii 
ilisababisha nchi kuwa na upungufu mkubwa wa umeme na kuathiri sio tu hali ya kifedha ya 
TANESCO bali pia uchumi kwa ujumla wake uliathirika. Ili kulimaliza tatizo hili, TANESCO 
ilisaini mkataba  na IPTL kuzalisha Megawati 100 kwa kutumia mafuta mazito (HFO); ilisaini 
mkataba wa kuuziana umeme (PPA) na Symbion LLC kuzalisha Megawati 112 kutumia gesi 
asilia na mafuta; na ilisaini Mkataba wa Kuuziana Umeme (PPA) na Aggreko kuzalisha 
Megawati 100 kutumia mafuta ya dizeli. Vilevile, TANESCO inatekeleza mradi wake wa 
Megawati 150 ambao utatumia gesi asilia pamoja na mafuta (dual fuel plant) na mradi 
mwingine wa Megawati 70 ambao utatumia mafuta mazito (HFO).  

Ukiacha miradi ya TANESCO ambayo itakamilika mwaka 2012, umeme unaozalishwa kupitia 
mikataba tajwa umesaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza tatizo la mgao wa umeme hapa 
nchini. Hata hivyo, juhudi za kumaliza mgao wa umeme hapa nchini zimeongeza kwa kiasi 
kikubwa gharama za uendeshaji za TANESCO; na hivyo ombi la TANESCO kuongeza 
asilimia 155 ili kulipia gharama hizo.  

Kulingana na kifungu Na. 15(1)(3) cha Mwongozo wa Uwasilishaji Maombi ya Bei wa  mwaka 
2009 (Tariff Application Guidelines of 2009), waziri mwenye dhamana (kwa hali hii) wa 
Nishati na Madini, anatakiwa kutoa Hati ya Dharura (Certificate of Urgency) kwa EWURA ili 
ombi lililowasilishwa liidhinishwe haraka na sio kwa utaratibu wa kawaida. Tarehe 11 
Novemba EWURA ilipokea Kibali cha Dharura toka kwa Waziri husika. Kwahiyo, EWURA 
imeanza mchakato wa kupitia ombi la dharura la TANESCO ambalo maamuzi yake 
yatatolewa kupitia Agizo la Muda (Provisional Order) baada ya kupata maoni ya wadau.  

Kwa mtazamo huo, EWURA inawakaribisha wananchi wote kuhudhuria na/ama kuwasilisha 
maoni yao katika mkutano wa kukusanya maoni ya wadau utakaofanyika tarehe 2 Disemba 
2011 katika ukumbi wa Makumbusho ya Taifa unaotazamana na Chuo cha Usimamizi 
wa Fedha, Dar es Salaam kuanzia saa nne  asubuhi. Wadau na wananchi wote kwa ujumla 
mnakaribishwa kuwasilisha maoni yenu kwa maandishi kuhusiana na ombi husika wakati 
wowote kabla ya saa 11:00 jioni siku ya Jumatatu tarehe 30 Novemba 2011. Wadau na 
wananchi wote kwa ujumla wanatakiwa kuzingatia tarehe na muda uliotajwa katika tangazo 
hili.  

Nakala ya maombi husika zinapatikana  bure katika tovuti ya EWURA (www.ewura.go.tz), 
isipokuwa nyaraka za siri zilizowasilishwa EWURA na mwombaji kulingana na kifungu cha 25 
cha Sheria, Sura 414. 

Kwa maelezo zaidi tuandikie kwa anuani hapa juu. 

Imetolewa na: 

 

 

Mkurugenzi Mkuu, 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma ya Nishati na Maji 
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