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HERI  ya Mwaka Mpya wapendwa wasomaji wetu! 
Kwa unyenyekevu wa hali ya juu nawakaribisheni 
katika toleo la sita la Jarida la Mamlaka ya Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA), ambalo ni la kwanza 
kwa mwaka 2012.  

Nafarijika kuwakaribisha kusoma taarifa zetu kutoka 
katika sekta mbalimbali zinazodhibitiwa na EWURA. 
Kwa mara ya kwanza, Jarida hili linatolewa wakati 
Mamlaka ikiwa imepoteza wafanyakazi wake wawili 
mashuhuri, aliyekuwa Mkurugenzi wa Petroli, Bw. 
Siril Massay na Dereva Mkuu, Bw. Robert Nyirenda.  
Wasifu wa maisha yao wakiwa EWURA umeelezwa 
katika Jarida hili.

Wakati toleo la tano lilitoka muda ambao Mamlaka 
ilikuwa imeanza kuona matunda ya mfumo mpya 
wa kuweka vinasaba ili kudhibiti uchakachuaji wa 
mafuta na uuzaji ya mafuta ya nje ndani ya nchi 
na hivyo kukwepa kodi, toleo hili linatoka wakati 
Mamlaka imeanzisha mpango mpya wa Uingizaji wa 
Mafuta kwa Pamoja(Bulk Petroleum Procurement 	

				               System-BPS), nchini Tanzania.

Kuwasili kwa shehena ya kwanza tarehe 4 Januari 2012, BPS inatarajiwa kuimarisha bei 
za mafuta na kuifanya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ikusanya mapato yake stahiki 
kutoka katika mazao ya mafuta.

Toleo hili, pamoja na kuchapisha Tanzia, pia linakuletea mambo mbalimbali ambayo EWURA 
imefanya katika kudhibiti kama vile, Kuanza kwa Uingizaji wa Mafuta kwa Pamoja, Umma 
waanza kutambua wajibu wa EWURA, Utafiti wa vituo vilivyojengwa bila vibali vya Mamlaka, 
Wajumbe wa Bodi watembelea Kanda ya Kasikazini,  Jinsi EWURA ilivyoshiriki Maonesho 
mbalimbali, Uamuzi wa kihistoria katika bei za maji, Bunge lasifia kupunguzwa kwa tozo,  
kushuka kwa uchakachuaji kwaongezeka na habari kadha wa kadha.  

Mnakaribishwa!

Waraka wa Mhariri
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Wapendwa wasomaji, nachukua fursa hii kuwatakieni 
kheri na mafanikio katika mwaka huu mpya. Kulingana 
na utamaduni wetu, makala zinazopatikana katika Jarida 
hili la toleo la sita zinajadili masuala yanayohusiana na 
mamlaka yetu katika kuendeleza na kulinda maslahi ya 
wadau katika sekta za nishati na maji.

Mwanzoni mwa mwaka 2011, EWURA ilianzisha 
mfumo mpya wa kufanya mapitio ya bei kwa mamlaka 
mbalimbali za maji Tanzania Bara na hivyo kuwezesha 
udhibiti wa gharama nafuu na kuboresha huduma kwa 
watumiaji. Mwishoni mwa mwaka 2011 kulikuwa na 
changamoto nyingi katika sekta zinazodhibitiwa na 
EWURA. Changamoto hizi zilisababishwa na mtikisiko 
wa kiuchumi duniani na hivyo, soko la dunia lilikabiliwa 
na kupanda na kushuka kwa bei ya mafuta ghafi. 

Mnamo Agosti, EWURA ilifanya mapitio ya kanuni ya 
bei ya mafuta ya petroli Tanzania Bara, kutokana na 
kilio cha umma dhidi ya kuongezeka kwa bei ya mafuta 
ya petroli na kupungua kwa thamani ya Shilingi ya 
Tanzania ikilinganishwa na dola ya Marekani katika soko 
la fedha za kigeni.

Kanuni hiyo mpya ilipoanza haikupendwa na 
wafanyabiashara wengi ambao waliamua kuvuruga kwa makusudi usambazaji wa bidhaa za mafuta 
ya petroli. Mamlaka ilishughulikia changamoto hiyo na kuchukua hatua kali dhidi ya viongozi miongoni 
mwa wale walioipinga kanuni na kuchochea vurugu zilizotokea. Kwa sasa, hali imedhibitiwa kwa 
kiwango kikubwa. 

Matukio haya yalithibitisha usahihi wa sera za nchi zinazoongoza uagizaji wa pamoja wa bidhaa za 
mafuta ya petroli. Uagizaji mafuta kwa pamoja ulionekana kama njia bora katika kupunguza hatari 
zitokanazo na kuvuruga mfumo wa ugavi wa mafuta ya petroli, hasa kama ugavi huo umeungwa 
mkono na Mkakati wa Hifadhi ya Kitaifa ya Mafuta. Kwa mujibu wa lengo hili, mnamo Septemba 
2011, ofisi ya Kuratibu Uagizaji Mafuta ya Petroli (Petroleum Importation Coordinator, PIC ilianzishwa 
kama chombo cha kisheria chenye kazi ya kuratibu mfumo wa uagizaji mafuta kwa pamoja. Mamlaka 
imekuwa ikifanya kazi na Mratibu wa Uagizaji Mafuta ya Petroli ili kuhakikisha kuwa kipindi cha mpito 
kutoka kwenye mfumo wa zamani wa uagizaji, ambapo  kampuni za mafuta zilikuwa zikiagiza  mafuta 
ya petroli kwa kipekee, kwenda kwenye mfumo mpya wa uagizaji mafuta kwa pamoja unakamilika bila 
hitilafu yoyote.

Tunaposonga mbele katika suala hili, EWURA ina imani na faida ambazo uchumi utapata kama 
matokeo ya moja kwa moja kutokana na mfumo wa uagizaji mafuta kwa pamoja. Mfumo huu ulianza 
kwa dhati Januari 2012. Faida hizi ni pamoja na kukomesha uhamishaji  wa gharama toka kampuni 
mama za nchi za nje;  kupunguza msongamano wa meli za mafuta bandarini; kupata taarifa za 
kutosha na kamili juu ya uingizaji wa bidhaa za mafuta ya petroli; kuhakikisha kuwa bidhaa zote 
kutoka nje zinaendana na viwango vya ubora vya kitaifa; kuwezesha makampuni (ikiwa ni pamoja 
na yale ya kati) kushiriki kwa usawa na wale ‘wakubwa’ katika kuagiza bidhaa bila ya kwenda kwa 
‘watu wa kati’, na hivyo kuendeleza ushindani miongoni mwa wauzaji wa mafuta ya petroli kwa jumla 
(wholesaler). Tunafahamu kwamba kwa sasa Serikali kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC) inaandaa Mkakati wa kuwa na Hifadhi ya Kitaifa ya Mafuta.

Kwa upande wa sekta ya umeme, ili kujadili kwa ufanisi matukio ya mwaka 2011, inabidi kuzingatia 
matatizo ya mgao wa umeme uliosababishwa na masuala ya upungufu wa maji katika mabwawa ya 
kuzalisha umeme na hali ya ukame ulioukumba nchi nzima. Kwa hali hiyo, EWURA ilitoa leseni kwa 
mitambo ya dharura iliyonunuliwa na TANESCO kwa msaada wa Serikali. Pia, EWURA ililitathmini ombi 
la Tanesco la kuongeza gharama za umeme kwa asilimia 155 kwa bidii, uadilifu na uwazi. Uamuzi juu 
ya suala hilo uliainisha ongezeko la asilimia 40.29, lengo lake ilikuwa kuhakikisha TANESCO itaweza 
kuendeleza shughuli zake za uzalishaji wa umeme, na wakati huo huo, walaji na uchumi kwa ujumla, 
wataepukana na ongozeko ambalo ingeweza kuwa kubwa zaidi.

Mwaka 2012, EWURA imedhamiria kudumisha viwango vya kimataifa kuhusiana na uwazi, kuzingatia 
taaluma, uadilifu, na kufuata sheria za nchi, wakati huo huo kuwashirikisha wadau katika kila hatua 
itakayoichukua. EWURA itaendelea kuvutia wawekezaji katika sekta za nishati na maji. 

Mwisho, napenda kuwashukuru wadau wote kwa ushirikiano wao. Tafadhali ungana nami katika 
kusoma makala yanayopatikana katika Jarida hili.

Kutoka Dawati la Mkurugenzi Mkuu
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Mfumo wa ununuzi wa mafuta 
kwa pamoja waanza
Na Waandishi wa EWURA

Meli ya MT. ALPINE MONIQUE ikipakua shehena ya kwanza ya mafuta 

katika mfumo wa ununuzi wa mafuta kwa pamoja kwenye eneo la 

kupakulia mafuta, Kurasini, Januari 2012.

Mfumo wa ununuzi wa mafuta kwa pamoja (Bulk Procurement 
System—BPS) ulianza rasmi tarehe 4 January 2012, ambapo 
bei mpya za bidhaa za petroli zinazotokana na kanuni mpya 
ya kukokotoa bei kwenye mfumo huu zilianza kutumika.
Meli ya kwanza iitwayo MT. Alpine Monique iliyobeba tani 
33,000 za dizeli na 7,000 za mafuta ya ndege ilitia nanga 
kwenye gati la kupakulia mafuta la Kurasini (KOJ) tarehe 6 
Januari 2012.

Mfumo huu una maana ya kuwezesha uingizaji nchini 
Tanzania wa mafuta au bidhaa za mafuta kwa wingi toka 
chanzo kimoja kwa gharama moja. Hii ni tofauti na mfumo 
uliopita ambapo kila kampuni ilikuwa inaagiza mafuta toka 
chanzo chake kwa gharama mbali mbali. 

Kwa mfumo huu, zabuni ya kimataifa ya ushindani inabidi 
itangazwe ili makampuni yanayotaka kutoa huduma hii 
yashindane, na yeyote atakayeshinda zabuni aweze kuleta 
bidhaa kwa mujibu wa maombi yao. 

Sheria ya kuanzisha BPS  
Sheria ya Petroli ya mwaka 2008 inataka uingizaji wa bidhaa 
za petroli nchini ufanywe kwa ununuzi wenye tija kama 
ilivyoelezwa na waziri mwenye dhamana ya mambo ya 
mafuta. 

Waziri wa Nishati na Madini alitoa mwongozo wa ununuzi wa 
mafuta kwa pamoja mwaka 2011 akielekeza kwamba uagizaji 
wa mafuta yote ya petroli kwa ajili ya soko la Tanzania lazima 
ufanywe kwa mfumo wa ununuzi wenye tija.Mwongozo 
huo ambao ulichapishwa kwenye Gazeti la Serikali Namba 
164 la Juni 3, 2011, unaagiza kwamba ununuzi wenye tija 
utatafsiriwa kama aina ya ununuzi kwa njia ya Mfumo wa 
Ununuzi wa Pamoja. 

Mara baada ya kutungwa kwa sheria ya Petroli, ukurasa 
wa 392, mwaka 2008, EWURA ilianza kazi ya kutengeneza 
mfumo ambao utawezesha mahitaji yote ya bidhaa za petroli 
kwa ajili ya soko la ndani yatatekelezwa kupitia mfumo wa 
ununuzi wenye tija. 

Utekelezaji wa BPS       
Changamoto kubwa kwenye mfumo huu ilikuwa namna 
gani bora ambayo itawezesha mfumo huu kutekelezwa ili 
kuleta matokeo yanayotarajiwa bila kuathiri usambazaji wa 
kawaida wa bidhaa za petroli.

Kwa sababu hiyo, EWURA iliipa kazi kampuni ya kitaalam 
ya ushauri iitwayo Petroleum Development Corporation 
(PDC) ya Uingereza kusaidia muundo wa utekelezaji BPS. 
Mshauri huyo alipendekeza, kati ya mambo mengine, 
uanzishwaji wa kampuni ya Kuratibu Uagizaji wa Bidhaa za 
Petroli (Petroleum Importation Coordinator Limited—PIC), 
ambayo itakuwa na dhamana ya kutaribu uagizaji wa bidhaa 
za petroli.

Kampuni hii tayari imeanzishwa na kampuni zote za 
mafuta zenye leseni. Bodi yake inaundwa na wajumbe 
sita wakiwakilisha kampuni hizo kutegemea uwiano wa 
mgawanyo wa soko. Kampuni zenye soko la zaidi ya asilimia 
10 zinawakilishwa na wajumbe watatu, zenye kati ya asilimia 
tano na 10 zinawakilishwa na wajumbe wawili, na zenye chini 
ya asilimia tano zinawakilishwa na mjumbe mmoja katika 
kuunda bodi ya wakurugenzi ya PIC.

Sambamba na PIC, Waziri wa Nishati na Madini aliunda 
Kamati ya Ufundi ya Uagizaji wa Mafuta kwa pamoja (Buld 
Procurement Technical Committee) ambayo pamoja na 
mambo mengine itafanya yafuatayo: 
	
	 (a)	 Kuangalia utekelezaji wa mfumo wa BPS kwa 	
		  lengo la kuhakikisha unatekelezwa kwa usahihi;
	
	 (b)	 Kuhakikisha kwamba masuala yenye manufaa 	
		  ya umma yanazingatiwa kwenye mfumo wa BPS 
    		  ikiwa ni pamoja na usalama wa mfumo wa  
		  usambazaji wa mafuta hayo, na mambo 
		  yatokanayo na nyakati za dharura katika 
 		  kusambaza bidhaa za petroli;

	 (c) 	 Kuchagua mtoa huduma inapotokea kuna 
		  uvurugaji wa makusudi wa mfumo wa BPS au  
		  ikiwa mratibu wa uingizaji wa bidhaa za mafuta  
		  kushindwa kutekeleza wajibu wake

Kutoa zabuni ya kwanza      
Zabuni ya kwanza ilifunguliwa 29 Novemba 2011, ambapo 
wazabuni watano walituma zabuni zao. Hawa walikuwa Vitol 
geneva SA ya Switzerland; Addax Energy SA; TOTSA (Total 
International); Augusta Energy SA; na Trafigura PTE Limited. 
Mshindi wa zabuni alikuwa Augusta Energy SA. Muda wa 
kutoa kuduma kwa zabuni ya kwanza ni miezi ya januari na 
Februari 2012. 

Faida za BPS  
Kati ya mambo mengine, zifuatazo ni faida za mfumo huu 
wa BPS; 

	 (a)	 Kuepuka msongamano wa meli bandarini kwa 
		  kuwa meli zitakuwa zinawasili kwa kufuata 
		  ratiba, hivyo kupunguza au kuondoa kabisa 
 		  gharama za tozo zitokanazo na meli kukaa  
		  muda mrefu bandarini (demurrage charges);

	 (b)	 Upatikanaji wa takwimu sahihi za bidhaa za  
		  petroli na kurahisisha ukusanyaji wa mapato, na; 

	 (c)	 Mizania ya kiuchumi inayoleta malipo ya 
 		  kiwango cha chini na hivyo kumnufaisha  
		  mtumiaji. 
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Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imeweka rekodi ya kihistoria kwa 
kuidhinisha ongezeko la bei za huduma za maji kwa Mamlaka 
89 za Maji na Usafi wa Mazingira zilizo katika ngazi ya Miji 
mikuu ya Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa (DWSSAs). 

Hii ni mara ya kwanza kwa EWURA tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 2006 kuidhinisha mabadiliko ya bei kwa idadi kubwa 
kama hii ya mamlaka za maji kwa mara moja. Ongezeko hilo 
la bei liliidhinishwa kupitia Agizo la EWURA Na. 11-014 na 
lilianza rasmi tarehe 1 Juni, 2011.

Mabadiliko haya ya bei yanategemea kuziwezesha DWSSAs 
kufikia bei zinazorejesha gharama za uendeshaji kwa upande 
mmoja na kutoa huduma bora na za uhakika kwa wateja wao 
kwa upande mwingine. 

Mabadiliko haya ni sambamba na Sera ya Maji ya mwaka 
2002 (NAWAPO 2002) ambayo Serikali imeweka wazi 
dhamira yake ya kuona kuwa kila Mamlaka ya Maji inarejesha 
gharama zote za kutoa huduma kwa wateja wake (full cost 
recovery) kwa muda wa kati hadi mrefu. Kurejesha gharama 
zote za uendeshaji inamaanisha kurejesha gharama za 
uendeshaji na matengenezo, uchakavu na uwekezaji.

Hatua hii ya EWURA imezingatia pia matokeo ya zoezi la 
tathmini ya uwezo wa Mamlaka za Maji za Miji ya Wilaya, Miji 
Midogo na Miradi ya Maji ya kitaifa (DWSSAs) lililofanywa 
na EWURA kwa kushirikiana na Wizara ya Maji. Zoezi hilo 
lilibaini kuwa DWSSAs  nyingi zina matatizo yanayofanana. 

Baadhi ya matatizo hayo ni pamoja na uchakavu wa 
miundombinu, uhaba wa fedha kwa ajili ya ukarabati na 
upanuzi wa huduma, uwezo mdogo watumishi katika 
usimamizi, bei ndogo ya huduma, kukosekana kwa taarifa na 
takwimu na kutosimamia na kutunza vyema vyanzo vya maji.

Kutokana na changamoto hizo zinazokabili DWSSAs, 
EWURA iliandaa Mwongozo wa Kupanga Bei kwa Mamlaka 
za Maji za Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya Maji ya Kitaifa 
wa mwaka 2011. Mwongozo huo umelenga kuweka utaratibu 
wa kurekebisha tofauti zilizopo kati ya DWSSAs na pia 
kuziwezesha kufikia hatua ya kurejesha gharama zote zote 
za kutoa huduma. 

Mwongozo huo umezingatia taratibu za kupanga bei na tozo 
chini ya Sheria ya EWURA Sura 414 na pia malengo yaliyo 
katika Sera ya Maji ya mwaka 2002 ya kuwa na Mamlaka za 
Maji zilizo endelevu. Kwa hatua hii EWURA imetoa mchango 
mzuri katika kuendeleza Sekta ya Maji nchini Tanzania kwa 
kutengeneza moja ya nyenzo muhimu katika utekelezaji wa 
Sera ya Maji.

Mwongozo huo wa mwaka 2011 unaonesha kuwa marekebisho 
ya bei kwa DWSSAs yatafanywa kwa kwa kutumia Kanuni ya 
Ugezaji (Indexation Formula). Kanuni ya ugezaji hukokotoa 
bei kwa kulinganisha bei na tozo za DWSSAs na zile za 
Mamlaka za Maji zinazotoa huduma katika Miji Mikuu ya 
Mikoa (RWUs) kwa kila kundi la wateja. 

Bei na tozo ambazo ziko juu ya zile zinazotozwa na RWUs 
hazitabadilishwa lakini DWSSAs zilizoko katika kundi hili ziko 
huru kuomba mabadiliko ya bei kwa kuzingitia Mwongozo 
wa Kurekebisha Bei uliotolewa mwaka 2009. Bei za maji 
kwenye magati (vioski) zitakuwa asilimia 70 ya bei za 

Mafanikio ya kihistoria 
katika kuidhinisha bei
Utekelezaji wa bei hizi mpya zilizopatikana kwa kutumia kanuni ya ugezaji 
umepokelewa vyema na wadau katika mamlaka nyingi

Na Titus Safari

Mamlaka za miji midogo sasa zitakuwa na uwezo wa 

kuifanyia matengenezo miundombinu ya maji kama 

tanki hili la Tukuyu, ambalo linatumika kwa asilimia 25 

tu ya uwezo wake kwa sababu linavuja.

wateja wa majumbani zikiwa zimekadiriwa kwa shilingi 5 ya 
karibu. Hata hivyo, kiwango cha juu cha bei kwenye magati 
kitakuwa shilingi 20 kwa ndoo ya lita 20. Kiwango hicho cha 
juu kinaweza kutathminiwa tena pale itakapobidi.

Katika kuandaa Kanuni hii ya Ugezaji ambayo imetumika 
kukokotoa bei mpya zilizomo ndani ya Agizo Na. 11-014, 
EWURA ilikusanya na kuzingatia maoni ya wadau ikiwa 
ni pamoja na DWSSAs, Baraza la Watumiaji wa Huduma 
zinazothidhibitiwa na EWURA (EWURA CCC) na Baraza la 
Ushauri la Serikali (GCC). 

Hii ni kwa kuzingatia kifungu cha 19(2)(h) cha Sheria ya 
EWURA Sura 414. Pamoja na kuidhinisha ongezeko la bei, 
katika Agizo hilo EWURA imezitaka DWSSAs kuwasilisha 
taarifa kama zitakavyotakiwa mara kwa mara. DWSSAs 
zitakazoshindwa kutimiza sharti hilo zinaweza kuondolewa 
katika utaratibu wa ugezaji wa bei. Kuondolewa kwenye 
utaratibu wa ugezaji kunaweza pia kutokana na kutotekeleza 
maagizo yanayoweza kutolewa na EWURA wakati wa 
kusimamia utendaji wa mamlaka husika.

Kwa ujumla, utekelezaji wa bei hizi mpya zilizopatikana kwa 
kutumia kanuni ya ugezaji umepokelewa vyema na wadau 
katika mamlaka nyingi. Hata hivyo, yapo maeneo machache 
ambapo wadau wamesita kuzikubali bei mpya hasa kutokana 
na kutoelewa mamlaka na wajibu wa EWURA na mchakato 
mzima wa kupanga bei. Uma unahitaji pia kuelewa utaratibu 
wa kufuata katika kupinga maamuzi/maagizo yaliyotolewa 
na EWURA. EWURA itaendelea kutoa elimu kwa umma 
kuhusu maswala haya.
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Nia ya ukaguzi huo ilikuwa kubaini vituo vinavyojengwa kinyume cha sheria 
na kuvichukulia hatua kwa mujibu wa Sheria ya bidhaa za Petroli, Sura ya 392, 
na kuhakikisha kuwa bidhaa za petroli zinazouzwa sokoni zinakidhi mahitaji ya 
viwango vya Tanzania. 

 Na Wilfred Mwakalosi

Ukaguzi wa kushtukiza uliofanywa na Mkaguzi Mkuu wa 
Petroli kati ya mwezi Machi na Aprili 2011 kwenye baadhi 
ya mikoa umebaini kuwa vituo 25 vya mafuta vilivyokuwa 
vikijengwa, vilikuwa vikijengwa kwa kukiuka sheria za ujenzi. 

Ukaguzi huo ulifanyika kwenye mikoa ya Pwani, Morogoro, 
Dodoma, Singida, Tabora na Shinyanga. Mkaguzi mkuu wa 
petroli wa EWURA Bw. Julius Gashaza amesema nia ya 
ukaguzi huo ilikuwa kubaini vituo vinavyojengwa kinyume 
cha sheria na kuvichukulia hatua kwa mujibu wa Sheria ya 
bidhaa za Petroli, Sura ya 392. 

Alisema vituo hivyo vilibainika kukiuka mwongozo wa sheria 
ya bidhaa za petroli. Hivi karibuni, EWURA iliidhinisha ujenzi 
wa vituo vitano vya mafuta: Dar Express Petrol Station cha 
Moshi; Gapco (T) Ltd cha Tunduma, Mbeya; MGS International 
cha Mkuranga, Pwani, TOTAL (T) Ltd cha Mlimani City, Dar 
es Salaam; na Big Bon cha Sinza, Dar es Salaam.

Licha ya ukaguzi wa ujenzi wa vituo, EWURA imekuwa 
ikiendesha ukaguzi wa mara kwa mara kuhakikisha kuwa 
bidhaa za petroli zinazouzwa sokoni zinakidhi mahitaji ya 
viwango vya Tanzania. 

Zaidi ya hayo, vituo viwili vya mafuta vilifungwa kwa 
kushindwa kufuata kanuni za kiusalama za Afya, Usalama 
na Mazingira. Vituo hivyo ni Onakiro Olomi Sakina Petrol 
Station, Arusha, na ghala dogo la kampuni ya mafuta ya 
Mount Meru huko Tabata, Dar Es salaam.

Mwongozo wa EWURA unaelezea, pamoja na mambo 
mengine, vigezo vinavyotakiwa kuzingatiwa hasa kiufundi, 
miundombinu, afya, usalama na mazingira  katika ujenzi na 
uendeshaji wa biashara ya rejareja kwa bidhaa za petroli 
nchini Tanzania. Mwongozo huu pia unasaidia wanaotaka 
kuwekeza kwenye biashara hii. 

Mwongozo unaelekeza kuwa eneo lililochaguliwa kwa ajili 
ya ujenzi wa kituo cha mafuta lichaguliwe kwa vigezo kuwa 
litapunguza kwa kiwango kikubwa hatari kwa maisha na mali 
zilizo jirani. Pia lazima izingatiwe hatari iliyopo juu ya kituo 
cha mafuta endapo mali za jirani zitapata ajali. 

EWURA yasimamisha 
ujenzi wa vituo 25 kwa 
kukiuka masharti 

Mombaji wa ujenzi atachukua tahadhari pia ya ujirani 
wa njia za umma, umuhimu wa kuepuka kujenga 
jirani na miundombinu ya maji; na tahadhari dhidi ya 
hatari ya maeneo ya jirani; aina na wingi wa bidhaa 
zitakazohifadhiwa; na umuhimu wa kujihadhari kujenga 
karibu na makazi yenye watu wengi na uwezekano wa 
kudhuru huduma mpya kwenye maeneo kama hayo.      

Kiwango cha chini kabisa kwa kituo cha biashara ya reja 
reja inabidi kuzingatia kwamba matanki ya hifadhi ya 
mafuta na pampu pamoja na mabomba yajengwe kwa 
namna ya kuzuia uvujaji wowote wa mafuta; eneo la 
mashine za kusukuma mafuta liwe limejengwa kwa sakafu 
nzuri na lenye mifereji iliounganishwa kwenye mtambo wa 
kuchujia ama maji au vilainishi.

Inabidi pia tanki la kuhifadhia mafuta liwekewe bomba la 
kutolea hewa lenye kipimo cha angalau mita 3.5 urefu; na 
kila eneo linalozunguka pampu liwekewe vizuizi vya urefu 
wa mita moja toka chini kuzuia zisigongwe; na angalau 
eneo la mashine za kusukumia mafuta ziwe zimefunikwa 
kwa paa lenye kuzingatia ujenzi bora wa maeneo ya 
mafuta.

Baadhi ya maelezo kuhusu namna ya kujenga na kuweka 
matenki na mabomba ya ardhini, mitambo ya umeme 
wa dharura, mitambo ya kutenganisha vilainishi, namna 
ya kutengeneza eneo la pampu, mabomba ya kutolea 
hewa nk. yanaweza kupatikana toka viwango vya ubora 
TZS 1115: 2009: Ubora wa vituo vya kuuzia bidhaa za 
petroli na TZS 1079: 2009: Ubora wa ujenzi wa mghala 
ya kutunzia mafuta ardhini, pampu za mafuta mabomba 
yanayounganisha matanki na pampu.
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Ushiriki wa hivi karibuni wa EWURA kwenye Maonesho ya 
Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam, Maonesho ya Wakulima 
yaliyofanyika mkoani Dodoma (Nane Nane), na Maonesho 
ya shughuli za Taasisi zilizo kwenye Wizara ya Nishati na 
Madini bungeni Dodoma kumetoa nafasi nzuri kwa Mamlaka 
ya EWURA kuimarisha kampeni yake ya Elimu kwa Umma, 
jambo ambalo ni muhimu katika kufanikisha majukumu yake. 

Maonesho ya 36 ya Saba Saba, yalianza Juni 28, 2011 na 
kumalizika Julai 8, 2011. EWURA ilishiriki kwa mara ya 
kwanza kwenye maonesho hayo, ikiwa imekosa kushiriki 
mara nne kwa misimu iliyotangulia tangu ianze kufanya kazi 
mwaka 2006.

Kwa mamlaka ya udhibiti ambayo ingependa shughuli zake 
zifahamike kwa umma, huu ulikuwa wakati muafaka ambao 
isingewezekana kuukosa, alisema Mkuu wa Mawasiliano na 
Uhusiano wa Umma Bw. Titus Kaguo. 

Kwenye maonesho yote ya Saba Saba na Nane Nane, banda 
la maonesho la EWURA lilikuwa na maofisa waandamizi 
kutoka idara za sekta zote nne zinazodhibitiwa; Umeme, 
Bidhaa za Petroli, Gesi Asilia na Maji.
 
Wageni waliotembelea banda la EWURA walisema walifurahi 
kupata nafasi ya kujifunza namna Mamlaka inavyoendesha 
shughuli zake, lakini wakaomba elimu zaidi itolewe kwa 
umma. 

Katika maonesho hayo, mara nyingi wageni hao walikuwa 

na shauku ya kufahamu sababu za kubadilika kwa bei ya 
bidhaa za petroli, namna gani uchakachuaji wa mafuta 
unavyodhibitiwa, marekebisho ya bei ya mafuta ya taa katika 
kupambana na uchakachuaji, na Gesi Asilia. 

Wengine walitoa wito kuongezwa kwa elimu kwa umma, 
wakisema ingawa Mamlaka ya EWURA inaweza kuwa 
inafanya kazi nzuri, bado watu wengi hawana uelewa juu ya 
mambo muhimu kuhusu shughuli zake. 

Bw. Praygod Makundi, mmoja wa watu waliotembelea banda 
la EWURA wakati wa Saba Saba alitoa maoni yake kwenye 
kitabu cha wageni: “Wakati mnafanya kazi nzuri, umma 
haufahamu kazi zenu. Ni muhimu mkaongeza elimu kwa 
umma kuhusu EWURA.”

Huko Dodoma, maonesho ya wiki nzima ya Nane Nane 
pia yalitoa mwanya kwa EWURA kuktana na kuongea na 
watu wa aina mbali mbali kutoka mikoa ya katikati mwa 
Nchi. Wengi wa waliotembelea banda la EWURA walikuwa 
wakiulizia sana juu ya kazi za Mamlaka na namna ambavyo 
zinahusika na maisha yao ya kila siku. 

Mwishoni mwa mwezi Agosti, Mamlaka ilipata nafasi 
nyingine ya kuonesha shughuli zake iliposhiriki kwenye 
maonesho kwa wabunge, kwenye viwanja vya Bunge mjini 
Dodoma. Kwenye maonesho hayo, ulikuwepo pia mtambo 
maalum kwa ajili ya kupimia mafuta yaliyochakachuliwa nay 
ale ambayo hayajalipiwa ushuru. 

Ushiriki wa EWURA kwenye 
maonesho waimarisha kampeni ya 

elimu kwa umma   

Mkaguzi Mkuu wa Bidhaa za Petroli wa EWURA, Mhandisi Julius Gashaza (kushoto) na Meneja Biashara—Umeme 

Norbert Kahyoza (kulia), wakimhudumia mteja aliyetembelea banda la EWURA wakati wa Maonesho ya Kimataifa 

ya Kibiashara ya Dar es Salaam Julai 2011.

Na Wilfred Mwakalosi
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Wakurugenzi wa Bodi ya EWURA, Bi. Juliana Mwalongo na 
Bw. Nicholaus Mbwanji mwezi Julai mwaka huu walitembelea 
Mamlaka za ya Maji safi na Maji taka kwenye mikoa ya kanda 
ya kaskazini ya Tanga, Arusha na Moshi, ambako walipata 
nafasi ya kujifunza shughuli za uendeshaji wa sekta hiyo 
inayodhibitiwa na EWURA. 

Wakati wa ziara yao, wakurugenzi wa Bodi walipendekeza 
mamlaka hizo za maji safi na maji taka kwenye mikoa hiyo 
mitatu kutafuta mikopo toka taasisi za fedha ili kusaidia 
kutimiza wajibu wao wa kiuwekezaji, badala ya kutegemea 
misaada toka serikalini, ambayo mara nyingi huwa 
inakosekana. 

Wamesema licha ya mafanikio yaliyopatikana, mamlaka hizo 
inabidi kujipanga vizuri zaidi ili kuongeza ufanisi wa huduma 
kwa wateja kwa sasa na kwa siku zijazo. 

Ziara hiyo ya kujifunza ilihusisha kutembelea vyanzo vya 
maji, miundombinu ya kusambazia maji safi na maji taka, na 
ofisi. Wakurugenzi pia walijadiliana na wakurugenzi wenzao 
na menejimenti za mamlaka hizo juu ya mambo mambo 
muhimu ya kiuendeshaji mamlaka hizo. 

Kwenye Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Mjini Tanga (Tanga 
Urban Water and Sanitation Authority—Tanga UWASA), 
ujumbe wa EWURA ulielezwa kwa kifupi juu ya shughuli 
za Mamlaka na Mkurugenzi mtendaji Mhandisi Joshua 
Mgeyekwa kwenye mkutano ulioongozwa na Mwenyekiti wa 
Bodi ya wakurugenzi wa Tanga UWASA, Mhandisi Raymond 
Mhando.

Ujumbe huo pia ulitembelea matangi ya kuhifadhia maji 
ya Kange na Nguvumali bwawa la Mabayani, Kituo cha 
kusukuma maji cha Mabayani, Mtambo wa kusafisha maji 
taka wa Mowe, Kituo cha kusukuma maji taka na eneo la 
kumwaga maji taka baharini. 

Wakurugenzi wa Bodi wa EWURA waliridhishwa na taarifa 
kuwa maji mkoani humo yanapatikana kwa saa 24, kwa 
siku, na kwamba yanakidhi viwango vilivyowekwa na Shirika 
la Viwango Tanzania (TBS), wakati asilimia 99 ya wakazi 
wanaohudumiwa na mamlaka hiyo wanapata huduma. 

Walipokuwa Mabayani, ujumbe ulishuhudia namna vyanzo 
vya maji vinavyotunzwa, ikiwa ni pamoja na kupandwa kwa 
miti stahili na usimamizi thabiti wa vyanzo vya maji kwa 
kutumia kamati za pamoja baina ya wanavijiji na Mamlaka. 

Mhandisi Mgeyekwa aliuambia ujumbe kwamba mamlaka 
yake ina ubora wa kukusanya mapato unaofikia asilimia 98, 
na kwamba Tanga UWASA ina cheti cha ubora wa kimataifa 
cha ISO 9001, ikiwa na maana kwamba taratibu zote za 
kiuendeshaji zinawekwa kwenye maandishi, zinafuatiliwa na 
zinakaguliwa na kuhakikiwa na wakaguzi wa mahesabu wa 
ndani na nje. 

Hata hivyo, licha ya mafanikio yaliyopatikana, Wakurugenzi 
wa EWURA walipendekeza kwamba kwa kuwa Tanga 
UWASA imefikia asilimia 100 katika usambazaji wa maji, 
katika mkakati wa kibiashara inafaa ianze kupanua wigo 
wa wateja wake na kuongeza tafiti ili kuongeza ufanisi wa 
shughuli zake. 

Wakurugenzi wa Bodi 
watembelea mamlaka za 
maji Kaskazini

Na Wilfred Mwakalosi

Wakurugenzi wa Bodi ya EWURA, Bi. Juliana Mwalongo na Bw. Nicholaus Mbwanji wakimsikiliza kwa makini ofisa wa 

mamlaka ya Maji safi na Maji Taka Tanga, akiwaelezea juu ya mtambo wa kusafisha maji wa Mowe walipotembelea 

mamlaka hiyo mwezi Juni, 2011. 
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Mjini Moshi, ujumbe ulitembelea Mamlaka ya Maji Safi na 
Maji Taka ya Mjini humo, (Moshi Urban Water and Sanitation 
Authority –MUWSA), ambapo ukiongozwa na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mamlaka Bw. Antony Kasonta, na Mkurugenzi 
wa Bodi ya MUWSA, Bw. Paul Chikira, ulitembelea vyanzo 
vya maji vya Nsere na Shiri, Tangi la kuhifadhia maji safi la 
Kilimanjaro, Mtambo wa kusafishia maji taka wa Mabogini na 
eneo la kuuzia maji lenye dira ya maji za malipo kabla huko 
Kiboroloni. 

Ujumbe wa EWURA uliipongeza MUWSA kwa utendaji 
mzuri, ambapo licha ya maji yake kukidhi viwango vya 
TBS, inawafikia kwa asilimia 98 wateja wake, ambamo pia 
wamewekwa dira wote, na ankara za maji zinapelekwa kwa 
mkono. 

Ilionekana pia kwamba utunzaji wa vyanzo vya maji ni 
wa hali ya juu, ambapo miti husika imepandwa na uzio 
umejengwa kuzunguka eneo la chanzo cha maji. Mamlaka 
pia imeweza kukusanya mapato kwa aslimia 96, wakati 
huduma za maji taka zinapatikana kwa asilimia 44, kikiwa 
ni kiwango cha juu kabisa kufikiwa na mamlaka nchini. Maji 
taka ya MUWSA yanakidhi viwango vya ubora vya TBS kiasi 
kwamba yanatumika kwa kilimo cha mpunga. 

Mkoani Arusha, wakiongozwa na kaimu Mkurugenzi 
mtendaji, Mhandisi Ruth Koya, Wakurugenzi wa bodi ya 
EWURA walitembelea eneo la mchepuo wa maji kwenye mto 
Nduruma na mtambo wake wa kushafisha maji, Chemchem 
ya Olesha Masama, visima vya Kiranyi na Sekei, mtambo 
wa kusafisha maji, chumba cha mitambo ya kuongozea 
na matangi ya kuhifadhia maji ya Sekei, na mitambo ya 
kusafishia maji ya Lemara.

Kama ilivyokuwa kwa mamlaka nyingine mbili za Tanga na 
Moshi, huduma za maji AUWASA zimeenea kwa asilimia 98.5 
ya watu walio kwenye eneo linalohudumiwa, na asilimia 100 
ya wateja wamefungiwa dira za maji, Ankara zinapelekwa 
kwa mkono huku vyanzo vya maji vikitunzwa kwa kupanda 
miti na kuzungungushia uzio. Ukusanyaji wa mapato ni wa 
asilimia 96.5.

Ili kujihakikishia upatikanaji wa maji toka kwenye vyanzo 
vyake ambavyo vingi viko wilaya ya Arumeru, ushauri 
ulitolewa kwamba AUSA iangalie uwezekano wa kupanua 
eneo la kutoa huduma ili kuhudumia maeneo ambayo kuna 
vyanzo vya maji yake. 

Maporomoko ya maji kwenye mto Nduruma, moja ya vyanzo muhimu vinavyotoa huduma ya maji kwa wakazi wa Arusha.
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Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati (EWURA) 
imesisitiza kwamba mamlaka za udhibiti nchini zimeisaidia 
serikali kuongeza mapato yake na kuimarisha bei za bidhaa 
kuliko kuwa mzigo kwa walipa kodi. 

Mkuu wa Mawasiliano na Uhusiano wa Umma wa EWURA, 
Bw. Titus Kaguo alisema hayo hivi karibuni ikiwa ni kujibu 
hoja zilizotolewa na wakosoaji, kwamba mamlaka nyingi za 
usimamizi na udhibiti sasa ni mzigo. 

“Kwa mfano, tangu EWURA ianzishe uwekaji vinasaba 
kubaini uchakachuaji na uuzaji nchini wa mafuta yasiyolipiwa 
kodi, kiwango cha mafuta yanayoingizwa nchini na cha kodi 
zinazolipwa serikalini kimeongezeka sana,” alisema Bw. 
Kaguo. 

Uwekaji vinasaba umeisadia Mamlaka kubaini uchakachuaji 
na wizi wa mafuta yaendayo nje ya nchi, ambapo kwa 
upande mwingine, imeisaidia Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) kuongeza makusanyo ya kodi kufikia bilioni 170.9/- 
kwa mwaka, Bw. Kaguo alisema.

 Akifafanua umuhimu wa EWURA, Bw. Kaguo alisisitiza kuwa 
kabla Mdhibiti kuanza matumizi ya vinasaba kwenye mafuta, 
petroli iliyokuwa ikiingizwa nchini ilikuwa wastani wa lita 
milioni 34.6 kwa mwezi, lakini sasa imeongezeka kwa lita 
milioni 10 milioni kufikia wastani wa lita milioni 44.01 kwa 
mwezi. 

“Ongezeko la asilimia 27 kwa mwezi limesababisha 
kuongezeka kwa mapato kufikia bilioni 60.9/- kwa mwaka,” 
alisema. 

Kwa dizeli, kabla ya kuweka vinasaba lita milioni 69.2 zilikuwa 
inaingizwa nchini lakini zikaongezeka hadi kufikia lita milioni 
87.06, ikiwa ni ongezeko la asilimia 26. Haii inaleta mapato 
ya ya wastani wa bilioni 110.061/- katika kodi. 

Kinachoshangaza ni kuwa, wakati waagizaji mafuta 
wangeingiza lita milioni 30.025 za mafuta ya taa kwa mwezi 
kabla ya uwekaji vinasaba, sasa wanaingiza lita milioni 
19.005 kwa mwezi, ikiwa ni punguzo la lita milioni 11.020 
(asilimia 37). 

“Mwenendo huu unathibitisha kwamba mafuta ya taa 
yalikuwa yakitumika kuchakachua, na kuikosesha serikali 
mapato,” Bw. Kaguo alifafanua. 

Uchambuzi wa biashara ya uagizaji mafuta unaonyesha 
kuwa kuna aina mbali mbali nane za tozo zinazolipwa 
kwenye taasisi za umma, wakati aina nyingine 13 ni tozo za 
makampuni ya uagizaji mafuta, kodi na gharama za uagizaji. 

Taasisi za serikali zinazokusanya tozo kwenye mafuta 
yanayoagizwa nje ni pamoja na EWURA, TRA, Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) na Mamlaka ya Bandari Tanzania 
(TPA). 

Bw. Kaguo alisema uchambuzi zaidi wa EWURA umehitimisha 
kwamba tozo za mafuta zinazotozwa na taasisi za serikali 
ni asilimia 2.6 tu ya gharama husika na kwamba gharama 
zote za ndani ya nchi, ikiwa ni pamoja na za makampuni ya 
mafuta ni asilimia 4.26 tu ya bei ya reja reja. 

“Katika hali hii, kama ingebidi tufute asilimia 2.6 ya tozo hizo 

EWURA: “Kazi yetu 
sasa inatambulika” 

Na Mwandishi wa EWURA 

Wafanyakazi wa EWURA wakiwa katika picha ya pamoja Septemba mosi, 2011, walipoadhimisha miaka mitano 

tangu kuanzishwa kwa EWURA, Septemba 2006. Umma sasa unatambua kazi na wajibu wa mamlaka
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tungekuwa tunaondoa 47/- tu kwa lita, je, tunataka tuondoe 
Mamlaka za Udhibiti kwa kiasi hiki kidogo cha tozo? “ aliuliza. 
Kwa mujibu wa Bw. Kaguo, baadhi ya nchi za Kiafrika 
zimekuja Tanzania kujifunza namna ambavyo EWURA 

imeweza kufanikiwa kudhibiti sekta nne mbali mbali kwa 
pamoja. Alizitaja nchi hizo kuwa ni Lesotho, Uganda, 
Msumbiji na Kenya. 

Maonesho ya namna ya upimaji wa sampuli za mafuta: Mradi wa kuweka vinasaba kwenye mafuta ili  kudhibiti uchakachuaji na 

wizi wa mafuta yaendayo nje ya nchi umewezesha pia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kuongeza ukusanyaji wa mapato 

ya mafuta kufikia Tsh 170 bilioni kwa mwaka. Kabla ya hapo, petroli ilikuwa ikiingizwa lita milioni 34.6 kwa mwezi, lakini sasa 

imeongezeka kwa lita milioni 10 hadi kufikia lita 44.0 kwa mwezi. 
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Rais apongeza uimara 
wa EWURA  
Aipongeza EWURA kwa kuwa imara na thabiti katika sekta inazodhibiti, na 
kuitaka kuendelea na moyo huohuo na kuwaadhibu wote wanaokiuka kufuata 
maelekezo yake. 
Na Wilfred Mwakalosi

Rais Jakaya Kikwete amewataka wafanyabiashara ya mafuta 
kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA) katika utendaji wa majukumu yake.

Akihutubia Taifa katika kuukaribisha mwaka mpya 2012, 
Rais alisema mwenendo wa wafanyabiashara wa mafuta 
kutokukubali maamuzi ya EWURA hususan pale bei ya mafuta 
inaposhuka imekuwa ni tatizo.
 
“Wafanyabiashara wa mafuta hawapo tayari kupunguza bei 
ya mafuta hasa pale bei zinaposhuka, hawapo tayari kuona 
watumiaji wakipata nafuu hata kidogo,” Rais alisema.

Rais alisema pia wafanyabiashara aidha huendelea kuuza 
mafuta katika bei ya juu au kutengeneza hali ya upungufu wa 
bidhaa hiyo ili bei ibaki kuwa juu.
“Hata hivyo, mara tu EWURA inapotangaza kupanda kwa bei 
za mafuta, mambo haya ya mafuta kuwa hadimu hatuyaoni,” 
alisema Mheshimiwa Rais.

Rais alisisitiza pia kugoma kushusha bei za mafuta 
nchini wakati bei katika soko la dunia imeshuka ni 
kwenda kinyume na haki za binadamu.

Rais aliipongeza EWURA kwa kuwa imara na 
thabiti katika mambo inayosimamia, na kuitaka 
kuendelea na moyo huohuo wa kuwaadhibu 
wote wanaokiuka kufuata maelekezo yake. Rais 
Kikwete pia alisema kwamba nchi inapoelekea 
katika mfumo wa uagizaji mafuta kwa pamoja 
kutapunguza gharama za uagizaji na hivyo 
kufanya bei ya bidhaa iyo kushuka kufikia hali halisi 
ya mtumiaji.

“Mfumo huu wa uagizaji mafuta kwa pamoja 
utaanza mwezi huu (Januari). Naamini utasaidia, 
labda kama utakwamishwa. Tusubiri tuone namna 
gani utakavyosimamiwa” alisema. Rais aliiagiza 
wizara na mamlaka zinazohusika kuhakikisha 
mfumo wa uagizaji mafuta kwa pamoja  
unafanikiwa kama inavyotarajiwa.

Kwa upande mwingine, vituo vitano vya kuuza 
mafuta vilifungwa na leseni zake kusitishwa kwa 
muda kufuatia kukiuka agizo la bei elekezi mafuta 
iliolotolewa na EWURA katikati ya mwezi Disemba. 
Vituo vilivyofungwa ni GBP Petrol Station (Sinza), 
Camel Oil (Tabata), GAPCO (Mbagala Rangi Tatu), 
na Camel Petrol Station (Ausha) vinavyomilikiwa 
na Madar Enterprises). Hata hivyo vituo hivyo 
vilifunguliwa baadaye.    

Ofisa Mkuu wa Mawasiliano na uhusiano, Bw. Titus 
Kaguo alisema wafanyabiashara walipopewa agizo 
la kufuata masharti, GBP alikataa kupokea agizo 
hilo. “GBP Petrol station alikataa kupokea agizo 
la kufuata masharti yetu hivyo moja kwa moja 
kituo kikafungwa na leseni yake kufutwa,” Kaguo 
alisema.

Aliongeza pia Camel Oil (Arusha) itafungwa  na kupewa 
siku saba kueleza kwanini leseni yake isisitishwe. Kituo hicho 
hakikuuza mafuta  licha ya kuwa na akiba ya kutosha. 

“Tumepeleka swala hili kwa Mwendesha mashtaka wa serikali 
(DPP) illi kuwashitaki waliogoma kuuza mafuta kwa kosa la 
uhujumu uchumi”. Alisema Kaguo.

Katikati ya mwezi Disemba 2011, Dar es salaam ilikumbwa na 
uhaba wa petroli na kusababisha misururu mirefu ya magari 
ikiwa ni siku moja tangu EWURA itangaze kushuka kwa bei 
ya petroli.

Aidha, Rais alisema TANESCO imezidiwa na mzigo wa 
gharama za uendeshaji hivyo gharama ya bei ya  umeme 
kupanda haiepukiki. Hata hivyo mheshimiwa rais alisema 
upatikanaji wa gesi asilia na matumizi yake katika uzalishaji 
wa umeme utapunguza sana gharama za umeme.
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Fedha na Uchumi 
imeipongeza serikali kwa hatua ilizochukua kupunguza bei 
za mafuta nchini katika jitihada za kupunguza mzigo wa 
kiuchumi kwa wananchi wake. 

Akiwasilisha bungeni maelezo ya kamati yake kuhusu utendaji 
wa Wizara ya Fedha kwa mwaka 2011/2012, mwenyekiti 
wa kamati hiyo Mh. Dk. Abdallah Kigoda alisema hatua ya 
serikali ya kuangalia upya na kudhibiti bei za mafuta, na zile 
za bidhaa zingine mbali mbali, kama ilivyopendekezwa na na 
kamati hiyo mwaka 2010 ilikuwa ya kutia moyo.

Kupitia chombo chake cha udhibiti—Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), serikali mnamo 
mwezi Julai 2011 iliamua kutazama upya tozo mbali mbali 
za bidhaa za petroli na ikaongeza tozo kwenye mafuta ya 
taa na kupunguza kodi ya mafuta ya dizeli ili kupunguza 
uchakachuaji. 

“Kamati inaipongeza serikali kwa hatua zake hizi za 
kupunguza bei ya mafuta, hasa kwa dizeli na petroli, kwa 
kupunguza tozo zilizoko kwenye mafuta haya yanapoingizwa 
nchini,” aliliambia Bunge hivi karibuni.

Hata hivyo, kamati ilisisitiza kwa serikali kuongeza elimu kwa 
umma juu ya ukweli kuhusu bei ya mafuta kwenye soko la 
dunia, ambalo serikali haina uwezo wa kulidhibiti. Alisema 
hata kama serikali inapunguza tozo za mafuta wakati bei 
ya soko la dunia inazidi kupanda, hakutakuwa na unafuu 
unaokusudiwa kwa watumiaji wa huduma hizo. 

“Unafuu wa kiuchumi utapatikana pale tu ambapo bei 
za soko la dunia zipungua,” alisema, na kuongeza kuwa 
kwa nchi haina uwezo wa kudhibiti bei hizo katika soko la 
dunia, nchi hujikuta ikipata matatizo ya kiuchumi. Mh. Dk. 
Kigoda alisema kamati yake inaona kwamba faida kubwa za 
kiuchumi zitapatikana pale tu ambapo mpango wa uagizaji 
mafuta kwa pamoja utakapoanza.      

Tayari EWURA imeanza mchakato wa kukusanya maoni toka 
kwa wadau, juu ya namna ambavyo kanuni ya kukokotoa bei 
ya mafuta itaendana na mfumo mpya wa kuagiza mafuta 
kwa pamoja. 

Kamati ya Bunge 
yapongeza punguzo la 
tozo za mafuta…
Lakini yatahadharisha ongezeko la bei ya mafuta
soko la dunia 

Hata hivyo, kamati ilisisitiza kwa serikali kuongeza elimu kwa umma juu ya 
ukweli kuhusu bei ya mafuta kwenye soko la dunia, ambalo serikali haina 
uwezo wa kulidhibiti.
Na Wilfred Mwakalosi

Waziri wa Nishati na Madini, Mh. William Ngeleja (Kulia) 

akikaribishwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 

ya EWURA, Bw. Simon Sayore kwenye moja ya 

mikutano ya mwaka 2011 kuhusu sekta ndogo ya petroli. 

Kamati ya Bunge ya Uchumi na Fedha imeridhishwa na 

upunguzaji tozo kama sehemu ya juhudi za kupunguza 

bei ya mafuta.    
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Kumekuwa na matukio machache ya uchakachuaji wa 
mafuta ya bidhaa zitokanazo na petroli kuliko hali ilivyokuwa 
kabla ya September 2010, wakati ambapo EWURA ilianza 
kuweka vinasaba kwenye bidhaa za petroli Tanzania Bara.   

Pamoja na ukaguzi wa uchakachuaji, EWURA pia hufanya 
ukaguzi wa mafuta yaendayo nje ya nchi, ambayo kwa 
kawaida kuwa hayalipiwi kodi lakini yanaweza kuingizwa 
kwenye soko la ndani na wafanya biashara wasio waaminifu. 
Katika ukaguzi wa eneo hili, matokeo mazuri yameweza 
kuonekana.  

Kumekuwa na ongezeko la utiifu wa sheria na kanuni kwa 
makampuni ya usambazaji mafuta kwa kuuza bidhaa zenye 
ubora unaotakiwa. Kwa ujumla, uchakachuaji umepungua 
toka asilimia 78 Mei 2007, hadi kufikia asilimia 10 tu 
mwezi Juni 2011, hasa kutokana na ukaguzi wa kushtukiza, 
kuanzishwa kwa teknolojia ya uwekaji vinasaba, ,na serikali 
kurejesha tozo katika mafuta ya taa.    

Ukaguzi ulifanyika mara kadhaa, ambapo kati ya Julai 
2010 na Jui 2011, jumla ya sampuli 214 zilichukuliwa toka 
makampuni ya jumla na reja reja kwa ajili ya kupima ubora.   
Kati ya sampuli zilizopimwa, jumla ya sampuli 21 zilibainika 
kuwa na matatizo. Hatua kali zilichukuliwa dhidi ya wahusika 
waliokutwa na mafuta yasiyokidhi viwango.  

Kati ya Julai 2010 na Juni 2011, vituo 380 vya petroli 
vilichukuliwa sampuli Tanzania Bara ambapo vituo 83 kati 
ya hivyo vilikutwa na mafuta yenye matatizo, sawa na 
asilimia 22 ya sampuli zote zilizopimwa. Vituo vya mafuta 
vilivyokutwa na mafuta ya kwenda nje ya nchi yaliyokuwa 
hayajalipiwa kodi vilikabidhiwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) ili kulipia kodi stahiki. TRA inasema sh. Milioni 300 
zililipwa. 

 Vivyo hivyo, magari 161 ya kusafirisha shehena za mafuta 
kwenda nje ya nchi yalichukuliwa sampuli, ambapo magari 
yote yalikutwa na mafuta yenye ubora unaotakiwa. Zaidi 
ya hayo, magari 24 kwa ajili ya shehena za ndani ya nchi 
yalipimwa, ambapo matatu, sawa na asilimia 13 ya magari 
yaliyopimwa yalikutwa na mafuta yenye ubora hafifu. 

Hatua madhubuti za kupima mafuta zimesababisha pia 
kupungua kwa matumizi ya mafuta ya taa toka lita milioni 
30 hadi milioni 18 kwa mwezi, na kuporomoka zaidi hadi lita 
milioni 10 kwa mwezi baada ya serikali kuweka tozo katika 
mafuta ya taa mwezi Julai 2011. 

Mpango wa kuweka vinasaba umeongeza ubora wa mafuta 
na makusanyo ya kodi serikalini. Taarifa za awali zinaonyesha 
kuwa kumekuwa na ongezeko kubwa la uagizaji wa mafuta 
ya dizeli na ya petroli, ambapo petroli imefikia lita milioni 
46 toka lita milioni 34.5 kwa mwezi na dizeli kufikia lita 91.5 
milioni toka lita milioni 69kwa mwezi.   

Ingawa baadhai ya wadau wanapinga uwekaji vinasaba kwa 
kuwa eti uchakachuaji wa mafuta umepungua baada ya 
kuongezeka kwa bei ya mafuta ya taa, EWURA itaendelea tu 
na mpango wake wa uwekaji vinasaba. 

Sababu kuu ni kwamba, baada ya kubanwa kwenye 
uchakachuaji, wafanya biashara wasi waaminifu wanatafuta 
mafuta yaendayo nje, yaani transit fuel, ambayo kimsingi 
hayalipiwi kodi, ili wayachanganye nay ale wanayoyauza 
kwenye visima. Hali hii inachochea kwanza ushindani usio wa 
haki, pili inaikosesha serikali mapato yake halali kwenye kodi.   

Uchakachuaji, uingizaji wa 
mafuta ya taa nchini wapungua   

Na Wilfred Mwakalosi

Mkaguzi wa Petroli, Mhandisi Nathaniel Edward (kushoto) akionesha namna ya kupima sampuli za mafuta  ili 

kubaini uchakachuaji. Wanaoangalia ni Mwenyekiti wa Baraza la watumiaji wa huduma za nishati na maji, Prof. 

Jamidu Katima, (wa pili kulia), na Katibu wa Baraza hilo, Mhandisi Goodluck Mmari (kulia)., na Mkaguzi MKuu wa 

Petroli wa EWURA, Mhandisi Julius Gashaza (wa tatu Kulia).



Editors Note

MATUKIO KATIKA PICHA

Gari ikiwekwa gesi asilia kwenye kituo cha kuuzia gesi huku Mkurugenzi wa Bodi ya EWURA, Bw. Nicholaus 
Mbwanji (kulia) na Mkurugenzi wa EWURA wa Gesi Asilia Mhandisi Charles Omujuni wakijadili jambo na 
ofisa wa kituo hicho jijini Dar es Salaam mwishoni mwa mwaka 2011.   

Wakurugenzi wa bodi ya EWURA wakipata maelezo kutoka kwa ofisa wa kampuni ya Symbion, 
walipotembelea mitambo ya kuzalisha umeme wa dharura jijini Dar es Salaam mwezi Septemba 2011.
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Editors Note

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Gerson Lwenge (wa pili kushoto), Katibu Mkuu, Mhandisi Christopher 
Sai (wa tatu kushoto) na Naibu Katibu Mkuu, Mhandisi Bashir Mrindoko, wakipewa maelezo na Meneja 
Ufundi wa EWURA wa Maji, Mhandisi Exaud Fataeli, wakati wa maadhimisho ya miaka 50 ya uhuru, Dar 
es Salaam, Mwezi Oktoba 2011.

Mdau wa sekta ya petroli akizungumza kwenye uzinduzi wa Kamati ya Ufundi ya Mfumo wa Ununuzi wa 
Mafuta kwa Pamoja, mwezi Septemba 2011. 

MATUKIO KATIKA PICHA
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MATUKIO KATIKA PICHA

Wakurugenzi wa Bodi ya EWURA wakikagua utekelezaji wa mpango wa umeme wa dharura kwenye 
mitambo ya Aggreko Ubungo, Dar es Salaam mwishoni mwa mwaka 2011.

Wakurugenzi wa Bodi ya EWURA, wakiwa kwenye mkutano wa mashauriano kuhusu upatikanaji wa 
umeme wa dharura na Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Mhandisi William Mhando (wa tatu kulia), 
kwenye makao makuu ya shirika hilo mwishoni mwa mwaka 2011.
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Ni kwa masikitiko makubwa kwamba EWURA imepoteza watumishi wake wawili kati ya waanzilishi wake ambao walijitolea 
nguvu zao na maisha yao kuifikisha taasisi hii iwe hapa ilipo—Sirili Massay na Robert Nyirenda.     

Bw. Sirili, ambaye ndiyo kwanza alikuwa amemaliza mkataba wake wa utumishi na EWURA kama Mkurugenzi wa Bidhaa 
za petrol Agosti 2011, alifariki dunia asubuhi ya Oktoba 13 2011 kwenye hospitali ya Regency, Dar es Salaam. 

Katika salaam zake za rambirambi kwa menejimenti na wafanyakazi wa EWURA, mwenyekiti wa Bodi ya wakurugenzi Bw. 
Simon Sayore alisema: “Nimepokea kwa mshtuko na simanzi kubwa taarifa za kuhuzunisha za kifo cha mwenzetu na rafiki 
yetu Sirili Massay. Sirili amekuwa mtumishi aliyejitolea kuitumikia EWURA toka ilipoanzishwa hadi alipostaafu hivi karibuni. 
Ninaamini sote tutamkumbuka kwa ukweli na urafiki na ari yake katika kazi. Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, napenda 
kutuma salamu za rambirambi kwa mke wa Sirili na familia yake, na kwa wafanyakazi wote wa EWURA, na tunaiombea 
familia Baraka za Mwenyezi Mungu na uongozi wake wakati huu wa kipindi hiki kigumu cha kuomboleza kuondokea na 
mpendwa wao.”          
    
Hata hivyo, alipokuwa akistaafu, Bw. Massay alielezea kuridhika kwake na taasisi aliyokuwa anaiacha nyuma. Kwenye barua 
pepe aliyokuwa amewaandikia wale aliowaacha, aliandika: “ama kwa hakika nitaikumbuka EWURA. Hata hivyo, nina hakika 
ninachowaachia ni moja ya kati ya taassisi thabiti za udhibiti ambayo nimesaidia kuijenga katika miaka yake mitano ya 
kwanza. Nina imani kubwa na watu mahiri ambao tumewaajiri katika muda huo. Mna menejimenti makini na yenye moyo 
wa kujituma kazi, na bodi ya wakurugenzi yenye nguvu. Sina hakika nitakuwa wapi baada ya hapa, lakini mkataba wangu 
na EWURA umefikia ukingoni na inabidi niendelee mbele.”      
  
Bw. Nyirenda alifariki tarehe 18 Desemba 2011 katika hospitali ya Burhani, Dar es Salaam. Hadi kifo chake, alikuwa akifanya 
kazi katika mamlaka kama Mkuu wa Madereva, akiwajibika kumwendesha Mkurugenzi Mkuu. Akiwa mwenye macho ya 
upole wa babu asiyependa kuwaudhi watoto wake, Bw. Nyirenda alikuwa makini, mfanyakazi hodari ambaye alifanya 
juhudi bila kuchoka kuhakikisha kuwa alitoa huduma bora kabisa kwa mamlaka. Miezi michache kabla ya kifo chake, 
aliandika makala inayohusu maisha yake kwa ajili ya jarida hili, makala ambayo hata hivyo hakuwa ameimaliza.   
 
Katika makala hiyo, Bw. Nyirenda anasema anapanga kufanya kazi kwenye shamba lake la mpunga la ekari 20 baada ya 
kustaafu. Kama mkakati wa kifamilia, anaandika: “…kuhakikisha kuwa binti yangu kitinda mimba anasoma na kukamilisha 
masomo ya chuo kikuu ambako yuko mwaka wa kwanza.”

                             
MWENYEZI MUNGU AWEKE ROHO ZAO MAHALI PEMA PEPONI, 

AMINA.
             

TANZIA   

Bw. Sirili Massay Bw. Robert Nyirenda
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