

## TANGAZO KWA UMMA

### MWITO WA MAONI YA WADAU KUHUSU MAOMBI YA MAREKEBISHO YA BEI ZA MAJI KUTOKA MAMLAKA YA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA MAKAMBAKO (“Makambako WSSA”) KWA MWAKA 2016/17 – 2018/19

#### Maombi ya mabadiliko ya Bei Na. TR-W-16-021

Mnamo tarehe 3 Machi 2017 Mamlaka ya Udhhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ilipokea maombi yaliyokamilika kutoka Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Makambako (Makambako WSSA) ya kutaka kuongeza bei ya huduma zake za majisafi kwa mwaka 2017/18 hadi 2019/20. Jedwali namba 1 hadi 5 hapa chini yanaonesha mchanganuo wa bei za sasa na zinazopendekezwa.

#### Jedwali Na 1: Bei za Sasa na Zinazopendekezwa kwa Wateja Wenye Dira (Shilingi kwa Uniti moja ya ujazo)

Kundi la Wateja	Kiwango cha Matumizi kwa uniti	Bei za Sasa	Bei Zinazopendekezwa					
		2016/17	Mabadiliko kwa asilimia	2017/18	Mabadiliko kwa asilimia	2018/19	Mabadiliko kwa asilimia	2019/20
Majumbani	0-10	3,000	39%	549	9%	598	4%	622
	>10	395						
Biashara	0-20	8,000	39%	709	9%	773	4%	804
	>10	510						
Taasisi	0-25	10,000	39%	695	9%	758	4%	788
	>25	500						
Magati	>0	500	39%	695	0%	695	0%	695
Ujenzi	>0	1,000	39%	1,390	9%	1,515	4%	1,576
Viwanda	0-25	15,000	39%	994	9%	1,083	4%	1,126
	>25	715						

#### Jedwali Na. 2: Bei za Sasa na Zilizopendekezwa kwa Wateja wasio na Dira (Shilingi/Mwezi)

Kundi la Wateja	Bei za Sasa	Bei Zinazopendekezwa					
	2016/17	Mabadiliko kwa asilimia	2017/18	Mabadiliko kwa asilimia	2018/19	Mabadiliko kwa asilimia	2019/20
Majumbani	4,500	100%	9,000	50%	13,500	25%	16,875

**Jedwali Na.3: Tozo ya Huduma ya Sasa na Inayopendekezwa (Shilingi/Mwezi)**

Kundi la Wateja	Tozo za sasa	Mabadiliko kwa asilimia	Tozo Zinazopendekezwa				
	2016/17		2017/18	Mabadiliko kwa asilimia	2018/19	Mabadiliko kwa asilimia	2019/20
Majumbani	0	NA	2,000	50%	3,000	25%	3,750
Biashara	0	NA	3,000	50%	4,500	25%	5,625
Taasisi	0	NA	3,000	50%	4,500	25%	5,625
Magati	0	NA	2,000	50%	3,000	25%	3,750
Ujenzi	0	NA	3,500	50%	5,250	25%	6,563
Viwanda	0	NA	3,500	50%	5,250	25%	6,563

**Jedwali Na.4: Ada za Sasa na Zinazopendekezwa za Kurejeshewa Huduma Baada ya Kukatiwa huduma (Shilingi/Kurejeshewa huduma)**

Kundi la Wateja	Ada za Sasa	Ada zinazopendekezwa					
	2016/17	Mabadiliko kwa asilimia	2017/18	Mabadiliko kwa asilimia	2018/19	Mabadiliko kwa asilimia	2019/20
Majumbani	10,500	100%	21,000	0%	21,000	30%	27,300
Biashara	16,000	100%	32,000	0%	32,000	30%	41,600
Taasisi	16,000	100%	32,000	0%	32,000	30%	41,600
Ujenzi	15,000	100%	30,000	0%	30,000	30%	39,000
Viwanda	16,500	100%	33,000	0%	33,000	30%	42,900

**Jedwali Na.5: Ada ya Maunganisho ya Huduma ya Maji ya Sasa na Inayopendekezwa (Shilingi kwa Maunganisho)**

Kundi la Wateja	Ada za Sasa	Mabadiliko kwa asilimia	Ada zinazopendekezwa				
	2016/17		2016/17	Mabadiliko kwa asilimia	2016/17	Mabadiliko kwa asilimia	2016/17
Majumbani	32,000	56%	50,000	25%	62,500	20%	75,000
Biashara	33,000	97%	65,000	30%	84,500	25%	105,625
Taasisi	33,000	97%	65,000	30%	84,500	25%	105,625
Ujenzi	33,000	112%	70,000	30%	91,000	25%	113,750
Viwanda	33,000	142%	80,000	30%	104,000	25%	130,000

MAKUWASA imeeleza kuwa, bei zinazopendekezwa zitaaidia kupata fedha ya kutosha kugharimia gharama za uendeshaji na matengenezo ambazo zimeongezeka kama vile gharama za umeme na madawa ya kutibu maji. Pia, MAKUWASA imeeleza kuwa, ongezeko linalopendekezwa litaisaidia kuzingatia Dira na Maono ya MAKUWASA na malengo iliyojiwekea kwa mwaka 2017/18 – 2019/20 ili kuhakikisha kuwa idadi ya watu wenye maji safi na salama inafikia asilimia 70 ifikapo mwaka 2019.

Kwa mujibu wa kifungu Na. 19 (2) (b) cha Sheria Na. 414, kutakuwa na Mkutano wa Taftishi siku ya **Alhamisi, tarehe 4 Mei 2017 katika Ukumbi wa Green City uliopo mji wa Makambako** kuanzia saa **4:00 asubuhi** kwa ajili ya kupata maoni ya wadau ikiwa ni pamoja na Baraza la Ushauri la Serikali na Baraza la Ushauri la watumia Huduma zinazodhibitiwa na EWURA na wananchi wote kwa ujumla kuhusu uhalali wa bei zinazopendekezwa.

Wadau wanaopenda kutoa maoni kwa maandishi wanaombwa kufanya hivyo kwa kutuma maoni yao kwa Mkurugenzi Mkuu wa EWURA kwa anuani iliyoonesha hapo juu **ifikapo 8 Mei 2017**. Maelezo zaidi yanaweza kupatikana katika ofisi ya EWURA, **GHOROFA YA SABA, LAPF PENSIONS FUND TOWER; MKABALA NA KIJJI CHA MAKUMBUSHO, KIJITONYAMA, DAR ES SALAAM** au ofisi za Mamlaka ya Maji Makambako.

**Imetolewa na:**  
**Mkurugenzi Mkuu**  
**Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)**

**11 Aprili 2017**