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DIBAJI 

Mkataba wa huduma kwa mteja umetayarishwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira HTM (HTM WSSA) ili kuwapa taarifa wateja wake juu ya huduma zitolewazo 

na taasisi hii ya umma. Aidha mkataba huu ni ahadi ya kimaandishi kwa huduma 

zinazotolewa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM (HTM WSSA) kwa 

wateja wake kuhusu viwango na ubora ambavyo tunaamini kuwa wateja wetu wana 

haki ya kuvitarajia na kuvipata. Pia mkataba huu umeweka muundo wa ufuatiliaji na 

utatuzi wa matatizo yanapojitokeza. Mkataba huu umeandaliwa kwa ushirikishwaji wa 

watumishi wa mamlaka na wateja kwa kutumia njia mbalimbali.  Watumishi wa 

mamlaka wanatakiwa kufikia viwango hivi vya utekelezaji ili kujenga taswira nzuri na 

muonekano wa taasisi hii kwa wateja wake. Ili kutimiza azma hii mamlaka inalazimika 

kuboresha huduma na utendaji kazi ili kufikia matarajio ya wateja.  

Lengo kuu la mkataba huu wa huduma kwa mteja ni kutoa uelewa wa upatikanaji na 

ubora wa huduma zinazotolewa na mamlaka. Madhumuni ni kuwasaidia wateja na 

wananchi kiujumla kuelewa huduma zetu, namna ya kuzipata, viwango vipi vya huduma 

wategemee kutoka kwetu na jinsi ya kutatua matatizo yanapojitokeza. Mkataba huu 

utawasaidia wateja si kujua haki zao tu bali pia kudai haki hizo, na kimsingi unatoa 

uwazi zaidi katika kupata na kutoa malalamiko juu ya huduma zetu na kupata fidia pale 

inapothibitika kuwa wanapata huduma chini ya viwango vilivyopo. Ni mategemeo yangu 

kuwa watumishi wa mamlaka watakuwa wasikivu zaidi kwa wateja na kuwajibika kwa 

hali ya juu na kwa nidhamu ili kutimiza yale yote yaliyolengwa na kwa ufanisi mkubwa.  

Ili mkataba huu uweze kufanya kazi inabidi uwe hati hai inayotokana na mahusiano 

mazuri ya kiutendaji tunayotarajia kuwepo kati ya wateja na watumishi. Nauleta 

mkataba huu kwenu nikitarajia kuwa malengo yaliyoandikwa humu yatajenga 

maelewano mazuri ya kikazi na Mamlaka katika kufikia lengo kuu la utoaji wa huduma 

bora kila siku.  
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VIFUPISHO VYA MANENO 

HTM WSSA       – Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM 

EWURA            – Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji. 

TZS                  – Shilingi ya Tanzania 
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1. UTANGULIZI 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM imeandaa Mkataba wa Huduma kwa 

Mteja kwa madhumuni ya kuwafahamisha wateja na wakazi wa maeneo yote 

yanayohudumiwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM, mambo muhimu 

kuhusu huduma zinazotolewa na jinsi Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM 

inavyofanya kazi kwa ushirikiano na wateja na wadau wake kwa ujumla. Ni wajibu wa 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM kutoa huduma kwa uwazi na uwajibikaji. 

Mkataba huu ni mwongozo wa utendaji kazi na kipimo cha mafanikio ya huduma 

zitolewazo na  Mamlaka ya Majisafi na  Usafi wa  Mazingira HTM, kwani  mkataba  huu  

umelenga kuboresha utendaji kazi, kuongeza uwajibikaji na uwazi katika kuwahudumia 

wateja. 

Mkataba unaeleza namna ambavyo mteja atatoa mrejesho, ikiwa ni pamoja na namna 

kuwasilisha malalamiko iwapo hawataridhika na huduma zinazotolewa. Pia Mkataba 

unaeleza taratibu za kupata fidia pale inapothibitika kuwa mteja anapata huduma chini ya 

viwango vilivyokubalika. Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni chombo ambacho 

hutayarishwa kwa ushirikiano kati ya mteja, Mamlaka na wadau wengine. 

Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa  Mteja utafuatiliwa ili mapungufu yatakayojitokeza 

yatumike katika kufanyia mapitio na marekebisho kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa utoaji 

huduma. Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja yatafanyika kwa kuwashirikisha 

wateja na wadau wengine kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana kwenye utekelezaji wake. 

Aidha, Mkataba huu utakuwa ukipitiwa kila baada ya miaka mitatu ili kuboresha huduma 

kwa wateja. 

2. MADHUMUNI YA MKATABA 

Madhumuni ya Mkataba huu ni kumwezesha mteja kujua huduma zinazotolewa na viwango 

vya huduma hizo. Mkataba pia unaeleza muda ambao Mamlaka itatumia kutoa huduma na 

majukumu au wajibu wa mteja katika kupata huduma husika. Aidha, Mkataba unaeleza 

namna mteja atakavyotoa maoni ikiwa ni pamoja na jinsi ambavyo atawasilisha malalamiko 

iwapo hataridhika na huduma zinazotolewa na Mamlaka. 
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3. ENEO LA HUDUMA 

Mamlaka  ya  Majisafi  na  Usafi  wa  Mazingira HTM ni Mamlaka iliyoanzishwa mnamo 

mwaka 2004  na inafanya kazi kwa  mujibu  wa  Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira Na.5 

ya mwaka 2019. 

Eneo la Huduma za Mamlaka  ya  Maji safi  na  Usafi  wa  Mazingira HTM linajumuisha 

wilaya ya Handeni na baadhi ya maeneo ya wilaya ya Korogwe mkoani Tanga. 

4. DIRA NA DHIMA 

4.1. Dira 

Dira ya  Mamlaka ni kutoa huduma ya Maji ya kutosha, Safi na Salama kwa jamii katika 

Wilaya za Handeni na Korogwe. 

4.2. Dhima 

Dhima ya Mamlaka ni kuhakikisha kuwa, vyanzo na miundombinu yake vinasimamiwa 

na vinatumika ipasavyo ili kuzalisha na kusambaza maji safi na salama kwa matumizi 

ya sasa na ya baadae.  

4.3. Maadili ya Msingi 

i. Kufanya kazi kwa ushirikiano. 

ii. Kufanya kazi kwa ufanisi na kujituma. 

iii. Kufanya kazi kwa kuzingatia muda na mpango kazi. 

iv. Kuzingatia maadili ya kitaalamu. 

v. Kufanya kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu. 

vi. Kutoa huduma kwa uwazi. 

vii. Kutoa huduma kwa uadilifu na uaminifu. 

viii. Kuzingatia matumizi bora ya rasilimali za Mamlaka. 

ix. Kujiheshimu na kuheshimiana. 

5. HUDUMA ZITOLEWAZO 

Huduma zitolewazo na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM ni; 

i. Kuwaunganishia na kuwasambazia wateja maji safi. 

ii. Kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko kutoka kwa wateja na wadau 

kuhusiana na huduma zetu. 
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iii. Kuandaa Ankara na kuwasilisha kwa wateja kwa wakati. 

iv. Kukagua na kufanyia matengenezo dira za maji zilizopo kwa Wateja. 

v. Kuelimisha jamii yetu kuhusu Sheria na Sera ya Maji. 

Ili kuunganishiwa huduma ya majisafi, mteja atapaswa kukamilisha hatua zifuatazo: 

vi. Kujaza fomu ya maombi ya kuunganishiwa kwenye huduma ya majisafi. Fomu hii 

inapatikana ofisi kuu ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM – Korogwe 

na ofisi zake ndogo za kanda (Handeni Mjini, Kabuku na Michungwani) 

vii. Mwombaji ataandika barua ya maombi kwenda kwa Ofisi ya Mkurugenzi Mamlaka ya 

Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM kupitia ofisi ya serikali ya kijiji husika. 

viii. Mteja atafanyiwa tathmini ya makadirio ya gharama za maunganisho mapya na 

kupatiwa makadirio ya gharama hizo. 

ix. Mteja atafanya malipo kupitia benki na mitandao ya simu kwa namba ya malipo 

aliyopewa au kutumiwa na Mamlaka ya Maji HTM. 

x. Mteja atafanyiwa huduma ya maji baada ya Kukamilisha malipo ya gharama za 

maunganisho mapya. 

N.B: Huduma ya Usafi wa Mazingira ya uondoaji wa Maji taka itatolewa na Mamlaka ya 

Maji HTM baada ya kukamillika kwa miundombinu ya utupaji wa majitaka na kuwepo kwa 

taratibu za upatikanaji wa magari ya kubeba majitaka kutoka kwa wateja. 

6. AINA ZA WATEJA WA MAMLAKA 

Mamlaka inatoa huduma zake katika makundi ya wateja kulingana na aina ya matumizi ya 

maji kama yafuatayo: 

i. Wateja wa Majumbani wanaotumia maji kwa matumizi ya kawaida ya nyumbani. 

ii. Wateja wa Taasisi, ambao ni taasisi zote za serikali, zisizo za serikali, na Mashirika. 

iii. Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya kibiashara. 

iv. Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya Viwanda. 

v. Vilula vya kuuzia maji (Kiosk). 

vi. Wateja wanaounganishiwa maji kwa matumizi ya umwagiliaji. 

vii. Wateja wanaounganishiwa maji kwa matumizi ya mifugo. 
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7. VIWANGO VYA HUDUMA NA FIDIA KWA MTEJA 

Mamlaka itahakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja wake kwa mujibu wa viwango vya 

ubora wa huduma vinavyozingatia muda kama ilivyo kwenye Kiambatisho Na. 1. Aidha, 

endapo mamlaka itashindwa kutimiza viwango vya ubora vilivyowekwa ndani ya muda 

uliokubalika, itatoa fidia kwa mteja kama ilivyo kwenye Kiambatisho Na. 2. 

8. BEI ZA HUDUMA ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA 

Mamlaka itatoza wateja wake bei za huduma za maji na usafi wa mazingira zilizoidhinishwa 

na EWURA kama ilivyo kwenye Jedwali Na.1 hapa chini na kama itakavyoelekezwa 

vinginevyo na EWURA. 

Jedwali Na. 1: Bei za Huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira zilizoidhinishwa na 

EWURA 

Kundi la Wateja Bei Zilizoidhinishwa 

Majumbani 2,500 

Taasisi 2,800 

Biashara 3,000 

Viwanda / Umwagiliaji 3,500 

Unyweshaji Mifugo 1,700 

Magati (Kiosk) 2,500 

 

9. WAJIBU WA MAMLAKA KWA WATEJA 

i. Kutoa huduma bila upendeleo. 

ii. Kutoa huduma kwa mujibu wa viwango vya ubora. 

iii. Kutoa taarifa sahihi na kwa lugha inayoeleweka kirahisi. 

iv. Kushirikisha wateja na wadau mbalimbali katika kuboresha utoaji wa huduma ya maji. 

v. Kujenga mahusiano mazuri na wateja. 

vi. Kupokea, kusikiliza na kushughulikia masuala yote yanayoletwa na wateja. 

vii. Kutoa elimu kwa wateja kuhusu huduma zitolewazo na mamlaka ya maji. 

viii. Kuwashirikisha wateja wakati wa usomaji wa dira za maji na uandaaji wa Ankara za 

maji. 
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ix. Kuhakikisha kuwa huduma ya maji inakuwa endelevu ikiwa ni pamoja na kutunza 

vyanzo vya maji, kuweka na kutekeleza mipango ya kuendeleza vyanzo vya maji na 

kutunza mazingira. 

x. Kuzingatia kanuni zote za uendeshaji wa mamlaka za maji ikiwa ni pamoja na 

kutowakatia wateja huduma ya maji siku za siku kuu, Ijumaa baada ya saa sita 

mchana, Jumamosi na Jumapili. 

10. HAKI ZA MAMLAKA 

i. Kulipwa kwa wakati ankara za huduma ya maji na uondoaji wa majitaka 

ii. Kusitisha huduma ya maji kwa mteja asiyelipa kwa wakati (siku 30 baada ya kumpatia 

notisi/ankara). 

11. WAJIBU WA WATEJA KWA MAMLAKA 

i. Kulipa Ankara kwa wakati ili kuifanya Mamlaka iwe na uwezo wa kuboresha huduma 

kwa wateja wake. 

ii. Kutoa ushirikiano kwa watumishi wa Mamlaka wanaowahudumia. 

iii. Kutoa maoni kuhusu mipango na huduma zitolewazo na Mamlaka. 

iv. Kuhudhuria mikutano inayoitishwa na Mamlaka ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa 

sahihi. 

v. Kutoharibu miundombinu ya majisafi na usafi wa mazingira. 

vi. Kutoa taarifa kuhusu uharibifu wa miundombinu na vyanzo vya maji. 

vii. Kutoa taarifa kuhusu uvujaji wa majisafi. 

viii. Kutotoa zawadi, rushwa, upendeleo au vivutio kwa watumishi wa Mamlaka ya Maji, au 

kuomba vitu hivyo kutoka kwa Watumishi wa Mamlaka. 

ix. Kutoshirikiana na mafundi wa Mamlaka na wa mitaani kufanya maunganisho haramu 

ama wizi wa maji. 

x. Mteja ana jukumu la kufuata taratibu na kanuni za Mamlaka ili aweze kupatiwa 

huduma bora na kuhakikisha mahusiano mazuri yana kuwepo kati yake na Mamlaka. 

12. HAKI ZA WATEJA 

i. Kupata huduma ya majisafi na uondoaji wa majitaka. 

ii. Kupata taarifa sahihi na kwa wakati. 

iii. Kutoa au kuwasilisha maoni, pongezi au malalamiko. 
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iv. Kupewa faragha na kutunziwa siri kuhusu huduma iliyotolewa. 

v. Kupata huduma bila kubaguliwa. 

13. NJIA ZA KULIPA ANKARA YA MAJI 

Wateja watatumiwa Ankara kila mwezi na kupatiwa namba ya malipo (Control Number) na 

kulipia kwa simu za kiganjani kama vile Tigopesa, Airtel money, m-pesa na Halopesa.Pia 

mteja anaweza kulipia kupitia benki za CRDB na NMB. 

Namba za malipo (Control Number) hutolewa kwa wateja wetu na ikiwa Mteja hafahamu 

namna ya kulipa wasiliana na Mamlaka kwa maelekezo zaidi. 

14. MAONI NA MALALAMIKO YA WATEJA 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira HTM inapokea na kushughulikia malalamiko 

kuhusu utoaji wa huduma. Mteja anaweza kuwasilisha malalamiko yake kwa kutumia njia 

zifuatazo: 

i. Kufika Ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira zilizopo Korogwe. 

ii. Kuandika barua, barua pepe au kupiga simu kwa anuani ifuatavyo 

Mkurugenzi Mtendaji 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM 

S.L.P 80 

Korogwe – Tanga 

Simu: +255 272 650 064 au +255 713 100 370 

Barua Pepe: mdhtm@maji.go.tz  

15. UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA WATEJA 

Mteja atawasilisha malalamiko ama mapendekezo yake kwa kutumia simu ya ofisi, barua 

na barua pepe. Halikadhalika, Mteja anaweza kufika ofisi za Mamlaka na kueleza kwa kina 

malalamiko au mapendekezo yake kuanzia saa 2:00 asubuhi hadi saa 9:30 mchana. 

Kumbukumbu za malalamiko na utekelezaji wake utahifadhiwa katika rejista maalum ya 

malalamiko iliyopo ofisi za Mamlaka Korogwe katika kitengo cha biashara.  

Malalamiko yote yatasikilizwa na kutatuliwa ndani ya siku 5 za kazi. Endapo mlalamikaji 

hataridhika na majibu yatakayotolewa na Mamlaka, anaweza kukata rufaa Mamlaka ya 

Udhibiti wa  Huduma  za  Nishati  na  Maji  (EWURA)  kwa  kufuata  taratibu  zilizoainishwa 

mailto:mdhtm@maji.go.tz
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kwenye Sheria ya EWURA Sura 414, na Kanuni za EWURA  za kuandaa na kuwasilisha 

malalamiko kwa anuani ifuatavyo; 

Mkurugenzi Mtendaji 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji – EWURA 

Makao Makuu Jengo La EWURA, Plot No 3, Block AD, Medeli West 

S.L.P 2857, 

Dodoma, 

Simu: +255-26 2329003-4 

Faxi:  +255-26 232900 

Barua Pepe: info@ewura.go.tz  

16. UFUATILIAJI 

Ili kuweza kujua kama huduma tunazotoa zinalingana na Viwango vya Ubora vilivyopo 

kwenye Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja, Mamlaka itafanya ufuatiliaji wa utoaji wa 

huduma zake kwa mfumo ufuatao. 

i. Menejimenti itapitia barua, barua-pepe, Vinakilishi na Rejista ya malalamiko ama 

maoni yaliyopokelewa kwa simu na kuyafanyia kazi kwa wakati. Maulizo ama 

Malalamiko yote yatakayo wasilishwa yatapatiwa ufumbuzi kwa wakati.  

ii. Menejimenti itafanya Vikao vya Wadau katika Mitaa/Vitongoji vinavyounda eneo 

linalohudumiwa na Mamlaka kwa ajili ya kupata maoni, mapendekezo, ushauri hata 

pongezi na malalamiko juu ya Viwango vya ubora wa huduma tunazotoa kwa Wateja 

wetu. 

iii. Menejimenti itaandaa Dodoso na kuwapatia Wateja ili kupata maoni yao juu ya 

viwango vya ubora vilivyopo katika Mkataba huu. 

iv. Baada ya kukusanya taarifa hizi zinazoonyesha huduma ilihitajika lini, lini ilitolewa na 

kwa uwingi na ubora wa kiasi gani n.k. zitajadiliwa na Menejimenti ya Mamlaka na 

baadae kupelekwa kwenye Bodi kwa ajili ya kupitia na kutoa maamuzi ya Kiutendaji 

kwa masuala yaliyoshindikana kwenye Menejimenti. 

Taarifa hizi muhimu zitasaidia Mamlaka kufanya maboresho wakati wa mapitio ya Mkataba 

wa Huduma kwa Mteja. 

mailto:info@ewura.go.tz
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17. KUTOA TAARIFA KWA WATEJA 

Ili wananchi ama Wateja waweze kujua na kuelewa juu ya viwango vya ubora   ambavyo 

Mamlaka imefikia katika utoaji wa huduma kwa wateja, ikilinganishwa na ahadi zilizotolewa 

katika Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja, kuna umuhimu wa kuhakikisha kuwa kuna 

kuwepo na mfumo wa kutoa taarifa hizo. 

Utoaji wa taarifa hizo licha ya kukuza mahusiano mazuri na wateja, wananchi na wadau 

kwa ujumla taarifa hizo zinaweza kutumika kama kielelezo katika kuboresha utoaji wa 

huduma. Kwa lengo la kutoa taarifa hizo Mamlaka itaweka mikakati ya kuhakikisha kuwa 

kuna utaratibu wa kutunza na kutoa taarifa za malalamiko, pongezi na maoni juu ya 

huduma zetu. Taarifa zifuatazo zitatolewa ndani ya kipindi cha Robo mwaka, nusu mwaka 

na kwa mwaka mzima ama wakati wowote inapohitajika, taarifa hizi zitatolewa kwa njia 

mbalimbali kama Vikao vya watumia maji, wadau, matangazo, vipeperushi n.k. Mamlaka 

inatarajia kutoa taarifa zifuatazo; 

i. Muhtasari wa kumbukumbu za malalamiko, pongezi ama maoni yaliyopokelewa toka 

kwa wateja na namna yalivyoshughulikiwa. 

ii. Kiwango cha huduma tulichofikia kwa wakati huo ikilinganishwa na kiwango 

kilivyokuwa kipindi cha nyuma. 

iii. Kiwango cha Utendaji kwa watumishi katika utoaji wa huduma dhidi ya viwango 

vilivyowekwa katika Mkataba huu. 

iv. Malalamiko ambayo hayajafanyiwa kazi na sababu ya kutofanyiwa kazi. 

v. Pongezi na maoni yaliyopokelewa na jinsi tulivyofanyia kazi kwa lengo la kuboresha 

huduma ama kutoa sababu ya yale ambayo hayajafanyiwa kazi ama kupokelewa na 

Mamlaka. 

vi. Masuala ya sheria na Sera ya Maji dhidi ya huduma zitolewazo kwa lengo la 

kuonyesha ni kwa kiwango gani huduma tunazotoa zinafuata taratibu zilizopo. 

18. MAPITIO YA MKATABA 

Mapitio ya mkataba huu yatafanyika kila baada ya miaka mitatu.  Aidha, mkataba huu 

utapitiwa kila kutakapokuwa na mabadiliko ya sera, sheria, kanuni na taratibu yatakayo 

athiri vipengele vya mkataba huu.  
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Mkataba huu utaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya 

Mamlaka na kuidhinishwa na EWURA. Mkataba huu utakuwa ni mojawapo ya viashiria vya 

kupima utendaji kazi wa Mamlaka katika utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa 

mazingira. 

19. MAWASILIANO 

Kwa mawasiliano yote na Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira HTM tuma kupitia 

anuani ifuatayo; 

Mkurugenzi Mtendaji 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira HTM 

S.L.P 80 

Korogwe – Tanga 

Simu: +255 272 650 064 au +255 713 100 370 

Barua Pepe: mdhtm@maji.go.tz  

20. SAA ZA KAZI 

Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira HTM inafanya kazi ratiba /saa za kazi kama 

ifuatavyo;  

➢ Jumatatu hadi ijumaa  

Ukitoa siku za sikukuu huduma zitatolewa kuanzia saa 1: 30 asubuhi hadi saa 9:30 Alasiri. 

➢ Jumamosi   

Saa 3:00 asubuhi mpaka 7:00 mchana. 

➢ Siku za sikukuu na siku za juma pili  

Kukiwepo na dharura wateja hutoa taarifa kwa kupiga namba ya simu ya huduma kwa 

mteja ambayo ni +255 713 100 370 

21. USHIRIKISHWAJI WA WADAU 

Katika kuandaa Mkataba huu wa huduma kwa mteja, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira HTM iliwashirikisha wadau muhimu wakiwemo watumishi wa mamlaka na wateja 

wake. Aidha, katika kuwashirikisha wateja wake mamlaka ilikaa vikao katika maeneo yake 

ya huduma Kiambatisho Na.3 kinaonyesha muhtasari wa kikao na kiambatisho Na.4 

kinaonyesha Mahudhurio ya wadau. 

mailto:mdhtm@maji.go.tz
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VIAMBATANISHO 

Kiambatisho Na 1: Viwango vya Huduma Wanavyostahili Kupata Wateja Kutoka Mamlaka 

ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM. 

Na Huduma Maelezo 

Lengo la Ubora wa 
Huduma kwa Mujibu 

wa Kanuni za EWURA 
(GN 846 

Viwango vya Huduma 
Vitolewavyo kwa sasa 

na Mamlaka    

Viwango vya Huduma 
Vitakavyotolewa na 

Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira 

HTM 

1 
Kupata 

huduma 

Kuunganishiwa 

huduma ya 

maji safi au 

majitaka 

Wateja wataunganishiwa 
huduma ndani ya siku 
saba (7) za kazi baada 
ya Wateja kulipia 
gharama 
zamaunganisho na / au 
ada. 

Wateja 
wanaunganishiwa 
huduma ndani ya siku 
saba (7) za kazi baada 
ya kulipia gharama za 
maunganisho na / au 
ada. 

Wateja wataunganishiwa 
huduma ndani ya siku 
saba (7) za kazi baada ya 
Wateja kulipia gharama 
za maunganisho na / au 
ada. 

2 
Dira ya 

Maji-1 

Kukarabati au 
kubadilisha 
dira mbovu 

Muda usiozidi siku 15 
za kazi kukarabati au 
kubadilisha dira ya maji 
baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu 
ubovu. 

Ukarabati na ubadilishaji 
wa dira ya maji 
unafanyika kwa muda 
usiozidi siku 20 za kazi 
baada ya kubaini 
kuhusu ubovu wa dira  

Muda usiozidi siku 15 
za kazi kukarabati au 
kubadilisha dira ya maji 
baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu 
ubovu. 

3 
Dira ya 

Maji -2 

Usomaji wa 
Dira ya maji 

Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika angalau mara 
moja kila mwezi mmoja. 

Usomaji wa dira ya 
maji unafanyika mara 
moja kila mwezi mmoja. 

Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika angalau mara 
moja kila mwezi mmoja. 

4 

Kusitisha 

huduma 

kimakosa 

Usitishaji wa 
huduma usio 
na ushahidi 
sahihi 

Kurejesha huduma 
ndani ya masaa 24 
baada ya kukiri kupokea 
taarifa kuwa usitishwaji 
wa huduma haukuwa na 
ushahidi sahihi. 

Huduma inarejeshwa 
ndani ya masaa 24 
baada ya kukiri 
kupokea taarifa kuwa 
usitishwaji wa huduma 
haukuwa na ushahidi 
sahihi. 

Kurejesha huduma 
ndani ya masaa 24 
baada ya kukiri kupokea 
taarifa kuwa usitishwaji 
wa huduma haukuwa na 
ushahidi sahihi. 

5 

Kurejesh

a 

Huduma 

Kurejesha 
huduma    
baada ya 
kulipia deni 

Ndani ya masaa 24 
baada ya kulipa deni. 

Inafanyika ndani ya 
masaa 24 baada ya 
kulipa deni 

Ndani ya masaa 24 
baada ya kulipa deni. 

6 
Malalami

ko 
Kushughulikia 
malalamiko 

Muda usiozidi siku 5 za 
kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia tarehe 
ya kupokea lalamiko. 

Yanashughulikiwa ndani 
ya muda usiozidi siku 
5 za kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia 
tarehe ya kupokea 
lalamiko. 

Muda usiozidi siku 5 za 
kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia tarehe 
ya kupokea lalamiko. 

7 

Afya na 

Usalama-
1 

Majitaka 
kutoka kwenye 
mtandao wa 
majitaka 
kufurika ndani 
ya nyumba ya 
mteja 

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye mtandao 
wa Mamlaka kufurika 
ndani ya nyumba ya 
mteja. 

Kwa sasa huduma ya 
mtandao wa majitaka 
haupo, hivyo hakuna 
huduma itolewayo 

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye mtandao 
wa Mamlaka kufurika 
ndani ya nyumba ya 
mteja. 

8 

Afya na 

Usalama-
2 

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje 

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye mtandao 
wa Mamlaka kutiririka 
kwenye eneo /makazi ya 
mteja 

Kwa sasa huduma ya 
mtandao wa majitaka 
haupo, hivyo hakuna 
huduma itolewayo 

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye mtandao 
wa Mamlaka kutiririka 
kwenye eneo /makazi ya 
mteja 
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Kiambatisho Na. 2: Viwango vya Fidia kwa Kushindwa Kutimiza Malengo Ndani ya Muda 

Uliokubalika kwa Mujibu wa Kanuni za EWURA (GN 846) 

Na Huduma Maelezo 
Viwango vya Huduma Vitakavyotolewa 

na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira HTM 

Fidia 

Kianzio 

Fidia kwa 

Kuendelea 

Kuchelewa 

1 Kupata 
huduma 

Kuunganishiwa 
huduma ya maji 
safi au majitaka 

Wateja wataunganishiwa huduma 
ndani ya siku saba (7) za kazi baada 
ya Wateja kulipia gharama za 
maunganisho na / au ada. 

TZS 

15,000 

TZS 5,000 

kwa siku 

2 
Dira ya 

Maji-1 

Kukarabati au 
kubadilisha dira 
mbovu 

Muda usiozidi siku 15 za kazi 
kukarabati au kubadilisha dira ya 
maji baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu ubovu. 

TZS 

15,000 

TZS 5,000 

kwa siku 

3 
Dira ya 

Maji -2 
Usomaji wa 
Dira ya maji 

Usomaji wa dira ya maji utafanyika 
angalau mara moja kila mwezi 
mmoja. 

TZS 

15,000 

TZS 5,000 

kwa siku 

4 

Kusitisha 

huduma 

kimakosa 

Usitishaji wa 
huduma usio 
na ushahidi 
sahihi 

Kurejesha huduma ndani ya masaa 
24 baada ya kukiri kupokea taarifa 
kuwa usitishwaji wa huduma 
haukuwa na ushahidi sahihi. 

TZS 

100,000 

TZS 5,000 

kwa siku. 

5 
Kurejesha 

Huduma 

Kurejesha 
huduma    
baada ya 
kulipia deni 

Ndani ya masaa 24 baada ya kulipa 
deni. TZS 

30,000 

TZS 5,000 

kwa siku. 

6 Malalamiko Kushughulikia 
malalamiko 

Muda usiozidi siku 5 za kazi 
kukamilisha uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia tarehe ya kupokea 
lalamiko. 

TZS 

30,000 

TZS 5,000 

kwa siku. 

7 
Afya na 

Usalama-1 

Majitaka kutoka 
kwenye 
mtandao wa 
majitaka 
kufurika ndani 
ya nyumba ya 
mteja 

Hairuhusiwi majitaka kutoka kwenye 
mtandao wa Mamlaka kufurika ndani 
ya nyumba ya mteja. TZS 

50,000 

TZS 20,000 

kwa siku 

8 
Afya na 
Usalama-2 

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje 

Hairuhusiwi majitaka kutoka kwenye 
mtandao wa Mamlaka kutiririka 
kwenye eneo /makazi ya mteja 

TZS 

30,000 

TZS 20,000 

kwa siku. 

 

 

 

 

 

 



15 
 

Kiambatisho Na. 3: Mhutasari wa kikao cha Wadau na Wateja katika kujadili Mkataba wa 

Huduma kwa Wateja ` 

ANGEDA ZA KIKAO  

1. Utangulizi 

2. Utambulisho  

3. Kuthibitisha agenda 

4. Kujadili Mkataba wa Huduma kwa mteja kwa Mwaka wa fedha 2022/23 mpaka 

2024/25 

5. Kufunga kikao 

 

AGENDA Na.1:  KUFUNGUA KIKAO  

Mwenyekiti alifungua kikao mnamo saa 4.30 asubuhi kwa kuwakaribisha wajumbe wote 

waliohudhuria kwenye kikao, na kuwaomba kuwa huru katika kuchangia agenda zilizopo 

mezani. 

AGENDA Na.2: UTAMBULISHO 

Wajumbe wote walipata nafasi ya kujitambulisha na kuandika majina yao kama 

yanavyoonekana kwenye kiambatisho Na.4  

AGENDA Na.3: KUTHIBITISHA AGENDA 

Agenda zote nne (4) zilizosomwa na kuthibitishwa 

AGENDA Na.4: KUJADILI MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA KWA MWAKA WA 

FEDHA 2022/23 MPAKA 2024/25 

Baada ya wajumbe kumaliza kujitambulisha na kuthibitisha agenda ya kiako Mwenyekiti wa 

kikao ambae ni Mh. Diwani kata ya kwedizinga aliweza kuwakalibisha wawakilishi wa 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi Mazingira HTM ili waweze kutoa mambo waliyokusudia 

kuyatoa katika kikao kwa wajumbe wote. Mwakilishi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira HTM alieleza kuwa Mamlaka imeandaa Mkataba wa Huduma kwa Mteja kwa 

madhumuni ya kuwafahamisha wadau na wateja katika maeneo yote yanayohudumiwa na 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM, mambo muhimu kuhusu huduma 

zinazotolewa na jinsi Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira HTM inavyofanya kazi 

kwa ushirikiano na wateja na wadau wake kwa ujumla. 

Mwakilishi ambae ndo mtoa mada aliendelea kueleza na kutolea ufafanuzi vipengele vyote 

vilivyoko  kwenye mkataba wa huduma kwa mteja ili kuelimishana kwa pamoja hatua kwa 
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hatua, vipengele hivyo vya mkataba vilivyojadiliwa ni Pamoja na Madhumuni ya mkataba, 

Eneo la huduma, Dira na dhima ya mamlaka,Maadili ya msingi,Huduma zitolewazo na 

Mamlaka,Aina za wateja wa Mamlaka,Bei za huduma,Wajibu wa Mamlaka kwa wateja,Haki 

za mamlaka,Wajibu wa wateja kwa Mamlaka,Haki za wateja,Njia za kulipia ankara ya maji, 

Namna bora ya kuwasilisha maoni na malalamiko ya wateja,Viwango vya huduma 

wanavyostahili kupata wateja kutoka Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira HTM na 

Viwango vya Fidia kwa Kushindwa Kutimiza Malengo Ndani ya Muda Uliokubalika kwa 

Mujibu wa Kanuni za EWURA (GN 846),  

Baada ya mwakilishi huyo kueleza kwa upana juu ya Mkataba huo kwa wadau na wateja, 

Mwenyekiti aliruhusu maswali na ushauri kutoka kwa wajumbe wa kikao, mjumbe wa 

kwanza aliuliza kwa nini bei zenu za maji zinatofautiana na Mamlaka zingine? pili, Je lini 

ukarabati wa Mradi utafanyika maana kila siku tanasikia mradi mpya utajengwa na upotevu 

wa maji ni mkubwa kutokana na Miundombinu yenu kuwa chakavu? Tatu, mjumbe 

mwingine aliuliza kwanini siku hizi kumekuwa na chnagamoto ya maji kukata mara kwa 

mara? Majibu ya mwakilishi wa HTM yalikuwa kama ifutavyo;  

Kuhusu ukarabati wa Mradi na uchakavu wa Miundombinu, Serikali ipo katika hatua za 

mwisho kwa ajili ya kuanza utekelezaji wa mradi wa miji 28 ambapo kwa upande wa HTM 

mradi huo utakarabati mradi na kuongeza huduma ya maji katika Wilaya za Handeni, 

Korogwe, Pangani na Muheza, pili Mradi wa Maji Segera – Kabuku; Mradi huu unalenga 

kunufaisha kata za Segera, Kwedizinga, Kwamngwe, Kabuku, Kabuku ndani, Mgambo, 

Komkonga na Kitumbi ambapo katika bajeti ya mwaka 2022/2023 utaanza kutekelezwa 

kwa kuwa kibali cha kuanza kutekeleza kimetolewa na wizara. 

Pia kuhusu gharama za maji kutofautiana na mamlaka moja hadi nyingine ni kuwa kila 

Mamlaka ina changamoto zake za uendeshaji hivyo bei hizo huweza kutofautiana kutokana 

na gharama za uendeshaji wa mradi zikiwemo gharama za mitambo ya kusukuma maji. 

Majibu ya swali la tatu kuhusu changamoto ya maji kukata mara kwa mara Umeme 

umekuwa ukikatika mara kwa mara au kuja uliopungua au uliozidi sana ukilinganisha na 

kiasi kile kinachotakiwa kuwasha mitambo ya kusukuma maji ambapo inasababisha 

huduma kukosekana kwa kuwa maji yanakuw hayawezi kusukumwa kwenda kwa wateja 

wetu mara kwa mara. 
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 Agenda 5: Kufunga kikao 

Baada ya wajumbe kuridhika kwa majibu yaliyotolewa na Mwakilishi wa Mamlaka ya Maji 

Safi na Usafi wa Mazingira HTM, Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe wote waliohudhuria au 

walioshiriki kwenye kikao hiki, baada ya maelezo hayo Mwenyekiti aliahirisha kikao mnamo 

saa 08:20 mchana 
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Kiambatisho Na. 4: Mahudhurio ya Wadau na Wateja katika kujadili Mkataba wa Huduma 

kwa Wateja 
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