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DIBAJI 

 
Maji ni muhimu kwa kila kiumbe hai. Uhai wa binadamu duniani unategemea sana 

upatikanaji wa majisafi na salama ya kutosha. Kutokana na mwongozo wa Sera ya Maji 

nchini, utoaji wa huduma ya majisafi na uondoaji majitaka unasisitiza ushirikishwaji wa 

wananchi na wadau katika kuboresha na kuendeleza huduma hizo muhimu kwa uhai 

wetu.     

 

Huduma ya usambazaji wa majisafi na uondoaji wa majitaka katika Mji wa Moshi 

zinatolewa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Moshi [MUWSA]. 

 

Mamlaka imeandaa Mkataba wa Huduma kwa Mteja kwa madhumuni ya kuwafahamisha 

wateja na wananchi wa maeneo yote yanayohudumiwa na MUWSA mambo muhimu 

kuhusu huduma zinazotolewa na jinsi Mamlaka inavyofanya kazi kwa ushirikiano na 

wateja na wananchi wote kwa ujumla. Ni wajibu wa Mamlaka kutoa huduma bora kwa 

uwazi na uwajibikaji.  

 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja unatoa maelezo kwa wateja na wadau wa maji juu ya 

lengo kuu la kutoa huduma bora na endelevu ya majisafi na uondoaji wa majitaka na 

kutoa mwongozo juu ya wajibu na haki za Mteja  na Mamlaka. 

 

Vilevile mkataba huu ni mwongozo wa utendaji kazi na kipimo cha mafanikio ya huduma 

zitolewazo na Mamlaka. 

 

Mamlaka itaendelea kutoa huduma bora na endelevu kwa wateja kama inavyoelezwa 

kwenye mkataba huu. 

 

 

     

     
          ………………………..                                        …………………….. 
                    Sahihi                                                     Tarehe 

Eng. Kija Limbe 

Mkurugenzi Mtendaji 
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ORODHA YA VIFUPISHO 

(i) MUWSA – Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Moshi 

(ii) EWURA – Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

(iii) CAG   – Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

(iv) EWURA CCC  – Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma Zinazodhibitiwa na EWURA 
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1.0 UTANGULIZI 

Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Moshi imeandaa Mkataba wa 

Huduma kwa Wateja kwa madhumuni ya kuwafahamisha wateja na wakazi wa 

maeneo yote yanayohudumiwa na Mamlaka mambo muhimu kuhusu huduma 

zinazotolewa.  Vilevile Mkataba huu una lengo la kueleza jinsi Mamlaka 

inavyofanya kazi kwa ushirikiano na wateja na wadau wake kwa ujumla. Ni 

wajibu wa Mamlaka kutoa huduma kwa uwazi na uwajibikaji.  

 

Mkataba huu ni muongozo wa utendaji kazi na kipimo cha mafanikio ya 

huduma zitolewazo na Mamlaka kwani mkataba huu umelenga kuboresha 

utendaji kazi, kuongeza uwajibikaji na uwazi katika kuwahudumia wateja.  

 

Mkataba unaeleza namna ambavyo mteja atatoa mrejesho, ikiwa ni pamoja na 

namna ambavyo atatoa malalamiko iwapo hawataridhika na huduma 

zinazotolewa. Zaidi ya hapo Mkataba unaeleza taratibu za namna ya kupata 

fidia pale inapothibitika kuwa mteja anapata huduma chini ya viwango 

vilivyokubalika. Kwa ujumla, Mkataba wa Huduma kwa Wateja ni chombo 

ambacho hutayarishwa kwa ushirikiano kati ya mteja, wafanyakazi wa 

Mamlaka na wadau wengine.  

 

Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Wateja utafuatiliwa ili mapungufu 

yatakayojitokeza yatumike katika kuufanyia mapitio na marekebisho kwa ajili 

ya kuongeza ufanisi wa utoaji huduma. Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa 

Wateja yatafanyika kwa kuwashirikisha wateja, watumishi na wadau wengine 

kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana kwenye utekelezaji wake. Aidha, Mkataba 

huu utakuwa ukipitiwa kila baada ya miaka mitatu ili kuboresha huduma kwa 

wateja. 
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2.0 MADHUMUNI YA MKATABA 

 

Madhumuni ya Mkataba huu ni kumwezesha mteja (mtumiaji) aweze kujua 

huduma zinazotolewa na viwango vya huduma anazostahili kupata. Mkataba 

pia unaelezea muda ambao watumishi wa Mamlaka watatumia kutoa huduma 

anayohitaji.  Mkataba huu pia unaeleza majukumu au wajibu wa mteja katika 

kupata huduma husika. Aidha, Mkataba unaelezea namna mteja atakavyotoa 

maoni ikiwa ni pamoja na jinsi ambavyo atatoa malalamiko iwapo hataridhika 

na huduma zinazotolewa na Mamlaka. 

 

3.0 ENEO LA HUDUMA 

 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Moshi ni Mamlaka iliyoanzishwa 

mnamo mwaka 1998 na inafanya kazi kulingana na Sheria ya Maji na Usafi wa 

Mazingira Na.5 ya mwaka 2019. 

 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Moshi inatoa huduma kwenye 

eneo la Halmashauri ya Manispaa ya Moshi, Mamlaka ya Mji Mdogo wa Himo 

kwa Tangazo la Serikali namba 113 la mwaka 2016, Wilaya ya Hai kwa Tangazo 

la Serikali namba 585 la mwaka 2019 na Kata kumi na mbili (12) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi ambazo ni: Mabogini, Uru Kusini, Uru 

Kaskazini, Kibosho Mashariki, Uru Mashariki, Mbokomu, Old Moshi Magharibi, 

Old Moshi Mashariki, Kimochi, Marangu Mashariki, Mwika Kusini na Mamba 

Kusini kwa Tangazo la Serikali namba 573 la mwaka 2018. Aidha, Mamlaka 

itatekeleza maelekezo itakayopewa na mamlaka husika kulingana na mahitaji 

(nje ya mipaka iliyotajwa)  

 

4.0 DIRA, DHAMIRA NA MAADILI YA MSINGI 

i. Dira (vision): Kuwa Mamlaka bora ya usambazaji wa majisafi na 

usafi wa Mazingira Afrika. 

ii. Dhamira (mission): Kuwezesha upatikanaji wa Maji safi na 

salama na Usafi wa Mazingira kupitia ubunifu, ufanisi na 

matumizi bora ya rasilimali kwa maendeleo endelevu. 

iii. Maadili yetu katika Kazi (Core values):  
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(a) Uwajibikaji: Watumishi watatekeleza wajibu kwa kuzingatia 

sharia na miongozo iliyowekwa na serikali.  

(b) Kipaumbele kwa wateja: Kuwa na maono yanayoendeshwa na 

mahitati na matarajio ya wateja ili kufikia kiwango cha juu 

cha wateja kuridhika na huduma wanazozipata kutoka 

MUWSA.  

(c) Weledi: Kuonyesha utaalam wa kiwango cha juu katika kutoa 

huduma bora kwa wateja. 

(d) Uwazi: Uwazi katika utoaji wa taarifa muhimu na stahiki kwa 

wateja. 

(e) Ubunifu: watumishi kuwa wepesi kubadilika kuendana na 

mazingira yanayowezesha kutoa huduma bora kwa wateja. 

 

 

5.0 HUDUMA ZITOLEWAZO NA MAMLAKA 

Mamlaka inatoa huduma kuu mbili; Huduma ya Usambazaji Majisafi na 

Huduma ya Uondoaji Majitaka.   

 

5.1 KUSAMBAZA NA KUWAUNGANISHIA WATEJA MAJISAFI 

 

Ili kuunganishiwa huduma ya majisafi, mteja atapaswa kukamilisha 

hatua zifuatazo:  

i. Kujaza fomu ya maombi ya kuunganishwa kwenye huduma ya 

majisafi. Huduma hii inapatikana katika ofisi za Mamlaka.  

ii. Kwa maeneo yaliyopimwa, mwombaji wa huduma hiyo anapaswa 

kuwasilisha nyaraka halali za uthibitisho wa umiliki wa eneo 

linalohitaji kuunganishiwa huduma ikiwemo mkataba wa mauzo ya 

kiwanja au hati ya nyumba/kiwanja.  

iii. Kwa maeneo ambayo hayajapimwa mwombaji atapaswa kupata 

kutoka kwa Mwenyekiti wa Mtaa na kuthibitishwa na Afisa 

Mtendaji wa Mtaa/Afisa Mtendaji wa Kata inayothibitisha umiliki 

wa eneo husika ikiwa mwombaji ni mkazi wa eneo la manispaa ya 

Moshi, au Mwenyekiti wa Kitongoji/Kijiji na kuthibitishwa na Afisa 

Mtendaji wa Kijiji ikiwa mwombaji ni mkazi wa eneo la Halmashauri 

za Wilaya. 
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iv. Mteja atafanyiwa “survey” ndani ya siku tatu (3) za kazi baada ya 

fomu ya maombi kukamilika na kujulishwa gharama za 

maunganisho mapya anazopaswa kulipa. 

v. Mteja ataunganishiwa huduma ya majisafi ndani ya siku saba (7) za 

kazi baada ya malipo kukamilika. 

 

Ili kudhibiti ubora wa vifaa, gharama ya kuunganisha huduma ya majisafi 

inajumuisha ununuzi wa vifaa kutoka Mamlaka. 

 

5.2 HUDUMA YA UONDOAJI MAJITAKA 

 

Huduma ya uondoaji wa majitaka inajumuisha ukusanyaji,usafirishaji na 

utibuji wa majitaka katika mabwawa ya kutibia majitaka yanayojulikana 

kama Waste Stabilisation Ponds yaliyopo eneo la Mabogini.  

 

Mamlaka inatoa huduma kwa wakazi ambao hawajafikiwa na mtandao 

wa majitaka kwa kutumia Gari maalum la kubeba majitaka kutoka 

kwenye makazi yao na kupelekwa kwenye mabwawa ya kutibu majitaka 

(cesspit emptier) ili yasafishwe na kufikia viwango vya Ubora vya Kiafya 

na Kimazingira vilivyowekwa. Huduma ya uondoaji wa majitaka kwa 

kutumia magari hufanywa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Mjini Moshi kwa kushirikiana na watoa huduma binafsi ambao 

wamepewa kibali na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini 

Moshi.  

 

Mamlaka inatoa huduma ya uzibuaji wa mtandao wa majitaka mara 

unapoziba. Mamlaka itafanya uzibuaji katika bomba kuu na bomba za 

huduma zinazohudumia mteja Zaidi ya mmoja. 

 

Ili kuunganiswa kwenye huduma ya majitaka mteja atapaswa kufuata 

hatua tajwa kwenye kipengele cha maunganisho ya majisafi (5.1) 
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5.3 MATENGENEZO YA BOMBA ZA MAJISAFI 

Mamlaka inawajibika kufanya matengenezo na ukarabati wa bomba kuu 

za usambazaji mpaka kwenye bomba za huduma (Service Lines). Bomba 

linalotoka kwenye service line kupeleka maji nyumbani kwa mteja pamoja 

na Bomba za ndani ya eneo la mteja ni mali ya mteja. Hivyo ni jukumu la 

mteja kuhakikisha kuwa anatunza na kugharamia ukarabati.  

 

Mamlaka ina wajibu kisheria kufanya ukaguzi wa bomba za huduma ndani 

ya eneo la mteja na kutoa taarifa au ushauri kuhusiana na hali halisi ya 

bomba.  

 

5.4 KUKOSEKANA KWA HUDUMA YA MAJISAFI 

Kutokuwepo kwa huduma ya majisafi katika eneo au kwenye nyumba ya 

mteja kunaweza kusababishwa na mambo yafuatayo:- 

i. Sababu za kiufundi 

a) Hitilafu ya umeme kwenye pampu za kusukuma maji.  Hii ni 

kwa maeneo yanayopata maji kutoka kwenye visima virefu. 

b) Kupasuka au kuwa na uvujaji wa maji au hitilafu yoyote 

kwenye bomba la mteja. 

c) Kupasuka kwa bomba kuu za kusambazia maji, ama hitilafu 

katika vyanzo, matangi ya kuhifadhia maji au mtandao wa 

bomba za maji na kadhalika. 

Mamlaka itatoa taarifa rasmi kwa wateja kwa njia ya simu za mkononi, 

Redio, Runinga na aina mbalimbali za matangazo endapo kutatokea tatizo 

kwenye utoaji wa huduma ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa majanga ya 

asili au mabadiliko yoyote. 

 

 

ii. Kusitishiwa huduma  

Huduma ya majisafi itasitishwa kwa sababu zifuatazo: - 

a) Mteja kutolipa Ankara yake ya matumizi ya majisafi au 

majitaka kwa muda wa siku 30 toka apate ankara yake. 

b) Mteja husika kuharibu Dira ya maji ama viungio katika 

bomba la mteja na hivyo kusababisha uvujaji wa maji.  
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c) Mita ya maji kutosomwa kwa muda wa miezi mitatu kutokana 

na mteja kufunga mlango mkuu wa nyumbani kwake. 

d) Mteja kukamatwa akitumia maji kinyume cha taratibu 

zilizowekwa. 

 

5.5 MATUMIZI YA MAJI NA UTUNZAJI WA MITA YA MAJI 

Usahihi wa matumizi ya majisafi unategemea mita ya maji (water meter). Ili 

kumsaidia mteja kuwa na taarifa sahihi ya matumizi ya majisafi, Mamlaka 

itafunga mita kwa sharti la kuitunza ili isiharibiwe ama kuibwa.  Kwa 

kuwa mita ya maji ni moja kati ya miundombinu muhimu inayotumika 

kupima kiasi cha maji mteja alichotumia, hivyo basi mteja ana jukumu la 

kuilinda mita hiyo isiharibiwe na watu wasio na nia njema.  Mita ni mali ya 

Mamlaka, na endapo itapata changamoto ya kuharibika Mamlaka ina 

wajibu wa kuibadilisha na mteja kupewa taarifa. 

 

5.6 UVUJAJI WA BOMBA ZA MAJISAFI 

Ni jukumu la Mteja kudhibiti uvujaji katika bomba la mteja kwa 

kugharamia matengenezo yanayostahili haraka iwezekanavyo na kadiri 

atakavyoshauriwa na wataalam wa mamlaka. Uvujaji wa majisafi 

husababisha upotevu na hasara kubwa kwa rasilimali ya maji.  

 

Hata hivyo Mteja anapopata ankara ambayo anahisi  si sahihi na ni tofauti 

kulingana na matumizi yake anatakiwa atoe taarifa baada ya kupata 

ujumbe wa usomaji ndani ya siku saba za wiki kitengo cha Huduma kwa 

Wateja ili wataalamu wa Mamlaka wafanye uchunguzi mapema  kubaini 

uvujaji au tatizo lingine. 

6.0 MAKUNDI YA WATEJA WA MAMLAKA 

 

Wateja wa Mamlaka wamegawanyika katika makundi matano kama    

ifuatavyo: 

i. Wateja wa majumbani wanaotumia maji kwa matumizi 

ya kawaida ya nyumbani. 

ii. Wateja wa Taasisi, ambao ni taasisi zote za serikali, 

zisizo za Serikali, na mashirika. 
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iii. Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya kibiashara. 

iv. Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya Viwanda. 

v. Vilula vya kuuzia maji (Kiosk). 

7.0 VIWANGO VYA HUDUMA NA FIDIA KWA WATEJA 

Mamlaka itahakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja wake kwa 

kuzingatia viwango vya ubora wa huduma vinavyozingatia muda 

kama ilivyo kwenye Kiambatisho Na. 1.  Aidha, endapo mamlaka 

itashindwa kutimiza viwango vya ubora vilivyowekwa ndani ya 

muda uliokubalika, itatoa fidia kwa wateja kama ilivyo kwenye 

Kiambatisho Na. 2. 

8.0   BEI ZA HUDUMA ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA 

 

Mamlaka itatoza wateja wake bei za huduma za maji na usafi wa 

mazingira zilizoidhinishwa na EWURA kama ilivyo kwenye 

majedwali hapa chini na kama itakavyoelekezwa vinginevyo na 

EWURA. 

 

   JEDWALI: 1 BEI ZA MAJISAFI 

KUNDI LA 

WATEJA 

MAELEZO BEI 

ILIYOIDHINISHWA 

  2024/2025 

Majumbani Bei kwa mita za ujazo (m3) 1,078 

 Bei kwa lita 20 (ndoo) 21.56 

   

Taasisi Bei kwa mita za ujazo (m3) 1,143 

 Bei kwa lita 20 (ndoo) 22.86 

   

Biashara Bei kwa mita za ujazo (m3) 1,289 

 Bei kwa lita 20 (ndoo) 25.78 

   

Viwanda Bei kwa mita za ujazo (m3) 1,401 

 Bei kwa lita 20 (ndoo) 28.02 

   

Vilula Bei kwa mita ya ujazo (m3) 1,000 

 Bei kwa lita 20 (ndoo) 20 

Bei kwa wastani  1,119 
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   JEDWALI: 2 BEI ZA UONDOAJI MAJITAKA 

KUNDI LA 

WATEJA 

MAELEZO BEI 

ILIYOIDHINISHWA 

  2024/2025 

Majumbani Bei kwa mita za ujazo (m3) 426 

   

Taasisi Bei kwa mita za ujazo (m3) 418 

   

Biashara Bei kwa mita za ujazo (m3) 654 

   

Viwanda Bei kwa mita za ujazo (m3) 811 

   

 

  JEDWALI: 3 ADA YA KUUNGANISHA HUDUMA YA MAJI  

Kundi la Wateja Ada iliyoidhinishwa (TZS)MWAKA 2024/2025 

Wateja wote TZS 26,0000 kwa akaunti moja 

 

 
JEDWALI: 4 GHARAMA YA KUREJESHEWA HUDUMA YA MAJI 

Kundi la Wateja Ada iliyo idhinishwa (TZS)  

Wateja wa Majumbani 15,000 

Taasisi 15,000 

Biashara 15,000 

Viwanda 15,000 

Vilula 15,000 

 

 

JEDWALI: 5 TOZO ZA KUMWAGA MAJITAKA KWA MABOZA 

Kundi la wateja Bei iliyoidhinishwa (TZS) 

 2024/2025 

Safari (Trip) moja 20,000 
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9.0  WAJIBU WA MAMLAKA KWA WATEJA 

(i) Kutoa huduma bila upendeleo. 

(ii) Kutoa huduma bora zinazokubalika na viwango vya ubora. 

(iii) Kutoa taarifa sahihi na kwa lugha inayoeleweka kirahisi. 

(iv) Kushirikisha wateja na wadau mbalimbali katika kuboresha huduma ya 

maji. 

(v) Kujenga uhusiano mzuri na wateja. 

(vi) Kupokea, kusikiliza na kushughulikia masuala yote yanayoletwa na wateja. 

(vii) Kutoa elimu kwa wateja kuhusu huduma zitolewazo na mamlaka ya maji. 

(viii) Kuwashirikisha wateja wakati wa usomaji wa dira za maji na uandaaji wa 

ankara za maji. 

(ix) Kuhakikisha kuwa huduma ya maji inakuwa endelevu ikiwa ni pamoja na 

kutunza, kuweka na kutekeleza mipango ya kuendeleza vyanzo vya maji na 

kutunza mazingira. 

(x) Kuzingatia kanuni zote za uendeshaji wa mamlaka za maji.  

 

10. HAKI ZA MAMLAKA 

 

(i)  Kulipwa kwa wakati ankara za huduma ya maji na majitaka. 
 

(ii)  Kusitisha huduma ya maji kwa mteja asiyelipa kwa wakati (siku 30 baada 
ya kumpatia ankara).  

 

(iii) Kufanya ukaguzi kwa mteja wakati wowote kwenye miundombinu ili 
kuhakikisha kuna matumizi sahihi ya huduma. 

 

 

11. WAJIBU WA MTEJA KWA MAMLAKA 

 

i. Kutoa taarifa sahihi na kwa wakati kwa Mamlaka. 

ii. Kutoa ushirikiano kwa watumishi wanaowahudumia. 

iii. Kulipa gharama za huduma anazopewa ikiwa ni pamoja na Ankara na 

gharama za maunganisho ya maji ili kuifanya Mamlaka iweze kutoa 

huduma bora na endelevu kwa wateja wake. 

iv. Kushirikiana na Mamlaka katika kutunza na kulinda miundombinu  ya 

Mamlaka kwa lengo la kuifanya huduma ya majisafi na uondoaji 

majitaka iwe endelevu. 
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v. Kutoa maoni  kuhusu mipango na huduma za Mamlaka. 

vi. Kuhudhuria mikutano iliyoitishwa na Mamlaka ili kufanya huduma ya 

maji iwe endelevu. 

vii. Kutoa taarifa sahihi juu ya changamoto na hujuma za miundombinu ya 

usambazaji majisafi na uondoaji majitaka. 

viii. Kuuliza au kueleza tatizo lake la huduma kwa lugha ya staha. 

 

12.  HAKI ZA MTEJA WA MAMLAKA 

 

i. Kupata taarifa sahihi za Mamlaka kwa wakati. 

ii. Kupata huduma bora na kwa wakati muafaka. 

iii. Kutoa au kuwasilisha maoni pongezi au malalamiko. 

iv. Kupata huduma bora bila ubaguzi. 

v. Kupata ankara sahihi za matumizi ya huduma kwa mwezi husika. 

 

13. NJIA ZA KULIPA ANKARA YA MAJI 

Kutokana na kupanuka kwa eneo la huduma na teknolojia, Mamlaka 

imeweza kuwarahisishia  wateja wake kuweza kulipa ankara zao kwa njia 

ya mtandao wa simu na Benki. 

 

14. MAONI NA MALALAMIKO YA WATEJA 

Mamlaka inapokea na kushughulikia maoni na malalamiko yanayoweza 

kujitokeza katika utoaji wa huduma. Mteja anaweza kuwasilisha 

malalamiko yake kwa kutumia njia zifuatazo:- 

i. Kufika ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Moshi zilizopo: 

(a) Moshi Mjini -  makutano ya barabara ya Kibo na Bath 

(b) Himo - Kituo cha Maduka saba upande wa kulia ukiwa 

unatokea Moshi Mjini barabara ya maji 

(c) Mkalama 

(d) Newland 

ii. Kupitia sanduku la maoni lililopo katika Ofisi ya Huduma kwa 

Wateja Moshi Mjini.  
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iii. Kuandika barua kupitia anuani ya posta sanduku namba 

1001 Moshi au barua pepe (e-mail) info@muwsa.go.tz kwa 

Mkurugenzi Mtendaji. 

iv. Kupiga simu ya bure kituo cha miito ya simu (call center) 

yenye nambari 0800 110074 na kueleza malalamiko au tatizo 

lake. 

v. Mitandao ya kijamii kwa kutumia kundi sogozi la wadau 

vi. E – Mrejesho. 

 

15. UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA WATEJA. 

 

Malalamiko ya wateja yatapokelewa katika dawati la huduma kwa wateja kwa 

njia za meqwewawasiliano zilizoainishwa; 

(i) Mteja anaweza kufika katika dawati la huduma, kupiga simu, 

kuandika barua au barua pepe kueleza lalamiko lake.  Dawati la 

huduma kwa wateja lipo katika maeneo ya anuani zilizotajwa 

kwenye kifungu namba 14 (i) cha Mkataba huu. 

(ii) Lalamiko la Mteja huwekwa kwenye mfumo wa Maji IS moduli ya 

huduma kwa wateja kwa ajili ya kuweka kumbukumbu na 

kurahisisha utatuzi na utekelezaji. 

(iii) Afisa Huduma kwa Wateja atapokea malalamiko na kuyafanyia 

kazi, aidha malalamiko yanayohitaji utatuzi zaidi yatapelekwa 

kwenye eneo husika la utendaji (Idara au Sehemu/Kitengo) ili 

yafanyiwe kazi. 

(iv) Kwa taarifa zinazohusu mivujo ya maji, tatizo litashughulikiwa 

ndani ya saa 24 na uvujaji huo utakuwa umedhibitiwa. 

(v) Kwa mivujo ya bomba la mteja, mteja atapewa ushauri wa 

kitaalamu na kushauriwa kutumia fundi wake wa binafsi kufanya 

matengenezo. 

(vi) Mteja ambaye hatoridhishwa na huduma aliyopata kutoka kwa 

Afisa au Mtumishi wa MUWSA atapewa nafasi ya kumuona 

kiongozi aliye ngazi ya juu inayofuata kiutawala ili kuweza kupata 

ufumbuzi/utatuzi wa lalamiko lake. 

mailto:nfo@muwsa.go.tz
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Endapo mteja hataridhika na jinsi malalamiko yake yalivyoshughulikiwa na 

MUWSA, atawasilisha malalamiko yake Baraza la Watumia Huduma za Maji na 

Nishati (EWURA CCC) ofisi ya Moshi kwa kutumia anuani ifuatayo:  

(ii)  EWURA CCC, 

S. L. P 6849 

Simu: 0758 829402 

Ofisi zipo: Boma Road Jengo la YMCA Mkabala na Stanbic Bank 

Moshi - Kilimanjaro 

16. UFUATILIAJI WA SHUGHULI ZA KILA SIKU ZA MAMLAKA 

Katika kupima utendaji kazi wa shughuli za Mamlaka zinazofanyika kila siku ili 

kuangalia kama zinafanyika kwa ufanisi, ufuatiliaji wa kina na upimaji wa 

malengo yaliyowekwa unafanywa kwa vipindi maalum. 

 

Ufuatiliaji huu unafanywa na kitengo cha ukaguzi wa ndani cha MUWSA 

ambacho hufanya ukaguzi wa taratibu zote za utendaji kazi kuangalia kama 

huduma inayotolewa inalingana na viwango vya ubora vilivyopangwa.  Ukaguzi 

huu hufanyika kila robo ya mwaka. Taarifa ya ukaguzi huu huwasilishwa kwa 

uongozi wa juu kwa ajili ya kutoa maelekezo kwa watendaji kufanya 

marekebisho ya sehemu zilizokiuka viwango vya utoaji wa huduma.   

 

Mkaguzi kutoka ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ambaye 

hufanya ukaguzi mara moja kwa mwaka, naye pia hukagua taratibu za utendaji 

kazi ili kuona kama huduma inayotolewa na MUWSA inalingana na viwango vya 

ubora vilivyopangwa. 

 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) nayo pia hufanya ukaguzi 

kwa vipindi maalum ili kuangalia kama vigezo vya utoaji wa huduma 

vilivyowekwa vinafikiwa. 

 

Kwa kupitia njia zilizoelezwa hapo juu, MUWSA hupata nafasi ya kutambua 

mapungufu yanayojitokeza katika kutoa huduma kwa wateja, na kupanga 

mikakati ya kukabiliana nayo. 
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17. KUTOA TAARIFA KWA WATEJA 

Mamlaka ina utaratibu wa kutoa taarifa kwa wateja juu ya viwango 

vilivyofikiwa katika utoaji huduma kwa wateja ikilinganishwa na ahadi 

zilizotolewa.  Taarifa hizi hutolewa kwa njia zifuatazo: - 

i. Vyombo vya habari (Redio, Runinga na Magazeti). 

ii. Kuandaa na Kushiriki katika mikutano mbalimbali ya 

wadau. 

iii. Ujumbe mfupi wa simu (SMS). 

iv. Mitandao ya Kijamii (WhatsApp, Instagram, Facebook, 

twitter, na Youtube. 

v. Kuweka taarifa katika tovuti ya Mamlaka ambayo ni 

http://www.muwsa.go.tz 

18. MAPITIO YA MKATABA 

Mapitio ya mkataba huu yatafanyika kila baada ya miaka mitatu. Mkataba 

huu utaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa na Bodi ya Wakurugenzi 

na kuridhiwa na EWURA. Nakala zake zitapatikana na kusambazwa kwa 

wadau na wateja wa Mamlaka. Mkataba huu utakuwa ni kati ya viashiria 

vya kupima utendaji kazi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Mjini Moshi.  

19. MAWASILIANO 

Kwa mawasiliano yote ya Mamlaka, maoni au ushauri ama kukata rufaa 

tutumie kupitia anwani zifuatazo:  

Mkurugenzi Mtendaji, 

(i)  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Moshi (MUWSA) 

S. L. P. 1001 

Moshi – Kilimanjaro, 

Simu: 027 – 2751164 

Nukushi: 027 – 2754256 

Ofisi zipo: Makutano ya barabara ya Kibo na Bath 

Barua Pepe: info@muwsa.go.tz 

(iii) Meneja wa Kanda (EWURA) 

  Ofisi ya Kanda ya Kaskazini, 

  Gorofa ya 2, Jengo la PPF Plaza, Corridor Area, 

  Simu: 027-2970277,  

  S. L. P 1458, Arusha. 

http://www.muwsa.go.tz/
mailto:info@muwsa.go.tz
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20. SAA ZA KAZI 

Ofisi za MUWSA zinakuwa wazi katika siku za Jumatatu hadi 

Ijumaa saa mbili asubuhi hadi saa kumi jioni. 

 

Aidha MUWSA ina kituo cha miito ya simu (call centre) ambacho 

kinafanya kazi kama inavyoelezwa hapa chini: - 

(i) Jumatatu hadi ijumaa kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa 

nne usiku. 

(ii) Jumamosi kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa kumi jioni. 

(iii) Jumapili kinafunguliwa saa nne asubuhi hadi saa kumi jioni. 

(iv) Siku za sikukuu za kiserikali ni kuanzia saa mbili asubuhi 

hadi saa kumi jioni. 

(v) Siku za sikukuu za kidini kwa dini zote ni kuanzia saa nne 

asubuhi hadi saa kumi jioni. 

21. USHIRIKISHWAJI WA WADAU 

Ushirikishwaji wa wadau katika kufanya mapitio ya Mkataba huu 

ulifanyika kwa kufanya mkutano wa pamoja kati ya MUWSA na 

wadau kutoka maeneo tunayoyahudumia. Kiambatisho namba 3 

kinaonyesha muhtasari na mahudhurio ya wadau waliojitokeza. 
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 22. VIAMBATISHO 

 

 
KIAMBATISHO:1 VIWANGO VYA HUDUMA MTEJA ANAVYOSTAHILI KUPATA KUTOKA 

MUWSA 

Na Mtazamo Maelezo Lengo la Ubora 
wa Huduma  

Viwango vya 
huduma 
vinavyotolewa 
kwa sasa 

Viwango vya 
huduma 
vinavyopendekezwa 
kuidhinishwa  

1. Upatikanaji 

wa 

huduma 

Kuunganishwa 

kwenye 

Huduma ya 
Majisafi au/na 

Majitaka 

Maunganisho 

kufanyika 

ndani ya siku 
saba (7) za 

kazi baada ya 

mteja 

kufanya 

malipo yote 

ya 
maunganisho. 

Maunganisho 

hufanyika 

ndani ya siku 
saba (7) za 

kazi baada ya 

malipo ya 

maunganisho 

kufanyika. 

Maunganisho 

kufanyika ndani 

ya siku saba (7) 
za kazi baada ya 

mteja kufanya 

malipo yote ya 

maunganisho. 

2. Mita ya 

Maji 1 

Matengenezo 

au ubadilishaji 

wa Mita 

mbovu 

Muda usiozidi 

siku 15 

kutengeneza 

au 

kubadilisha 
mita baada ya 

kuziainisha 

au 

kutaarifiwa 

juu ya ubovu 

wa mita. 

Mita 

zilizoainishwa 

kuwa ni 

mbovu 

hubadilishwa 
ndani ya 

muda usiozidi 

siku kumi 

(10). 

Muda usiozidi 

siku kumi (10) 

kutengeneza au 

kubadilisha 

mita baada ya 
kuziainisha au 

kutaarifiwa juu 

ya ubovu wa 

mita. 

3. Mita ya 

Maji 2 

Usomaji wa 

Mita 

Usomaji wa 

Mita 

kufanyika 

mara moja 

kila mwezi. 

Usomaji wa 

mita za 

wateja 

hufanyika 

mara moja 

kila mwezi. 

Usomaji wa Mita 

kufanyika mara 

moja kila mwezi. 

4. Usitishaji 
wa 

Huduma 

Usitishaji wa 
Huduma 

kimakosa. 

Huduma 
kurejeshwa 

ndani ya saa 

24 baada ya 

kugundua au 

kupewa 
taarifa juu ya 

huduma 

iliyositishwa 

kimakosa. 

 
Huduma 

hurejeshwa 

ndani ya saa 

24 baada ya 

kugundua 
kuwa 

huduma 

imesitishwa 

kimakosa. 

Huduma 
kurejeshwa 

ndani ya saa 24 

baada ya 

kugundua au 

kupewa taarifa 
juu ya huduma 

iliyositishwa 

kimakosa. 

5. Urejeshaji 

wa 

Huduma 

Huduma 

kurejeshwa 

baada ya 
malipo ya deni 

Huduma 

kurejeshwa 

ndani ya saa 
24 baada ya 

mteja 

kufanya 

malipo ya 

deni. 

Huduma 

hurejeshwa 

ndani ya saa 
24 baada ya 

malipo ya 

deni na 

gharama za 

kurejesha 
huduma. 

Huduma 

kurejeshwa 

ndani ya saa 24 
baada ya malipo 

ya deni na 

gharama za 

kurejesha 

huduma. 

6. Malalamiko Majibu ya 

Malalamiko 

Muda usiozidi 

siku tano (5) 

kukamilisha 

uchunguzi na 

kutoa majibu 

kutokea siku 

Malalamiko 

huchunguzwa 

na kujibiwa 

ndani ya siku 

tano (5) za 

kazi. 

Muda usiozidi 

siku tano (5) 

kukamilisha 

uchunguzi na 

kutoa majibu 

kutokea siku ya 
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Na Mtazamo Maelezo Lengo la Ubora 
wa Huduma  

Viwango vya 
huduma 
vinavyotolewa 
kwa sasa 

Viwango vya 
huduma 
vinavyopendekezwa 
kuidhinishwa  

ya kupokea 

tatizo. 

kupokea tatizo. 

7. Afya na 

Usalama 1 

Mafuriko 

kutoka 
kwenye 

mfumo wa 

majitaka wa 

Mamlaka 

Hairuhusiwi 

kwa Majitaka 
yaliyo kwenye 

mtandao wa 

Majitaka wa 

Mamlaka 

Kufurika na 
kuingia 

kwenye 

nyumba ya 

mteja. 

Hairuhusiwi 

Majitaka 
yaliyo kwenye 

mtandao wa 

Majitaka wa 

Mamlaka 

Kufurika na 
kuingia 

kwenye 

nyumba ya 

mteja. 

Hairuhusiwi 

kwa Majitaka 
yaliyo kwenye 

mtandao wa 

Majitaka wa 

Mamlaka 

Kufurika na 
kuingia kwenye 

nyumba ya 

mteja. 

8. Afya na 

Usalama 2 

Mafuriko 

kutoka 

kwenye 
mfumo wa 

majitaka 

Hairuhusiwi 

kwa Majitaka 

yaliyo kwenye 
mtandao wa 

Majitaka wa 

Mamlaka 

Kufurika na 

kuingia 
kwenye eneo 

la nje la 

mteja. 

Hairuhusiwi 

kwa Majitaka 

yaliyo kwenye 
mtandao wa 

Majitaka wa 

Mamlaka 

Kufurika na 

kuingia 
kwenye eneo 

la nje la 

mteja. 

Hairuhusiwi 

kwa Majitaka 

yaliyo kwenye 
mtandao wa 

Majitaka wa 

Mamlaka 

Kufurika na 

kuingia kwenye 
eneo la nje la 

mteja. 
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      KIAMBATISHO: 2 VIWANGO VYA FIDIA 

Viwango vya fedha vilivyopangwa kwa ajili ya malipo ya fidia pale 

itakapobidi ni kama inavyoonekana hapa chini. 

Na. Mtazamo Maelezo Viwango vya 
Huduma vya 

MUWSA 

Fidia ya 
Msingi 

Fidia ya ziada 
kwa 

kuchelewesha 

1 Kupata 

huduma  

Kuunganishiwa 

huduma ya 

majisafi/ au 

majitaka 

Huduma 

itaunganishwa 

ndai ya muda wa 

siku za kazi 
zisizozidi 7 baada 

ya mteja kulipa 

gharama na/au 

ada ya 

kuunganishiwa 

huduma. 

TZS 

15,000 

TZS 5,000 kwa 

siku        

2 Dira za maji - 

1 

Kurekebisha au 

kubadilisha dira 

zenye matatizo 

Dira ya maji yenye 

matatizo 

itarekebishwa au 

kubadilishwa 

ndani ya siku za 

kazi zisizozidi 15 
tangu kupokea 

taarifa ya ubovu. 

TZS 

15,000 
TZS 5,000 kwa 

siku 

3 Dira za maji - 

2 

Usomaji wa dira Usomaji wa dira 

utafanyika 

angalau mara 

moja kwa kila 
mwezi ili mradi 

dira husika 

inaweza kufikika 

na mtoa huduma. 

TZS 

15,000 
TZS 5,000 kwa 

mwezi 

4 Usitishaji wa 

huduma 

Usitishaji wa 

huduma kimakosa 

Huduma ya maji 

iliyositishwa 

kimakosa 
itarejeshwa ndani 

ya muda usiozidi 

saa 24 baada ya 

kupokea taarifa ya 

usitishaji wa 
huduma. 

TZS 

100,000 
TZS 5,000 kwa 

siku 

5 Urejeshwaji 

wa huduma 

Urejeshwaji wa 

huduma ya maji 

baada ya kulipa 

deni 

Huduma ya maji 

itarejeshwa ndani 

ya muda usiozidi 

saa 24 baada ya 

kulipa deni. 

TZS 

30,000 
TZS 5,000 kwa 

siku 

6 Malalamiko Majibu kwa 

malalamiko 
yasiyohusu ankara 

Malalamiko 

yasiyohusu 
Ankara za maji 

yatachunguzwa na 

kujibiwa ndani ya 

siku za kazi 

zisizozidi 15 tangu 
tarehe ya 

kupokelewa kwa 

malalamiko. 

TZS 

30,000 
TZS 5,000 kwa 

siku 
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Na. Mtazamo Maelezo Viwango vya 

Huduma vya 

MUWSA 

Fidia ya 

Msingi 

Fidia ya ziada 

kwa 

kuchelewesha 

7 Malalamiko Majibu kwa 

malalamiko 

yanayohusu 

ankara 

Malalamiko 

yanayohusu 

Ankara za maji 

yatachunguzwa na 
kujibiwa ndani ya 

siku za kazi 

zisizozidi 5 tangu 

tarehe ya 

kupokelewa 
malalamiko. 

TZS 

30,000 
TZS 5,000 kwa 

siku 

8 Afya na 

Usalama 1 

Mafuriko kutoka 

kwenye mfumo wa 

majitaka – 

mafuriko ya ndani 

Hairuhusiwi kwa 

majitaka yaliyo 

kwenye mtandao 

wa majitaka wa 

mamlaka ya maji 

kutiririka na 
kuingia ndani ya 

nyumba ya mteja. 

 

TZS 

50,000 
TZS 20,000 kwa 

siku 

9 Afya na 

Usalama 1 

Mafuriko kutoka 

kwenye mfumo wa 

majitaka – 
mafuriko ya nje 

Hairuhusiwi kwa 

majitaka yaliyo 

kwenye mtandao 
wa majitaka wa 

mamlaka ya maji 

kutiririka na 

kuingia kwenye 

ardhi au mali ya 

mteja.  

TZS 

30,000 
TZS 20,000 kwa 

siku 

 

 


