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DIBAJI 

 

Huduma bora ya upatikanaji wa majisafi na usafi wa mazingira ni 

muhimu sana kwa maisha bora na ustawi wa jamii, hasa 

inapounganishwa na huduma zingine za kijamii na kiuchumi. Ili 

kufanikisha malengo ya utoaji huduma bora kwa wananchi wa Jiji la 

Arusha na kukidhi matarajio ya wadau wake, Mamlaka ya Majisafi na 

Usafi wa Mazingira Jiji la Arusha (AUWSA) imeandaa Mkataba wa Huduma kwa Mteja 

kwa wateja na wadau wake wote. 
 

AUWSA imeandaa mkataba huu wa huduma kwa mteja ili kufanikisha utekelezaji wa 

majukumu yaliyoko chini ya Sheria ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya mwaka 

2019 na maagizo ya Serikali kupitia Wizara ya Maji pamoja na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji (EWURA). Mkataba huu wa huduma kwa Mteja unatoa na 

kubainisha wajibu wa AUWSA kwa wateja ili kufikia lengo kuu la kutoa huduma endelevu 

za majisafi na usafi wa mazingira pamoja na kutoa mwongozo na wajibu wa mteja katika 

kupokea huduma zitolewazo na AUWSA. 
 

Mamlaka inawasilisha mkataba huu kwenu ikitarajia kuwa utakuwa mwongozo sahihi na 

kuiwezesha Mamlaka kushiriki kikamilifu katika kuboresha huduma zake. Ili kuweza 

kufanya kazi vizuri mkataba huu inabidi uwe hati hai itakayowezesha kuleta mabadiliko 

katika utoaji wa huduma kwa kuwashirikisha wateja wetu na wadau wetu kwa kupata 

maoni na mapendekezo ili kujenga uhusiano mzuri na mteja. 

 

Aidha, AUWSA inatoa wito kwa wateja na wadau wote pamoja na kuwaelekeza 

Wafanyakazi kuusoma kwa kina na kuuelewa mkataba huu ili kuisadia Mamlaka katika 

majukumu yake na kuendelea kutoa huduma bora ili kuhakikisha AUWSA inatimiza ahadi 

zake zote zilizotolewa kwenye mkataba huu. 

 
 

Mhandisi Justine G. Rujomba 

Mkurugenzi Mtendaji       Saini………………… 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Jiji la Arusha 
 

Tarehe……………………………. 



 

3 

 

ORODHA YA VIFUPISHO 
 

AUWSA  -  (Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Jiji la Arusha) 

EWURA -  Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

ISO  - Shirika la Viwango vya Kimataifa 

MoW  -  Wizara ya Maji 

TBS  -  Shirika la Viwango Tanzania 

TANESCO - Shirika la Umeme Tanzania 

TRA  - Mamlaka ya Mapato Tanzania 

GN  - Tangazo la Serikali 

PPRA  - Mamlaka ya kudhibiti Manunuzi ya Umma 

 

Tafsiri 

 

Serikali - Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mamlaka - Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji la Arusha 
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1.0 UTANGULIZI 
 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji la Arusha (AUWSA) imeandaa mkataba 

wa huduma kwa mteja kwa madhumuni ya kuwafahamisha wateja na wakazi wa maeneo 

yote yanayohudumiwa na AUWSA mambo muhimu kuhusu huduma zinazotolewa na jinsi 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji la Arusha inavyofanya kazi kwa 

kushirikiana   na wateja na wadau wake kwa ujumla. Ni wajibu wa Mamlaka ya Majisafi 

na Usafi wa Mazingira Jiji la Arusha kutoa huduma kwa uwazi na uwajibikaji. 

 

Mkataba huu ni mwongozo wa utendaji kazi na kipimo cha mafanikio ya huduma 

zitolewazo na AUWSA kwani mkataba huu umelenga kuboresha utendaji kazi, kuongeza 

uwajibikaji na uwazi katika kuwahudumia wateja. 

 

Mkataba unaeleza namna ambavyo mteja atatoa mrejesho, ikiwa ni pamoja na namna ya 

kuwasilisha malalamiko iwapo hawataridhika na huduma zinazotolewa. Pia mkataba 

unaeleza taratibu za kupata fidia pale inapothibitika kuwa mteja anapata huduma chini ya 

viwango vilivyokubalika. Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni chombo ambacho 

hutayarishwa kwa ushirikiano kati ya mteja, Mamlaka na wadau wengine. 

 

Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja utafuatiliwa ili mapungufu 

yatakayojitokeza yatumike katika kuufanyia mapitio na marekebisho kwa ajili ya kuongeza 

ufanisi wa utoaji huduma. Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja yatafanyika kwa 

kuwashirikisha wateja na wadau wengine kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana kwenye 

utekelezaji wake. Aidha, mkataba huu utakua ukipitiwa kila baada ya miaka mitatu ili 

kuboresha huduma kwa wateja. 
 

2.0 MADHUMUNI YA MKATABA  
 

Madhumuni ya mkataba huu ni kumwezesha mteja kujua huduma zinazotolewa na 

viwango vya huduma hizo. Mkataba pia unaelezea muda ambao Mamlaka itatumia kutoa 

huduma na majukumu au wajibu wa mteja katika kupata huduma husika. Aidha, mkataba 

unaelezea namna mteja atakavyotoa maoni ikiwa ni pamoja na jinsi ambavyo 

atawasilisha malalamiko iwapo hataridhika na huduma zinazotolewa na mamlaka. 
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3.0 ENEO LA HUDUMA 
 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji la Arusha (AUWSA) ni Mamlaka 

Iliyoanzishwa mnamo mwaka 1998 na inafanya kazi kwa mujibu wa Sheria ya Huduma ya 

Maji na Usafi wa Mazingira Na. 5 ya mwaka 2019. 

 

Eneo la huduma za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji la Arusha ni eneo lote 

la Arusha Jiji pamoja na kata saba za Halmashauri ya Arusha zilizoongezwa kama eneo 

la huduma la AUWSA kupitia Tangazo la Serikali (GN) Na 490 la tarehe 7/9/2018 kata 

hizo ni Matevesi, Kiutu, Bangata, Kiranyi, Moivo, Kisongo na Sokoni II, Vilevile eneo la 

kutoa huduma la AUWSA liliongezwa na kujumuisha maeneo ya miji ya Longido, Monduli, 

Ngaramtoni na USA River kupitia Tangazo la serikali Na 661 la tarehe 6/9/2019. 
 

4.0 DIRA NA DHIMA 
 

Dira 

“Kuwa Mamlaka bora na inayoongoza katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa 

mazingira katika bara la Afrika”. 

Dhima 

"Kutoa huduma bora na endelevu za majisafi na usafi wa mazingira kwa gharama nafuu 

ili kuchangia maendeleo ya kiuchumi na kijamii katika Jiji la Arusha na Tanzania kwa 

ujumla". 

Maadili ya Msingi 

AUWSA inafanya kazi zake kwa kufuata maadili ya msingi yafuatayo; 
 

i) Weledi; 

ii) Uadilifu; 

iii) Uwajibikaji; 

iv) Ubunifu na uvumbuzi kiutendaji; 

v) Kumjali Mteja; 

vi) Ushirikiano katika kazi; na 

vii) Ubora wa kazi na thamani. 
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5.0 HUDUMA ZITOLEWAZO NA AUWSA 
 

Huduma zitolewazo na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Jiji la Arusha ni; 

huduma zote kama zilivyoainishwa kwenye Sheria ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Na. 

5 ya mwaka 2019, huduma hizo ni pamoja na; 
 

i) Kuwaunganishia na kuwasambazia wateja huduma ya majisafi; 

ii) Kuwaunganisha wateja kwenye mfumo wa majitaka; 

iii) Uondoaji wa majitaka kwa kutumia magari kwa wateja ambao hawajaunganishiwa 

kwenye mfumo wa majitaka; 

iv) Kupokea na kushughulikia malalamiko, maoni na pongezi kutoka kwa wateja na 

wadau kuhusiana na huduma zetu; 

v) Kusoma dira, kuandaa Ankara na kuziwasilisha kwa wateja kwa wakati; 

vi) Kutoa huduma ya majisafi kwa kutumia magari (Water bowsers) kwa sehemu 

ambazo mtandao haujafikia; 

vii) Kulinda na kutunza vyanzo vya maji; 

viii) Ukarabati wa bomba na kuzuia uvujaji wa bomba za majisafi kwenye mtandao; na 

ix) Uzibuaji na ukarabati wa mtandao wa majitaka. 

5.1 KUUNGANISHIWA HUDUMA YA MAJISAFI 

 

Ili kuunganishiwa huduma ya majisafi au majitaka, na kupata huduma za uondoaji wa 

majitaka, mteja atapaswa kukamilisha hatua zifuatazo: 

Na HUDUMA KAZI MUDA 

1 Fomu ya maombi 

i) Mteja anapaswa kujaza 

fomu ya maombi ambayo 

inapatikana bure ofisi kuu 

ya AUWSA, kwenye tovuti 

ya AUWSA na kutoka ofisi 

zote za kanda. 

ii) Fomu iwe na mhuri kutoka 

ofisi ya Mtendaji au 

Mwenyekiti wa Serikali ya 

Mtaa. 

Mteja kutumia siku 

chache zaidi ili 

kuharakisha hatua 

zinazofuata. 

2 
Viambatisho 

vinavyohitajika 

i) Barua ya Afisa Mtendaji au 

Mwenyekiti wa Serikali ya 
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Na HUDUMA KAZI MUDA 

kwenye fomu ya 

maombi  

Mtaa wa eneo husika 

ii) Picha mbili (Passport Size) 

iii) Nakala ya kitambulisho 

(Kitambulisho cha Taifa, 

Kadi ya Mpiga kura, Leseni 

ya udereva ama 

kitambulisho kingine 

kinachotambulika na 

serikali) 

iv) Kwa taasisi/mashirika 

watapaswa kupiga muhuri 

sehemu ya picha na 

kuweka viambatisho vya 

usajili wa taasisi/mashirika 

yao 

3 Upimaji (Survey) 

AUWSA itafanya upimaji kwa 

mteja aliyekamilisha kujaza fomu 

ya maombi na viambatisho 

vinavyohitajika na kuiwasilisha 

ofisi za AUWSA 

 

Ndani ya siku saba 

za kazi 

4 
Makadirio ya 

Gharama  

i) AUWSA itaandaa gharama 

zote za makadirio 

zinazohitajika kwa ajili ya 

maunganisho mapya. 

ii) Ununuzi wa vifaa vipya vya 

kuunganisha huduma ya 

maji itafanywa na AUWSA 

kwa kufuata sheria na 

kanuni za manunuzi ya 

umma. 

Siku mbili (2) za 

kazi kuanzia tarehe 

ya upimaji 

kufanyika.  

 

 

 

 

 

 

Ndani ya siku moja 5 Taarifa kwa mteja  

Baada ya makadirio ya gharama, 

AUWSA itamjulisha mwombaji 

kupitia ujumbe mfupi (SMS) jumla 

ya gharama ya maunganisho. 

 

Gharama hizi pia zitapatikana kwa 

mteja kufika ofisi za AUWSA. 

6 Malipo 
Makadirio ya gharama yatalipwa 

na mteja kupitia namba ya malipo 

Malipo yafanyike 

ndani ya kipindi cha 
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Na HUDUMA KAZI MUDA 

ya serikali – Control Number, au 

utaratibu utakaowekwa na serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 

mwezi mmoja 

baada ya gharama 

za maunganisho 

kuandaliwa. 

7 
Utekelezaji wa 

maunganisho mapya 

i) Baada ya mteja kukamilisha 

malipo ya gharama za 

maunganisho mapya 

AUWSA itamfanyia mteja 

maunganisho ya huduma 

ya majisafi. 

ii) Baada ya maunganisho 

kukamilika AUWSA itafanya 

majaribio ya kuhakiki ufanisi 

wa maunganisho. 

iii) Dira ya maji itafungwa kwa 

mteja bure 

Huduma ya 

maunganisho 

itafanywa na 

AUWSA ndani ya 

siku saba (7) za 

kazi baada ya 

mteja kukamilisha 

malipo. 

 

5.2 UMILIKI NA UDHIBITI WA MIUNDOMBINU YA MAJISAFI NA MAJITAKA. 

i) Mteja atawajibika kufanya ukarabati, matengenezo na utunzaji wa huduma kwenye 

mtandao baada ya dira. 

ii) AUWSA itawajibika kufanya ukarabati, matengenezo, utunzaji na udhibiti wa 

miundombinu ya huduma kabla ya dira. 

iii) Ni jukumu la AUWSA pamoja na mteja kulinda dira ya maji. 

5.3 ENEO LA DIRA ZA MAJI 

i) Dira ya maji itakuwa iko karibu iwezekanavyo nje ya mpaka wa eneo la mteja kwa 

makubaliano ya pamoja kati ya mteja na AUWSA. Kwa njia yoyote dira haitakuwa 

ndani ya uzio wa eneo la mteja. 
 

6.0 AINA ZA WATEJA WA MAMLAKA 

Mamlaka inatoa huduma zake katika makundi ya wateja kulingana na aina ya matumizi 

ya maji kama yafuatayo: 

 

i. Wateja wa maji kwa matumizi ya kawaida ya nyumbani 
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ii. Wateja wa Taasisi, ambao ni Taasisi zote za Serikali, zisizo za Serikali na 

Mashirika ya umma na binafsi 

iii. Wateja wanaotumia Maji kwa matumizi ya Kibiashara 

iv. Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya Viwanda 

v. Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya viwanda vya maji (Bottling). 

vi. Wateja wanaotumia maji kwa njia ya gari za usambazaji “Water Bowsers” 

vii. Wateja wanaotumia gari za unyonyaji wa majitaka “Cesspit emptier trucks”. 

viii. Wateja wanaotumia vituo vya kuuza maji (Water kiosk) 

7.0 VIWANGO VYA HUDUMA NA FIDIA KWA MTEJA 
 

Mamlaka itahakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja wake kwa mujibu wa viwango vya 

ubora wa huduma vinavyozingatia muda kama ilivyo kwenye Kiambatisho Na. 1. Aidha, 

endapo AUWSA itashindwa kutimiza viwango vya ubora vilivyowekwa ndani ya muda 

uliokubalika, itatoa fidia kwa mteja kama ilivyo kwenye Kiambatisho Na. 2. 

8.0 BEI ZA HUDUMA ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA 

Mamlaka itatoza wateja wake bei za huduma za maji na usafi wa mazingira kama 

ambavyo zinaizinishwa na EWURA au kama itakavyoelekezwa vinginevyo na EWURA. 

Jedwali Na. 1 - 7: Bei za Huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira zilizoidhinishwa na 

EWURA kuanza kutumika kuanzia mwaka wa 2023. 

Jedwali Na. 1: Bei zilizoidhinishwa kwa majisafi 

Description Unit Current 
Proposed by Arusha WSSA Approved 

2022/23 2023/24 2024/25 2022/23 2023/24 2024/25 

Domestic         

0 to 5  1,330 1,628 1,845 1,905 

1,840 1,840 1,850 

>5 <15  1,550 1,887 2,139 2,208 

>15  1,810 2,210 2,505 2,587 

Average for 
Domestic 

 1,528 1,865 2,114 2,183 

Institution  1,510 1,843 2,090 2,158 1,820 1,820 1,830 

Commercial  1,930 2,350 2,664 2,751 2,300 2,300 2,340 

Industrial  2,560 3,126 3,544 3,659 

3,080 3,000 3,100 
Bottling industries  15,300 18,639 21,129 21,818 

Average for 
Industries 

 2,560 3,126 3,544 3,659 

Kiosk  1,000 1,078 1,222 1,262 1,000 1,000 1,000 

WAT  1,759 2,144 2,431 2,510 2,122 2,122 2,126 
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Jedwali Na. 2: Bei zilizoidhinishwa uondoaji wa majitaka (TZS/m3) 

Description Unit Current 
Proposed by Arusha WSSA Approved 

2022/23 2023/24 2024/25 2022/23 2023/24 2024/25 

Domestic                  375               470               559               666                490            490                        500  

Institution                  510               643               765               910                765            765                        780  

Commercial                  750               940            1,119            1,331                860            860                        860  

Industrial                   870            1,095            1,303            1,550             1,070         1,070                      1,070  

Jedwali Na. 3: Bei za kurejeshewa huduma (TZS/ Reconnection) 

Description Unit Current 
Proposed by Arusha WSSA Approved 

2022/23 2023/24 2024/25 2022/23 2023/24 2024/25 

Domestic  15,000 15,000 15,000 15,000 15,000 15,000 15,000 

Institution  19,000 19,000 19,000 19,000 19,000 19,000 19,000 

Commercial  20,000 20,000 20,000 20,000 20,000 20,000 20,000 

Industrial  26,000 26,000 26,000 26,000 26,000 26,000 26,000 
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Jedwali Na. 4: Bei za magari ya kusambaza majisafi (TZS/Volume of the Bowser) 

Description Unit Current 

Proposed by Arusha WSSA Approved 

2022/23 2023/24 2024/25 2022/23 2023/24 2024/25 

TZS/Trip TZS/Trip 

Arusha City & Ngaramtoni         

Water (10M3)  112,360 128,022 134,423 134,423 112,360 112,360 112,360 

Water (5M3)  89,900 95,115 99,871 99,871 89,900 89,900 89,900 

Longido Town         

Water (10M3)   202,673 212,806 212,806 112,360 112,360 112,360 

Water (5M3)   169,671 178,155 178,155 89,900 89,900 89,900 

Usa River Town         

Water (10M3)   133,673 140,356 140,356 112,360 112,360 112,360 

Water (5M3)   100,671 105,705 105,705 89,900 89,900 89,900 

Monduli Town         

Water (10M3)   173,058 181,711 181,711 112,360 112,360 112,360 

Water (5M3)   140,057 147,060 147,060 89,900 89,900 89,900 

Jedwali Na. 5: Bei za magari ya kunyonya majitaka (TZS/Trip) 

Description Unit Current 
Proposed by Arusha WSSA Approved 

2022/23 2023/24 2024/25 2022/23 2023/24 2024/25 

Arusha City & Ngaramtoni         

Cesspit emptier (10M3)  89,900 124,646 130,879 130,879 89,900 89,900 89,900 

Cesspit emptier (5M3)  73,000 98,245 103,158 103,158 73,000 73,000 73,000 

Longido Town         

Cesspit emptier (10M3)   180,538 189,565 189,565 89,900 89,900 89,900 

Cesspit emptier (5M3)   154,137 161,844 161,844 73,000 73,000 73,000 

Usa River Town         

Cesspit emptier (10M3)   129,066 135,519 135,519 89,900 89,900 89,900 

Cesspit emptier (5M3)   101,517 106,593 106,593 73,000 73,000 73,000 

Monduli Town         

Cesspit emptier (10M3)   147,646 155,029 155,029 89,900 89,900 89,900 

Cesspit emptier (5M3)   121,245 127,308 127,308 73,000 73,000 73,000 
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Jedwali Na. 6: Bei za kumwaga majitaka katika mabwawa ya kutibu majitaka (TZS Per Trip) 

Description Unit Current 
Proposed by Arusha WSSA Approved 

2022/23 2023/24 2024/25 2022/23 2023/24 2024/25 

O&M costs for WSPs (TZS)  108,965,531 152,338,074 201,854,272 216,217,007    

Average Trips received per year (No.)  11,862 11,862 11,862 11,862    

Tariff (TZS)  9,186 12,843 17,018 18,228 9,186 9,186 9,186 

Jedwali Na. 7: Bei za kufanya maunganisho mapya ya majisafi na uondoaji majitaka 

Description Unit Current 
Proposed by Arusha WSSA Approved 

2022/23 2023/24 2024/25 2022/23 2023/24 2024/25 

New Water Connection TZS/connection 
20% of water connection material 
costs 

20% of water connection material costs 26,000 26,000 26,000 

New Sewer Connection TZS/connection 
20% of sewer connection 
material costs 

20% of sewer connection material costs 26,000 26,000 26,000 
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9.0 WAJIBU WA MAMLAKA KWA MTEJA 
 

i. Kutoa huduma bila upendeleo. 

ii. Kutoa huduma kwa mujibu wa viwango vya ubora. 

iii. Kutoa taarifa sahihi na kwa lugha inayoeleweka kirahisi. 

iv. Kushirikisha wateja na wadau mbalimbali katika kuboresha utoaji wa huduma 

ya maji. 

v. Kujenga mahusiano mazuri na wateja. 

vi. Kupokea, kusikiliza na kushughulikia masuala yote yanayoletwa na wateja. 

vii. Kutoa elimu kwa wateja kuhusu huduma zitolewazo na mamlaka ya maji. 

viii. Kuwashirikisha wateja wakati wa usomaji wa dira za maji na uandaaji wa 

ankara za maji. 

ix. Kuhakikisha kuwa huduma ya maji inakuwa endelevu ikiwa ni pamoja na 

kutunza vyanzo vya maji, kuweka na kutekeleza mipango ya kuendeleza 

vyanzo vya maji na kutunza mazingira. 

x. Kuzingatia kanuni zote za uendeshaji wa mamlaka za maji ikiwa ni pamoja 

nakutowasitishia wateja huduma ya maji siku za mapumziko/sikukuu, Jumapili, 

Jumamosi, na Ijumaa baada ya saa sita mchana. 

xi. Kukusanya maduhuli yanayotokana na huduma zinazotolewa. 

10.0 HAKI ZA MAMLAKA 

i. Kulipwa kwa wakati ankara za huduma ya maji na uondoaji wa majitaka 

ii. Kusitisha huduma ya maji kwa mteja asiyelipa kwa wakati (siku 30 baada ya 

kumpatia notisi/ankara). 

11.0 WAJIBU WA MTEJA KWA MAMLAKA 
 

i. Kulipa ankara kwa wakati. 

ii. Kutoa ushirikiano kwa watumishi wa Mamlaka wanaowahudumia. 

iii. Kutoa maoni kuhusu mipango na huduma zitolewazo na Mamlaka. 

iv. Kuhudhuria mikutano inayoitishwa na Mamlaka ili kurahisisha upatikanaji wa 

taarifa sahihi. 

v. Kutoharibu miundombinu ya majisafi na majitaka. 

vi. Kutoa taarifa kuhusu uharibifu wa miundombinu na vyanzo vya maji 
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vii. Kutoa taarifa kuhusu uvujaji wa majisafi na majitaka. 

viii. Kuepuka kujihusisha na vitendo vya wizi wa maji na maunganisho yasiyo 

halali. 

ix. Kulinda dira ya maji anayotumia. 

x. Kutoendekeza tabia na mienendo inayochochea rushwa 

xi. Kutotoa lugha chafu au vitisho kwa watumishi wa Mamlaka. 

xii. Kutozuia watumishi wa Mamlaka kutekeleza majukumu yao. 

xiii. Kuzingatia amri na maagizo ya Mamlaka. 

xiv. Kutozuia mteja mwingine kupata huduma ya majisafi na majitaka. 

xv. Mteja kutimiza taratibu za kiufundi alizoelekezwa na Mamlaka ili kuweza 

kuendana na muda uliopangwa kisheria. 
 

12.0 HAKI ZA WATEJA 
 

i. Kupata huduma ya majisafi na uondoaji wa majitaka. 

ii. Kupata taarifa sahihi na kwa wakati. 

iii. Kutoa au kuwasilisha malalamiko, maoni au pongezi. 

iv. Kupewa faragha na kutunziwa siri kuhusu huduma iliyotolewa. 

v. Kupata huduma bila kubaguliwa. 

vi. Kupata huduma bora na kwa wakati muafaka 

vii. Kutoa / kuwasilisha malalamiko ngazi za juu endapo hakuridhika na uamuzi 

uliotolewa kwa malalamiko yake. 

viii. Haki ya kubadilisha taarifa zake binafsi 
 
 

13.0 NJIA ZA KULIPA ANKARA YA MAJI 
 

Wateja watatumiwa ankara kila mwezi ambayo pia ni notisi ya kusitishiwa huduma pale 

watakaposhindwa kufanya malipo na wanaweza kufanya malipo kupitia simu za kiganjani, 

yaani kwa njia ya M-pesa, Tigo-pesa, Airtel Money, TTCL- Pesa na Halo-Pesa au kwa 

kulipia kupitia Benki. Kwa sasa Mamlaka haipokei malipo yoyote kwa fedha taslimu. 
 

14.0 MAONI NA MALALAMIKO YA WATEJA 
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Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira AUWSA inapokea maoni na kushughulikia 

malalamiko kuhusu utoaji wa huduma. Mteja anaweza kuwasilisha malalamiko yake kwa 

kutumia njia zifuatazo: 
 

(i) Kufika Ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira zilizopo Arusha Mjini 

pamoja na ofisi za kanda zilizopo Moshono, Lemara na Murieti. 

(ii) Kuandika barua pepe kupitia ( md@auwsa.go.tz ). 

(iii) Au kwa kupiga simu kupitia Kituo cha huduma kwa wateja kwa namba ya bure 

0800110069 

(iv) Namba ya WhatsApp 0734200288 

15.0 UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA WATEJA 
 

Malalamiko yote yatasikilizwa na kutatuliwa ndani ya siku 5 za kazi. Endapo mlalamikaji 

hataridhika na majibu yatakayotolewa na Mamlaka, anaweza kukata rufaa Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kwa kufuata taratibu zilizoainishwa 

kwenye Sheria ya EWURA Sura 414, na Kanuni za EWURA za kuandaa na kuwasilisha 

malalamiko. 

16.0 UFUATILIAJI 
 

Ufuatiliaji wa mkataba huu utafanywa na kitengo cha Mipango na Maendeleo na taarifa 

ya ufuatiliaji wake ikiwemo ukiukwaji wa mkataba huu itawasilishwa kila mwezi na 

kujadiliwa katika vikao vya menejimenti kwa ajili ya maamuzi. 

 

Vilevile Kitengo cha Ukaguzi wa ndani cha AUWSA kitafanya ukaguzi wake juu ya 

utekelezaji wa mkataba huu katika kila robo mwaka kama ilivyo katika mpango wa 

ukaguzi wa ndani. Ukaguzi huu utawasilishwa kwa uongozi wa juu wa taasisi ili kufanya 

marekebisho yatakayobainika. Pia mkaguzi kutoka nje ambae hufanya ukaguzi wake 

mara moja kwa mwaka naye pia hukagua taarifa za utendaji kazi kama zinaendana na 

viwango tulivyojiwekea. 
 

Kwa kupitia njia zilizoelezwa hapo juu, AUWSA hupata nafasi ya kutambua mapungufu 

yanayojitokeza katika kutoa huduma kwa wateja, na kupanga mikakati ya kukabiliana 

nayo. 

mailto:md@auwsa.go.tz
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17.0 KUTOA TAARIFA KWA WATEJA 

AUWSA ina utaratibu wa kutoa taarifa kwa wateja juu ya viwango vilivyofikiwa katika 

utoaji huduma kwa wateja ikilinganishwa na ahadi zilizotolewa. Taarifa hizi hutolewa kwa 

njia zifuatazo: redio, mitandao ya kijamii, machapisho, televisheni, mikutano na 

matangazo ya umma. 

18.0 MAPITIO YA MKATABA 

Mapitio ya mkataba huu yatafanyika kila baada ya miaka mitatu. Aidha, mkataba huu 

utapitiwa kila kutakapokuwa na mabadiliko ya sera, sheria, kanuni na taratibu 

yatakayoathiri vipengele vya mkataba huu. Mkataba huu utaanza kutumika rasmi baada 

ya kupitishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka na kuidhinishwa na EWURA. 

Mkataba huu utakuwa ni mojawapo ya viashiria vya kupima utendaji kazi wa Mamlaka 

katika utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira. 
 

19.0 USHIRIKISHWAJI WA WADAU MBALIMBALI. 

Katika kuandaa Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 

Mazingira Jiji la Arusha iliwashirikisha wadau muhimu wa Mamlaka ikiwemo Wateja, 

Watumishi wa Mamlaka pamoja na wawakilishi wa wananchi. Katika zoezi hili la 

ushirikishwaji kwa wadau Mamlaka ilifanya kikao na wadau wake tarehe 13 Januari, 2022 

katika ukumbi wa Corridor Springs. Kiambatisho Na. 3 kinaonyesha mahudhurio pamoja 

na muhtasari wa kikao hicho. 

20.0 MAWASILIANO 

Kwa mawasiliano yote na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira jiji la Arusha, tuma 

kupitia anuani zifuatazo: 
 

Anuani: S.L.P 13600, ARUSHA 

Simu ya huduma kwa wateja : 0800110069 bure 

Barua Pepe: md@auwsa.go.tz 

Tovuti: www.auwsa.go.tz 

WhatsApp: 0734200288 

Simu ya Ofisi: +255 27-2547186 

 

mailto:md@auwsa.go.tz
http://www.auwsa.go.tz/
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21.0 SAA ZA KAZI 

Siku za kazi: Jumatatu hadi Ijumaa 

 

Saa za kazi – Ofisini 

02:00 Asubuhi – 10:00 Jioni 

 

Ofisi ya huduma kwa wateja (Call Centre) 

Siku za kazi: Jumatatu hadi Ijumaa 

 

Saa za kazi  

01:00 Asubuhi – 4:00 Usiku 

Jumamosi na Jumapili: 01:00 Asubuhi - 10:00 Jioni 

Siku za Sikukuu ofisi hazitakuwa wazi 

 

 

VIAMBATISHO 

 

Kiambatisho Na 1: Viwango vya Huduma Wanavyostahili Kupata Wateja Kutoka 

Mamlaka ya Majisafi na usafi wa Mazingira jiji la Arusha  

Na Huduma Maelezo 

Lengo la Ubora wa 
Huduma kwa Mujibu wa 
Kanuni za EWURA (GN 
846) 

Viwango vya Huduma 
Vitakavyotolewa na 
AUWSA 

1 
Kupata 
huduma 

Kuunganishwa kwa 
huduma ya maji safi 
au majitaka 

Wateja wataunganishiwa 
huduma ndani ya siku 7 za 
kazi, baada ya wateja 
kulipia gharama za 
maunganisho 

AUWSA itafanya 
maunganisho mapya 
ndani ya siku 7 za kazi. 

2 Dira ya maji - 1 
Kukarabati au 
kubadilisha mita 
mbovu 

Muda usiozidi siku 15 za 
kazi, kukarabati au 
kubadilisha mita ya maji, 
baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu 
ubovu  

AUWSA itakarabati na 
kubadilisha mita mbovu 
ndani ya muda usiozidi 
siku 15 za kazi,  

3 Dira ya maji-2 
Usomaji wa dira ya 
maji  

Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika angalau mara 
moja kila mwezi mmoja 

Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika mara moja 
kwa mwezi. 
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Na Huduma Maelezo 

Lengo la Ubora wa 
Huduma kwa Mujibu wa 
Kanuni za EWURA (GN 
846) 

Viwango vya Huduma 
Vitakavyotolewa na 
AUWSA 

4 
Kusitisha 
huduma 
kimakosa 

Usitishaji wa 
huduma usio na 
ushahidi sahihi 

Kurejesha huduma ndani 
ya masaaa 24, baada ya 
kukiri kupokea taarifa kuwa 
usitishwaji wa huduma 
haukuwa na ushahidi 
sahihi 

AUWSA itarejesha 
huduma ndani ya 
masaaa 24 

5 
Kurejesha 
huduma  

Kurejesha huduma 
baada ya kulipia 
deni 

Ndani ya masaa 24 baada 
ya kulipia deni 

Ndani ya masaa 24 
baada ya kulipia deni 

6 Malalamiko 
Kushughulikia 
malalamiko 

Muda usiozidi siku 5 za 
kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia tarehe 
ya kupokea lalamiko. 

AUWSA itashughulikia 
malalamiko ndani ya siku 
5 za kazi  

7 
Afya na 
usalama-1 

Majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa 
majitaka kufurika 
ndani ya nyumba ya 
mteja 

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye mtandao 
wa mamlaka kufurika 
ndani ya nyumba ya mteja. 

AUWSA itadhibiti 
majitaka kutoka kwenye 
mtandao. 

8 
Afya na 
usalama-2 

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje ya 
nyumba ya mteja 

Hairuhusiwi majitaka 
kutoka kwenye mtandao 
wa mamlaka kutiririka 
kwenye eneo/makazi ya 
mteja. 

AUWSA itadhibiti 
majitaka kutoka kwenye 
mtandao. 

 

Kiambatisho Na 2: Viwango vya fidia kwa kushindwa kutimiza malengo ndani ya muda 

uliokubalika kwa mujibu wa kanuni za EWURA (GN 846)  

Na Huduma Maelezo Lengo Fidia Kianzio 
Fidia Kwa 
Kuendelea 
Kuchelewa 

1 
Kupata 
huduma 

Kuunganishiwa 
huduma ya maji 
safi au majitaka  

Mteja ataunganishiwa 
huduma ndani ya siku saba 
(7) za kazi baada kulipia 
gharama za maunganisho na 
/au ada  

TZS 15,000 
TZS 5,000 kwa 
siku 

2 
Dira ya 
maji-1 

Kukarabati au 
kubadilisha dira 
mbovu 

Muda usiozidi siku 15 za kazi 
kukarabati au kubadilisha dira 
ya maji baada ya kugundua 
au kufahamishwa kuhusu 
ubovu 

TZS 15,000 
TZS 5,000 kwa 
siku 
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Na Huduma Maelezo Lengo Fidia Kianzio 
Fidia Kwa 
Kuendelea 
Kuchelewa 

3 
Dira ya 
maji-2 

Usomaji wa dira 
ya maji 

Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika angalau mara 
moja kila baada ya mwezi 
mmoja 

TZS 15,000 
TZS 5,000 kwa 
siku 

4 
Kusitisha 
huduma 
kimakosa 

Usitishaji wa 
huduma usio na 
ushahidi sahihi 

Kurejesha huduma ndani ya 
masaa 24 baada ya kukiri 
kupokea taarifa kuwa 
usitishwaji wa huduma 
haukuwa na ushahidi sahihi 

TZS 100,000 
TZS 5,000 kwa 
siku 

5 
Kurejesha 
huduma 

Kurejesha 
huduma baada 
ya kulipia deni 

Ndani ya masaa 24 baada ya 
kulipa deni 

TZS 30,000 
TZS 5,000 kwa 
siku 

6 

Kurejesha 
huduma 
baada ya 
kulipia 
deni 

Kushughulikia 
malalamiko 

Muda usiozidi siku 5 za kazi 
kukamilisha uchaguzi na 
kupata ufumbuzi kuanzia 
tarehe ya kupokea lalamiko 

TZS 30,000 
TZS 5,000 kwa 
siku 

7 
Afya na 
usalama-1 

Majitaka kutoka 
kwenye mtandao 
wa majitaka 
kufurika ndani ya 
nyumba ya ya 
mteja 

Hairuhusiwi maji kutoka 
kwenye mtandao wa 
mamlaka kufurika ndani ya 
nyumba ya mteja 

TZS 50,000 
TZS 20,000 
kwa siku 

8 
Afya na 
usalama-2 

Kufurika kwa 
mtandao wa 
majitaka nje 

Hairuhusiwi maji kutoka 
kwenye mtandao wa 
mamlaka kutiririka kwenye 
eneo /makazi ya mteja 

TZS 30,000 
TZS 20,000 
kwa siku 

 

Kumbuka: Malipo ya fidia yatafanyika kupitia akaunti ya maji ya mteja 
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Kiambatisho Na 3: Mahudhurio ya Kikao cha wadau pamoja na Muhtasari wa kikao 

 

 


