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DIBAJI

Takribani miaka 10 iliyopita, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imekuwa ikijikita zaidi kudhibiti huduma za 
usafi wa mazingira zinazotolewa na Mamlaka za Majisafi na Usafi wa 
Mazingira nchini kwa njia ya mtandao wa majitaka. Udhibiti wa huduma 
ya topekinyesi (faecal sludge) kwa wananchi walio nje ya mtandao wa 
majitaka ambao ni takribani asilimia 90 haukuwahi kufanyika kikamilifu. 
Ni dhahiri, usimamizi usioridhisha wa topekinyesi una athari kwa afya 
ya binadamu na mazingira, hivyobasi, EWURA imeandaa mwongozo 
mahsusi ili kuhakikisha usimamizi wa eneo hilo unaimarishwa.

Maandalizi ya mwongozo huu wa usimamizi wa huduma za usafi wa 
mazingira na topekinyesi (OSS/FSM Guidelines) yametokana na matakwa 
ya Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira, Sura Na. 272. Chini ya Sheria 
hiyo, moja ya majukumu ya Mamlaka za Maji ni kutoa huduma za majisafi 
na usafi wa mazingira ikiwamo huduma ya usimamizi wa topekinyesi 
kwa wananchi walio nje ya mtandao wa majitaka (On site sanitation and 
faecal sludge management). Kwa mantiki hii, ni muhimu kwa EWURA 
kutekeleza ipasavyo majukumu yake ya kudhibiti huduma za uondoshaji 
wa topekinyesi katika maeneo yanayohudumiwa na Mamlaka za Maji. 

Mwongozo huu  umekusudiwa utumiwe na EWURA pamoja na 
Mamlaka za Maji katika kutekeleza majukumu yao yanayohusu huduma 
za majitaka na topekinyesi kwa wananchi walio nje ya mtandao wa 
majitaka. Walengwa wengine wa Mwongozo huu ni Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, Sekta Binafsi zinazotoa huduma za usafi wa mazingira kwenye 
maeneo yasiyo na mtandao wa majitaka, wizara zenye dhamana ya usafi 
wa mazingira, Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) na wadau wengine wanaoshughulikia 
masuala ya mipango miji, maendeleo ya makazi, makampuni ya ujenzi 
na wataalamu washauri. 
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Shukurani za kipekee ziende kwa Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA kwa 
miongozo na maelekezo yaliyofanikisha kuwapo kwa mwongozo huu, 
wadau kutoka taasisi za serikali, mashirika yasiyo ya kiserikali na sekta 
binafsi kwa kutupatia takwimu na taarifa kuhusu OSS-FSM ambazo 
zimewezesha maandalizi ya mwongozo huu. Pia, EWURA inatoa 
shukrani kwa Deutsche Gesellschaftfür Internationale Zusammenarbeit 
(GIZ) GmbH, Umoja wa Wadhibiti wa Maji na Usafi wa Mazingira – 
Mashariki na Kusini mwa Afrika, [Eastern and Southern Africa Water 
and Sanitation (ESAWAS)], ambao, wamerahisisha kukamilika kwa 
mwongozo huu kwa kutoa ushirikiano, usimamizi na uwezeshaji wa 
kifedha. EWURA inatambua juhudi zilizofanywa na Wahandisi Romanus 
A. Mwang’ingo na Mutaekulwa Mutegeki walioisaidia EWURA kuandaa 
mwongozo huu wakiwa wataalamu washauri. Aidha, EWURA inatoa 
shukurani kwa Benki ya Dunia kwa kufadhili tafsiri ya Mwongozo huu 
na Baraza  la Kiswahili la Taifa (BAKITA) kwa kuuhariri.

Ni dhahiri, uzingatiaji wa Mwongozo huu wa usimamizi wa topekinyesi 
utaweka mazingira salama kwa watoa huduma ya usafi wa mazingira na 
hivyo kuleta tija kwenye utendaji na kulinda afya za watu na mazingira. 
Mwongozo huu ni fasili ya Mwongozo wa usimamizi wa huduma za 
majitaka na topekinyesi uliotolewa na EWURA mwaka 2020.

Dkt. James A. Mwainyekule 

Mkurugenzi Mkuu 

EWURA
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ORODHA YA VIFUPI, UFUPISHO NA TAFSIRI YA MANENO

EWURA Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

OSS-FSM Usimamizi wa majitaka na topekinyesi kwa wananchi 
walio nje ya mtandao wa majitaka

NEMC Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
TBS Shirika la Viwango Tanzania 
RUWASA Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini
GIZ Shirika la Maendeleo la Ujerumani

ESAWAS Umoja wa Wadhibiti wa Maji na Usafi wa Mazingira – 
Mashariki na Kusini mwa Afrika

SDG Malengo ya Maendeleo Endelevu
NAWAPO Sera ya Taifa ya Maji

CWISP Mipango Jumuishi ya Usafi wa Mazingira kwa Ajili ya 
Miji 

SOPs Taratibu za Uendeshaji 

DCOM Mwongozo wa Wizara ya Maji wa Usanifu, Usimamizi 
wa Ujenzi, Uendeshaji na Ukarabati

TAM Tathmini ya Athari kwa Mazingira

DEWATS Mifumo ya Kutibu Majitaka Karibu na Mahali 
Yanapozalishwa
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FASILI

Kibali cha Ujenzi

Kibali cha Ujenzi ni hati rasmi inayotolewa na Mamlaka ya Serikali 
ya Mitaa kuruhusu ujenzi wa jengo na kusimamia viwango vya ujenzi
Leseni ya Biashara

Leseni ya biashara ni kibali kinachotolewa na Mamlaka ya Serikali ya 
Mitaa kwa kuzingatia Sheria ya Leseni za Biashara (1972) kuidhinisha 
mtoa huduma binafsi kutoa huduma za Usafi wa Mazingira 
Choo (Capture)

Ni sehemu katika mfumo/mnyororo wa usafi wa mazingira, ambapo 
kinyesi hukusanywa, inaweza kujumuisha aina yoyote ya sinki la 
choo, sakafu ya choo na sehemu za haja ndogo. Kuna aina kadhaa za 
vyoo, kama vile vyoo vya kumwaga maji (flush), vyoo vya kuvuta na 
kuhifadhi maji (cistern flush), vyoo visivyotumia maji (dry) na vyoo 
vinavyotenganisha mkojo na kinyesi (urine divert)
Miundombinu ya Kuhifadhi Kinyesi (Containment)

Miundombinu ya Kuhifadhi Kinyesi (Containment) hutumika hasa kwa 
wasiotumia mtandao wa majitaka (non-sewered sanitation systems) 
kumaanisha sehemu ya kuhifadhi kinyesi, mara nyingi hujengwa chini 
ya ardhi. Hii inajumuisha miundombinu ambayo imesanifiwa kwa ajili 
ya: 

•	 Kukusanya, kuhifadhi na kuchakata topekinyesi na majitaka mfano 
mashimo ya topekinyesi (septic tanks), vyoo vya shimo, mifumo 
ya kukausha vinyesi, vifaa vya kuhifadhia haja ndogo n.k. au;

•	 Vifaa vya kukusanya na kuhifadhia majitaka na topekinyesi (bila 
kufanya uchakataji) mfano matenki yaliyojengwa na kusilibwa, au 
vyombo maalumu kwa ajili ya masuala ya usafi wa mazingira.
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Utupaji wa Topekinyesi (disposal of faecal sludge)

Matumizi ya mwisho/utupaji inamaanisha teknolojia na njia 
mbalimbali ambapo taka zilizotibiwa zinarudishwa kwenye mazingira 
kama bidhaa ya mwisho kwa matumizi au bidhaa ambayo madhara 
yake yamepunguzwa. majitaka na tope yanaweza kutumika kwa 
matumizi ya mwisho ikiwa yametibiwa kikamilifu, vinginevyo mbinu 
za kufanya taka hizo zisilete athari zinahitajika, au taka hizo zinatakiwa 
kutupwa kwa jinsi ambayo hazitaleta athari kwa jamii na mazingira
Takamwili

Mikojo na kinyesi
Topekinyesi

Kinyesi kilichochanganyika na maji kilichotolewa kutoka kwenye 
miundombinu ya kuhifadhia kinyesi, pia huitwa “septage” zikiwa 
zimetolewa kutoka katika mashimo ya vyoo “septic tanks”.
Usimamizi wa topekinyesi

Usimamizi wa topekinyesi ni mfumo salama wa ukusanyaji, 
usafirishaji, utibuji na utupaji na/au utumiaji tena wa topekinyesi
Kaya

Kaya inamaanisha kundi la watu wanaoishi pamoja kama familia.
Usafi wa Mazingira Nje ya Eneo la Uzalishaji Majitaka

Ni mfumo wa usafi wa mazingira ambapo kinyesi na majitaka 
hukusanywa na kusafirishwa kutoka katika eneo ambalo uchafu 
huzalishwa. Aina hii ya usafi wa mazingira inatumia teknolojia ya 
mabomba kwa ajili ya kusafirisha majitaka
Usafi wa Mazingira Kwenye Eneo la Uzalishaji Majitaka

Ni mfumo wa usafi wa mazingira ambapo kinyesi na majitaka 
hukusanywa na kuhifadhiwa au kutibiwa katika eneo ambalo uchafu 
huzalishwa



vii

Uchafuzi

Inamaanisha mabadiliko ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa 
moja ya maji kifizikia, joto, kikemikali, kibayolojia, au za kimionzi 
na kuyafanya maji kutofaa, au kuyasababisha kuwa hatari au kuwa 
hatarishi kwa afya kwa jamii, usalama wa ustawi kwa wanyama, 
ndege, au viumbe vya majini au kwa mimea.
Utumiaji tena (Reuse)/Utupaji (Disposal) wa Topekinyesi

Inamaanisha kwamba bidhaa ambazo zinatokana na topekinyesi 
zinarudishwa kwenye mazingira baada ya athari zake kupunguzwa/
au zinatumika kwa ajili ya kurejeleza rasilimali. Endapo, zitahitajika 
kutumika kwa matumizi ya mwisho, zinatakiwa kutibiwa kikamilifu, 
vinginevyo mbinu za kufanya taka hizo zisilete athari zinahitajika, au 
taka hizo zinatakiwa kutupwa kwa jinsi ambayo hazitaleta athari kwa 
jamii na mazingira.
Usafi wa Mazingira
Uwapo wa miundombinu sahihi na huduma kwa ajili ya kukusanya na 
kutupa topekinyesi na majitaka.
Mtoa Huduma
Mtoa huduma ni yeyote aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu cha 19 
na 37 cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira Sura Na 272.
Mnyororo wa Huduma ya Usafi wa Mazingira
Mnyororo wa Huduma za Usafi wa Mazingira inamaanisha vipengele 
vyote vinavyounda mfumo wa usafi wa mazingira, kuanzia choo, 
uhifadhi, utoaji, usafirishaji, utibuji (ndani au nje ya eneo la uzalishaji) 
na hatimaye utupwaji au matumizi ya mwisho.
Miundombinu ya Usafi wa Mazingira
Inamaanisha mabomba ya majitaka na mifereji iliyo wazi au 
iliyofunikwa, inayotumika kusafirisha kinyesi cha binadamu au 
majitaka kutoka kwenye majengo au ardhi, na mifumo inayopokea 
kinyesi cha binadamu mahali kinapozalishwa na majitaka ambayo 
hayajaunganishwa kwenye mabomba ya majitaka
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Majitaka 

Majitaka maana yake ni uchafu ulio katika hali ya kimiminika 
unaosafirishwa katika mabomba lakini hauhusishi maji ya mvua
Miundombinu ya Majitaka

Miundombinu inayotumika kusafirisha na kutibu majitaka
Mabomba ya Majitaka 

Mabomba yanayotumika kusafirisha majitaka
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG) 6.2

Hadi kufikia mwaka 2030, watu wote wawe wanatumia huduma za 
usafi wa mazingira zilizo bora na zinazozingatia usawa kwa wote kwa 
kutoa kipaumbele kwa wanawake, wasichana na makundi maalumu. 
Pia, kutokomeza tabia ya  kujisaidia holela
Mkataba wa Biashara za Taka

Mkataba wa Biashara za Taka kama inavyotajwa katika kanuni ndogo 
ya 10(1) na (2) ya Kanuni za Maji na Safai wa Mazingira (Utoaji 
wa Huduma na Usimamizi wa Majitaka) za mwaka 2019, Unaweza 
kusainiwa kati ya mamlaka ya maji na mtoa huduma binafsi kwa ajili 
ya kunyonya, kusafirisha na kutupa majitaka kwenye miundombinu 
ya kutibu majitaka, au na mtu ambaye ameunganishwa au anayeomba 
kuunganishwa na mfumo wa majitaka wa umma kama itakavyoamuliwa 
na mamlaka ya maji
Usafirishaji wa Topekinyesi 

Usafirishaji unajumuisha uondoshaji wa majitaka na topekinyesi 
kutoka kwenye miundombinu ya kukusanyia hadi eneo la kutibu, 
na/au matumizi ya mwisho/kutupa. Mifumo ya usafirishaji inaweza 
kuwa mtandao wa majitaka au, kazi ya mikono au pampu kwa ajili ya 
upakuaji na usafirishaji
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Kutibu Topekinyesi

Kutibu kunamaanisha mchakato au michakato inayobadili tabia za 
kifizikia, kikemikali na kibayolojia au muundo wa topekinyesi au 
majitaka ili kuyaboresha kwa matumizi yanayokusudiwa au kutupwa 
ikizingatia masuala ya ziada kutegemeana na matumizi ya mwisho/
hatua za utupwaji
Uhusiano wa Mtumiaji na Miundombinu

Huelezea aina ya choo au sehemu ya haja ndogo ambayo mtumiaji 
anaitumia; ni jinsi ambavyo mtumiaji anapata huduma ya mfumo wa 
usafi wa mazingira
Leseni ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira

Leseni inayotolewa na EWURA kwa Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira kwa ajili ya utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa 
mazingira kwa mujibu wa Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira Sura 
Na. 272 na Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 
Maji, Sura ya 414
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1	 UTANGULIZI

1.1	 Usuli

EWURA ni mamlaka ya udhibiti wa sekta mtambuko iliyoanzishwa kwa 
Sheria ya EWURA Sura Na. 414 ya Sheria za Tanzania, kudhibiti sekta 
za nishati na maji. Katika sekta ya maji, wajibu wa EWURA ni kudhibiti 
Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zilizoanzishwa kwa mujibu 
wa kifungu cha 9 cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira, Sura Na. 
272.

Majukumu ya EWURA katika udhibiti wa sekta ya maji yameainishwa 
katika Sheria ya EWURA na Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira. 
Majukumu hayo ni pamoja na kutoa, kuhuisha, na kufuta leseni za 
huduma; kuweka viwango vya huduma; kupitisha bei na tozo za huduma; 
kutunga kanuni na miongozo; kusuluhisha malalamiko na migogoro kati 
ya watoa huduma na watumia huduma zinazodhibitiwa; kutoa taarifa na 
kuelimisha umma kuhusu masuala yanayohusiana na majukumu yake. 
EWURA, pia, inalo jukumu la kufuatilia utendaji wa watoa huduma 
zinazodhibitiwa kuhusiana na upatikanaji wa huduma, ubora, ufanisi wa 
uzalishaji, viwango vya uwekezaji, na usambazaji wa huduma.

Kwa mujibu wa Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira, huduma za usafi 
wa mazingira zinajumuisha huduma za usafi wa mazingira kwa njia 
ya mtandao wa majitaka (offsite) na zinazotolewa nje ya mtandao wa 
majitaka (On-site). Hata hivyo, katika kipindi cha miaka zaidi ya 10 
iliyopita, shughuli za EWURA katika udhibiti wa huduma za usafi wa 
mazingira zilijikita zaidi katika huduma za majitaka kwa njia ya mtandao 
wa majitaka. Udhibiti wa topekinyesi kutoka kwenye vyoo ambavyo 
havijaunganishwa kwenye mtandao wa majitaka (On-site sanitation) 
ambavyo ni takribani asilimia 90 ya watumiaji wote wa huduma ya usafi 
wa mazingira katika maeneo ya huduma ya Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira hautoshelezi. Vyoo vingi, havikidhi viwango vya usafi wa 
mazingira vilivyowekwa kwa ajili ya vyoo ambavyo havijaungwa kwenye 
mtandao wa majitaka na hivyo husababisha uchafuzi wa mazingira na 
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athari mbaya kwa afya ya binadamu. Kwa sasa, hakuna mfumo wowote 
katika mnyororo wa huduma za usafi wa mazingira ambao usimamizi 
wake ni salama. Mnyororo wa huduma za usafi wa mazingira una 
vipengele vitano ambavyo ni: 

1.	 Ukusanyaji na uhifadhi (capture and containment);
2.	 Uondoshaji (emptying);
3.	 Usafirishaji (transportation);
4.	 Kutibu/kuchakata (treatment); na
5.	 Urejelezaji/Utupaji salama (disposal and enduse/reuse).

Changamoto kubwa katika huduma za usafi wa mazingira ni pamoja na 
vyoo duni ambavyo uondoshaji wa topekinyesi baada ya vyoo hivyo 
kujaa haiwezekani, miundombinu ya kuhifadhi topekinyesi inayovuja, 
uondoshaji na usafirishaji topekinyesi usio salama, miundombinu hafifu 
ya kutibu topekinyesi, na utupaji topekinyesi usio salama. Vilevile, kuna 
udhaifu wa kitaasisi, kiudhibiti, ufuatiliaji na usimamizi katika mnyororo 
wa huduma za usafi wa mazingira kwa wasiotumia mtandao wa majitaka.

Ushiriki na ushirikishwaji wa sekta binafsi katika kutoa huduma za 
usafi wa mazingira, mfano kupitia mfumo wa ushirikiano baina ya sekta 
binafsi na za umma au ushirikishaji wa sekta binafsi, unakumbwa na 
changamoto ya uwezo mdogo (kifedha, kiufundi, na rasilimali watu). 
Aidha, unakosa uratibu na kugubikwa na kiwango kidogo cha kuungwa 
mkono na Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira.

Kwa kuzingatia muktadha huu, EWURA imeona ni muhimu kuendelea 
kutekeleza wajibu wake wa kudhibiti huduma za topekinyesi zinazotolewa 
kwa wananchi ambao hawajaungwa kwenye mtandao wa majitaka ndani 
ya maeneo yanayohudumiwa na Mamlaka za Maji, ili kulinda afya za 
watu na mazingira. Katika kuzingatia hili, EWURA kwa kushirikiana na 
Deutsche Gesellschaftfür Internationale Zusammenarbeit (GIZ) GmbH 
imeandaa Mwongozo huu wa Usimamizi wa Huduma ya Majitaka na 
Topekinyesi kwa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira.
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Mwongozo huu umetokana na matokeo ya utafiti uliohusisha tathmini 
ya hali ya sasa ya huduma za usafi wa mazingira kwa wananchi ambao 
hawajaungwa kwenye mtandao wa majitaka (OSS) na Usimamizi wa 
topekinyesi (FSM), upungufu na changamoto zilizopo katika utoaji na 
udhibiti wa huduma za topekinyesi nje ya mtandao wa majitaka. Utafiti 
ulihusisha mapitio ya maandiko na kufanya mahojiano na wadau muhimu 
katika maeneo ya Dar es Salaam, Dodoma, Mwanza, Shinyanga, Kahama, 
Geita, Korogwe, na Kibaigwa. Wadau wengine muhimu waliohusika moja 
kwa moja katika utafiti huu ni pamoja na Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira, Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs), na watoa huduma 
binafsi. Wadau wengine muhimu waliohusishwa katika utafiti huo ni 
Wizara yenye dhamana ya Maji, Wizara yenye dhamana ya Afya, Wizara 
yenye dhamana za Serikali za Mitaa, EWURA, Benki ya Dunia (WB), 
Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS), Baraza na Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira (NEMC), 
GIZ, PDF, Bremen Overseas Research and Development Association 
(BORDA), na Chuo Kikuu cha Ardhi.  Machapisho yote yaliyopitiwa 
yalizingatia maudhui mahususi ya kiudhibiti na kisera kuhusiana na 
OSS-FSM. 

1.2	 Sababu za kuwa na Mwongozo

Utoaji na udhibiti wa huduma za usafi wa mazingira, unalenga kulinda 
mazingira. Vilevile, unaenda sambamba na Dhima Namba 6.2.1, ya 
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs), inayolenga kuhakikishwa 
kunakuwapo na uwiano mzuri wa watu wanaotumia huduma salama 
za usafi wa mazingira, ikiwa ni pamoja na huduma ya kunawa 
mikono kwa sabuni na maji. Kiashiria hiki kinazingatia mtazamo wa 
mnyororo wa huduma za usafi wa mazingira unaohusisha kukusanya na 
kuhifadhi, usafirishaji, udhibiti na utupaji au matumizi ya topekinyesi 
(FS). Japokuwa kwa Tanzania kuna mifumo ya ukusanyaji taarifa na 
ufuatiliaji wa miundombinu ya kukusanya na kuhifadhi topekinyesi 
bado kuna upungufu na changamoto kuhusiana na miundombinu ya 
kukusanyia na kusafirisha topekinyesi, kuchakata/kutibu na utupaji 
wa topekinyesi na urejelezaji wa topekinyesi. Miundombinu mingi ya 
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kukusanyia topekinyesi imejengwa kwa ajili ya matumizi ya muda mfupi 
na imekuwa ya muda mrefu na inapojaa uondoshaji wa topekinyesi 
kutoka katika miundombinu hiyo haiwezekani. Huduma za ukusanyaji 
wa topekinyesi mara nyingi hutolewa na watoa huduma wasio rasmi 
kwa kutumia teknolojia duni bila miongozo na tahadhari za usalama, 
topekinyesi hutupwa bila kutibiwa au katika miundombinu ya kutibu 
ambayo haikusanifiwa kwa ajili ya kupokea aina ya taka kama hizo, 
vilevile kufanya urejelezaji wa rasilimali kutoka katika topekinyesi kuwa 
mgumu na usio na tija. 

Aidha, taasisi muhimu za kudhibiti na kusimamia mifumo mbalimbali 
katika mnyororo wa huduma ambazo ni EWURA, Mamlaka za Majisafi 
na Usafi wa Mazingira, Serikali za Mitaa na NEMC hazijaratibiwa 
vyema. Mwongozo huu unalenga kurahisisha udhibiti  na utoaji huduma 
ya usafi wa mazingira katika mlengo wa usimamizi wa topekinyesi kwa 
kuzingatia Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira na Sheria ya EWURA.

1.3	 Malengo

Lengo kuu la Mwongozo huu ni kuweka utaratibu wa kudhibiti  na 
kuhakikisha huduma salama za usafi wa mazingira kwa wananchi wasio 
na mtandao wa majitaka kwa mujibu wa majukumu ya Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira na ya EWURA kama yalivyoanishwa 
katika sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira na Sheria ya EWURA. 
Mwongozo huu umeandaliwa kuisaidia EWURA na watoa huduma 
kusimamia na kutekeleza masharti ya udhibiti kwa kutoa huduma bora za 
usafi wa mazingira nje ya mtandao wa majitaka (OSS-FSM) hapa nchini. 
Mwongozo huu ni miongoni mwa nyenzo za udhibiti zinazotumiwa na 
EWURA ili kuboresha udhibiti na utoaji wa huduma za usimamizi wa 
topekinyesi. Kielelezo Na. 1-1. kinaonesha sehemu ya mnyororo wa 
huduma za usafi wa mazingira katika maeneo ya huduma ya Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira kwa muktadha wa:

a)	 Kuimarisha ushirikiano kwa wadau wanaohusika na udhibiti na 
utoaji huduma za usafi wa mazingira ambazo ni pamoja na Wizara, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, EWURA, NEMC, sekta binafsi, 
Mashirika yasiyo ya Kiserikali na mengineyo;
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b) Kuweka mazingira mazuri kuwezesha jitihada za sekta binafsi katika
kuendeleza na kutoa huduma za usafi wa mazingira;

c) Kuongeza uelewa wa tabia za usafi na afya na kuweka uhitaji wa
huduma bora za usafi wa mazingira;

d) Kutumia teknolojia sahihi ambazo zinafaa kulingana na mahitaji ya
watumiaji na kuhakikisha kuwa zinafaa katika hali halisi, zinafikia
viwango vya kiufundi, na zinazuia madhara yanayoweza kujitokeza
na pia kuchangia katika usimamizi salama wa usafi wa mazingira; na

e) Kuendeleza usafi wa mazingira katika sehemu zote za mijini
(mipango jumuishi), kuweka kipaumbele katika makazi duni ambako
vihatarishi vya afya ni vingi.

Kielelezo 1‑1: Vipengele vya Mnyororo wa Huduma za Usafi wa 
Mazingira Imenakiliwa kutoka (Mwongozo wa Wizara ya Maji wa 

Usanifu, Ujenzi, Uendeshaji na Ukarabati, 2020)

1.4	 Mipaka ya Mwongozo

Mwongozo huu unaangazia sera, sheria na muundo wa udhibiti kuhusu 
masuala ya udhibiti na utoaji huduma za usafi wa mazingira nje ya 
mtandao wa majitaka. Mwongozo huu unabainisha wadau muhimu na 
kuweka misingi, mipaka, wajibu na majukumu ya utoaji wa huduma 
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na  udhibiti wa usimamizi wa topekinyesi unaofanywa na Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira na yale yanayofanywa na EWURA. 
Pamoja na mambo mengine, masuala makuu yaliyojumuishwa katika 
Mwongozo huu ni:

a)	 Taratibu za uendeshaji (Standard Operating Procedures- SOPs) 
wa huduma katika mnyororo wa huduma za usafi wa mazingira 
zinazobainisha njia zinazofaa kutumika katika kuondoa, kusafirisha, 
kutibu, kutupa/kurejeleza topekinyesi pamoja na viwango vya ubora 
vinavyostahili kutimizwa/kufuatwa ili kuhakikisha ufanisi katika 
utoaji huduma kwa wateja na kuhakikisha usalama katika usimamizi 
wa topekinyesi.

b)	 Miundo mbalimbali ya biashara ya utoaji wa huduma za 
usimamizi wa topekinyesi

	 Sehemu hii inafafanua (i) Miundo mbalimbali inayoweza kutumika 
kwa ajili ya uondoaji wa topekinyesi, usafirishaji na kutibu; (ii) 
Mpangilio wa miundo hiyo, inavyowezeshwa kifedha, na mpangilio 
wa usimamizi kwa kuzingatia mifumo ya udhibiti iliyopo; (iii) 
gharama za kila muundo na tozo zake; na (iv) vyanzo vya fedha. 
Aidha, sehemu hii inaangazia masuala yote muhimu ili kuwezesha 
sekta binafsi kutoa huduma za usimamizi wa topekinyesi; na

c)	 Ufuatiliaji, tathmini na usimamizi wa topekinyesi. Sehemu hii 
inatoa utaratibu wa ufuatiliaji na tathmini za ufanisi wa huduma ya 
usafi wa mazingira kwenye maeneo yasiyo na mtandao wa majitaka  
na inahusisha, pamoja na mengine, viashiria vya utendaji na hatua 
za kuchukua endapo Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
itashindwa kufikia malengo iliyojiwekea katika Mpango wake wa 
Biashara (Business Plan).
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2	 MUHTASARI WA SERA NA MFUMO WA UDHIBITI WA 
UTOAJI WA HUDUMA ZA USAFI WA MAZINGIRA NA 
USIMAMIZI WA TOPEKINYESI

2.1	 Sera za Kisekta na za Kitaifa 

2.1.1	 Rasimu ya Sera ya Taifa ya Maji 2020

Rasimu ya Sera ya Taifa ya Maji (NAWAPO) (2020) inatambua kwamba, 
kwa sasa hakuna mfumo wowote katika mnyororo wa usafi wa mazingira 
unaosimamiwa kwa usalama. Sera hiyo inatambua zaidi kwamba:

a) Changamoto zinazokabili huduma za usafi wa mazingira zisizotumia
mtandao wa majitaka ni pamoja na vyoo ambavyo havina
miundombinu ya uondoshaji wa kinyesi pindi vinapojaa (non-
empitable), miundombinu inayovujisha topekinyesi, miundombinu
isiyo salama ya kuondosha na kusafirisha topekinyesi, miundombinu
hafifu ya kutibu na njia zisizo salama za kutupa topekinyesi. Aidha,
vyoo vingi havikidhi viwango vya mifumo ya usafi wa mazingira
usiotumia mtandao wa majitaka na hivyo kusababisha  uchafuzi wa
mazingira;

b) Kuna ufanisi usioridhisha wa kitaasisi katika ufuatiliaji, udhibiti na
kusimamia ubora wa huduma katika kila mfumo wa mnyororo wa
usafi wa mazingira kwa wasiotumia mtandao wa majitaka; na

c) Ushirikiano hafifu kati ya sekta za umma na sekta binafsi na ushiriki
mdogo wa sekta binafsi katika utoaji wa huduma za usafi wa
mazingira.

Hivyo, malengo ya Sera ni kuhakikisha kunakuwa na mfumo imara, 
endelevu na wenye gharama nafuu ya huduma za usafi wa mazingira 
kwa wananchi wasiotumia mtandao wa majitaka. Ili kufikia lengo hili la 
kisera, rasimu ya Sera, inaelekeza kwamba Serikali itafanya yafuatayo:

i. Kuhakikisha kunakuwapo na vyoo, miundombinu ya kuhifadhi
kinyesi, uondoshaji, usafirishaji na kutibu topekinyesi;
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ii. Kuhakikisha kuwa huduma za usafi wa mazingira zinazotolewa
bila kutumia mtandao wa majitaka zinakidhi viwango vya ubora wa
huduma;

iii. Kuhamasisha teknolojia sahihi za ukusanyaji, usafirishaji, kutibu
na urejelezaji wa majitaka na topekinyesi kwa madhumuni ya
matumizi mengine;

iv. Kuhamasisha huduma thabiti za usafi wa mazingira katika taasisi za
afya, elimu na za umma;

v. Kuhakikisha kuwa gharama za usafi wa mazingira bila kutumia
mtandao wa majitaka zinapangwa kwa namna ambayo zinaweza
kurejesha gharama za utoaji wa huduma hizo;

vi. Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika kutoa huduma za usafi 
wa mazingira bila kutumia mtandao wa majitaka;

vii. Kuhamasisha na kuelimisha jamii kuwa na mazoea ya usafi wa
mazingira na usafi; na

viii. Kuimarisha njia jumuishi za mipango ya usafi wa mazingira katika
miji.

2.1.2	 Sera ya Taifa ya Afya (2017)

Lengo la Sera hii ni kufikia majisafi na salama, usafi wa mazingira, usafi 
binafsi na usalama wa chakula endelevu. Sera inatambua kuwa kuna 
vyoo vichache vilivyoboreshwa ambavyo vinakidhi mahitaji ya kiafya. 
Aidha, Sera inatambua kwamba kuna usimamizi hafifu wa taka, uwezo 
hafifu na uhaba wa rasilimali katika kuendelea kutoa maji na chakula 
salama, usafi wa mazingira na huduma za usafi kwenye kaya na maeneo 
ya umma ikiwa ni pamoja na usimamizi wa huduma za hedhi salama, 
usimamizi hafifu wa sheria kuu na sheria ndogo.
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Hivyo basi, Serikali imejipanga kukuza ushirikiano wa sekta za umma na 
za binafsi katika kukuza usalama wa maji, usalama wa chakula, huduma 
za usafi wa mazingira; kuimarisha uratibu wa kitaasisi na muundo wa 
huduma za majisafi na salama, usafi wa mazingira, usafi na usalama wa 
chakula; na kuboresha mifumo ya utekelezaji endelevu wa huduma za 
maji safi na salama, usafi wa mazingira na usafi binafsi.

2.1.3	 Sera ya Taifa ya Mazingira (1997)

Madhumuni ya Sera hii ni pamoja na kulinda na kuzuia uchafuzi wa 
mazingira. Mojawapo ya njia inayopendekezwa ili kufikia malengo haya 
ni kukuza teknolojia za kudhibiti majitaka na kuchakata maji, na kuweka 
gharama zinazofaa kulingana na thamani halisi ya rasilimali za maji. 

2.2	 Sheria za Kitaifa Zinazohusika

Utoaji huduma na udhibiti wa usambazaji wa maji na huduma za usafi wa 
mazingira zinazotolewa na Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira 
zimeainishwa katika Sheria ya EWURA na Sheria ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira.

Sheria nyingine ni pamoja na Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya 
Miji) ya 1982, Sheria ya Afya ya Umma ya 2009, Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya 2004 na Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya 
2009.

2.2.1	 Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira, Sura ya 272

Sheria inaelekeza muundo wa kisheria wa usambazaji maji na huduma 
za usafi wa mazingira. Inaelezea majukumu ya taasisi za umma, 
zinazohusika na sekta ya maji katika maeneo yote ya mijini na vijijini. 
Sheria inaelekeza kwamba majukumu ya mamlaka za majisafi na usafi 
wa mazingira ni kutoa huduma za usambazaji maji na usafi wa mazingira. 
Aidha, inaelezea majukumu, nguvu ya kisheria na wajibu wa mamlaka 
za majisafi na usafi wa mazingira. Pia, Sheria inaelekeza kuwa jukumu la 
utoaji wa huduma ya uhakika na kuaminika za usambazaji wa majisafi na 
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usafi wa mazingira limekasimishwa kwa Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira na udhibiti wake unafanywa na EWURA.

2.2.2	 Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, 
Sura Na. 414

Jukumu la jumla la EWURA ni kusimamia utoaji wa huduma za 
usambazaji maji na usafi wa mazingira zinazotolewa na mamlaka za 
majisafi na usafi wa mazingira au wadau wengine. Pamoja na mengine, 
inahusisha kuandaa viwango vinavyohusiana na huduma na kuidhinisha 
bei za  huduma za maji na usafi wa mazingira.

2.2.3	 Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura Na. 191

Sheria hii inafafanua majukumu muhimu ya Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) na inatambua haki ya raia wote kuwa 
na mazingira safi na salama. Katika muktadha huu, usimamizi salama 
wa majitaka ni muhimu kwa faida ya umma kwa ujumla na  inazuia 
miradi yote yenye athari mbaya kwa mazingira. Utekelezaji wa Sheria 
hii unafanywa kwa kupitia taarifa ya tathmini ya athari kwa mazingira.

2.2.4	 Sheria ya Afya ya Jamii, 2009

Sheria hii inasisitiza masuala kadhaa yanayohusu umma, ikiwa ni 
pamoja na usafi wa mazingira. Sheria hii inazuia kutiririsha majitaka 
bila kuzingatia viwango na sheria za kitaifa. Inasisitiza kuwa majengo 
yote ya umma yanapaswa kuwa na miundombinu ya kutosha ya usafi wa 
mazingira.

2.2.5	 Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji, Sura Na 331

Sheria hii, inaeleza mfumo wa kitaasisi na kisheria kwa ajili ya usimamizi 
endelevu na uendelezaji wa rasilimali za maji. Kipekee, inaeleza kanuni 
za usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji, kuzuia na kudhibiti 
uchafuzi wa maji. Sheria inakataza utiririshaji wa majitaka kwenye 
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chanzo chochote cha maji juu na chini ya ardhi bila kibali cha maandishi. 
Pia, Sheria inatoa miongozo na viwango vya ujenzi na matengenezo ya 
miundombinu ya usimamizi wa rasilimali za maji, utoaji na usimamizi 
wa vibali vya matumizi ya maji na usajili wa visima.

2.2.6	 Sheria ya Serikali za Mitaa, Sura Na 288

Kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) ya 
Mwaka 1982, pamoja na mambo mengine, mamlaka za Miji zina jukumu 
la kutunza na kufanya matengenezo ya vyoo vya umma, miundombinu 
ya kuhifadhia kinyesi, vifaa vya kutupia takataka, na sehemu nyingine 
za kutupia takataka, maeneo ya kuogea na kunawa, kutoa huduma 
ya kuondoa takataka na uchafu wote (ikiwa ni pamoja na kinyesi cha 
binadamu) kutoka maeneo ya umma au binafsi, kutoa huduma ya 
kuondoa samadi na kutupa majitaka kutoka kwenye majengo yote na 
nyumba katika eneo lake ili kuzuia madhara ya kiafya. Katika jukumu 
hili, mamlaka za mijini zina jukumu la kuandaa sheria ndogo. Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zinaweza kutoa leseni za biashara na vibali vya 
ujenzi, na zinaweza kutoza ada kwa leseni na vibali hivyo.

2.3	 Miongozo ya Kitaifa Inayohusu Masuala ya Usafi wa Mazingira

a) Mwongozo wa Kitaifa wa Mifumo Mbalimbali ya Usafi wa Mazingira
na Ujenzi (2012);

b) Mwongozo wa Ujenzi wa Vyoo Bora na Usafi wa Mazingira (2014);

c) Mwongozo wa Usanifu wa Usambazaji wa Maji na Utupaji wa
Majitaka (2020);

d) Mwongozo wa EWURA wa Ufuatiliaji wa Ubora wa Majisafi na
Majitaka kwa Ajili ya Mamlaka za Majisafi na Usafi na Mazingira
(2020);

e) Mwongozo wa Usimamizi wa Rasilimali za Maji na Kuzuia Uchafuzi
wa Mazingira (2012);

f) Mwongozo wa EWURA wa Upimaji wa Utendaji wa Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa Mazingira (2018); na
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g) Mwongozo wa Matumizi ya Mifumo ya Kutibu Majitaka (DEWATS)
Kanuni za Uendeshaji kwa Wafanya Uamuzi (2018).

2.4	 Viwango Vinavyohusika

Kiwango kinachotumika nchini Tanzania kwa ajili ya usimamizi wa 
topekinyesi ni Kiwango cha Ubora Nambari 860 (Ukomo wa Jumla wa 
Ubora wa Majitaka ya Manispaa na Viwanda) kilichotolewa na Shirika 
la Viwango Tanzania (TBS). Vilevile, viwango vilivyotolewa na Jumuiya 
ya Kimataifa ya Viwango (ISO) ni pamoja na:

a) ISO30500 (2018): Mifumo ya Usafi isiyotumia Mtandao wa Majitaka.
Mifumo ya Kuchakata na Kutibu Majitaka ambayo Uundaji wake
Ulifanywa Kiwandani- Matakwa ya Ujumla ya Usalama, Utendaji
kwa Ajili ya Usanifu na Upimaji;

b) ISO 24521 (2016): Shughuli zinazohusiana na huduma za maji ya
kunywa na majitaka - Mwongozo wa Usafi wa Msingi kwa ajili ya
majitaka kwenye maeneo ya nyumbani;

c) ISO 24510 (2007): Shughuli zinazohusiana na huduma za maji ya
kunywa na majitaka - Mwongozo kwa ajili ya tathmini na kuboresha
huduma kwa watumiaji; na

d) ISO 24511 (2007): Shughuli zinazohusiana na huduma za maji ya
kunywa na majitaka - Mwongozo kwa ajili ya usimamizi wa huduma
za majitaka na tathmini ya huduma.

2.5	 Vibali na Mikataba kwa ajili ya Udhibiti wa Huduma za 
Usimamizi wa Topekinyesi

Vibali vya udhibiti wa huduma za usimamizi wa topekinyesi 
vinavyotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na Bodi za Mabonde ya 
Maji ni kama vifuatavyo:

a) Kibali kinachoidhinisha chombo kinachofanya huduma za usafirishaji
wa topekinyesi kinatolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa
mujibu wa Kifungu Na. 55(1)(m) na 84 ya Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji) ya Mwaka 1982, na Kanuni ya 12 ya Kanuni za
Utoaji na Usimamizi wa Huduma za Majitaka za Mwaka 2019;
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b) Kibali cha kuidhinisha ujenzi wa jengo kinatolewa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa ambazo zinasimamia viwango vya ujenzi; na

c) Kibali cha Kutiririsha Majitaka kinachotolewa na Bodi za Mabonde
ya Maji kwa mujibu wa kifungu cha 63 (1) na 64 (1) vya Sheria ya
Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya Mwaka 2009.

Watoa huduma binafsi ambao wanakusudia kutoa huduma za Usafi wa 
Mazingira zilizo nje ya mtandao wa majitaka katika maeneo ya Mamlaka 
za Majisafi na Usafi wa Mazingira, wanapaswa kuwa na Mkataba wa 
Biashara ya Taka baina yake na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira kwa mujibu wa kanuni ya 10 ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi 
wa Huduma za Topekinyesi na Majitaka za Mwaka 2019.

2.6	 Mfumo wa Leseni kwa ajili ya Utoaji wa Huduma za Usimamizi 
wa Topekinyesi

a) Kwa mujibu wa Sheria ya Leseni za Biashara ya mwaka 1972, watu
binafsi wanaokusudia kutoa huduma za topekinyesi wanapaswa
kuwa na leseni ya biashara inayotolewa na Mamlaka ya Serikali za
Mitaa; na

b) Kwa mujibu wa Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira Sura Na. 272
na Sheria ya EWURA Sura Na 414, Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira zinatakiwa kuwa na leseni inayotolewa na EWURA
kwa ajili utoaji huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira.
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3	 MUUNDO WA KITAASISI WA UTOAJI NA UDHIBITI WA 
HUDUMA ZA USIMAMIZI WA TOPEKINYESI

Huduma bora na endelevu za usafi wa mazingira zinategemea zaidi 
muundo sahihi wa kitaasisi na unaobainisha wazi wajibu na majukumu 
ya kila mdau. Miundo ya kitaasisi katika utoaji na udhibiti wa huduma 
za usafi wa mazingira imeainishwa katika sheria na kanuni mbalimbali 
zinazohusiana na usafi wa mazingira. Miundo hiyo pia inaeleza uhusiano 
kati ya wadau wanaohusika katika usafi wa mazingira na usimamizi wa 
topekinyesi. 

3.1	 Wajibu na Majukumu ya Taasisi za Serikali

Taasisi za Serikali zinazohusika na kuandaa sera, utoaji wa huduma na 
udhibiti wa huduma za usafi wa mazingira zinazotolewa nje ya mtandao 
wa majitaka ni pamoja na: Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Wizara ya Maji, Wizara ya Afya, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira, NEMC, Bodi za Mabonde ya Maji, na 
EWURA. Wajibu na majukumu ya taasisi hizi yamefafanuliwa katika 
sera na nyaraka mbalimbali za kisheria kama ilivyoainishwa kwenye 
jedwali Na. 3-1.
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Jedwali 3‑1: Wajibu na Majukumu ya Taasisi za Serikali

Taasisi Wajibu na Majukumu ya Msingi
Wizara

Kulingana na Tangazo la Serikali Namba 144/2016 lililochapishwa 
kwenye Gazeti la Serikali Terehe 22 Aprili 2016 majukumu  ya wizara 
mbalimbali kuhusiana na masuala ya usafi wa mazingira ni kama 
ifuatavyo:
Ofisi ya Rais 
-Tawala za
Mikoa na
Serikali za
Mitaa

Masuala ya tawala za serikali za mikoa na serikali 
za mitaa yamekasimishwa kwa Ofisi ya Rais. Kati 
ya majukumu ya tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa ni pamoja na kuratibu huduma za mijini kama 
vile usafiri, maji na usafi wa mazingira. Usimamizi 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ni mojawapo ya 
majukumu ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Wizara ya Maji Masuala ya Ubora wa Maji na udhibiti wa 
uchafuzi wa vyanzo vya maji, kulinda vyanzo 
vya maji, uendelezaji wa mifumo ya majitaka 
yamekasimishwa kwa Wizara ya Maji.

Wizara ya Afya Masuala ya huduma za kuzuia na kutibu 
yamekasimishwa kwa Wizara ya Afya.

Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais-Mazingira 

Masuala ya ulinzi na usimamizi wa mazingira 
yamekasimishwa chini ya Ofisi ya Makamu wa 
Rais - Mazingira.
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Taasisi Wajibu na Majukumu ya Msingi
Taasisi Zinazohusika na Usimamizi wa Topekinyesi
Mamlaka 
za Majisafi 
na Usafi wa 
Mazingira, kwa 
Mujibu wa 
Sheria ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Sura 
Na. 272  

i. Kutoa huduma za maji na usafi wa mazingira
kama ilivyoainishwa na Sheria au sheria nyingine
zinazohusiana na usimamizi wa rasilimali za maji,
viwango vya ubora wa maji, na ulinzi wa mazingira;

ii. Kutengeneza na kukarabati miundombinu ya maji
na usafi wa mazingira;

iii. Kupanga na kutekeleza miradi mipya ya usambazaji
maji na utoaji wa huduma ya usafi wa mazingira;

iv. Kutoa elimu na kuhabarisha umma kuhusu
masuala ya afya ya jamii kwa kuzingatia muktadha
wa, usambazaji maji, uhifadhi wa maji, usafi wa
mazingira, na masuala kama hayo;

v. Kushirikiana na mamlaka zinazohusika za serikali
kuhusiana na masuala ya usambazaji maji na usafi 
wa mazingira na kushiriki katika kupanga na
kutekeleza mipango ya uendelezaji wa huduma
hizo;

vi. Kukusanya ada na tozo, ikiwa ni pamoja na tozo
za udhibiti, zinazotokana na huduma za majisafi na
usafi wa mazingira zinazotolewa na mamlaka za
maji kwa wateja wake; na

vii. Kupendekeza bei na tozo za huduma za maji na
usafi wa mazingira.

Mamlaka ya majisafi na Usafi wa Mazingira 
inaweza kuingia mkataba na mtoa huduma ambaye 
atatambulika kama wakala ili kutekeleza mojawapo 
ya wajibu na majukumu yake kama yalivyoainishwa 
katika leseni ya kutoa huduma, na kwa ajili ya 
kuboresha na kutekeleza majukumu yaliyoainishwa 
katika Sheria hii, Mamlaka ya majisafi na usafi wa 
mazingira inaweza kutunga sheria ndogo.
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Taasisi Wajibu na Majukumu ya Msingi
Mamlaka 
za Serikali 
za Mitaa 
kwa Mujibu 
wa Sheria 
ya Serikali 
za Mitaa 
(Mamlaka za 
Miji)

i. Kuratibu mipango mbalimbali kwa kushikiana
na Mamlaka za maji na vikundi vya kijamii;

ii. Kutenga fedha kutoka vyanzo vyake vya
ndani kwa ajili ya miradi ya maji na usafi wa
mazingira; na

iii. Mamlaka ya serikali za mitaa zinaweza kutunga
sheria ndogo kuhusiana na utoaji wa huduma
za maji na usafi wa mazingira zinazotolewa
na Mamlaka za Majisafi na usafi wa mazingira
au vikundi vya kijamii ili kuwezesha utoaji wa
huduma hizi kwa ufanisi na endelevu.

Balaza la Taifa 
la Hifadhi na 
Usimamizi 
wa Mazingira, 
kwa mujibu 
wa Sheria ya 
Usimamizi wa 
Mazingira

i. Kufanya ukaguzi wa mazingira;

ii. Kufanya tafiti zitakaosaidia katika usimamizi na
uhifadhi sahihi wa mazingira;

iii. Kupitia na kuidhinisha taarifa za athari za
mazingira;

iv. Kubainisha miradi na programu au aina
ya miradi na programu, ambayo ni lazima
kufanyiwa ukaguzi au ufuatiliaji wa mazingira
kwa mujibu wa sheria hii;

v. Kusimamia na kuhakikisha viwango vya kitaifa
vya ubora wa mazingira vinazingatiwa; na

vi. Kusimamia na kuhakisha viwango vya kitaifa
vya ubora wa mazingira vinazingatiwa.
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Taasisi Wajibu na Majukumu ya Msingi
EWURA 
kwa mujibu 
wa Sheria ya 
EWURA na 
Sheria ya Maji 
na Usafi wa 
Mazingira Sura 
Na. 272  .

i. Kutoa leseni pamoja na kutekeleza majukumu
yake ya kiudhibiti kuhusiana na huduma za maji
na usafi wa mazingira;

ii. Kuandaa viwango vya vifaa vilivyounganishwa
kwenye miundombinu ya maji na usafi wa
mazingira;

iii. Kuandaa miongozo ya kukokotoa bei za huduma
za maji na usafi wa mazingira;

iv. Kukusanya na kuchakata takwimu za watoa
huduma wenye leseni kama itakavyohitajika
ili kuwezesha utekelezaji wa majukumu kwa
mujibu wa sheria hii;

v. Kuandaa na kuidhinisha viwango vya utendaji
wa: (i) watoa huduma wenye leseni; (ii)
watumiaji wa huduma; na (iii) usalama wa
umma; na

vi. Kuhamasisha uendelezaji wa huduma ya maji
na usafi wa mazingira kama ilivyoainishwa na
viwango vinavyotambulika kimataifa na uhitaji
wa umma.

Bodi za 
Mabonde ya 
Maji kwa 
mujibu wa 
Sheria ya 
Usimamizi wa 
Rasilimali za 
Maji

i. Kuidhinisha, kutoa na kusitisha vibali vya
matumizi ya maji na vya kutiririsha maji; na

ii. Kufuatilia na kusimamia utekelezaji wa
masharti ya vibali vya matumizi ya maji na vya
kutiririsha maji na kuchukua hatua ili kuzuia
uchafuzi wa mazingira.
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3.2    Majukumu ya Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira na 
EWURA Katika Mnyororo wa Huduma za Usafi wa Mazingira

Majukumu na wajibu wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira 
na yale ya EWURA katika mnyororo wa huduma za usafi wa mazingira 
yanatokana na uchambuzi wa Sera na muundo wa udhibiti wa topekinyesi 
uliofafanuliwa katika Sura ya 2 ya Mwongozo huu  na katika Jedwali 3.2.

Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Ma zingira zinapaswa ku jipanga na 
kutekeleza mikakati iliyowekwa ili kutimiza majukumu yake kama 
yalivyoainishwa katika Jedwali 3.2. Mikakati iliyoainishwa inapaswa 
kuwa sehemu ya Mpango Biashara (Business Plan) wa Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Ma zingira. EWURA in apaswa ku pitia mikakati 
hiyo na kufuatilia utekelezaji wake.

Jedwali 3.2: Majukumu na Wajibu wa Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira na EWURA katika Mnyororo wa Usafi wa Mazingira

Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

1. Majukumu na Wajibu Mtambuko katika Mnyororo wa Huduma za
Usafi wa Mazingira

i. Kutoa huduma za
usafi wa mazingira
kwa walio nje ya
mtandao wa majitaka
kwa mujibu wa Sheria
ya Maji na Usafi wa
Mazingira Sura Na.
272  na Kanuni zake.

Udhibiti wa 
huduma za usafi 
wa mazingira 
kwa walio nje 
ya mtandao wa 
majitaka kwa 
mujibu wa Sheria 
ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Sura 
Na. 272  na Kanuni 
zake, pamoja na 
Sheria ya EWURA 
Sura Na 414.

o Rasimu ya Sera ya
maji ya 2020

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
Sura Na. 272

o Kanuni za
Usambazaji Maji na
Huduma za Usafi wa
Mazingira (Huduma
na Usimamizi
wa Huduma za
topekinyesi na
Majitaka (2019)
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Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

ii. Kuanzisha na
kushirikiana na
Mamlaka ya Serikali
za Mitaa katika
kuandaa Mipango
jumuishi ya Usafi
wa Mazingira kwa
ajili Miji (CWISP)
na Mipango Miji
ya pamoja kwa
ajili ya maeneo ya
yanayohusika.

iii. Kujumuisha matokeo
ya CWISP katika
Mpango wa Biashara
wa Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa
Mazingira.

Kuhakikisha 
kuwa mikakati 
inayojumuishwa 
ndani ya Mipango 
Biashara ya 
Mamlaka za 
Majisafi na Usafi 
wa Mazingira 
inazingatia 
Mipango jumuishi 
ya Usafi wa 
Mazingira kwa 
ajili ya Miji. 

o Mwongozo wa
Wizara ya Maji wa
Upangaji Jumuishi
wa Miji kwa ajili ya
Kuboresha Huduma
za Usambazaji
Maji na Usafi wa
Mazingira (Julai
2019).

o Miongozo ya
EWURA kwa ajili
ya Kuandaa Mpango
wa Biashara
wa  Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa
Mazingira.

iv. Kuandaa na kuomba
idhini ya Taratibu
za Uendeshaji kwa
ajili ya usimamizi wa
topekinyesi

o Kufanya
Mapitio ya
Taratibu za
Uendeshaji
za Mamlaka
za Majisafi
na Usafi wa
Mazingira

o Mwongozo wa
Viwango vya
utendaji vya
EWURA kwa ajili
ya huduma za maji,
2018.
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Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

v. Kushirikiana na
Mamlaka za Serikali
za Mitaa kukusasanya
takwimu za awali za
usafi wa mazingira,
Mnyororo wa kinyesi
(zinatakiwa kufanyiwa
mapitio mara kwa
mara) na taarifa
muhimu kwa ajili ya
kuandaa Mipango
Jumuishi na ya Pamoja
ya Usafi wa mazingira,
pamoja na kutathmini
utekelezaji wa
viashiria vya utendaji
vinavyoanishwa katika
Jedwali 81. Kuandaa
na kuwasilisha
taarifa za utendaji
kuhusiana na masuala
ya usimamizi wa
topekinyesi kama
inavyoelekezwa na
EWURA ikiwamo pia
utekelezaji wa taratibu
za uendeshaji wake.

o Kufanya
Mapitio ya
taarifa za
usimamizi wa
topekinyesi

o Kufuatilia
Utendaji wa
Mamlaka
za Majisafi
na Usafi wa
Mazingira
kuhusiana na
utkelezaji wa
usimamizi wa
topekinyesi
pamoja na
taratibu za
uendeshaji.

o Mwongozo
wa EWURA
Mwongozo
wa Usimamizi
wa Huduma
ya Majitaka na
Topekinyesi kwa
Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa
Mazingira, 2020.

o Kanuni za Huduma
za Usambazaji wa
Maji na Usafi wa
Mazingira, 2011.
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Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

vi. Kuhamisha
mali za usafi
wa mazingira
kwenye maeneo
ya uzalishaji
wa kinyesi na
usimamizi wa
topekinyesi
kutoka mamlaka
za serikali za
mitaa.

vii. Kusaini mkataba
wa makubaliano
kati ya mamlaka
za serikali za
mitaa na Wizara
ya Maji

Sheria ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Sura Na. 
272:

o Sera ya Maji ya
Taifa ya 2020

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
Sura Na. 272

o Sheria ya Mamlaka
za Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji)
1982.

viii. Mamlaka za
Maji na Usafi
wa Mazingira
kushirikiana
na Mamlaka za
Serikali za Mitaa
katika kuandaa
vipeperushi vya
kampeni ya kutoa
elimu na taarifa
kuhusu utekelezaji
na usimamizi wa
topekinyesi

Ufuatiliaji wa 
Utekelezaji wa 
Taarifa Elimu na 
Mawasiliano

o Mwongozo wa
EWURA Usafi
wa Mazingira
kwenye Maeneo
ya Uzalishaji
wa Kinyesi na
Usimamizi wa
Topekinyesi, 2020
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Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

ix. Kushirikiana na
taasisi za utafiti
na vyuo vikuu
katika utafiti, ujuzi
na usambazaji
wa teknolojia
sahihi zinazofaa
mazingira
yanayohusika.

Kushirikiana na 
taasisi za utafiti 
na vyuo vikuu 
na wataalamu 
wa utafiti, ujuzi 
na usambazaji 
wa teknolojia 
sahihi zinazofaa  
katika mazingira 
yanayohusika.

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
Sura Na. 272

o Sheria ya EWURA,
Sura ya 414.

x. Kukidhi mikakati
ya usafi wa
mazingira
iliyowasilishwa
kwenye andiko

Kuhakikisha 
Mamlaka za 
Maji na Usafi 
wa Mazingira 
zinatakeleza 
mikakati 
iliyowasilishwa 
kwenye maandiko 
ya mpango.

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
Kanuni za Utoaji wa
Leseni na Ubora wa
Huduma , 2020

2. Wajibu na majukumu mahususi katika Mnyororo wa Usafi wa
Mazingira

a) Uhifadhi

i. Kushirikiana na
Serikali za Mitaa
kukusanya takwimu na
taarifa za usimamizi
wa topekinyesi.

o Kujumuisha
Wizara ya
Afya na
kuunganishwa
na Mfumo
wa Taifa wa
Taarifa za
Usimamizi
wa Usafi wa
mazingira.

o Mwongozo wa
Taifa wa Mbinu za
Usafi wa Mazingira
(2012)
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Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

ii. Kufuatilia maendeleo
ya miundombinu bora
ya kukusanyia na
kuhifadhia uchafu

iii. Kuendeleza
uhamasishaji na
uelewa wa ujenzi wa
vyoo bora.

iv. Kufuatilia maendeleo
ya miundombinu ya
usafi wa mazingira
kuanzia mashimo
ya vyoo hadi
miundombinu
ya usombaji kwa
kushirikiana na
Mamlaka za Serikali
za Mitaa.

o Kushirikiana
na Wizara ya
Afya kusanifu
vyoo bora kwa
kulingana na
Mwongozo
wa Taifa wa
Mbinu za Usafi 
wa Mazingira,
2012

o Mwongozo wa
Ujenzi wa Vyoo
Bora na Usafi wa
Mazingira, 2014

o Kiongozi cha ujenzi
na matengenezo
cha Wizara ya Maji
(DCOMM), 2020

b) Uondoshaji na Usafirishaji

v. Inapobidi, Mamlaka
za Maji na Usafi
wa mazingira ziwe
na vifaa kwa ajili
ya uondoshaji na
usafirishaji wa
topekinyesi hasa kwa
ajili ya uendeshaji
na matengenezo ya
mfumo wa majitaka.
Pia, Mamlaka za Maji
zinaweza kuwa na
mfumo wa kukodisha
vifaa hivyo kutoka
sekta binafsi.

o Kutoa leseni
kwa Mamlaka
za Majisafi
na Usafi wa
Mazingira
kwa ajili ya
huduma za /
uondoshaji wa
topekinyesi.

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
Sura Na. 272

o Kanuni za (Utoaji
wa Huduma na
Usimamizi wa
Majitaka) za Sheria
ya Maji na Usafi wa
Mazingira Sura Na.
272

o Sheria ya EWURA
Sura Na 414
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Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

vi. Kusaini
makubaliano
ya biashara ya
majitaka na
watoa huduma
binafsi kwa ajili
ya kutoa huduma
ya uondoshaji na
usafirishaji wa
topekinyesi hadi
kwenye maeneo ya
kutibu topekinyesi.
Watoa huduma
binafsi kupata
vibali kutoka
Mamlaka za
Serikali za Mitaa
(rejea kifungu
cha 11 na 12 cha
Kanuni za (Utoaji
wa Huduma na
Usimamizi wa
Majitaka) za
Sheria ya Maji
na Usafi wa
Mazingira Sura
Na. 272.

o Mapitio ya
makubaliano
ya biashara
ya taka kabla
ya kuanza
utekelezaji
wake.

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
Sura Na. 272;

o Kanuni za (Utoaji
wa Huduma na
Usimamizi wa
Majitaka) za Sheria
ya Maji na Usafi wa
Mazingira Sura Na.
272; na

o Mwongozo
wa EWURA
wa Usimamizi
wa Huduma
ya Majitaka na
Topekinyesi Kwa
Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa
Mazingira, 2020
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Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

vii. Kuhakikisha kuwa
uondoshaji wa
topekinyesi na
huduma za usafiri
zinazotolewa na sekta
binafsi zinakidhi na
kuendana na utaratibu
wa kufanya kazi wa
Mamlaka za Maji na
Usafi wa maizngira
ambazo zimetolewa
katika sehemu ya 4
cha mwongozo huu.

o Ufuatiliaji wa
Mamlaka za
Maji na Usafi
wa Mazingira
kukidhi
Taratibu za
Kiutendaji

o Mwongozo
wa EWURA
wa Usimamizi
wa Huduma
ya Majitaka na
Topekinyesi Kwa
Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa
Mazingira, 2020; na

o Kanuni za
Ufuatiliaji wa Ubora
wa majisafi na
majitaka. Toleo la 2,
2020

viii.	Kwa kushauriana na
waendeshaji binafsi,
mamlaka zitawasilisha
maombi EWURA ya
kiwango cha malipo
kwa ajili ya kutoa
huduma za uondoshaji
na kusafirisha
topekinyesi kulingana
na mwongozo wa
EWURA

ix. Ufuatiliaji matumizi
ya gharama
zilizoidhinishwa
kutumika na watoa
huduma binafsi.

o Ufuatiliaji
wa Mamlaka
za Majisafi
na Usafi wa
mazingira
kukidhi
Taratibu za
Utendaji

o Kanuni za Ufuatiliaji
wa Ubora wa majisafi 
na majitaka, toleo la
2, 2020;

o Kanuni za EWURA
Upangaji Bei na
Tozo, 2020;

o Kanuni za EWURA
za Usafi wa
Mazingira kwenye
Maeneo ya Uzalishaji
wa topekinyesi
na Usimamizi wa
Topekinyesi, 2020;

o Sheria ya EWURA
Sura ya 414; na

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
Sura Na. 272
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Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

x. Kutunza na
kuhuisha rejesta
ya watoa huduma
wenye sifa kwa
ajili ya uondoshaji
(pamoja na
uondoshaji
kwa kutumia
nguvukazi) na
wasafirishaji
ili jamii iweze
kukubaliana na
kuchagua kutoka
rejesta hiyo.

o Ufuatiliaji
wa uhuishaji
wa rejesta ya
watoa huduma
binafsi.

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
ya Sura Na. 272

c) Udhibiti wa Topekinyesi

i. Kupata ardhi kwa
ajili ya ujenzi wa
miundombinu ya
kutibu na utupaji
unaokidhi kanuni
za NEMC (TAM)

o Ufuatiliaji wa
Mchakato

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
Sura Na. 272; na

o Kanuni za
Usimamizi wa
Mazingira, 2004
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Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

ii. Ujenzi na uendeshaji
au kutoa kandarasi ya
ujenzi na uendeshaji
wa miundombinu ya
kutibu topekinyesi
kwa watoa huduma
binafsi baada ya
kupata idhini ya ujenzi
na kupitishwa na
NEMC. Makabidhiano
yatafanyika kupitia
makubaliano na mtoa
huduma binafsi.

iii. Ufuatiliaji wa
kuendana na
makubaliano
yaliyotiwa saini.

o Mapitio ya
makubalino
kati ya
Mamlaka
za Majisafi
na Usafi wa
Mazingira na
Sekta Binafsi

o Kufuatilia
utekelezaji wa
makubaliano

o Mwongozo wa
matumizi ya
mifumo midogo ya
udhibiti majitaka
iliyogatuliwa,
Kanuni za
Mwenendo wa
Wafanya Uamuzi,
MOW (2018);

o Mwongozo wa
Wizara ya Maji wa
Usanifu, Ujenzi,
Uendeshaji na
Ukarabati wa
Wizara ya Maji
2020;

o Mwongozo
wa EWURA
wa Usimamizi
wa Huduma
ya Majitaka na
Topekinyesi Kwa
Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa
Mazingira, 2020;

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
Sura Na. 272; na

o Kanuni za
Usimamizi wa
Mazingira za 2005;
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Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

iv. Uendeshaji na utunzaji
wa miundombinu ya
kutibu topekinyesi

o Ufuatiliaji
wa kukidhi
taratibu za
utendaji

o Taratibu za
Uendeshaji; na

o Kanuni za Ufuatiliaji
wa Ubora wa
Huduma za Maji,
toleo la 2, 2020

v. Kuandaa maombi
ya viwango vya
gharama za kudhibiti
topekinyesi

o Kuidhinisha
viwango vya
gharama.

o Kufuatilia
utimizaji wa
matumizi
ya gharama
na tozo
zilizoidhi-
nishwa.

o Mwongozo wa
EWURA wa
Usimamizi wa
Huduma ya Majitaka
na Topekinyesi
Kwa Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa
Mazingira, 2020

o Sheria ya EWURA
Sura ya 414

o Sheria ya Maji na
Usafi wa Mazingira
Sura Na. 272

d) Utupaji na/au Matumizi

i. Utupaji wa
topekinyesi
lililotibiwa
na utiririshaji
unakidhi viwango
vya utupaji.

o Ufuatiliaji
wa WSSA 
kuendana na
taratibu za
utendaji

o Kiwango cha
Tanzania Nambari
TZS860 (Ukomo
wa Jumla kwa
Majitaka ya Mijini
na Viwandani)
kilichotolewa na
Shirika la Viwango
Tanzania (TBS).
Viwango hivi
vimewekwa kwa ajili
ya kudhibiti uchafuzi;
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Mamlaka za Majisafi na 
Usafi wa Mazingira

EWURA Nyenzo ya Udhibiti

ii. Kupata vibali vya
utiririshaji wa
majitaka kutoka
Bodi za Mabonde
ya Maji.

iii. Kutoa huduma
za utibuji na
utiririshaji wa
topekinyesi kwa
ajili ya matumizi
ya wadau
mbalimbali.
Jukumu la
Mamlaka za
Maji na Usafi
wa Mazingira ni
udhibiti wa uchafu
na utiririshaji wa
majitaka ambao
unakidhi viwango
vya kurudia
matumizi. Hii
pia ni motisha
kwa Mamlaka za
Maji na Usafi wa
Mazingira ambazo
zitajitengenezea
kipato kutokana
na mauzo ya maji
na topekinyesi
lililotibiwa.

o Kufuatilia
kukidhi
viwango vya
utiririshaji

o Kufuatilia
viwango
vya kurudia
matumizi vya
topekinyesi na
mtiririsho.

o Endapo viwango
vya ubora vya
kurudia matumizi
havitakuwapo,
miongozo ya Shirika
la Afya Duniani
(WHO) itatumika;
na

o Kanuni za
EWURA za Usafi
wa Mazingira
kwenye Maeneo
ya Uzalishaji
wa Kinyesi na
Usimamizi wa
Topekinyesi, 2020
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4	 UTARATIBU WA UENDESHAJI (SOP)1 KWA AJILI YA 
HUDUMA ZA USIMAMIZI WA TOPEKINYESI

Utaratibu wa Uendeshaji (SOP) ni kanuni za mazoea bora kwa huduma 
za usimamizi wa topekinyesi ambazo zinapunguza hatari zinazohusiana 
na uendeshaji wa Usafi wa Mazingira kwenye Maeneo ya Uzalishaji wa 
topekinyesi na Usimamizi wa Topekinyesi   kwa waendeshaji binafsi 
na umma. Taratibu hizi zinalenga kuboresha huduma za usimamizi 
wa topekinyesi kwa njia zifuatazo: (i) kupunguza hatari za afya kwa 
waendeshaji na jamii inayozunguka kupitia usimamizi salama wa 
topekinyesi, na (ii) kuboresha uzoefu wa wateja na kujenga imani kupitia 
huduma kwa wateja inayoaminika na ya kitaalamu.

Utaratibu wa Utendaji huu una hatua zifuatazo: Uendeshaji wa Jumla, 
Usombaji; Usafirishaji; Utibuji; Kutupa; Habari, Elimu na Mawasiliano; 
Usalama na Afya Kazini kwa Usimamizi wa topekinyesi; utunzaji wa 
kumbukumbu za wateja na Huduma kwa Wateja; na Mafunzo ya Watoa 
Huduma na Wafanyakazi, ambayo yote haya yameelezewa katika sehemu 
4.1 hadi 4.11. Kila Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira itaziasili 
utaratibu huu wa utendaji ili uendane na mazingira yake.

4.1	 Uendeshaji wa Jumla

Uendeshaji wa jumla ni takwa la msingi kwa utoaji wa huduma za jumla 
za Usafi wa Mazingira kwenye Maeneo ya Uzalishaji na Usimamizi wa 
topekinyesi   ambazo zinajumuisha: Utoaji wa Leseni; Afya na Usalama 
wa Wafanyakazi; Vifaakinga vya Wafanyakazi na Usombaji kama 
inavyofafanuliwa hapa chini:

4.1.1	 Utoaji wa leseni

Mwendeshaji anayetaka kushiriki katika biashara ya usafi wa mazingira 
kwenye maeneo ya uzalishaji wa topekinyesi na usimamizi wa topekinyesi 
atapewa leseni ya biashara inayotolewa na mamlaka ya serikali za mitaa 
zinazohusika. 

1 Zimefanyiwa marekebisho kutoka kwenye Utaratibu wa Uendeshaji kwa ajili ya Usimamizi 
Bora wa Topekinyesi katika Kaunti ya Kisumu na Miji ya Gujarat"
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Aidha, kwa wale wanaotaka kuanzisha vituo vya kutibu topekinyesi 
kama vile DEWATS au kwa ajili ya utupaji na mchakato wa kurudia 
matumizi, wanapaswa kupata cheti cha mazingira kutoka NEMC na 
lazima watimize matakwa yote ya kisheria. Waendeshaji wa usimamizi 
wa topekinyesi wanapaswa kuandikishwa katika rejesta ya Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira baada ya kufikia makubaliano ya msingi 
ya biashara kwa ajili usombaji na usafirishwaji au mkataba wa huduma 
za udhibiti na utupaji wa topekinyesi.

4.1.2	 Afya na Usalama wa Wafanyakazi

Taratibu za Utendaji lazima zijumuishe mahitaji ya msingi kwa ajili ya 
afya na usalama wa wafanyakazi ambayo yanaweza kujumuisha chanjo 
za (i) Homa ya Ini (Hepatitis B), (ii) Kipindupindu (Cholera) na (iii) 
Homa za Matumbo (Typhoid). Wafanyakazi wote pia lazima wawe na 
bima halali za afya. Mwajiri anawajibika kutoa chanjo kwa wafanyakazi 
wote wanaofanya kazi katika kusafisha vyoo vya mashimo au mashimo ya 
vyoo, na usafirishaji, kutibu na kutupa topekinyesi. Taratibu za Utendaji 
lazima zitaje kuwa wafanyakazi wanakidhi matakwa haya.

Ili kuhakikisha usalama wa wafanyakazi, Taratibu za Utendaji pia lazima 
zijumuishe matakwa ya Sheria ya Afya na Usalama Kazini ya mwaka 
2003, kuhusu wafanyakazi kupata vifaakinga kamili. Pia, wasimamizi 
wa eneo la kutolea huduma lazima ahakikishe kuwa kila mfanyakazi 
anavaa vifaakinga wakati wa kazi. Vifaakinga kwa kila anayefanya kazi 
ya kutoa topekinyesi katika shimo la choo, angalau lijumuishe:
i. Jozi moja ya glavu nene;
ii. Jozi moja ya glavu nyembamba za kuvaliwa kabla ya kuvaa glavu nene;
iii. Ovaroli lisilopenyeka;
iv. Jozi moja ya gambuti zisizo na vitobo;
v. Jozi moja ya soksi;
vi. Barakoa;
vii. Kofia ngumu moja; na
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viii. Miwani ya kujikinga macho.

Barakoa na kofia ngumu zinahitajika wakati wa usombaji wa taka kutoka 
kwenye shimo. Kwa kawaida, vifaakinga ni lazima viwe katika hali 
nzuri, vimekarabatiwa na visafi kwa kila kazi ya kusafisha shimo la choo.

Kwa kuongezea, wafanyakazi ni lazima wapewe visanduku vya huduma ya 
kwanza wanapokuwa kazini. Ni jukumu la mwajiri kutoa vifaakinga kwa 
wafanya kazi wake (watoa huduma ya kusafisha, kusafirisha na kutibu na 
kutupa). Wakati wa kununua vifaakinga, mwajiri lazima aangalie ubora 
wa vifaakinga unaohitajika; kama mwongozo, Kiambatisho 1 kinatoa 
ubora wa msingi wa Vifaakinga

4.1.3	 Vifaa vya Kutolea Uchafu

Taratibu za utendaji zihakikishe kuwa vifaa vinakidhi matakwa ya 
usalama na usafi. Vifaa vifuatavyo ni kati ya vifaa vilivyopo kwa ajili ya 
usafishaji wa mashimo ya choo.

1) Uondoshaji wa Kutumia nguvukazi

Kuna aina nne (4) zinazofahamika za vifaa vya pampu za kiufundi 
ambavyo vimeundwa na kujaribiwa; yaani, kinyonya topekinyesi (Sludge 
Gulper), diaphragm pump, Nibbler, na Teknolojia ya Kusafisha mashimo 
kwa kutumia nguvukazi (MAPET)2.

Kielelezo 4‑1: Teknolojia ya Galpa (kushoto); Usafishaji kwa kutumia 
Galpa (Kulia)

Imeasiliwa kutoka Mwongozo wa Usimamizi wa topekinyesi kwa 
ajili ya Dar es Salaam (BORDA 2019).

2 DCOMM (MoW) 2020
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i. Galpa

Galpa ni pampu rahisi ya mkono inayotumika kutoa uchafu kutoka 
mashimo owevu ya vyoo. Teknolojia ya gulper  galpa inaweza kutoa 
sehemu ya uchafu uliomo kwenye shimo na haifai kwa matangi ya 
septiki. Teknolojia ya galpa  inaweza kuondoa topekinyesi hadi kina cha 
mita 2.4.

ii. MAPET

Mwaka 1992, Idara ya Usafi na Majitaka ya Dar es Salaam (DSSD) 
pamoja na Washauri wa WASTE, walitengeneza na kujaribu mfumo wa 
kuvuta topekinyesi kwa kutumia mikono kukusanya na kukisafirisha 
katika umbali usio mrefu – teknolojia hiyo iliitwa MAPET (Manual 
Pit Emptying Technology) ya Tanzania. MAPET ina sehemu mbili 
zilizotengana, pampu na tangi la kuvuta lenye ujazo wa lita 200, kila 
moja likiwa limefungwa kwenye mkokoteni. Kwa mtazamo wa kiufundi, 
majaribio yalithibitisha kuwa MAPET ina uwezo wa kufanya kazi vizuri 
na inaweza kuvuta topekinyesi kutoka kwenye kina cha mita 3 kwa kasi 
ya Lita 10 hadi 40 kwa dakika, kulingana na kina na mgando wa kinyesi.

iii. Nibla

Hiki ni kifaa cha kutolea uchafu kutoka kwenye shimo la choo 
ambacho kimeundwa kutoa uchafu mzito usioweza kutolewa na galpa.   
Kinafanya kazi kwa kutumia kanuni ileile kama pampu za kamba. Ina 
mnyororo wa pikipiki badala ya kamba na pia ina visahani vya mviringo 
vilivyounganishwa kwenye mnyororo kwa ajili ya kuchotea kinyesi. 
Pampu ya kutolea takataka kwa kutumia mzunguko inayoitwa Nibbler/ 
nibla , ilibuniwa na LSHTM wakati huohuo ilipobuniwa Galpa . Ina 
uwezo wa kukusanya takataka zenye mgando wa wastani kwa kutumia 
mnyororo wa unaozunguka ndani ya bomba la PVC.

Bomba linaweza kuingizwa katika shimo la choo bila ya kuwa na haja ya 
kuvunja sehemu yoyote ya muundombinu, Kielelezo 4-2. 
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Mnyororo unasukumwa kwa 
kuzungusha spoketi mbili iliyopo 
juu ya bomba. Diski za chuma 
zenye umbo la nusu duara 
zilizounganishwa kwa umbali ulio 
sawa wa kuchota uchafu kutoka 
kwenye kitako cha shimo na 
kuzileta juu ya shimo. Topekinyesi 
hukwanguliwa kutoka kwenye 
diski na kwenye kiungo chenye 
umbo la Y, ambacho hulazimisha 
kinyesi kuingia kwenye hifadhio 
ambalo linatumika kwa ajili ya 
kusafirisha kinyesi. Sahani wima 
inayofanana na urefu wa bomba 
inagawa uelekeo wa chini na juu 
ya mnyororo na diski.

i. Pampu ya mkono ya
Dayaframu

Pampu ya mkono ya dayaframu 
kama inavyooneshwa katika 
Kielelezo 4-3, ni pampu rahisi 
yenye gharama nafuu na ina 
uwezo wa kutoa uchafu wa 
kinyesi wenye mgando kidogo 
ambao umechanganyika na vitu 
vichache ambavyo havivundiki. 
Kwa kawaida, zinaundwa 
katika muundo wa diski ngumu 
zilizogandamizwa kwa utando 
nyumbufu wa mpira unaoitwa 
dayaframu. 

Kielelezo 4‑3: Pampu ya Dayaframu 
ya kuvutia topekinyesi (Chanzo:  

Stranda, 2014 uk. 76)

Kielelezo 4‑2: Majaribio ya Nibla  
(Imenukuliwa kutoka Mradi wa 

Sanihub wa Kampala Machi 2014)
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Kiziba hewa ati ya dayafragma na diski huleta uvungu. Pampu inafanya 
kazi kwa kusukuma na kuvuta na kupelekea uvungu kuwa katika umbo 
la mbinuko na mbonyeo kama vile kizibua choo kinavyotumika kuzibua 
choo. Kichujio na vali ya uelekeo mmoja iliyowekwa upande wa bomba 
la kuingiza inazuia vifaa visivyovundika kuingia kwenye pampu na pia 
huzuia kurudi nyuma kwa kinyesi wakati wa uendeshaji.

2) Usombaji kwa kutumia mitambo

i. Matumizi ya Malori ya Kuvuta:

Hii ni njia iliyozoeleka ya kutoa topekinyesi kutoka kwenye vyoo na 
mashimo. Hili ni tangi lililofungwa kwenye gari lenye uwezo wa kuanzia 
mita za ujazo 0.2 hadi mita za ujazo 16 ambalo limeunganishwa na pampu 
ya kufyonza ambayo hunyonya topekinyesi (Kielelezo 4-4). Teknolojia 
hii inaweza kutumika kutoa topekinyesi kutoka kwenya mashimo ya 
choo kwenye maeneo yanayofikika.

Kielelezo 4‑4: Lori lililozoeleka la kuvuta kinyesi (Kushoto); Tangi 
dogo lililozoeleka la kuvuta topekinyesi (kulia)

ii. Matumizi ya Vakutagi

Vakutagi (kielelezo 4-5) lina trela lililounganishwa lenye ujazo wa lita 
500 au lita 1000 linalotumika pamoja na pampu ya kuvuta. Teknolojia 
hii inatumika kutoa uchafu kwenye mashimo yaliyo katika makazi 
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ya ukingoni na ambayo hayajapangwa ambako kuna vichochoro na 
hakufikiki na malori makubwa ya kuvuta topekinyesi. Vakutagi huondoa 
topekinyesi kwa usalama kwa wafanyakazi na afya ya jamii. Kasoro 
moja ya teknolojia hii ni kukosa soko. Kinyesi kinachotakiwa kutolewa 
kinaweza kuwa kizito na kufanya pampu kushindwa kuvuta, hivyo maji 
huhitajika kuongezwa ili yachanganyike na kinyesi kwanza. Mawe, 
fimbo, mifuko ya plastiki na vitu vingine vigumu vilivyotupwa kwenye 
shimo la choo husababisha kuziba kwa bomba la kuvutia.

Kielelezo 4‑5: Vakutagi yenye lita 500

4.2	 Mchakato wa utoaji taka

Sehemu hii inaelezea mchakato wa kutoa topekinyesi kutoka kwenye 
vyoo, mashimo ya vyoo na vyoo vya muda vinavyotumika kwenye 
mikutano. Hata hivyo, vifaa vinavyotumia nguvu kazi na mitambo 
vilivyotajwa katika sehemu ni baadhi ya mifano.

Mchakato wa utoaji taka umegawanyika katika sehemu sita ambazo 
ni; tathmini ya eneo; eneo la kufanyia kazi; uondoaji wa topekinyesi 
kwa kutumia nguvukazi; uondoaji wa topekinyesi kwa kutumia malori 
ya kuvuta; kuondoka kwenye eneo; na kusafisha vyoo vinavyoweza 
kubebeka. Mchakato unaelezewa kwa undani kama ifuatavyo:
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a) Tathmini ya Eneo

Ni lazima mtoa huduma afanye tathmini ya eneo ili kutathmini kazi 
inayohitajika kwenye eneo ili kuhakikisha shimo la choo limeondolewa 
uchafu kwa usalama kwa kutumia teknolojia zilizopo. Inashauriwa 
kutumia taratibu za kadi tathmini au orodha ya ukaguzi ili kuwahikikishia 
wafanyakazi usalama wao, mfano mashimo kuwa katika muundo thabiti, 
uwezo wa kufikia eneo, topekinyesi lipo katika hali ya kuweza kutolewa 
kwa kutumia vifaa vilivyopo nakadhalika. Mfano wa orodha ya ukaguzi 
imetolewa katika Kiambatisho 2. Orodha ya ukaguzi inatakiwa kujazwa 
na Msimamizi wa Mwendeshaji.

b) Utendaji Mahali pa Kazi

Taratibu za kuzingatiwa kwa ajili ya kupafanya mahali pa kazi kuwa 
salama ni:

i. Maandalizi ya eneo la kazi

Eneo la kazi linatakiwa kuondolewa vitu vyote vya kaya kabla ya kuanza 
kazi ili kupunguza hatari ya uchafuzi wa vifaa vitakavyobaki eneo la 
kazi baada ya kutoa takataka. Vifaa  vya kuondoa ni pamoja na ndoo za 
kufulia nguo. Ni lazima kuweka chini makaratasi ya plastiki kwenye eneo 
la kazi katika maeneo muhimu yanayokabiliwa na hatari ya kuguswa na 
topekinyesi.

ii. Kukinga eneo la kazi na watu wasiohusika.

Eneo la kazi lazima liwe limezingirwa na kizuizi cha utepe kinachozuia 
watembea kwa miguu kusogea eneo la kazi na alama za usalama (Kielelezo 
4-6) zinapaswa kuonyeshwa. Kusiwe na mtu asiyehusika kusogea
ndani ya mita 5 za eneo la kutoa topekinyesi. Watoto wanaweza kuwa
wadadisi, hivyo ni jukumu la msimamizi wa eneo kuhakikisha asiwepo
mtu asiyehusika anaweza kufikia eneo la kutoa topekinyesi, kuisogelea
timu ya kutoa topekinyesi au vitu vilivyochafuliwa na topekinyesi.
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Kielelezo 4‑6: Mifano ya alama za hatari katika eneo la kazi (Kushoto), 
Kizuizi cha utepe kikiwa kimefungwa kuzunguka eneo la kazi (Kulia)

iii. Kukinga dhidi ya Uchafu

Endapo vifaa vilivyochafuliwa na kinyesi havitasafirishwa, ni lazima 
vifaa hivyo viwekwe katika sehemu maalumu ya eneo la kazi.

iv. Matumizi ya Vifaakinga (PPE)

Msimamizi wa eneo la kazi anajukumu la kuhakikisha kila mfanyakazi 
katika eneo la kazi anatambulika kirahisi na watu.

v. Kuzuia matumizi ya simu katika eneo la kazi

Matumizi ya simu hayataruhisiwa na mfanyakazi atatakiwa kunawa 
mikono yake kabla hajagusa simu au vitu vyake vingine.

vi. Kuzuia matumizi ya sigara, pombe au mihadarati

Kwa hali yoyote ile, hakuna kumvumilia mfanyakazi atakayekuwa 
amelewa. Mfanyakazi aliyelewa anapaswa kuondolewa haraka sana 
kutoka kwenye eneo la kazi na anapaswa kupata karipio kwa sababu 
anajiweka hatarini yeye na umma. Uvutaji wa sigara katika eneo la kazi 
hautavumilika.

vii. Zuio la kula katika eneo la kazi

Endapo mfanyakazi atahitaji asusa/chakula cha mchana, mfanyakazi 
huyo atalazimika kuondoka katika eneo la kazi, atanawa/osha mikono 
yake kikamilifu kwa kutumia sabuni, na kula chakula mbali na eneo la 
kazi.
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viii. Kufunika mashimo ya vyoo yaliyo wazi

Kwa hali yoyote ile, hakuna shimo lililo wazi kuachwa bila kufanyiwa 
kazi. Mashimo yaliyowazi ni hatari sana kwa watu wenye udadisi 
hususani watoto. Ni lazima kusimika vizuizi, aidha ni vema kwa eneo 
lililowazi kufunikwa salama enapo mwendeshaji atahitaji kutoka kwenye 
eneo.

c) Uondoshaji wa Topekinyesi kwa kutumia nguvukazi

i. Kudhibiti uingiaji katika shimo/tangi

Kwa hali yoyote iwayo, hakuna mfanyakazi atakayeruhusiwa kuingia 
ndani ya shimo au tangi linalotolewa topekinyesi

ii. Vifaa vitakavyotumika wakati wote

Ni lazima kutumia vifaa bora vya kuondolea kinyesi. Mwendeshaji 
anajukumu la kuhakikisha wafanyakazi wake wanajikinga dhidi ya 
topekinyesi.

iii. Kudhibiti umwagaji wa kinyesi

Ni lazima kusafisha topekinyesi  lote  lililomwagika pasipo na karatasi za 
plastiki, usafi ufanyike mara tu unapomwagika.

iv. Uhifadhi wa uchafu

Uchafu unatakiwa kusafirishwa katika mapipa yaliyofungwa na 
yasiyovuja. Mapipa yafunikwe mara baada ya kujazwa. Sehemu ya nje 
ya pipa inatakiwa, kupanguswa endapo imemwagikiwa kinyesi.

d) Uondoshaji kwa kutumia malori ya kuvuta.

i. Mtoa huduma atatakiwa kuhakikisha usalama wa  lori na vifaa wakati
wote
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ii. Mtoa huduma atakagua malori yote kabla ya kusafiri katika barabara
za umma ili kuhakikisha topekinyesi halitavuja , halitamwagika au
kutoka nje ya tangi; endapo kutajitokeza umwagikaji wa topekinyesi
kwa bahati mbaya, mwendeshaji atatakiwa kuchukua hatua za haraka
kuzuia topekinyesi, kupunguza athari katika mazingira, na kuanza
hatua za kufanya usafi. Baada ya shughuli za uondoaji wa topekinyesi,
mwendeshaji atatakiwa kusafisha na kutakasa kwa kutumia kemikali
au kwa kutawanya chokaa katika eneo lililomwagikiwa topekinyesi.
Ni jukumu la mwendeshaji kuhakikisha malori yake yamebeba
kemikali za kutakasa za kutosha kabla ya kuelekea kwenye eneo
la kazi. Adhabu zilizopo za uchafuzi wa mazingira zinaweza
kutumika kwa mwendeshaji ambaye hazingatii kanuni za mazingira
zilizopo. Hatua za udhibiti na usimamizi wa kinyesi kilichomwagika
zimetolewa katika Kiambatisho cha 3.

iii. Malori yote yanayotumika kusafirisha topekinyesi, wakati wote
yanatikiwa kuwa na vifaa vya kudhibiti umwagikaji au vitu vya
kufyonzea kama vile chokaa au dawa ya klorini.

iv. Wafanyakazi wanatakiwa kuvaa vikingamwili sahihi, ikiwa ni pamoja
na glovu za mpira, gambuti, barakoa, na vikinga macho, wanapaswa
kunawa mikono kwa sabuni na kuoga ipasavyo. Mamlaka za
Majisafi na Usafi wa Mazingira zitatekeleza utaratibu wa ufuatiliaji
wa matumizi ya Vikingamwili na kumwaga uchafu wa topekinyesi
katika maeneo yaliyoidhinishwa; nguo zote (pamoja na vikingamwili
na nguo za ndani) zinapaswa kuwa safi.

e) Kuondoka kwenye eneo la kazi

i. Eneo la kazi liachwe likiwa katika hali salama

Ni jukumu la msimamizi wa eneo la kazi kuhakikisha kuwa choo 
kimekarabatiwa endapo kulikuwa na makubaliano na mteja kuhusu 
ukarabati wa choo. Endapo mteja atachagua kufanya ukarabati wa choo 
chake, ni lazima kufunika shimo la choo kabla ya timu kuondoka ili 
kupunguza hatari za watoto kuumia.
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ii. Eneo kusafishwa kabla ya kuondoka

Kabla ya kuondoka, sehemu zote zinatakiwa kuachwa zikiwa safi bila 
ya kuwa na topekinyesi. Yapaswa kutumia klorini (chlorine solution) au 
dawa nyingine kutakasa maeneo yaliyochafuliwa wakati wa uondoaji wa 
topekinyesi. Vifaa vyote (na taka ngumu) vitolewe kutoka kwenye eneo 
la kazi. Maji yote yaliyotumika kwa ajili ya usafi yapelekwe kwenye 
eneo la kutupia taka.

f) Uondoaji wa uchafu kutoka kwenye vyoo vinavyohamishika.

i. Vifaa vya kuondolea topekinyesi kutoka kwenye vyoo
vinavyohamishika.

Uondoaji utafanyika katika eneo la kazi kwa kutumia tangi la kuvuta 
lenye ujazo wa kutosha. Bomba kubwa litaunganishwa na sehemu ya 
kutolea uchafu ya choo. Bomba litanyonya topekinyesi kwa kutumia 
teknolojia ya kuvuta na kumwaga uchafu katika matangi ya malori. Kwa 
kawaida, kuna matangi yenye uwezo wa lita 2,000 hadi lita 18,000.

Ratiba ya ukarabati wa vyoo hivi hutegemea ni mara ngapi vyoo hutumika. 
Vyoo ambavyo vinatumika mara kwa mara vinahitaji ukarabati zaidi ya 
mara moja kwa wiki. Kwa kawaida, vyoo vinavyohamishika hufanyiwa 
matengenezo angalau mara moja kwa wiki.

Kielelezo 4‑7: Vyoo vninavyohamishika 
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ii. Vifaa vya kusafishia vyoo vinavyohamishika.

Kwa kawaida, vifaa vifuatavyo vinahitajika wakati wa kusafisha vyoo 
vinavyohamishika:

o Mashine ya kuvutia taka;

o Dawa za kuua wadudu;

o Mashine ya kusafisha kwa maji ya moto na shinikizo kubwa;

o Kemikali za choo;

o Bidhaa zitumikazo vyooni (mfano vitakasa mikono (vipukusi),
karatasi laini za chooni);

o Vifaa vya kukinga mwili.

iii. Mchakato wa usafi wa vyoo vinavyohamishika.

1) Kutoa uchafu

Uchafu ndani ya tangi la choo kinacho hamishika unaondolewa kwa 
kuvutwa. Ili kuzuia kuvutwa kwa vipande vya taka ngumu, mtoa huduma 
atahakikisha kuwa anaingiza bomba la kunyonyea mpaka chini kabisa na 
pembeni mwa tangi. Pindi uchafu utakapokuwa umepungua, ataangalia 
endapo kuna vipande vya taka ngumu vinavyotakiwa kuondolewa kwenye 
tangi. Kisha uchafu utapelekwa kwenye maeneo yaliyoidhinishwa kwa 
ajili ya utupaji wa topekinyesi au kwenye miundombinu ya kutibu 
topekinyesi.

2) Kusafisha

Vyoo vingi vinavyohamishika vimetengenezwa kwa plastiki nzito (HDPE-
High Density Polythyene) ili kurahisisha usafishaji wake. Usafi wa ndani 
wa choo ni muhimu na unapaswa kufanyika ili kuzuia mlundikano wa 
uchafu ambao huchochea ukuaji wa bakteria na vijidudu vingine vya 
magonjwa. Ili kufanya usafi wa uhakika ni lazima kutumia dawa za kuua 
wadudu pamoja na vifaa vinavyoweza kutoa maji kwa msukumo mkubwa. 
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Choo kinatakiwa kunyunyiziwa dawa za kuua vijidudu na kusafishwa 
kwa umakini. Wakati wa kusafisha choo ni muhimu kuangalia sehemu 
zilizoharibika ambazo zinahitaji marekebisho. Kwa kawaida maeneo ya 
kuzingatia ni vitasa vya milango na vitakasa mikono.

3) Kuondoa harufu chooni

Mara baada ya kusafisha choo, hatua inayofuata  ni kuhakikisha choo 
kinatoa harufu nzuri. Inashauriwa kutumia viondoa harufu na kunyunyiza 
marashi.

Baada ya kusafisha choo kitajazwa maji yaliyochanganywa na marashi. 
Baada ya kumaliza, choo kioshwe tena kwa kunyunyiza marashi.

4) Uwekaji tena wa bidhaa zitumikazo vyooni

Mwendeshaji atahakikisha kuwa bidhaa zote muhimu zimewekwa tayari 
kwa matumizi: Karatasi laini za chooni, taulo za karatasi, vitakasa mikono 
au sabuni na pia kisafisha hewa.

4.3	 Usafirishaji wa Topekinyesi

a) Usafirishaji wa topekinyesi kilichotolewa kwa nguvukazi

Topekinyesi kilichotolewa kwa nguvukazi kwa kawaida husafirishwa 
kwenda eneo la utupaji au utibuji kikiwa katika mapipa kwa kutumia 
magari madogo, pikipiki zenye matairi matatu na mikokoteni. Ujazaji 
kupita kiasi, na uchafuzi wa miundombinu ya usafiri unapaswa kuzuiwa. 
Aidha, mapipa yaliyofunikwa vema yanapaswa kutumiwa.

b) Usafirishaji wa topekinyesi kilichotolewa kwa matangi ya kuvuta

Matangi ya kuvuta yanatakiwa kukidhi matakwa ya msingi yafuatayo:

i. Yawe na jina la kampuni, nembo ya kampuni, namba ya mawasiliano,
namba ya usajili wa biashara pande zote za malori yanayosafirisha
topekinyesi. Taarifa hizo ziandikwe kwa maandishi ya kudumu
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yanayosomeka yenye ukubwa angalau inchi sita kwa maandishi 
yanayoakisi mwanga;

ii. Alama zinazoonekana wazi kwenye magari zinazoashiria kuwa
uchafu unasafirishwa;

iii. Onesha eneo la kutolea huduma (manispaa, vitongoji ambako vibali
vimeruhusu malori hayo kufanya kazi);

iv. Yawe na matangi ambayo hayavuji na namna ya ufungaji ambayo ni
thabiti inayoweza kuhimili mgongano na lori lingine au jengo;

v. Malori yote yanayosafirisha topekinyesi, wakati wote yawe
yamefungwa vidhibiti vya kumwagika topekinyesi au vifyonza
topekinyesi na vitakasaji kama vile chokaa na dawa ya klorini;

vi. Malori yanatakiwa kuwa katika hali nzuri inayokidhi viwango
vilivyowekwa na jeshi la polisi na yanafaa kupita barabarani. Mmiliki
wa roli atahakikisha roli linakaguliwa mara moja kwa mwaka (wakati
wa Wiki ya Nenda kwa Usalama) na baada ya ukaguzi atatakiwa
kuweka kibandiko halali cha ukaguzi;

vii. Dereva na msaidizi wa mwendeshaji watatakiwa kuhudhuria
mafunzo kuhusu uondoshaji na usafirishaji salama yatakayoandaliwa
na Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira;

viii. Matangi ya kuvuta hayapaswi hata kidogo kumwaga topekinyesi
wakati wa usafirishaji hadi kwenye eneo la utupwaji; na

ix. Kuzingatia Matakwa ya Usalama kwenye maeneo ya kazi pamoja
na Sheria ya Afya na Usalama mahali pa kazi ya 2003 na kanuni
zake. Kimsingi, kila mfanyakazi anatakiwa kupima afya yake mara
kwa mara, kupata ushauri wa kitabibu na matibabu (mfano dawa
za minyoo), na awe amechanjwa kikamilifu dhidi ya maambukizi
(kama vile homa za matumbo-(typhoid) na homa ya ini-Hepatitis
B, kutegemeana na magonjwa ya mlipuko katika mazingira
yanayohusika).
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4.4	 Kutibu Topekinyesi

Michakato ya kutibu topekinyesi kabla ya kutumika tena umewekwa 
katika makundi kulingana na malengo ya kutibu ambayo ni kutoa maji, 
kutenganisha, usimamizi wa virutubisho, na kuondoa vijidudu.

Kutibu topekinyesi kunafanyika kwa teknolojia za aina tatu ambazo ni: 
(a) kutibu topekinyesi katika miundombinu/mabwawa ya kutibu majitaka
(WWTP); (b) Utibuji wa topekinyesi katika mitambo maalumu, mabwawa
ya utenganishaji wa topekinyesi, au DEWATS; na (c) Matumizi ya moja
kwa moja kwenye ardhi.

Ili kuwa na uendeshaji uendelevu, njia za kutibu topekinyesi zinatakiwa 
kuwa zenye gharama nafuu za uendeshaji na matengenezo, zenye kutumia 
nishati kidogo, na kama inawezekana ziwe na uwezo wa kuleta ahueni 
ya gharama za uendeshaji. Mifumo iliyochaguliwa iendane na utaalamu, 
hali ya hewa katika mazingira ya eneo linalohusika na mipangilio ya 
kitaasisi/kiuwekezaji kwa ajili ya undeshaji na matengenezo. Ufafanuzi 
wake ni kama ifuatavyo:

a) Kutibu topekinyesi katika miundombinu ya kutibu majitaka WWTP
– utibuji wa pamoja (mfano mabwawa Mkoani Iringa)

Manufaa: miundombinu inaweza kuwa ya gharama nafuu na yenye 
manufaa kwa mazingira katika kutibu topekinyesi.

Upungufu: Endapo miundombinu ya kutibu topekinyesi haijasanifiwa 
kuwa na uwezo mkubwa wa kuchakata taka, taka ngumu zilizozidi na 
ambazo hazivundi husababisha madhara kwenye ufanisi wa mtambo na 
hivyo kuathiri ubora wa majitaka yaliyotibiwa na kuongeza gharama 
za uendeshaji. Kabla ya kuamua kutibu, ni muhimu kuzingatia ukomo 
wa utendaji wa mtambo ambao hutegemea namna na hatua ambayo 
topekinyesi huwekwa.
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Maeneo muhimu ya udhibiti wa matibabu ya pamoja wa topekinyesi 
katika mtambo wa kutibu majitaka:

i. Endapo mtu binafsi anajihusisha na ukusanyaji wa topekinyesi,
atapaswa kutupa topekinyesi hicho katika miundombinu
iliyoidhinishwa;

ii. Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zitamtoza gharama ya
kupokea topekinyesi;

iii. Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zinaweza kutoa amri ya
kuzuia utupwaji wa topekinyesi katika baadhi ya miundombinu
endapo miundombinu hiyo imeelemewa au haikidhi matakwa
ya kiufundi, kimazingira au afya ya umma. Kwa hali kama hiyo,
mamlaka itatoa mbadala wa eneo la kutupa topekinyesi; na

iv. Mtu hatapaswa kutupa kinyesi katika mtambo wa kutibu majitaka
endapo shughuli za mtambo zimezuiliwa kwa amri ya serikali.

b) Matumizi ya Mitambo ya Kutibu Topekinyesi (Faecal Sludge
Treatment Plants-FSTP), Mabwawa ya Kutibu Majitaka (Waste
Stabilization Ponds (WSP) na DEWATS.

Katika mazingira ambayo mitambo ya kutibu majitaka haipo, au ambako 
iko mbali na haina uwezo wa kutosha, mifumo ya kutibu majitaka karibu 
na mahali yanapozalishwa DEWATS (mfano FSTP ya Geita, Tuangoma 
Mkoani Dar es Salaam) inashauriwa kutumika. Vigezo vinavyopaswa 
kuzingatiwa katika kuchagua teknolojia inayofaa ni kiwango cha 
topekinyesi, ubora, upatikanaji wa ardhi, njia za matumizi/njia za utupwaji, 
uwezekano wa harufu pamoja  na utamaduni wa eneo linalohusika. Kwa 
maelezo zaidi kuhusiana na uchaguzi wa teknolojia sahihi ya kutibu 
topekinyesi, inashauriwa kurejea usanifu, ujenzi, Mwongozo wa Wizara 
ya Maji wa Usanifu, Ujenzi, Uendeshaji na Ukarabati.

Manufaa: Kuna uwezekano mkubwa wa kupata virutubisho na mbolea 
kutoka kwenye topekinyesi, wakati mfumo wa mchanganyiko unakuwa 
na uwezekano mkubwa wa uchafuzi, mfano metali zenye sumu.
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Upungufu: Inahitaji mtaji kwa ajili ya uwekezaji ili kujenga mtambo 
mwingine na mwendeshaji mwenye ujuzi.

c) Matumizi ya moja kwa moja kwenye ardhi.

Endapo katika eneo la kutolea huduma hakuna miundombinu ya kutibia 
topekinyesi, topekinyesi kitasimamiwa kulingana na Kifungu cha 7.3.3 
cha Mwongozo wa 2012 wa Njia za Kitaifa za Usafi wa Mazingira na 
Ujenzi (kutumia mifumo ya kutibu kwenye eneo la uzalishaji taka).

Manufaa: ni ya gharama nafuu.

Upungufu: Uwezekano wa uchafuzi wa maji yaliyo chini ya ardhi.

4.5	 Utupaji wa Topekinyesi

Taka ngumu zinapaswa kutenganishwa kutoka kwenye topekinyesi. 
Machujio yanapaswa kusafishwa na taka ngumu ziwekwe katika eneo la 
kukaushia na baada ya hapo zichomwe katika tanuri la kuchomea taka.

Kielelezo 4‑8: Taka ngumu zikiwa zimekusanywa kwenye chujio 
(kushoto) na tanuri la kuchomea taka (kulia) - Kahama

Topekinyesi lililotibiwa litatupwa kulingana na matakwa ya Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira. 
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4.6	 Matumizi ya Topekinyesi (Urejelezaji Rasilimali)

Kwa ujumla kuna rasilimali tatu zinazoweza kupatikana kutoka kwenye 
topekinyesi:

a. Maji safi: kuchimba mkondo wa kina wa topekinyesi ghafi; au maji
yanayotoka kwenye miundombinu ya kutibu topekinyesi yanatumika
kwa ajili ya umwagiliaji au ufugaji wa samaki.

b. Nishati (k.m. baiogesi): baiogesi kutokana na mmeng’enyo wa
anaerobia wa topekinyesi, na kukabonisha kinyesi.

c. Virutubisho na viboresha Udongo; kinyesi kilicho kaushwa kutoka
kwenye miundombinu ya kukaushia kinyesi kinaweza kutumika
kwenye ardhi. Mchanganyiko wa kinyesi na taka ngumu zitokanazo
na viumbe hai; viluilui vinavyotokana na matumizi ya inzi weusi
(Black Soldier Fly) kutibu kinyesi ni chakula cha viumbe hai kama
vile samaki na kuku.

4.7	 Huduma kwa Mteja

Huduma za uondoshaji wa topekinyesi kutoka kwenye mashimo ya vyoo 
kunahitaji vifaa na huduma bora kwa mteja. Pamoja na mengineyo, 
huduma kwa mteja inahusisha masoko na kushughulikia kero/malalamiko 
ya wateja.

a) Masoko

Wafanyakazi wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira wanapaswa 
kuwaelimisha wateja wao masuala yote yanayohusiana na huduma ya 
topekinyesi. Wafanyakazi wanapaswa kupata mafunzo ya namna ya 
kuwajengea uelewa wananchi kuhusiana na masuala ya usimamizi wa 
topekinyesi. Wanaweza kupata uzoefu kutoka kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na wadau wengine wa namna ya kujenga uelewa kuhusiana na 
huduma za kijamii kama vile ukusanyaji wa taka ngumu.
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b) Kushughulikia Malalamiko ya Wateja

Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zinapaswa kuwa na 
mfumo wa kupata mrejesho kutoka kwa wateja kuhusiana na huduma 
za topekinyesi. Mamlaka zitahitajika kutumia mifumo hii kupata taarifa 
ambazo zitatumika kuboresha huduma. Mfumo huu utatekelezwa 
kwa kutumia masanduku ya maoni na namba za simu za bure ambazo 
zitasambazwa kote. Mamlaka zitaanzisha rejesta ya malalamiko ya 
wateja itakayokuwa na: tarehe, muda, jina la mteja, aina ya lalamiko, 
hatua zilizochukuliwa, muda ambao tatizo limeshughulikiwa na endapo 
mteja amepewa taarifa. Kwa kawaida, hatua za usimamizi wa malalamiko 
zitapaswa kukidhi kanuni za EWURA Utoaji wa Leseni na Ubora wa 
Huduma za 2020.

4.8	 Utunzaji wa Kumbukumbu

Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zinapaswa kutunza kumbukumbu 
na taarifa za wateja ikiwa ni pamoja na eneo la kaya, aina, umri, uwezo, 
hali na tarehe ya kutoa topekinyesi kutoka kwenye choo na mashimo 
ya vyoo, ujazo wa topekinyesi kilichotolewa, gharama za ukusanyaji na 
pesa zilizokusanywa, ajali, na mvujo wa kinyesi.

Kumbukumbu zitatumika kwa ajili ya ufuatiliaji wa maendeleo ya 
miundombinu  ya usimamizi wa topekinyesi, kutoa taarifa kwa wadau 
ikiwa ni pamoja na Baraza la mazingira (mfano NEMC), wawekezaji na 
watoa huduma binafsi. Pia, kumbukumbu zitazisaidia mamlaka za maji  
kupanga mipango ya kibiashara, kusanifu miradi ya baadaye, ukusanyaji 
wa mapato na ufuatiliaji wa uchafuzi wa mazingira.

Kwa ajili ya uwekaji kumbukumbu unaofaa, waendeshaji wa huduma 
ya kukukusanya, kusafirisha na kutibu topekinyesi watatakiwa kuweka 
taarifa zote za kazi zao. Aidha, ufuatiliaji wa kila siku wa malori kwa 
kutumia teknolojia ya GPS ufanyike ili kupata kumbukumbu sahihi 
za uendeshaji. Mfano, kitabu cha kumbukumbu (fomu ya manifesto) 
Kiambatisho cha 4, na fomu ya taarifa ya mvujo wa bahati mbaya, 
Kiambatisho cha 5.
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4.9	 Habari, Elimu na Mawasiliano 

Mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira zinapaswa kushirikiana 
na mamlaka za serikali za mitaa kuandaa vipeperushi vyenye lengo la 
kutoa habari, elimu na mawasiliano na kufanya kampeni kwa njia ya 
kielektroni  na machapisho, shughuli za nje, ushauri wa kitaalamu na 
vikaokazi. Habari, elimu na mawasiliano zilenge kuhamasisha wananchi 
kuhusu mbinu za usanifu na ujenzi wa vyoo; undoshaji wa topekinyesi 
pamoja na muda sahihi; utupaji sahihi wa taka ngumu (kutupa taka katika 
chombo cha kuhifadhia taka badala ya kutupa chooni); mazoea salama ya 
usafi, na matumizi ya huduma za usafi wa mazingira zenye weledi kama 
zinavyotajwa katika utaratibu wa uendeshaji. Mbali na umma, habari, 
elimu na mawasiliano viwalenge wadau wafuatao:

a)	 Wajenzi, mafundi ujenzi na wasambazaji wa matangi ya maji 
machafu, na mashimo wanapaswa kufundishwa usanifu mzuri na 
mbinu bora za ujenzi.

b)	 Watoa huduma wa uondoshaji na usafirishaji wanapaswa kufahamu 
taratibu za uendeshaji.

c)	 Mashirika yasiyo ya kiserikali (NGO), Mashirika ya Kijamii, 
vikundi vya wanawake na wanafunzi watapaswa kushiriki katika 
kampeni za habari, elimu na mawasiliano.

d)	 Watoa huduma na washiriki wengine, waandae vipeperushi vya 
taarifa na elimu na kuzielimisha jamii kuhusu usimamizi salama wa 
topekinyesi.

Kwa kuzingatia upana wa huduma za usimamizi wa topekinyesi, 
mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira zishirikiane na mamlaka 
za serikali za mitaa kujenga uwezo wa wadau mbalimbali pamoja na 
watumishi wa mamlaka hizo kwa kupitia taasisi sahihi kama vile taasisi 
za elimu ya juu, taasisi za elimu ya ufundi, NGO. Tathmini za mahitaji 
ya mafunzo, usanifu moduli za kujifunzia na kuendesha programu za 
mafunzo zifanyike kwa kushirikiana ili kujenga uelewa wa pamoja wa 
masuala ya usalama wa maeneo ya kazi.
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4.10	 Usalama na Afya Mahali pa Kazi kwa ajili ya Usimamizi wa 
Topekinyesi

Kwa kuzingatia matakwa ya usalama na afya mahali pa kazi pamoja 
na Sheria ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi ya 2003 na kanuni 
zake, Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zinapaswa kufanya 
yafuatayo:

a. Kuandaa mafunzo kuhusu uondoshaji na usafirishaji salama wa
topekinyesi;

b. Kuhamasisha matumizi ya vifaakinga kwa watoa huduma ya
uondoshaji wa topekinyesi;

c. Kuandaa utaratibu utakaomfanya mteja kuwa na wajibu wa
kuhakikisha usalama wa mtoa huduma za uondoshaji wa topekinyesi
(Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zibainishe takwa hili
kwenye barua au fomu ya maombi ya huduma).

d. Kuwahamasisha watoa huduma wanaojihusisha na uondoshaji na
usafirishaji wa topekinyesi kuhusiana na usalama wao na masuala
ya afya. Wafanyakazi wanapaswa kuhamasishwa kupima afya zao
mara kwa mara na kutumia vifaakinga wakati wote. Wafanyakazi
wanapaswa kuwa na uelewa wa madhara ya matumizi ya vilevi,
na hususani jinsi vilevi na mihadarati inavyochangia ajali katika
maeneo ya kazi. Umwagaji holela wa kinyesi katika mazingira
upigwe marufuku, aidha, wafanyakazi wafahamishwe madhara
yake kimazingira na kiafya. Takwa hili lijumuishwe katika mkataba
wa mtoa huduma.

Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira, zishirikiane na Mashirika 
yasio ya kiserikali ya afya na usafi wa mazingira katika juhudi za 
kuboresha usimamizi wa topekinyesi ili mashirika hayo yaweze 
kutekeleza majukumu kwa pamoja. Mashirika haya yatabainisha chaguzi 
endelevu, ikiwa ni pamoja na chaguzi za Usalama na Afya Kazini, na 
kushauriana na jamii na mamlaka za serikali za mitaa.
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4.11	 Mafunzo ya Watoa Huduma na Watumishi

Masuala ya usimamizi wa topekinyesi yanapaswa kufanyika kwa 
uangalifu. Wakati wote, watoa huduma wanapaswa kutumia njia sahihi 
wanaposhughulikia usimamizi wa topekinyesi. Mbali na kwamba mtoa 
huduma anawajibika kulinda usalama wake binafsi, pia anawajibika 
kuhakikisha usalama barabarani wakati wa usafirishaji wa topekinyesi. 

Watoa huduma wote na wafanyakazi wanaoshiriki moja kwa moja katika 
kazi ya usimamizi wa topekinyesi wanatakiwa kupata mafunzo kuhusu 
afya, usalama, na usafi kutoka OSHA, VETA, na taasisi nyingine za 
kitaaluma zinazotambuliwa, taasisi za utafiti au mashirika ya kitaalamu. 
Taarifa zaidi kuhusu masuala ya usalama zinapatikana katika Kiambatisho 
6.
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5	 KUPANGA NA KUSANIFU AINA MBALIMBALI  ZA 
MIUNDOMBINU YA USIMAMIZI WA USAFI WA 
MAZINGIRA

Miundombinu ya usimamizi wa usafi wa mazingira inapaswa kuzingatia 
mfumo mzima wa mnyororo wa huduma za usafi wa mazingira kama 
ilivyoelezewa katika Kielelezo 5.1. Kielelezo kinaelezea aina mbalimbali 
za upangaji na usanifu wa miundombinu ya usimamizi wa usafi wa 
mazingira. Aidha, kinaonyesha namna ambavyo uchaguzi baina ya vyoo 
vinavyotumia maji na visivyotumia maji pamoja na utupaji wa topekinyesi 
kinapozalishwa au mbali na eneo kilipozalishwa inavyoweza kuathiri aina 
ya teknolojia itakayohitajika kwa ajili ya kutibu topekinyesi hicho.

Topekinyesi kutoka kwenye shimo, huwa na tabia ya kuwa na maji 
ambayo kiwango chake hutegemeana na kiasi cha maji kilichobaki katika 
shimo. Mchoro unasaidia katika hatua za mwanzo za ukaguzi wa mifumo 
wa usafi na mahitaji ya kutibu, ambayo inatakiwa kuangaliwa kwa undani 
kwa kufanya uchunguzi wa hali halisi kwenye eneo.

Kimiminika Uchafu wa kinyesi 

 Uchafu wa kinyesi 

Aina  zote  za  Usafi wa Mazingira 

Mfumo  wa choo unaotumia  Maji Mfumo wa choo usiotumia  Maji 

Utupaji nje ya 
Kiwanja 

Mifumo Mseto Utupaji ndani ya Kiwanja Choo 
Kisichotumia maji 
kilichopo ndani ya 

kiwanja  

Kushusha na 
kuhifadhi 
ndani ya 
kiwanja  

Kusafirisha 
nje ya 

Kiwanja  

Kukusanya, 
kusafirisha 

kwenye 
miundombinu  

kutibu majitaka

Miundombinu ya 
kutibu Majitaka 

Shimo kwenye kaya  la  kutibu 
majitaka  na kutengenganisha 

uchafu wa kimiminika na uchafu 
wa kinyesi 

Miundombinu ya kutibu uchafu 
wa kinyesi kutoka kwenye shimo 

la kutibu majitaka na 
miundombinu mikuu ya kutibu 

majitaka  

Shimo la kutibu majitaka kwenda 
kwenye shimo la kufyonza 
kimiminika cha majitaka 

Vyoo vya shimo Vyoo vya kawaida 
vya shimo na vyoo 

vilivyoboreshwa vya 
shimo 

Vyoo vya 
ndoo 

Miundombinu ya kutibu 
uchafu wa Kinyesi 

Kielelezo 5.1: Kupanga na kusanifu aina mbalimbali za miundombinu ya 
usimamizi wa usafi wa mazingira (Imenukuliwa kutoka Mwongozo wa 
Wizara ya Maji wa Usanifu, Ujenzi, Uendeshaji na Ukarabati  2020)
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5.1	 Mpango Jumuishi wa Usafi wa Mazingira 

5.1.1	 Hatua za Mpango Jumuishi wa Usafi wa Mazingira

Usafi wa mazingira jumuishi unamaanisha kuwa: kila mtu ananufaika 
na matokeo ya huduma za kutosha za usafi wa mazingira; kinyesi cha 
binadamu kinasimamiwa kwa usalama katika mnyororo wote wa huduma 
za usafi wa mazingira; kuzingatia ufanisi wa kupata rasilimali na kurudia 
matumizi; teknolojia mbalimbali za kiufundi zinatiwa mkazo wa uvumbuzi 
wa kiufundi unatambuliwa kwa ajili ya njia mseto zinazokubalika na 
zenye manufaa; na uvumbuzi wa mabomba ya majitaka kwenye eneo 
unajumuishwa katika mfumo mkuu/maalumu au uliogatuliwa ili kupokea 
vizuri hali halisi iliyopo katika eneo linalohusika.

Mpango jumuishi wa usafi wa mazingira unapaswa kutekelezwa katika 
hatua tano. Sehemu hii inaelekeza namna ya kutekeleza mipango jumuishi 
ya usafi wa mazingira kwa kuangalia kazi na matokeo kama ilivyooneshwa 
kwa muhtasari katika Jedwali namba 5.1. Mpango jumuishi wa usafi wa 
mazingira unaweza kutekelezwa kwa kufuata hatua zilizoainishwa, ila 
mara nyingi hatua zingine za utekelezaji zinaweza kuwa zinajirudia na 
hivyo sio lazima kukamilisha hatua moja ili kutekeleza hatua inayofuata. 
Hivyo, hatua zilizoainishwa zinalenga kutoa mwongozo wa utekelezaji 
wa mpango jumuishi wa usafi wa mazingira.

Inatarajiwa kwamba mchakato wa mpango jumuishi wa usafi wa 
mazingira utaanzishwa na mamlaka za serikali za mitaa kwa kuzingatia 
Kifungu cha 8 (1) cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira. Hata hivyo, 
mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira zinaweza pia kuanzisha 
mchakato kama ilivyoainishwa katika Kifungu cha 20 (h) cha Sheria ya 
Maji na Usafi wa Mazingira Sura Na. 272.
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Jedwali 5‑1: Hatua za Utekelezaji wa Mpango Jumuishi wa Usafi wa 
Mazingira (Kwa kuzingatia upangaji miji wa pamoja)

Hatua ya utekelezaji na Shughuli Matokeo

Hatua ya 1: Kujenga nia ya kitaasisi 
na ubia kwa ajili ya mpango:

i. Kuchagua kiongozi wa kikosi
kazi cha kuanzisha mchakato
wa mpango.

ii. Mashauriano na uwezeshaji wa
mchakato.

iii. Kagua vipaumbele muhimu na
motisha.

iv. Kuelezea maono ya pamoja
na vipaumbele kwa ajili
ya uboreshaji wa usafi wa
mazingira.

v. Kukubaliana kuhusu mchakato
wa mpango

Kuunda kikosi kazi chenye uwakilishi 
wa wadau muhimu na makubaliano  
baina ya washiriki kuhusu maono 
ya pamoja kwa ajili ya kuboreshaji 
usafi wa mazingira na kanuni ambazo 
zitaongoza namna ambavyo huduma 
zitakuwa zinatolewa. Hii itasaidia 
kupunguza kutofautiana baina ya 
washiriki kuhusiana na sera za 
huduma za usafi wa mazingira katika 
eneo linalohusika, pia itadhihirisha nia 
yao katika kuboresha huduma za usafi 
wa mazingira. Kwa kawaida kikosi 
kazi kinatakiwa angalau kiwe na 
washiriki wanaowakilisha Mamlaka 
za Majisafi na Usafi wa Mazingira; 
na Idara za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zenye dhamana ya mazingira, 
afya ya umma, Upangaji na Matumizi 
bora ya Ardhi, maendeleo ya jamii na 
huduma za maji.

Kikosi kazi kitahusisha pia washiriki 
wanaowakilisha taasisi za utafiti na 
za kitaaluma ambazo kimsingi zina 
dhamana ya maji safi na usafi wa 
mazingira; na sekta binafsi zenye 
uzoefu wa kiutendaji wa kazi za usafi 
wa mazingira hususani katika biashara 
ya usimamizi wa topekinyesi. Aidha, 
uundwaji wa kikosi kazi uzingatie 
uwakilishi wa kijinsia.
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Hatua ya utekelezaji na Shughuli Matokeo

Hatua ya 2: Kuelewa muktadha 
uliopo na kufafanua vipaumbele.

i. Kukusanya na kupitia taarifa
kuhusiana na miundombinu ya
usafi wa mazingira ilivyopo
na kuangalia ni kwa namna
gani usafi wa mazingira
umejumuishwa katika upangaji
na matumizi bora ya ardhi na
kwa namna gani utafaa kwa
matumizi;

ii. Kuangalia endapo mpango wa
pamoja wa miji na mipango
ya maji safi na salama kama
ipo au haipo. Na kama ipo,
ipitiwe kuangalia masuala
ya kipaumbele yanayohitaji
kufanyiwa kazi;

iii. Kubaini vikwazo katika utoaji
huduma;

iv. Kufanya mapitio ya masoko ya
huduma za usafi wa mazingira;

v. Kubaini maeneo ya kipaumbele
yanayohitaji maboresho.

Uelewa mzuri wa matatizo 
yanayotakiwa kushughulikiwa, 
maeneo ya vipaumbele yanayotakiwa 
kufanyiwa maboresho, na maeneo 
yanayohitaji upanuzi wa huduma 
na maeneo yanayohitaji maboresho. 
Ni muhimu kujumuisha taarifa za 
vipaumbele vya muda mfupi, wa kati, 
na vya muda mrefu. Kuongeza uelewa 
wa namna ambayo usafi wa mazingira 
umeunganishwa katika mpango miji 
wa matumizi bora ya ardhi, kuangazia 
ukweli kwamba kupanuka kwa miji 
ni jambo linalofahamika na lina athari 
katika ufanisi wa mifumo ya usafi wa 
mazingira.
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Hatua ya utekelezaji na Shughuli Matokeo

Hatua ya 3: Kuandaa mifumo 
kwa ajili ya kuboresha usafi wa 
mazingira 

i. Kuainisha kanda kwa ajili ya
uendelezaji wa mifumo;

ii. Kuzingatia teknolojia sahihi za
vyoo;

iii. Kuandaa mikakati ya kutibu,
kutupa na kurudia matumizi;

iv. Uondoshaji, usafirishaji wa
majitaka na topekinyesi;

v. Kuzingatia mahitaji ya gharama
za uendeshaji na matengenezo;

vi. Tathmini gharama kwa ajili ya
kuboresha hali ya sasa.

Uelewa mzuri wa aina zipi za mifumo 
zinafaa kutumika katika maeneo 
tofauti pamoja na mpango mzuri 
ulioandaliwa wa uondoshaji, kutibu 
na kurudia matumizi ya mabaki 
ya taka. Gharama na utaratibu wa 
uendeshaji na matengenezo zinapaswa 
kuainishwa.

Hatua ya 4: Kutengeneza mipango 
jumuishi ya utoaji huduma.

i. Kuandaa mifumo sahihi ya
usimamizi;

ii. Kuainisha muundo sahihi wa
urejeshaji wa gharama;

iii. Kuimarisha mifumo ya
usimamizi wa kifedha;

iv. Kutengeneza mifumo ya
ufuatiliaji na udhibiti.

Kufafanua mifumo mbalimbali ya 
utoaji huduma ambayo inaweza 
kutekelezwa ili kuboresha hali ya usafi 
wa mazingira. Mifumo hii inatakiwa 
iwe miongoni mwa tekinolojia 
zilizokubaliwa katika hatua ya tatu 
na zinatakiwa zifafanue mifumo ya 
usimamizi, fedha na urejeshaji wa 
gharama. Mfumo huo unapaswa 
kuoana na muundo wa kitaasisi katika 
udhibiti na ufuatiliaji ilikuhakikisha 
mtoa huduma anafikia vigezo vya 
maboresho vilivyokubalika. 
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Hatua ya utekelezaji na Shughuli Matokeo

Hatua ya 5: Maandalizi ya 
utekelezaji

i. Kuhakikisha mapendekezo
yanakidhi matarajio ya
maboresho;

ii. Kuendeleza usafi wa mazingira
na kujenga uelewa;

iii. Kujenga uwezo kwa wadau.

Mpango uliokamilika na mkakati 
uliokubaliwa kwa ajili ya ufadhili 
na utekelezaji wa vipaumbele 
vilivyobainishwa. Hii inapaswa pia 
kujumuisha lengo/mahitaji maalumu 
kuboresha usafi wa mazingira kupitia 
uraghbishaji na kujenga uelewa wa 
pamoja na mkakati wa kujenga wa 
uwezo ulioandaliwa vizuri kusaidia 
utekelezaji wa vipaumbele mahususi 
vya mpango.

5.2	 Usanifu wa Mfumo wa Usafi wa Mazingira 

Usanifu wa miundombinu ya usafi wa mazingira umeelezewa vyema 
katika Mwongozo wa Kitaifa wa Usanifu na Ujenzi wa miundombinu 
ya usafi wa mazingira (National Sanitation Options and Construction 
Guideline (NSOCG) of 2012 ulioandaliwa na Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii Jinsia na Wazee; na “Mwongozo wa Ujenzi wa Vyoo Bora na 
Usafi wa Mazingira”. Miongozo hiyo, hata hivyo haitoi aina mahususi 
ya vyoo vinavyoweza kusafishwa (vyenye sehemu ya tundu la kutolea 
topekinyesi) kama inavyooneshwa katika Kielelezo cha 5-2.



60

Mwongozo wa Usimamizi wa Usafi wa Mazingira na Topekinyesi kwa Mamlaka za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira, 2020 

Kielelezo 5‑2: Choo kilichoboreshwa chenye tundu la huduma za 
kuondoa topekinyesi

Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zinapaswa kufahamu usanifu 
wa vyoo vinavyoweza kuondolewa kinyesi na kuzishauri Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, kaya zinazohitaji vyoo vya aina hiyo na mafundi ujezi.

5.3	 Usanifu wa Miundombinu ya Kutibu Topekinyesi

Wakati wa usanifu wa teknolojia za kutibu, matumizi ya mwisho au ya 
utupaji wa topekinyesi inapaswa kutambua kwanza hali ya majimaji 
kwenye topekinyesi ili kuweza kubainisha kiwango sahihi cha teknolojia 
kulingana na matumizi ya mwisho. Mara baada ya kuchagua njia sahihi 
ya utupaji au matumizi ya mwisho, kuna uwezekano wa kufanya usanifu 
kuanzia mwisho wa miundombinu ya kutibu hadi kupata miundombinu 
sahihi ya kukidhi malengo. Kwa mfano miundombinu inayohitajika kwa 
ajili ya kupunguza kiwango cha wadudu na maji kwenye topekinyesi 
ni tofauti na miundombinu itakayozalisha mbolea na virutubisho kwa 
ajili ya mazao au nishati kwa ajili ya matumizi mbalimbali. Uamuzi huu 
ni mahususi kulingana na muktadha na hitaji linalotakiwa kufanyika 
kutokana na kanuni za ndani na hitaji la soko la zao la mwisho.
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Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zinapaswa kurejea 
Mwongozo wa Wizara ya Maji wa Usanifu, Ujenzi, Uendeshaji na 
Ukarabati ambao unaweza kutekelezwa kwa pamoja na rejea nyingine 
zinazofaa kama vile:

a. Mwongozo wa mifumo ya kutibu majitaka karibu na mahali
yanapozalishwa, MOW (2018);

b. Chapisho la mwaka 2014 la Usimamizi wa topekinyesi, Mbinu za
Mifumo kwa ajili ya utekelezaji na uendeshaji lililoandikwa na
Strande na Wengineo; na

c. Mwongozo wa Usafi wa Mazingira na Afya wa Shirika la Afya
Duniani (WHO) wa 2018.

5.4	 Maandalizi ya Mipango ya Usalama wa Usafi wa Mazingira

Msingi mkuu wa usafi wa mazingira ni kulinda afya ya umma na 
mazingira. Usimamizi na uwekezaji katika maboresho ya mifumo ya 
usafi wa mazingira inatakiwa kufanyika kutokana na uelewa wa kutosha 
wa hatari halisi zitokanazo na mifumo ya usafi wa mazingira na namna 
ya kuzidhibiti hatari hizi. Mipango ya Usalama wa Usafi wa Mazingira 
(Sanitation Safety Plannin – SPP) ni nyenzo ya usimamizi wa mifumo ya 
usafi wa mazingira ambayo msingi wake ni hatari zitokanazo na mifumo 
hiyo. Mwongozo wa SPP unatoa miongozo ya hatua kwa hatua ya utendaji 
kusaidia utekelezaji wa usimamizi salama wa usafi wa mazingira. Hata 
hivyo, mbinu na vifaa vinavyotajwa katika mwongozo huo vinaweza 
kutumika kwa mifumo yote ya usafi wa mazingira ili kuhakikisha mifumo 
inasimamiwa kukidhi malengo ya afya.

Mamlaka za majisafi na usafi wa mazingira zinapaswa kuzingatia mahitaji 
ya usalama wa usafi wa mazingira katika programu ya ufuatiliaji wa 
ubora katika majitaka. Mwongozo wa maandalizi ya SPP umejumuishwa 
katika Mwongozo wa EWURA wa Ufuatiliaji wa Ubora Majisafi na 
Majitaka kwa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira, toleo la pili 
la Machi 2020.
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6	 MUUNDO WA BIASHARA KWA AJILI YA UTOAJI WA 
HUDUMA YA USIMAMIZI WA TOPEKINYESI

Sehemu hii inatoa mwongozo wa miuundo ya bishara inayoweza 
kuzingatiwa na Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira katika 
uendeshaji na usimamizi wa topekinyesi. Muundo wa biashara wa 
Usimamizi wa topekinyesi unaopendekezwa ni muhimu kwa ajili ya 
kuanzisha na kutekeleza mfumo mzima wa usimamizi wa topekinyesi.

Aina kuu tatu za miundo ya biashara kwa ajili ya usimamizi endelevu wa 
huduma za topekinyesi ni:

a.	 Muundo wa biashara wa uondoshaji na usafirishaji ambao 
unajumuisha; uondoshaji na usafirishaji kutokana na uhitaji wa mteja 
na ule wa ratiba maalumu;

b.	 Muundo wa kutibu topekinyesi; na 

c.	 Miundo ya biashara ya kutumia topekinyesi

6.1	 Miundo ya Kibiashara ya Uondoaji na Usafirishaji

6.1.1	 Muundo Unaotokana na Uhitaji wa Mteja, Uondoaji na 
Usafirishaji

Mazoea ya kawaida ya uondoaji wa topekinyesi kwenye matangi ya maji 
machafu ni “uondoaji wa topekinyesi unaotokana na uhitaji wa mteja” 
badala ya Uondoaji wa topekinyesi kwa ratiba maalumu. Uondoaji wa 
topekinyesi kwenye kaya, vyoo vya taasisi na vya umma unafanyika 
kutokana uhitaji wa mteja. Aidha, tozo ya huduma hulipwa kulingana 
na ujazo wa topekinyesi lililotolewa na kukusanywa. Tozo inayolipwa 
ni kwa ajili ya kufidia gharama za uendeshaji, uondoaji, usafirishaji na 
utupwaji pamoja na faida.

Upungufu:

a.	 Watoa huduma wanasubiri kuitwa ili kutoa huduma na hawajui ni lini 
au wapi mteja atatokea, hivyo hawawezi kujiwekea mipango.
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b. Kiutendaji, muundo unatokana na uhitaji wa mteja, uondoaji na
usafirishaji wa topekinyesi una athari mbaya katika mazingira na
ni vigumu kudhibiti. Watoa huduma wanaitwa wakati topekinyesi
limefurika kwenye shimo la choo au matangi ya maji machafu. Jambo
hili hutengeneza fursa kwa watoa huduma kuwa na gharama kubwa
ya tozo, jambo ambalo linaweza kuifanya kaya kuchagua kujisaidia
hovyo ili kuzuia kujaza vyoo/matangi ya maji machafu. Aidha,
uondoaji wa kinyesi unaweza kuwa na gharama kubwa kwenye
maeneo ya miji kutokana na biashara kuwa ndogo, watoa huduma
mara nyingi wapo katika majiji/manispaa – na wanapoitwa wanatoza
gharama za ziada za usafiri, gharama za kujikimu na gharama za
kuondoa kinyesi.

6.1.1.1	 Kukuza ushindani wa uondoaji wa kutumia magari

Kwa kutumia muundo unaotokana na uhitaji wa mteja, EWURA 
wanaweza kukuza ushindani baina ya watoa huduma kwa kuweka ukomo 
wa tozo za huduma na wateja wanaweza kuwa na fursa ya kujadiliana 
punguzo la gharama bila kuathiri ubora wa huduma. Ukomo wa tozo 
utawekwa kulingana na kifungu cha 6.1.4. Aidha, kwa kuweka ukomo 
wa tozo, Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zinaweza kukuza 
ushindani kwa kutekeleza mikakati ifuatayo.

a. Kutunza, kuhuisha na kuitangaza rejesta ya watoa huduma za
topekinyesi, usafirishaji na utupaji ili umma uweze kufanya
majadiliano na kuchagua kutoka kwenye rejesta hiyo;

b. Kutoa namba ya bure kwa wateja ili kuomba msaada wakati wa
kujadiliana au kuchagua mtoa huduma; na

c. Kuanzisha au kuboresha vituo vya simu vilivyopo na kuongeza
teknolojia ya Mfumo wa Utambuzi wa Maeneo Katika uso wa Dunia
(Global Positioning System – GPS) kufuatilia malori.
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6.1.1.2	 Kukuza ushindani katika huduma za usafi kwa kutumia 
nguvukazi/ mitambo

Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zitapendekeza tozo kwa 
EWURA kwa ajili ya gharama za huduma za usafi kwa kutumia nguvukazi 
au mitambo. Ili kukuza ushindani, mikakati itahusisha yafuatayo.

a.	 Kuunda kanda kwenye maeneo ya huduma, kuandaa mikataba ya 
utendaji na kuwapanga watoa huduma kwa kuzingatia mchakato 
wenye ushindani;

b.	 Kutunza, kuhuisha na kuitangaza rejesta ya watoa huduma wa utoaji 
wa topekinyesi, usafirishaji na utupaji ili umma uweze kufanya 
majadiliano na kuchagua kutoka kwenye rejesta hiyo;

c.	 Kuandaa na kutangaza njia mbalimbali za kiufundi  kwenye nyanja 
za teknolojia  za uondoshaji na usafirishaji kwa ajili ya matumizi ya 
watoa huduma  kwa ajili ya kujenga uelewa wa wateja;

d.	 Kuwezesha uondoaji katika maeneo ya mwanzo na hatua za baadaye 
ili kukuza faida za kiuchumi;

e.	 Kuanzisha au kuboresha vituo vya simu za bure vilivyopo ili 
kuwasaidia wateja wakati wa majadilio ya bei au wakati wa kuchagua 
mtoa huduma pale anapokuwa anahitajika. 

6.1.2	 Miundo ya Kibiashara ya Uondoaji na Usafirishaji wa 
topekinyesi kwa ratiba 

Katika muundo huu uondoaji wa topekinyesi hufanyika mara kwa mara 
kwa ratiba zilizopangwa. Uondoshaji wa topekinyesi kwenye kila kaya 
unafanyika kila baada ya muda uliopangwa kulingana na ukubwa wa 
miundombinu inayotumiwa na kaya ukilinganisha na idadi ya watumiaji 
wa miundombinu husika.

Fedha za kugharamia  muundo huu zitatokana na tozo za usafi wa 
mazingira na kaya hazilazimiki kulipa gharama za ziada kwa ajili ya 
huduma ya uondoaji kinyesi isipokuwa kama kaya itahitaji huduma 
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kinyume na ratiba iliyopangwa. Utoaji wa topekinyesi kwa ratiba 
maalumu unaweza kusimamiwa na watoa huduma binafsi na malipo 
yao yatatokana na kiasi cha kinyesi kilichopelekwa kwenye mtambo 
wa kutibu; na idadi ya kaya ambazo zimetumia huduma hiyo. Pamoja 
na hayo, inapaswa kuwa na mfumo wa adhabu kwa mtoa huduma ili 
kumfidia mteja ambaye amelipia huduma lakini hajapata huduma kama 
ambavyo ratiba imepangwa. Endapo ni utoaji wa lazima, hizi zitakuwa 
ni huduma jumuishi zitakayohusisha kaya zote (za kipato cha chini na 
kipato cha juu), vyoo vya taasisi na matangi ya majitaka. Utoaji wa lazima 
utahitaji kila kaya yenye mfumo wa majitaka kwenye eneo kulipia tozo ya 
usafi. Usimamizi wa malipo kwa kaya ambazo hazijaungwa na huduma 
ya majitaka utafanyika kupitia sheria ndogo za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, kama wanavyosimamia ukusanyaji wa taka ngumu.

Ifuatayo ni miundo mbalimbali ya biashara inayoweza tumika kwa 
ajili ya utoaji wa kinyesi uliopangwa ambayo chimbuko lake ni Asia. 
Inashauriwa pia kuzingatia uzoefu kutoka mataifa mengine.

6.1.3	 Muundo wa uondoaji wa kinyesi kwa ratiba unaohusisha ubia 
baina ya sekta ya umma na binafsi (Public-Private Partnership 
– PPP) kwa mwaka

Watoa huduma kutoka sekta binafsi huleta magari yao na kufanya 
kazi kwa kupitia mikataba ya utendaji katika kufanya kazi ya uondoaji 
wa topekinyesi katika ratiba iliyo andaliwa na Mamlaka za Majisafi 
na Usafi wa Mazingira. Ada kulingana na zabuni hulipwa kwa watoa 
huduma binafsi kwa kila tangi litakalotolewa topekinyesi. Ada ya usafi 
wa mazingira itakusanywa kwenye huduma ya maji kwa ajili ya kufidia 
gharama za malipo ya ushuru kwa mtoa huduma binafsi.

Manufaa: inapunguza gharama za uwekezaji kwa serikali za mitaa; huleta 
huduma nzuri, uhakika wa malipo ya ada unaleta ushindani wa bei katika 
zabuni.
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6.1.4	 Muundo wa uondoaji wa kinyesi kwa ratiba – Muundo wa Ubia 
wa Sekta Binafsi (PSP) kwa Mwaka

Katika muundo wa PSP kwa mwaka, watoa huduma kutoka sekta binafsi 
wanakodi au kuendesha magari ya Mamlaka za Serikali za Mitaa au 
Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira na kufanya kazi ya kuondoa 
kinyesi kulingana na mkataba wa kiutendaji. Tozo zinapangwa kulingana 
na zabuni.

Manufaa:

Uwekezaji wa Serikali za Mitaa na Mamlaka za Maji na Usafi wa 
Mazingira (LGA/WSSAs) utaongeza motisha ya kuongezeka kwa watoa 
huduma wadogo kushiriki.

6.1.5	 Hitaji la Uondoaji taka kwa Ratiba

Huduma za utoaji taka wa mara kwa mara hutolewa kwa kaya zinazohitaji 
huduma hiyo na kuorodheshwa kwenye rejesta. Mtoa huduma atazitaarifu 
kaya husika kuhusiana na muda wa kutoa kinyesi na kutoa huduma.

Manufaa:

Inaweza kufanywa kama muundo unaowezekana wa mpito kati ya 
uondoaji kwa hitaji na uondoaji kwa ratiba.

6.1.6	 Mfumo unganishi wa kutibu na kuondoa majitaka na 
topekinyesi kwa ratiba

Katika muundo huu, mtoa huduma anaendesha huduma za kuondoa 
topekinyesi na kusafirisha ndani ya mji. Gharama za uendeshaji wa kituo 
zinaweza kuwa chini ya Serikali au sekta binafsi. Gharama za uendeshaji 
wa malori zinakuwa chini ya sekta binafsi. Faida itapatikana kutokana 
na mikataba ya ubia baina ya sekta za umma na za binafsi au kutokana 
na gharama za kuondoa topekinyesi. Gharama za uondoaji topekinyesi 
kutoka kwenye kaya ni chanzo cha fedha za uendeshaji kwa ajili ya 
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ukusanyaji, usafirishaji, na kutibu. Malipo yanakusanywa moja kwa moja 
kutoka kwa waendeshaji (gharama za mtumiaji) au kupitia Mamlaka 
za Maji na Usafi wa Mazingira (tozo za usafi), ambazo zinalipwa kwa 
waendeshaji.

Manufaa: Muundo wa uliounganishwa unaleta ufanisi, wepesi na urahisi 
wa kutoa kandarasi kwa mtoa huduma huyo huyo.

6.1.7	 Muundo wa kongani unaotegemea PPP/PSP wenye Kutibu na 
Kuondoa Topekinyesi kwa ratiba

Katika muundo huu, watoa huduma binafsi wanatoa huduma za uondoaji 
topekinyesi na kutibu katika kongani (cluster) za miji.

Manufaa: mbinu ya kongani na kutibu kwa pamoja kunaongeza ufanisi 
katika vituo vya kutibu topekinyesi.

6.1.8	 Usimamizi wa Miundo ya Biashara uondoaji na usafirishaji

6.1.8.1	 Mkataba wa Biashara ya Taka (Trade Waste Agreement – TWA)

Uondoaji na usafirishaji wa topekinyesi ni jukumu la Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira ambalo linaweza kukasimishwa kwa 
mtoa huduma binafsi kama inavyobainishwa katika Jedwali 3.2.

Kwa kuzingatia kanuni ya 10 (1) na (2) ya Kanuni za Utoaji wa Huduma 
za Usimamizi wa Taka na Majitaka) ya mwaka 2019, Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira zina wajibu wa kusaini mkataba na 
watoa huduma binafsi kwa ajili ya utekelezaji wa uondoaji na usafirishaji 
ambapo masharti yatahusisha:

a.	 Utoaji wa viwango vya utiririshaji wa topekinyesi;

b.	 Kuchukua sampuli za topekinyesi na kuangalia kama zinakidhi 
matakwa kabla ya kuzifikisha katika maeneo ya kutupwa;

c.	 Maelezo kuhusu hali ya kinyesi;
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d.	 Maelezo kuhusiana na kazi za kutupa topekinyesi;

e.	 Maelezo ya malipo ya ada, tozo, na gharama pamoja na chanzo cha 
kila kimoja;

f.	 Utoaji wa msaada wa kiufundi kwa mtoa huduma binafsi pale 
unapohitajika; na

g.	 Utunzaji wa vifaa kulingana na viwango vinavyohitajika na serikali 
za mitaa.

6.1.8.2	 Masharti ya Msingi Yanayotumika katika Mikataba ya Biashara 
ya Uchafu (Trade Waste Agreement - TWA)

Pamoja na Masharti yanayotamkwa katika Kanuni za Maji na Usafi wa 
Mazingira (Utoaji wa Huduma ya Usimamizi wa Taka na Majitaka) 
za 2019, Mkataba wa Biashara ya Taka utahusisha masharti ya msingi 
yafuatayo:

a.	 Kulipa malipo ya kisheria ikiwa ni pamoja na ada ya leseni ya 
biashara, malipo ya kodi ya mapato inayotozwa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), na ada za Mamlaka ya Usafirishaji LATRA 
na Baraza la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira la Taifa (NEMC);

b.	 Kutoa kwa wafanyakazi, vifaa na vifaa muhimu vya kujikinga na 
hatari kwa ajili ya utoaji wa huduma bora;

c.	 Kuzingatia viwango vya tozo kama zilivyoidhinishwa na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA);

d.	 Kuzingatia viwango vya ubora wa huduma vya mara kwa mara kama 
vilivyoainishwa na EWURA; 

e.	 Kufanya kazi kwa mujibu wa viwango, sheria, utaratibu wa 
uendeshaji (Standard Operating Procedure - SOP) zilizopo na kanuni 
zinazohusiana na huduma zinazotolewa;

f.	 Kwa mujibu wa kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Huduma za 
topekinyesi na Majitaka za mwaka 2019, mtoa huduma hataruhusiwa 
kumwaga kwenye mtambo wa kutibu uchafu taka zenye gesi, taka 
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ngumu na taka za kimiminika zinazohusiana na mafuta ya kupikia, 
grisi, mafuta ya petroli, vilainishi vya injini za magari, taka za 
machinjio, taka za hospitali, mchanga, uchafu, kemikali kutoka 
migodini au nyingine za kama hizo;

g.	 Kutunza kumbukumbu za huduma kwa namna inayotambuliwa na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira na kuwasilisha taarifa 
hizo kwa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira  kwa muda 
uliopangwa; na

h.	 Kulipa tozo za kumwaga taka.

6.1.8.3	 Masharti ya Vyombo vya Uchukuzi

Kwa kuzingatia kanuni ya 12 ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa 
Huduma za Taka na Majitaka) za Mwaka 2019, kabla ya kusaini mkataba 
wa biashara ya taka kwa ajili ya utoaji wa huduma za kutoa takataka 
na usafirishaji, mtoa huduma binafsi atatakiwa kupata kibali kutoka 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa baada ya kuhakikisha kwamba vyombo 
vyake vya usafirishaji vinakidhi masharti yafuatayo:

a.	 Kina mfumo wa kuzuia na kuficha kinyesi isipokuwa wakati wa 
kupakia na kupakua;

b.	 Kimeundwa kwa namna thabiti inayozuia hewa na maji ili kuzuia 
mvujo wakati wa usafi;

c.	 Kina mfumo wa kuvuta na kumwaga taka; na

d.	 Kimewekwa alama zinazoonekana bayana kuwa kinabeba taka na 
majitaka  pekee.

6.1.8.4	 Wajibu wa Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira3

Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zitafanya yafuatayo:

a.	 Hakikisha waendeshaji wote wa magari ya kutoa topekinyesi katika 
maeneo ambayo hayana mtandao wa mabomba ya maji machafu 

3  ESAWAS Regulators Association, Guidelines for Inclusive Urban Sanitation Service Provision 
(Incorporating NonSewered Sanitation Services), March 2020, pg. 57
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wanaandikishwa katika rejesta ya Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira;

b.	 Hakikisha kuwa maeneo ya umwagaji wa takamaji na kinyesi 
yanafahamika kwa watoa huduma na yanakidhi viwango vya 
miundombinu hiyo, yanatunzwa kwa ajili ya kulinda mazingira na 
umwagaji salama wa taka;

c.	 Tunza rejesta ya kila siku ya umwagaji wote kwa kuzingatia ujazo 
wa taka katika eneo la kumwaga taka, na kulingana na ratiba katika 
Kanuni za Ufuatiliaji wa Ubora wa huduma za maji na utiririshaji 
zitafanya majaribio ya sampuli;

d.	 Hakikisha kuwa waendeshaji wote wanazingatia tozo zilizoidhinishwa 
na EWURA;

e.	 Hakikisha kuwa watoa huduma wanazingatia Utaratibu wa 
Uendeshaji (Standard Operating Procedures – SOP) kwa ajili ya 
uondoaji na usafirishaji wa kinyesi; na

f.	 Hakikisha kuwa watoa huduma wanakidhi viwango vya usalama na 
kulinda mazingira katika utoaji huduma.

6.1.9	 Gharama na Tozo za huduma ya uondoaji taka na usafiri

Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zitahakikisha kuwa tozo na 
gharama zinaendana na Kanuni za EWURA za 2020 (Matumizi ya 
Tozo za Maji na Uwekaji wa Viwango). Gharama ambazo zinahusisha 
matakwa ya mapato kwa ajili ya muundo wa biashara wa uondoaji na 
usafirishaji4 unaozingatia vitu vinavyoonyeshwa katika Jedwali la 6-1. 
Mahitaji ya mapato yanabainishwa kwa ukubwa wa kila gari la kuondolea 
na kusafirisha uchafu (mfano mita za ujazo 3, 8, 10).

4 Additional information to Parts IV and V of the Energy and Water Utilities Regulatory 
Authority (Water Tariff Application and Rate Setting) Rules, 2020)
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Jedwali 6‑1: Gharama za Huduma za Uondoaji na Usafirishaji

Kundi la Gharama Gharama
Uendeshaji na 
Matunzo

Gharama zinazohusiana na Ujazo
i.	 Uendeshaji wa vituo vya usafirishaji
ii.	 Mafuta na vilainishi
iii.	 Karo za umwagaji wa topekinyesi
iv.	 Gharama za mabomba ya kutolea 

topekinyesi na vifaa vyake
v.	 Vifaakinga vya usalama
Gharama  zinazomhusu na mteja
i.	 Vibarua
ii.	 Gharama za mkataba
iii.	 Gharama za ufuatiliaji wa operesheni za 

uondoaji na usafirishaji wa topekinyesi
Gharama zisizobadilika/za kudumu
i.	 Gharama za mwendeshaji/dereva,
ii.	 Gharama za kiutawala
iii.	 Gharama za kifedha
iv.	 Ada ya leseni ya jiji/manispaa/mji na kodi 

ya huduma
v.	 Ada za udhibiti wa mazingira
vi.	 Kodi ya kampuni na VAT
vii.	 Ada za LATRA
viii.	Ada za zimamoto
ix.	 Ada za OSHA
x.	 Ada za kukodi ofisi
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Kundi la Gharama Gharama
Uendeshaji 
na Matunzo - 
Matengenezo na 
Ukarabati

Gharama zinazohusiana na Ujazo
i.	 Matengenezo na ukarabati wa vifaa 

vinavyotumia nguvu kazi na mitambo
ii.	 Matengenezo na ukarabari wa vituo vya 

usafirishaji
iii.	 Vipuli
iv.	 Matengenezo na ukarabati wa malori

Gharama za 
Uchakavu

Gharama zinazohusiana na ujazo
i.	 Gharama za magari
v.	 Gharama za vituo vya usafirishaji
vi.	 Gharama za vifaa vya kutolea uchafu

6.2	 Muundo wa Biashara wa Kutibu Topekinyesi

Muundo wa biashara kwa ajili ya kutibu topekinyesi unaweza kutekelezwa 
kulingana na mwongozo wa Ubia wa Sekta za Umma na Binafsi (PPP) 
wa Mei 2017 kwa ajili ya Sekta ya Maji na Usafi wa Mazingira. Kuna 
aina tatu za Muundo wa Biashara wa Kutibu Kinyesi:

a.	 Ambapo Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zinasanifu, 
kujenga, na kusimamia kituo cha kutibu topekinyesi. Miongozo ya 
PPP inaeleza kuwa aina ya PPP inayoweza kutumika ni “Mkataba wa 
kutoa huduma katika Sekta ya Umma”;

b.	 Ambapo mwendeshaji binafsi anawajibika kusanifu, kujenga, 
kumiliki, na kusimamia vituo vya kutibu. Miongozo ya PPP inaeleza 
kuwa aina ya PPP inayoweza kutumika ni “Mkataba wa Usanifu, 
Kujenga, Kugharamia, na Uendeshaji.”

c.	 Ambapo huduma za kutibu zinakodishwa kwa mwendeshaji binafsi, 
na Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira zinasanifu, kujenga, na 
kumiliki vituo vya kutibu, na kumkodisha mwendeshaji binafsi kwa 
uendeshaji. Miongozo ya Ubia wa Sekta za Umma na Binafsi inaeleza 
kuwa aina ya ubia inayoweza kutumika ni “Mkataba wa Usimamizi”.
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Katika muundo wa b) na c), mwendeshaji wa kutibu atalipwa kulingana 
na matokeo ya kazi (mfano shilingi kwa ujazo wa biosolids), ambayo 
humpatia mwendeshaji motisha kubwa ya kuongeza ujazo wa kutibu. 
Hili litahitaji uangalifu katika ufuatiliaji na usimamizi wa WSSA.

6.2.1	 Usimamizi wa Muundo wa Kutibu Topekinyesi

Kama inavyoelekezwa katika Jedwali 3-2, kutibu topekinyesi ni jukumu 
la Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira ambalo linaweza kutolewa 
kandarasi kwa waendeshaji binafsi. Kwahiyo, endapo WSSA itatoa 
kandarasi ya huduma ya kutibu topekinyesi, itakuwa na wajibu wa 
kusaini mkataba na waendeshaji binafsi wanaotekeleza huduma.

Huduma zitakazotolewa na mwendeshaji binafsi zinaweza kuwa; A) 
kujenga, kumiliki na kuendesha vituo vya kutibu topekinyesi au B) 
kuendesha na kutunza vituo vya kutibu topekinyesi vinavyomilikiwa na 
shirika.

a)	 Masharti ya Msingi ya kutoa kandarasi za kutibu topekinyesi

Kabla ya kutoa mkataba wa huduma za kutibu topekinyesi, mkataba 
unapaswa kusainiwa kati ya Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira 
na mwendeshaji binafsi ambapo mamlaka itahakikisha masharti ya awali 
yafuatayo yamezingatiwa.5

i.	 Mwendeshaji ana kibali cha biashara kinachotolewa na Mamlaka za 
Serikali za Mtaa;

ii.	 Usanifu ulioidhinishwa kituo cha kutibu kinyesi;
iii.	 Kibali cha ujenzi wa kituo cha kutibu kinyesi;
iv.	 Idhini ya Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

(NEMC);
v.	 Andiko la Mpango wa kufanya biashara;
vi.	 Hali ya kifedha ya mwendeshaji;

5  ESAWAS Regulators Association, Guidelines for Inclusive Urban Sanitation Service 
Provision(Incorporating NonSewered Sanitation Services), March 2020, pg. 58
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vii. Maelezo ya kiufundi na chati ya mchakato wa uendeshaji wa mfumo;
viii. Kiongozi cha mafunzo kwa waendesha mfumo; na
ix. Sera ya afya na usalama.

b) Masharti ya msingi ya Mkataba wa Uendeshaji wa Kutibu
Topekinyesi

Pamoja na matakwa ya Mkataba wa Biashara ya Taka, yafuatayo ni 
masharti ya uendeshaji ya ziada ambayo yataingizwa katika mkataba wa 
kutibu topekinyesi:

i. Mwendeshaji atapaswa kulipa malipo ya kisheria ambayo ni pamoja
na ada ya leseni ya biashara, malipo ya kodi ya Mapato ya TRA,
na ada ya Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira –
NEMC;

ii. Kutoa wafanyakazi wanaohitajika vifaa na vitendea kazi kwa ajili
ufanisi katika utoaji huduma;

iii. Kuzingatia tozo zilizoidhinishwa na EWURA,

iv. Kuzingatia viwango vilivyopo vya ubora, sheria, taratibu za ufanyaji
kazi, na kanuni zinahusika na huduma itakayotolewa;

v. Kuzingatia maelezo ya jumla yanayotolewa na Mamlaka za Maji na
Usafi wa Mazingira; na

vi. Kutunza kumbukumbu za huduma kama zilivyobainishwa na
Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira na kuwasilisha taarifa kwa
mamlaka kila mwaka kuanzia mwaka wa kwanza ambapo mkataba
umesainiwa.

6.2.2	 Gharama na Tozo za Kutibu Topekinyesi

Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zitahakikisha kuwa tozo na 
gharama zinaendana na Kanuni za EWURA za Ukokotoaji wa Tozo na 
bei za Maji za mwaka 2020. Gharama ambazo zitaiwezesha Mamlaka ya 
majisafi na usafi wa mazingira kutibu topekinyesi zinajumuisha masuala 
yaliyooneshwa katika Jedwali la 6-2.
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Jedwali 6‑2: Gharama za Kutibu TopeKinyesi

Kundi la Gharama Gharama
Uendeshaji na 
Matunzo

Gharama zinazohusiana na ujazo:
i.	 Gharama za umeme kwenye mtambo wa 

kutibu topekinyesi
ii.	 Uendeshaji wa vifaa vya mtambo
iii.	 Gharama za dawa kwa ajili ya teknolojia za 

kisasa za kutibu topekinyesi
iv.	 Gharama za maabara za majitaka
v.	 Ada za kumwaga taka/topekinyesi
vi.	 Mafuta na vilainishi
Gharama zisizobadilika/za kudumu:
i.	 Watumishi na gharama za uendeshaji
ii.	 Gharama za vifaakinga
iii.	 Gharama za uendeshaji magari ya majitaka
iv.	 Gharama za kiutawala,
v.	 Gharama za fedha
vi.	 Matumizi ya bodi
vii.	Leseni, vibali vya mazingira, karo za 

udhibiti, pango la ardhi na kodi ya umiliki 
wa mali

Uendeshaji 
na Matunzo – 
Matengenezo na 
Ukarabati

Gharama zinazohusiana na ujazo:

i.	 Matengenezo na ukarabati wa mabwawa

ii.	 Matengenezo na ukarabati wa vifaa vya 
mtambo wa kutibu
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Kundi la Gharama Gharama
Gharama zisizobadilika/za kudumu:
i. Gharama za kutengeneza malori
ii. Kazi za ujenzi ndani ya mtambo
iii. Matengenezo na usimamizi wa mifumo ya

TEHAMA (kwa ajili ya ankara, fedha na
kadhalika)

iv. Barabara za kuelekea kwenye mtambo wa
kutibu

Gharama za 
uchakavu

Gharama zinazohusiana na ujazo

Gharama za matengenezo makubwa ya mtambo 
wa kutibu kinyesi
Gharama za kudumu
i. Ardhi,
ii. Mtambo wa kutibu majitaka na vifaa
iii. Kazi za ujenzi ndani ya mtambo
iv. Malori yanayotumika kwa ajili ya huduma

za kutibu
Faida 
Inayopatikana 
kutoka kwa 
uwekezaji

Regulatory Asset 
Base (RAB) inaweza 
tumika wakati wa 
kukokotoa Faida 
Inayopatikana 
kutokana na 
uwekezaji:

Gharama zinazohusisha ujazo

Matengenezo makubwa ya mtambo wa kutibu 
topekinyesi

Gharama za kudumu

i. Ardhi

ii. Mtambo wa kutibu topekinyesi na vifaa

iii. Kazi za Ujenzi mtambo

iv. Magari yanayotumika kwa ajili ya huduma
za kutibu
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6.3	 Miundo ya Biashara ya Kurudia Matumizi

Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zinaweza kufikiria kurudia 
matumizi ya topekinyesi kwa kuzingatia kuwa kina rasilimali kama 
vile virutubisho, nishati, na maji; ambavyo vyote vina thamani halisi 
inayoweza kuleta manufaa ya kuongeza kipato. Virutubisho au nishati 
inayopatikana inaweza kutumika kwa matumizi ya ndani kwa ajili ya 
kupunguza gharama au kuuzwa ili kuzalisha mapato.

a. Kupata virutubisho kutoka kwenye topekinyesi

Topekinyesi kina maada zenye kaboni ambazo endapo zitatumika kwenye 
udongo zinaboresha sifa za udongo kibayolojia na kifizikia kama vile 
uwezo wa udongo wa kuhifadhi maji. Virutubisho vidogo na vikubwa 
vilivyomo katika kinyesi vinahitajika kwa ukuaji wa mimea.

b. Kupata nishati kutoka kwenye topekinyesi

Topekinyesi kina maada zenye kaboni zinazoweza kutumika katika 
kuzalisha nishati katika hali ya joto au umeme. Kupata nishati 
inayopatikana kwenye topekinyesi kunaweza kufanyika kwa kutumia 
michakato mbalimbali ya kibayolojia, mitambo na joto. Mifano ya 
michakato hii ni pamoja na mmeng’enyo bila hewa ili kuzalisha gesi 
na mkaa (gasification kwa ajili ya kuzalisha gesi, na pyrolysis ili kupata 
mkaa).

Muundo wa biashara wa kurudia matumizi ya topekinyesi unajikita katika 
uvumbuzi wa kupata rasilimali kutoka kwenye kinyesi, yaani urejeshaji 
wa nishati na virutubisho kutoka kwenye topekinyesi na njia za kufidia 
gharama ili kuhakikisha utoaji endelevu wa huduma. Faida zinazotokana 
na kupata rasilimali na kurudia matumizi ya topekinyesi zinasaidia katika 
huduma za usafi wa mazingira kwa upande mwingine.

Miundo ya biashara iliyopo na inayotumika ni:

a. Muundo kwa ajili ya upatikanaji wa choo na kupata nishati katika
eneo ambalo choo kipo;
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b.	 Muundo unaosisitiza kurudia matumizi Mwishoni mwa Mnyororo 
wa Huduma za usafi; na

c.	 Muundo unaojumuisha Mnyororo Kamili wa Huduma za Usafi wa 
mazingira kutoka upatikanaji wa choo na kurudia matumizi.

6.3.1	 Miuundo ya upatikanaji wa choo na kutengeneza nishati kilipo 
choo (in situ energy recovery)

Muundo huu wa biashara unajikita katika uhusiano wa moja kwa moja 
wa vipengele viwili vya mwisho katika  mnyororo wa huduma za usafi 
wa mazingira , kufikika kwa vyoo na urejeshaji wa rasilimali. Muundo 
huu haujihusishi na uondoshaji na usafirishaji wa topekinyesi kwa sababu 
uzalishaji, kutibu na kutumia tena hufanyika karibu kabisa na eneo la 
uzalishaji taka. Muundo huu unatumika sana katika vyoo vya umma.

Mbali na kutoa nishati jadidifu ambayo ni rafiki kwa mazingira pamoja na 
mbolea ya maji yenye bei nafuu, muundo unatoa fursa ya huduma bora za 
usafi wa mazingira kwa jamii kwa kuzingatia malipo ya matumizi. Gesi 
asilia (Biogasi) inazalishwa kutokana na  kinyesi cha binadamu kutoka 
kwenye vyoo vya umma. Gesi asilia inayozalishwa inaweza kutumika kwa 
matumizi ya ndani kwa ajili ya mwanga au kupashia maji ya kuogea na 
hivyo kusaidia katika kutunza nishati. Kwa upande mwingine, gesi asilia 
inaweza kuuzwa kama biashara nyingine kwa majirani (mfano wachuuzi 
wa mitaani) au katika kaya. Tope laini la kinyesi kutoka kwenye mtambo 
wa kibayolojia (bio-digester) lina kiwango kikubwa cha virutubisho na 
hivyo linaweza kutumiwa na wakulima kama mbolea ya maji, au kwa 
ajili ya kutengeneza bustani kuzunguka maeneo ya choo; hata hivyo 
inapaswa kuuwa vimelea vya wadudu kwenye mbolea ya maji. Mapato 
ya biashara hii yanatokana zaidi na tozo ya matumizi ya vyoo ikifuatiwa 
na mauzo au faida kutokana na gesi asilia iliyozalishwa. Muundo huu wa 
biashara unaweza kutekelezwa na mtoa huduma binafsi au asasi za kiraia 
lakini unahitaji ubia na manispaa ili kuhakikisha upatikanaji wa ardhi 
kwa ajili ya ujenzi wa vyoo vya umma. 
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6.3.2	 Muundo wa kurudia matumizi mwishoni mwa mnyororo wa 
huduma

Muundo huu wa biashara unajikita katika sehemu ya mwisho ya mnyororo 
wa thamani wa huduma za usafi wa mazingira yaani kurudia matumizi (re-
use), na  kwa kutegemea aina ya rasilimali zitakazopatikana (virutubisho/
mboji/nishati) kutoka kwenye topekinyesi na wateja wanaolengwa. 
Muundo huu unahusisha ukusanyaji wa taka za vyooni na mboji, ambazo 
hutumiwa kuzalisha mbolea, kupitia mchakato wa kutengeneza mboji na 
kuzalisha nishati jadidifu.

Uozeshaji wa Pamoja (co-composting) unaohusisha kuozesha mboji 
kutoka angalau vyanzo viwili: Topekinyesi lenye kiwango kikubwa cha 
naitrojeni kutoka kwenye vyoo pamoja na taka ngumu zenye kiwango 
kikubwa cha kaboni, makapi ya mbao au taka za kilimo kwa ajili ya 
kuweka uwiano sahihi wa kaboni na naitrojeni kwa ajili ya uozeshaji 
unaofaa kuleta joto na kuua vijidudu. Uozeshaji wa pamoja unahitaji 
ushirikiano baina ya watoa huduma wenye jukumu la kukusanya taka 
kutoka kwenye kaya na wanaofanya kazi za usafi wa mazingira. Taka 
kutoka kwenye kaya na vyoo vya umma zinaweza kukusanywa kutokana 
na uhitaji au kwa ratiba maalumu, aidha zinaweza pia kukusanywa kutoka 
kwenye masoko au kaya kwa kutenganisha taka zinazoweza kuoza  na 
nyinginezo.

Lengo la muundo huu ni kuzalisha mboji salama yenye ubora kwa ajili ya 
matumizi katika sekta ya kilimo. Aidha, utengenezaji wa mboji unasaidia 
kupunguza kiwango cha takataka zilizozalishwa kwa  takribani asilimia 
50, jambo ambalo linasaidia katika usimamizi wa taka na kupunguza 
gharama za usafiri na utupaji.

Mboji iliyo safi na salama huuzwa kwa wakulima, wabunifu wa mandhari, 
vitalu, mashamba ya miti, wazalishaji wa maua nakadhalika, mara zote 
lenga masoko mengi yenye uhitaji katika mwaka mzima. Mapato kutoka 
kwenye mtambo wa kutibu kinyesi kwa kawaida yanatokana na vyanzo 
viwili: (i) kutoka kwenye kaya au manispaa kwa ujazo wa taka (kinyesi 
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na taka ngumu za Manispaa) zilizo tolewa; na (ii) kutoka kwa wakulima 
na wabunifu mandhari kwa ajili ya mboji iliyouzwa.

6.3.3	 Muundo wa biashara unaochukua mnyororo wote wa huduma 
za usafi wa mazingira

Muundo huu unahusisha vipengele vyote vya mnyororo wa usafi wa 
mazingira – kuanzisha utoaji wa vyoo kwa kaya, ufyonzaji, na usafirishaji 
wa kinyesi kwenda kwenye vituo vya kutibu kwa ajili ya kutupa au 
kurudia matumizi.

Muundo huu unafaa kutumika kwa ajili ya mfumo wa usafi wa mazingira 
unaotumia vyombo (Container Based Sanitation – CBS) ambapo taka 
za binadamu zinakusanywa katika vyombo vilivyofungwa, na isha 
kusafirishwa hadi kwenye vituo vya kutibia. Container Based Sanitation 
ni chaguo la usafi wa mazingira katika maeneo ya mijini, maeneo yenye 
msongamano, kambi za dharura na kwenye mafuriko. Kwa kawaida 
ufyonzaji wa kinyesi unafanyika kwa kufuata ratiba (kwa wiki mara moja 
au mbili). Vyombo vinakusanywa na kusafirishwa hadi kwenye kituo 
kikuu ambako taka zinachakatwa. Aidha, watoa huduma ya Container 
Based Sanitation wanazalisha mboji ambayo inapunguza ujazo wa taka, 
inaruhusu kutakasa topekinyesi cha karibuni (kibichi) na kutoa viboresha 
udongo kwa ajili ya kilimo. Mbadala wake ni uzalishaji wa nishati, ambao 
unaweza kufanyika katika kituo kikuu cha kuchakata kinyesi. Mapato 
makuu ya hii biashara yanatokana na kukodisha vyoo (na huduma za 
kufyonza kinyesi), pamoja na mauzo ya bidhaa za taka zinazorejeshwa 
kwenye matumizi.

6.4	 Fedha kwa Ajili ya Kutekeleza Miundo ya Kibiashara

Fedha kwa ajili ya kutekeleza miundo ya biashara iliyoainisha zinatokana 
na vyanzo vifuatavyo:

a.	 Bei na tozo

Tozo na bei zinazokusanywa kutoka kwa wateja kwa ajili ya huduma 
iliyotolewa. Malipo yatategemea kiwango cha wa inyesi kilichotolewa 
au kutibiwa.



81

b.	 Tozo za umwagaji

Malipo yanayotozwa kwa watoa huduma binafsi kwenye mtambo wa 
kutibu ambayo ni sawa na gharama za kutibu kinyesi

c.	 Tozo za usafi wa mazingira

Ni tozo inayolipwa na watumiaji wa huduma za usafi wa mazingira kwenye 
eneo la uzalishaji taka kwa Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira kwa 
ajili ya uondoaji, usafiri kutibu topekinyesi. Tozo zitakusanywa pamoja 
na ankara za maji. Inapendekezwa kuweka tozo hizi endapo uondoaji wa 
topekinyesi unafanyika kwa ratiba (Angalia Kifungu cha 6.1.2). Inapaswa 
kuwa na akaunti tofauti ili kuwa na nidhamu katika matumizi yake.

d.	 Kodi

Kodi zinapangwa na serikali kupitia mifumo ya kodi, mfano kuongeza 
tozo kwenye kodi ya umiliki wa mali kwa kuhusisha kaya zote (kodi ya 
usafi wa mazingira).

e.	 Misaada

Ni mfuko wa fedha unaopatikana kupitia mashirika ya hisani ya kimataifa 
na taasisi mbalimbali za hisani kupitia ruzuku, mikopo yenye riba nafuu 
na maandiko ya miradi.

f.	 Biashara

Inawakilisha mapato ambayo yanatokana na uuzaji wa rasilimali 
zilizopatikana kupitia huduma iliyotolewa.

g.	 Fedha kutoka taasisi za fedha

Chanzo kingine cha ufadhili wa biashara ya usafi ni matumizi ya mipango 
ya kifedha kutoka taasisi nyingine za fedha kama benki, taasisi za mikopo 
midogo ambazo zimeonyesha nia ya kufadhili kazi za usafi wa mazingira 
mjini kwa ajili ya usimamizi wa topekinyesi na taka ngumu.
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6.5	 Mazingira Wezeshi kwa Ajili  ya Kushirikisha Sekta Binafsi

a.	 Kwa nini kushirikisha sekta binafsi?

i.	 Ujuzi wa soko na utaalamu wa kiufundi: Sekta binafsi 
zimekuwa zinashiriki katika utoaji wa huduma za usafi 
wa mazingira na usimamizi wa topekinyesi.

ii.	 Ufanisi wa uendeshaji: Kwa kuwa sekta binafsi inafanya 
kazi ili kuzalisha faida, kukabidhi mali za umma kwa 
mwendeshaji wa kibinafsi kutaleta ufanisi wa uendeshaji.

iii.	 Kuongeza ufanisi wa uendeshaji kupitia:

•	 Kupunguza muda wa kusubiri ili kupata huduma kwa 
kaya zinazohitaji.

•	 Kuongeza upatikanaji wa huduma za uondoaji wa 
kinyesi.

iv.	 Mwelekeo wa biashara: Watoa huduma binafsi wanaweza 
kutumia mbinu ya kusukuma mahitaji na kujitahidi 
kuongeza idadi ya wateja wao.

v.	 Uwekezaji wa mtaji: Sekta binafsi ina jukumu muhimu 
katika kujaza pengo la huduma za usafi kwa kuleta mtaji, 
ufanisi, ubunifu, na thamani ya pesa ya mradi.

b.	 Mazingira wezeshi

Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira zitatengeneza mazingira 
wezeshi kwa ajili ya kushirikisha sekta binafsi katika utoaji wa Usimamizi 
wa Topekinyesi ambayo ni pamoja na:

i.	 Kutumia miundo na biashara iliyopo, ili kuunga mkono biashara 
zilizopo kueneza huduma za usimamizi wa Topekinyesi badala ya 
kuanzisha biashara mpya inayolenga kikamilifu huduma hii pekee 
(kwa mfano, mwendeshaji wa Tuangoma (DEWATS) ambaye awali 
alikuwa mkusanyaji wa taka ngumu);
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ii.	 Kuonyesha kwa vitendo badala ya kutoa matamko tu. Hili linaweza 
kurejelewa kwa miradi au bishara zilizopo. Muundo wa kuonyesha 
ufanisi wa utoaji wa huduma ni chachu ya mabadiliko (mfano 
uendeshaji wa DEWATS Kigamboni);

iii.	 Kusaidia uundwaji wa jumuiya za waondoaji na wasafirishaji wa 
topekinyesi ili kuwawezesha kupata teknolojia, ufadhili, mafunzo, 
huduma za afya na usalama mahali pa kazi na kuwa na sauti ya pamoja 
kwenye masuala yao katika kuboresha mazingira ya biashara;

iv.	 Kutoa taarifa na takwimu za matarajio ya sekta binafsi katika maeneo 
husika, kwa mfano kutoa takwimu za ujazo wa topekinyesi ulipo 
na ujao katika eneo la mamlaka ya majisafi na usafi wa mazingira 
ambayo yanaweza kuanzishwa kwa kupitia Mpango wa Usafi wa 
Mazingira katika ngazi ya mji. Hivi viwango vya uwingi vinasaidia 
Sekta Binafsi kufanya makadirio ya ukubwa wa biashara na faida 
husika;

v.	 Motisha kama vile ujenzi wa miundombinu mingine ya kutibu kinyesi, 
vituo vya usafirishaji katika pande zote za jiji au pembezoni mwa mji 
na kuboresha njia za kufikia kwenye miundombinu ya kutibu au vya 
usafirishaji kwa ajili ya kupunguza gharama za usafiri, uharibifu na 
uchakavu;

vi.	 Kuongeza mazungumzo baina ya wadau wa umma na sekta binafsi 
ili kuboresha ushirikiano na udhibiti wa huduma za usimamizi wa 
topekinyesi;

vii.	Kujenga uwezo wa sekta binafsi ili kuzisaidia kukua, ikiwa ni 
pamoja na mafunzo, uhawilishaji wa teknolojia, (yaani teknolojia 
ya DEWATS), upatikanaji wa miongozo ya uendeshaji inayoelezea 
kwa kina kuhusu uendeshaji, yaani mwongozo wa waondoa taka 
utakaosaidia kuboresha taratibu za kazi, na kusaidia kuendeleza 
biashara na kuwezesha upatikanaji wa mikopo;
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viii.	 Kuweka kanuni na utekelezaji na kuzisimamia. Kwa sehemu 
nyingi, mshiriki mpya katika sekta ya Usimamizi wa Majitaka 
anaweza kutarajia makabiliano na waendeshaji kadhaa wa wasio 
rasmi, ambao wako katika nafasi ya kutoza bei za chini kupitia 
mazoea hatarishi (kwa mfano, kumwaga majitaka kinyume cha 
sheria kwenye mkondo wa maji ulio karibu au kwenye maeneo 
ya wazi);

ix.	 Kusaidia mpango wa miundombinu unaotegemea makadirio 
halisi ya uwekezaji. Kwa mfano utoaji wa vituo vya usafi wa 
mazingira vilivyogatuliwa, vinaweza kuimarisha uwezo wa 
biashara ya usimamizi wa topekinyesi kwa kuhudumia kwenye 
maeneo ya watu wa kipato cha chini. Katika maeneo ambako 
imeendelezwa, mpango mkuu wa usafi wa mazingira unapaswa 
kujali miundombinu hii (kwa mfano, Mpango wa Pamoja wa 
Mpango wa Mji huko KOROGWE na TUNDUMA);

x.	 Kutathmini vyanzo vya fedha vya muda mrefu; Usimamizi wa 
topekinyesi utahitaji aina flani ya uwekezaji wa umma au ruzuku 
ili kuendelea kuwapo kwenye soko. Hakuna suluhisho moja 
linalofaa kwa yote: huenda fursa zipo za kuunda muundo wa 
fedha kwa huduma iliyotolewa, na mnyumbuliko unahitajika ili 
kuleta ufanisi; na

xi.	 Kusaidia ubia baina ya sekta binafsi na za umma kwa ajili ya 
utoaji wa huduma za usimamizi wa majitaka kulingana na 
muundo sahihi wa ushirikiano baina ya sekta binafsi na za umma.
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7	 UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTEKELEZAJI

Ufuatiliaji na usimamizi usafi wa mazingira unatakiwa kijikita katika 
kuhakikisha kuwa shughuli zote zinazofanyika  zinaleta matokeo 
yaliyokusudiwa; hatua stahiki zinachukuliwa; na kuangalia endapo kuna 
maendeleo katika usimamizi salama wa huduma za usafi wa mazingira.

Ili kufuatilia kwa ufanisi usimamizi salama wa usafi wa mazingira 
kupitia usimamizi bora wa huduma hizo, mikakati na malengo ya ufanisi 
inapaswa kujumishwa katika mipango ya biashara ya Mamlaka za Maji. 
Kifungu cha 7.1 kinabainisha kwa kina viashiria muhimu vya utendaji 
kwa ajili ya kufanya ufuatiliaji wa matokeo ya usimamizi wa huduma za 
Usafi wa Mazingira na Usimamizi wa Topekinyesi

7.1	 Viashiria Muhimu vya Utendaji Kwa Ajili ya Usafi wa 
Mazingira na Usimamizi wa Topekinyesi

Viashiria muhimu vya utendaji vinavyotakiwa kujumuishwa katika 
muundo wa ufuatiliaji EWURA na Mamlaka za Maji kuhusu wa Usafi 
wa Mazingira –vimeoneshwa katika Jedwali la 7-1.
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Jedwali 7‑1: Viashiria vya Utendaji wa Usafi wa Mazingira na 
Usimamizi wa Topekinyesi

No
Viashiria 

Muhimu vya 
Utendaji

Maelezo
Takwimu 

zinazotakiwa 
kukusanywa

Vyanzo vya 
Msingi vya 
Takwimu

1. Usafi wa Mazingira nje ya Mtandao wa Majitaka

2. Idadi ya watu 
wanaotumia 
vyoo vyenye 
uwezekano wa 
kuondolewa 
kinyesi (%).

Asilimia ya watu 
wanaotumia 
vyoo vyenye 
uwezekano 
wa kundolewa 
kinyesi katika 
eneo la huduma 
la Mamlaka ya 
Maji.

i.	 Idadi ya watu 
katika eneo la 
huduma

ii.	 Idadi ya vyoo 
vyenye uwezo 
wa kuondolewa 
kinyesi

iii.	Wastani wa 
ukubwa wa kaya

Mamlaka za Maji 
kwa kushirikiana 
na Mamlaka 
za Serikali za 
Mitaa kukusanya 
Takwimu Pamoja 
na takwimu za 
kwenye Mfumo 
wa Taifa wa 
Usimamizi wa 
Taarifa za Usafi 
wa Mazingira - 
NSMIS

3. Idadi ya watu 
wanaotumia 
matangi ya 
majitaka (%)

Asilimia ya 
idadi ya watu 
wanaotumia 
matangi ya 
majitaka na 
kuungwa na 
mabomba ya 
majitaka katika 
eneo la kutolea 
huduma la 
Mamlaka ya 
Maji.

i.	 Idadi ya watu 
katika eneo la 
kutolea huduma

ii.	 Idadi ya matangi 
ya majitaka

iii.	Wastani wa 
ukubwa wa kaya

Ukusanyaji wa 
Takwimu wa 
Mamlaka za Maji 
kwa kushirikiana 
na Mamlaka 
za Serikali za 
Mitaa na Mfumo 
wa Kitaifa wa 
Usimamizi wa 
Taarifa za Usafi 
wa Mazingira - 
(NSMIS)
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No
Viashiria 

Muhimu vya 
Utendaji

Maelezo
Takwimu 

zinazotakiwa 
kukusanywa

Vyanzo vya 
Msingi vya 
Takwimu

4. Ufanisi katika 
ukusanyaji 
wa kinyesi – 
matangi ya 
majitaka (%)

Asilimia 
ya kinyesi 
kilichokusanywa 
kutoka kwenye 
matangi ya 
majitaka 
kulinganisha na 
jumla ya kinyesi 
kilichotarajiwa 
kukusanywa 
wakati wa 
kipindi cha 
ukaguzi

i.	 Jumla ya 
topekinyesi 
zinazotarajiwa 
kutoka kwenye 
matangi ya 
majitaka

ii.	 Jumla ya ujazo 
wa kinyesi 
uliokusanywa 
kutoka kwenye 
matangi ya 
majitaka

Takwimu 
zinazokusanywa 
kuhusiana na vituo 
vya kutibu kinyesi 
zinazotokana na 
kumbukumbu 
za umwagaji. 
Zinatarajiwa 
kukokotolewa.

5. Viashiria vya ukusanyaji wa kinyesi

6. Ufanisi wa 
ukusanyaji wa 
topekinyesi 
kutoka kwenye 
vyoo (%)

Asilimia ya 
taka za kinyesi 
zilizokusanywa 
kutoka 
kwenye vyoo 
kulinganisha na 
jumla ya kinyesi 
kinachotarajiwa 
kukusanywa 
wakati wa muda 
wa kipindi cha 
ukaguzi.

i.	 Jumla ya ujazo 
wa kinyesi 
kutoka kwenye 
vyoo

ii.	 Jumla ya  
ujazo wa kinyesi 
kilicho-kusanywa 
kutoka kwenye 
vyoo

Takwimu zinazo-
kusanywa 
kuhusiana na vituo 
vya kutibu kinyesi 
zinazotokana na 
kumbukumbu 
za umwagaji. 
Zinatarajiwa 
kukokotolewa.

7. Asilimia ya 
uondoaji wa 
kinyesi (%) kwa 
kutumia nguvu 
kazi

Asilimia 
ya kinyesi 
kilichotolewa 
kwa kutumia 
nguvu kazi 
kulinganisha 
na kinyesi 
kilichotolewa.

i.	 Jumla ya taka 
za kinyesi 
zilizoondolewa 
kwa kutumia 
nguvu kazi

ii.	 Jumla ya ujazo 
wa kinyesi 
ulioondolewa.

Takwimu 
zinazoku-sanywa 
kuhusiana na 
kinyesi zitakazo-
kusanywa katika 
vituo vya kutibu 
zinazotokana na 
umwagaji wa 
kinyesi.
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No
Viashiria 

Muhimu vya 
Utendaji

Maelezo
Takwimu 

zinazotakiwa 
kukusanywa

Vyanzo vya 
Msingi vya 
Takwimu

8. Asilimia ya 
uondoaji wa 
kinyesi (%) kwa 
kutumia nguvu 
kazi

Asilimia 
ya kinyesi 
kilichotolewa 
kwa kutumia 
nguvu kazi 
kulinganisha 
na kinyesi 
kilichotolewa.

i.	 Jumla ya taka za 
kinyesi zilizo- 
ondolewa  
kwa kutumia 
nguvu kazi

ii.	 Jumla ya  
ujazo wa kinyesi  
ulioo- 
ndolewa.

Takwimu 
kuhusu kinyesi 
kilichoondolewa 
kwa njia ya nguvu 
kazi na jumla ya 
kinyesi kitakacho-
kusanywa katika 
kituo cha kutibu 
taka zinazotokana 
na kumbukumbu 
za umwagaji

9. Vyoo vilivyo 
ondolewa 
kinyesi (%)

Asilimia ya 
vyoo ambavyo 
vimeondolewa 
topekinyesi

i.	 Jumla vyoo

ii.	 Jumla ya vyoo 
vitakavyo-
ondolewa kinyesi

Jumla ya vyoo 
vitakvyopatikana 
kutoka kwenye 
Mfumo wa Kitaifa 
wa Usimamizi wa 
Taarifa za Usafi 
wa Mazingira 
(NSMIS). 
Idadi ya vyoo 
vilivyosafishwa na 
waondoa kinyesi

10. Matangi 
yaliyotolewa 
kinyesi (%)

Asilimia 
ya matangi 
ya majitaka 
yaliyotolewa 
kinyesi

i.	 Jumla ya matangi 
ya majitaka

ii.	 Jumla ya matangi 
yatakayo- 
ondolewa  
kinyesi

Idadi ya 
waondoa kinyesi 
inayopatikana 
katika 
kumbukumbu za 
usajili

Idadi ya vyoo 
kwenye Mfumo 
wa Kitaifa wa 
Usimamizi wa 
Taarifa za Usafi 
wa Mazingira 
(NSMIS)
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No
Viashiria 

Muhimu vya 
Utendaji

Maelezo
Takwimu 

zinazotakiwa 
kukusanywa

Vyanzo vya 
Msingi vya 
Takwimu

11. Viashiria vya Usafirishaji wa Kinyesi

12. Uwiano wa 
waondoa 
kinyesi kwa 
matangi 1000 
ya majitaka

Asilimia 
ya kinyesi 
kilichopokelewa 
katika kituo 
cha kutibu 
kinyesi kwa 
jumla ya kinyesi 
kinachotakiwa 
kuondolewa 
wakati wa 
ukaguzi (%)

i.	 Jumla ya 
mashimo

ii.	 Jumla ya 
waondoa kinyesi 
kwenye mashimo

Idadi ya waondoa 
kinyesi kwenye 
mashimo 
itakayopatikana 
kutoka kwenye 
kumbukumbu za 
usajili kwenye 
Mamlaka za Maji 
safi na Usafi wa 
Mazingira.

Idadi ya matangi 
ya maji machafu 
yanayopatikana 
kwenye Mfumo 
wa Kitaifa wa 
Usimamizi wa 
Taarifa za Usafi wa 
Mazingira.

13. Viashiria vya kutibu kinyesi

14. Asilimia 
ya kinyesi 
kilichopokelewa 
kwenye mtambo 
wa kutibu.

Asilimia 
ya kinyesi 
kilichopokelewa 
kwenye mtambo 
wa kutibu kwa 
kulinganisha 
na kinyesi 
kinachotakiwa 
kuondolewa 
wakati wa 
ukaguzi (%)

i.	 Jumla ya ujazo 
wa kinyesi 
kilichopokelewa 
kwenye mtambo 
wa kutibu

ii.	 Jumla ya ujazo 
wa kinyesi 
unaotarajiwa 
kutolewa

Takwimu 
za kinyesi 
kilichopokelewa 
katika kituo cha 
kutibu kwa mujibu 
wa kumbukumbu 
za umwagaji.
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No
Viashiria 

Muhimu vya 
Utendaji

Maelezo
Takwimu 

zinazotakiwa 
kukusanywa

Vyanzo vya 
Msingi vya 
Takwimu

15. Uwezo wa kituo 
kutibu kinyesi

Uwezo wa 
kutibu kinyesi 
kama asilimia 
ya sasa ya ujazo 
wa kinyesi 
kilichopokelewa

i.	 Jumla ya ujazo 
wa kinyesi 
kilichotibiwa

ii.	 Jumla ya ujazo 
wa kinyesi 
kilichopokelewa 
katika mtambo 
wa kutibu

Uwezo wa kutibu 
utakaopatikana 
kutoka kwenye 
kumbukumbu za 
usanifu. Takwimu 
za kinyesi 
kilichopokelewa 
kituo cha kutibu 
zinazomo kwenye 
kumbukumbu za 
umwagaji.

16. Kukidhi 
viwango vya 
ubora wa 
kinyesi

Asilimia 
ya kinyesi 
kilichotibiwa, 
majaribio ya 
ubora yanayo 
kidhi viwango 
vya ubora.

i.	 Jumla ya sampuli 
za majitaka 
zinazokidhi 
viwango vya 
ubora

ii.	 Jumla ya sampuli 
zilizofanyiwa 
majaribio.

Kutoka kwenye 
matokeo ya 
maabara ya nje – 
inapendekezwa 
maabara 
zilizothibitishwa.

17. Kukidhi 
viwango vya 
ubora vya 
utiririshaji

Asilimia ya 
viwango vya 
ubora wa 
majaribio ya 
utiririshaji 
vinavyokidhi 
viwango vya 
ubora wa 
utiririshaji.

i.	 Jumla ya sampuli 
za utiririshaji 
zinazokidhi 
viwango vya 
ubora

ii.	 Jumla ya sampuli 
zilizofanyiwa 
majaribio

Kutoka kwenye 
matokeo ya 
maabara ya nje – 
inapendekezwa 
maabara 
zilizothibitishwa.

18. Kurejesha matumizi ya maji machafu au kinyesi
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No
Viashiria 

Muhimu vya 
Utendaji

Maelezo
Takwimu 

zinazotakiwa 
kukusanywa

Vyanzo vya 
Msingi vya 
Takwimu

19. Kurejesha 
matumizi ya 
majitaka/kinyesi 
topekinyesi

Asilimia ya 
matumizi ya taka 
zilizorejeshwa 
matumizi/ 
topekinyesi 
lililotibiwa

i.	 Jumla ya ujazo 
uliotibwa wa 
mtiririsho/kinyesi 
kilichotumiwa 
tena.

ii.	 Jumla ya ujazo 
wa kinyesi 
kilichotibiwa

Kiasi cha matumizi 
topekinyesi 
kilichotibiwa 
na jumla ya 
topekinyesi 
kinachopatikana 
kwenye 
kumbukumbu za 
mtambo wa kutibu

7.2	 Takwimu za awali na Taarifa

Kwa sasa Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira (WSSA) zinatoa 
taarifa za maendeleo ya Usafi wa Mazingira kwenye maeneo ya uzalishaji 
wa kinyesi na usimamizi wa topekinyesi katika maeneo ya uendeshaji 
kwa kutumia takwimu na taarifa za awali zinazooneshwa katika Jedwali 
la 7-2. Pamoja na viashiria vya utendaji katika Jedwali 7-1, WSSA 
zitaendelea kutoa taarifa za takwimu na taarifa za awali ili kuendelea 
kufuatilia maendeleo ya Usafi wa Mazingira kwenye Maeneo ya 
Uzalishaji wa Kinyesi na Usimamizi wa topekinyesi katika WSSA mpaka 
mfumo kamili wa viashiria vya ufuatiliaji utakapokuwa umekamilika na 
kujumuishwa katika maji.

Jedwali 7‑2: Takwimu na taarifa za awali

SN TAKWIMU NA TAARIFA ZA AWALI KIPIMO
Jumla ya kaya katika eneo la kutolea huduma Na.

Idadi ya waondoa taka kwenye mashimo ya 
choo, malori yanayomilikiwa na shirika

Na.

Jumla ya ujazo wa malori ya kuondolea taka 
yanayomilikiwa na shirika

M3
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Idadi ya malori ya kuondolea taka 
yanayomilikiwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

Na.

Jumla ya ujazo wa Malori ya kuondolea taka 
yanayomilikiwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa

M3

Idadi ya waondoaji taka kwenye mashimo 
ya choo walio chini ya umiliki binafsi 
waliosajiliwa na WSSA na Serikali za Mitaa

Na.

Jumla ya ujazo wa waondoa taka waliosajiliwa 
na WSSA au Serikali za Mitaa

M3

Upatikanaji wa vituo vya kutibu kinyesi Ndio/Hapana

Aina ya  kituo cha kutibu kinyesi Taja

Jumla ya uwezo kutibu wa wa kituo M3/Mwaka

Ujazo wa Kinyesi kilichomwagwa kwenye 
kituo cha kutibu kwa mwaka

M3/Mwaka

Uwapo wa mtandao wa mabomba ya maji 
machafu

Ndio/Hapana

Ujazo wa taka zinazozalishwa kwa mwaka M3/Mwaka

Idadi ya safari zinazofanywa na malori ya 
kuondolea uchafu

Na/Mwaka

Kaya zisizo na vyoo (kujisaidia nje ya choo) Na.

Mashimo ya choo ya kienyeji Na.

Vyoo vilivyoboreshwa Na.

Matangi ya maji machafu Na.

Muunganisho wa majitaka Na.
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7.3	 Utekelezaji wa sheria

Kushindwa kwa Mamlaka ya Maji kufikia malengo ya utendaji kwa 
viashiria vya Usimamizi wa Topekinyesi (Jedwali la 7-1) vilivyomo 
katika mpango wake wa biashara kunaweza kusababisha adhabu kwa 
mujibu wa  sheria kama ilivyoelezwa katika Sheria ya Majisafi na Usafi 
wa mazingira na Kanuni zake. Utekelezaji wa huduma za usafi kwenye 
eneo utatekelezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kulingana na kanuni 
husika za ndani.
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Kiambatisho 1: Ainisho la Vifaakinga

Vifaakinga Binafsi (PPE) vinapaswaa viwe vinafaa kulingana na  hatari 
inayoweza kutokea bila vyenyewe kuweza kusababisha hatari. Hivyo, 
vinapaswa kutumiwa kulingana na hali ya mahali pa kazi. Vifaakinga 
lazima viwe na ufanisi na pia visilete bughudha kwa mtumiaji. ifuatavyo 
ni baadhi ya mifano ya vifaakinga:

1.	 Barakoa

Barakoa ya kujikinga au kinga ya uso dhidi ya matone: kwa ajili ya 
kulinda pua na mdomo dhidi na matone ya taka za binadamu au majitaka.

Katika muktadha wa Usimamizi wa Topekinyesi, barakoa ni miongoni 
mwa vifaa vya kukinga njia ya kupumua (Respiratory Protective 
Equipment - RPE). Hiki ni kifaakinga kinachotumika kumlinda mtumiaji 
dhidi ya  kuvuta hewa hatari katika eneo la kazi. Kuna aina mbili kuu za 
vifaa vya kukinga njia ya kupumua kulingana na kanuni ambayo kinga 
inatolewa kwa mtumiaji kama ifuatavyo:

1.	 Vifaa vya Kupumulia (vifaa vya 
kuchuja hewa) mfano: kichujio cha 
kawaida, kichujio cha gesi, kichujio 
cha pamoja, barakoa nusu ya kuchuja. 

2.	 Vifaa vya Kupumua (isolating 
equipment) mfano: kifaa chenye 
mfumo wa kupumua wa kujitegemea 
(mfumo wa mzunguko wazi na 
mzunguko uliofungwa), mtambo wa 
kupumulia unaopitisha hewa kwa 
kutumia bomba kutoka kwenye tangi 
la hewa.

Vifaa vya kupumulia vinavyopendekezwa kwa ajili ya shughuli za 
usimamizi wa topekinyesi ni vifaa vya kukinga uso vyenye uwezo 
wa kuchuja. Kwa ujumla wake, vifaa hivi vimeundwa kikamilifu kwa 

Kielelezo 7-1: Barakoa ya 
Kuchuja Hewa (Chanzo: Drager 

Safety) Poland
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ajili ya kuchuja hewa.  Vifaa hivi viinapaswa kukidhi viwango vya EN 
149:2001. Kuna aina mbili za vifaa hivi, yaani vifaa vinavyokusudiwa 
kutumiwa mara moja (vimewekwa alama ya NR – Not Reusable) na vifaa 
vinavyokusudiwa kutumiwa zaidi ya mara moja (vimewekwa alama ya R 
– Reusable). Mfano wa kichujio cha uso ni kama unavyoonekana kwenye 
kielelezo.

2.	 Miwani ya Kukinga Macho na Uso

Vifaakinga vilivyopendekezwa kwa ajili ya kukinga macho ni 
miwani ya usalama. Miwani bora ya usalama inapaswa kuwa na lenzi 
zilizotengenezwa kwa kioo kilichochomwa moto (tempered glass) au 
vifaa vilivyotengezwa viwandani (synthetic). Fremu ya miwani hiyo 
isiwe na sifa ya kuwaka moto na iwe na sehemu za kuunganisha pembeni. 
Miwani ya usalama hutoa kinga dhidi ya chembe zinazoruka au matone ya 
kemikali. Miwani ya usalama inapaswa kutumiwa kwa usahihi. Kamwe 
miwani isiwekwe kwa namna ambayo lenzi inaweza kuathirika, kwa 
ambao tayari wanavaa miwani wanapaswa kutumia goggles au miwani 
ya usalama yenye lenzi za kurekebisha. Safisha miwani kwa kutumia 
maji tiririka kisha ikaushe kwa kitambaa laini. Vaa miwani ya usalama 
endapo kazi inayofanyika inaweza kujeruhi macho na wakati wa kutoa 
topekinyesi toka eneo moja hadi jingine. Endapo kutatokea uharibifu wa 
miwani (mfano kukwanguka) au uchakavu, itafutwe miwani mingine.

3.	 Kofia ngumu kwa ajili ya kukinga kichwa

Kofia ngumu ni kwa ajili ya kulinda kichwa. Kofia ya kukinga kichwa 
kwa ufanisi inapaswa kukidhi angalau mambo yafuatayo:
o	 Ngumu na isiyopenyeka;
o	 Kuhimili mshtuko unaokuja baada ya dharuba;
o	 Isiyo rahisi kuungua; na
o	 Iwe na maelekezo yanayo wawezesha wafanyakazi kuirekebisha ili 

kuwezesha kiwango cha juu cha kujikinga.
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Ili kukinga kichwa kwa umadhubuti dhidi ya vitu vinavyoweza kudhuru, 
uchaguzi sahihi wa kofia unapaswa kufanyika, kuiweka na kuitumia kwa 
usahihi. Kulingana na aina na muundo wa asili vifaakinga vinavyolenga 
kukinga kichwa, ni kofia ngumu ya usalama wa viwandani ambayo 
inapaswa kuwa na vipengele vifuatavyo: ganda gumu, mkanda wa 
kufungia kichwa ambavyo vimeundwa kwa kuzingatia viwango vya 
kimataifa, EN 397:1995 [3] na EN 14052:2005.

1 – Gamba

2 – Mshipi

3– Kishikizo cha Mshipi

4 – Bangili ya Kichwa

5 – Bangili ya Jasho

6 – Kifuniko cha Kofia

7 – Mkanda wa Kidevu

Kielelezo 7‑1: Uundwaji wa Kofia ngumu ya usalama viwandani

Kofia ya usalama iliyoharibika inapaswa kuepukwa kwani inatoa kinga 
kidogo au haitoi kinga kabisa. Kagua mara kwa mara endapo mikanda 
imerekebishwa kulingana na kichwa. Badili kofia endapo imeharibika au 
imeathirika na kishindo kizito. Kofia ya usalama haipaswi kupambwa na 
stika au rangi ili umahili wake usiathirike na kuficha nyufa zinazoweza 
tokea.

4.	 Glavu

Glavu zinazofaa ni glavu sanisi (synthetic), zenye kiwango cha juu 
cha uimara, ndefu zenye ngozi ngumu upande wa nje ili kuongeza 
uwezo wa kushika na zenye uwezo wa kutoa hewa kupumua ndani na 
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zenye kitambaa cha pamba ili kuzuia jasho ambalo linaweza sababisha 
fangasi. Glavu zinapaswa kuwa na uwezo wa kukinga dhidi ya aina za 
vimiminika/kemikali hatari. Glavu zinapaswa kutumika kwa usahihi ili 
kuzuia kemikali kuingia kwenye mikono. Badilisha glavu zilizochakaa 
na ambazo zimegusana na sumu.

5.	 Viatu kwa ajili ya kukinga miguu

Viatu kwa ajili ya kukinga miguu vinapaswa kuwa vimetengezwa kwa 
vitu sanisi (synthetic, mpira au ngozi na vinapaswa kuwa katika ukubwa 
mbalimbali wa miguu. Viatu sahihi vinapaswa viwe vigumu ili kukinga 
vidole na viwe na soli isiyoteleza ili kumkinga mtumiaji dhidi ya utelezi. 
Viatu salama vinapaswa kuwa katika hali nzuri wakati wote na kutunzwa 
vizuri. Viatu vilivyochakaa na ambavyo vimegusa sumu vinatakiwa 
kubadilishwa.

6.	 Ovaroli kwa ajili ya kukinga mwili

Maovaroli mazuri ni yale ambayo 
yanatoa kinga dhidi ya hatari kama 
kugusana na kinyesi na uchafu kwa 
ujumla. Ovaroli linapaswa kuwa 
limewekewa utepe unaoakisi kwa ajili ya 
kumfanya mtumiaji aonekane. Maovaroli 
mapana au yenye mikono iliyolegea na 
iliyoraruka yanapaswa kuepukwa kwa 
sababu yanaweza kunasa katika sehemu 
za mashine zinazozunguka. ovaroli chafu 
zinapaswa kufuliwa au kubadilishwa 
mara moja. Hakikisha ovaroli 
iliyoharibika imefanyiwa marekebisho 
au inabadilishwa endapo haiwezekani 
kurekebisha.

Kielelezo 7‑2: Ovaroli lenye 
utepe unaoakisi mwanga
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7.	 Sanduku la huduma ya kwanza

Kisanduku cha huduma ya kwanza kinatakiwa kisikose vifaa vifuatavyo: 

i.	 Mikasi, vibanio, sindano, nyuzi za kushonea, glovu safi za kutumika 
mara moja, barakoa za upasuaji na kiosha macho cha dharura.

Bandeji na vitambaa, plasta zenye ukubwa na maumbo tofauti, vitambaa 
vya upasuaji, bandeji ya upasuaji, plasta za ngozi, vibanio, vipande vya 
kufunika macho, vipande vya pamba na vifuko vya pamba, bandeji 
kubwa za pamba na ace bandages.
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Kiambatisho 2: Orodha ya Ukaguzi wa Eneo

Jina la Mkaguzi: ......................................................................................

Tarehe: .....................................................................................................

Shughuli zitakazokaguliwa (uondoaji, usafirishaji, utupaji na kutibu): 
………………….......................................................................................

Mahali eneo lilipo: ...................................................................................
Sehemu ya 1: Vibali muhimu na leseni (Ndiyo/hapana)
1.	 Leseni ya biashara: ...........................................................................

2.	 Kibali cha kusafirisha taka: ...............................................................

3.	 Mkataba wa biashara ya taka kilichosainiwa: ...................................

Sehemu ya 2: Uondaji (Ndiyo/Hapana)

1.	 Vizuizi vimewekwa ili kufunga eneo la kazi: ....................................

2.	 Alama zinazozuia kuingia watu wasiohusika zimewekwa wazi: .......

3.	 Karatasi za plastiki zinazofunika ardhi katika la kazi yamewekwa: ..
...........................................................................................................

4.	 Eneo la kazi kutokuwa na vitu vinavyomilikiwa na kaya: .................

5.	 Hakuna mtu asiyehusika katika eneo la kazi: ....................................

6.	 Vifaa vyote vilivyochafuliwa vimedhibitiwa katika eneo la kazi: ....
...........................................................................................................

7.	 Wafanyakazi wamevaa vifaakinga kamili vilivyo katika hali nzuri:...

8.	 Wafanyakazi wanaohusika na utoaji wa kinyeshi wanavaa barakoa 
na kofia ngumu: .................................................................................

9.	 Hakuna mtoa huduma anayetumia simu, kuvuta sigara au ambaye 
anatumia vilevi au mihadarati: ..........................................................
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10.	 Mashimo yaliyo wazi hayajaachwa bila usimamizi: ..........................

11.	 Vifaa vya kisasa vinatumika kuondolea kinyesi: ...............................

12.	 Dawa ya krolini au sabuni na dawa nyingine za kuuwa vimelea vya 
wadudu zipo kwa ajili ya usafi wa eneo: ............................................

13.	 Hakuna kinyesi kilichomwagika kinachoonekana katika eneo la 
kazi: ..................................................................................................

14.	 Uchafu unasafirishwa ukiwa ndani ya mapipa: ................................

15.	 Eneo limeachwa katika hali nzuri kabla mtoa huduma hajaanza 
kusafirisha kinyesi: ...........................................................................

Sehemu ya 3: Usafirishaji (Ndiyo/Hapana)

1.	 Alama zinazoonekana vyema kwenye gari zinazoonyesha kuwa 
kinyesi kinasafirishwa: .....................................................................

2.	 Magari yanatumika kusafirisha kinyesi hayatumiki kusafirisha 
bidhaa zinazotumiwa na binadamu: .................................................

3.	 Tela lina kingo ndefu zinazozuia mapipa kudondoka: .....................

4.	 Gari halijajazwa kupita kiasi: ...........................................................

5.	 Karatasi za plastiki zinatumika kufunika sakafu ya gari: ……………

6.	 Mapipa yote ya kusafirishia kinyesi yamefungwa sawia: ……………

Sehemu ya 4: Utupaji (Ndiyo/Hapana)

1.	 Kinyesi kinatupwa kwenye maeneo yaliyothibitishwa: ..................

2.	 Taka ngumu zinakusanywa kwa usahihi na kutupwa: .....................

3.	 Vifaa vilivyotumika vimeoshwa katika maeneo salama ambako 
umma hauhatarishwi na kinyesi kilichoachwa wazi: .......................

4.	 Vifaa vinahifadhiwa katika maeneo ambayo umma hauhatarishwi 
na kinyesi: ........................................................................................
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Sehemu ya 5: Kutibu (Ndiyo/Hapana)

1.	 Eneo la kutibu kinyesi limetunzwa vema, limewekewa uzio na lina 
geti: ...................................................................................................

2.	 Uwapo wa alama za onyo kwenye eneo la kutibu kinyesi:...............

3.	 Uwapo na matumizi ya vifaa vya kufanyia kazi katika mtambo wa 
kutibu kinyesi: ...................................................................................

4.	 Uwapo na matumizi ya vifaakinga vya kufanyia matengenezo ya 
mtambo wa kutibu kinyesi: ...............................................................

Sehemu ya 6: Huduma kwa Mteja (Ndiyo/Hapana)

1.	 Mteja anathibitisha kuwa ameridhika na mchakato wa usajili na 
nukuu ya bei: .....................................................................................

2.	 Mteja anathibitisha kuwa amepokea mkataba wa maandishi: ..........

3.	 Mteja anathibitisha kuwa amepokea risiti ya malipo: ......................

4.	 Mteja amepokea kiwango sahihi cha tozo kilichoidhinishwa: .........
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Maboresho yanayohitajika

Sahihi:                                                                                                                                   Tarehe:

			   Mkaguzi

Sahihi:                                                                                                                                   Tarehe:

			   Mtoa huduma/Msimamizi wa Eneo



103

Kiambatisho 3: Hatua za kuzuia topekinyesi kusambaa

Kusambaa kwa topekinyesi wakati wa uondoaji, usafirishaji na utupaji 
kunapaswa kuepukwa. Watoa huduma wanapaswa kuwa na uelewa wa 
kutosha kubaini mivujo ya kinyesi. Endapo kitavuja, hatua za haraka 
zinapaswa kuchukuliwa kudhibiti kusambaa kwa kinyesi pamoja 
na madhara ya kiafya na athari kwenye mazingira. Endapo kinyesi 
kitasambaa kuwapo na uangalizi maalumu ili kusafisha na kuua vimelea 
vya wadudu ili kuzuia athari za afya na kuhakikisha usalama unapaswa 
kufanyika. Mifano ya mbinu za kuuwa vimelea vya wadudu na hatua za 
kuhakikisha usalama ni pamoja na:

i.	 Dawa ya Klorini – Kwa kawaida, mchanganyiko wa kikombe kimoja 
cha dawa ya klorini na lita 2 za maji ni mchanganyiko mzuri kwa ajili 
ya kuuwa vimelea vya wadudu.

ii.	 Chokaa – itumike maeneo ya nje tu. Nyunyiza kwenye eneo 
lililomwagikiwa kinyesi, subiri dakika 15, kisha osha kwa maji.

iii.	 Koni za Usalama - weka koni za usalama karibu na maeneo 
yaliyomwagika hadi yatakapokuwa yamesafishwa kwa umakini ili 
kuuwa vimelea vya wadudu.

Kutoa Taarifa

Endapo ujazo wa kinyesi kilichomwagika ni zaidi ya lita 100, toa taarifa 
kwa mamlaka husika (jiji/Manispaa) taarifa ijumuishe mambo muhimu 
kama vile tarehe, muda, eneo, ujazo wa kinyesi kilichomwagika, hatua 
zilizochukuliwa kudhibiti kusambaa kwa kinyesi na kuuwa vimelea vya 
wadudu na hatua zitakachukuliwa ili kuepuka kuvuja kwa siku za mbele 
(kama kuna ulazima).

Nini kifanyike endapo kinyesi kitasambaa wakati wa kuondoa 
kinyesi kwenye mashimo na matangi ya maji machafu ya wateja?

1.	 Ondoa kinyesi kwa kutumia kifaa (yaani koleo), baada ya hapo osha 
kifaa kisha mwagia unga wa kuondola madoa (bleaching powder).
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2.	 Endapo sakafu imejengwa kwa zege, safisha eneo kwa maji na 
kisha safisha kwa dawa ya kuua vimelea vya wadudu. Endapo maji 
yametuama au yamefyonzwa na udongo, chimba na kupafunika ili 
kuzuia watu kugusana na kinyesi; toa tahadhari kwa kaya husika na 
watoto kuwa wasitembee pekupeku katika eneo husika angalau kwa 
siku chache.

3.	 Kila kiwango cha kinyesi kinapaswa kushughulikiwa kwa umakini 
na inapaswa kufuata hatua za kukiondoa, kusafisha, na kupafunika na 
udongo kadri inavyopaswa.

4.	 Kwa mvujo mkubwa, hatua ya kwanza inayopaswa ni kuzua kinyesi 
kutiririka kwenye mifereji iliyo karibu au kuchafua vyanzo vya maji. 
Hili linafanyika kwa kutumia koleo kuchimba mifereji ya kudhibiti, 
au kujaza udongo kuzunguka kinyesi kilichomwagika ili kuzuia 
mtapanyo. Kisha ua vimelea vya wadudu kwa kutumia unga wa 
kuondoa madoa na uchafu na kupasafisha.

Endapo kinyesi kimevuja wakati gari la majitaka likiendeshwa 
mitaani au endapo kumetokea ajali:

1.	 Endapo kiasi cha mvujo kipo chini ya lita 100, ondoa kinyesi kutoka 
kwenye mtaaa na funika kinyesi ipasavyo kulingana na sheria za 
mazingira zinazotumika. Mimina poda ya kuua vimelea vya wadudu 
ili kusafisha mabaki kwenye mtaa.

2.	 Endapo kiasi cha mvujo ni zaidi ya lita 500, wasiliana na Mamlaka 
za Serikali za Mtaa husika pamoja na NEMC kwa ajili ya kutoa 
taarifa. Endapo operesheni kubwa itahitajika, lori lingine la majitaka 
au majisafi litahitajika kusafisha eneo kisha kumwaga poda ya kuua 
vimelea vya wadudu kwenye mtaa.

Endapo kumwagika kumetokea wakati wa kumwaga kinyesi

Funika eneo kwa udongo. Poda ya kuua vimelea vya wadudu huenda 
ikawa sio lazima katika maeneo haya kwa sababu ni maeneo ambayo 
watu hawaruhusiwi kufika. Endapo kinyesi kimesambaa kwenye sakafu 



105

ya zege ndani ya eneo la kumwaga, hapo ni lazima paoshwe na kuwekwa 
dawa ya kuua vimelea vya wadudu.

Endapo kinyesi kimemwagikia au kunyunyizwa kwenye mwili wa 
mtu

1.	 Endapo kinyesi kimemwagika ghafla kutokana na hitilafu au udhaifu 
wa mtoa huduma, mtu aliyeathirika anapaswa kuoga vizuri. Endapo 
aliyeathirika ni mtoa huduma, atapaswa kuruhusiwa kuondoka 
kwenye eneo la kazi ili naye akaoge vizuri kama ilivyoshauriwa hapo 
awali.

Watoa huduma wanapaswa daima kuwatahadharisha wanakaya, watoto, 
na watu wengine wanaotazama zoezi la uondoshaji topekinyesi kuhusu 
athari mbaya za kugusa kinyesi.
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Kiambatisho 4: fomu ya Manifesto

FOMU YA MANIFESTO

CHANZO CHA TOPEKINYESI

Jina (Kaya/Mmiliki wa Jengo): ________________________________

Anuani: ___________________________________________________

Namba ya Simu: ____________________________________________

Tarehe ya Ukusanyaji: _______________________________________

CHANZO NA UJAZO WA TOPEKINYESI

Chanzo Weka Alama ya Vema 
Sehemu Moja Ujazo

Makazi
Biashara/Viwanda
Taasisi
Mtambo wa kutibu Majitaka

Zingatia kuhakikisha kuwa chanzo cha topekinyesi hakina grisi, mafuta, 
metali na dawa ambayo itaathiri mchakato wa kutibu.

MSAFIRISHAJI

Mwendeshaji/Kampuni
Anuani
Namba ya Usajili
Jina la Dereva
Namba ya simu ya Dereva
Sahihi ya Dereva

Imethibitishwa na Mwakilishi wa Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira aliyethibitishwa: _________________________________

(Jina na Sahihi)
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KITUO CHA KUTIBU/KUTUPIA

Jina la kituo cha kutibu/kutupa kinyesi

Eneo kilipo kituo cha kutibu/kutupa kinyesi

Tarehe ya kutupa kinyesi

Jina la mhudumu wa kituo

Sahihi ya mhudumu wa kituo

Sahihi ya dereva
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Kiambatisho 5: Mfano wa Fomu ya Kutolea Taarifa ya Kusambaa 
Topekinyesi

Fomu ya Kutolea Taarifa ya Kusambaa Topekinyesi
Jina la mhusika Anuani ya mhusika
Siku ya tukio Muda wa tukio
Anuani ya tukio Ujazo wa kinyesi
Maelezo ya tukio

Hatua za haraka zilizochukuliwa kudhibiti mtapanyo, kupunguza 
athari za mazingira na hatua za usafi

Uchafuzi wa mazingira

Maji Ardhi Mengineyo
Kusambaa kwa topekinyesi kilichomwagika

Kijito kilicho karibu Udongo
Mifereji ya Maji ya Mvua Fukwe/mwambao ulio karibu
Mengineyo
Hali ya Mandhari
Tambarare Zege/lami
Majani Kingo za mto zilizo karibu
Uchafu Mengineyo (taja)

Imeandaliwa na:

_________________________

(Jina na Sahihi)
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Kiambatisho 6: Masuala ya Usalama

Dhana ya Msingi Kuhusiana na Masuala ya Usalama na Afya 
Mahala pa Kazi

Katika usimamizi wa topekinyesi, afya na usalama kazini huongeza 
ubora na ufanisi hivyo husaidia kuimarisha ukuaji wa uchumi na ajira. 
Hii inatokana na ukweli kwamba, kukosekana kwa uhakika wa afya 
na usalama kunasababisha mahudhurio hafifu kazini, ajali pamoja na 
maradhi na inaweza kusababisha ulemavu wa kudumu.

Msisitizo mkuu wa afya kazini upo katika malengo matatu:
i.	 Kutunza na kuboresha afya za wafanyakazi na uwezo wao wa 

kufanya kazi;
ii.	 Kuboresha mazingira ya kazi na kuifanya kazi kuwa na mvuto 

kiusalama na kiafya; na
iii.	 Kuendeleza miundo ya kazi na tamaduni za kufanyia kazi kwa 

namna ambayo inachangia afya na usalama kazini na kwa kufanya 
hivyo kunaamsha hali chanya ya kijamii na uendeshaji mzuri 
unaoongeza ufanisi wa kufanya kazi.

Wajibu wa Mwajiri

Mwajiri ana majukumu katika:
i.	 Kutoa na kutunza vifaakinga;
ii.	 Kuhakikisha kuwa kila mmoja anatumia vifaakinga kwa usahihi;
iii.	 Kutoa taarifa na maelekezo kamili kuhusu matumizi ya vifaakinga; 

na
iv.	 Kutunza, kusafisha, kuvikagua, kuvikarabati na kuvibadirisha 

vifaakinga
Wajibu wa Mwajiriwa

Waajiriwa wanawajibika kutumia vifaakinga vilivyotolewa na mwajiri. 
Wanawajibika kutumia vifaakinga kwa usahihi, kuvikagua mara kwa 
mara, kuvitunza na kuhakikisha usalama katika kuvitunza kama 
inavyoelekezwa na mwajiri.
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Masuala ya Kiusalama

1.	 Majitaka ya chooni yanaweza kuleta maambukizi ya magonjwa. 
Yanaweza kusababisha magonjwa endapo yataingia mwilini kupitia 
kinywa, au ngozi iliyochubuka. Mara zote, osha mikono kwa sabuni 
mara baada ya kugusa majitaka ya chooni au kugusa vifaa na 
vyombo vyote ambavyo vinaweza kuwa vimeathiriwa na majitaka 
ya chooni na pia kabla ya kula au kunywa kinywaji chochote.

2.	 Wafanyakazi wa majitaka ya chooni wanapaswa kupata chanjo ya 
magonjwa ya pepopunda, homa ya manjano na homa ya ini.

3.	 Kamwe usivute sigara wakati unatumia kifaa cha kutolea majitaka 
ya chooni.  Matangi ya majitaka yanaweza zalisha gesi (methane) 
ambayo inaweza kulipuka. Kuvuta sigara kunachangia maambukizi 
yanayopitia mikononi kwenda kinywani.

4.	 Chukua tahadhari kuzunguka tangi la maji machafu. Kamwe 
usiingie kwenye tangi la maji machafu. Kila mwaka vinaripotiwa 
vifo vya watu kutokana na kuingia kwenye matangi ya maji machafu 
ambayo yana nafasi finyu na yenye gesi za sumu au kiwango kidoko 
cha hewa safi (Oksijeni), chukua tahadhari unapotembea kwenye 
matangi ya maji machafu. Matangi ya maji machafu yanaweza 
kutitia au kupasuka endapo yataelemewa na   uzito mkubwa 
uliowekwa kwenye mfuniko au chemba.  

5.	 Mara zote funga mifuniko wa tangi la maji machafu kwa skurubu 
au kufuli. Zingatia usalama wa watoto kwa kuhakikisha mifuniko 
ya matangi imefungwa kwa madhubuti.

6.	 Vifaakinga – Kila mfanyakazi anawajibu wa kutunza vifaakinga 
vyake na kuhakikisha vinakuwa katika hali nzuri. Pamoja na 
vingine, vifaa hivi vinajumuisha glovu, mabuti, kofia ngumu na 
barakoa.
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