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DIBAJI 

 
Sehemu hii iwekwe maelezo ya ufunguzi yaliyosainiwa na Mkuu wa Taasisi yakielezea kwa 
muhtasari kwa nini taasisi imeamua kutayarisha mkataba wa huduma kwa mteja, 
madhumuni, faida na malengo ya mkataba huo.  

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
Mkurugenzi Mtendaji                 Saini: …………………….              
 
Tarehe : …………………………. 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Jina la Mkuu wa Taasisi 
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ORODHA YA VIFUPISHO 
 

EWURA                 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na 

Maji  

 

 

Ongeza vifupisho vilivyotumika katika Mkataba 
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1. UTANGULIZI 

Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira.......... imeandaa Mkataba wa Huduma kwa 
Wateja kwa madhumuni ya kuwafahamisha wateja na wakazi wa maeneo yote 
yanayohudumiwa na Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira.........., mambo muhimu 
kuhusu huduma zinazotolewa na jinsi Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira .......... 
inavyofanya kazi kwa ushirikiano na wateja na wadau wake kwa ujumla. Ni wajibu wa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira.......... kutoa huduma kwa uwazi na uwajibikaji. 

 
Mkataba huu ni muongozo wa utendaji kazi na kipimo cha mafanikio ya huduma zitolewazo 
na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira .........., kwani mkataba huu umelenga 
kuboresha utendaji kazi, kuongeza uwajibikaji na uwazi katika kuwahudumia wateja.   
 
Mkataba unaeleza namna ambavyo mteja atatoa mrejesho, ikiwa ni pamoja na namna 
ambavyo atatoa malalamiko iwapo hawataridhika na huduma zinazotolewa. Pia Mkataba 
unaeleza taratibu za namna ya kupata fidia pale inapothibitika kuwa mteja anapata huduma 
chini ya viwango vilivyokubalika. Kwa ujumla, Mkataba wa Huduma kwa Wateja ni chombo 
ambacho hutayarishwa kwa ushirikiano kati ya mteja, wafanyakazi wa Mamlaka na wadau 
wengine.  
 
Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Wateja utafuatiliwa ili mapungufu 
yatakayojitokeza yatumike katika kuufanyia mapitio na marekebisho kwa ajili ya kuongeza 
ufanisi wa utoaji huduma. Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Wateja yatafanyika kwa 
kuwashirikisha wateja, watumishi na wadau wengine kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana 
kwenye utekelezaji wake. Aidha, Mkataba huu utakuwa ukipitiwa kila baada ya miaka mitatu 
ili kuboresha huduma kwa wateja. 
 

2. MADHUMUNI YA MKATABA 

 
Madhumuni ya Mkataba huu ni kumwezesha mteja (mtumiaji) ajue huduma zinazotolewa na 
viwango vya huduma hizo. Mkataba pia unaelezea muda ambao watumishi wa Mamlaka 
watatumia kutoa huduma na majukumu au wajibu wa mteja katika kupata huduma husika. 
Aidha, Mkataba unaelezea namna mteja atakavyotoa maoni ikiwa ni pamoja na jinsi ambavyo 
atatoa malalamiko iwapo hataridhika na huduma zinazotolewa na Mamlaka.  
 
 

3. ENEO LA HUDUMA 

 
Mamlaka  ya  Majisafi  na  Usafi  wa  Mazingira ……. ni Mamlaka iliyoanzishwa mnamo 
mwaka ……. na inafanya kazi kulingana na Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira Na.5 ya 
mwaka 2019. 
 
Eneo la Huduma za Mamlaka  ya  Majisafi  na  Usafi  wa  Mazingira  .......... linajumuisha  
.......... ( Taja maeneo unayotakiwa kuhudumia).  
 

4. DIRA NA DHIMA  

4.1. Dira 
 
Weka dira ya Mamlaka 
 
4.2       Dhima 
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Weka dhima ya Mamlaka 
 

4.2. Maadili ya Msingi 

 
Weka misingi inayozingatiwa katika utoaji huduma, kama ipo 

 

5. HUDUMA ZITOLEWAZO  

 
Huduma zitolewazo na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira  ..........ni:  

 
(i) Kuwaunganishia na kuwasambazia wateja majisafi 
(ii) Kuwaunganisha wateja kwenye mfumo wa majitaka 
(iii) Kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko kutoka kwa wateja na wadau 

kuhusiana na huduma zetu.  
(iv) Kuandaa ankara na kuwasilisha kwa wateja kwa wakati.   
Ongeza huduma zingine za mnazozitoa 

 

Ili kuunganishiwa huduma ya majisafi/majitaka, mteja atapaswa kukamilisha hatua 
zifuatazo: 

 
(i) Kujaza fomu ya maombi ya kuunganishwa kwenye huduma ya majisafi. 
Fomu hii inapatikana …………… 

 
Taja nyaraka muhimu  ambazo Mwombaji wa huduma hiyo lazima awasilishe  

 
 

Taja taratibu za huduma nyingine zinazotolewa 
 

6. AINA ZA WATEJA WA MAMLAKA 

Mamlaka inatoa huduma zake katika makundi ya wateja kulingana na aina ya matumizi ya 
maji kama yafuatayo; 

(i) Wateja wa Majumbani wanaotumia maji kwa matumizi ya kawaida ya nyumbani. 
(ii) Wateja wa Taasisi, ambao ni taasisi zote za serikali, zisizo za serikali, na  
(iii) Mashirika 
(iv) Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya kibiashara  
(v) Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya Viwanda 
(vi) Vilula vya kuuzia maji (Kiosk) 

Taja aina nyingine ya wateja kama ipo 
 

7. VIWANGO VYA HUDUMA NA FIDIA KWA WATEJA  

Mamlaka itahakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja wake kwa kuzingatia viwango 

vya ubora wa huduma vinavyozingatia muda kama ilivyo kwenye Kiambatisho Na. 1. 

Aidha, endapo mamlaka itashindwa kutimiza viwango vya ubora vilivyowekwa ndani 

ya muda uliokubalika, itatoa fidia kwa wateja kama ilivyo kwenye Kiambatisho Na. 2.  

:  
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8. BEI ZA HUDUMA ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA 

Mamlaka itatoza wateja wake bei za huduma za maji na usafi wa mazingira 

zilizoidhinishwa na EWURA kama ilivyo kwenye Jedwali Na. 1 hapa chini na kama 

itakavyoelekezwa vinginevyo na EWURA. 

Jedwali Na. 1: Bei za Huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira zilizoidhinishwa na 

EWURA   
 
Weka jedwali la bei na tozo zilizoidhinishwa na EWURA 

9. WAJIBU WA MAMLAKA KWA WATEJA 

 
(i) Kutoa huduma bila upendeleo  
(ii) Kutoa huduma bora zinazokubalika na viwango vya ubora 
(iii) Kutoa taarifa sahihi na kwa lugha inayoeleweka kirahisi. 
(iv) Kushirikisha wateja na wadau mbalimbali katika kuboresha huduma ya maji 
(v) Kujenga mahusiano mazuri na wateja. 
(vi) Kupokea, kusikiliza na kushughulikia masuala yote yanayoletwa na wateja. 
(vii) Kutoa elimu kwa wateja kuhusu huduma zitolewazo na mamlaka ya maji. 
(viii) Kuwashirikisha wateja wakati wa usomaji wa dira za maji na uandaaji wa ankara za 

maji. 
(ix) Kuhakikisha kuwa huduma ya maji inakuwa endelevu ikiwa ni pamoja na kutunza 

vyanzo vya maji, kuweka na kutekeleza mipango ya kuendeleza vyanzo vya maji 
na kutunza mazingira 

(x) Kuzingatia kanuni zote za uendeshaji wa mamlaka za maji ikiwa ni pamoja na 
kutowakatia huduma ya maji siku za sikukuu, Ijumaa baada ya saa sita mchana, 
Jumamosi na Jumapili. 

 

Taja wajibu wa mamlaka kwa mteja 

10. HAKI ZA MAMLAKA 

(i) Kulipwa kwa wakati ankara za huduma ya maji na majitaka 
(ii) Kusitisha huduma ya maji kwa mteja asiyelipa kwa wakati (siku 30 baada ya 

kumpatia ankara) 

Ongeza nyingine kadri iwezekanavyo 

 

11. WAJIBU WA WATEJA KWA MAMLAKA 
 

(i) Kulipa ankara kwa wakati ili kuifanya Mamlaka iwe na uwezo wa kuboresha huduma 
kwa wateja wake. 

(ii) Kutoa ushirikiano kwa watumishi wanaowahudumia.  
(iii) Kutoa maoni kuhusu mipango na huduma zitolewazo na Mamlaka 
(iv) Kuhudhuria mikutano inayoitishwa na Mamlaka ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa 

sahihi. 
(v) Kutoharibu miundombinu ya majisafi na usafi wa mazingira ya mamlaka. 
(vi) Kutoa taarifa kuhusu uharibifu wa miundombinu na vyanzo vya maji. 
(vii) Kutoa taarifa kuhusu uvujaji wa majisafi na majitaka. 

Ongeza nyingine kadri iwezekanavyo 

 

12.  HAKI ZA WATEJA 

(i) Kupata huduma ya majisafi na salama ya jumla kwa mujibu wa Mkataba wa 
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(ii) Kupata taarifa sahihi na kwa wakati.   
(iii) Kutoa au kuwasilisha maoni, pongezi au malalamiko.  
(iv) Kupewa faragha na kutunziwa siri kuhusu huduma iliyotolewa  
(v) Kupata huduma bila kubaguliwa. 
Ongeza nyingine kadri iwezekanavyo 

 

13. NJIA ZA KULIPA ANKARA YA MAJI  

Wateja watatumiwa ankara kila mwezi na wanaweza kufanya malipo kupitia simu za 
kiganjani, yaani kwa njia ya (taja njia za malipo kwa njia ya kieletroniki zitakazotumika) au 
kufika kwenye ofisi za Mamlaka za maji. 

 

14. MAONI NA MALALAMIKO YA WATEJA 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira .................. inapokea na kushughulikia 

malalamiko juu ya changamoto zinazojitokeza katika utoaji wa huduma. Mteja anaweza 

kuwasilisha malalamiko yake kwa kutumia njia zifuatazo: 
 

(i) Kufika Ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira zilizopo........... 
(ii) Kuandika barua pepe ( weka email husika) 

  

Ongeza njia nyingine za kufikisha malalamiko na maoni  

 

15. UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA WATEJA. 

 
Onesha utarabibu wa jinsi mnavyoshughulikia malalamiko  
 
Malalamiko yote yatasikilizwa na kutatuliwa ndani ya siku 5 za kazi. Endapo mlalamikaji 
hataridhika na majibu yatakayotolewa na Mamlaka, anaweza kukata rufaa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kwa kufuata taratibu zilizoainishwa 
kwenye Sheria ya EWURA Sura 414, na Kanuni za EWURA za kuandaa na kuwasilisha 
malalamiko. 
 

16. UFUATILIAJI 

Taja namna Mamlaka itakavyofanya ufuatiliaji wa viwango vya huduma vilivyoahidiwa.  

 

17. KUTOA TAARIFA KWA WATEJA 

 Eleza utaratibu wa kutoa taarifa kwa wateja juu ya viwango vilivyofikiwa katika utoaji 
huduma kwa mteja, ikilinganishwa na ahadi zilizotolewa. 
 

18. MAPITIO YA MKATABA 

 
Mapitio ya mkataba huu yatafanyika kila baada ya miaka mitatu. Aidha, mkataba huu 
utapitiwa kila kutakapokuwa na mabadiliko ya sera, sheria, kanuni na taratibu yatakayoathiri 
vipengele vya mkataba huu. 
 
Mkataba huu utaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa na Bodi ya Wakurugenzi na 
kuidhinishwa na EWURA. Mkataba huu utakuwa ni mojawapo ya viashiria vya kupima 
utendaji kazi wa Mamlaka katika utoaji wa huduma ya majisafi na majitaka. 
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19. MAWASILIANO 
 
Kwa mawasiliano yote na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ................., tuma 

kupitia anuani ifuatazo: - 
 
 

Anuani:  weka anuani ya Mamlaka 
Simu: weka simu ya mamlaka au ya Afisa Huduma Kwa Wateja 

E-mail: weka email ya Mamlaka 

 

Ongeza njia nyingine za mawasiliano  

 

20. SAA ZA KAZI 

 
Onesha muda wa kazi (siku na saa za kazi) 
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VIAMBATISHO 

 

Kiambatisho Na 1:  Viwango vya huduma wanavyostahili kupata wateja kutoka Mamlaka 

ya Majisafi na Mazingira .......... (taja jina la mamlaka ya maji) 

 

Na  Huduma Maelezo Lengo la Ubora wa 
Huduma kwa Mujibu wa 
Kanuni za EWURA (GN 
846) 

Viwango vya huduma 
vitakavyotolewa na Mamlaka 
ya Maji na Usafi wa Mazingira 
……….. 

1 Kupata 
huduma ya 
maji safi 

Kuunganishiwa 
huduma ya maji 
safi/majitaka 

Wateja wataunganishiwa 
huduma ndani ya siku 7 za 
kazi, baada ya wateja 
kulipia gharama za 
maunganisho. 

Jaza viwango vya huduma 
vitakavyotolewa na mamlaka. 
Mfano: Wateja 
wataunganishiwa huduma 
ndani ya siku 3 za kazi, baada 
ya wateja kulipia gharama za 
maunganisho 

2 Dira ya Maji 
- 1 

Kukarabati au 
kubadilisha dira 
mbovu 

Muda usiozidi siku 7 za 
kazi, kukarabati au 
kubadilisha dira ya maji, 
baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu 
ubovu. 

 

3 Dira ya Maji 
-2 

Usomaji wa Dira ya 
maji 

Usomaji   wa   dira   ya   
maji   utafanyika angalau 
mara moja kila mwezi 
mmoja. 

 

4 Kusitisha 
Huduma 
kimakosa 

Usitishaji wa 
Huduma usio na 
ushahidi sahihi 

Kurejesha huduma ndani 
ya masaa 24, baada ya 
kukiri kupokea taarifa kuwa 
usitishwaji wa huduma 
haukuwa na ushahidi 
sahihi. 

 

5 Kurejesha 
Huduma 

Kurejesha huduma 
baada ya kulipia 
deni. 

Ndani ya masaa 24 baada 
ya kulipa deni. 

 

6 Malalamiko Kushughulikia 
malalamiko  

Muda usiozidi siku 5 za 
kazi kukamilisha uchunguzi 
na kupata ufumbuzi 
kuanzia tarehe ya kupokea 
lalamiko 

 

7 Afya na 
Usalama-1 

Hakuna majitaka 
kutoka katika mfumo 
wa majitaka kuingia 
ndani ya jengo la  
wateja 

Hakuna majitaka kutoka 
katika mfumo wa majitaka 
kuingia ndani ya jengo la 
wateja 

 

8 Afya na 
Usalama-2 

Hakuna majitaka 
kutoka katika mfumo 
wa majitaka kuingia 
ndani ya jengo la  
wateja 

Hakuna majitaka kutoka 
katika mfumo wa majitaka 
kuingia ndani ya jengo la 
wateja 
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Kiambatisho Na. 2:  Viwango vya Fidia kwa kushindwa kutimiza malengo ndani ya 
muda uliokubalika.  

 
NA. 

 
HUDU- MA 

 
MAELEZO 

 
LENGO 

FIDIA 
KI- 

ANZIO 

FIDIA KWA 
KUENDELEA 
KUCHELEWA 

1.  Kupata 
huduma 

Kuunganishi 
wa huduma 
ya maji 

Mteja ataunganishiwa 
huduma ndani ya siku saba 
(7) za kazi baada ya 
Wateja kulipia gharama 
zamaunganisho na / au 
ada. 

TZS.10,000 TZS.5,000 kwa 

siku 

2.  Dira ya 
Maji-1 

Kukarabati 
au 
kubadilish a 
dira mbovu. 

Muda usiozidi siku 7 za 
kazi kukarabati au 
kubadilisha dira ya maji 
baada ya kugundua au 
kufahamishwa kuhusu 
ubovu. 

TZS.15,000 TZS.5,000 kwa 

siku 

3.  Dira ya 
Maji -2 

Usomaji 
wa Dira 
ya maji. 

Usomaji wa dira ya maji 
utafanyika angalau mara 
moja kila baada ya mwezi 
mmoja. 

TZS.15,000 TZS.5,000 kwa 

siku 

4.  Kusitisha 
Huduma 
kimakosa 

Usitishaji 
wa 
Huduma 
usio na 
ushahidi 
sahihi. 

Kurejesha huduma ndani 
ya masaa 24 baada ya 
kukiri kupokea taarifa 
kuwa usitishwaji wa 
huduma haukuwa na 
ushahidi sahihi. 

TZS.30,000 TZS.5,000 kwa 

siku. 

5.  Kurejesha 
Huduma 

Kurejesha 
huduma 
baada ya 
kulipia deni. 

Ndani ya masaa 24 baada 
ya kuli- pa deni. 

TZS.30,000 TZS.5,000 kwa 

siku. 

6.  Malala 
miko 

Kushughuli 
kia 
malalamik 

o 
yasiyohusi 
ana na 
Ankara ya 

Muda usiozidi siku 15 za 
kazi kukamilisha 
uchunguzi na kupata 
ufumbuzi kuanzia tarehe 
ya kupokea lalamiko. 

TZS.30,000 TZS.5,000 kwa 

siku. 

7.  Malala- 
miko 

Kushughul 
ikia 
Malalamik o 
yanayohus u 
Bili. 

Muda usiozidi siku 5 za kazi 
kukamil- isha uchunguzi na 
kupata ufumbuzi kuanzi 
tarehe ya kupokea 
lalamiko. 

TZS.30,000 TZS.5,000 kwa 

siku. 
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8.  Afya na 
Usalama-1 

Majotaka 
kutoka 
kwenye 
mtandao 
wa 
majitaka 
kufurika 
ndani ya 
nyumba ya 
mteja 

Haitakiwe majitaka kutoka 
kwenye mtandao wa 
Mamlaka kufurika ndani ya 
nyuma ya mteja. 

TZS.40,000 TZS.20,000 

kwa siku 

9.  Afya na 
Usalama-2 

Kufurika 
kwa 
mtandao 
wa 
majitaka 
nje 

Haitakiwi majitaka kutoka 
kwenye mtadano wa 
Mamlaka kutiririka kwenye 
eneo /makazi ya mteja 

TZS.30,000 TZS.20,000 

kwa siku. 


