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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU BEI ZA MAFUTA KATIKA SOKO 

LA DUNIA NA LA HAPA NCHINI 

 
1. UTANGULIZI 

Mamlaka ya Huduma za Nishati na Maji (EWURA) inapenda kutoa taarifa halisi 

kuhusiana na mwenendo wa bei za mafuta katika soko la dunia na la hapa nchini. 

Kati ya majukumu ambayo EWURA imepewa ni kuweka bei KIKOMO za mafuta 

aina ya petroli katika soko la hapa nchini, utaratibu ulioanza rasmi Januari 6, 

mwaka 2009 baada ya kutokea hali ya kukosekana uhalisia wa bei za mafuta 

katika soko la ndani ikilinganishwa na mwenendo wa bei katika soko la dunia.  

Matokeo yake ni kuwa watumiaji mafuta walikuwa wakinunua mafuta kwa bei 

isiyo halisi (2,200/= kwa lita) katika miezi ya mwisho mwaka 2008, na pia uchumi 

wa nchi uliathirika na mwenendo huu wa bei. EWURA ilishusha bei hizo hadi 

kufikia 1,140/= baada ya kuanza kupanga bei mwezi Januari 2009. 

 

Pamoja na kwamba bei za mafuta katika soko la dunia ndicho kigezo kikubwa cha 

upangaji wa bei katika soko la ndani, kuna gharama zinazoambatana na uagizaji 

mafuta hayo hapa nchini, kama vile gharama za usafirishaji, faida za waagizaji 

mafuta, kodi za Serikali, gharama za bandari na tozo za mamlaka mbalimbali nk. 

Kwa bei za Januari 2016, kwa mfano, mchango wa bei hizi za ndani unaochangiwa 

na bei za mafuta masafi katika soko la dunia ni: Petroli 46.60%, Dizeli 47.82% na 

Mafuta ya Taa 49.83%. Lazima ifahamike kuwa bei zinazooneshwa kwenye 

mitandao mbalimbali ni bei za Mafuta GHAFI (Crude Oil) ambayo yakisafishwa 

hutoa petroli, dizeli, mafuta ya taa na ndege, gesi ya kupikia (LPG), oil, lami n.k. 

EWURA inaweka bei hizi kwa kuangalia bei halisia ya mafuta yaliyosafishwa na si 

mafuta ghafi. 
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2. UHUSIANO WA BEI ZA MAFUTA GHAFI KATIKA SOKO LA DUNIA NA BEI 

ZA HAPA NCHINI 

Mafuta ghafi (crude oil) yanaponunuliwa katika soko la Dunia inabidi yapelekwe 

kwenye viwanda vya kusafishia mafuta (refineries) ili kupata mafuta safi. Hatua 

hii huchukua takriban miezi miwili mafuta hayo kutufikia sisi kama walaji hapa 

Tanzania.  

 

Bei za mafuta katika soko la ndani hukokotolewa kwa kutumia gharama halisi za 

uagizaji mafuta nchini ambazo hutokana na meli za mafuta yaliyopokelewa katika  

mwezi husika, ambayo huwa yamenunuliwa mwezi wa nyuma yake.  Hivyo 

uhusiano wa bei za soko la dunia kwa mafuta masafi na za soko la ndani huwa ni 

kwa kupishana kwa miezi miwili kama inavyoainishwa na Jedwali Na. 1.0. 

Aidha, uhusiano wa bei za mafuta ghafi katika soko la dunia na bei za hapa nchini 

huwa ni kwa wastani wa miezi mitatu au zaidi. 

 

Jedwali Na.1 Uhusiano wa bei za mafuta masafi katika soko la dunia na soko 

la ndani 

Bei za Soko La Dunia Jul-15 Ago-15 Sep-15 Okt-15 Nov-15 Dec-15 Jan-16 Feb-16

Bei za Soko La Ndani Sep-15 Okt-15 Nov-15 Dec-15 Jan-16 Feb-16 Mac-16 Apr-16
 

 

Bei za mafuta hapa nchini hupangwa na Mamlaka ya EWURA kwa kutumia kanuni 

(formula) maalum ambayo inatayarishwa kwa kuzingatia uhalisia wa vigezo 

husika. Aidha, utayarishaji wa kanuni hii huhusisha wadau wote na kisha 

kuchapishwa katika gazeti la Serikali baada ya kupitishwa na Bodi ya EWURA.  

 

 

3. MWENENDO WA BEI ZA MAFUTA KWA SASA 

Katika kipindi cha mwaka 2014 hadi Januari 2016 bei za mafuta katika soko la 

Dunia zimeendelea kushuka. Kushuka kwa bei za mafuta katika soko la dunia 

kutaendelea kushusha bei hapa nchini japo si wakati ule ule. Aidha ni muhimu 

kuzingatia kuwa bei za mafuta masafi katika soko la dunia huchangia takriban 

asilimia 46 mpaka 49 ya bei katika soko la ndani (kwa bei za Januari 2016), hivyo 

kushuka huko hakuwezi kuwa na uwiano wa asilimia mia na kushuka kwa bei 
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katika soko la ndani. EWURA itaendelea kutimiza wajibu wake kisheria katika 

sekta ndogo ya mafuta hapa nchini ikiwemo upangaji wa bei kikomo za mafuta, 

na pia kusimamia bei hizo katika maeneo yote nchini.  

Ni vizuri ikakumbukwa pia kwamba hata hivi karibuni, bei za mafuta katika soko 

la Tanzania zimekuwa zikishuka kufuata mwenendo wa bei za mafuta katika soko 

la dunia kama ifuatavyo: 

a) Bei ya petroli ilishuka toka kiwango cha juu zaidi, mwezi Septemba 2014, 

Shillingi 2,267 kufikia shillingi 1,898 kwa lita mwezi Januari 2016, hii ikiwa ni 

kupunguka kwa Shillingi 369 kwa lita. 

b) Bei ya dizeli ilishuka toka kiwango cha juu zaidi, mwezi Aprili 2014, shillingi 

2,149 kufikia shillingi 1,747 kwa lita mwezi Januari 2016, hii ikiwa ni 

kupunguka kwa shillingi 402 kwa lita.  

c) Bei ya mafuta ya taa ilishuka toka kiwango cha juu Zaidi, mwezi Februari 2014 

shillingi 2,069 kufikia shillingi 1,699 kwa lita mwezi Januari 2016. Hii ni sawa 

na punguzo la shillingi 370 kwa lita. 

Punguzo hilo la bei limepatikana licha ya ongezeko la kodi ya Serikali la Shilingi 

100 kwa lita ya mafuta na kushuka kwa thamani ya Shilingi ilishuka dhidi ya Dola 

ya Marekani ambapo katika mwaka 2015, thamani ya Shilingi dhidi ya Dola 

ilishuka kwa asilimia 30 toka Shilingi 1,729 kwa Dola ya mwezi Januari 2015 

kufikia Shilingi 2,254 kwa dola mwezi Agosti 2015 na baada ya hapo thamani ya 

Shilingi imepanda kufikia Shilingi 2,158 mwezi Disemba 2015. 

 

4. UZINGATIAJI WA KANUNI KATIKA KUKOKOTOA BEI ZA MAFUTA 

Kanuni ya kukokotoa bei za mafuta ni ya wazi, siyo siri, na huandaliwa kwa 

mchakato ambao ni shirikishi na huhusisha wadau mbali mbali ikiwa ni pamoja 

na vyombo vya Serikali, wafanyabiashara wa mafuta na pia wawakilishi wa 

watumiaji wa mafuta. Kanuni inaelekeza kuwa kabla EWURA haijafanya 

mabadiliko yoyote ni lazima utaratibu huu uzingatiwe, isipokuwa kwa maamuzi 

ambayo yanapitishwa na Serikali, hususan kodi na tozo mbali mbali. 

Kunapotokea mabadiliko ya kodi au tozo za Serikali, EWURA hufanya mabadiliko 

husika mara moja, baada ya kupata waraka husika kutoka Serikalini. 

 

5. HITIMISHO 
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Kushuka kwa bei za mafuta katika soko la dunia kutaendelea kushusha bei hapa 

nchini japo si wakati ule ule, kwamba yakishuka leo, kesho yanashuka hapa 

nchini.  

Aidha kumekuwa na upotoshaji kwamba EWURA haishushi bei za mafuta kwa 

kuwa kushuka kwake kutaadhiri mapato yake. Ukweli ni kwamba tozo ya 

EWURA inatokana na lita za mafuta na si bei, kwa maana kwamba iwapo 

EWURA ingetaka mapato mengi, basi ingeongeza wingi wa lita za mafuta 

yanayoingia hapa nchini, na si kutegemea kupanda kwa bei. Hivyo basi 

kushuka au kupanda kwa bei hakuna uhusiano wowote na ongezeko la tozo 

kwa EWURA. 

 

Imetolewa na 

 

Felix Ngamlagosi 

Mkurugenzi Mkuu - EWURA 


