

MAKAO MAKUU

Ghorofa ya 4, Jengo la LAPF, Barabara ya Makole

S.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania

Simu: +255-26 2329002-3; Nukushi: +255-26 2329005

Barua pepe: info@ewura.go.tz

Tovuti: <http://www.ewura.go.tz>

TANGAZO KWA UMMA

MWITO WA MAONI YA WADAU KUHUSU MAOMBI YA MAREKEBISHO YA BEI ZA MAJI KUTOKA MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA YA MOSHI (MOSHI WSSA) KWA MWAKA WA FEDHA 2018/19 – 2020/21

Maombi ya Mabadiliko ya Bei Na. TR-W-18-022- 2018/2019

Mnamo tarehe 10 Disemba 2018 Mamlaka ya Udhhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ilipokea maombi yaliyokamilika kutoka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ya Moshi (Moshi WSSA) ya kutaka kurekebisha bei za huduma zake kwa kipindi cha 2018/19 - 2020/21. Majedwali namba 1-5 yanaonesha mchanganuo wa bei na ada za sasa zinazopendekezwa.

Jedwali 1: Bei za Sasa na Zinazopendekezwa za Majisafi (Shilingi/Uniti)

Kundi la Wateja	Kiwango cha Matumizi	Bei za Sasa kwa ujazo wa uniti moja	Bei Zinazopendekezwa					
			2017/18	Mabadiliko kwa asilimia	2018/19	Mabadiliko kwa asilimia	2019/20	Mabadiliko kwa asilimia
Majumbani	<10	695	39%	969	12%	1,090	3%	1,124
	>10<30	755	39%	1,053	12%	1,184	3%	1,221
	>30	825	40%	1,151	12%	1,293	3%	1,334
Taasisi	<10	695	39%	969	12%	1,090	3%	1,124
	>10<30	755	39%	1,053	12%	1,184	3%	1,221
	>30	825	40%	1,151	12%	1,293	3%	1,334
Biashara	<10	825	40%	1,151	12%	1,293	3%	1,334
	>10<30	880	40%	1,228	12%	1,380	3%	1,423
	>30	930	39%	1,297	12%	1,458	3%	1,504
Viwanda	<10	930	39%	1,297	12%	1,458	3%	1,504
	>10<30	980	39%	1,367	12%	1,536	3%	1,585
	>30	1,005	40%	1,402	12%	1,575	3%	1,625
Magati	<10	685	39%	955	12%	1,074	3%	1,108
	>10<30	685	9%3	955	12%	1,074	3%	1,108
	>30	685	39%	955	12%	1,074	3%	1,108

Kundi la Wateja	Kiwango cha Matumizi	Bei za Sasa kwa ujazo wa uniti moja	Bei Zinazopendekezwa					
			2017/18	Mabadiliko kwa asilimia	2018/19	Mabadiliko kwa asilimia	2019/20	Mabadiliko kwa asilimia
Waosha Magari	<10	930	39%	1,297	12%	1,458	3%	1,504
	>10<30	980	39%	1,367	12%	1,536	3%	1,585
	>30	1,005	40%	1,402	12%	1,575	3%	1,625

Jedwali 2: Gharama za Sasa na zinazopendekezwa kwa wateja wenye mtandao wa majitaka (Shilingi/uniti)

Kundi la Wateja	Bei ya sasa kwa ujazo wa uniti moja	Bei Zinazopendekezwa					
		2017/18	Mabadiliko kwa asilimia	2018/19	Mabadiliko kwa asilimia	2019/20	Mabadiliko kwa asilimia
Majumbani	370	15%	426	15%	489	15%	563
Taasisi	380	10%	418	15%	481	15%	553
Biashara	569	15%	654	15%	753	15%	865
Viwanda	676	20%	811	15%	933	15%	1,073
Waosha Magari	648	15%	745	15%	857	15%	986

Jedwali 3: Ada za Sasa na Zinazopendekezwa za Kuunganishiwa Maji (Shilingi/Maunganisho)

Kundi la Wateja	Ada za Sasa		Ada zinazopendekezwa		
	2017/18		2018/19	2019/20	2020/21
Makundi yote ya Wateja	Asilimia ishirini ya gharama za maunganisho kama inavyojieleza katika sehemu ya 24 ya Kanuni za Maji za Mwaka 2013		Asilimia ishirini ya gharama za maunganisho kama inavyojieleza katika sehemu ya 24 ya Kanuni za Maji za Mwaka 2013		

Jedwali 4: Ada za Sasa na Zinazopendekezwa za Kurejeshewa Huduma ya Maji – Shilingi/Kurejeshewa Huduma

Kundi la Wateja	Ada za Sasa	Ada Zinazopendekezwa					
		2017/18	Mabadiliko kwa asilimia	2018/19	Mabadiliko kwa asilimia	2019/20	Mabadiliko kwa asilimia
Domestic	20,000	0%	20,000	5%	21,000	5%	22,000
Institutional	25,000	0%	25,000	4%	26,000	4%	27,000
Commercial	25,000	0%	25,000	4%	26,000	4%	27,000
Industrial	25,000	0%	25,000	4%	26,000	4%	27,000

Table 5: Bei za Sasa na Zinazopendekezwa kwa Gharama za Kumwaga Majitaka kwa kutumia Maboza

Kundi la Wateja	Current Charge		Proposed Charges
-----------------	----------------	--	------------------

	2017/18	% Change	2018/19	% Change	2019/20	% Change	2020/21
Domestic	17,000	0%	17,000	6%	18,000	11%	20,000

Sababu kuu zilizopelekea kuomba mabadiliko ya bei kama ilivyoelezwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Moshi ni haja ya kuongeza uzalishaji wa maji ili kumudu ongezeko la watu katika eneo la huduma, kupeleka mtandao wa maji katika maeneo mapya yaliyoongezwa katika eneo la huduma, kuongeza mtandao wa maji taka, kubadilisha mabomba ya majitaka yaliyozeeka, kulinda vyanzo vya maji (hasa katika maeneo ya mjini) ambako vinazungukwa na makazi ya watu, kuongeza uendeleu katika utoaji wa huduma, kuongeza idadi ya wafanyakazi na kuongezeka kwa bei ya vifaa vinavyohusika katika uzalishaji wa maji, utupaji salama majitaka na usambazaji wa maji.

Kwa mujibu wa kifungu Na. 19 (2) (b) cha Sheria Na. 414, kutakuwa na Mkutano wa Taftishi siku ya **Alhamisi, tarehe 14 Februri 2018 katika ukumbi wa Umoja Lutherani Hosteli uliopo Moshi Mjini** kuanzia saa **4:00 asubuhi**. Lengo la mkutano huo ni kupata maoni ya wadau ikiwa ni pamoja na Baraza la Ushauri la Serikali; Baraza la Ushauri la watumia Huduma zinazodhibitiwa na EWURA; wateja wa Moshi WSSA; na wananchi wote kwa ujumla kuhusu uhalali wa bei zinazopendekezwa.

Wadau wanaopenda kutoa maoni kwa maandishi wanaombwa kufanya hivyo kwa kutuma maoni yao kwa Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa EWURA kwa anuani iliyoonesha hapo juu ifikapo **tarehe 20 Februari 2019**. Maelezo zaidi yanaweza kupatikana katika **OFISI ZA EWURA KANDA YA KASKAZINI, GHOROFA YA PILI, JENGO LA PPF PLAZA; LINALOFUATANA NA HOTELI YA KIBO PALACE, ENEO LA CORRIDOR au OFISI ZA MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MOSHI ZILIZOPO MJINI MOSHI.**

Imetolewa na:

**Kaimu Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)**

30 Januari 2019