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Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA ”

Wapenzi Wasomaji Wetu!  

Kwa niaba ya Menejimenti ya Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) na kwa unyenyekevu, 
ninawakaribisha wote katika Jarida la EWURA, Toleo 25 katika 
mfululizo wa machapisho ya Majarida ya Mamlaka.

Jarida hili linakuja wakati EWURA ikiwa inafanya kazi kutoka 
Dodoma na ikiwa imetengemaa baada ya kuhamia kutoka Dar 
es Salaam April 9, 2018

Tangu tuhamie Dodoma na tofauti na matarajio yetu, EWURA 
imetekeleza majukumu yake ya kiudhibiti kwa mafanikio kama 
ilivyokuwa ikifanya wakati Makao Makuu yalipokuwa Dar es 
Salaam ambako ndiko kwenye watoa huduma wengi. 

Sasa kibinafsi na kwa heshima nawakaribisha kusoma taarifa  
za kuvutia zilizotokana na shughuli zetu zilizotekelezwa na 
EWURA katika kipindi cha mwezi Julai na Septemba 2019.

EWURA inadhibiti kiufundi na kibiashara sekta ndogo tatu za 
Nishati ambazo ni Petroli; Umeme na Gesi Asilia na Sekta moja 
ya Maji; Maji na Usafi wa Mazingira.

Katika kipindi cha Julai hadi Septemba 2019, EWURA ilifanya 
shughuli mbalimbali za kiudhibiti ambazo baadhi yake, 
zimechapishwa katika toleo hili, ambalo linachapishwa katika 
kutekeleza matakwa ya Sheria ya EWURA Sura na 414 ya 
Sheria za Tanzania, kipengele cha 6(e)

Kipengele cha 6(e) cha Sheria ya EWURA, kinasema kwamba ni 
wajibu wa  Mamlaka kuhakikisha inaboresha ustawi wa jamii 
ya Watanzania kwa kuimarisha elimu kwa umma, ufahamu 
na uelewa wa sekta zinazodhibitiwa ikiwa pamoja na; haki na 
wajibu wa walaji na watoa huduma wa sekta zinazodhibitiwa; 
Njia za kutatua migogoro na kusikiliza malalamiko, kazi na 
shughuli za mamlaka kwa ujumla.

Toleo hili linakuletea baadhi tu ya habari mbalimbali 
zilizotokana na utendaji wa shughuli za kiudhibiti kwa kipindi 
cha Julai hadi Septemba 2019 ambapo kutoka na muda na 
nafasi ya Jarida, Mamlaka imeshindwa kukuletea taarifa zote 
kwenu. Furahia usomaji wa Jarida letu na karibuni sana!

Titus Kaguo

Kutoka kwa Mhariri
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Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati Maji (EWURA), imepata tuzo 
ya ushindi wa pili katika maonesho ya 

kitaifa ya wakulima, maarufu kama Nane Nane 
katika kundi lililoshindanisha taasisi za udhibiti, 
katika maonesho yaliyofanyika kitaifa viwanja vya 
Nyakabindi, Bariadi, mkoani Simiyu.

Tuzo hiyo iliyotolewa na Waziri Mkuu, Mh. Kassim 
Majaliwa katika kilele cha Nane Nane, Agosti 
8 mwaka huu, ni matokeo ya huduma nzuri na 
elimu bora, juu ya udhibiti wa huduma za nishati 
na maji. Tuzo hiyo ilipokelewa na Meneja wa 
Kanda ya Ziwa, Bw. George Mhina.

Akizungumzia ushindi huo Bw. Mhina alisema: 
“EWURA imejikita kuhakikisha inatoa elimu kwa 
umma, ili watumiaji wa huduma za nishati na maji 
wapate kujua haki na wajibu wao katika matumizi 
ya huduma hizo.”

Bw. Mhina alisema tuzo hiyo ni kielelezo cha 
huduma bora ambayo EWURA inatoa katika 
maonesho, “hivyo tutajitahidi kuhakikisha 
huduma bora inaendelea kutolewa hata katika 
ofisi zetu za kanda na makao makuu na 
kuwaridhisha wateja wetu wote.”

Pamoja na kutoa elimu kwa umma, pia maonesho 
hayo yamekua ni sehemu ya kupokea maoni, 
malalamiko ya wateja na watoa huduma, maombi 
ya leseni za umeme kutoka kwa mafundi umeme 
na kutoa maelezo na ushauri kwa wawekezaji 
mbalimbali wa umeme na vituo vya mafuta. 

Mbali na ushiriki wa EWURA Kanda ya Ziwa 
katika maonesho haya ya kitaifa, pia ofisi nyingine 
za kanda zilishiriki katika maeneo yao ambapo 
EWURA kanda ya kati ilishiriki maonesho hayo 
mkoani Dodoma, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
ilishiriki mkoani Mbeya na Kanda ya Mashariki 
ilishiriki mkoani  Morogoro.

Na Tobietha Makafu

EWURA yanyakua mshindi 
bora wa pili 88 Simiyu
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Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA ”

WATU 10 wamekamatwa kwa tuhuma 
za kujihusisha na biashara holela ya 
mafuta ya dizeli na petroli katika Wilaya 

ya Bagamoyo, eneo la Msata mkoani Pwani, 
katika msako uliofanyika hivi karibuni. 

Msako huo ulifanywa na timu ya maofisa 
kutoka Jeshi la Polisi, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) na EWURA. Zaidi ya lita 110 za 
mafuta aina mbalimbali zilikamatwa, pamoja na 
vyombo vitupu vya kuhifadhia mafuta, mabomba 
yanayoaminika ni maalum kwa kunyonyea 
mafuta na risiti za TRA.       

Timu hiyo ilifanikiwa kubaini wafanyabiashara 
saba  waliokuwa na mafuta na watatu  
waliokutwa hawana mafuta lakini wakiwa na 
chupa zilizokuwa na dalili za kuhifadhi mafuta. 

Katika operesheni hiyo timu ya maafisa hao 
ilipima dizeli na petroli katika vituo viwili vya 
mafuta vya TPDC COPEC Segera na ENGEN 
Segera na mafuta ya dizeli aliyokutwa nayo 
mmoja wa watuhumiwa.  

Kwa kutumia mashine maalumu kung’amua 
vinasaba katika mafuta ili kubaini kama mafuta 
yanayouzwa kwenye soko la ndani yana vinasaba 
vilivyowekwa na EWURA, matokeo ya vipimo 
hivyo yalionesha kwamba vituo vya mafuta viwili 
vilivyoko eneo la Segera yana vinasaba kwa 
viwango sahihi. 

Kwa mujibu wa Kanuni za Kuweka Mafuta 
Vinasaba na Udhibiti wa Ubora, GN Na. 210, 
mafuta yote ya petroli, dizeli na taa yanayotumika 
katika soko la ndani huwekewa vinasaba 
ili kudhibiti vitendo vya ukwepaji wa kodi, 

uchakachuaji na uingizaji wa mafuta kutoka nchi 
za jirani kwa magendo. 

Mafuta ambayo hayawekewi vinasaba ni yale 
yanayokwenda nchi za jirani na mafuta kwa ajili 
ya matumizi ya miradi maalum iliyosamehewa 
kodi kama vile migodi, ujenzi wa reli, ujenzi wa 
barabara n.k.  

Ili mafuta yanayotumika katika soko la 
ndani yatambulike kuwa yamekidhi viwango 
vilivyowekwa na EWURA, ni lazima yawe na 
kiwango cha vinasaba ambacho ni 3PPM±7%. 
Kinyume chake, mafuta hayo yatakuwa 
yamechakachuliwa au yatakuwa yamepatikana 
kwa njia ambazo si halali na hata kutokulipiwa 
kodi na hivyo kuikosesha serikali mapato. 

Na Wilfred Mwakalosi   

10 mbaroni kwa tuhuma za 
uuzaji holela wa mafuta
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Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imetoa elimu 
na kuwafikia watu zaidi ya 600 katika 

maonesho ya 43 ya Kimataifa ya Biashara ya Dar 
es salaam DITF maarufu Sabasaba, yaliyofanyika 
kuanzia 28 Juni hadi 13 Julai, mwaka 2019.  
Maonesho hayo yaliyofunguliwa na Makamu wa 
Rais Mh. Samia Suluhu, na yalifungwa tarehe 
13 Julai 2019 na Makamu wa Pili wa Rais wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Mh. Balozi Seif 
Ali Idd. 

Maonesho hayo ya Saba Saba yalikuwa ni wasaa 
mzuri kwa EWURA kujibu na kufafanua masuala 
mbalimbali yaliyowasilishwa na watumiaji wa 
huduma za nishati na maji waliotembelea 
maonesho hayo.

Akielezea juu ya sababu za kubadilika kwa bei 
za mafuta, Meneja wa Mawasiliano na Uhusiano 
EWURA, Bw. Titus Kaguo,   alisema mabadiliko 
hayo yanatokana na hali halisi ya kupanda na 
kushuka wa bei za mafuta katika soko la dunia, 
hivyo kusababisha kupanda na kushuka kwa bei 
za mafuta hapa nchini pia.

Kuhusu upatikanaji wa mafuta maeneo ya vijijini, 
hasa baada ya kuongezeka kwa usafiri wa pikipiki 
maarufu kama bodaboda, Bwana Kaguo alisema 
EWURA imeandaa kanuni mpya za kuanzisha 
vituo vya mafuta vinavyoweza kuhamishika, 
ambavyo vinaweza kubebwa na vyombo vidogo 
vya moto kama malori au matrekta madogo, piki 
piki za miguu mitatu kwa ajili ya kuuza bidhaa 
hizo vijijini. Akijibu swali juu ya uwekezaji katika 
uzalishaji usambazaji na uuzaji sekta ya umeme, 
Bw. Kaguo alisema, EWURA inatoa leseni kwa 
wazalishaji wakubwa wanaozalisha umeme 
kuanzia Megawati 10 na zaidi, na wazalishaji 
wadogo kuanzia Megawati10 kwenda chini, 

uzalishaji unaweza kua wa umeme wa jua, upepo, 
maji na nyinginezo. Kwasasa wazalishaji wadogo 
wameweza kuzalisha jumla ya Megawati 60. 
Kuhusu umeme majumbani, Bw. Kaguo alisema, 
EWURA inatoa leseni kwa wakandarasi wote 
wanaofanya shughuli za ufungaji wa umeme, 
majumbani, viwandani na sehemu nyingine na 
mpaka sasa zaidi ya leseni 2300 zimetolewa 
kwa madaraja mbalimbali, kulingana na elimu na 
wasifu wa mhusika. 

“Leseni hizi zinatolewa ili kuepusha fundi asiye 
na sifa kutokufanya shughuli za ufungaji umeme. 
Adhabu zinatolewa kwa fundi yeyote anayefanya 
kazi za ufungaji wa umeme bila leseni,” alisema.

Katika sekta ya maji, wananchi wengi walilalamikia 
ankara za maji, wakisema kuwa ni kubwa zaidi 
ya matumizi yao. Bw. Kaguo alisisitiza kwa 
malalamiko kama hayo na mengine katika sekta 
ndogo za umeme na petroli, wayafikishe katika 
ofisi za EWURA za kanda jirani na mlalamikaji. 
EWURA ina ofisi Dodoma, Kanda ya Ziwa 
(Mwanza), Kanda ya Mashariki (Dar es Salaam), 
Kanda ya Kaskazini (Arusha) na Kanda ya 
Nyanda za juu Kusini (Mbeya.)

“Kila muuzaji wa gesi ya kupikia majumbani 
(LPG) lazima awe na mzani kwa ajili ya kupima 
mtungi na lazima uzito wa gesi na mtungi uwe 
kama ulivyoandikwa katika mtungi, pia mtungi 
ni lazima uwe na  lakiri,” alisema Bw. Kaguo 
alipokua akitoa maelezo ya jinsi ya kukabiliana na 
wizi unafanyika katika gesi za kupikia majumbani.

Mwisho Bw. Kaguo alisisitiza wananchi kusoma 
mkataba wa EWURA wa huduma kwa mteja 
ambao umeandikwa katika lugha ya Kiswahili na 
Kiingereza, ukielezea wajibu wa EWURA,   mteja 
na mtoa huduma ili wapate haki zao kwa usahihi.

Na Tobietha Makafu

EWURA yajibu hoja  

za watumiaji 600  
maonesho ya 
Sabasaba
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Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA ”

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imeondosha 
biashara haramu ya gesi ya kupikia 

(LPG) iliyokuwa inafanywa kinyume cha sheria 
katika mtaa maarufu wa Dar es Salaam, Ilala. 

Biashara hiyo ilikuwa inahatarisha masuala ya 
Afya, Usalama na Mazingira (HSE) na kwa hivyo 
ilikuwa ni hatari kubwa. Zaidi ya hatari, imebainika 
kwamba vitendo vilivyokuwa vinafanywa kwenye 
biashara hiyo vilikuwa vinakwenda kinyume na 
sera ya ushindani wa kibiashara.    

Katika msako wa hivi karibuni, mfanyabiashara 
wa gesi ya kupikia jijini Dar e Salaam, ajulikanaye 
kama Mafia Gas Mart alikutwa akitumia makazi 
ya watu huko Kariakoo mtaa wa Mafia, Nyumba 
Namba 55, Wilaya ya Ilala, kama hifadhi ya 
mitungi ya gesi ya LPG na pia kujaza gesi kwenye 
mitungi mingine kinyume cha sheria. 

Kwa mujibu wa kifungu cha 179 cha Sheria ya 
Petroli, Sura ya 392 na Kanuni ya 35 (1) ya Kanuni 
za LPG na tangazo la serikali namba GN 420, 
eneo hilo haliruhusiwi kutumika kwa kuhifadhi 
gesi ya kupikia na ni kosa kufanya hivyo. Kwa 
upande mwingine, kwa mujibu wa Kanuni ya 
42 (1) ya Kanuni za LPG na tangazo la serikali 
GN 420, kitendo cha kujaza mitungi ya LPG ni 
marufuku na ni kosa, isipokuwa tu kwa ruhusa 
ya Mamlaka. 

Msemaji wa EWURA Bw. Titus Kaguo anasema 
vitendo kama vilivyokuwa vinavyofanywa na Mafia 
Gas Mart (kuhifadhi mitungi ya LPG katika makazi 
ya watu na kuijaza gesi ya LPG) kunasababisha 
hatari kubwa kwa afya ya binadamu, usalama na 
mazingira. 

“Inapotokea ajali ya moto, nyumba za maeneo 
ya jirani zitakuwa kwenye hatari kubwa,” alisema, 
na kuongeza kuwa kwa mujibu wa Kanuni ya 
57 (1) na 60(1) ya Kanuni za LPG na tangazo la 
serikali GN 420, kikosi kilichohusika na ukaguzi 
kilikamata mitungi hiyo ya biashara haramu na 
kuwakabidhi kampuni zenye miliki ya majina 
yaliyokuwa kwenye mitungi hiyo kwa kuhifadhi 
hadi hapo suala hilo litakapotatuliwa. Eneo la tukio 
lilikutwa na mitungi ya makampuni mbalimbali 
ya gesi ya kupikia 147, kati ya hiyo 134 ikiwa 
mitupu, wakati iliyobaki ikiwa imejaa gesi. Mafia 
Gas Mart ilikutwa na mitungi ya gesi ya LPG ya 
wauzaji wa jumla ambao haikuwa imeingia nao 
mkataba wowote, kinyume na Kanuni ya 38 (1) 
ya kanuni za LPG na Tangazo la serikali namba 
GN 420, na ni kosa linalostahili adhabu. 

Mkurugenzi wa Petroli Bw. Gerald Maganga, 
amesema ukaguzi wa namna hiyo ni sehemu 
tu ya zoezi kubwa la ufuatiliaji kwa nchi nzima ili 
kuhakikisha kuwa wadau katika sekta hii ndogo 
wanafuata sheria, taratibu na kanuni zilizopo.    

By Wilfred Mwakalosi 

EWURA yaondosha biashara haramu 
ya LPG mtaa maarufu wa Dar

Ujazaji wa gesi ya LPG unaofanywa kinyume cha sheria ukiwa umezingirwa na makazi ya 
watu na biashara nyingine, ni hatari kubwa kwa Afya, Usalama na Mazingira. 
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Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”

Mafanikio zaidi udhibiti sekta 
ya umeme kwa zaidi ya 600  

kupewa leseni

Zaidi ya mafundi umeme 600 wanaofanyakazi 
za ufungaji umeme kwenye majengo 
wamesajiliwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Nishati na Maji, na kupewa leseni 
za kuifanya shughuli hizo kwa mwaka wa fedha 
2017/2018, kwa mujibu wa ripoti ya sekta ya 
umeme kwa mwaka 2017/2018 iliyotoka hivi 
karibuni. 

Kwa mujibu wa sheria ya Umeme (2008), mtu 
yeyote anayefanya shughuli za ufungaji umeme 
katika ngazi yoyote, awe na leseni ya EWURA, 
ili kuhakikisha shughuli hizo zinafanywa na 
wataalamu wenye uwezo stahiki kwa usalama 
wa watu na mali zao.

Kati ya leseni hizo 600 zilizotolewa, leseni 12 
ni za daraja A, 52 daraja B, 225 daraja C, 255 
Daraja D na leseni 56 Daraja W.

Pamoja na leseni hizo, pia EWURA imetoa leseni 
nyingine saba za wazalishaji wa umeme wenye 
uwezo wa kuzalisha jumla ya Megawati 97.3 kwa 
makampuni ya Dangote Cement Limited, Shanta 
Mine, Kagera Sugar, Ludewa Capacity Building, 
Mkonge Energy Systems na Ninety Two Limited.

Ripoti  hiyo pia inaainisha kuwa EWURA imesajili 
kampuni za wazalishaji wadogo wa umeme, 
ambapo kampuni 10 ni za kuzalisha umeme wa 
jua na moja umeme wa maji.

 Kwa ujumla zina uwezo wa kuzalisha Kilowati 
453.03 zenye uwezo wa kuhudumia zaidi ya 
wateja 887 katika maeneo ambayo hakuna 
umeme wa TANESCO. 

Katika kipindi cha mwaka 2017/2018, EWURA 
ilipokea jumla ya malalamiko 134 kuhusu ankara 
za umeme, madai ya fidia juu ya majanga ya 
moto na migogoro ya kukatiwa huduma, ambapo 
malalamiko 65 yalitatuliwa na mengine 69 yapo 
katika hatua ya kutafutiwa suluhu.

Pamoja na hayo ripoti pia imeainisha maendeleo 
katika kufanikisha malengo ya Taifa kwa 
kuongezeka kwa uzalishaji wa umeme kwa 
asilimia 7.13, kuongezeka kwa njia za usafirishaji 
wa umeme na kuongezeka kwa wateja wapya 
kwa wastani wa asilimia 18.

Mafanikio katika sekta hii ya umeme yanatokana 
na kuongezeka elimu kwa umma, iliyoongeza 
kiwango cha ufahamu juu ya sekta hii ya umeme 
kwa watoa huduma na wateja.

Na Tobietha Makafu
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Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA ”

Watanzania wengi zaidi wafaidika  
na Gesi ya Kupikia majumbani

Matumizi ya gesi ya kupikia majumbani 
yameongezeka kwa asilimia 33, 
kwa mwaka 2018, ikilinganishwa na 

matumizi hayo kwa mwaka 2017. Kuongezeka 
huko kumetokana na juhudi za serikali kutoa 
elimu kwa umma juu ya faida za matumizi ya gesi 
hizo dhidi ya matumizi ya mkaa na mafuta ya taa.

Hayo yamebainishwa na Meneja wa Mawasiliano 
na Uhusiano wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji (EWURA), Bwana Titus Kaguo, 
alipokua akiongea na mwandishi wa habari hizi 
ofisini kwake jijini Dodoma hivi karibuni.

Bwana Kaguo alisema ongezeko hilo limetokana 
na wananchi wengi kuelewa umuhimu na unafuu 
wa gesi ya kupikia ukilinganisha na nishati 
nyingine ili kuendana na sera ya taifa ya nishati 

(NEP) ya mwaka 2015 inayosisitiza matumizi ya 
nishati mbadala ili kuboresha maisha.

Uagizaji wa gesi hiyo umeongezeka hadi kufikia 
tani 142,940 mwaka 2018, ambapo ni ongezeko 
la asilimia 33 ikilinganishwa na tani 107, 263 
zilizoingizwa nchini kwa mwaka 2017. Haya 
ni mabadiliommakubwa katika matumizi ya 
gesi, hasa ikizingatiwa kwamba mwaka 2010 
matumizi yake yalikuwa tani 20,000 tu.  

Aidha pamoja na ongezeko hilo la gesi ya 
kupikia, Kaguo alisema bado maeneo mengi 
ya vijijini nishati hiyo haipatikani au wasambazaji 
wake ni wachache, hivyo wananchi wa maeneo 
hayo wanaendelea na matumizi ya kuni, mkaa na 
mafuta ya taa.

Na Tobietha Makafu
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Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”

Leseni za ufungaji 
umeme zaboreshwa zaidi

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) sasa imerekebisha 
Kanuni za Ufungaji Umeme ili kuratibu 

vizuri zaidi masuala ya leseni na shughuli za 
ufungaji umeme nchini.

Kanuni hizo zilizochapishwa mwezi Mei, 2019 
katika Gazeti la Serikali Namba 382 zimeboresha 
zaidi madaraja ya leseni za shughuli za ufungaji 
umeme kuwa nane kutoka 11 ya awali,  na 
zimepandisha viwango vya misongo kwa kila 
daraja.

Gharama za maombi ya leseni, kunakilisha 
na kuhuisha leseni, ada na faini kwa wote 
watakaondesha shughuli za ufungaji umeme 
bila kuwa na leseni ya EWURA pia zimeanishwa 
katika kanuni hizo mpya.

Kanuni zimetaja sifa na viwango vya elimu na 
kuanisha masuala muhimu ya kuzingatia kwa 
wote wanaojishughulisha na ufungaji umeme. 
Masuala hayo ni:-

✓  Hairuhusiwi kufanya shughuli za Ufungaji 
umeme bila leseni ya  EWURA na yeyote 
atakayekiuka ataadhibiwa vikali.

✓  Maombi ya leseni yatafanyika kieletroniki kwa 
kutumia kiungaishi kinachopatikana www.
ewura.go.tz.

✓  Madaraja  ya leseni na misongo yake ni  A 
(misongo yote); B (misongo hadi volti 33,000); 
C (misongo isiyozidi volti 400); D (misongo 
isiyozidi volti 220); W (kufanya kazi zote 
kwa usimamizi wa A, B, C na D); na S kwa 
kazi maalumu  yaani S1 (misongo yote), S2 
(misongo isiyozidi volti 33,000 na S3 (misongo 
isiyozidi volti 1000).

✓  Leseni zitatolewa kulingana na madaraja 
husika kwa kukidhi kiwango cha elimu, uzoefu 
na ngazi ya taaluma ya ufundi umeme.

✓  Uhakiki wa maombi ya leseni utafanywa na 
jopo mahsusi ili kujiridhisha endapo yanakidhi 
vigezo na uhalali wa maombi pamoja na 
kuishauri Bodi kutoa uamuzi.

✓  Leseni zitakazotolewa kwa mafundi umeme 
zitadumu kwa kipindi cha miaka mitatu, au 
itakavyoonekana inafaa.

✓  Mwaombaji wa leseni atalipia leseni yake 
baada ya kuidhinishwa na kuichukua ndani ya 
kipindi kisichozidi  miezi mitatu.  

✓  Malipo ya leseni kwa madaraja ni :- Daraja A 
na S1 Tsh. 150,000/; Daraja B na S2  Tsh. 
120,000/ Daraja C na S3 Tsh.100,000/; Daraja  
D Tsh. 60,000/ na  Daraja W Tsh.  40,000/.

✓  Mamlaka inaweza kukataa kutoa leseni 
endapo itajiridhisha kuwa mwombaji ametoa 
taarifa za uongo au mgongano wa maslahi na 
kuwepo ukiukwaji wa sheria.

Na Asiatu Msuya

Gharama za maombi 
ya leseni, kunakilisha 
na kuhuisha leseni, 

ada na faini kwa wote 
watakaondesha shughuli 
za ufungaji umeme bila 

kuwa na leseni ya EWURA 
pia zimeanishwa katika 

kanuni hizo mpya.


