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KUToKA KWA mHARIRI

Wapenzi Wasomaji wetu!

Ninawakaribisha katika toleo jipya la Jarida la Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), toleo la 26
katika mfululizo wa machapisho ya Majarida ya EWURA kwa
mwaka 2020.

Kwa heshima na taadhima napenda kukualika kusoma makala
za kuvutia za shughuli mbalimbali za udhibit zilizotekelezwa na
EWURA katika kipindi cha kati ya Oktoba 2019 hadi Februari
2020. Toleo hili limechukua kazi za miezi mingi zaidi tofauti na
utamaduni wetu wa miezi mitatu kutokana na sababu zilizokuwa
nje ya uwezo wetu. EWURA inadhibiti sekta ndogo tatu za
nishati ambazo ni Petroli; Umeme na Gesi Asilia na Sekta moja
ya Maji; Maji na Usafi wa Mazingira.

Katika kipindi hiki, EWURA imefanya maamuzi mbalimbali ya
kiudhibiti ambayo baadhi yake, yamechapishwa katika toleo
hili, ambalo linachapishwa katika kutekeleza kipengele cha 6(e)
cha Sheria ya EWURA, Sura Na. 414 ya Sheria za Tanzania.

Kipengele cha 6(e) kinasema ni wajibu wa Mamlaka kuhakikisha
inaboresha ustawi wa jamii ya Watanzania kwa kuimarisha
elimu kwa umma, ufahamu na uelewa wa sekta zinazodhibitiwa
ikiwa pamoja na; haki na wajibu wa walaji na watoa huduma wa

sekta zinazodhibitiwa; Njia za kutatua migogoro na kusikiliza
malalamiko, kazi na shughuli za mamlaka kwa ujumla.

Katika toleo hili, pamoja na mambo mengine habari
zilizochapishwa ni pamoja na, hatua ya Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam kutatua matatizo yaliyopo kwenye sekta ya maji,
EWURA kupanua wigo wa mawasiliano kimtandao; mwito kwa
mafundi umeme kufuata taratibu katika kazi zao na habari

nyingi za kuvutia.

Karibuni!

Titus Kaguo

Kauli Mbiu: “Udhbibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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EWURA yachangia bilioni
Sh. 7.2 Mfuko wa Hazina

Na Asiatu Msuya

amlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati
na Maji (EWURA)

imekabidhi kiasi cha shilingi
bilioni 7.2 katika mfuko wa
Serikali kwa mwaka wa fedha
2018/2019.

EWURA ilikabidhi mchango
huo kwa Rais Dkt. John
Pombe Magufuli, katika hafla
iliyofanyika viwanja vya lkulu,
Chamwino  Dodoma,  hivi
karibuni.

Mchango huo ni asilimia 15 ya
mapato yote ghafi ya Mamlaka
ambayo huwasilishwa
Serikalini  kila mwaka kwa
mujibu wa Sheria na kanuni
za uendeshaji wa Taasisi za
umma.

Mapato ya EWURA hutokana
na makusanyo vya tozo
mbalimbal zinazolipwa
na taasisi zinazodhibitiwa,
malipo ya faini kutoka kwa

watoa huduma wasiozingatia
miongozo ya kiudhibiti,
tozo mbalimbali kutoka kwa
watumia huduma na gharama
za maombi ya leseni.

Sheria ya EWURA sura ya
414 ya Sheria ya Tanzania
inaanisha utaratibu wa ulipaji
wa tozo mbalimbali kutoka
mamlaka na watoa huduma
wanaodhibitiwa katika sekta za
umeme, petroli,gesi asilia na
majisafi na usafi wa mazingira.

Hundi ya mfano ya kiasi hicho
cha fedha ilikabidhiwa kwa
Rais Dkt. Magufuli na Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maji, Mhandisi Anthony Sanga,
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
EWURA, Bi. Kapwete John,
na Meneja Mawasiliano wa
EWURA Bw.Titus Kaguo.

Dkt.  Magufuli alizipongeza
taasisi, mashirika ya umma na
kampuni zilizotoa michango na

gawio kwa Serikali na kuzionya
taasisi ambazo hazikutekeleza
jukumu hilo. Alitoa siku 60 kwa
taasisi, mashirika na kampuni
kuwasilisha serikalini gawio
na michango hiyo, vinginevyo
bodi husika zingevunjwa na
uteuzi wa watendaji wakuu
kutenguliwa.

Kwa upande wake, Mhandisi
Sanga alisema EWURA
imekuwa mstari wa mbele
kufuata na kutekeleza maagizo
ya Serikali kwa mujibu wa
Sheria.

Aidha, aliyekuwa anakaimu
nafasi ya Mkurugenzi
Mkuu wakati huo, Bi. John,
alizikumbusha taasisi
zinazozidhibitiwva na EWURA
kulipa tozo kwa wakati ili
kuwezesha utekelezaji na
usimamizi wa shughuli za
kiudhibiti na hatimaye kusaidia
upatikanaji wa huduma
endelevu.

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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EWURA yawataka mafundi
umeme kuzingatia kanuni

Na Tobietha Makafu

ataalam wa kufunga umeme wa
majumbani na kwenye majengo
wamekumbushwa kuhakikisha

wanafuata kanuni na taratibu zilizowekwa,
katika kutimiza majukumu yao.

Agizo hilo limetolewa na Mkurugenzi wa ldara
ya Umeme kwenye Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Mhandisi
Godfrey Chibulunje wakati akifungua mkutano
wa mafundi umeme na wafanyakazi wa Shirika
la Umeme Tanzania (TANESCO) hivi karibuni.

Mkutano huo uliolenga kuelimisha jinsi ya
kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa
sheria na kanuni, ulifanyika mkoani Mwanza.

Mhandisi  Chibulunje  alisema, EWURA
imegundua uwepo wa mafundi umeme
wasiozingatia miongozo ya utendaji wa

kazi zao, na kwamba mkutano huo ulikuwa
maalum kuwaelimisha kuhusu sheria na
kanuni wanazotakiwa kuzingatia ili kuimarisha
usalama wa watu na mali zao.

“‘Mkutano huu utawaelimisha ili muweze
kutekeleza majukumu kwa mujibu wa sheria
ya umeme sura namba 131 ya mwaka 2008,
tunatarajia mtaenda kufanya kazi zenu kwa
weledi na uadilifu, nyie ni kundi muhimu sana
katika kuisaidia serikali yetu,” alisema Mhandisi
Chibulunje.

Akisisitiza umuhimu wa mafundi umeme
hao, Meneja wa EWURA Kanda ya Ziwa Bw.
Geogre Mhina alisema: “hata Wakala wa
mnakua na mchango mkubwa kwa wateja,
kwa sababu mnawafungia mifumo ya umeme
kwenye nyumba zao kwanza ndipo wapate
huduma ya umeme.”

Naye Bw. Patrick Malogoi, Afisa Sheria Mkuu
EWURA, aliwakumbusha TANESCO kukagua

mifumo ya ufungaji umeme katika miradi
mbalimbali, ili kubaini majengo yaliyofungiwa
mifumo ya umeme na mandarasi wasio na
leseni za EWURA.

Bw. Patrick alisema majengo ya namna
hiyo hayana budi kukaguliwa kwa umakini
kudhihirisha ubora wa ufungaji nyaya, kabla
ya kuamua kuunganisha huduma ya umeme.
Hatua hii itasaidia kuepusha madhara
yanayoweza kutokea kwa sababu ya ubora
hafifu wa makandarasi wasio na leseni za
EWURA.

AA oo \Wakala wa Umeme

mchango mkubwa kwa wateja,
kwa sababu mnawafungia
mifumo ya umeme kwenye
nyumba zao kwanza ndipo
wapate huduma ya umeme gy

Mafundi wa umeme wanaofanya kazi hizo bila
ya kuwa na leseni wanafanya kosa la jinai,
wanaweza kufikishwa mahakamani na adhabu
inaweza kuwa faini ya shilingi laki mbili hadi
milioni mbili, kifungo cha mwaka mmoja jela,
au vyote kwa pamoja, kulingana na ukubwa
wa kosa.

Akitoa tathimini ya mkutano huo, Mhandisi
Mkuu wa Umeme EWURA, Mhandisi Evarist
Simon, alisema, pamoja na mambo mengine
mkutano huu uliwakutanisha washiriki 468
ambao wamefundishwa mada mbalimbali
ikiwamo kanuni za umeme za mwaka 2019
zinazopatikana katika tovuti www.ewura.go.tz

na jinsi ya kuomba leseni za kufunga umeme
kwa njia ya mtandao.

Kauli Mbiu: “Udhbibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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EWURA yapanua wigo wa
njia za Mawasiliano

Na Asiatu Msuya

EWU RA inayo

pia namba maalum

va BURE
0800110030

kwa ajili ya maswali na
ufafanuzi wa masuala

mbalimbali ya kiudhibiti.
Simu ya mkononi
inaweza kutumika
pia kufahamu bei ya
mafuta kwa kupiga

*152*00# ra

kufuata maelekezo.

AMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA), imepanua wigo wa kuwasiliana na wadau
wake na umma kwa ujumla, kwa kuanzisha kurasa

rasmi za mitandao ya kijamii ili kuimarisha elimu, ufahamu na
uelewa wa sekta zinazodhitiwa.

Mitandao hiyo ni https://www.facebook.com/ewuranews/ na
https://twiter.com/ewuratanzania. Sambamba na mitandao
hiyo, EWURA imekuwa ikitumia tovuti yake www.ewura.go.tz
kama kitovu cha taarifa zote za sekta zinazodhibitiwa.

Kwa muda mrefu, EWURA imekuwa ikitumia radio, runinga,
magazeti na simu katika kuelimisha, kupokea maswali, maoni
na kutoa majibu na ufafanuzi kwa wateja, wadau wake na
umma kwa ujumla.

Meneja Mawasiliano na Uhusiano wa EWURA, Bw. Titus Kaguo
amewaasa Watanzania kutumia kurasa rasmi za mitandao ya
kijamii za Mamlaka kuwasilisha hoja, kero na kuuliza maswali
kuhusu sekta zinazodhibitiwa. EWURA inadhibiti sekta za
umeme, mafuta, gesi asilia na maji na usafi wa mazingira.

“EWURA inatumia mitandao ya kijamii pamoja na tovuti yake
kufikisha kwa haraka na urahisi taarifa mbalimbali za kiudhibiti,
hivyo wananchi watumie fursa hiyo kuwasiliana na Mamlaka,”
alisisitiza Kaguo.

EWURA inayo pia namba maalum ya BURE 0800110030
kwa ajili ya maswali na ufafanuzi wa masuala mbalimbali ya
kiudhibiti. Simu ya mkononi inaweza kutumika pia kufahamu
bei ya mafuta kwa kupiga *1562*00# na kufuata maelekezo.

Kwa muijibu wa kifungu cha 6(e) cha Sheria ya EWURA, Sura
na 414 ya Sheria za Tanzania, EWURA inawajibika kuimarisha
elimu kwa umma, ufahamu na uelewa wa sekta zinazodhitiwa.

EWURA pia inawajibika kuhakikisha walaji na watoa huduma
wa sekta zinazodhibitiwa wanafahamu haki na wajibu wao
katika kupokea na kutoa huduma hizo.
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ColCT kutafiti matatizo
va sekta ya maji

Na Wilfred Mwakalosi

HUO cha Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano
(ColCT) ambacho ni

sehemu ya Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, kinajiandaa kuwa
taasisi muhimu itakayosaidia
kutafiti ufumbuzi wa matatizo
yanayoikabili sekta ya maji
nchini.

Mpango huo mpya wa elimu

inayotolewa kwa kutafiti
matatizo  yaliyopo  kwenye
jamii  katika sekta ya maiji,

”

“Challenge Driven Education,
unawafanya wanafunzi kutafiti
matatizo halisi yanayozikabili
jamii, na kupendekeza ufumbuzi
utakaozisaidia jamii hizo, kuliko
tafiti  zilizozoeleka za kutafiti
matatizo ya ya kubuni.

Mkuu wa Chuo cha ColCT,
Dkt. Mussa Kissaka, anasema
mpango huo ulibuniwa kama
muundo mpya wa kukuza
ushirikiano baina Chuo Kikuu na
jamii inayoizunguka.

“Ni mpango wa kuijiftunza huku
ukishiriki utatuzi wa changamoto
halisi za ulimwengu wetu katika
sektayamaji...changamoto hizo
zinachujwa na kuwa matatizo
yanayoweza kufanyiwa utafiti
wa kisanyansi na kutafutiwa
suluhisho,” aliliambia Jarida la
EWURA hivi karibuni.

Kwa muijibu wa Dkt. Kissaka,
tayari ColCT imeanzisha
uhusiano na Mamlaka ya Maiji

na Usafi wa Mazingira Dar
es Salaam (DAWASA), kwa
lengo la kutengeneza fursa ya
utekelezaji wa mpango elimu
inayolenga kutafiti ufumbuzi wa
changamoto halisi.

AA Ni mpango
wa kujifunza
huku ukishiriki
utatuzi wa
changamoto halisi
za ulimwengu
wetu katika
sekta ya maji...
changamoto hizo
zinachujwa na
kuwa matatizo
yanayoweza
kufanyiwa utafiti
wa kisanyansi
nan a kutafutiwa

suluhisho 17

Hivi karibuni, ColCT ilikutana
na Mamlaka ya Maji na Usafi
wa Mazingira ya Morogoro
(MORUWASA), kwa lengo la
kuutambulisha mpango huo
kwenye mamlaka hiyo.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa MORUWASA Mhandisi
Katakweba alisema

mapendekezo ya ColCT vya
kutafuta ufumbuzi wa matatizo
ya sekta ya maji nchini utasaidia
sana mamlaka za maji, na

kusisitiza kwamba TEHAMA na
Sekta ya maji “havitengani” kwa
kuwa vinakwenda sambamba
kiutendaji ili kutoa huduma bora.

Alisema kwa kufanya hivyo,
ColCT inaondoa hatari vya
uwezekano  wa  kurudisha
nyuma maendeleo ya taasisi
hali inayoweza kutokea iwapo
matatizo  mengi  yatakuwa
yanatafutiwa suluhisho kwa
kutumia wataalam wa nje. Alitoa
wito kwa mamlaka zaidi za maji
kushikirishwa kwenye utaratibu
huu kwa sababu nyingi zina
matatizo yanayofanana.

Mwaka 2018/19, wanafunzi 23
wa chuo cha ColCT walifanya
mafunzo kwa vitendo kwenye
Mamlaka ya Maji DAWASA,
ambako walitumia majuma 15.

Chini ya utaratibu wa elimu ya
kutafiti matatizo halisi, ufumbuzi
halisi wa matatizo mbalimbali
umepatikana, mikutano ya
kitafiti na majarida mbalimbali
yamekuwa  yakitolewa, na
uhusiano kati ya sekta na
wasomi umekuwa ukiongezeka,
kwa mujibu wa Dkt. Kissaka.

Inafikiriwa kwamba mpango huu
utasaidia kuwavuta wanafunzi
wengi zaidi  kushiriki  kwenye
tafiti, kuongeza taasisi zaidi
zenye matatizo ya kutafitiwa,
sekta nyingi zaidi kufikiriwa, na
kuupeleka mpango huu kwenye
Vyuo vingi zaidi.

Kauli Mbiu: “Udhbibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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Viongozi wa Kanda
wapata mafunzo ya
huduma kwa mteja

Na Tobietha Makafu

AMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za
M Nishati na Maji (EWURA), ‘imewanoa’
mameneja wake wa kanda na maofisa
waandamizi wa huduma kwa wateja kwa kuwapa

mafunzo ya siku mbili juu ya mawasiliano ya
umma pamoja na ltifaki.

Mafunzo hayo vyaliyotolewa na Mtaalamu wa
masuala ya Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma
Bw. Innocent Mungy, akishirikiana na Meneja wa
Mawasiliano na Uhusiano wa EWURA, Bw. Titus
Kaguo, yalilenga kuwajengea uwezo watumishi
hao katika kufanya mawasiliano kati ya taasisi na
wadau wake katika maeneo yao ya kazi.

Akizungumza wakati wa semina hiyo Bw.
Mungy alisema, mawasiliano ni nyenzo muhimu
inayoifanya taasisi kukubalika kati ya wadau
wake pamoja na Serikali kama ikitumika
ipasavyo.

Bwana Mungy aliwaelekeza namna mbalimbali
na sahihi za kuwasiliana na wadau muhimu
kwa kutumia vyombo kama magazeti, majarida,
redio, televisheni na intaneti.

Baadhi ya mada zilizotolewa ni pamoja na
namna sahihi ya kuwasiliana kwa kutumia
vyombo mbalimbali kama vile redio, magazeti
na mitandao ya kijamii, pia mada ya ltifaki ili
kuwafahamisha namna sahihi ya kuzingatia
itifaki katika maeneo yao ya kazi hasa pindi
wanapokutana na viongozi wa serikali na watu
mashuhuri.

Akizungumza baada ya kumaliza mafunzo
hayo, Bw. Kaguo alisema: “Baada ya mafunzo
haya tunategemea Mameneja pamoja na
Maafisa Waandamizi wa Huduma kwa Wateja
watahakikisha EWURA inatoa huduma iliyo bora
zaidi katika kanda zao, kufahamika zaidi katika

A Baada ya mafunzo haya
tunategemea Mameneja pamoja na
Maafisa Waandamizi wa Huduma kwa
Wateja watahakikisha EWURA inatoa

huduma iliyo bora zaidi katika kanda
zao, kufahamika zaidi katika kazi
na wajibu wake na hivyo kuendelea
kujenga uhusiano mzuri kati ya
taasisi na wadau wake. 'l

kazi na wajibu wake na hivyo kuendelea kujenga
uhusiano mzuri kati ya taasisi na wadau wake.

Bi. Jessica Sewando, Afisa Mwandamizi wa
Huduma kwa Wateja Kanda ya Ziwa alisema
mafunzo hayo yatamwezesha kuwa balozi
mzuri katika kusambaza taarifa za mamlaka kwa
vyombo mbalimbali na wateja, na kuzingatia itifaki
pindi anapokuwa na viongozi wa serikali, hivyo
kutangaza taasisi pamoja na kuilinda hadhi yake.

Naye Kaimu Meneja wa Kanda ya Kati, Mhandisi
Nathaniel Edward akizungumzia semina hiyo
alisema: “Kwa semina hii naamini utoaji wa
huduma utaboreka, hali itakayowezesha taasisi
hii kufikia malengo yake iliyojiwekea.”

EWURA imekua na utaratibu wa kutoa mafunzo
mbalimbali kwa wafanyakazi wake ili kuongeza
ufanisi katika kazi na kutoa huduma bora iliyo
katika viwango vya kimataifa.

Mafunzo haya ni sehemu ya mpango mkakati
wa EWURA kwa miaka mitano, ulioanza rasmi
mwaka wa fedha 2018/2019, ambapo EWURA
imepanga kutoa elimu kwa umma kuhusu
utekelezaji wa majukumu yake kwa viongozi wa
serikali na wadau wengine, kupitia makao makuu
na ofisi zake za kanda.

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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Fahamu Vigezo vya
Kupata leseni ya Biashara

ya Gesi ya Kupikia

Na Asiatu Msuya

AMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA), ina jukumu
la msingi la kutoa leseni mbalimbali

ikiwemo ya uuzaji na usambazaji wa gesi ya
kupikia.

Kanuni zinazosimamia biashara ya gesi ya
kupikia zinaainisha kuwa ni makosa kisheria,
kufanya ujenzi wa Miundombinu bila kibali au
kuendesha biashara hiyo bila kuwa na leseni
iliyotolewa na Mamlaka.

Kwa mantiki hii, mtu yeyote anayetaka kujihusisha
na biashara ya jumla ya gesi ya kupikia ni LAZIMA
kwanza aombe na kupewa kibali cha ujenzi na
leseni ya uendeshaji kabla ya kuanza biashara.
Maombi ya leseni yanatakiwa kuambatishwa na
nakala za usajili; nakala ya mkataba wa uwakala;
umiliki wa ghala la gesi ya kupikia au nakala ya
mkataba wa upangaji; uwepo wa wafanyakazi
wenye sifa; na nakala ya cheti cha tathmini ya
athari za mazingira.

lr-l’

R

b

Vingine ni mpango wa biashara; ushahidi wa
uwezo wa kifedha, nakala ya cheti cha usajili
wa mlipa kodi, umiliki wa ardhi na matumizi ya
ardhi kisheria; mchoro wa kiufundi uliohakikiwa
na mhandisi aliyesajiliwa na Bodi ya Wahandisi
na taarifa ya vitu vitakavyojengwa.

Pia, ni LAZIMA kuwa na ghala la kuhifadhi gesi
ya kupikia, mitambo ya kujaza gesi hiyo, na
uwezo wa kifedha usiopungua shilingi bilioni 1.5
ili kupewa leseni ya jumla ya biashara ya gesi ya
kupikia.

Ikumbukwe kuwa maombi yote ya leseni na
vibali vya ujenzi hufanyika kwa njia ya mtandao
kupitia mfumo ujulikano kama Licencing Order
Information System yaani LOIS; unaopatikana
katika tovuti ya Mamlaka www.ewura.go.tz.

EWURA itaendelea kuweka mizania ya maslahi
sawa kati ya wadau husika na hivyo kuchochea
ongezeko la tija, ushindani, na upatikanaji wa
huduma bora kwa wote.
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Nav Tobietha Makafu

amlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imewataka

Watanzania wenye makampuni
yatakayopenda kushiriki  katika fursa ya
kuwekeza na kutoa huduma katika miradi
mikubwa ya mafuta na gesi kujiandisha.

Miradi hiyo ni ujenzi wa bomba la kusafirisha
mafuta ghafi kutoka Uganda hadi Tanzania,
ambao utajengwa kwa thamani ya dola bilioni
3.5 za Marekani (sh. Trilioni 8) pamoja na ujenzi
wa kiwanda cha kusindika gesi asili (LNG plant)
wenye thamani ya dola bilioni 30.

Meneja wa EWURA Usambazaji wa Gesi
Asilia, Mhandisi Tobias Rwelamila amesema
mwitikio wa uwekezaji bado ni mdogo kwani
tangu mwaka 2018 jumla ya kampuni 428
zimejiandikisha, wakati matarajio yalikuwa
ni kusajili zaidi ya kampuni 1,000 hadi kufikia
mwezi Disemba mwaka huu.

Kampuni zilizojisajili zinajihusisha na huduma
za ujenzi, uuzaji wa matunda, chakula, maji,
usambazaji wa vifaa vya umeme, teknolojia na
mawasiliano, ufundi wa mitambo na usambazaiji
wa mafuta.

“lli kuhakikisha kampuni nyingi za wazawa
zinajitokeza, mpaka sasa hakuna ukomo

wa uandikishaji, hakuna uchambuzi wowote
wa mitaji, uchambuzi wa ubora wa huduma
na uhai wa kampuni inayotaka kusajiliwa”
Ushirikishwaji wa kampuni za wazawa katika
miradi hii unalenga, kuhimiza ongezeko la
thamani na ajira hapa nchini kupitia wataalam
wa ndani, bidhaa na huduma, biashara, kazi na
kuwezesha uwekezaji katika shughuli za petroli
ambapo fedha nyingi zaidi zitabaki nchini.

lli kujisajili na kuingizwa katika kanzidata ya
watoa huduma, kampuni inayojiandikisha
inapaswa kujaza taarifa zake mbalimbali katika
fomu ya N-100 inayopatikana katika mtandao
wa www.ewura.go.tz.

EWURA ina jukumu la kuanzisha na kila mwaka
kuhuisha, na kutangaza Kanzidata ya LSSP.
Siku zote, EWURA inazuia mtoa huduma au
taasisi yoyote kutoa huduma au kuuza bidhaa
katika miradi ya mafuta na gesi bila kusajiliwa
katika kanzidata ya LSSP.

Mhandisi  Rwelamila  amekumbusha na
kuwahamasisha wazawa kujiandikisha kutoa
huduma katika miradi hiyo, kwani ushiriki wa
makampuni ya ndani utapunguza gharama za
uzalishaji, ambazo huathiri mgao wa mapato ya
Serikali.
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EWURA yaonya Wasio na

Gesi ya Kupikia

Na Asiatu Msuya

amlaka ya Udhibiti wa Huduma za
MNishati na Maji (EWURA) imewaonya
wafanyabiashara wa gesi ya kupikia
wasio na mizani na wanaowauzia wateja bidhaa

hiyo bila kupima huku wakijua kufanya hivyo ni
ukiukwaji wa sheria.

Meneja Mawasiliano na Uhusiano wa EWURA,
Bw. Titus Kaguo alitoa onyo hilo hivi karibuni jijini
Dodoma, alipokuwa akijibu swali lillouzwa na
mwandishi wa habari wa Radio RAS FM, David
Mjema, aliyetaka kufahamu hatua ambazo
EWURA imechukua kwa wafanyabiashara wa
gesi ya kupikia, wanaouza bidhaa hiyo bila
kupima uzito.

Bw. Kaguo alieleza kuwa, EWURA inatambua
uwepo wa baadhi ya wafanyabiashara wasio
waaminifu, wanaokiuka masharti ya mikataba ya
biashara zao na kuwa kufanya hivyo ni makosa
kisheria.

“Kutokuwa na mizani ni makosa kisheria na
adhabu yake ni faini isiyopungua milioni moja
kwa kosa la kwanza; na milioni tano kwa kosa
la pili; na kunyang’anywa leseni kwa mkosefu
mzoefu,” alisisitiza Bw. Kaguo.

Kanuni zinazosimamia biashara ya gesi ya
kupikia, zinabainisha kuwa muda wote, katika
miundo mbinu ya kujazia gesi ya kupikia na vituo
vya kuuzia, ni lazima pawepo mizani ya kupima
uzito wa mitungi ya gesi iliyohakikiwa na Wakala
wa Vipimo na mitungi hiyo kuwekwa lakiri.

Bw. Kaguo alieleza kuwa biashara ya gesi
ya kupikia imeshamiri kutokana na EWURA
kuweka mazingira wezeshi pamoja na uhakika
wa soko ambalo limeendelea kukua siku hadi
siku kutokana na kuongezeka kwa matumizi ya
nishati hiyo.

Hivyo, biashara hiyo inatakiwa kufanywa kwa
kuzingatia usalama na vipimo wvya ubora il
kukidhi matwakwa ya Sheria,Kanuni na kulinda
afya na mazingira

lkumbukwe pia kuwa, ni kosa kisheria kujenga
miundombinu ya gesi ya kupikia bila kibali na
kufanya biashara bila ya leseni ya EWURA.

EWURA itaendelea kuhamasisha uwekezaji
katika biashara ya gesi ya kupikia sambamba na
kutoa elimu ya matumizi sahihi ya bidhaa hiyo ili
kuepusha madhara yanayoweza kutokea.

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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Fahamv tahadhari za
Kivsalama katika Biashara
va Mafuta

Na Asiatu Msuya

RESTRICTED
— AREA —

FLAMMABLE MATERIAL  AUTHORIZED DIESEL FUEL
NO SMOKING OR PERSONNEL NO
OPEN FLAMES ONLY SMOKING

Cellular Phones

Prohibited

iongoni mwa majukumu ya Mamlaka
Mya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) ni kudhibiti shughuli za
mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta

ndogo ya petroli.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa
nguvu EWURA, kusimamia shughuli hizo, ili
kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa zinapatikana
kwa viwango vya ubora wa kutosha; usalama na
kwa uhakika.

Mkurugenzi wa Masuala ya Mafuta wa EWURA,
hivi karibuni kuhusu usalama katika biashara ya
mafuta ya petroli, amesema ni lazima shughuli
hizo zifanyike kwa umakini na uangalifu mkubwa
kuepuka madhara yanayoweza kutokea.

“Tahadhari kubwa zinatakiwa kuchukuliwa katika
shughuli za utunzaji, usafirishaji utumiaji na uuzaji
wa bidhaa za petroli. Hii ni pamoja na kuhakikisha
kuwa maeneo yanayotumika yameruhusiwa kwa
matumizi ya shughuli za mafuta,” alisisitiza Bw.
Maganga.

Amesema magari ya kubebea bidhaa za petroli,
vituo vya mafuta, maghala makubwa ya kuhifadhia
mafuta, havina budi kujengwa au kuundwa kwa

ubora unaotakiwa na kuendeshwa kwa kufuata
kanuni za kiusalama, kiafya na kimazingira.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, ni lazima
pia kuhakikisha miundombinu yote, kila wakati
inavyo vifaa vya kuzimia moto vinavyofanya kazi
na wafanyakazi kufundishwa jinsi ya kuvitumia;
na kwamba wakati wote vifaa vya kuhifadhia,
kubebea na kusafirishia mafuta vinakaguliwa na
kuwekwa katika viwango bora.

Mengine ni kuweka alama za tahadhari katika
maeneo yanayohusika na shughuli za mafuta
kama vile kukataza kuvuta sigara, kuzima injini,
kuzima simu, kuvaa vifaa vya usalama maeneo
maalum kutowasha moto na kadhalika.

Ni muhimu kwa watoa huduma za bidhaa za
mafuta, kuzingatia na kufuata Sheria, Kanuni,
Viwango vya ubora na masharti ya leseni wakati
wote.

Bw. Maganga amewatahadharisha wananchi
kutosogelea gari la mafuta hasa linapopata ajali;
kutoegesha au kulaza pasipohusika magari ya
kubebea mafuta ili kuzuia madhara makubwa
ikiwvemo kupoteza maisha endapo itatokea
mlipuko.

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”





<<
  /ASCII85EncodePages false
  /AllowTransparency false
  /AutoPositionEPSFiles true
  /AutoRotatePages /None
  /Binding /Left
  /CalGrayProfile (Dot Gain 20%)
  /CalRGBProfile (sRGB IEC61966-2.1)
  /CalCMYKProfile (Photoshop 5 Default CMYK)
  /sRGBProfile (sRGB IEC61966-2.1)
  /CannotEmbedFontPolicy /Warning
  /CompatibilityLevel 1.3
  /CompressObjects /Tags
  /CompressPages true
  /ConvertImagesToIndexed true
  /PassThroughJPEGImages true
  /CreateJobTicket false
  /DefaultRenderingIntent /Default
  /DetectBlends true
  /DetectCurves 0.0000
  /ColorConversionStrategy /CMYK
  /DoThumbnails false
  /EmbedAllFonts true
  /EmbedOpenType false
  /ParseICCProfilesInComments true
  /EmbedJobOptions true
  /DSCReportingLevel 0
  /EmitDSCWarnings false
  /EndPage -1
  /ImageMemory 1048576
  /LockDistillerParams false
  /MaxSubsetPct 100
  /Optimize true
  /OPM 1
  /ParseDSCComments true
  /ParseDSCCommentsForDocInfo true
  /PreserveCopyPage true
  /PreserveDICMYKValues true
  /PreserveEPSInfo true
  /PreserveFlatness false
  /PreserveHalftoneInfo false
  /PreserveOPIComments false
  /PreserveOverprintSettings true
  /StartPage 1
  /SubsetFonts true
  /TransferFunctionInfo /Apply
  /UCRandBGInfo /Preserve
  /UsePrologue false
  /ColorSettingsFile (None)
  /AlwaysEmbed [ true
  ]
  /NeverEmbed [ true
  ]
  /AntiAliasColorImages false
  /CropColorImages false
  /ColorImageMinResolution 300
  /ColorImageMinResolutionPolicy /OK
  /DownsampleColorImages true
  /ColorImageDownsampleType /Bicubic
  /ColorImageResolution 300
  /ColorImageDepth -1
  /ColorImageMinDownsampleDepth 1
  /ColorImageDownsampleThreshold 1.50000
  /EncodeColorImages true
  /ColorImageFilter /DCTEncode
  /AutoFilterColorImages true
  /ColorImageAutoFilterStrategy /JPEG
  /ColorACSImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /ColorImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /JPEG2000ColorACSImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /JPEG2000ColorImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /AntiAliasGrayImages false
  /CropGrayImages false
  /GrayImageMinResolution 300
  /GrayImageMinResolutionPolicy /OK
  /DownsampleGrayImages true
  /GrayImageDownsampleType /Bicubic
  /GrayImageResolution 300
  /GrayImageDepth -1
  /GrayImageMinDownsampleDepth 2
  /GrayImageDownsampleThreshold 1.50000
  /EncodeGrayImages true
  /GrayImageFilter /DCTEncode
  /AutoFilterGrayImages true
  /GrayImageAutoFilterStrategy /JPEG
  /GrayACSImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /GrayImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /JPEG2000GrayACSImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /JPEG2000GrayImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /AntiAliasMonoImages false
  /CropMonoImages false
  /MonoImageMinResolution 1200
  /MonoImageMinResolutionPolicy /OK
  /DownsampleMonoImages true
  /MonoImageDownsampleType /Bicubic
  /MonoImageResolution 1200
  /MonoImageDepth -1
  /MonoImageDownsampleThreshold 1.50000
  /EncodeMonoImages true
  /MonoImageFilter /CCITTFaxEncode
  /MonoImageDict <<
    /K -1
  >>
  /AllowPSXObjects false
  /CheckCompliance [
    /None
  ]
  /PDFX1aCheck false
  /PDFX3Check false
  /PDFXCompliantPDFOnly false
  /PDFXNoTrimBoxError true
  /PDFXTrimBoxToMediaBoxOffset [
    0.00000
    0.00000
    0.00000
    0.00000
  ]
  /PDFXSetBleedBoxToMediaBox true
  /PDFXBleedBoxToTrimBoxOffset [
    0.00000
    0.00000
    0.00000
    0.00000
  ]
  /PDFXOutputIntentProfile (None)
  /PDFXOutputConditionIdentifier ()
  /PDFXOutputCondition ()
  /PDFXRegistryName ()
  /PDFXTrapped /False

  /CreateJDFFile false
  /Description <<
    /ENU ([Based on 'Moses Output'] [Based on 'Moses Output'] [Based on 'Moses Output'] [Based on '[Press Quality]'] Use these settings to create Adobe PDF documents best suited for high-quality prepress printing.  Created PDF documents can be opened with Acrobat and Adobe Reader 5.0 and later.)
  >>
  /Namespace [
    (Adobe)
    (Common)
    (1.0)
  ]
  /OtherNamespaces [
    <<
      /AsReaderSpreads false
      /CropImagesToFrames true
      /ErrorControl /WarnAndContinue
      /FlattenerIgnoreSpreadOverrides false
      /IncludeGuidesGrids false
      /IncludeNonPrinting false
      /IncludeSlug false
      /Namespace [
        (Adobe)
        (InDesign)
        (4.0)
      ]
      /OmitPlacedBitmaps false
      /OmitPlacedEPS false
      /OmitPlacedPDF false
      /SimulateOverprint /Legacy
    >>
    <<
      /AddBleedMarks false
      /AddColorBars false
      /AddCropMarks true
      /AddPageInfo false
      /AddRegMarks false
      /BleedOffset [
        8.503940
        8.503940
        8.503940
        8.503940
      ]
      /ConvertColors /ConvertToCMYK
      /DestinationProfileName (U.S. Web Coated \(SWOP\) v2)
      /DestinationProfileSelector /WorkingCMYK
      /Downsample16BitImages true
      /FlattenerPreset <<
        /ClipComplexRegions true
        /ConvertStrokesToOutlines false
        /ConvertTextToOutlines false
        /GradientResolution 300
        /LineArtTextResolution 1200
        /PresetName ([High Resolution])
        /PresetSelector /HighResolution
        /RasterVectorBalance 1
      >>
      /FormElements false
      /GenerateStructure false
      /IncludeBookmarks false
      /IncludeHyperlinks false
      /IncludeInteractive false
      /IncludeLayers false
      /IncludeProfiles false
      /MarksOffset 8.503940
      /MarksWeight 0.250000
      /MultimediaHandling /UseObjectSettings
      /Namespace [
        (Adobe)
        (CreativeSuite)
        (2.0)
      ]
      /PDFXOutputIntentProfileSelector /DocumentCMYK
      /PageMarksFile /RomanDefault
      /PreserveEditing true
      /UntaggedCMYKHandling /LeaveUntagged
      /UntaggedRGBHandling /UseDocumentProfile
      /UseDocumentBleed false
    >>
    <<
      /AllowImageBreaks true
      /AllowTableBreaks true
      /ExpandPage false
      /HonorBaseURL true
      /HonorRolloverEffect false
      /IgnoreHTMLPageBreaks false
      /IncludeHeaderFooter false
      /MarginOffset [
        0
        0
        0
        0
      ]
      /MetadataAuthor ()
      /MetadataKeywords ()
      /MetadataSubject ()
      /MetadataTitle ()
      /MetricPageSize [
        0
        0
      ]
      /MetricUnit /inch
      /MobileCompatible 0
      /Namespace [
        (Adobe)
        (GoLive)
        (8.0)
      ]
      /OpenZoomToHTMLFontSize false
      /PageOrientation /Portrait
      /RemoveBackground false
      /ShrinkContent true
      /TreatColorsAs /MainMonitorColors
      /UseEmbeddedProfiles false
      /UseHTMLTitleAsMetadata true
    >>
  ]
>> setdistillerparams
<<
  /HWResolution [2400 2400]
  /PageSize [612.000 792.000]
>> setpagedevice


