

TAARIFA KWA UMMA

MAMLAKA ya Udhhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), imetoa Ripoti ya Utendaji wa Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira nchini kwa mwaka 2018/19, ikihusisha Mamlaka za maji za Mikoa na Miradi ya Kitaifa 34 na Mamlaka za Wilaya na Miji Midogo 83.

Ripoti hiyo iliyotolewa Machi 2020, inabainisha kuwa utoaji huduma umeimarika katika *kiwango cha maji yaliyozalishwa; idadi ya watu wanaopata maji; ubora wa maji; wateja wa maji na wateja wa mtandao wa uondoaji majitaka; uwiano wa wafanyakazi na idadi ya wateja; na makusanyo na ufanisi wa ukusanyaji maduhuli.*

Vilevile Ripoti hii ya utendaji imebainisha changamoto zinazozikabili mamlaka za maji ikiwemo *kiwango kikubwa cha upotevu wa maji; kiwango kidogo cha maji yanayozalishwa ukilinganisha na mahitaji; na utoaji huduma ya uondoshaji majitaka usiokidhi mahitaji.* Aidha, Ripoti hiyo imeainisha mapendekezo ya namna ya kukabiliana na changamoto hizo na kuboresha huduma za maji na usafi wa mazingira zinazotolewa na mamlaka za maji nchini.

Katika Ripoti ya mwaka 2018/19, Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira zilizoibuka **Kinara** katika utoaji wa huduma za maji na usafi wa mazingira ni **MOSHI** kwa upande wa Mamlaka za Maji za Mikoa; **MAKAMBAKO** kwa upande wa Mamlaka za Maji za Wilaya na Miji midogo; na **KASHWASA** ambayo imeibuka kinara kwa upande wa Miradi ya Kitaifa.

Mamlaka zilizoshika nafasi ya **Pili** kwa ubora katika utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira ni **IRINGA** kwa upande wa Mamlaka za Maji za Mikoa; **MIKUMI** kwa upande wa Mamlaka za Maji za Wilaya na Miji midogo; na Masasi-Nachingwea (**MANAWASA**) kwa upande wa miradi ya Kitaifa.

Mamlaka zilizoshika nafasi ya **Tatu** kwa ubora katika utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira ni **MWANZA** kwa upande wa Mamlaka za Maji za Mikoa; **BIHARAMULO** kwa upande wa Mamlaka za Maji za Wilaya na Miji midogo na **CHALINZE** kwa upande wa miradi ya kitaifa.

Mamlaka nyingine zilizofanya vizuri ni kama inavyofafanuliwa hapa chini:

- i. Mamlaka za maji **MOSHI, MAKAMBAKO na KASHWASA** zilizofanya vizuri zaidi katika kufikia malengo ya kiutendaji katika utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira.
- ii. Mamlaka za maji **SHINYANGA, MAGANZO na KASHWASA** zilizofanya vizuri katika kudhibiti upotevu wa maji.
- iii. Mamlaka za Maji **MOSHI, IRINGA, DODOMA, MAKAMBAKO, USA-RIVER na DAKAWA** zimefanya vizuri katika uwasilishaji wa tozo ya udhibiti.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya EWURA, Bw. Ahmad Kilima amesema washindi hao kwa ujumla wamepatikana baada ya kushindanishwa kwa kutumia viashiria vya utendaji vilivyoainishwa katika Mwongozo wa Ushindanishaji na Ulinganishaji wa Utendaji wa Mamlaka za Maji uliotolewa na EWURA mwaka 2018.

Aidha, Bw. Kilima amesema katika kuchukua tahadhari dhidi ya COVID-19; mamlaka zilizofanya vizuri zitapokea tuzo na vyeti kupitia ofisi za kanda za EWURA nchini kote ili kuepuka mkusanyiko tofauti na ilivyokuwa inafanyika katika miaka iliyopita kwa viongozi wa mamlaka zote kukutana kwenye mkutano wa mwaka.

EWURA ina kanda tano ambazo ni Kanda ya Ziwa, ambayo ofisi yake ipo Mwanza; Kanda ya Kaskazini (Arusha); Kanda ya Kati (Dodoma); Kanda ya Nyanda za Juu Kusini (Mbeya); na Kanda ya Mashariki (Dar es Salaam.)

Bw. Kilima amesema kutokana na mabadiliko katika sekta ya maji, mamlaka za maji ambazo kwa sasa usimamizi wake umehamishiwa RUWASA, tuzo zao zitakabidhiwa kwa Mameneja wa RUWASA wa mikoa. Kwa mamlaka za maji ambazo zimeunganishwa na mamlaka zingine, tuzo zao zitakabidhiwa kwa mamlaka za maji zinazosimamia mamlaka hizo kwa sasa.

Bw. Kilima amesema EWURA itaendelea kuchukua hatua ili kuimarisha ufanisi wa utoaji wa huduma kwa mamlaka za maji na usafi wa mazingira nchini kwa lengo la kuziwezesha kutoa huduma kwa ufanisi.

Ripoti hiyo inapatikana katika tovuti ya EWURA www.ewura.go.tz.

Imetolewa na
MKURUGENZI MKUU
Dodoma
16/04/2020