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KUToKA KWA mHARIRI

Wapenzi Wasomaji wetu!

Ninawakaribisha wote kujiunga nasi katika toleo jipya la Jarida
la Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA),
toleo la 30 katika mfululizo wa machapisho ya Majarida ya
EWURA kwa mwaka 2021.

Kwa heshima na taadhima napenda kukualika kusoma makala
za kuvutia kutoka katika shughuli mbalimbali za kiudhibiti
zilizotekelezwa na EWURA. EWURA inadhibiti sekta ndogo
tatu za nishati ambazo ni Petroli; Umeme na Gesi Asilia na
Sekta moja ya Maji; Maji na Usafi wa Mazingira ambapo habari
zilizoandikwa katika Toleo hili zinahusisha shughuli zilizofanyika
katika kipindi cha Januari na Juni 2021. Tolero hili limechukua
kazi za miezi mingi zaidi tofauti na utamaduni wetu wa miezi

mitatu kutokana na sababu ambazo zilikuwa nje ya uwezo wetu.

Katika kipindi hiki, EWURA imefanya maamuzi mbalimbali ya
kiudhibiti ambayo baadhi yake, yamechapishwa katika toleo
hili, ambalo linachapishwa katika kutekeleza maagizo ya Sheria
ya EWURA Sura na 414 ya Sheria za Tanzania, kipengele cha
6(e).

Kipengele cha 6(e) kinaipa wajibu wa Mamlaka kuhakikisha
inaboresha ustawi wa jamii ya Watanzania kwa kuimarisha
elimu kwa umma, ufahamu na uelewa wa sekta zinazodhibitiwa
ikiwa pamoja na; haki na wajibu wa walaji na watoa huduma wa
sekta zinazodhibitiwa; Njia za kutatua migogoro na kusikiliza
malalamiko, kazi na shughuli za mamlaka kwa ujumla.

Katika Toleo hili ni pamoja na mambo mengine habari
zilizochapishwa ni pamoja na Waziri Mkuu awaasa watumishi
wa mamlaka za maji kuwa wazalendo, EWURA yahamasisha
uwekezaji biashara ya vilainishi, EWURA yatoa adhabu kwa
mamlaka za maji zisizotii sheria na kanuni na habari nyingi za
kuvutia.

Karibuni

Titus M. Kaguo

Kauli Mbiu: “Udhbibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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Waziri Mkuv awaasa watumishi wa
mamlaka za maji kuwa wazalendo

Na Tobietha Makafu

Mikoa, Wilaya, Miji midogo na Miradi ya Kitaifa kwa mwaka 2019/20.

az/ri Mkuu, Kassim Majaliwva Majaliwa, akizindua Ff‘ipor-t/ ya EWURA ya Tathimini ya Utendaji wa Mamlaka za Maji za

aziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania,
Mhe. Kassim Majaliwa

Majaliwa (Mb) amezindua ripoti ya
tathmini ya utendaji wa Mamlaka za
Maji za Miji Mikuu ya Mkoa, wilaya
na Miji Midogo ya EWURA kwa
mwaka wa fedha 2019/20, katika
hafla iliyofanyika ukumbi wa Chuo
cha Mipango Jijini Dodoma mwezi
Mei mwaka huu.

Akizindua ripoti hiyo, Waziri Mkuu
amewataka  watendaji  katika
mamlaka zote za maji nchini,
kufanya kazi kwa kutanguliza
uzalendo, uadilifu na weledi ili kutoa
huduma iliyo bora. Alisema “Serikali
imekua ikifanya jitihada kuhakikisha
huduma vya maji inawafikia
wananchi kama inavyotakiwa, lakini
kumekua na watendaji, wasiotimiza
majukumu yao vizuri, nataka kila
mmoja afanye kazi kwa weledi ili
wananchi wapate huduma za maji.”

Aidha, ameitaka EWURA kusimamia
uboreshwaji wa huduma za maji
na kujenga utaratibu wa kufuatilia,
uboreshaji wa sera na kanuni, katika
kuhakikisha wananchi wanapata

hudumaborazamajiipasavyo. Awali
Waziri wa Maji mhe. Jumaa Aweso
(Mb), alisema Wizara itahakikisha
wananchi wanapata huduma bora
za maji na haitamvumilia mtu yeyote
atakayerudisha nyuma jitihada hizo.

Akitoa  taarifa  kuhusu  ripoti
hiyo, Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa EWURA, Mhandisi Godfrey
Chibulunje alisema, ripoti  hiyo
itasaidia katika kuimarisha utendaji
kwa mamlaka zote. Amesema,
“Katika tathimini iliyofanyika mwaka
huu, kuna mamlaka tatu zilizofanya
vizuri na kuwa washindi wa jumla
wa kwanza, ambazo, katika kundi
la Miradi ya Kitaifa ni mamlaka
ya maji Kahama Shinyanga
(KASHWASA), kwa mamlaka za Miji
Mikuu ya Mikoa Mamlaka ya maji
Moshi (MUWSA), kwa Miji Midogo
na Mamlaka ya Biharamulo.”

“Mamlaka hizi tatu bora
zimezawadiwa Cheti, Kombe na
shilingi milioni 21 kila moja ambazo
watazitumia kununua dira za maji”’
alisema.

Mamlaka nyingine za Maji zilizofanya
vizuri katika utoaji huduma vya

Maji na Usafi wa Mazingira nchini
kwa maeneo tofauti na kupatiwa
tuzo ni vyeti ni Iringa (IRUWASA),
Masasi Nachingwea (MANAWASA),
Ngara, Mwanza (MWAUWASA),
HTM, Nzega, lgunga (IGUWASA),
Kahama na Kishapu.

Aidha Mhandisi Chibulunje
amezitaja mamlaka za maj,
ziizowasilisha tozo ya udhibiti

wa huduma za maji kwa asilimia
100, ambazo ni Babati, Kahama,
Dodoma, Iringa, Moshi, Mahenge,
Mombo na Orkesumet.

Mamlaka ambazo hazikufanya vizuri
kwa mwaka wa fedha 2019/20,
ni Bariadi na Vwawa-Mlowo kwa
Mamlaka za mikoa, Maswa kwa
Mamlaka za Miradi ya Kitaifa na
Tunduma, Kilindoni na Ludewa kwa
Mamlaka za Wilaya na Miji Midogo.

Mhandisi Chibulunje alihitimisha kwa
kusema, EWURA ikishirikiana na
Wizara, imejipanga kufanya ukaguzi
maalum (special inspection), kwa
mamlaka zote zilizofanya vibaya ili
kubaini sababu za utendaji mbovu
na kushauri namna ya kutatua.

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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EWURA yahamasisha vwekezaji
biashara ya vilainishi

Na Asiatu Msuya

Hivi ni baadhi ya vilainishi vinavyoingizwa nchini ambapo Tanzania inatumia zaidi ya lita milioni 30 kwa mwaka wakati
inazalisha lita milion 20 tu.

amlaka ya  Udhibiti
wa Huduma za
Nishati na Maji

(EWURA) imewahamasiha
wafanyabiashara,  wawekezaji
na Watanzania kwa ujumla
kuwekeza katika biashara ya
vilainishi ili - kukidhi  nakisi ya
mahitaji ya takribani lita milioni 10
za vilainishi nchini.

Akiongea  kuhusu  mkakati
mahsusi  wa Mamlaka wa
kuboresha  uingizwaji,  uuzaji

na matumizi ya vilainishi bora
nchini, Mkurugenzi wa Petroli wa
EWURA, Bwana Gerald Maganga
amesema: “Matumizi ya nchi kwa
mwaka ni zaidi ya lita milioni 30 za
vilainishi na kiasi kinachozalishwa
ni takribani lita milioni 20 pekee,
hivyo kuwa na nakisi inayoagizwa
kutoka nchi za Uarabuni, Afrika
Kusini na Kenya.”

Bw. Maganga amesema nakisi ya
mahitaji ya vilanishi imesababisha

mwanya wa uingizwaji nchini
vilainishi visivyokidhi ubora na bila
ya kibali cha EWURA; uanzishwaji
wa viwanda vya kutengeneza
vilainishi pasipo kufuata taratibu
na sheria, na wafanyabiashara
wasio waaminifu ambao
wamekuwa wakijaza (repacking)
vilainishi visivyokidhi viwango kwa
kutumia vifungashio na chapa
zinazoaminika  na  hatimaye
kuuzwa kwa wingi maeneo
mbalimbali nchini.

Changamoto nyingine ni elimu
duni kwa wauzaji na walaji juu ya
vilainishi bora hasa vya magari.

Meneja Mawasiliano wa EWURA,
Bwana Titus Kaguo alitumia fursa
hiyo kuhimiza wafanyabiashara
kuwekeza kwa wingi katika
utoaji wa huduma ya vilainishi
na kuwasisitiza kufuata Sheria
na Kanuni na kwamba wote
wanaokiuka taratibu zilizowekwa
watachukuliwa hatua za kisheria.

Bwana Kaguo amesema EWURA
itaendelea kutatua changamoto
katika biashara ya vilainishi kwa
ushirikiano na vyombo vingine
vya Serikali ikiva ni Pamoja na
TBS, FCC, TRA, Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA) na Palisi.

lkumbukwe kuwa, kwa mujibu
wa Kifungu cha 131 (1) cha
Sheria ya Petroli, 2015, yeyote
anayetaka kufanya biashara
inayosimamiwa na  EWURA
lazima aombe na kupewa leseni.

Kuna aina tatu za leseni za

vilainishi; leseni kwa ajili ya
viwanda  vya  kutengeneza
vilainishi; leseni kwa ajili ya

waagizaji wa jumla wa vilainishi;
na leseni kwa ajili ya wasambazaji
wa vilainishi.

Kwa sasa viwanda vinavyozalisha
vilainishi hapa nchini, ni vinne tu
ambavyo ni Petrolube, General
Petroleum Ltd, Oryx Energies na
Tanzania Mineral QOil.
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Na Asiatu Msuya
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Ka/u Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, Mhandisi Gofrey Chibulunje (aliyesimama) ak/asi//‘sha mada mbele ya Kamati

ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini katika jitihada za EWURA kutoa elimu kwa taasisi hiyo muhimu kwa utungayji

wa Sheria.

amlaka ya Udhibiti wa

Huduma za Nishati na

Maji (EWURA) imetoa
elimu kwa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Nishati na Madini kuhusu
udhibiti wa huduma za Nishati na
Maji na Usafi wa Mazingira.

EWURA imechukua hatua
hiyo ikiwa ni njia ya kuendelea
kuimarisha uelewa wa masuala
ya udhibiti kwa wabunge na
utekelezaji wa kifungu cha 6 (e)
cha Sheria ya EWURA, Sura
ya 414 ya Sheria za Tazania,
inayoitaka Mamlaka kuhakikisha
wananchi na wadau wake wote
wanaelimishwa juu ya majukumu,
haki na wajibu wao na namna ya
kuwasilisha malalamiko kuhusu
huduma zinazodhibitiwa.

Akizungumza katika semina hiyo
iliyofanyika  jiji Dodoma  hivi
karibuni, Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa EWURA, Mhandisi Godfrey

Chibulunje, alieleza kuwa EWURA
imeimarisha  utendaji wake kwa
kutoa leseni kwa haraka (miezi
2), kwa uwazi, na ushirikishwaji
mpana ili  kuhakikisha kuwa,
huduma za udhibiti zinapatikana
kwa uhakika.

Aidha,  Mhandisi  Chibulunje
alieleza kuwa, Mamlaka imekuwa
na desturi ya kukutana na makundi
ya wadau wake mbalimbali
kuwaelimisha  kuhusu  udhibiti
na kwamba wabunge ni moja ya
wadau muhimu wa Mamlaka.

“Matokeoyaudhibitiyanachangiwa
na ushiriki wa wadau wake katika
utekelezaji wa shughuli mbalimbali
za kiudhibiti sambamba na kufuata
taratibu  zilizowekwa,”  alisema
Mhandisi Chibulunje.

Meneja Uhusiano wa EWURA,
Bwana Titus Kaguo, alisema kuwa,
EWURA itaendelea kutoa ushauri

kwa Serikali katika kuandaa sera,
sheria na kanuni zitakazowezesha
kukua kwa sekta za nishati na maji
na kuendelea kusimamia watoa
huduma ili kuhakikisha huduma
zinakuwa bora kwa manufaa ya
taifa na watanzania wote kwa
ujumla.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Nishati na Madini,
Mhe. Kenneth Nollo alieleza
kufurahishwa kwake na hatua ya
EWURA kuwafunda masuala ya
udhibiti na kuipongeza Mamlaka
kwa kendelea kutekeleza shughuli
za udhibiti kwa ufanisi.

“Ni  jambo la  kufurahisha
kushuhudia mchango mkubwa
wa EWURA katika kudhibiti
mfumko wa bei, uwekezaji binafsi
katika umeme, ukuzaji wa sekta
ya gesi asilia na uiamarishaji wa
mamla za maji nchini” Alisema
Mhe. Nollo.
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EWURA yaendesha mafunzo ya
mafundi umeme Njombe

Na Tobietha Makafu

1\

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akiwa katika picha ya pamoja na wakandarasi na mafundi umeme baada ya

kufungua warsha ya mafundi hao kutoka mikoa ya Morogoro, Iringa, Tabora, Dodoma na Singida, iliyofanyika hivi karibuni.

amlaka ya Udhibiti wa
M Huduma za Nishati na Maji

(EWURA), kupitia ofisi yake
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
mkoani Mbeya, imewapa semina
ya siku moja kwa mafundi umeme
wa mkoa wa Njombe, kuhusu
matakwa ya sheria ya umeme ya
mwaka 2008, pamoja na Kanuni
za Ufungaji wa umeme za mwaka
2019.

Semina hiyo iliyofunguliwa na
Mwakilishi wa Mkuu wa wilaya
ya Njombe Bi. Lilian Mnyemele,
ambaye pia ni Katibu tarafa wa
halmashauri ya Njombe Mijini,
ililenga kuwajengea mafundi hao
uelewa na uwezo, juu ya kanuni
za ufungaji wa mifumo ya umeme,
pamoja na kuti sheria katika
kufanya shughuli zao za umeme.

Sheria ya Umeme kwa mwaka
2008, inataka mtu  yeyote
anayefanya shughuli za ufungaji
umeme katika ngazi yeyote, awe
naleseni ya EWURA, ili kuhakikisha
shughuli  hizo  zinafanywa na
wataalamu wenye uwezo stahiki
kwa usalama wa watu na mali zao.
Mafundi umeme na wakandarasi

zaidi ya 100 walihudhuria semina
hiyo kutoka wilaya za Njombe,
Ludewa na Wang'ingombe.

Akizungumza baada ya semina
hiyo, Fundi umeme kutoka wilaya
ya Ludewa Bw. Aspiki Mwakibiki
alisema, “Tunawashukuru sana
EWURA kwa semina hii kwani sasa
nitafanya kazi kwa kufuata sheria na
pia kwa kutumia leseni ya EWURA
nitaweza kupata kazi nyingi zaidi, na
tutawaondoa vishoka wanaofanya
kazi mtaani, bila kuwa na elimu na
ujuzi wa kutosha kufanya kazi hii.

Meneja wa EWURA Kanda vya
Nyanda za Juu Kusini Mhandisi
Karim Ally, alisema, “Elimu hii
inalenga kukabiliana na wimbi la
vishoka wanaozurura mitaani na
kufanya kazi za umeme kinyemela
bila kuwa na leseni ya EWURA.”

Akiongelea utaratbu wa kupata
leseni ya umeme, Mhandisi Ally
alisema, maombi  yanafanywa
mtandaoni kupitia mfumo uitwao
LOIS yaani Licensing and Order
Information System; unaopatikana
Kupitia  kiunganishi  https://lois.
ewura.go.tz au kupitia katika tovuti
ya Mamlaka www.ewura.go.tz.

“Mwombaji anapaswa kuwa
na nakala ya picha ya rangi
(paspoti) yenye rangi ya bluu,
Wasifu (Curricum Vitae), Vyeti vya
elimu ya ufungaji umeme, Risiti
ya malipo ya maombi ya leseni,
Hati ya Kusafiria /Kitambulisho
cha Taifa/Hati ya Kupigia Kura”
alisema.

Leseni za umeme zinatolewa
katika ~madaraja  mbalimbali
kuendana na sifa za muombaji.
Daraja A ni fundi mwenye uwezo
wa kufanya Shughuli zote za
ufungaji na usambazaji umeme,
Daraja B Ufungaji umeme mpaka
msongo wa kati hadi Volti 33,000,
na Daraja C Ufungaji umeme wa
msongo usiozidi Volti 400.

Mengine ni Daraja D Ufungaji
umeme wa msongo usiozidi
Volti 220, Daraja W atafanya kazi
chini ya usimamizi wa mwenye
leseni Daraja A, B, C au D. St
Kazi maalumu za umeme kwa
Misongo yote, S2 Kazi maalum
za umeme wa msongo hadi Volti
33,000, S3. Kazi maalumu za
umeme wa msongo hadi Volti
1000.
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EWURA yagundva matumizi ya
mitungi ya gesi yenye ujazo mdogo

Na Tobietha Makafu

Baadhi ya mitungi ya gesi ya kupikia imekuwa ikiuzawa chini ya ujazo unaoruhusiwa na mahibiti.

amlaka ya udhibiti wa
Huduma za Nishati
na Maji (EWURA),

imewakumbusha watumiaji
wa gesi ya kupikia majumbani
(LPG), kuhakikisha gesi
wanayonunua inapimwa
kwenye mzani, na mtungi
kufungwa lakiri ili kuhakikisha
ujazo sahihi sambamba na ule
ulioandikwa katika mtungi wa
gesi.

Sambamba na hilo, EWURA
imegundua uwepo wa wizi wa
gesi ya kupikia kwa wafanya
biashara ambao sio waaminifu,
ambao wanapunguza  gesi
yenye ujazo wa kilo 38 katika
mitungi midogo hivyo, kuuza
gesi yenye uzito pungufu kwa
wateja wao.

Akizungumzia wizi huo Meneja
wa Mawasiliano na Uhusiano
EWURA Bw. Titus Kaguo
alisema, “kimsingi upunguzaji
wa gesi kwenye mitungi ya
LPG unafanyika kutoka kwenye
mitungi ya kilo 38 kutokana na
utofauti wa bei, hii ina maana
kwamba ukinunua mtungi wa
gesi wa kilo 38 bei yake ni rahisi
ukilinganisha na ule wa kilo 6.”

Bw. Kaguo ameongeza
na kusema “Baadhi vya
wanaopunguza gesi, huchukua
mitungi yakilo 38 na kupunguzia
kwenye ile ya kilo 15 na kupata
mitungi mitatu yenye kilo 32
badala ya 15 kila moja na
akiwveka kwenye mitungi ya
kilo sita hupata mitungi 7 yenye

uzito wa kilo tano na ushee na
kuiuza kwa bei ile ile kama ipo
kamili.”

Akizungumzia suala hili
Meneja wa Mawasiliano
na Uhusiano EWURA Bw.
Titus Kaguo amesema,
mamlaka imekubaliana na
wafanyabiashara ~wa  gesi
kutouza mitungi ya Kkilo 38,
kwa mtu mmoja mmoja kwa
matumizi ya majumbani na
kwamba mitungi hiyo inatakiwa
kuuzwa kwa taasisi mbalimbali
kama shule, hoteli na jeshini.

Mfanya biashara anayeuza
gesi ya kupikia bila ya kuwa na
mzani adhabu yake ni kulipa
fine ya Shilingi Milioni tatu.

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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Uwekezaji vitvo vya mafuta

vijiji

waongezeka

Na Asiatu Msuya

amlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na
Maji (EWURA) imetoa

leseni 68 zaidi za vituo vya
mwaka 2020, na kufanya jumla
ya vituo hivyo kufikia 197 kutoka
129 mwaka 2019.

Ongezeko hilo ni matokeo ya
hatua kadhaa zilizochukuliwa
na serikali kwa lengo Ila
kushamirisha uwekezaji katika
hizo ni pamoja na marekebisho
ya Kanuni za Petroli (Uuzaji wa
jumla, Uhifadhi, Rejareja na
Matumizi Binafsi) inayowajibisha
wafanyabiashara wenye angalau
vituo vinne (4) katika maijiji,
manispaa wilaya au miji kujenga
angalau kituo kimoja cha mafuta

na kituo.

Hatua nyingine ni kutoa leseni
zenye masharti kwa waendeshaji
wa vituo vya mafuta maeneo ya

vijijini ili watoe huduma ikiwa
vituo vyao vinakidhi viwango
vya kiufundi vinavyohitajika na
vinaziingatia masuala ya afya,
usalama na mazingira (HSE).

EWURA imetoa leseni mpya
217 kwa mwaka 2019/ 20
katika  huduma  mbalimbali

zinazotolewa katika mkondo
wa kati na wa chini wa sekta ya
petroli.

Leseni hizo ni pamoja na tano
za biashara ya jumla ya mafuta,
178 za biashara ya rejereja ya
mafuta, 14 za biashara ya jumla
ya vilainishi, tano za matumizi
binafsi, tatu za usambazaji wa
gesi ya kupikia, 11 za hifadhi ya
mafuta na moja ya usambazaji
wa vilainishi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa EWURA Mhandisi.
Godfrey Chibulunje amesema
kuongezeka kwa mahitaji ya
bidhaa za petroli katika maeneo

kiuchumi na kuongezeka kwa
mitandao ya barabara inahitaji
uwekezaji  katika uuzaji na
usambazaji wa bidhaa za mafuta
ya petroli ili kuhakikisha huduma
inafika kote nchini.

Ripoti ya utendaji wa sekta
ya mafuta kwa mwaka
2020, imeonyesha kufikia 31
Desemba 2020, kumekuwepo
na ongezeko la asiimia 10.2
ya vituo vya mafuta nchini hadi
kufikia 1,759 kutoka 1,596 kwa
mwaka 2019.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Petroli wa EWURA Bwana
Gerald Maganga amesema
Mamlaka ina mpango wa
kuimarisha shughuli za ukaguzi
na ufuatiliaji ili kuchochea ujenzi
licha ya ukweli kwamba, bado
kumekuwa na  mkusanyiko
mkubwa wa huduma hizo
maeneo ya mijini.
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Na Tobietha Makafu
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwva Majaliwa, akikabidhi tuzo ya ushindi wa jum

la kwa Mwenyekiti wa Bodi ya MUWSA, baada ya

Mamlaka yake kuibuka mshindi wa jumla kwa Mamlaka zote za Maji na Usafi wa Mazingira wakati wa uzinduzi wa Ripoti ya Tathmini
ya Utendaji wa Mamlaka za Maji za Miji Mikuu ya Mkoa, wilaya na Miji Midogo ya EWURA kwa mwaka wa fedha 2019/20,

aziriwa Maji, Mhe. Jumaa

Aweso, amewapongeza

watumishi wa Mamlaka
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) na kuwataka
wahakikishe mamlaka zote za maji
nchini zinaboresha huduma za maji
kwa kutoa ankara sahihi, kufuata
sheria katika utoagji wa huduma
za maji na kwamba Mwananchi
yoyote asikatiwe maji kuanzia siku
ya ljumaa mchana, siku za mwisho
wa wiki na siku za sikukuu.

“Siku za mwisho wa wiki na zile za
sikukuu ofisi zote zimefungwa na
watu wapo majumbani, wanahitaji
maji ili kufanya shughuli zao za kila
siku, je mnataka huyu mwananchi
akalipie wapi?” aliuliza.

Kuhusu ubovu wa miundombinu
na upotevu wa maji, Waziri Aweso
ameitaka EWURA  kuhakikisha
inazisimamia mamlaka za maji
nchini kuboresha miundombinu na
kudhibiti maji yanayopotea njiani
bila kumfikia mtumiaji wa mwisho.

“Suala la kelele za upotevu wa maji
lifike mwisho na mamlaka za maji
zitakazo fanya vibaya katika hili
zichukuliwe hatua”, alisisitiza.

Akizungumzia kuhusu wateja sugu
wasiolipia ankara za maji, Mhe.
Aweso alitaka EWURA iongeze
nguvu katika kutoa elimu kwa
umma juu ya ulipaji wa bili za
maji kwa wakati, na kwamba bil
anayopatiwa mteja ni sawa na notisi
ya siku 30, hivyo mteja asipolipa
ndani ya siku 30, mamlaka ya
maji inaweza kumkatia mteja huyo
huduma ya maji.

“Ni haki ya Mwananchi kupatiwa
huduma ya maji, pia asisahau
ana wajibu wa kulipia maji hayo,
mwananchi  apewe elimu il
aone fahari kulipia huduma, na
asibambikiwe bili wala kutozwa
huduma ambazo hazijapitishwa na
EWURA?” alisisistiza

Mhe. Aweso amemalizia kwa kutoa
pongezi kwa EWURA kwa utendaji
mzuri na kuwataka wafanyakazi
wawe na ushirikiano na kufanya
kazi kwa umoja ili kufikia lengo la
uwepo wa taasisi hiyo nchini.

“Najua EWURA inauwezo mzuri
wa kufanya kazi, hivyo niwatake
mfanye kazi kwa umoja na
mshikamano, huku mkiendelea

kutafsiri malengo ya kuanzishwa
kwa EWURA na malengo hayo
yatafsiriwe kwa vitendo.”

Naye Katibu mkuu wa wizara
ya maji Mhandisi Antony Sanga
alipongeza EWURA na kuwataka
watumishi wake wasijione
wapweke kwani wanachokifanya
Watanzania wengi wanakiona na
wamesaidia unafuu katika huduma
wanazosimamia nchini hususani
sekta ya maji ambayo anaisimamia.
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
EWURA Mhandisi Godfrey
Chibulunje, alimhakikishia Mhe.
Aweso kwamba EWURA watumishi
wa EWURA wataendelea kufanya
kazi kwa bidi na kwamba,
msisitizo mkubwa utawekwa katika
kuhakikisha usimamizi mkubwa
kwa mamlaka za maji ili kuboresha
huduma ya maji nchini.

Katika kikao hicho cha siku moja,
Mhe. Aweso aliambatana na Naibu
Waziri wa Maji Mha. Maryprisca
Mahundi na Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maji Mha. Anthony
Sanga.
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EWURA yatoa adhabu kwa mamlaka
za maji zisizotii sheria na kanuni

Na Tobietha Makafu

Ujumbe wa Bodi ya Wakurugenzi na Menejimenti ya EWURA wakikagua mtambo wa kuchujia maji kutoka kwenye
chanzo cha maji cha Shinyanga-Kahama, Ziwa Victoria.

amlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na
Maji (EWURA), imetoa

adhabu kwa mamlaka za maji
na usafi wa mazingira nchini,
ambazo  zimekua  zikienda
kinyume na taratibu, kanuni na
sheria katika utoaji wa huduma
za maji safi na usafi wa mazingira
nchini.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya
EWURA kupokea malalamiko
mengi yaliyohusu kubambikiwa
bili, usomaji mita usiokuwa
shirikishi na ukataji wa huduma
ya maji pasipo kufuata kanuni na
taratibu zilizowekwa.

Malalamiko hayo yalisababisha
EWURA kusitisha mabadiliko ya
bei zilizopaswa kutumika kuanzia
mwezi Januari mwaka huu, ili
kufanya ukaguzi maalum, kwa
mamlaka za maji 24 nchini kati
ya mamlaka 94 zilizopo, juu ya

malalamiko.
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
EWURA  Mhandisi  Godfrey

Chibulunje alisema, wakati wa
ukaguzi, EWURA ilibaini udhaifu

katika usomaji mita, ubambikizaji
wa bili hasa Mamlaka ya maji
Kigoma, Ubovu katika mita za
maji kwa Mamlaka za Maji iringa
na Njombe.

“Baadhi ya Mamlaka za maji
kutoza bili kwa kufanya makadirio
kutokana na kuharibika kwa mita
za maji, mfano Mamlaka ya Maji
Tanga. Pia baadhi ya mamlaka za
maji zimekua zikitoza bei zaidi ya
Zile zilizo idhinishwa na EWURA
hasa katika magati, Mamlaka hizo
ni Mbeya, Makambako, Songea,
Tanga, Iringa, Shinyanga,
Kahama, Geita, Arusha, Moshi,
Babati, Ngara na Kigoma”
aliongeza.

Mhandisi ~ Chibulunje  alisema
kwamba, kutokana na matokeo
hayo, EWURA imechukua hatua
kadhaa, ikiwemo kutoza faini
ya Tsh. 500,000/- pamoja na
kuwafidia wateja kwa mamlaka
za maji Tanga na Babati
zilizobainika kuuza maji kwa bei
isiyoidhinishwa na EWURA.

“‘EWURA inatarajia  kuwasilisha
Mamlaka ya Maji ya Tanga, Babati

na Kigoma kuchukuliwa hatua za
kinidhamu na mamlaka za uteuzi
kwani zinatajwa kuwa sugu
kushindwa kutatua malalamiko
ya wateja, ili hatua za kinidhamu
zichukuliwe” alisema.

Mhandisi Chibulunje
anabainisha kuwa, EWURA
imeziagiza Mamlaka za Maji za
Mbeya, Songea, Makambako,
Mwanhunzi na Gairo, Zijieleze
kwanini  zisichukuliwe hatua
stahiki kwa kukiuga maagizo ya
EWURA

Mhandisi Chibulunje
alisema EWURA itaendelea
kuchunguza mamlaka zingine
zilizobaki na kuchukua hatua
stahiki, katika  kuhakikisha
utoaji  huduma  unazingatia
matakwa ya sheria, kanuni
na taratibu, pia kuhakikisha
wananchi wanapatiwa ankara
zinazozingatia beiiliyo idhinishwa
na EWURA, pamoja na usahihi
katika mita za maji kwa maslahi
ya wananchi kwa ujumla.
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atika kuadhimisha siku
ya wanawake duniani,

watumishi wanawake
kutoka Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA), wamekabidhi
msaada wa shilingi milioni
tano, kwa ajili ya kununua vifaa
tiba kwa watoto wanaozaliwa
kabla ya wakati kwenye kituo

Akikabidhi msaada huo
katika siku ya Wanawake
duniani, Machi 8, Mwenyekiti
wa Wanawake, Chama cha
Wafanyakazi  Serikali  Kuu
na Afya (TUGHE) Tawi la
EWURA, Bi. Herieth Kasilima
alisema, katika kuadhimisha
siku ya wanawake duniani,
wameamua kutoa msaada
kwa watoto wanaozaliwa
kabla ya wakati ili waweze
kuhudumiwa vyema.

“Tunaishukuru Bodi ya
Wakurugenzi na Menejimenti
ya EWURA, kwa kutuwezesha
wafanyakazi wanawake kutoa
msaada huu, tunaamini utakua
ni faraja kwa wazazi wanaopata
watoto njiti, tunaamini vifaa
hivyo  vikinunuliwva vitaweza
kusaidia jamii kupata huduma
bora ya afya,” alisema.

Alisema baada vya kupata
taarifa kuwa, kituo hicho kipo
katika mpango wa kuanzisha
huduma hiyo, wao wameamua
kusaidia  kukamilisha  kwa
wakati wodi maalumu ya watoto
wanaozaliwa kabla ya wakati.

Akipokea msaada huo, kaimu
Mganga Mfawidhi wa Kituo
cha afya Makole Dkt. Tumaini
Kapungu, aliwashukuru
wanawake wa EWURA kwa
kuona umuhimu wa kutoa

msaada huo. Dr. Kapungu
alisema kituo hicho kimekuwa
kikipata watoto wanaozaliwa
kabla ya wakati, na kipo katika
mkakati wa kukarabati wodi
kwaajili ya kuwahudumia.

‘Nawaomba  watumishi  wa
mashirika na taasisi nyingine,
kuona namna vya kujitolea
kutoa misaada kama hiyo kwa
sababu uhitaji bado upo, vifaa
vinavyohitajika katika wodi hiyo
vina thamani ya shilingi Milioni
27 ikiwemo Ukarabati wa wodi
hiyo” alisema.

EWURA ina jukumu la kuleta
matokeo chanya na kukuza
ustawi wa jamii kwa ujumla.
lli iweze kufikia lengo hili,
EWURA ina sera ya kuchangia
na kusaidia taasisi zenye
uhitaji, huku ikizingatia vigezo
na masharti kwa mujibu wa
muongozo uliojiwekea.




