MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

MALALAMIKO NAMBA. GA.71/135/L2/2021/04

KATI YA
ALOS KALULA MANYANDISHI ........cccococieiiceeieerescnseeeeceeseeeeee. . MLALAMIK AJI
NA
SHIRIKA LA UMEME TANZANIA (TANESCO).....ccovviiiiiincininnnne. MLALAMIKIWA
TUZO YA MAKUBALIANO

(Imetolewa na Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA kupitia waraka wake namba 19
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wa tarehe 15 Oktoba, 2021)

Maelezo ya Awali

Mnamo tarehe 12 Agosti 2021, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji “"EWURA” (“Mamlaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa Bw. Aloys K.
Manyandishi wa Buyekela asili, Kata ya Bakoba, Manispaa ya Bukoba, Mkoa
wa Kagera dhidi ya Shirika la Umeme Tanzania (“TANESCQ") (Mlalamikiwa).
Mlalamikaji anadai kutengenezewa vifaa vyake vya umeme vya ndani na

Mlalamikiwa kwa madai kuwa vimeungua kutokana na hitilafu ya umeme.

Mlalamikaji anadai kuwa mnamo tarehe 19 mwezi wa 7 mwaka 2021 majira ya
mchana, umeme ulikuja mwingi sana na kusababisha vifaa vyake vya ndani
kama TV Toshiba (1) radio cassete (1) na Chaja ya simu (1) kuungua.
Mlalamikaji anadai kuwa siku ya tukio alikua akisikiliza redio lakini ghafla
ikazima akajua ni mtandao tu lakini alipoingia ndani na kuwasha TV

akashangaa inatoa moshi mweusi japo ilikua inaonesha picha. Mlalamikaji
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anaendelea kueleza kuwa aliamua kuizima lakini alipojaribu kuiwasha tena
haikuwaka. Mlalamikaji anaeleza pia kulikua na chaja ya simu iliyokuwa
imechomekwa kwenye soketi ilirushwa mbali na soketi kuwa nyeusi kabisa.
Mlalamikaji anadai kuwa aliwaandikia barua ya malalamiko TANESCO na
walimuahidi kuja kuangalia na kushughulikia tatizo lakini mpaka analeta
malalamiko yake EWURA, Mlalamikiwa alikua hajafanya chochote. Hivyo basi,
Mlalamikaji anaomba Mamlaka imuamuru Mlalamikiwa kutengeneza vifaa

vyake vya umeme vilivyoungua kutokana na hitilafu ya umeme.

Baada ya kupokea malalamiko ya Bw. Aloyce K. Manyandishi, tarehe 16 Agosti
2021 Mamlaka ilimwandikia Mlalamikiwa na kumuamuru kuleta waraka wa
utetezi ndani ya siku ishirini na moja (21) kwa mujibu wa Kifungu cha 6 (1) cha
Kanuni za EWURA za Taratibu za Kutatua Migogoro ‘Rule 6 (1) of the Energy
and Water Utilities Regulatory Authority (Complaints Handling Procedure)
Rules, GN No. 428/2020’,

Mnamo tarehe 23 Septemba 2021 Mlalamikiwa alileta utetezi wake na kuiambia
Mamlaka kuwa anakiri kupokea malalamiko ya Bw. Aloys K. Manyandishi na
kueleza kwamba hakusababisha kwa namna yeyote ile kuungua kwa vifaa

vilivyotajwa na Mlalamikaiji.

Kikao cha usuluhishi baina ya pande zote mbili kilifanyika tarehe 23 Septemba
2021 katika ukumbi wa Hoteli ya ELCT Bukoba Hotel iliyopo katika Manispaa
ya Bukoba, Mkoa wa Kagera. Wakati wa kikao cha usuluhishi ilibainika kuwa
Mlalamikaji hakuwa na vifaa vya kulinda vitu vyake endapo kuna tatizo lolote la
umeme kama “stableliser” ama “voltage guard”. Vilevile, Mlalamikaji alishauri
pia elimu zaidi itolewe hasa kwenye matumizi sahihi ya umeme kwa watumiaji
wa kawida ambao wanaweza wasijue umuhimu wa kuwa na vifaa hivyo na
mwisho wake kupata hasara inapotokea tatizo la umeme, pia kukumbusha
watumiaji kukagua mifumo ya umeme kwenye nyumba zao kama sheria
inavyoelekeza. Mwisho wa kikao cha usuluhishi pande zote mbili zilikubaliana
kuwa Mlalamikaji ameridhia kuondoa madai ya matengenezo ya vifaa vyake

vya umeme vilivyoungua dhidi ya Mlalamikiwa.
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Makubaliano haya yamefupishwa kimaandishi kama inavyoainishwa kwenye
Kanuni ya 14 (4) ya Kanuni za EWURA za Utatuzi wa Migogoro TS. 428 la 2020
‘Rule 14 (4) of the Energy and Water Ultilities Regulatory Authority (Complaints
Handling Procedure) Rules, GN. No 428/2020’ na kama inavyoanishwa kwenye

fomu ya muafaka.
Makubaliano

Pande zote mbili zimefikia muafaka na Mlalamikaji ameridhia kuondoa madai
ya matengenezo ya vifaa vyake vya umeme vilivyoungua dhidi ya Mlalamikiwa.
Kwa mujibu wa Kanuni ya 14(5) ya Kanuni za EWURA za Utatuzi wa Migogoro
TS.428 la 2020 yaani (rule 14(5) of the Energy and Water Utilities Regulatory
Authority (Complaints Handling Procedure) Rules, GN. No 428 of 2020’
makubaliano haya yameandikishwa kama Tuzo ya Mamlaka. Kila upande

utabeba gharama zake katika shauri hili.

IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji-EWURA Dodoma tarehe 15 Oktoba, 2021.

KAPWETE LEAH JOHN
KATIBU WA BODI



