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beC 2IQAAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

MALALAMIKO NAMBA. GA.71/472/E2/2021/08

CHRISTIAN MWAINUNU e e MILALAMIKAJI

DHIDI YA

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA
MAZINGIRA DAR ES SALAAM (DAWASA) ... MLALAMIKIWA

TUZO YA MAKUBALIANO

(imetolewa na Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA kupitia waraka wake Na. 23 wa
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tarehe 23 Novemba, 2021)

Maelezo ya Awali:

Mnamo tarehe 13 Septemba 2021, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji “EWURA” (“Mamlaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa Bw. Christian
Mwainunu wa Mtaa wa Muheza Mailimoja, Wilaya ya Kibaha, Mkoa wa Pwani
akilalamikia Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam
("DAWASA”) (Mlalamikiwa). Mialamikaji analalamikia kitendo cha Mialamikiwa
cha kumkatia huduma ya maji mnamo tarehe 8 Februari 2021 pasipo deni
lolote.

Mialamikaji anaeleza kuwa alikatiwa maji mnamo tarehe 8 Februari, 2021 bila
kujua sababu na kwamba amefuatilia katika ofisi ya Mlalamikiwa bila mafanikio.
Mialamikaji ameendelea kueleza kuwa amekuwa akiingia gharama kubwa
kupata huduma ya maji kwa kununua kwenye maboza. Mlalamikaji alileta
malalamiko yake EWURA na kuiomba imuamuru Mialamikiwa;
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a) kumrudishia huduma ya maji mara moja;
b) kumlipa fidia ya usumbufu na hasara aliyoipata kwa kukosa maji;
c) kumrudishia gharama alizotumia kuagiza maji kwa maboza;

d) kumrudishia gharama za kuendesha shauri hili.

Baada ya kupokea malalamiko ya Mlalamikaji, Mamlaka (EWURA,) ilimwandikia
Mlalamikiwa na kumuamuru kuwasilisha utetezi kwa maandishi ndani ya siku
ishirini na moja (21) kwa mujibu wa kanuni ya 6 (1) ya Kanuni za EWURA za
Taratibu za Kutatua Migogoro T. S na. 428/2020 ‘Rule 6 (1) of the Energy and

Water Utilities Regulatory Authority (Complaints Handling Procedure) Rules,
GN No. 428/2020'.

Mnamo tarehe 11 Oktoba, 2021, Mlalamikiwa aliwasilisha utetezi wake akikiri
kuwa Mlalamikaji ni mteja wake. Milalamikiwa ameeleza kwamba eneo la
Muheza, Wilaya ya Kibaha ni eneo ambalo lilichelewa kupata huduma ya maji
ya Mlalamikiwa. Wananchi wa eneo hilo walikuwa wakihudumiwa na mradi wa
maji uliokuwa chini ya Halmashauri ya mji wa Kibaha. Mnamo 2018
Mlalamikiwa alipewa rasmi jukumu la kutoa huduma katika eneo hilo la
Muheza, Kibaha. Mlalamikiwa anadai kuwa kuanzia hapo miundombinu yote
ikawa mali ya Mlalamikiwa kwa mujibu wa Sheria ya Maji ya mwaka 2019

kitendo ambacho kilileta kutokuelewana na Mlalamikaji.

Mialamikiwa anaeleza kuwa kila walipotaka kumuunganishia mteja mwingine
maji, Mlalamikaji aliwazuia akitaka wateja wengine wamlipe kwanza.
Mlalamikiwa anadai pia kuwa hata alipojaribu kuweka bomba lingine ambalo
ilibidi lipite kwenye eneo la Mialamikaji, Mlalamikaji aliwazuia kufanya hivyo

ndipo walipoamua kumkatia huduma ya maji.

Mnamo tarehe 27 Oktoba 2021 Mamlaka ilitisha kikao cha usuluhishi
kilichofanyika katika ukumbi wa Hoteli ya Njuweni Kibaha. Wakati wa kikao cha
usuluhishi ilibainika kuwa Mlalamikaji aliunganishwa na huduma ya maji zaidi
ya mita 500 kwa gharama ya zaidi ya shilingi milioni 2.4 ambazo alilipia
mwenyewe. Mlalamikaji alitaarifu wadau kuwa baada ya kusitishiwa huduma

ya maji isingekuwa rahisi kwake kuruhusu bomba la Mlalamikiwa kupitishwa
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tena katika eneo lake wakati yeye hana huduma ya maji na bila sababu za

msingi. Mlalamikiwa alimuomba radhi Mlalamikaji kwa usumbufu alioupata kwa

bababu ya kutokuwepo kwa mawasiliano maridhawa kati yao. Wadaawa
walikubaliana na kufikia muafaka kwa masharti yafuatayo:

(1)

(if)

(iii)

(iv)

kwamba bomba la maji la Mlalamikaji litabakia kuwa bomba
lake (dedicated line);

kwamba Mlalamikaji ameridhia Mlalamikiwa kupitisha bomba
lake katika eneo lake;

kwamba Mlalamikiwa atamrudishia Mlalamikaji huduma ya
maji ndani ya masaa 24 kuanzia saa 6 mchana wa leo tarehe
27/10/2021 ya makubaliano haya;

kwamba Mlalamikiwa atahamisha mita ya maji ya Mlalamikaji
kutoka mahali ilipo sasa na kuwekwa pale alipounganishiwa
huduma ya maji katika miundombinu ya Mialamikiwa ndani ya
siku 14 kuanzia siku yamuafaka huu: na

kwamba Milalamikaji ameondoa madai yake mengine ya
malipo ya fidia kwa usumbufu, gharama za shauri na gharama

alizolipia huduma ya maji mbadala.

Makubaliano haya yamefupishwa kimaandishi kama inavyoainishwa kwenye

kanuni ya 14(4) ya Kanuni za EWURA za Taratibu za Kutatua Migogoro T.S

namba 428/2020 na kama inavyoanishwa kwenye fomu ya makubaliano.

Makubaliano:

Pande zote mbili zimefikia muafaka kuwa:

I.  kwamba bomba la Mlalamikaji litabakia kuwa bomba lake (dedicated

line);



ii.  kwamba Mlalamikaji ameridhia Mlalamikiwa kupitisha bomba lake katika
eneo lake;

li.  kwamba Mlalamikiwa atamrudishia Mialamikaji huduma ya maiji ndani ya

masaa 24 kuanzia mchana wa leo saa 6 tarehe 27/10/2021 ya
makubaliano haya;

iv.  kwamba Mlalamikiwa atahamisha mita ya maji ya Mlalamikaji toka
mahali ilipo sasa na kuwekwa pale alipounganishiwa huduma ya maiji
katika miundombinu ya Mialamikiwa ndani ya siku 14 kuanzia siku ya

muafaka huu; na

V. kwamba Mlalamikaji ameondoa madai yake mengine ya malipo ya fidia
kwa usumbufu, gharama za shauri na gharama alizolipia huduma ya

maji mbadala.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 14(5) ya Kanuni za Taratibu za EWURA za Kutatua
Migogoro T.S namba 428/2020, makubaliano haya yameandikishwa kama
Tuzo ya Mamlaka. Kila upande utabeba gharama zake katika shauri hili.

IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maiji (EWURA) Dodoma tarehe 23 Novemba, 2021.

KAPWETE LEAH JOHN
KATIBU WA BODI



