MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

MALALAMIKO NA: GA.71/135/369

MICHAEL RAPHAEL MWAILUPE...........ccccoveeiinienninniniennn. MLALAMIKAJI
DHIDI YA
SHIRIKA LA UGAVI WA UMEME NCHINI (TANESCO)......... MLALAMIKIWA
TUZO

(Imepitishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA kwenye kikao chake cha 169
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kilichofanyika tarehe 28 Oktoba, 2021)

Maelezo ya Awali:

Mnamo tarehe 12 Machi, 2021, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji “‘EWURA” (“Mamlaka®) ilipokea malalamiko kutoka kwa Michael Raphael
Mwailupe wa Mtaa wa Mabibo External na S.L.P 62525 Dar es Salaam
(“Mlalamikaji”) dhidi ya Shirika la Ugavi wa Umeme nchini (TANESCO)
(Mlalamikiwa). Mlalamikaji anapinga deni la matumizi ya umeme la TZS
7,900,000.00 lililowekwa kwenye akaunti ya dira yake ya LUKU na kukatwa
kwenye manunuzi yake ya umeme kwa asilimia 50 ya kila manunuzi

anayofanya.

Mlalamikaji anaeleza kwamba anaishi Mabibo External barabara ya Mandela

kwenye nyumba yake na kwamba amekuwa mteja wa Mlalamikiwa kwa kipindi

1



2.0

kirefu. Mlalamikaji anaeleza pia kwamba alitaarifiwva na Mialamikiwa kuwa
nyumba yake ina deni la umeme kiasi cha shilingi 7,900,000/= lililolimbikzwa
tangu mwaka 2004. Mlalamikaji anadai taarifa hizi za deni alizipata mnamo
mwezi Machi, 2021 na kuwa deni hilo lilianza kukatwa kupitia manunuzi yake
ya umeme kuanzia mwezi Februari, 2021 kwa kiwango cha asilimia 50 ya kila
manunuzi ya umeme. Milalamikaji anasema alijaribu  kulalamika kwa
Mlalamikiwa lakini hakupata ufumbuzi na hivyo kuleta malalamiko yake kwa
Mamlaka akiomba kufutiwa deni husika kwa kuwa si deni halali na pia Mamlaka

ichunguze uhalali wa deni hilo.

Baada ya kupokea malalamiko haya tarehe 12 Machi, 2021 Mamlaka
ilimwandikia Mlalamikiwa tarehe 17 Machi, 2021 kumtaka awasilishe utetezi
wake kwa maandishi kama inavyoelekezwa na kanuni ya 6(1) ya Kanuni za
EWURA za Utatuzi wa Migogoro TS na. 428/2020 yani “Rule 6 (1) of the Energy
and Water Ultilities Regulatory Authority (Complaints Handling Procedure)
Rules, GN No. 428/2020".

Mnamo tarehe 8 Aprili, 2021 Mlalamikiwa aliwasilisha utetezi wake na kusisitiza
kuwa deni analodaiwa Mlalamikaji ni deni halali linalotokana na matumizi ya
umeme. Milalamikiwa alidai kuwa Mlalamikaji anawajibika kulipa deni hilo kwa
kuwa alitumia umeme huo kabla ya kuwekewa mita mbili za LUKU ambazo
anatumia hadi sasa. Juhudi za kutatua mgogoro huu kwa njia ya usuluhishi

hazikuzaa matunda hivyo mgogoro ulipelekwa hatua ya usikilizwaji.

Usikilizwaji:

Katika usikilizwaji wa malalamiko haya ambao ulifanyika kati ya Juni 2021 na
Agosti, 2021, Mlalamikaji alifika mwenyewe mbele ya Divisheni ya usikilizaji
ambapo Mlalamikiwa aliwakilishwa na Eva Mchau, Wakili wa Serikali. Hoja

zifuatazo ziliainishwa kwa ufumbuzi:



3.0

2.1 je Mlalamikaji anadaiwa na Mialamikiwa kiasi cha shilingi
7,900,000/= au kiasi kingine chochote kama deni la matumizi ya

umeme? na

2.2  ni nafuu gani za kisheria ambazo wadaawa wanaweza kupata?

Katika usikilizwaji wa shauri hili la malalamiko Bwana Michael Raphael
Mwailupe alisimama kama shahidi wa kwanza (CW1) na aliita shahidi mwingine
mmoja Lazaro Aloyce “CW2” na mashahidi wote hawakutoa vielelezo

vyovyote.

Upande wa Mialamikiwa uliita shahidi mmoja pia Bi. Bahati Cheyo ambae ni
Mhasibu wa Ofisi ya Mlalamikiwa ya Mkoa wa Kinondoni Kaskazini iliyopo
Magomeni Jijini Dar es Salaam kama “RW?”. Shahidi huyo wa Mialamikiwa
alitoa Ushahidi wake na kuwasilisha vyaraka kama vile ankara madai invoices
za kipindi kati ya 2004 hadi 2008 ambazo zilipokelewa kama kielelezo “D1”,
ankara madai invoices za kipindi kati ya 2008 na 2010 ambazo zilipokelewa
kama kielelezo “D2”. Mlalamikiwa aliwasilisha pia kumbukumbu za miamala
za mteja yani Customer statements za dira na. 01344149750 ambazo
zilipokelewa kama kielelezo na. “D3”, na dira na. 37212621520 kama kieleleo
na. “D4”. Baada ya usikilizwaji, wakili wa Mlalamikiwa aliwasilisha hoja za

majumuisho kwa maandishi.
Uamuzi:

Katika kufikia uamuzi wetu tumezingatia sheria husika ambazo ni Sheria ya
EWURA sura 414, (the EWURA Act, Cap. 414), Sheria ya' Umeme Sura ya 131
ya Sheria za Tanzania, (the Electricity Act, Cap. 131) pamoja na Sheria ya
Ukomo wa Madai, Sura 89 ya Sheria za Tanzania (the Law of Limitation Act
Cap.89). Aidha, tumezingatia pia Ushahidi uliotolewa na mashahidi wa pande
zote mbili, vielelezo pamoja na hoja za majumuisho. Uamuzi wetu katika hoja

zilizoainishwa ni kama ifuatavyo:



3.1 je Mialamikaji anadaiwa na Mlalamikiwa TZS 7,900,000.00, au kiasi

kingine chochote kama deni la matumizi ya umeme;

Katika kufikia uamuzi juu ya hoja hii tumezingatia ushahidi wa mashahidi wa
pande zote pamoja na vielelzo vilivyopokelewa. Tumezingatia pia sheria
inayohusika na madai ya aina hii. Ifahamike pia kuwa Mlalamikaji sio mdai
isipokuwa yeye alileta malalamiko akipinga madai ya Mlalamikiwa ya TZS
7,900,000.00 kama deni la matumizi ya umeme. Katika Ushahidi wake
Mlalamikaji (CW1) alisema kwamba nyumba inayohusika na mgogoro huu wa
ankara malimbikizo za umeme ni nyumba yake iliyopo Mabibo External ambapo
ndio anaishi kwa sasa. CW1 anasema nyumba hiyo iliunganishwa na huduma
ya umeme mnamo mwaka 2004 kwa dira ya malipo ya baadae ambapo mama
yake mzazi alikuwa akiishi hapo. CW1 anasema mnamo mwaka 2005 mama
yake alihamia eneo la Kimara na kisha akapata mpangaji ambaye aliishi kwa
miaka tisa. CW1 anaendelea kueleza katika Ushahidi wake kuwa alihamia
kwenye nyumba yake mwenyewe mwaka 2013. CW1 anasema pia kuwa
nyumba ilibadilishiwa dira mnamo mwaka 2010 ambapo ilifungiwa dira ya
LUKU, na baadae alijenga vibanda vya biashara na kupewa dira nyingine ya
pili ya LUKU.

CW1 anasema mwaka 2020 mpangaji wake mmoja aliomba kupewa dira ya
peke yake lakini baada ya kupeleka maombi aliambiwa hawezi kupewa dira
hiyo kwakuwa nyumba hiyo ina deni lililolimbikizwa. CW1 anasema ilipofika
mwezi wa pili 2021 deni ilo lilianza kukatwa katika manunuzi yake ya umeme
bila taarifa yoyote. Baadae anasema alipata taarifa rasmi mwezi Machi, 2021
kuwa anadaiwa shilingi 7,900,000.00 kama ankara malimbikizo za umeme
kutoka kwenye dira yake ya kwanza. CW1 anadai haelewi kwanini
hakutaarifiwa kwamba alikuwa na deni tangu mwaka 2010 ambapo dira husika
ilibadilishwa. CW1 anahoji kwanini kama alikuwa na deni alipewa dira ya pili ya
LUKU? Na pia kwanini Mlalamikiwva hakuwahi kusitisha huduma kwenye
nyumba husika hadi kufikia deni kubwa kiasi hicho. Maswali haya yamemfanya
Mlalamikaji kutokuwa na imani na madai ya Mlalamikiwa na hivyo kupinga deni
hilo. CW1 alisema alipewa nafuu ya kusamehewa riba ya 2,900,000.00 lakini

hakuridhika kwakuwa alihisi deni lote si halali.
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Katika kuhojiwa na wakili wa Mlalamikiwa, CW1 alisema hafahamu kama
mpangaji wake alikuwa analipa ankara za matumizi ya umeme lakini alidai
hakukuwa na deni kwakuwa aliona ankara ya mwisho. Hata hivyo CW1 hakutoa
kielelezo chochote kuthibitisha kuwa ankara ya mwisho ilionesha hakuwa na
deni. Hakukuwa na kipya kwa CW2 kwakuwa yeye pia anadai licha ya kuwa
mpangaji hakuwa na taarifa juu ya deni husika na alishtushwa na taarifa hizo

alipoenda kuomba mita ya tatu.

Kwa upande mwingine shahidi wa Mialamikiwa (RW) aliiambia Divisheni kuwa
Mlalamikaji amekuwa mteja wao tangu 2004. Shahidi alisema kwamba tangu
2004 hadi Novemba, 2008 walikuwa wakitumia mfumo wa CUSTIMA kuweka
kumbukumbu za wateja na kwamba kuanzia Desemba, 2008 hadi 2010
walikuwa wakitumia mfumo wa Hi-Affinity. Shahidi aliwasilisha tarifa za
kumbukumbu za ankara za mlalamikaji kutoka kwenye mifumo hii ambazo
zilipokelewa kama kielelezo D1 kwa mfumo wa 2004-2008 na kielelezo D2 kwa
ile ya 2008 - 2010. Shahidi huyu anasema kwa kipindi cha 2004-2008
Mlalamikaji alifanya malipo mara moja ya shilingi 400,000.00 tu. RW alidai deni
la Mlalamikaji limelimbikizwa kutokana na kutolipwa kwa kipindi kirefu ambapo
linajumuisha deni halisi la 5,500,000.00 na riba ya 2,200,000.00. Shahidi
alimaliza ushahidi wake kwa kusema deni kwa sasa linalipwa kupitia manunuzi

ya umeme kwa asilimia 50 ya kila manunuzi ya Mlalamikaji.

Shahidi wa Milalamikiva RW aliulizwa na Mlalamikaji kwanini hakuwahi
kumjulisha deni kwa kipindi chote, naye alisema ankara za deni zilitumwa
kwenye anuani yake. Mlalamikaji aliendelea kuuliza tena hatua gani shahidi
alichukua baada ya kuona Mlalamikaji halipi deni, shahidi RW hakujibu kitu.
Alipotakiwa kufafanua zaidi na wajumbe wa Divisheni, RW alisema wakati wa
kubadili dira hawakumtaarifu mteja deni lake kwakuwa msukumo ulikuwa zaidi
katika zoezi la kubadilisha dira na uchambuzi wa madeni ulifanywa baadae.
RW aliulizwa kuhusu muamala wa sh. 400,000.00 na mahojiano yalikuwa hivi

tunanukuu kwa lugha ya Kiingereza:



CHAIRPERSON: Where do we get proof of the payment of TZS: 400,
000 made by Complainant

RW: The payment records are stored into our systems.

CHAIRPERSON: According to exhibit D1, how much was the
Complaint’s debt after making the 28" September, 2006 payment?
RW: The debt was TZS: 1,444,170.77

CHAIRPERSON: How much balance was carried forward to his account

on October 20067?
RW: | do not have October records.

CHAIRPERSON: How much was it in November, 2006?
RW: The debt was TZS: 1,5625,391.71

CHAIRPERSON: If Complainant paid 400, 000 in September, how come
we still have 1,500,000 plus in November?
RW: Silent

Kwa kutumia kielelezo D1 RW alitakiwa kuonesha kama kumbukumbu za
ankara zinaakisi malipo ya 400,000.00 ambayo Milalamikaji aliyafanya
Septemba, 2006 lakini RW alikiri kuwa hazioneshi malipo yoyote.

Katika uamuzi wetu juu ya hoja hii tumeangalia uhalali wa deni la Mlalamikiwa
kwa namna mbili, kwanza ni kwa ushahidi, na pili ni sheria husika. Kwa
kuzingatia ushahidi Mlalamikiwa alijitahidi kuthibitisha uwepo na uhalali wa deni
husika kwa kuwasilisha ankara madeni invoices za kila mwezi za kipindi chote
ambacho mteja alitumia dira ya malipo baada yaani 2004-2010. Vielelezo hivi
viwili D1 na D2 ambavyo ni kumbukumbu za madai invoices zinaonesha jinsi
deni hilo lilivyoongezeka na kulimbikizwa kila mwezi hadi kufikia 7,983,257.35
tarehe 17 Septemba, 2010. Tulijiuliza yawezekanaje mteja atumie umeme wa
gharama yote hii na asisitishiwe huduma wala kuchukuliwa hatua nyingine
yoyote itakayomfanya kulipa deni? Kwa mujibu wa sheria ya Umeme na
Mkataba wa huduma ya umeme, mtoa huduma (Mlalamikiwa) anayo haki ya
kusitisha huduma endapo mteja hatalipia ankara zake. Ni vipi deni hili lilifikia
kiwango hiki bila juhudi za wazi na dhati za kulidai ni jambo ambalo hatukuweka

kupata majibu.



Katika ushahidi wake RW alidai kuwa Mialamikaji alilipa kiasi cha shilingi
400,000.00 tu kwa kipindi chote kati ya 2004-2008 na kwamba kiasi hicho cha
fedha kililipwa mwezi Septemba, 2006. Hata hivyo wakati akihojiwa na
Mwenyekiti wa Divisheni, katika mahojiano yaliyo nukuriwa hapo juu, shahidi
alishindwa kuonesha uwepo wa kumbukumbu za malipo hayo katika kielelezo
D1. Kwa hali ya kawaida kielelezo D1 ambacho kinaonesha ankara ya kila
mwezi pamoja na deni la ankara ya mwezi uliopita ingepaswa ioneshe
kupungua kwa deni la mteja (Mlalamikaji) kwa mwezi Novemba, 2006 baada
ya kufanya malipo ya 400,000.00 mwezi Septemba, 2006. Badala yake deni
liliendelea kuongezeka bila kuakisi malipo hayo. Jambo hili limetufanya kupata

shaka kubwa juu ya kielelezo hiki na ushahidi wa RW.

RW alidai kuwa kumbukumbu za malipo ya mteja zipo katika mfumo lakini
hakufafanua kwanini hakuzileta. Tumebaki na maswali yésiyo na majibu kama
vile je ni malipo mengine kiasi gani ambayo Mlalamikaji alifanya lakini
hayakuakisiwa kwenye kumbukumbu zake? Je kuna kumbukumbu zingine
zinazoonesha malipo peke yake? Na kama zipo kwanini Mlalamikiwa
hakuzileta? Je Mlalamikiwa alikuwa haingizi kwenye mfumo kumbukumbu za
malipo ya Milalamikaji na hivyo hana kumbukumbu hizo? Kwakuwa
Mlalamikiwa ndiye ana mifumo ya kumbukumbu na kwakuwa Mlalamikiwa
wenyewe amekiri kuwa Mlalamikaji alifanya muamala ambao hata hivyo
haujaakisiwa katika kumbukumbu za deni, tunapata shaka kubwa juu ya
usahihi na uhalali wa deni husika. Kuna uwezekano kuwa ama Mlalamikiwa
alichagua kutokuleta kumbukumbu za malipo ya Mlalamikaji au hakuwahi
kuweka kumbukumbu hizo kabisa kutokana na malipo ya -wakati huo kufanyika
kwa njia isiyo ya kielektroniki. Kwa kuzingatia kuwa aliyefanya malipo hayo ni
mpangaji ambaye kwa sasa hawezi kupatikana. Hivyo sio rahisi kupatikana
kumbukumbu za malipo kutoka kwa mlipaji au Mlalamikaji. Hivyo kwa upande
wa ushahidi tunaona Milalamikiwa ameshindwa kuthibitisha deni dhidi ya

Mlalamikaji kutokana na mapungufu makubwa katika ushahidi wake.

Bila kuathiri uamuzi wetu tuliofikia katika mtazamo wa ushahidi hapo juu niwazi
kwamba madai ya Mlalamikiwa ya TZS 7.9 milioni yameibuliwa takribani miaka
11 yaani (2010-2021) baada ya akaunti inayodaiwa kulimbikiza deni hilo

7



kufungwa. Kwa kuzingatia kuwa madai haya yanatokana na Mkataba wa
huduma ya umeme ni sahihi basi kusema kuwa Mlalamikiwa anajaribu kudai
haki yake ya malipo kwa huduma aliyotoa chini ya Mkataba wa huduma ya
umeme. Hata hivyo haki hiyo ilipaswa kudaiwa ndani ya kipindi cha miaka sita
kuanzia pale muendelezo wa deni ulipokoma. Kwa maneno mengine pale
mdeni husika alipobadilishiwa dira na kuanza kutumia dira ya malipo kabla.
Kwakuwa kuanzia hapo deni lilikoma kulimbikizwa isipokuwa riba ambayo
ilikuwa inaendelea kutozwa kwenye deni la msingi. Kuruhusu madai haya
yaliyoletwa 2021 zaidi ya miaka kumi kutakuwa ni kukiuka matakwa ya sheria
ya Ukomo wa Madai Sura 89 ya sheria za Tanzania. Kwa ufupi haijalishi kama
deni la Mlalamikiwa lingethibitika ama la, bado lingekuwa limepitwa na muda
wa ukomo. Hivyo basi Mlalamikiwa hana haki ya kumdai Mlalamikaji deni la
shilingi 7,900,000.00. Kutokana na hoja tangulizi hapo juu ni dhahiri kuwa
Malalamikiwa hakutumia fursa yake kisheria na kimkataba kudai deni hilo ndani

ya muda hadi deni husika kuwa limepitwa na muda wa ukomo.
3.2  Ni nafuu gani za kisheria ambazo wadaawa wanaweza kupata?

Mlalamikaji aliomba amri kuwa deni bishaniwa lifutwe na aweze kurejeshewa
kiasi chote cha fedha ambacho amekuwa akikatwa kwenye manunuzi yake ya
umeme kulipia deni hilo. Kwa upande mwingine Mlalamikiwa aliomba
Malalamiko haya yatupiliwe mbali na Mlalamikaji aamriwe kuendelea kulipa

deni lake.

Kwa kuzingatia uamuzi wetu hapo juu na kwa sababu tulizoainisha hapo juu,
tunaruhusu malalamiko haya na kuamuru deni bishaniwa lifutwe na
Mlalamikiwa anaamuriwa kusitisha makato katika manunuzi ya umeme
yanayofanywa na Mlalamikaji kwa kuwa deni hilo licha ya kukosa uthibitisho,
limepitwa na muda wa kisheria wa kudaiwa. Mlalamikiwa anaamriwa pia
kumrejeshea Mlalamikaji kiasi chote cha fedha alichomkata kupitia manunuzi
yake ya umeme bila ridhaa yake. Kwakuwa shauri Iimesikilizwa ndani ya muda
mfupi na bila gharama za ziada kama vile gharama za wakili, inaamriwa kuwa

kila upande utabeba gharama zake za ufuatiliaji wa shauri.



IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA), Dodoma tarehe 28 Oktoba, 2021.

KAPWETE LEAH JOHN
KATIBU WA BODI



