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tarehe 23 Novemba, 2021)

Maelezo yva Awali:

Mnamo tarehe 8 Oktoba 2021, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (“EWURA”) (“Mamlaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa Bw.
Samson L. Sanga wa Sinde, mjini Mbeya akililalamikia Shirika la Ugavi wa
Umeme Tanzania (“TANESCO”) (Mlalamikiwa). Mlalamikaji analalamikia
kitendo cha Mlalamikiwa kumwekea deni la shilingi 114,392.71 na kumkata
kiasi cha pesa kila anaponunua umeme kwa ajili ya matumizi yake ya

nyumbani kufidia deni hilo asilolitambua.

Mlalamikaji anaeleza kwamba yeye ni mteja wa Mlalamikiwa wa muda
mrefu mwenye mita namba 2421436062. Mlalamikaji anaeleza kuwa alianza
kupata uniti pungufu kila anaponunua umeme kutoka kwa Mlalamikiwa
kuanzia mwezi 15/06/2021 na alipojaribu kuuliza alijibiwa kuwa kuna

makato anakatwa na yeye hayo makato hayatambui. Mlalamikaji
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anaendelea kueleza kwamba alipofuatilia kuhusu makato hayo, aligundua
kuwa kuna denila TZS 114,392.71 analokatwa ni la mtu mwingine anayeitwa
Simon V. Sanga ambae ni tofauti na yeye kwani yeye ni Samson L. Sanga.
Mlalamikaji pia alieleza kuwa pamoja na kujieleza kwa Mlalamikiwa kuwa
hilo deni sio lake bado aliendelea kukatwa deni lisilo halali kila anaponunua
umeme kwa ajili ya matumizi ya nyumbani. Hivyo, Mlalamikaji aliamua
kuwasilisha Malalamiko yake EWURA na kuiomba Mamlaka imuamuru

Mlalamikiwa kufanya yafuatayo;

(a) kuondolewa deni lililowekwa kimakosa kwenye akaunti ya mita ya
Mlalamikaji; na
(b)kurudisha fedha zake ambazo Mlalamikiwa amemkata Mlalamikaji

kimakosa.

Baada ya kupokea malalamiko ya Mlalamikaji, Mamlaka mnamo tarehe 11
Oktoba 2021 ilimwandikia Mlalamikiwa na kumuamuru kuleta majibu ya
utetezi ndani ya siku ishirini na moja (21) kwa mujibu wa Kifungu cha 6 (1)
cha Kanuni za EWURA za Taratibu za Kutatua Migogoro. Mnamo tarehe 28
Oktoba 2021, Mlalamikiwa alileta utetezi wake na kukiri kupokea

Malalamiko ya Mlalamikaji na kutoa ufafanuzi kama ifuatavyo;

(a) Ni kweli kuwa tarehe 15/06/2021 ndugu Samson L. Sanga aliwekewa
deni la shilingi 114,392.71 kimakosa. Deni lilipaswa liwekwe kwenye
mita ya mteja ajulikanae ndugu Simon Sanga. Pia kutokana na

kuingiziwa deni hilo mteja alikatwa shilingi 8,000.00; na

(b)Mteja huyu alifika ofisini kutoa malalamiko yake na malalamiko
yalipokelewa na kufanyiwa kazi ambapo tarehe 22/10/2021 deni
lilifutwa kutoka kwenye mita yake namba 24214361602 na kupelekwa
kwenye mita sahihi ya Simon Sanga namba ya mita 24219158037.
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imeambatanishwa. Kutokana na kukatwa mteja alitayarishiwa uniti 65

ambazo zitafidia kiasi cha shilingi 8,000.00 alizokatwa.

Kikao cha usuluhishi baina ya pande zote mbili kilifanyika tarehe 4 Novemba
2021 katika ukumbi wa ofisi za EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
zilizopo Mbeya ambapo wadaawa waliafikiana na kukubaliana kama

ifuatavyo:

L. Mlalamikiwa amekubali kuwa kiasi cha shilingi 8,000.00
kilichokatwa kimakosa kutoka kwenye malipo ya Mlalamikaji
kitafidiwa kwa kupewa kiasi cha uniti 65 za umeme; na

II. Uniti hizo 65 zitawekwa kwenye mita ya Mlalamikaji ndani ya saa

48 za kazi kuanzia muda wa muafaka huu.

Makubaliano haya yamefupishwa kimaandishi kama inavyoainishwa
kwenye ‘Kanuni ya 14 (4) ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (Taratibu za kutatua Migogoro) Kanuni, Tangazo la Serikali. Namba

428/2020' na kama inavyoanishwa kwenye fomu ya makubaliano.

Makubaliano

Pande zote mbili zimefikia muafaka kwamba;

I.  Milalamikiwa amekubali kuwa kiasi cha shilingi 8,000.00
kilichokatwa kimakosa kutoka kwenye malipo ya Mlalamikaji
kitafidiwa kwa kupewa kiasi cha uniti 65 za umeme; na

II.  Uniti hizo 65 zitawekwa kwenye mita ya Mlalamikaji ndani ya saa

48 za kazi kuanzia muda wa muafaka huu.



Kwa mujibu wa Kanuni ya 14 ‘ Kanuni 14 (8) ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji(Kanuni za kutatua Migogoro) Kanuni, Tangazo la
Serikali. Namba 428 1a 2020’, makubaliano haya yameandikishwa kama Tuzo

ya Mamlaka. Kila upande utabeba gharama zake katika shauri hili.

IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji-EWURA, hapa Dodoma tarehe 23 Novemba, 2021.

KAPWETE LEAH JOHN
KATIBU WA BODI



