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KUToKA KWA mMHARIRI

HERI ya Mwaka 2022 Wapenzi Wasomaiji wetu!

nasi katika toleo jipya la Jarida la Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), toleo la 32
katika mfululizo wa machapisho ya majarida ya EWURA.

Kwa moyo mkunjufu ninawakaribisha wote kujiunga

Kwa heshima na taadhima napenda kukualika kusoma
baadhi ya makala za kuvutia kutoka katika shughuli
mbalimbali za udhibiti zilizotekelezwa na EWURA. EWURA
inadhibiti sekta ndogo tatu za nishati ambazo ni Umeme ;
Petroli na Gesi Asilia na Sekta moja ya Maji; Maji na Usafi
wa Mazingira. Toleo la 32 linahusisha habari za baadhi ya
shughuli zilizofanyika katika kipindi cha mwezi Oktoba hadi
Disemba 2021.

Katika kipindi hiki, EWURA imefanya maamuzi mbalimbali
ya kiudhibiti ambayo baadhi yake, yamechapishwa katika
toleo hili, ambalo linachapishwa kwa mujibu wa Sheria ya
EWURA Sura na 414 ya Sheria za Tanzania, kipengele cha
6(e).

Kipengele cha 6(e) kinasema kwamba, ni wajibu wa Mamlaka
kuhakikisha inaboresha ustawi wa jamii ya Watanzania kwa
kuimarisha elimu kwa umma, ufahamu na uelewa wa sekta
zinazodhibitiwa ikiwa pamoja na; haki na wajibu wa walaji
na watoa huduma wa sekta zinazodhibitiwa; Njia za kutatua
migogoro na kusikiliza malalamiko, kazi na shughuli za
mamlaka kwa ujumla.

Katika Toleo hili ni pamoja na mambo mengine habari
zilizochapishwa ni pamoja na EWURA yawa ya tatu kwa
ubora wa Udhibiti Afrika, Mabadiliko mapya ya sera ya
Miradi midogo ya umeme, Mafanikio ya Udhibiti katika
kuiadhimisha miaka 60 ya uhuru, usajili katika kanzi data
ya EWURA kuwa ni bure, hakuna wakala yoyote na habari
kemkem.

Karibuni

@

Titus M. Kaguo

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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EWURA Yawa ya Tatv kwa
Ubora wa Udhibiti Afrika

Na Wilfred Mwakalosi

mamlaka za mataifa 43 za bara la Afrika, katika utafiti wa Taasisi za Udhibiti kwa mwaka

M amlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) imekuwa ya tatu kati ya

2021, kwa muijibu wa ripoti iliyotolewa hivi karibuni. Utafiti huo ulioandaliwa na Benki ya

Maendeleo ya Afrika (AfDB), umeiweka Tanzania nyuma ya Uganda na Kenya kwa kufuata vigezo
vitatu vya Utawala katika Udhibiti (RGl). Shughuli hasa zinazodhibitiwa (RSI) na Matokeo ya udhibiti
(ROI).

Picha ya pamoja kati ya Kaimu Mkurugenzi Mkuu EWURA, Mhandisi Godfrey Chibulunje (waliokaa katikati) na wadau
kutoka Mamlaka za Maji za Mikoa na Miradi ya Kitaifa katika kikao na wadau hao, kilichofanyika EWURA Makao
Makuu, Dodoma. EWURA imeibuka mshindi wa tatu katika udhibiti umeme kwa nchi za Afrika, mwaka 2021.

Kaimu  MKurugenzi  Mkuu
wa EWURA, Mha. Godfrey
Chibulunje amesema: “Ripoti hii
imetambua kwamba taasisi za
udhibiti zina mchango mkubwa
katika  kuvutia  wawekezaji
binafsi katika sekta ya nishati,
na kwamba EWURA imelimudu
jambo hili vema.”

Mha. Chibulunje  alisema

wawekezaji wanatarajia mahibiti
kuwa muwazi, anayetabirika na

4
N

mwenye utawala bora katika
sekta wanazoshughulikia.

Utafiti huo ulifanywa kwa
kutumia majibu yaliyotokana
na maswali ya kiutafiti kwa
taasisi zote za udhibiti na
mashirika yanayotoa huduma
zinazodhibitiwa katika nchi 43
barani kote Afrika.

Utafiti wa namna hii unapima
kiwango cha maendeleo katika

udhibiti wa huduma za umeme
kwa kulinganisha na vigezo
vinavyokubalika kimataifa na
kuna vigezo  vinavyohimiza
maboresho pale yanapohitajika.

Mha. Chibulunje, hata hivyo
anasema, EWURA ina kaz
kubwa ya kufanya kwa
kushirikiana na mtoa huduma
(TANESCO) ili kutoa huduma
bora na ya kuaminika ya umeme,
hasa kwa kuzingatia viwango
vya kimataifa — vya mfumo wa
tathmini ya wastani wa kukatika
kwa umeme, System Average
Interruption Index (SAIDI) na
System Average Interruption
Frequency Index (SAIFI), ambayo
hutumika kupima ubora wa
kiufundi wa huduma zitolewazo
na mashirika ya umeme.

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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Bodi yaridhishwa na Upatikanaji
Huduma za Umeme na Maji
Mkoani Kigoma

Na Tobietha Makafu

maji katika Mkoa wa Kigoma, baada ya kufanya ziara ya kikazi na kufuatilia utendaji, pamoja

BODI ya Wakurugenzi ya EWURA, imeridhishwa na upatikanaji wa huduma za umeme na

na maendeleo ya miundombinu ya umeme na maji mkoani humo. Bodi hiyo ilitembelea
mitambo ya kuzalisha umeme ya TANESCO, mitambo ya mfanyabiashara binafsi anayezalisha
umeme kwa nishati ya jua ya SOLAWAZI, pamoja na miundombinu ya maijisafi na usafi wa
mazingira ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigoma (KUWASA).

Picha ya pamoja ya Bodi ya Wakurugenzi na Menejimenti ya Wafanyakazi wa
EWURA wa SOLAWAZI, wakati wa ziara ya kikazi kwenye miundombinu ya
Nextgen Solar PV cha Kigoma yenye uwezo wa kuzalisha megawati 5.

Wakati wa ziara hiyo Kaimu Meneja
wa TANESCO Mkoa wa Kigoma
Mha. Kie Mkuu alisema, hali ya
upatikanaji wa umeme katika
Mkoa wa Kigoma inazidi kuimarika,
kulinganisha na kipindi kilichopita,
ambapo matatzo ya umeme
yamepungua kwa kiasi kikubwa.

“TANESCO ipo katika mkakati
wa kufunga mashine mbili mpya
zitakazoongeza  uzalishaji  kwa
Megawati 2.5 na hivyo kufanya
umeme unaozalishwa na TANESCO
Kigoma kuwa MW 8.75 kutoka
MW 6.25 zilizokua ikiinganishwa
na kipindi cha nyuma kabla na
kuondoa tatizo la kukatika kwa
umeme kwa wakazi wa Kigoma”
alisema Mhandisi Kije.

Akizungumzia huduma ya maj,
Mkurugenzi Mtendaji wa KUWASA,
Mha. Mbike Jones, alisema kwa
sasa huduma ya maji imeboreka,
ambapo masaa ya upatikanaji wa
huduma yameongezeka, kutoka
saa 7 hapo awali hadi masaa 18
sasa.

“Huduma ya maji imeimarika baada
ya serikali kufanya uwekezaji
mkubwa katika vyanzo vya maji, na
kufanya wakazi wengi wa Kigoma
kufikiva na huduma, kwa sasa
idadi ya wateja wanaounganishwa
na huduma imeongezeka, kutoka
wateja wawili kwa mwezi mwaka
2015 hadi 200 hivi sasa,” alisema
Mha. Mbike.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
EWURA, Mha. Godfrey Chibulunje

alisema kuboreka kwa huduma
hizo, kumepunguza malalamiko
yaliyokua yakiwasilishwa EWURA
kuhusu upatikanaji wa huduma za
umeme kwa mkoa wa Kigoma.
“Natumai huduma hizi ztakua
bora zaidi hasa baada ya Serikali
kutimiza azma yake ya kuunganisha
mkoa huu katika gridi ya Taifa”.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bodi
ya Nishati ya EWURA, Bi. Victoria
Elangwa, alisema ziara imekuwa
ya mafanikio makubwa, kwani
wamejionea uwekezaji mkubwa
uliofanywa na  serikali, katika
miundombinu ya maji na umeme
pamoja na mwekezaji binafsi
anayezalisha umemejua wa wastani
wa megawati 5, na kuwafanya
wananchi wa Kigoma kufurahia
huduma zinazodhibitiwa na EWURA.
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EWURA yashiriki katika mkutano wa Jumviya
ya Wadhibiti wa Nishati Afrika Mashariki

Na Tobietha Makafu

22 cha Kamati ya Utendaji na vikao vya kamati mbalimbali za kiufundi, kisheria na utawala

M amlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) hivi karibuni ilishiriki kikao cha

vya Jumuiya ya Wadhibiti wa Nishati Afrika Mashariki (EREA) viliyofanyika mkoani Arusha.

Mkutano huo ulijadili masuala mbalimbali yanayohusu udhibiti wa sekta ya nishati, ili kuimarisha
mahusiano ya kiuchumi, kibiashara, kijamii, kiutamaduni, kisiasa, kiteknolojia na mengineyo kwa
maendeleo endelevu ndani ya ukanda wa Afrika Mashariki.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhe. Kheri Mahimbali (wa tatu kushoto),
katika picha ya pamoja na Kamati Tendaji ya EREA, wakati wa
kikao cha 22 cha kamati hiyo hivi karibuni jijini Arusha.

Mkutano huo ulihudhuriwa na
wajumbe wa EREA ambao ni
pamoja na Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) ya Tanzania, Mamlaka
ya Udhibiti wa Nishati na Petroli
ya Kenya (EPRA), Mamlaka ya
Udhibiti wa Umeme Uganda
(ERA).

Wengine ni Wakala wa Udhibiti
wa Huduma za Rwanda (RURA),
Mamlaka ya Udhibiti wa Sekta za
Maji na Nishati Burundi(AREEN),
Mamlaka ya Petroli ya Uganda
(PAU) na Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji
Zanzibar (ZURA).

Katibu Mtendaji wa EREA,
Dk.Geoffrey Mabea  alisema:
“Mikutano hii itajumuisha utaalamu
katka masuala ya udhibiti,
yanayohusu sekta ya nishati, ikiwa
ni pamoja na kuwezesha uundwaji
wa mapendekezo ya sera bora

na sheria ya udhibiti wa nishati
katika kuendana na mwenendo
wa kimataifa na kanuni bora za
udhibiti”.

Dkt. Mabea aliongeza: “Pamoja
na mambo mengine, umoja huu
unakuza ushirikiano wa kikanda
katika mipango ya ustawishaji wa
miundombinu ya nishati, kujenga
uwezo, na maendeleo ya miradi ya
nishati endelevu na kutengeneza
miundo ya soko inayowiana”.

Akizungumzia ushiriki wa
EWURA, Kaimu Mkurugenzi
Mkuu wa EWURA, Mha. Godfrey
Chibulunje alisema kwa kuwa
mwanachama wa EREA, EWURA
inapata utaalamu zaidi kwa njia ya
kubadilishana maarifa na uzoefu
ambao ni moja ya kanuni za
kuwa mdhibiti mwenye hadhi ya
kimataifa.

“EWURA pia inashirikiana na
vyama vingine vya kibara kama
vile, Chama cha Wadhibiti wa
Umeme wa Kanda ya Kusini
mwa Afrika (RERA); Jukwaa la
Afrika la Wadhibiti wa Huduma
(AFUR); Jumuiya ya Wadhibiti
wa Maji na Usafi wa Mazingira
wa Mashariki na Kusini mwa
Afrika (ESAWAS); na Bodi Huru
ya Udhibiti ya East African Power
Pool- EAPR” alisema Mha.
Chibulunje.

EREA ilianzishwa mwaka 2008
kupitia Mkataba wa Makubaliano
(MoU) ulioingiwa na Watendaji
Wakuu wa wakati huo wa
Wadhibiti wa Nishati katika Nchi
za Afrika Mashariki kwa dhamira
ya kusaidia uwiano wa mifumo
ya udhibiti wa nishati ya kitaifa
kupitia ushauri, kubadilishana
ujuzi, kujengeana uwezo kwa
ajili ya kuboresha maisha katika
ukanda wa Afrika Mashariki.

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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Wanafunzi wa Vyvoni wafikiwa na Elimy
ya Leseni za Ufundi wa Umeme

Na Tobietha Makafu

wanaomaliza vyuo vya ufundi umeme kuwa na leseni ya ufungaji wa mifumo ya umeme

M amlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), imewataka wanafunzi

inayotolewa na EWURA, pindi wanapomaliza masomo yao. Mwito huo umetolewa hivi

karibuni na Meneja wa EWURA, Kanda ya Kaskazini, Mha. Lorivii Long’idu wakati wa semina
ya siku moja kwa wanafunzi wanaosomea fani ya ufundi wa umeme katika vyuo vya VETA na
Karanga vilivyopo Wilaya ya Moshi mkoani Kilimanjaro.

Ofisa wa Sheria wa EWURA, Bw. Baraka Butoto, akifafanua jambo kwa wanafunzi
wa kada ya umeme Chuo cha Ufundi Karanga, Moshi, mkoani Kilimanjaro.

Akitoa  mafunzo hayo, Mha.
Long’idu alisema, imeamua kutoa
mafunzo hayo kwa wanafunzi,
ambao wanatarajia kumaliza vyuo,
kwasababu wao ni nguvu kazi
inayotarajiwa kuingia kwenye ajira,
hivyo wanapaswa kufahamu kanuni,
taratibbu na sheria zinazopaswa
kufuatwa.

“Kazi za ufungaji wa mifumo ya
umeme zingpaswa kufanywa na
wenye elimu stahiki, tumekuja
kutoa elimu kwa wanafunzi wa vyuo
vya Veta na Karanga, kwasababu
tunaamini, wanapomaliza masomo,
wanaingia mitaani kufanya kazi ya
kufunga mifumo ya umeme, na ili
wafanye kazi hizo, wanahitaji leseni
kutoka EWURA” alisema Mhandisi
Lorivii.

Mha. Lorivii aliongeza: “Kwa mujibu
wa Sheria ya Umeme ya mwaka
2008 na Kanuni za ufungaji wa
mifumo ya umeme za mwaka 2019,
ni kosa kisheria kufanya shughuli za

ufungaji wa mifumo ya umeme bila
ya kuwa na leseni ya EWURA”.

Akizungumzia sababu iliyofanya
kutoa semina hiyo, Mha. Lorivii
alisema, katika kaguzi mbalimbali
zilizofanywa na EWURA,
imegundulika uwepo wa mafundi
wengi wa umeme, kufanya kazi
bila ya kuwa na leseni na wengine
wanayo elimu ya ufundi lakini
kutojua taratibbu za kupata leseni
hizo.

“Serikali yetu ya awamu vya sita,
ipo katika mpango wa kupeleka
""" kwa
hiyo tutakuwa na uhitaji mkubwa
wa mafundi umeme wa kwenda
kusaidia katika ufungaji wa mifumo
ya umeme, katka majumba ya
watu na sehemu mbalimbali, hivyo
ni vyema wanafunzi hawa wakajua
umuhimu wa leseni kwa ajili ya
shughuli hizi, alisema.
Kwa upande wa Mkuu wa Chuo
cha ufundi Karanga, Bw. Mikel

Laizer, alishukuru EWURA kwa
kutoa elimu hiyo katika chuo chao
na kuahidi kuendelea kupanua
wigo katika taaluma ya umeme.

Akizungumzia semina hiyo, Kaimu
Mkuu wa Chuo cha Veta kilichopo
Moshi Mijini, Bw. Deoglas Mluka
alisema:  “EWURA  imefanya
jambo la maana sana kutoa elimu
kwa wanafunzi hao wanaokaribia
kumaliza elimu, kwani wengi wao
hawajui”.

EWURA ina jukumu la kusimamia
shughuli za Sekta ndogo ya
Umeme, ambazo zinatakiwa
kufanywa na mafundi umeme
wenye leseni, Hivyo ni utaratibu
wa kawaida katika utendaji wake
wa kazi kuwaelimisha wadau ili
waweze kufanya shuguli zao, ili
kuimarisha usalama wa raia na
mali zao.
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Mabadiliko mapya ya Sera ya Miradi
midogo ya Umeme

Na Wilfred Mwakalosi

Umeme (VSPPs), ambayo kwa miaka mingi imesaidia kuziba pengo la huduma pale

Serikali imesema inafuatilia kwa makini ustawi wa Miradi Midogo midogo ya Uzalishaji

ambapo maeneo husika yanakuwa bado kuunganishwa na umeme kwenye gridi ya Taifa.

Kuna umeme wa MW
3.7 ambao unazalishwa
kwa mchango wa VSPP
sehemu mbalimbali nchini.

Hata hivyo, katika miaka
ya hivi karibuni imeshuhudia
miradi  mingi ya VSSP
ikikumbwa na changamoto za
kifedha na mitaji kuyumba na
hivyo kusababisha huduma
zao kuwa duni, hasa baada ya
miradi hiyo kujaribu kutekeleza
sera mpya za uendeshaji miradi
kwa kuzingatia bei ya umeme
isiyozidi Sh 100 kwa uniti.

Hivi karibuni, kwa kuzingatia
matatizo ya  kiuendeshaji

Serikali imesema
inafuatilia kwa makini
ustawi wa Miradi Midogo
midogo ya Uzalishaji

Umeme (VSPPs), ambayo
kwa miaka mingi imesaidia
kuziba pengo la huduma
pale ambapo maeneo
husika yanakuwa bado
kuunganishwa na umeme
kwenye gridi ya Taifa.

yanayoikumba miradi
Wizara ya Nishati imeamua
kuondoa maelekezo hayo ya
kisera kwa kuwa vyalkuwa
yakipingana na sera za nchi
na mfumo unaoongoza sekta
ndogo ya umeme.

mingj,

Kwa kuuza umeme kwa Sh.
100 kwa Uniti, ambayo ni sawa

na bei inayotozwa na
TANESCO kwa wateja wa
kiwango cha chini kabisa,
zilizorota kwa sababu miradi
mingi haikuwa na uwezo
wa kifedha kuwezesha hata
gharama za uendeshaji.

Kwa kawaida, wawekezaji
kwenye miradi ya namna hii
wanaruhusiwa kuendesha
miradi yao kwa kuzingatia
gharama halisi za miradi
zinazowawezesha kujiendesha,
kwa maana ya kupata faida
na kuwezesha kupanua na
kuboresha huduma zaidi.

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”
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Serikali yarekebisha Tozo mbalimbali
kupunguza Bei za Mafuta

Na Mwandishi Wetu

awamu ya Sita, chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, imerekebisha tozo mbalimbali kwa

Katika kukabiliana na changamoto ya upandaji wa bei za mafuta hapa nchini, Serikali ya

taasisi zinazotoza tozo kwenye biashara ya mafuta hapa nchini. Rais Samia amechukua

hatua hizo ili kukabiliana na upandaji wa bei za mafuta katika soko la ndani ambazo kwa muda
mrefu zimekua zikipanda kwa kiwango kikubwa.

Marekebisho hayo yamemletea
mteja wa mafuta unafuu wa
Shilingi bilioni 102 kwa mwaka
na unafuu wa bei kwa mwezi,
kwa mfano bei ya mwezi Oktoba
2021 zingeongezeka  kwa
shilingi 145 au zaidi, lakini kwa
marekebisho ya tozo hizo, bei
ziliongezeka ni shilingi 12 tu.

Akizungumzia marekebisho
hayo, Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa EWURA, Mha. Godfrey
Chibulunje alisema,
Serikali imebadilisha
tozo ya matumizi ya
miundombinu ya Bandari
ambayo inatozwa kwa
dola za Marekani 10
na kujumlishwa na kodi
ya ongezeko la thamani
(VAT) kwa tani na sasa
itatozwa kwa shilingi.

Pia alisema Serikali imepunguza
tozo ya Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) ya kuchakata
nyaraka kutoka sh. 4.8 kwa lita
na kuwa na kiwango maalumu
cha Sh. milioni 20 kwa kila meli,
mabadiliko yatakayoleta nafuu
kwa wastani wa sh. bilioni 14.79
kwa mwaka.

Mha. Chibulunje alisema, Serikali
pia imepunguza tozo ya Wakala
wa Vipimo Tanzania (WMA), kwa
sh. moja kwa lita na kuwa tozo
ya kiwango maalumu, ambacho
ni sh. milioni 7 kwa kila meli,

badala ya kutoza kwa lita,
mabadiliko yanayoleta unafuu
kwa mtumiaji kwa wastani wa
sh. bilioni 2.85 kwa mwaka.

Tozo vyingine iliyopunguzwa ni
ya Shirika la Viwango Tanzania
(TBS) vya kupima ubora wa
mafuta yanayoingizwa nchini,

Rais Samia
amechukua hatua
hizo ili kukabiliana na
upandaji wa bei za
mafuta katika soko la
ndani ambazo kwa
muda mrefu zimekua
zikipanda kwa
kiwango kikubwa.

kwa kutoza Sh. 1.24 kwa lita na
kutozwa kwa kiwango maalumu

ambacho ni shilingi  milioni
12.8 kwa kila meli, mabadiliko
yatakayoleta unafuu kwa
wastani wa shilingi bilioni 3.21
kwa mwaka alisema.

Mha. Chibulunje alisema pia,
Serikali imebadilisha tozo kwa
Shirika la Uwakala wa Meli
Tanzania (TASAC) kutoka sh.
3.54 kwa lita na kuwa tozo

ya kiwango maalumu cha sh.
milioni 20 kwa kila meli na kuwa
punguzo hili limetoa nafuu kwa
watumiaji kwa wastani wa sh.
bilioni 10.45 kwa mwaka.

Alisema pia tozo ya shughuli
za udhibiti wa EWURA nazo
zimepunguzwa kutoka wastani
wa shilingi 5.54 kwa lita, hadi
Sh. 3.36 kwa lita na kuwa
mabadiliko hayo yanaleta nafuu
kwa watumiaji wa wastani wa
sh. bilioni 3.45 kwa mwaka.

Serikali pia imefuta tozo

zinazotozwa Katika

Mamlaka za Serikali za

Mitaa kwa Halmashauri

nne, ambazo ni Temeke
na Kigamboni Dar es
Salaam pamoja na Tanga
na Mtwara, kwa wafanya
biashara wa jumla wenye
maghala ya kuhifadhia mafuta,
mabadiliko yatakayoleta nafuu
kwa watumiaji mafuta kwa
wastani wa shilingi bilioni 19.82
kwa mwaka.

Katika hutua nyingine, Mha.
Chibulunje alisema pia, Serikali
imepunguza  gharama  za
kuweka vinasaba  kwenye
mafuta hadi kufikia shilling 7
kwa lita kutoka sh. 14 kwa
lita zilizokuwa zinatozwa hapo
awali; mabadiliko yatakayoleta
nafuu ya sh. bilioni 23.92 kwa
mwaka.
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Mafanikio ya Udhibiti katika
kviadhimisha Miaka 60 ya Uhurv

Na Mwandishi Wetu

kwa muijibu wa Sheria ya Udhibiti wa Nishati na Maji, Sura Namba 414 ya Sheria za

M amlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) ni taasisi ya udhibiti iliyoundwa

Tanzania, ikiwa na wajiou wa kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta ya nishati (umeme,

petroli, gesi asilia) na maji hapa nchini. Pamoja na mambo mengine, EWURA ina jukumu la
kutoa leseni na kusimamia utekelezaji wake, kudhibiti ubora wa huduma na bidhaa, usalama wa
miundombinu, tija ya watoa huduma, kutathmini na kupitisha bei ya huduma, kusikiliza, kutatua
malalamiko na kutoa elimu kwa umma.

Akizungumzia mafanikio
ya EWURA, katika Kkipindi
cha miaka 60 vya uhuru,
Kaimu  Mkurugenzi  Mkuu
wa EWURA, Mha. Godfrey
Chibulunje alisema EWURA
imeendelea kutatua migogoro
na malalamiko ya walaji wa
huduma zinazodhibitiwa dhidi
ya watoa huduma wa umeme,
petroli, gesi  asilia,

maji na usafi wa

mazingira.

“Pia ndani ya

miaka 60,

katika kipindi

cha miaka

8, EWURA

imechangia

mfuko mkuu

wa serikali  TZS

75.2 bilioni, EWURA

CCC TZS 14.5 bilioni,
Baraza la Ushauri la
Serikali TZS 5.3 bilioni,
Baraza la  Ushindani
(FCT) TZS 32.17 bilioni na
Tume ya Ushindani (FCC) TZS
957 milioni” alisema.

Akizungumzia mafanikio katika
ushirikishwaji wa  wananchi
kwenye miradiya mafuta na gesi
nchini, Mha. Chibulunje alisema
EWURA imefanikiwa kuanzisha

kanzi data ya kampuni za
wazawa, Zzenye uwezo wa
kutoa huduma  mbalimbali
katika miradi hiyo, hadi kufikia
Desemba 2021 kampuni 1182
zilikuwa zimeandikishwa.

“Katika kuhamasisha uwekezaiji
wa vituo vya mafuta vya
imeandaa masharti nafuu na
kutoa mwongozo wa ujenzi wa
ili kuondokana na biashara
ya uuzaji holela wa bidhaa

hizi katika chupa na makopo
kinyume cha sheria” aliongeza,
Mha. Chibulunje.

Akizungumzia udhibiti katika
sekta ndogo ya umeme ndani
ya miaka 60 ya Uhuru, alisema
EWURA imehakikisha shughuli
zote za ufungaji mifumo ya
umeme, zinafanyika kwa hali
ya usalama kwa kutumia

wakandarasi  waliokidhi
vigezo wvya Kkupewa
leseni na EWURA,
na hivyo kuondoa
‘vishoka'.
Katika sekta vya
mafuta, EWURA
imesimamia ubora
wa mafuta, ujenzi wa
miundo mbinu, usalama

wa bidhaa na utunzaji wa
mazingira na EWURA
imedhibiti bei ya mafuta vizuri
sana ikilinganishwa na bidhaa
zingine, tangu iingilie kati
kuweka bei kikomo kuanzia
Januari 6, mwaka 2009.

Pia EWURA ndiyo iliyoanzisha
mfumo wa uletaji mafuta kwa
pamoja, ulioboresha  ubora
wa mafuta, upatikanaji wa kodi
kwa Serikali na kupunguza

Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”




gharama za mafuta kutokana
na ucheleweshaji wa mizigo
bandarini, pamoja na kuondoa
uchakachuaji kutoka asilimia
80 mwaka 2007 hadi chini ya
asilimia 4 hivi sasa.

Akizungumzia mafanikio katika
gesi ya kupikia majumbani
(LPG), Mha. Godfrey Chibulunje
alisema, EWURAImehamasisha
ushindani na kufanya soko
kukua hadi kufikia matumizi ya
tani 70 kwa mwaka, pia ubora
wa bidhaa hiyo umeimarika,
huku bei yake ikikaa mda mrefu
bila kubadilika.

Katika  kuhakikisha  sekta
ya maji inaboreka, EWURA
imekuwa ikitoa Ripoti ya

utendaji wa mamlaka za maji
kila mwaka, kwa kutaja mshindi
na wale wanaoshindwa, hali
ambayo imechochea mamlaka
nyingi za maji kufanya kazi kwa
bidii na hata nyingine kupata
hadi leseni za kimataifa kama
Mamlaka ya Maji ya Tanga na
Moshi.

Katika Sekta ya gesi asilia,
EWURA, imehakikisha kunakua
na ubora katika shughuli za
uchakataji wa gesi asilia,
usafirishaji, usambazaji na
ubora wa miundombinu ya
usambazaji katika viwango
vinavyohitajika, kupitia ufuatiliaji

“Pia katika kipindi
cha miaka 8,
EWURA imechangia
mfuko mkuu wa
serikali TZS 75.2
blioni, EWURA CCC
TZS 14.5 bilioni,
Baraza la Ushauri
la Serikali TZS 5.3
bilioni, Baraza la
Ushindani (FCT)
TZS 32.17 bilioni
na Tume ya
Ushindani (FCC)
TZS 957 milioni”

wa utendaji na ukaguzi wa kila
mara.

Katika hatua nyingine, EWURA
imefanikiwa kutambulika
kimataifa na taasisi mbalimbali
ambapo mwaka 2009, ilibuka
mdhibiti bora wa umeme,
baada ya uchambuzi uliofanywa
na chuo kikuu cha Capetown,
uliohusisha wadhibiti wengine
kutoka nchi za Uganda, Kenya,
Zambia, Namibia na Ghana.

Pia mwaka 2011, utafiti
uliofanywa na Nchi za Umoja
wa Ulaya (EU) ulionesha

<ewura

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
1SO 9001: 2015 Certified

kwamba EWURA ni mdhibiti
bora katika nyanja ya utawala
bora, uwazi na uhuru.

Mwaka 2015, EWURA ilishinda
tuzo ya mdhibiti bora wa
nishati Afrika kwa mwaka huo
katika tukio lililofanyika Dubai
katika kongamano la mwaka
la wadhibiti wa nishati. Pia
ripoti iliyotolewa na Bloomerag
ilionesha kwamba mwaka
2015, EWURA iliongoza katika
kutengeneza mazingira mazuri
ya kuvutia uwekezaji katika
sekta ya nishati kati ya nchi
zilizo kusini mwa jangwa la
Sahara.

Ripoti ya ESAWAS ya mwaka
2016 imeonesha kwamba
EWURA ni mdhibiti bora katika
kudhibiti huduma za maji na
usafi wa mazingira, katika nchi
za Mashariki na Kusini mwa
Afrika kwa kuzingatia mipango
ya utawala bora katika udhibiti.

Pia tunapoadhimisha miaka 60
ya uhuru, mwaka 2021, kwa
mujibu wa utafiti uliofanywa na
Benki ya Maendeleo ya Africa,

juu ya udhibiti wa umeme
barani  Afrika, umebainisha
kwamba kati ya nchi 43,

Tanzania imekua nchi ya tatu
kwa kuwa na mazingira bora ya
kiudhibiti kupitia taasisi yake ya
EWURA.
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Usajili katika Kanzi Data ya EWURA ni
Bure hakuna wakala yeyote

Na Mwandishi Wetu

USAJILI wa wananchi na kampuni za Watanzania katika kanzi data (LSSP) ya EWURA, ili
kushiriki kutoa huduma katika miradi ya kitaifa ya mkondo wa kati na chini wa shughuli za
mafuta na gesi asilia ni bure. Hayo yamesemwa na Meneja Mawasiliano na Uhusiano wa
EWURA, Bw. Titus Kaguo, akihamasisha Watanzania kujisajili katika kanzi data ya EWURA,

ili kutoa huduma katika miradi ya mafuta na gesi nchini, kuwa matu yeyote anaweza kujisajili
kwa kujaza fomu inayopatikana katika tovuti ya www.ewura.go.tz, na kuiwasilisha fomu hiyo
kupitia barua pepe ya info@ewura.go.tz.

utambulisho  kutoka
(Bank  statement),

Hivi karibuni kumejitokeza
wimbi la matapeli,

ewura.go.tz, akiambatanisha vya
nakala ya hati ya usajili wa benki

wanaowalaghai Watanzania
kwamba  kujisajili  katika
kanzi data kuna gharama
na kwamba wanapaswa
kulipa kiasi fulani cha
pesa, ili waweze kusajiliwa,
jambo ambalo si kweli na ni
udanganyifu mkubwa kwa
wananchi.

“Wapo matapeli
wanawadanganya
wafanyabiashara na

wenye kampuni za
wazawa, wanaohitaji
kujisajili  katika kanzi

data ya EWURA, i

kutoa huduma katika
miradi ya mafuta na gesi
asilia, kwamba wawapatie

pesa ili wawasajili, ni vyema
wajue kwamba usajili ni bure
kabisa,” alisema Bw. Kaguo.

Akielezea  utaratibu  wa
kujisajili Bw. Kaguo alisema,
mtoa huduma anapaswa
kujaza kikamilifu fomu
N-100, inayopatikana katika
tovuti ya EWURA www.

kampuni ya BRELA, nakala
ya hati ya namba ya mlipa
kodi (TIN), nakala ya hati ya
uthibitisho wa kulipa kodi
(Tax clearance certificate) na
nakala ya leseni ya biashara.

Usajili wa wananchi
na kampuni za
Watanzania (LSSP),
katika kanzi data ya
EWURA, ili kushiriki
kutoa huduma katika
miradi ya kitaifa ya
mkondo wa kati na
chini wa shughuli za
mafuta na gesi asilia
ni bure kabisa.

Nyingine ni
kusajiliwa kwenye bodi za
kitaaluma kwa mfano (CRB)

Nakala vya

kwa kampuni za ujenzi,
nakala ya usajili wa kampuni
kwenye Mfuko wa Hifadhi
ya Jamii (NSSF), barua

angalau ya kipindi cha miezi
mitatu na nakala ya hati ya
wanahisa kutoka BRELA.

“Usajili kwenye kanzi data
ya watoa huduma wa
ndani (LSSP), ni kwa ajili
ya kampuni zinazomilikiwa
na Watanzania. Kampuni ya
nje inaweza kusajiliwa iwapo
imeingia ubia na kampuni
ya ndani kwa angalau
asilimia 25 ya hisa,”
alisema. Bw. Kaguo.

Hadi kufikia Desemba

mwaka 2021, jumla
ya kampuni 1,182,
zilikuwa zimesajiliwa,

zikiwa ni  pamoja na
zinazotoa huduma za uuzaji
wa mazao ya Kilimo na uvuvi,
vifaa vya umeme, ujenzi
na ufundi wa kimakenika,
wauzaji wa spea za magari
na mashine, usafirishaji,
afya, bima, mawasiliano,
sheria, utawala, rasilimali
watu, ulinzi, malazi na
chakula.
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