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Wapenzi Wasomaji wetu! 

Ninawakaribisha wote kujiunga nasi katika toleo jipya 
la Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA), toleo la 31 katika mfululizo 

wa machapisho ya Majarida ya EWURA kwa mwaka 2021.

Kwa heshima na taadhima napenda kukualika kusoma 
makala za kuvutia kutoka katika shughuli mbalimbali za 
udhibit zilizotekelezwa na EWURA. EWURA inadhibiti sekta 
ndogo tatu za nishati ambazo ni Petroli; Umeme na Gesi 
Asilia na Sekta moja ya Maji; Maji na Usafi wa Mazingira 
ambapo habari zilizoandikwa katika Toleo hili zinahusisha 
shughuli zilizofanyika katika kipindi cha Julai na Septemba 
2021. 

Katika kipindi hiki, EWURA imefanya maamuzi mbalimbali 
ya kiudhibiti ambayo baadhi yake, yamechapishwa katika 
toleo hili, ambalo linachapishwa kwa mujibu wa Sheria ya 
EWURA Sura na 414 ya Sheria za Tanzania, kipengele cha 
6(e)

Kipengele cha 6(e) kinasema kwamba ni wajibu wa  Mamlaka 
kuhakikisha inaboresha ustawi wa jamii ya Watanzania kwa 
kuimarisha elimu kwa umma, ufahamu na uelewa wa sekta 
zinazodhibitiwa ikiwa pamoja na; haki na wajibu wa walaji 
na watoa huduma wa sekta zinazodhibitiwa; Njia za kutatua 
migogoro na kusikiliza malalamiko, kazi na shughuli za 
mamlaka kwa ujumla.

Katika Toleo hili ni pamoja na mambo mengine habari 
zilizochapishwa ni pamoja na Kwanini EWURA ina sababu 
ya kujivunia miaka 15 ya mafanikio; EWURA yakaza uzi 
udhibiti wa sekta ya petroli, Bodi ya EWURA yajivunia 
ushindi maonesho ya sabasaba, elimu ya umma kuhusu 
ewura inavyozidi kusambaa, EWURA yachapisha taarifa ya 
kwanza ya gesi asili na habari kemkem.

Karibuni!

KUTOKA  KWA  MHARIRI

Titus M. Kaguo
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Pamoja na mambo mengine, 
majukumu ya EWURA ni kutoa 
leseni na kusimamia utekelezaji 
wake, kudhibiti ubora, tija kwa 
watoa huduma, kutathimini 
na kupitisha marekebisho 
ya bei za huduma, kusikiliza 
malalamiko na kutatua 
migogoro, kuhakikisha usalama 
wa afya na mazingira, pamoja 
na kuelimisha umma kuhusu 
shughuli zake. 

Katika sekta ya maji, EWURA 
imefanikiwa kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma za maji 
safi na maji taka kwa wakati na 
kwa bei sahihi kwa kuzifanyia 
tathimini ya utendaji mamlaka 
za maji huku ikibainisha 
zilizofanya vizuri na vibaya 
kwa lengo la kuchochea na 
kuongeza ufanisi.

EWURA imefanikiwa kuimarisha 
usalama wa wananchi na mali 
zao kwa wanaotumia huduma 
ya umeme kwa kutoa leseni 
kwa mafundi umeme nchini ili 
kuhakikisha kazi za ufungaji wa 
mifumo ya umeme zinafanywa 
na mafundi wenye sifa stahiki 
na wenye leseni zinazotolewa 
na EWURA.

Miaka 15 ya Mafanikio Katika Udhibiti, 
EWURA Yazidi Kusonga Mbele

Na Tobietha Makafu

Katika sekta ndogo mafuta ya 
petroli, EWURA imefanikiwa 
kupambana na tatizo la 
uchakachuaji wa mafuta. 
Hadi kufikia mwaka 2020, 
uchakachuaji umepungua na 
kufikia asilimia 4 kutoka asilimia 
80 ilivyokua mwaka 2007.

Katika miaka 15 ya utendaji, 
EWURA imefanikiwa kusimamia 
na kutatua migogoro na 
malalamiko ya walaji wa 
huduma zinazodhibitiwa 
dhidi ya watoa huduma. 
Migogoro hiyo inahusu 
usahihi wa ankara za umeme 
na maji, kucheleweshewa 
kuunganishwa na huduma za 
umeme na maji na wananchi 
kuuziwa mafuta machafu.

EWURA pia imefanikiwa 
kuchangia katika mfuko wa 
serikali ambapo katika kipindi 
cha miaka nane imechangia 
Shilingi Bilioni 75.223 huku 
EWURA CCC ikichangia 
Shilingi 14.555 Bilioni,  Baraza 
la ushauri la Serikali (GCC), 
Shilingi  5.388 Bilioni na Tume 
ya Ushindani (FCC), Shilingi 
957 Milioni.

Mafanikio pia yameonekana 
katika uanzishwaji wa kanzi 
data ya kampuni za wazawa 
wenye uwezo wa kutoa 
huduma kwenye miradi ya 
mafuta na gesi asilia ambapo 
hadi kufikia Agosti  mwaka huu 
jumla ya kampuni 852  zilikuwa 
zimesajiliwa.

EWURA imefanikiwa na 
inaendelea kuweka mikakati ya 
kuboresha uingizwaji, uuzwaji 
na utumiani wa vilainishi bora 
nchini. Mamlaka inatoa elimu 
na kuchukua hatua za kisheria 
kwa wote wanaokiuka sheria 
na kanuni kwa kuingiza vilainishi 
visivyokidhi ubora. 

EWURA imefanikiwa 
kuchochea uwekezaji kwa 
kuweka masharti nafuu katika 
ujenzi wa vituo vya mafuta 
vya gharama nafuu vijijini. 
Kwa kushirikiana na wadau 
mbali mbali, EWURA pia 
inafanya utafiti wa mahitaji ya 
mafuta vijijini ili kubuni kituo 
cha gharama nafuu zaidi na 
muafaka kwa maeneo hayo.

Ikiwa inatimiza miaka 15 tangu kuanza kutekeleza majukumu yake Septemba 
2006,  Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) imepata 
mafanikio mengi yaliyoifanya iendelee kuwa imara na kudhibiti huduma za 

nishati na maji kwa weledi. Katika miaka 15, EWURA, ambayo ilianzishwa kwa 
Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria ya Tanzania, imefanikiwa kudhibiti 
mfumuko wa bei za huduma zinazodhibitiwa, kuimarisha mamlaka za maji, 
kukuza uwekezaji katika sekta ya nishati na maji kwa kuandaa kanuni mbalimbali 
zilizowezesha huduma zinazodhibitiwa kuwa bora kwa manufaa ya taifa.
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EWURA Yakaza Uzi Udhibiti wa 
Sekta ya Petroli…Yazidi Kuwabana 

Wafanyabiashara wa Mafuta Haramu
Na Tobietha Makafu

Nishati ya mafuta ni moja 
ya bidhaa muhimu ya 
kuendeshea vyombo vya 

usafiri, mitambo na viwanda 
mbalimbali.

Kwa kutambua umuhimu huo, 
serikali kupitia Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA), imekuwa 
ikiiangalia sekta hiyo kwa ukaribu 
na kuhakikisha hakuna janja janja 
katika biashara hiyo.

Hivi karibuni, EWURA imevifungia 
na kuvitoza faini vituo vya mafuta 
26 baada ya kubainika kuuza 
mafuta yasiyo na viwango stahiki 
vya vinasaba kwa kuchanganya 
mafuta yaliyolipiwa na yasiyolipiwa 
kodi kwa lengo la kufanya 
udanganyifu na kukwepa kodi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
EWURA, Mhandisi Godfrey 
Chibulunje amewaambia waandishi 
wa habari kuwa Vituo hivyo 
vilibainika kufanya udanganyifu 
kufuatia ukaguzi uliofanywa na 
EWURA mwezi Julai, mwaka huu.

Vituo vilivyofungiwa viko katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
Kanda ya Ziwa na Kanda ya Kati.
“Hii inamaanisha wamiliki wa vituo 
hivyo walichanganya mafuta yao 
na ambayo hayajalipiwa kodi ya 
serikali. EWURA imechukua hatua 

kwa wafanya biashara hao, ikiwa 
ni pamoja na kuvifunga vituo hivyo 
na kuvilipisha faini kwa mujibu wa 
kanuni,” alisema Chibulunje.

Udanganyifu huo ulibainika baada 
ya EWURA kufanya ukaguzi 
uliohusisha vituo 195 kuanzia Julai 
2 hadi Agosti 9, 2021 ambapo 
vituo 26, sawa na asilimia 13.33 ya 
vituo vilivyokaguliwa, vilikutwa na 
mafuta yasiyo na kiwango stahiki 
cha vinasaba.

Chibulunje alisema vituo hivyo 
vimetozwa faini shilingi milioni 7 
kwa mujibu wa kanuni na kuongeza 
kuwa baadhi yao wamepelekwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) ili walipe kodi walizokwepa.

Alivitaja vituo vilivyokutwa na 
mafuta yasiyokidhi viwango 
kuwa ni Total Tanzania Ltd 
(Bagamoyo), Asam Oil Company 
Ltd (Pwani), South Mark Oil 
Company (Mkuranga), Kitange oil 
(Mkuranga, Dodoma), Camel Oil 
(Dar es Salaam), Olympic Oil Ltd 
(Songwe), Petro Africa Tanzania 
(Songwe), Gapco Ltd (Songwe), 
Camel Oil (Songwe), Ihanda Filling 
Station (Songwe), Tunduma Petrol 
Station (Songwe).

Vingine ni Mabena Filling Station 
(Songwe), Mwakibete Petrol 
Station (Mbeya), Mbeya Service 
Station (Mbeya), Makambako 

Petrol Station (Njombe), 
Ahmed Basaleh Petrol Station, 
Oilcom Mwanza Filling Station, 
New Nyanza Service Station 
(Mwanza), Mwanza South 
Service Station, Kahama Service 
Station (Shinyanga), Bukoba 
Filling Station (Kagera), Kanoni 
Filling Station (Kagera), Remigius 
Patrick Nshange Petrol Station 
(Kagera), Bombambili Service 
Station (Geita), Sengerema Petrol 
Station and Matanda Filling Station 
(Shinyanga).

“Serikali itaendelea kuhakikisha 
sheria na kanuni zinazingatiwa kwa 
sababu nchi inahitaji kodi ili kutoa 
huduma mbalimbali kwa wananchi. 
Baadhi ya wafanyabiashara wa 
mafuta wameanza kulipa kwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), wakimaliza vituo vyao 
vya mafuta vitafunguliwa tena,” 
alimalizia Mhandisi Chibulunje.

Sura ya 392 ya Sheria ya Petroli 
na ile ya 414 ya Sheria ya Ewura 
zinaitaka EWURA kudhibiti sekta 
ndogo ya mkondo wa chini ya 
mafuta ya petroli Tanzania bara.

Katika kutekeleza majukumu yake 
ya udhibiti, EWURA itaendelea 
kuwahusisha wadau wote katika 
sekta hiyo ili kulinda maslahi 
ya Serikali, wafanyabiashara 
wanaodhibitiwa pamoja na umma 
kwa ujumla



Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”

6 Katika kutekeleza 
majukumu yake, Sheria 
inaitaka Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) kuimarisha 
ustawi wa jamii ya Tanzania kwa 
kuimarisha elimu kwa umma ili 
kuongeza ufahamu na uelewa 
wa sekta zinazodhibitiwa, ikiwa 
ni pamoja na kazi na wajibu wa 
mamlaka.

Hivi karibuni, EWURA ilitoa 
mafunzo ya elimu ya udhibiti wa 
huduma za nishati na maji kwa 
watu wenye ulemavu wa kusikia 
kupitia Taasisi ya Maendeleo ya 
Viziwi Tanzania (TAMAVITA), jijini 
Dodoma.

Semina hiyo ilihudhuriwa na 
washiriki takribani 70 kutoka 
mikoa ya Singida, Manyara, Dar 
es Salaam, Morogoro, Iringa 
na Pwani, ambapo kila mkoa 
uliwakilishwa na wanachama 
kumi.

Akifungua mafunzo hayo, kwa 
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Mkuu wa Wilaya ya 

Elimu ya umma kuhusu EWURA 
yazidi kusambaa

Na Tobietha Makafu

Kondoa, Mhe. Khamis Mkanachi 
alisema elimu hiyo itapunguza 
sintofahamu na malalamiko 
ya wananchi yanayotokana na 
uelewa mdogo kuhusu kazi na 
wajibu wa mdhibiti.

Mkanachi aliongeza: “Watumiaji 
wa huduma zinazodhibitiwa 
wanapaswa kujua haki zao na 
wajibu pia. Mfano, wakandarasi 
wa umeme na wamiliki wa 
vituo vya mafuta wanapaswa 
kufahamu kwamba wanatakiwa 
kuwa na leseni.”

Meneja wa Mawasiliano na 
Uhusiano EWURA, Bw. Titus 
Kaguo alisema semina hiyo 
itawafanya washiriki kuwa 
mabalozi wa EWURA kwa 
kuwaelimisha wenzao kuhusu 
wajibu wa watumiaji pamoja na 
watoa huduma ya nishati na 
maji. 

“Wito wetu kwenu ni kwamba 
mnapopata elimu hii ya kazi na 
wajibu wa EWURA mtusaidie 
kuieneza kwa wengine 
ambao hawajapata bahati ya 

kuhudhuria mafunzo haya, ili 
wapate kuielewa vizuri taasisi 
hii,” Bw. Kaguo alitoa wito.

Bwana Kaguo aliwataka 
washiriki 30 kati ya washiriki 
wote, ambao ni mafundi 
umeme, kuhakikisha wanaomba 
leseni za ufundi umeme EWURA 
ili wapate kazi nyingi zaidi na 
wazifanye kwa kufuata kanuni, 
taratibu na weledi. 

Pamoja na mambo mengine, 
Bw. Kaguo aliwashauri washiriki 
kuhakikisha wanachukua risiti 
kila wapatiwapo huduma za 
nishati na maji ili kuirahisishia 
mamlaka kufanya ufuatiliaji 
inapotokea changamoto.

Katibu wa TAMAVITA, Bw. 
Kelvin Nyema, aliishukuru 
EWURA kwa semina hiyo 
kwa sababu imewahamasisha 
kushiriki shughuli mbalimbali 
za maendeleo nchini. Alisema 
semina hiyo itawasaidia pia 
mafundi umeme kufanya kazi 
kwa bidii na kupata kazi nyingi 
zaidi.

Meneja Mawasiliano wa EWURA Bw. Titus Kaguo akifafanua jambo wakati wa  
elimu ya udhibiti kwa wadau hivi karibuni jijini Dodoma
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Moja ya jukumu kubwa 
la Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati 

na Maji (EWURA) ni kudhibiti 
shughuli za mkondo wa chini 
na mkondo wa kati wa sekta ya 
gesi asilia.

Shughuli hizo ni 
pamoja na uchakataji, 
usafirishaji, uhifadhi 
na usambazaji wa 
gesi asilia Tanzania 
Bara, kulinda maslahi 
ya watumiaji kuhusu 
bei, upatikanaji, ubora 
na usambazaji wa 
huduma.

Hivi karibuni, EWURA 
imechapisha Ripoti 
ya Utendaji wa Sekta 
ya Gesi Asilia kwa 
mwaka ulioishia Juni 
30, 2020 ambayo 
ni ripoti ya kwanza 
ya sekta tangu 
kuanzishwa kwake.

Katika ripoti hiyo, 
EWURA imejivunia 
mafanikio makubwa 
na weledi katika 
udhibiti wa sekta hiyo.

Ripoti hiyo inaonesha mafanikio 
makubwa ya EWURA kwa 
kuhakikisha ubora katika 
shughuli za uchakataji wa gesi 
asilia, usafirishaji, usambazaji 
na ubora wa miundombinu 
ya usambazaji katika viwango 
vinavyohitajika kupitia ufuatiliaji 
wa utendaji na ukaguzi wa kila 
robo mwaka.

EWURA pia imefanikiwa 
kuanzisha kanzi data ya watoa 

huduma wazawa. Hadi kufikia 
mwezi Agosti mwaka huu,  
jumla ya watoa huduma 779 
walikuwa wamesajiliwa kutoa 
huduma katika miradi ya mafuta 
na gesi asilia Tanzania bara.

Baadhi ya waliosajiliwa ni watoa 
huduma za kilimo, uzalishaji, 
umeme, ujenzi, malazi, sheria, 
mawasiliano na kadhalika.

EWURA yachapisha taarifa ya 
kwanza ya Gesi Asilia

Na Tobietha Makafu

Kwa mujibu wa ripoti 
hiyo, EWURA imefanikiwa 
kutengeneza mfumo uitwao 
Common Qualification System 
(CQS) ili kusimamia ushirikishwaji 
wa wazawa katika sekta ya gesi 

asilia.

EWURA imeandaa pia 
miongozo mbalimbali 
ya kiudhibiti ili 
kuchochea maendeleo 
ya sekta. EWURA 
inaamini nyenzo hizi 
zitasimamia weledi 
katika utekelezaji  
shughuli za gesi asilia 
kwa watoa huduma 
mbalimbali.

Katika mwaka wa 
fedha 2019/2020, 
EWURA imeweza 
kuandaa mkataba 
wa maridhiano (MoU) 
kwa wamiliki wa 
mikuza ili kuratibu 
shughuli kwa njia ya 
pamoja, ambapo 
watoa huduma wote 
wameafisha mikuza 
yao ili kupunguza 
hatari zinazoweza 

kutokea kama moto.

Ili nchi itoke katika kiwango 
cha chini cha maendeleo 
kisichokubalika hadi kufikia ukuaji 
endelevu, pamoja na kupunguza 
umasikini, inahitaji rasilimali za 
ndani ili kukuza uchumi.

Sekta ya gesi asilia ikisimamiwa 
vizuri inaweza kulete mafanikio 
na maendeleo katika soko la 
mkondo wa chini, viwanda na 
ajira.

“Ripoti ya Utekelezaji 
wa Udhibiti wa Sekta 
ya Gesi Asilia” kwa 

mwaka ulioishia
 Juni 30, 2020,
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Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 

Maji (EWURA), imefurahishwa 
na ushindi wa tatu wa mamlaka 
hiyo katika maonesho ya 
45 ya Biashara ya kimataifa 
(Sabasaba) kupitia kundi 
lililowashindanisha wadhibiti.

“Hongereni kwa ushindi wa 
tatu. Bodi imefurahishwa sana 
na ushindi huu na tunaahidi 
kushiriki katika maonesho 
haya mwaka kesho,” alisema 
Mwenyekiti wa Bodi, Bw. 
Ahmad Kilima wakati wa kikao 
cha bodi hiyo kilichofanyika 
katika ofisi za EWURA hivi 
karibuni.

Tuzo hiyo 
imetolewa na 
Makamu wa 
Pili wa Rais 
wa Serikali 
ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, 
Mhe. Hemed 
Suleiman 
Abdullah, 
wakati wa 
sherehe ya 
kufunga 
maonesho 
hayo zilizoenda 
sanjari na utoaji 
wa zawadi 
kwa washindi 
wa makundi 
mbalimbali. 

Akizungumzia ushindi huo, 
Meneja wa Mawasiliano na 
Uhusiano EWURA, Bw. Titus 
Kaguo alisema: “Ushindi huu ni 
kielezo kizuri cha huduma nzuri 
na elimu bora iliyotolewa na 

EWURA wakati wa maonesho. 
Hivyo, EWURA itaendelea 
kutoa elimu katika maonesho 
mengine yajayo ili kuwafikia 
watu wengi zaidi.”

Tuzo hiyo ni matokeo ya 
huduma nzuri na elimu bora 
juu ya udhibiti wa huduma za 
nishati na maji iliyotolewa na 
wawakilishi wa EWURA kutoka 
Kitengo cha Mawasiliano na 
Uhusiano, Umeme na Gesi 
Asilia waliohudumu katika 
maonesho hayo.

Wawakilishi hao ni pamoja na 
Bw. Titus Kaguo, Meneja wa 
Mawasiliano na Uhusiano, Bw. 

Wilfred Mwakalosi, Afisa Mkuu 
wa Mawasiliano na Uhusiano,  
Bw. Simon Evarist, Afisa Mkuu 
Ukaguzi wa Umeme, Bi. Asiatu 
Msuya, Afisa Mwandamizi wa 
Mawasiliano na Uhusiano,  
Bi.  Alieth Anatol, Afisa 

Mwandamizi wa Gesi Asilia 
na Bi. Tobietha Makafu, Afisa 
Mawasiliano na Uhusiano.

“Licha ya kutoa elimu kwa 
umma, maonesho hayo 
yamekuwa pia sehemu ya 
kupokea maoni, malalamiko 
ya wateja na watoa huduma, 
maombi ya leseni za umeme 
kutoka kwa mafundi umeme na 
kutoa ushauri kwa wawekezaji 
mbalimbali wa umeme na 
petroli” alisema Bw. Kaguo.

EWURA imetumia maonesho 
hayo kusambaza vipeperushi, 
machapisho na ripoti 
mbalimbali za utendaji, 

zikiwemo ripoti 
ya mwaka ya 
sekta ya maji 
kwa mamlaka 
za maji za 
mikoa, wilaya, 
miji midogo na 
miradi ya kitaifa, 
ripoti za sekta 
ya umeme, 
sekta ya petroli 
na sekta ya 
gesi asilia.

Maonesho haya 
ya l i fungu l iwa 
na Makamu 
wa Rais wa 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania, Mhe. 

Dkt. Philip Mpango, mnamo 
Julai 5, 2021.

China, Umoja wa Falme za 
Kiarabu (UAE), Marekani na 
Uturuki ni miongoni mwa nchi 
zilizoshiriki katika maonesho 
hayo. 

Bodi ya EWURA Yajivunia Ushindi 
Maonesho ya Sabasaba

Na Tobietha Makafu

Cheti cha ushindi wa EWURA katika maonesho ya 77
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EWURA yapata mwarobaini  
bili za kubambikiza

Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) 

imezielekeza Mamlaka za 
Maji na Usafi wa Mazingira 
kuhakikisha watumiaji wa maji 
wanashirikishwa kikamilifu 
katika usomaji mita za maji 
ili kuthibitisha usahihi wa 
anakara za maji. 

Hatua hii imelenga 
kumaliza madai 
ya wananchi 
k u b a m b i k i w a 
bili za maji. 
Kumekuwa na 
m a l a l a m i k o 
mengi ya 
w a n a n c h i 
kupewa ankara 
z is izoendana 
na matumizi 
halisi ya maji, 
maarufu kama bili 
bambikizi.

EWURA imechukua 
hatua hiyo hivi karibuni ili 
kuhakikisha mteja anapatiwa 
anakara sahihi na mtoa huduma.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
EWURA, Mhandisi Godfrey 
Chibulunje ameeleza kuwa 
mamlaka zimeanza utekelezaji 
wa agizo hilo mara moja.

Amesema hali hii inaashiria 
dhamira ya dhati ya kutatua 
malalamiko ya wateja kuhusu 
bili bambikizi ambayo yalifikia 
asilimia 60 ya malalamiko yote 
yaliyopokelewa EWURA kuhsu 
huduma za maji.  

“Ni jambo la kufurahisha kuona 
kwamba mamlaka za maji na 
usafi wa mazingira za Iringa, 
Dodoma na Dar es Salaam 
zimeanza kutekeleza agaizo la 
E W U R A a m b a p o 

wateja wake wametumiwa 
ujumbe mfupi wa simu ya 
mkononi (SMS), kuwataarifu 
kuhusu kuanza zoezi la usomaji 
dira kwa ajili ya anakara ya 
mwezi Agosti 2021, alisema Mh. 
Chibulunje.

Mamlaka ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Iringa 

(IRUWASA) ilichukua 
hatua zaidi kwa 

k u w a e l i m i s h a 
wateja wake 
namna usomaji 
dira za maji 
unavyofanyika 
ili kuimarisha 
uelewa wao 
katika suala 
hilo.

M k u r u g e n z i 
wa Huduma 

za Maji na Usafi 
wa Mazingira wa 

EWURA, Mhandisi 
Exaudi Fatael, ameeleza 

kuwa uratibu wa mita za maji 
umekuwa ukilega kutokana na 

kuwepo kwa dira za maji zisizo 
sawa, wauzaji na wasambazaji 
wa dira za maji kuwa wengi na 
tofauti na kuibuka kwa teknolojia 
mpya mara kwa mara.

EWURA imezielekeza mamlaka 
za maji kuendelea kuelimisha 
wateja wake kuhusu matumizi 
sahihi ya maji, utunzaji wa 
miundombinu na namna ya 
kuwasilisha malalamiko, ikiwa ni 
pamoja na kutoa taarifa za mivujo 
na uharibifu wa miundombinu ya 
maji kwa wakati ili kushughulikiwa 
kwa wakati.

Na Asiatu Msuya

Mfano wa Dira ya Maji

Mamlaka za maji na 
usafi wa mazingira za Iringa, 
Dodoma na Dar es Salaam 

zimeanza kutekeleza agaizo la 
EWURA ambapo wateja wake 
wametumiwa ujumbe mfupi 
wa simu ya mkononi (SMS), 
kuwataarifu kuhusu kuanza

zoezi la usomaji dira kwa 
ajili ya anakara ya 
mwezi Agosti 202”
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Hamasisheni zaidi watanzania kushiriki 
miradi ya mafuta na gesi-Byabato

Naibu Waziri wa Nishati 
Mh. Stephen Byabato 
ameielekeza Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) kutangaza 
zaidi fursa zitokanazo na uwepo 
wa miradi mbalimbali ya mafuta 
na gesi nchini, ikiwemo bomba 
la mafuta ghafi kutoka Hoima, 
Uganda hadi Chongoleani, Tanga 
ili Watanzania washiriki kikamilifu 
katika miradi hiyo.

Mh. Byabato ametoa maelekezo 
hayo hivi karibuni alipofanya 
ziara ya kikazi EWURA ambako 
alisema baadhi ya Watanzania 
bado hawajatambua uwepo wa 
fursa wala namna ya kushiriki 
katika miradi ya mafuta na gesi 
kwa kutoa huduma mbalimbali 
zinazohitajika.

“Ninyi EWURA ninawapa 
changamoto ya kuendelea 
kuelimisha wananchi na 
kuwahamasisha kushiriki katika 
miradi ya mafuta na gesi, 
hususani huu wa bomba la 

mafuta ghafi (EACOP) kutoka 
Hoima Uganda hadi Chongoleani 
Tanga,” alisisitiza Mhe. Byabato.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
EWURA, Mh. Godfrey Chibulunje 
ameeleza kuwa mamlaka hiyo 
imeendelea kutoa elimu kwa 
umma kwa njia mbalimbali 
ikiwemo kushiriki vipindi vya 
radio, majadiliano katika runinga, 
maonesho, mikutano na 
makongamano.

Alisema mamlaka imekuwa pia 
ikiwahamasisha Watanzania wote 
wenye kampuni kujisajili kwenye 
kanzidata ili kujiongezea uwanda 
wa kutoa huduma mbalimbali 
katika miradi hiyo. 

“Mh. Naibu Waziri nikuhakikishie 
tu kwamba EWURA imejidhatiti 
kuhakikisha kampuni zote nchini 
zenye sifa ya kutoa huduma 
katika miradi ya gesi zinasajiliwa, 
na tupo mbioni kukamilisha 
mfumo utakaorahisha zoezi la 
usajili wa kampuni hizo kwa njia 

ya kieletroniki,” alieleza Mhandisi 
Chibulunje.

Mwongozo wa namna ya 
kujiunga katika kanzidata hiyo 
upo kwenye tovuti ya Mamlaka, 
www.ewura.go.tz, ambapo 
mwombaji anapaswa kujaza 
fomu N-100, inayopatikana 
https://www.ewura.go.tz/local-
content-lssp-database/, kisha 
kuiwasilisha EWURA kwa barua 
pepe info@ewura.go.tz

Kanzidata ya EWURA (LSSP 
Database), ni kitovu cha takwimu 
za kampuni zote zilizoomba 
kutoa huduma katika miradi ya 
mafuta na gesi nchini. Watoa 
huduma 852 wamesajiliwa katika 
kanzidata hiyo hadi kufikia Agosti 
30, 2021.

Kwa mujibu wa sheria, mtoa 
huduma au taasisi yoyote 
hairuhusiwi kuuza bidhaa au 
kutoa huduma kwenye shughuli 
za mafuta na gesi asilia hadi 
asajiliwe.

Na Asiatu Msuya

Bomba ambalo linaweza kutumika kusafirisha bidhaa za mafuta na gesi kutoka sehemu moja hadi nyingine
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EWURA yatoa mwongozo kudhibiti 
upotevu wa maji, usimamizi wa dira

Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA) imetoa 

mwongozo kwa Mamlaka za 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
nchini wa namna ya kuandaa 
mkakati wa kupunguza upotevu 
wa maji na usimamizi wa dira za 
maji. 

EWURA imechukua hatua 
hiyo baada ya kubaini baadhi 
ya mamlaka za maji hazina 
uelewa sahihi wa namna ya 
kukokotoa upotevu wa maji 
na kutozingatiwa utaratibu 
unaotambulika kimataifa wa 
mizania ya maji. 

Imebaini pia mamlaka nyingi za 
maji hazina uelewa wa kutosha 
juu ya dira za maji, hususan zile 
za malipo ya kabla, na kuwepo 
dira nyingi zilizochakaa.

Miongozo iliyoandaliwa na 
EWURA itasaidia kuboresha 
utendaji kazi wa sekta ya maji 
hapa nchini kwa kuzingatia 

tathmini ya kupunguza upotevu 
wa maji, visababishi vikuu vya 
upotevu wa maji, mikakati na 
pengo lililopo la kupunguza 
upotevu wa maji pamoja na 
ununuzi, ufungaji, upimaji na 
matengezo ya dira za maji.

Mkurugenzi wa Maji na Usafi 
wa Mazingira wa EWURA, Mha. 
Exaud Fatael, amesema hali 
hiyo imesababisha mamlaka za 
maji kutoelewa eneo lipi hasa 
ndilo lenye upotevu mkubwa wa 
maji kwenye mifumo yao, hivyo, 
kutokuwa na mikakati sahihi wala 
uratibu mzuri wa kukabiliana na 
changamoto hiyo.

Kwa upande wa usimamizi 
wa dira za maji, Mha. Fatael 
ameeleza kumekuwa na 
malalamiko ya wateja kuhusiana 
na ankara za maji kutokuwa 
sahihi na zisizoendana 
na matumizi yao halisi ya 
maji ambayo pia imekuwa 
ikihusishwa na kiwango hafifu 
cha dira za maji. 

Kwa mujibu wa taarifa ya utendaji 
wa mamlaka za maji ya mwaka 
2019/20, wastani wa kiwango wa 
upotevu wa maji ulifikia  asilimia 
36.6 kwa mamlaka za miji mikuu ya 
mikoa, asilimia 25 kwa mamlaka 
za miradi ya kitaifa na asilimia 38 
kwa mamlaka za miji mikuu ya 
wilaya na miji midogo. Viwango 
hivyo ni vikubwa kuliko kiwango 
cha asilimia 20 kinachokubalika. 

Aidha, taarifa hiyo inabainisha 
kuwepo ongezeko la asilimia 99.5 
kwa mamlaka za miji mikuu ya 
mikoa, asilimia 91 kwa mamlaka 
za miradi ya kitaifa na asilimia 83 
kwa mamlaka za miji mikuu ya 
wilaya na miji midogo ya uwiano 
wa idadi ya maunganisho yenye 
dira za maji.

EWURA itaendelea kuimarisha 
udhibiti wa sekta ya maji 
nchini kwa kutoa miongozo 
itakayowezesha sekta hiyo kutoa 
huduma bora na inayozingatia 
afya, usalama na utunzaji wa 
mazingira, taarifa hiyo imeeleza.

Na Asiatu Msuya

Bomba linoloonesha upotevu wa maji kutokana na mivujo
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LOIS- Mfumo unaorahisisha maombi ya 
leseni, uwasilishaji malalamiko

LOIS ni kifupi cha 
(Licence and Order 

Information System) mfumo 
wa kielektroniki uliobuniwa 
na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA) kurahisisha 
huduma za maombi ya 
leseni za ufungaji mifumo ya 
umeme, leseni za biashara 
ya mafuta, biashara vilainishi, 
gesi ya kupikia na huduma 
zitokanazo na shughuli za 
gesi asilia. 

Mfumo huo hupokea pia 
maombi ya vibali vya ujenzi 
wa vituo vya mafuta, maghala 
ya mafuta, 
gesi ya kupikia 
pamoja na 
vibali vya ujenzi 
vya vituo na 
miundombinu 
ya kusambazia 
gesi asilia 
sambamba 
na malalamiko 
ya wateja 
yanayotokana 
na huduma 
zinazodhibitiwa.

Meneja wa 
T e k n o l o j i a 
ya Habari, Mawasiliano 
na Takwimu wa EWURA,  
Mtumwa Simba, anaeleza 
kuwa, EWURA ilibuni mfumo 

Na Asiatu Msuya

huo kwa lengo kuboresha 
ufanisi wa utendaji wa 
Mamlaka kwa  kutoa huduma 
kwa wateja wake kwa muda 
mfupi.

“Tuna imani kwamba mfumo 
huu umempunguzia mteja 

gharama na muda wa kufuata 
huduma ofisini kwa kuwa 
huduma zote zinapatikana 
kiganjani kwa   kutumia simu 

ya mkononi,” anasema Bw. 
Simba.

LOIS ulitengenezwa mwaka 
2016, mahsusi kukidhi 
dhima ya serikali ya kutoa 
huduma kwa njia ya mtandao 
ambayo inaimarisha ufanisi 
wa utendaji wa taasisi za 
Serikali kwa kuhakikisha kuwa 
huduma zinapatikana kwa 
ubora na zinakidhi mahitaji ya 
mteja.

EWURA inawasihi wateja, 
wadau na watanzania kwa 
ujumla kutumia mfumo wa 
LOIS unaopatika kupitia 

k i u n g a n i s h i 
h t t p s : / / l o i s .
e w u r a . g o . t z /
ewura/, ili 
kupata huduma 
kwa urahisi, 
usalama na kwa 
wakati.

Aidha, mteja 
a n a s h a u r i w a 
kutuma barua 
pepe kwenda 
s u p p o r t @
ewura.go.tz au 
kupiga simu 
bila malipo 

0800110030 endapo atapata 
kwa changamoto yoyote 
wakati wa kutumia mfumo 
huo.

“Tuna imani 
kwamba mfumo huu 

umempunguzia mteja 
gharama na muda wa 

kufuata huduma ofisini 
kwa kuwa huduma zote 
zinapatikana kiganjani 

kwa kutumia simu 
ya mkononi”

Mfano wa leseni ya kufunga umeme iliyotolewa na EWURA


