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PICHA YA MBELE:
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya 

EWURA, Prof. Mark Mwandosya (kulia), akisaini 
kitabu cha wageni alipomtembelea Mkurugenzi 

Mkuu wa EWURA ofisini kwake Kanda ya 
Mashariki, Dar es Salaam, kwa mara ya kwanza 

mwezi Septemba mwaka huu. Kushoto ni Mkurugenzi 
Mkuu wa EWURA, Mhandisi Modestus Lumato. 
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Ninakukaribisha kujiunga nasi katika toleo 
jipya la Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), toleo 
la 34 katika mfululizo wa machapisho ya 
Majarida ya EWURA kwa mwaka 2022.

Kwa heshima na taadhima napenda kukualika 
kusoma makala za kuvutia kutoka katika 
shughuli mbalimbali za udhibit zilizotekelezwa 
na EWURA. EWURA inadhibiti sekta ndogo 
tatu za nishati ambazo ni Petroli; Umeme 
na Gesi Asilia na Sekta moja ya Maji; Maji 
na Usafi wa Mazingira ambapo habari 
zilizoandikwa katika Toleo hili zinahusisha 
shughuli zilizofanyika katika kipindi cha Julai 
hadi Septemba 2022. 

Katika kipindi hiki, EWURA imefanya maamuzi 
mbalimbali ya kiudhibiti ambayo baadhi yake, 
yamechapishwa katika toleo hili, ambalo 
linachapishwa kwa mujibu wa Sheria ya 
EWURA Sura na 414 ya Sheria za Tanzania, 
kipengele cha 6(e).

Kipengele cha 6(e) kinasema kwamba ni 
wajibu wa  Mamlaka kuhakikisha inaboresha 
ustawi wa jamii ya Watanzania kwa kuimarisha 
elimu kwa umma, ufahamu na uelewa wa 
sekta zinazodhibitiwa ikiwa pamoja na haki 
na wajibu wa watumiaji na watoa huduma 
wa sekta zinazodhibitiwa; Njia za kutatua 
migogoro na kusikiliza malalamiko, kazi na 
shughuli za mamlaka kwa ujumla.

 

KUTOKA  KWA  MHARIRI

Titus M. Kaguo

Mpenzi Msomaji wetu! 

Katika Toleo hili ni pamoja na mambo 
mengine habari zilizochapishwa ni pamoja 
na Prof. Mwandosya Mwenyekiti mpya wa 
Bodi ya EWURA, aanza kazi kwa kishindo,  
EWURA kuja na bei kikomo ya Gesi 
Asilia Iliyogandamizwa, ERB yavutiwa na 
uwekezaji kwenye miundombinu ya mafuta, 
mifumo ya udhibiti, Mkurugenzi Mkuu wa 
EWURA aongoza  Wakurugenzi  Wakuu 
12  ziara ya masuala ya changamoto za 
umeme, na habari nyingine kemkem.

Karibuni!
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Na Mwandishi Wetu

Prof. Mwandosya Mwenyekiti 
mpya wa Bodi ya EWURA, aanza 

kazi kwa kishindo 

Rais Samia Suluhu Hassan amemteua Waziri wa zamani Professa Mark James Mwandosya, 
kuongoza Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), 
kuanzia tarehe 15 August, 2022. 

Mwenyekiti mpya wa Bodi ya EWURA, Prof. Mark Mwandosya. 
Pichani chini ni moja ya vitabu vyake vya masuala ya Udhibiti.

Prof. Mwandosya ana shahada 
ya ubobevu katika uhandisi wa 
elektroniki na umeme kutoka 
Chuo Kikuu cha Birmingham, 
Uingereza, na ameitumikia 
serikali katika nyadhifa mbali 
mbali kati yam waka 1990 
na 2015, ikiwa ni pamoja na 
Kamishna wa Nishati, Katibu 
Mkuu na Waziri katika wizara 
mbali mbali. 

Prof. Mwandosya amebobea 
pia katika masuala ya Udhibiti. 
Mpaka sasa ameandika 
vitabu viwili vya Udhibiti, kati 
ya vitabu na majarida kadhaa 
aliyoandika; “Udhibiti wa 
Huduma za Kiuchumi Tanzania” 
na “Regulatory Challenges in 
Africa.”  

Wachambuzi wa mambo 
wanasema uteuzi wa Prof. 
Mwandosya kuongoza Bodi ya 
EWURA unaiongezea nguvu 
mpya bodi hiyo, hasa nyakati hizi 
ambapo EWURA inajielekeza 
kupambana na changamoto 
mpya katika sekta za nishati na 
maji. 

Tangu ateuliwe, Prof. 
Mwandosya amekutana na 
viongozi na wadau mbalimbali 
wa sekta mbili hizi ili kujifunza na 
kuelewa maeneo ya kuboresha 
na changamoto zinazowakabili. 

Aliokutana nao ni pamoja na 
Waziri wa Nishati, Mh. January 

Makamba, Waziri wa Maji, Mh. 
Jumaa Aweso, Wafanyakazi 
na Menejimenti ya EWURA, 
Menejimenti za Mamlaka ya 
Maji na Usafi wa Mazingira 
Dodoma (DUWASA), DAWASA, 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
(TPDC), Baraza la Ushauri la 
Watumia Huduma za EWURA 
(EWURA CCC) na wafungaji wa 
mifumo ya gesi asilia kwenye 
magari na vituo vya kuuzia gesi 
iliyokandamizwa. 

Mwenyekiti huyo mpya wa Bodi 
ameiasa Menejimenti ya EWURA 
“kuendelea kutekeleza wajibu 
na majukumu yake iliyopewa 
na sheria iliyoianzisha EWURA,” 
na kwamba Watanzania 
wengi wanaitazama EWURA 
kwa ufumbuzi wa matatizo 
yanayozikabili sekta inazodhibiti. 

Alisisitiza kwamba mafanikio ya 
utendaji wake kama Mwenyekiti 
wa Bodi yatatokana na 
misaada ataioipata kutoka kwa 
kila mdau. 
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Mwenyekiti Mpya wa Bodi 
ya EWURA afanya ziara 
mbalimbali za kiudhibiti

Mara baada ya kuteuliwa, 
Prof Mwandosya, aliongoza 
kikao na wajumbe wa Bodi 
ya EWURA na Menejimenti 
ili kufahamu utekelezaji wa 
shughuli za udhibiti katika 
sekta za nishati na maji. 
Mwenyekiti pia alifanya 
mazungumzo na Waziri 
wa Nishati, Mhe. January 
Makamba (Mb) ofisini kwake, 
jijini Dar es Salaam na baada 
ya hapo alikutana na Waziri 
wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb), jijini Dodoma.

Mwenyekiti huyo pia 
alitembelea Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
kubwa mbili za Dar es 
Salaam (DAWASA) Dodoma 
(DUWASA), ambapo alifanya 
kikao na Bodi na menejimenti 
kujadili utekelezaji wa shughuli 
za Mamlaka hizo.  

Aidha, Mwenyekiti wa Bodi 
alipata wasaa wa kukutana na 
kuzungumza na wafanyakazi 
wa EWURA waliopo Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini, 
jijini Mbeya na Kanda ya 
Mashariki, jijini Dar es Salaam.

Prof. Mwandosya, katika 
dhamira yake ya kujifahamisha 

Na Asiatu Msuya

Mwenyekiti mpya wa Bodi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), 
Profesa Mark Mwandosya, amefanya ziara mbalimbali za kiudhibiti ili kufahamu hali halisi 
ya utekelezaji wa shughuli za udhibiti katika maeneo mbalimbali.

kuhusu utekelezaji wa 
majukumu wa EWURA, 
alitarajiwa kukutana na Bodi 
na Menejimenti ya Shirika la 
Ugavi wa Umeme Tanzania 
(TANESCO) na taasisi 
nyingine zinazodhibitiwa 
katika sekta ndogo za mafuta 
ya petroli na gesi asilia.

Bodi ya EWURA, ikiwa 
ndicho chombo cha juu cha 
maamuzi cha Mamlaka, 
inasimamia utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka kwa 
mujibu wa Sheria ya EWURA 
Sura ya 414 na sheria za 
kisekta katika utoaji, uhuishaji 
na kufuta leseni; kusimamia  
viwango vya bidhaa na 
huduma, udhibiti wa viwango 
vya gharama na tozo, pamoja 
na ufuatiliaji wa utendaji wa 
sekta zinazodhibitiwa.

Pia bodi inaendelea kufuatilia 
utatuzi wa malalamiko na 
migogoro, uzalishaji na 
usambazaji wa huduma 
zinazodhibitiwa na uelimishaji 
umma kuhusu masuala 
ya udhibiti na kuhakikisha 
kuwa, Mamlaka haitekelezi 
majukumu yake kinyume 
na Makubaliano yoyote ya 
Kimataifa ambayo Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ni 
mshirika wake.

Kifungu cha 8 (1) cha Sheria 
ya EWURA, Sura ya 414 
kinaunda Bodi ya Wakurugenzi 
ya EWURA, ambayo ni 
chombo cha juu cha uongozi 
wa Mamlaka na ina wajumbe 
saba akiwemo Mwenyekiti 
ambaye si mtendaji; wajumbe 
watano wasio watendaji na 
Mkurugenzi Mkuu ambaye ni 
Mtendaji.

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, ndiye humteua 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
EWURA kwa muda maalum 
wa miaka minne, na anaweza 
kustahili kuteuliwa tena kwa 
muhula mmoja zaidi mfululizo; 
na Profesa Mwandosya 
aliteuliwa Agosti 15, 2022

Ili kutokuwepo  upendeleo 
na kuepusha mgongano wa 
kimaslahi, mjumbe  wa bodi 
ya EWURA hatakuwa na sifa 
za kuteuliwa iwapo kutokana 
na aina ya majukumu yake 
itaoneka upo uwezekano wa 
kuwa na ushawishi katika 
nafasi yake kama mjumbe 
wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
EWURA.
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Na Mwandishi Wetu

ERB yavutiwa na uwekezaji 
kwenye miundombinu ya mafuta, 

mifumo ya udhibiti

Ziara ya ERB ilifanyika kati ya 
Septemba 18 na 20 mwaka 202 
2 ikilenga pamoja na mambo 
mengine, kupata uelewa juu 
masuala ya gesi ya kupikia 
inayotokana na mafuta (LPG) 
hususan masoko, usambazaji 
na uuzwaji wake.

ERB ililenga pia kujifunza juu ya 
masuala ya kiufundi hususani 
namna ya kutunza mitungi ya 
LPG na hatari zinazoambatana 
nazo, ajali na masuala ya 
mazingira.

Bw. Kalenga alisema ERB,  pia 
ililenga kufahamu juu ya mifumo 
ya bei, upatikanaji wa masoko 

na kulinganisha  matumizi ya 
LPG na vyanzo vingine vya 
kupikia kama mkaa na mafuta.

Wakati wa ziara hiyo, ujumbe 
wa ERB ulifanikiwa pia 
kutembelea miundombinu ya 
Gesi Asilia; miundombinu ya 
gesi asili iliyokandamizwa (CNG), 
Vituo vikubwa vya gesi asili 
iliyokandamizwa na vituo vya 
kujazia gesi iliyokandamizwa 
kwenye magari. 

Pia walitembelea maghala ya 
kuhifadhia na kujazia LPG ya 
Manjis Gas na Taifa Gas.

“Kwa ujumla Bodi ya ERB na 
Menejimenti zimeridhishwa 
na ziara hii Tanzania kwani 
imekuwa na mafanikio 
makubwa,” alisema Bw. 
Kalenga na kuongeza kuwa  
kumekuwa na majadiliano 
yenye matunda kati ya ERB 
na EWURA na kwamba taasisi 
hizi mbili zitaendelea kukuza 
ushirikiano baina yao kwa 
manufaa ya nchi zao. 

Ujumbe wa ERB katika ziara 
hiyo ulipokelewa na Naibu 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
EWURA, Bw. Ahmad Kilima 
aliyeambatana na Mjumbe wa 
Bodi, Bw. Richard Kayombo.

Bodi ya Nishati ya Zambia (ERB) imevutiwa na jinisi Tanzania ilivyowekeza katika miundombinu ya 
bidhaa za mafuta na mifumo ya kiudhibiti. Kauli hiyo ilitolewa hivi karibuni na Mkuu wa msafara 
wa ERB, Bw. Banji Kalenga, wakati wa ziara ya siku nne kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA).

Wajumbe wa Bodi ya EWURA,  ERB na  Menegimenti za EWURA na ERB wakiwa 
katika picha ya pamoja walipokutana katika Ofisi ya Kanda ya Mashariki, Dar es Salaam.



Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA ”

7

Akizungumzia siri ya ushindi 
huo, Meneja Mawasiliano na 
Uhusiano EWURA, Bw. Titus 
Kaguo alisema: “Ushindi huu 
umetokana na jitihada za 
kujituma kwa kutoa elimu kwa 
bidii, ambapo tumejizatiti kutoa 
elimu bora kwa maslahi ya 
Taifa.”

Aliongeza: “Tumefanikiwa 
kutembelewa na wananchi zaidi 
ya 1,000 ambao wamejifunza 
mambo mbalimbali ya udhibiti 
wa huduma za nishati na 
maji, wengi wakiwa ni mafundi 
umeme wanaohitaji leseni, 
pamoja na wenye kampuni za 
kizawa wanaohitaji kusajiliwa 
katika kanzi data ya watoa 
huduma, katika miradi ya gesi 
na petroli nchini.”

Katika maonesho ya Nanenane 
Kanda ya Ziwa, EWURA iliibuka 
mshindi wa tatu, kati ya Mamlaka 
za Udhibiti na Usimamizi wa 
Huduma, ambapo nafasi ya 
pili ilichukuliwa na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA), katika maonesho 
yaliyofanyika Kanda ya Ziwa, 
viwanja vya Nyamhongolo 
Mwanza.

Akizungumzia ushindi huo, 
Meneja wa EWURA Kanda 
ya Ziwa, Bw. Geogre Mhina 
alisema: “Siri ya mafanikio ni 
kujikita kwenye kuhudumia 
wananchi kwa kuwapa 

taarifa sahihi muda wote wa 
maonesho, pia weledi wa 
wafanya kazi wa EWURA katika 
kutoa elimu kwa umma.”

Katika kutimiza wajibu wa 
kutoa elimu kwa umma, 
ofisi zote za kanda EWURA, 
zilishiriki maonesho ya Nane 
nane, Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini ilishiriki maonesho 
kitaifa katika Viwanja vya John 
Mwakangale, Mbeya huku 
Kanda ya Mashariki ikishiriki 
katika Viwanja vya J.K Nyerere 
Morogoro wakati Kanda ya 
Kati ilishiriki katika Viwanja vya 
Nanenane, Dodoma na Kanda 
ya Kaskazini ilishiriki katika 
Viwanja vya Njiro, Arusha.

EWURA mshindi wa pili 
maonesho ya SabaSaba, 

BoT yaongoza 
Na  Tobietha Makafu

Maonesho ya Nanenane kitaifa 
yalifungwa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
mkoani Mbeya, ambaye 
aliwapongeza waandaaji na 
washiriki wa maonesho hayo 
kwa kuonesha ari na kutoa 
taarifa muhimu kwa wananchi 
na wakulima kwa ujumla.

EWURA itaendelea kutoa elimu 
kwa umma, ikiwa ni wajibu 
wake kuhakikisha inaboresha 
ustawi wa jamii ya Tanzania 
kwa kuimarisha elimu juu ya 
haki na wajibu watoa huduma 
na watumiaji wa huduma.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), imeibuka kidedea kwa 
kuwa mshindi wa pili katika Maonesho ya 46 ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam 
(Sabasaba), na mshindi wa Tatu katika Maonesho ya Wakulima Nchini (Nanenane) kwa 

Kanda ya Ziwa. Katika maonesho ya Sabasaba, EWURA ilikuwa mshindi wa pili katika kundi la 
Taasisi za Udhibiti ambapo mshindi wa kwanza alikuwa ni Benki Kuu ya Tanzania (BoT) na watatu 
ni alikuwa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA).

Waziri wa Nishati, Mh. January Makamba (kushoto) akisikiliza maelezo 
ya Meneja wa Kitengo cha Mawasilianona Uhusiano wa EWURA, Titus 

Kaguo (kulia) wakati Waziri huyo alipotembelea banda la EWURA kwenye 
maonesho ya Biashara ya Kimataifa ya  Dar es Salaam (DITF) Julai 2022.  
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EWURA yapunguza ada leseni 
vituo mafuta vijijini kwa 90% 

Na Asiatu Msuya

“EWURA imechukua hatua hii 
ili kuwarahisishia wawekezaji 
wa vituo vya mafuta maeneo 
ya vijijini, baada ya kubaini 
kuwepo uhitaji mkubwa wa 
bidhaa za mafuta na kwetu sisi, 
kama Mamlaka ni njia ya kupiga 
vita uuzaji holela wa bidhaa za 
petroli,” alisema  Bw. Maganga.  

Alisema ili kufanikisha 
maboresho hayo, EWURA 
ilifanya marejeo ya Kanuni za 
Mafuta (Biashara ya Jumla, 
Uhifadhi, Reja Reja na Matumizi 
Binafsi), yaliyochapishwa katika 
Gazeti la Serikali Toleo Na. 150 
la 2022), lengo likiwa kupanua 
wigo wa upatikanaji nishati ya 
mafuta maeneo mbalimbali 
nchini sanjari na kuunga mkono 
jitihada zinazofanywa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan kuwasogezea 
wananchi huduma mbalimbali 
ikiwamo ya mafuta.

Wawekezaji wa vituo vya 
mafuta vya vijijini, sasa 
watakuwa wakilipa asilimia 10 
tu sawa na shilingi 100,000 
(badala ya 500,000) ili kupata 
leseni ya EWURA ya biashara 
ya rejareja ya mafuta. Aidha, 
maombi ya Leseni yatalipiwa 
shilingi 50,000 na kibali cha 

ujenzi shilingi 50,000 ikiwa 
ni punguzo la asilimia 90 ya 
gharama husika.

Pamoja na hilo, Serikali 
imeendelea kutoa leseni za 
masharti nafuu kwa vituo vya 
mafuta vya vijijini vinavyokuwa 
vimekidhi masuala ya afya, 
usalama na mazingira ili 
kuendelea kutoa huduma 
wakati maboresho yakiendelea 
kufanyika kufikia vigezo vya 
kupata leseni rasmi.

Vilevile, Kanuni zinamtaka kila 
anayemiliki angalau vituo vinne 
maeneo ya mjini, kuhakikisha 

anajenga angalau kituo kimoja 
cha mafuta maeneo ya vijijini 
yasiyo na vituo lengo likiwa 
kuhakikisha huduma endelevu 
na ya uhakika ya mafuta 
inapatikana.

EWURA itaendelea kufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara 
ilikuhakikisha kuwa biashara 
ya mafuta inafanywa kwa 
kuzingatia miongozo iliyopo 
ikiwamo kutokukwepa 
kodi, kutouza mafuta 
yaliyochakachuliwa na 
kwamba hatua za kiusalama 
zinazingatiwa ipasavyo.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), imeendelea kuhakikisha 
uwepo wa upatikanaji wa huduma za bidhaa za petroli maeneo ya vijijini na kuvutia 
uwekezaji kwa kupunguza gharama za vibali vya ujenzi, ada ya leseni na gharama ya 

leseni kwa asilimia 90. Mkurugenzi wa Petroli wa EWURA, Bw. Gerald Maganga alisema punguzo 
hilo limetokana na dhima ya Mamlaka ya kusogeza huduma za petroli karibu zaidi na wananchi 
kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya bidhaa hiyo maeneo mbalimbali nchini unaotokana na 
matumizi ya usafiri wa pikipiki.

 Chini ya Kanuni mpya za bidhaa za petroli, kampuni kubwa sasa 
zitatakiwa kuwekeza kwenye vituo vya mafuta maeneo ya vijijini pia.
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Gesi Asilia iliyogandamizwa 
sasa itakuwa na bei kikomo

Na Asiatu Msuya

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), imeanza maandalizi ya mwisho 
ya kuja na bei kikomo ya gesi asilia iliyogandamizwa itakayouzwa katika vituo vikuu, vituo 
vinavyochukua gesi moja kwa moja kutoka kwenye bomba kubwa la usambazaji, vituo vilivyo 

nje ya mtandao wa kusambazaji na vituo vidogo. Kwa mujibu wa taftishi, bei zilizopendekezwa 
ni shilingi 154 kwa kilo kwa vituo vikuu, shilingi 367 kwa kilo kwa vituo vinavyochukua gesi moja 
kwa moja kutoka bomba kubwa la usambazaji, shilingi 366.7 kwa kilo kwa vituo vilivyopo nje ya 
mtandao wa bomba la kusambazia na shlingi 76.6 kwa kilo kwa vituo vidogo. 

Akizungumza hivi karibuni 
wakati wa taftshi, Mkurugenzi 
Mkuu wa EWURA, Mhandisi 
Modestus Lumato, alisema 
mamlaka imebaini kuongezeka 
kwa ukuaji wa mahitaji ya gesi 
asilia kwenye viwanda na magari 
yanayotumia gesi asilia, licha 
ya uwekezaji mdogo kwenye 
miundombinu ya kusambaza 
gesi hiyo, hali inayosababisha 
matumizi kidogo ya nishati hiyo 
nchini.

“Uwekezaji mdogo katika 
miundombinu ya kusambaza 
gesi asilia iliyogandamizwa 
(CNG) imeendelea kuchangia 

matumizi ya gesi asilia nchini 
kuwa chini licha ya kuwepo kwa 
mahitaji ya uhakika ya nishati 
hiyo,” alisisitiza Mha. Lumato

EWURA imeendelea kuchukua 
hatua stahiki za kuboresha 
mazingira ya biashara na 
uwekezaji kwa kukuza na 
kusaidia wawekezaji waliopo na 
watarajiwa katika sekta ndogo 
ya gesi asilia kwa kuandaa 
nyenzo za udhibiti, zinazoratibu 
utoaji wa vibali vya ujenzi, leseni 
pamoja na bei ya huduma.

EWURA imeshaweka mkakati 
wa kurasimisha ukuaji endelevu 

wa sekta ya gesi asilia nchini; na 
hii itachagiza kukuza matumizi 
endelevu ya miundombinu ya 
gesi asilia ambayo haikuwa 
ikitumika ipasavyo kutokana 
na uwekezaji mdogo katika 
mkondo wa kati na wa chini wa 
sekta hiyo.

Mamlaka itaendelea 
kushauriana na wadau ili 
kuhakikisha uhamasishaji wa 
uwekezaji na uzingatiaji wa 
usalama unaimarishwa katika 
mkondo wa kati na wa chini 
wa sekta ndogo ya gesi asilia 
nchini.

 Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA, Prof. Mark Mwandosya (wa nne kushoto) akiwa pamoja na Naibu 
Mwenyekiti wa bodi hiyo, Alhaji Ahmed Kilima (aliyevaa kofia), na baadhi ya watumishi waandamizi wa EWURA, walipokuwa 

kwenye ziara ya kikazi kutembelea kituo cha kujaza gesi asilia kwenye magari, Ubungo jijini Dar es Salaam hivi karibuni.   



Kauli Mbiu: “Udhibiti wa Haki kwa Matokeo CHANYA”

10

EWURA yataka vituo zaidi vya 
mafuta vijengwe Ulanga, Malinyi

Mhandisi Musira aliwaeleza 
Wakuu wa Wilaya za Ulanga 
na Malinyi katika nyakati 
tofauti hivi karibuni kwamba 
EWURA imelegeza masharti 
ya uwekezaji vijijini kwa 
kutoa kanuni mpya ambazo 
zinatoa unafuu wa gharama 
na mahitaji ya kiudhibiti katika 
maeneo hayo, ili kusaidia jamii 
kuacha kuuza mafuta kwenye 
chupa na sehemu nyingine 
zisizoruhusiwa. 

Mkuu wa Wilaya ya Ulanga 
Mh. Ngolo Malenya alimweleza 
Mhandisi Musira kwamba 
Wilaya ya Ulanga inakua haraka 
katika shuguli za migodi ambazo 
hivi karibuni zinatarajiwa kuwa 
katika uwekezaji wa kiwango 
cha kimataifa. 

“Tunatarajia kwamba kwa 
kuongezeka katika shughuli 
za migodi, mahitaji ya bidhaa 
za petroli wilayani Ulanga 
yataongezeka zaidi ya mara 
tatu,” alisema. 

Na Mwandishi Wetu

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) imewaasa wadau katika sekta 
ndogo ya mkondo wa chini wa Petroli kuwekeza katika maeneo ya vijijini na yale yenye 
changamoto za kipekee ili kusaidia upatikanaji wa huduma za mafuta katika maeneo hayo. 

Meneja wa EWURA Kanda ya Mashariki, Mhandisi Nyirabu Musira alisema hivi karibuni kwamba 
kuna maeneo mengi yenye faida za kiuchumi ambayo yanahitaji vituo vya mafuta ili huduma hizo 
ziwe chachu ya maendeleo katika maeneo hayo ambayo hayakuwa yakijulikana hapo awali. 

Meneja wa EWURA kanda ya Mashariki, Mhandisi Nyirabu Musira 
(Katikati) akimkabidhi ripoti za utendaji za EWURA Mkuu wa Wilaya ya 

Ulanga, Mh. Ngolo Malenya, alipomtembelea ofisini kwake Wilayani 
Ulanga hivi karibuni. Kushoto ni Ofisa Mwandamizi wa EWURA 

anayeshughulikia huduma kwa wateja, Bi. Getrude Mbiling’i.

	

Mtazamo kama huo ulitolewa 
pia na Mkuu wa Wilaya ya 
Malinyi, Mh. Mathayo Masele, 
ambaye alisema Wilaya yake 
inahitaji vituo zaidi vya mafuta 
sasa kuliko wakati mwingine 
wowote kwa sababu ya kukua 
sana kwa shughuli za kilimo. 

“Tumeanzisha kampeni ya 
kuimarisha kilimo cha mpunga 
na Korosho, kati ya mazao 
mengi ya kibiashara, kwa 
kuwajengea uwezo wakulima 
na kuimarisha masoko. 

Kwa sababu hii, kuna shughuli 
nyingi za kiuchumi kwenye 
sekta hii, na kuna ongezeko 
kubwa la malori na mitambo 
mingi, hivyo kuna haja ya 
kuwa na vituo vingi zaidi vya 
mafuta,” alisema. 

Hivi karibuni, EWURA imetoa 
Kanuni mpya za Uwekezaji 
wa Vituo vya mafuta vijijini 
ambazo zinalenga kupunguza 
gharama za uwekezaji, lakini 
wakati huo huo zinaendelea 
kusimamia masuala ya 
Usalama, Afya na Mazingira, 
ikiwa ni hatua za kukabiliana 
na uhaba wa vituo vya mafuta 
vijijini.       
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CQS yavutia usajili watoa 
huduma na wataalamu

Mfumo huo unaopatikana 
katika tovuti ya Mamlaka 
kwa kiungnishi https://cqs.
ewura.go.tz/cqs, unabatilisha 
utaratibu wa awali uliokuwa 
unalazimu kujaza fomu 
kwa mkono ili kusajili katika 
kanzidata ya LSSP.

CQS pia inajumuisha 
wataalamu wenye weledi 
kwenye sekta hizo, hivyo 
kutoa fursa kwa watanzania 
kuonesha sifa zao za kitaaluma, 
mafunzo au umahiri na uwezo 
walio nao katika eneo la petroli 
na gesi asilia.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, 
Mha. Modestus Lumato, 
alisema, dhima ya CQS ni 
kurahisisha usajili na kupanua 
wigo wa watoa huduma na 
wataalamu. 

“Kwa sasa, watoa huduma 
na wataalamu wa ndani 
watajisajili kupitia CQS pekee 
mfumo amabao ni wa haraka 
na wenye ufanisi zaidi ili 
kuwasaidia wenye leseni na 
wakandarasi wanaoendesha 
shughuli zinazohusu masuala 
ya petroli na gesi asilia nchini 
kupata watoa huduma stahiki”, 
alisisitiza Mha. Lumato. 

CQS hutoa huduma pacha, 
yaani, kusajili watoa huduma 
na kusajili wataalamu na 

Na Asiatu Msuya

Mfumo wa kidijitali wa usajili wa watoa huduma na wataalamu katika sekta za petroli na 
gesi asilia nchini ujulikanao kama Common Qualification System (CQS) umechagiza ari ya 
kampuni za Kitanzania na wataalamu kujisajili kutoa huduma kwenye miradi mbalimbali 

inayoanzishwa nchini.

inaonesha viwango, uwezo na 
ubora wa watoa huduma na 
wataalamu.

Kufikia Septemba, 2022, 
wataalamu wapatao 103 
walikuwa wamejisajili kwenye 
mfumo huo, huku kukiwa na 
kampuni 1,484 zilizosajiliwa.
 
Kuwapo mfumo huo, ni 
utekelezaji wa Kanuni za Petroli 
(Ushirikishwaji Wazawa) za 
mwaka 2017 na umeandaliwa 
na   EWURA kwa ushirikiano 

na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli 
(PURA), inayosimamia eneo la 
mkondo wa juu huku EWURA 
ikiratibu mkondo wa kati na wa 
chini wa petoli na gesi asilia.

EWURA inatoa mwito kwa 
wataalamu katika sekta za 
petroli na gesi asilia kutumia 
fursa hiyo kuongeza kasi ya 
kujisajili ili kuweza kupata fursa 
mbalimbali kwa mujibu wa 
taaluma zao.
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EWURA yakusanya maoni 
ya bei mpya za umeme kwa 
wazalishaji wadogo wadogo

Akitoa maelezo ya ufunguzi 
wa mkutano uliofanyika 
katika Wilaya ya Kilosa, Kijiji 
cha Malangali, Mwakilishi wa 
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, 
Bw. Michael Mshighwa, 
alisema: “EWURA inaendelea 
kutekeleza agizo la Serikali 
kwa kuwataka wazalishaji 
wa umeme wadogo wadogo 
kuwasilisha gharama zao 
EWURA ili zifanyiwe tathimini 
ya kina kwa kuzingatia maoni 
ya wadau na kuiwezesha Bodi 
ya EWURA kuidhinisha bei kwa 
mujibu wa sheria.”

Baadhi ya kampuni zilizoomba 
bei mpya EWURA ni pamoja na 
Kampuni ya Watu na Umeme, 
inayotoa huduma katika Kijiji 
cha Mpale, Wilaya ya Korogwe, 
Tanga na kampuni ya Husk 

Powers System Limited 
inayotoa huduma katika Kijiji cha 
Matipwili, Wilaya ya Bagamoyo 
na Kijiji cha Malangali, Wilaya 
ya Kilosa, Morogoro.

Wakitoa maoni, wananchi wa 
vijiji hivyo walitaka kuboreshwa 
kwa huduma ya umeme 
kwa kuongezewa masaa ya 
huduma, umeme kuzwa kwa 
uniti na sio vifurushi ili wapate 
thamani halisi ya huduma, 
ambapo wengi wao walitaka 
bei ipunguzwe.

Wengine waliotoa maoni ni 
pamoja na mjumbe wa Baraza 
la Ushauri la Serikali (GCC), Bw. 
Thabit Dokodoko na Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Ushauri 
la Watumiaji wa Huduma 
zinazodhibitiwa na EWURA 

Na Tobietha Makafu

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), imekusanya maoni ya 
wananchi juu ya bei mpya za umeme zinazopendekezwa kwa makampuni yanayozalisha 

umeme jua na kusambaza kwa wananchi, katika maeneo ambayo umeme wa Tanesco 
haujafika katika Wilaya za Kilosa, Bagamoyo na Korogwe.

(EWURA CCC), Mha. Goodluck 
Mmari.

Huko nyuma, wazalishaji 
wadogo waliruhusiwa kupanga 
bei na kufanya makubaliano na 
wateja wao. Hali hii iliwawezesha 
kujipanga vizuri katika huduma 
zao na kuendelea kukua. 
Ilifika wakati Serikali ikaamua 
kwamba bei zao zitathiminiwe 
na kuidhinishwa na EWURA. 

Mikutano ya taftishi inafanyika 
ili kupata maoni ya wadau, 
kuhusu bei iliyopendekezwa 
na makampuni ya 
uzalishaji umeme. Maoni 
yatakayopatikana yatafanyiwa 
tathmini ya kina katika kutoa 
uamuzi wa bei ambao ni uamuzi 
wa Bodi ya EWURA.

Katika sekta ya umeme 
EWURA ina jukumu la kusajili 
wawekezaji wadogo wa 
umeme chini ya Megawati 
moja, kufuta usajili endapo 
kutakuwepo kwa ukiukwaji 
wa masharti, kudhibiti ubora 
wa ufanisi na utoaji huduma, 
tathmini na kupitisha maombi 
ya bei za umeme, kusikiliza 
na kutatua malalamiko na 
migogoro, Kuelimisha umma 
kuhusu haki na wajibu walionao 
katika upatikanaji wa huduma 
za zinazodhibitiwa na EWURA.
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Mkurugenzi Mkuu wa EWURA 
aongoza  Wakurugenzi Wakuu 

12  ziara ya masuala ya 
changamoto za umeme

Mha. Lumato, alisisitiza umuhimu 
wa kuwa na nguvu ya pamoja 
katika kutatua changamoto 
za umeme wakati akiongoza 
ujumbe wa IRB kutoka EAPP 
wakianza ziara ya siku 10 kwa 
Nchi za Afrika Magharibi juu ya 
masuala ya umeme.

“Wajumbe wa EAPP kutoka 
Burundi, Djibouti, Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC), Rwanda, Misri, Ethiopia, 
Kenya, Libya, Sudan, Sudan 
Kusini, Somalia, Tanzania na 
Uganda wapo ziarani  kuangalia 
namna Nchi za Afrika Magharibi 
zinavyoshughulikia masuala ya 
soko la umeme na sheria zake,“ 
alisema Mha. Lumato.

Alisema EAPP ina majukumu ya 
kuratibu uzalishaji, usambazaji 
na biashara ya umeme na 
kuendeleza soko la umeme 
katika eneo lake. Alionesha 
imani kuwa kupitia ziara 
hiyo wanachama wa EAPP 
wataongeza ufahamu kutoka 
kwa wanachama wa nchi 
nyingine, hivyo kuongeza weledi 
katika kuzalisha na kusimamia 
masuala yanayohusiana na 
umeme katika nchi zao.

Mhandisi Lumato aliongeza 
kuwa kupitia ziara hiyo wajumbe 
kutoka EAPP, watapata fursa 
ya kujifunza namna bora 
ya kutatua changamoto za 
masuala ya umeme; kujifunza 

Na Mwandishi Wetu

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), 
Mhandisi Modestus Lumato (katikati mstari wa mbele pichani) ameongoza jopo 

Watendaji Wakuu 12 kutoka umoja wa mfumo wa kuuziana umeme Afrika Mashariki (EAPP), 
chini ya mwavuli wa Bodi ya Wadhibiti Huru (IRB) katika ziara ya mafunzo kwa Nchi za Afrika 
Magharibi kuhusu namba bora ya kutatua changamoto za umeme.

aina mbalimbali za kushauri 
kitaalamu kama wadhibiti 
kwa wanaofanya uamuzi; na 
kuipongeza  Benki ya Dunia kwa 
msaada walioutoa kufanikisha 
ziara hiyo. 

Ziara hiyo itawapa fursa 
wajumbe wa IRB na EAPP  
kama wadhibiti, kupata mawazo 
tofauti kwa ajili ya kuwataarifu 
wanaofanya uamuzi kwa kizazi 
cha sasa na cha baadaye.

Lengo la ziara hiyo ya IRB ni 
kujengea uwezo wanachama 
wake katika kupata maarifa na 
uzoefu ili kuzipa nguvu mamlaka 
za udhibiti wa nishati kwenye 
suala la umeme.
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EWURA yakutana na 
wahariri Dar es Salaam

Akifungua mkutano huo, 
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, 
Mha. Modestus Lumato 
alisema wahariri wa vyombo vya 
habari, wana jukumu muhimu 
sana katika kuhabarisha jamii, 
hivyo mkutano huo ulilenga 
kujadiliana na kuongeza uelewa 
juu ya sekta zinazodhibitiwa 
na kupokea maoni na kutoa 
ufafanuzi juu ya masuala ya 
kiudhibiti.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Jukwaa la Wahariri, Bw. 
Deodatus Balile, alisema 
wahariri wataendelea 
kushirikiana na EWURA 
katika kuhabarisha umma 
juu ya udhibiti wa huduma za 
nishati na maji kwa maslahi ya 
Watanzania.

“EWURA inathamini mchango 
wa tasnia yetu ya habari, nasi 
tunaahidi kuendelea kutoa 
ushirikiano kila wakati,” alisema 
Bw. Balile.

Mha. Lumato aliwashukuru 
wahariri kwa ushirikiano 
wanaouonesha kwa EWURA, 
kwa miaka iliyopita na 
kuwaomba kuendeleza 
ushirikiano huo wa kikazi 
wenye tija.

“Nyinyi ni watu muhimu sana 
kwa taasisi yetu, hasa katika 
kuhakikisha tunaufikia umma 

Na Tobietha Makafu

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), imekutana na wahariri wa 
vyombo mbalimbali vya habari nchini, chini ya Jukwaa la Wahariri (TEF), kujadili masuala 

mbalimbali kuhusu udhibiti wa huduma za nishati na maji.

kupitia habari mbalimbali za 
utekelezaji wa majukumu yetu, 
kwa wadau wetu ambao ni 
Serikali, watoa huduma na 
wananchi wote kwa ujumla 
kupitia vyombo vyenu vya 
habari”, alisema Mha. Lumato.

Wahariri kutoka vyombo 
mbalimbali vya habari 
vikiwemo televisheni, redio, 
magazeti na habari za mtandao 
walipata wasaa wa kusikiliza 
wasilisho kutoka kwa Mha. 
Lumato lililohusu kazi, wajibu 
na changamoto mbalimbali 
zilizoikabili taasisi katika kipindi 
cha mwaka 2021/2022, 
pamoja na mipango mikakati 
kwa maendeleo ya Mamlaka.

Mha. Lumato, alisema EWURA 
ni mdhibiti wa huduma za 
nishati na maji, ambazo 
humgusa moja kwa moja 
mtumiaji wa mwisho pamoja 
na watoa huduma, hivyo basi, 
kupitia wahariri na vyombo vya 
habari ni rahisi kufikisha taarifa 
muhimu kwa wananchi hao.

“Nyinyi ni mabalozi wetu 
muhimu katika kuhakikisha 
taarifa zinawafikia wananchi 
katika muda muafaka, 
tumekutana nanyi, ili mfahamu 
masuala muhimu ya kiudhibiti 
na kuifahamu taasisi yetu vizuri 
ili muende kuelimisha umma 
juu ya kazi na wajibu wetu kwa 
maslahi ya taifa.”

Akitoa neno la shukrani 
Mwandishi Mkongwe, Bw. 
Salim Salim, alisema. Kazi 
zinazofanywa na waandishi 
wa habari ni utekelezaji wa 
wajibu wao, hivyo watatumia 
nafasi walizonazo kuhakikisha 
wananchi wanaelewa masuala 
ya udhibiti wa huduma za 
nishati na maji.

EWURA itaendelea kuboresha 
ushirikiano na wahariri pamoja 
na waandishi wa habari, ili 
kuongeza uwazi katika kufanya 
kazi zake na kuwahabarisha 
wananchi moja kwa moja 
kupitia vyombo mbalimbali vya 
habari.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA,
 Mha. Modestus Lumato.


