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TANGAZO LA SERIKALI NA. 452  LA  TAREHE  7/7/2023 
 
 

SHERIA YA UMEME, 
(SURA YA 131) 

 
KANUNI 

(Zimetengenezwa chini ya vifungu vya 14(5), 22(1) na 45) 
 

KANUNI ZA SHUGHULI ZA UZALISHAJI, UPELEKAJI  
NA USAMBAZAJI UMEME ZA MWAKA 2023 

MPANGILIO WA KANUNI 
 

Kanuni  Maelezo 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

SEHEMU YA PILI 
UTARATIBU WA KUOMBA LESENI 

4. Wajibu wa kuomba l.eseni. 
5. Utaratibu wa kuomba leseni. 
6. Kuchapisha ombi la leseni. 
7. Kutoa leseni. 
8. Maombi ya leseni ya muda 
9. Kuchapisha leseni ya muda. 
10. Kutoa leseni ya muda. 
11. Msamaha. 
12. Kuchapisha ombi la kuomba msamaha. 
13. Kutoa msamaha. 
14. Sababu za maamuzi. 
15. Utaratibu wa rufaa. 
16. Muda wa kuhamisha leseni. 
17. Kusimamisha na kufuta leseni. 
 

SEHEMU YA TATU 
WAJIBU WA MWENYE LESENI 

18. Mwenye leseni ya kuzalisha umeme. 
19. Mwenye Leseni ya kupeleka Umeme. 
20. Mwenye leseni ya kusambaza u.meme. 
21. Leseni ya biashara ya umeme baina ya nchi na nchi. 
22. Wajibu wa jumla wa mwenye leseni. 
23. Mkataba wa Huduma kwa Mteja. 
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24. Fidia kwa hasara iliyopatikana. 
25. Ripoti za mwaka. 
26. Ripoti ya utendaji. 
27. Ukaguzi wa kutii maagizo. 
28. Mpango wa kuboresha utendaji. 
 

SEHEMU YA NNE 
MASHARTI YA FEDHA 

29. Utoaji wa taarifa za Fedha. 
30. Vigezo vya kutayarisha taarifa za fedha. 
31. Uwekaji tofauti wa akaunti za fedha. 
32. Kukataza ruzuku kati ya huduma. 
 

SEHEMU YA TANO 
MAMBO YA KITAALAM 

33. Ukataji Umeme Uliopangwa na matengenezo ya kinga ya mitambo. 
34. Kuingilia huduma na matengenezo ya dharura. 
35. Notisi ya kuingilia huduma. 
36. Uhakika wa huduma ya umeme. 
37. Ufungaji wa mita za umeme. 
38. Upimaji na uzinduzi. 

Sehemu Ndogo ya  Pili 
Wajibu wa Kitaalam wa Mwenye Leseni ya Kupeleka Umeme 

 
39. Ruhusa na ofa ya kujiunga au kutoa huduma ya upelekaji umeme. 
40. Wajibu wa jumla. 
41. Haki za mwenye leseni ya upelekaji umeme. 
42. Ripoti ya utendaji kazi wa mtandao wa upelekaji umeme. 
43. Kupanga mtandao wa upelekaji umeme na upatikanaji wa ardhi. 
44. Mpango wa kupanua mtandao wa kupeleka umeme 
45. Kipengele cha nguvu ya umeme. 
46. Upotevu wa umeme kutokana na upelekaji umeme. 
47. Kutii maagizo kutoka kwa mwendeshaji wa soko la umeme. 
48. Kuwasilisha taarifa kwa mwendeshaji wa soko la umeme. 
49. Matayarisho  kukabili dharura. 
50. Matengenezo ya kawaida. 
51. Matengenezo ya dharura na ukarabati. 
52. Matengenezo ya kinga ya mitambo. 
53. Kukatisha huduma. 
54. Kukatika kwa umeme. 
55. Notisi ya kukata huduma. 
56. Mita. 
57. Mpango wa kuboresha utendaji. 
58. Mpango wa kuhakiki ubora. 
59.  
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SEHEMU NDOGO YA TATU 
WAJIBU WA KITAALAM WA MWENYE LESENI YA USAMBAZAJI UMEME 

 
60. Huduma za usambazaji umeme. 
61. Mkataba wa kusambaza umeme. 
62. Mpango wa Mtandao wa Usambazaji na Upatikanaji wa Ardhi 
63. Makadirio ya umeme. 
64. Ulinzi na usalama wa umeme. 
65. Ubora wa huduma. 
66. Kipengele cha nguvu ya umeme. 
67. Upotevu wa umeme kwenye mtandao na usambazaji. 
68. Matayarisho kukabili hali ya dharura. 
69. Ukataji umeme uliopangwa na matengenezo ya kinga ya umeme. 
70. Kukata umeme na matengenezo ya dharura. 
71. Notisi ya kukata huduma ya usambazaji umeme. 
72. Ufungaji mita. 
73. Kugundua na kuzuia wizi, uharibifu na kuchezea mita. 
74. Mpango wa kuboresha utendaji. 

 
SEHEMU YA SITA 

UTAMBUZI WA WATEJA MUHIMU 
 

75. Maombi ya kuwa MMeja Muhimu. 
76. Vigezo vya uteuzi wa wateja muhimu. 
77. Haki za mteja muhimu. 
78. Masharti kuwa na nguvu. 

 
SEHEMU YA SABA 

UFUATILIAJI NA UTEKELEZAJI 
 

79. Ukaguzi. 
80. Wajibu wa Mamlaka wakati wa ukaguzi 
81. Vitendo vinavyokatazwa. 
 
 

SEHEMU YA NANE  
MENEJIMENTI YA CHUMBA CHA UDHIBITI 

 
82. Mahitaji ya jumla. 
83. Wajibu. 
84. Taratibu. 
85. Kuzingatia utaratibu wa dharura. 
86. Wajibu na majukumu. 
87. Taarifa inayotosheleza. 
88. Kuhimili uchovu. 
89. Menejimenti ya onyo la hatari. 
90. Kuthibiti SCADA. 
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91. Mabadiliko ya Usimamizi. 
92. Uzoefu wa uendeshaji. 
93. Mpangilio wa chumba cha udhibiti. 
94. Mazingira ya joto. 
95. Mazingira ya kuona. 
96. Hali ya usikivu. 
97. Onyo la hatari. 
98. Andiko. 
99. Lebo. 
100. Vifaa vya kuonyeshea. 
101. Uthibitisho wa utiifu. 
102. Utiifu na kupotoka. 
 

SEHEMU YA TISA 
MASHRTI YA JUMLA 

 
103. Mpango wa Kusitisha uendeshaji wa miundombinu ya umeme. 
104. Kusitisha uendeshaji wa mitambo wakati wa kufuta  leseni. 
105. Makosa. 
106. Kufuta. 
 
 
 

______ 
JEDWALI 

______ 
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SHERIA YA NGUVU ZA UMEME, 
(SURA YA 131) 

 KANUNI 
 

(Zimetengenezwa chini ya vifungu vya 14(5), 22(1) na 45) 
 
 
 

KANUNI ZA SHUGHULI ZA UZALISHAJI, UPELEKAJI  
NA USAMBAZAJI UMEME  ZA MWAKA 2023 

 
(Zimetayarishwa chini ya Kifungu cha 14(5), 22(1) na 45) 

 
SEHEMU YA I  

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 

Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni  za Shughuli za Uzalishaji, Upelekaji na 
Usambazaji wa Umeme za Mwaka 2023. 

  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitasimamia  shughuli za udhiiti zinazohusiana na- 
 (a) uzalishaji umeme ikiwa ni pamoja na kuzalisha kwa matumizi binafsi, 

upelekaji, usambazaji na biashara ya shughuli za umeme kati  ya nchi na nchi 
Tanzania Bara. 

 (b) wateja wanaostahiki; na  
  
Tafsiri  
 

 3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha  utahitaji  vinginevyo- 

Sura ya 131 “Sheria” maana yake ni  Sheria ya Umeme; 
 “mshirika” maana yake ni  chombo cha kisheria chenye hisa ndani ya mwenye leseni au 

chombo cha kisheria kingine ambako mwenye leseni anamiliki hisa; 
 "onyo la hatari" maana yake ni  mfumo unaosikika au unaoonekana unaompa tahadhali 

mwendeshaji wa chumba cha udhibiti kuwa kifaa, au mfumo wa uendeshaji una 
kasoro na ni hatari kulingana na vigezo vya usalama; 

 
Sura ya 414 
 

“Mamlaka” maana yake ni  Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji iliyoanzishwa chini ya 
Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji; 

 "biashara ya umeme kati ya nchi na nchi"  maana yake ni  biashara ya umeme kati ya nchi mbili 
zinazopakana kupitia kiunganisha cha umeme, au biashara kati ya nchi mbili 
zisizokuwa na mipaka ya pamoja, lakini zimeunganika kupitia umeme uliohifadhiwa 
na nchi hizo kwa ajili ya  uuzaji wa nguvu za umeme au ununuzi wa umeme kati ya 
nchi na nchi; 

 “chumba cha udhibiti” maana yake ni  kituo cha uendeshaji chenye wafanyakazi wenye jukumu 
la kufuatilia na kudhibiti mfumo wote au vitengo vingi vya miundombinu ya umeme; 

 “mwendeshaji wa chumba cha udhibiti” ina maana ya mtu mwenye sifa stahiki mwenye jukumu 
la kufuatilia na kudhibiti usalama wa mfumo wote au vitengo vingi vya 
miundombinu ya umeme kupitia SCADA iliyofungwa ndani ya chumba cha udhibiti 
na ambaye ana mamlaka ya uendeshaji na anawajibika na majukumu ya kila siku ya 
kufuatilia uendeshaji wa miundombinu ya umeme kama inavyofafanuliwa na 
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mwenye leseni; 
 “mteja” maana yake ni mtu anayepata au kununua huduma zinazodhibitiwa kutoka kwa 

mwenye leseni; 
 “kanuni za usambazaji” maana yake ni  kanuni za kitaalam na uendeshaji pamoja na vigezo 

vinavyotolewa na Mamlaka zinazodhibiti shughuli za usambazaji umeme; 
 “leseni ya usambazaji” maana yake ni idhini inayotolewa na Mamlaka kwa mwenye leseni 

kuendesha mtandao wa usambazaji; 
 “mwenye leseni ya usambazaji” maana yake ni  chombo kilichopewa leseni na Mamlaka ili 

kuendesha mtandao wa usambazaji na ni pamoja na chombo kingine ambacho 
kimesamehewa kupata leseni ya usambazaji kulingana na kifungu 18 cha Sheria; 

 "mtandao wa usambazaji" maana yake ni  miundombinu ya umeme na vifaa vinavyomilikiwa 
na mwenye leseni ya usambazaji, kwa madhumuni ya kusambaza umeme wenye 
nguvu hadi 33kV, na ni pamoja na nyaya za juu, nyaya za chini ya ardhi, transfoma, 
vituo vya udhibiti na vifaa vya mita za umeme; 

 “mteja anayestahiki” maana yake ni mtu yeyote aliyeidhinishwa na Mamlaka kwa kutumia 
kanuni hizi kuingia katika mkataba wa kununua umeme moja kwa moja kutoka kwa 
mtu mwenye leseni ya kuzalisha umeme; 

 “kituo” maana yake ni kituo au miundombinu ya umeme iliyojengwa na inakidhi viwango vya 
kimataifa na ni pamoja na uzalishaji umeme, upelekaji, usambazaji na mfumo wa  
kushughulikia majanga ya moto wakati shughuli inayodhibitiwa inatekelezwa; 

 “vifaa vya uzalishaji”  maana yake ni  majengo, vifaa vya kuzalisha umeme ikiwa ni pamoja na 
vifaa saidizi, transfoma, vifaa vya kushughulikia mafuta, mtambo wa kubadilishia 
umeme na kiunganishia umeme ambavyo ni muhimu kwa shughuli za kuzalisha 
umeme kama zitakavyoelezwa kwenye leseni ya kuzalisha umeme; 

 “uzalishaji kwa matumizi binafsi” maana yake ni  kuzalisha umeme ambao wote utatumiwa na 
mwenye leseni pasipo kusambaza kwa mtu mwingine; 

 “leseni ya kuzalisha umeme” maana yake ni  idhini iliyotolewa na Mamlaka kwa mtoa huduma 
kufanya shughuli za kuzalisha umeme; 

 “mwenye leseni ya kuzalisha umeme”  maana yake ni  chombo kilichopewa leseni na Mamlaka 
kutoa huduma ya kuzalisha umeme na ni pamoja na chombo kingine ambacho 
kimesamehewa kuwa na leseni ya kuzalisha umeme kulingana na kifungu 18 cha 
Sheria; 

 “shughuli za uzalishaji” maana yake ni shughuli za uzalishaji umeme ikiwa ni pamoja na 
kuzalisha umeme kwa matumizi binafsi na maneno “shughuli ya kuzalisha umeme” 
yataeleweka hivyo; 

 “Kanuni za Gridi”  maana yake ni  kanuni za kitaalam na za kiutaratibu pamoja na viwango 
vilivyotolewa na Mamlaka ili kudhibiti shughuli za upelekaji umeme na mfumo wa 
uendeshaji; 

 “mkaguzi”  maana yake ni  afisa wa Mamlaka au wakala aliyeteuliwa na Mamlaka kwa mujibu 
wa kifungu  cha 31(2) cha Sheria kufanya kazi kama mkaguzi; 

 “sehemu ya kuunganishia umeme” maana yake ni andiko la nia kutoka kwa mwenye leseni ya 
usambazaji umeme kutaka kujiunga na kununua umeme wa mpaka megawati 10 
utakaozalishwa na mwekezaji; 

 “barua ya kuonyesha nia” maana yake ni andiko la nia kutoka kwa mwenye leseni ya 
usambazaji umeme kutaka kujiunga na kununua umeme wa mpaka megawati 10 
utakaozalishwa na mwekezaji; 

 “leseni” maana yake ni  leseni ya biashara ya umeme kati ya nchi na nchi, leseni ya kuzalisha 
umeme, leseni ya kupeleka umeme au leseni ya kusambaza umeme iliyotolewa na 
Mamlaka; 

 “mwenye leseni” maana yake ni  mmiliki wa leseni ya biashara ya umeme kati ya nchi na nchi, 
leseni ya kuzalisha umeme, leseni ya kupeleka umeme au leseni ya kusambaza 
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umeme; 
 “leseni ya miundombinu ya umeme” ina maana ya majengo, vifaa vya kuzalisha 

umeme, kupeleka umeme na/au kusambaza umeme pamoja na vifaa saidizi, 
transfoma, vifaa vya kushughulikia mafuta, mtambo wa kubadilishia umeme 
na vifaa vya kuunganishia umeme ambavyo ni muhimu kwa shughuli za 
kuzalisha umeme kama zinavyotamkwa kwenye leseni husika; 

Sura ya 287 na 
288 

“mamlaka ya serikali za mitaa”  maana yake ni  mamlaka ya wilaya, mamlaka ya mji, 
mamlaka ya kata au mamlaka ya kijiji kama zilivyoanzishwa chini ya Sheria 
ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), na Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji); 

 “Waziri2 maana yake  ni Waziri mwenye dhamana na masuala ya  umeme; 
  “mkataba wa ununuzi umeme" maana yake  ni mkataba wa kununua na kuuza umeme 

ulioingiwa kati ya mzalisha umeme na mhusika mwingine; 
 “leseni ya muda” ina maana ya leseni  iliyotolewa na Mamlaka kumruhusu mwombaji 

kufanya matayarisho ya shughuli mbalimbali kama za uchunguzi, utafiti na 
shughuli nyingine muhimu kwa ajili ya  kuomba leseni; 

 “Matendo Bora ya Utoaji Huduma" ina maana ya matendo mazuri na bora, mbinu na 
utaratibu ambao unapatikana kwa kutumia ujuzi, bidii, busara na kubashiri 
yaliyo mbeleni mbayo kwa kawaida yanatarajiwa kupatikana kutoka kwa 
mtaalam mbobezi mwendeshaji wa kimataifa anayefanya kazi hizo au 
shughuli inayofanana na inayodhibitiwa ndani ya Tanzania na ambayo iko 
chini ya mazingira yanayofanana na yanakidhi matakwa ya kitaifa na 
kimataifa ya kiafya, usalama na mazingira;  

 “shughuli inayodhibitiwa” ina maana ya biashara ya umeme kati ya nchi na nchi, 
shughuli ya kuzalisha umeme, kupeleka umeme au shughuli ya kusambaza 
umeme na maneno “huduma zinazodhibitiwa” yataeleweka hivyo; 

 “ripoti za fedha zinazodhibitiwa au taarifa za fedha zinazodhibitiwa” ina maana ya 
taarifa za fedha au ripoti zilizotayarishwa na kuwasilishwa kwa Mamlaka na 
chombo kinachodhibitiwa kama inavyoelekezwa kwenye miongozo ya 
kutayarisha taarifa za fedha zinazothibitiwa; 

 “SCADA” ina maana ya mfumo unaotumia kompyuta au mfumo ambao unakusanya na 
kuonyesha taarifa kuhusu miundombinu ya umeme na una uwezo wa kutuma 
maagizo kwenda kwenye miundombinu ya umeme au mfumo ambao 
unajumuisha vifaa vya kompyuta na “software” inayotumiwa kupeleka 
maagizo na kupata takwimu kwa madhumuni ya kufuatilia na kudhibiti 
miundominu ya umeme; 

 “eneo” ina maana ya mahali ambako miundombinu ya uzalishaji imewekwa na taarifa 
yake itatolewa kwenye leseni; 

 “mradi mdogo wa umeme” maana yake ni mtambo wa umeme unaotumia nishati 
mbadala au nishati jadidifu kuzalisha umeme wa hadi Megawati 10; 

 “bei” maana yake ni tozo yoyote, ada, bei au kiwango cha bei kwa madhumuni ya 
kununua huduma inayodhibitiwa na ambayo imeidhinishwa na Mamlaka; 

 “mbinu ya upangaji bei” maana yake ni njia inayotumika kupanga bei kama 
ilivyoidhinishwa na Mamlaka; 

 “leseni ya kupeleka umeme” maana yake ni idhini inayotolewa na Mamlaka kwa mtoa 
huduma kuendesha mtandao wa upelekaji umeme; 

 “mwenye leseni ya kupeleka umeme” maana yake ni chombo kilichopewa leseni na 
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Mamlaka kuendesha mtandao wa upelekaji umeme na ni pamoja na chombo 
kingine ambacho kimesamehewa kupata leseni ya kupeleka umeme kulingana 
na kifungu 18 cha Sheria; 

 “mtandao wa upelekaji umeme” maana  yake ni  mkusanyiko wa vifaa na miundombinu 
ya umeme inayomilikiwa na mwenye leseni ya upelekaji umeme ili kupeleka 
umeme na nguvu ya umeme wa 50Hz kwa kutumia nyaya za msongo wa 
umeme wa 66kv na zaidi ambao ni pamoja na nyaya za juu, nyaya za chini ya 
ardhi, nyaya za majini, transfoma, mtandao wa mawasiliano, vituo vya 
udhibiti na vifaa vya kufungia mita za umeme; na 

 “mkataba wa kupeleka umeme” maana yake ni mkataba wa kupeleka nguvu ya umeme 
kutoka kwenye chanzo cha umeme kilichounganishwa na gridi ya umeme 
kwenda kwenye kituo cha umeme ndani ya gridi. 

  
SEHEMU YA PILI 

UTARATIBU WA KUOMBA LESENI 
 

Wajibu wa kuomba 
leseni 

 4.- (1) Mtu hataweza kutoa huduma inayodhibitiwa pasipo kuwa na 
leseni.  

  (2) Mtu anayekiuka masharti ya kanuni ndogo ya (1) akitiwa hatiani  
atawajibika kulipa faini  isiyozidi shilingi milioni kumi au kifungo kisichozidi 
miaka mitano au vyote kwa pamoja. 

  
Utaratibu wa kuomba 
leseni 

 5.-(1) Mtu atawasilisha maombi ya leseni kwa Mamlaka kama 
itakavyoelekezwa na Mamlaka na maombi hayo yataambatana na nyaraka 
zifuatazo: 

 (a) nakala halisi ya nyaraka za usajili wa mwombaji; 
 (b) ushahidi wa malipo ya ada ya maombi; 
 (c) vyeti vya usajili vya Namba ya Utambulisho ya Mlipa Kodi 

na Kodi ya Ongezeko la Thamani; 
 (d) chanzo cha fedha za mradi; 
 (e) nakala halisi ya cheti cha tathmini ya athari kwa mazingira na 

jamii; na 
 (f) taarifa yoyote nyingine kama itakavyohitajika na Mamlaka 
  (2) Pamoja na taarifa zilizotajwa kwenye kanuni ndogo ya 

n(1),maombi  ya  leseni yataambatana na yafuatayo: 
 (a) kwa leseni ya uzalishaji umeme- 
 barua ya kuunga mkono maombi kutoka Wizara yenye dhamana  na masuala ya  

umeme; 
 (i) ushahidi wa kuunga mkono mradi kutoka mamlaka ya 

serikali za mitaa; 
 (ii) ushahidi wa haki ya kutumia maji kwa waombaji wanaotaka 

kuzalisha umeme kwa kutumia maji; 
 (iii) ushahidi wa haki ya kutumia ardhi kuweka miundombinu ya 

umeme; 
 (iv) ushahidi wa kupewa idhini ya kuendeleza eneo ikiwa ni 

pamoja na kibali cha ujenzi; 
 (v) ripoti ya upembuzi yakinifu; 
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 (vi) mkataba wa ununuzi wa umeme pale inapohusika; 
 (vii) ramani ya eneo; 
 (viii) maelezo ya vifaa vya kuzalishia umeme; 
 (ix) michoro ya ujenzi utakavyokuwa; na 
 (x) ripoti ya utendaji kazi 
 kwa leseni ya upelekaji umeme- 
 (b) ushahidi wa kuwepo kwa umeme wa kupeleka pamoja na 

mkataba wa ununuzi, leseni ya kuagiza umeme; 
 (i) maelezo ya eneo la huduma; 
 (ii) maelezo ya mtandao wa upelekaji umeme; 
 (iii) ushahidi wa kupata haki ya njia ya umeme; 
 (iv) ripoti ya upembuzi yakinifu; 
 (v) mpango wa kupanua mtandao wa upelekaji umeme kama 

upo; 
 a. michoro ya ujenzi utakavyokuwa; na 
 (vi) ripoti ya utendaji kazi. 
 (c) kwa leseni ya kusambaza umeme- 
 (i) barua ya kuunga mkono maombi kutoka kwa Wizara yenye 

dhamana na masuala ya umeme; 
 (ii) ushahidi wa kuunga mkono mradi kutoka mamlaka za serikali 

za mitaa; 
 (iii) ushahidi wa kuwepo kwa umeme wa kusambaza; 
 (iv) ripoti ya upembuzi yakinifu; 
 (v) maelezo ya eneo linalotakiwa kusambaziwa umeme; 
 (vi) maelezo ya mtandao wa usambazaji umeme; 
 (vii) mpango wa upanuzi huduma kama upo; 
 (viii) michoro ya ujenzi utakavyokuwa; na 
 (ix) ripoti ya utendaji kazi. 
 (i) kwa ajili ya biashara ya umeme kati ya nchi na nchi- 

(ii) mkataba wa ununuzi  wa umeme; 
 (iii) mkataba wa kuunganisha umeme 
 (iv) mkataba wa ushirikiano baina ya nchi husika, kama upo; na 
 (v) mkataba wa kupeleka Umeme pale inapohusika. 
  (3) Maombi ya leseni yataambatana na ada ya maombi isiyoweza 

kurejeshwa kama inavyoelezwa na Mamlaka. 
  (4) Bila kujali masharti ya Kanuni hizi, maombi ya leseni ya upelekaji 

umeme yatafanywa tu na kampuni ya kupeleka umeme inayomilikiwa na 
Serikali. 

  
Kuchapisha maombi ya 
leseni 

 6.-(1) Maombi ya leseni yaliyopokelewa na Mamlaka yatachunguzwa 
ili kubaini usahihi wake na uhalali wa taarifa zilizotolewa na baadaye notisi ya 
maombi hayo  itachapishwa angalau kwenye magazeti mawili yanayosambazwa 
sana  nchini Tanzania, moja la Kingereza na lingile la Kiswahili kwa 
madhumuni ya kupata maoni na uwakilishi juu ya mombi. 

  (2) Umma utakaribishwa kutoa maoni na uwakilishi ndani ya siku 
ishirini na moja  kutoka tarehe ya kuchapisha notisi na maoni na uwakilishi 
uliotolewa utatumiwa  na Mamlaka katika kufikia uamuzi juu ya mombi. 
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  7.-(1) Mamlaka, baada ya siku ishirini na moja  kumalizika itafanya   

tathmini ya mombi la leseni  ili iweze  kuamua- 
 (a) kuidhinisha ombi na kutoa leseni; 
 (b) kurudisha ombi kwa rejea zaidi; au 
 (c) kutoa msamaha wa kutokuwa na leseni. 
  (2) Bila kujali  masharti ya  kanuni ndogo  ya (1), leseni ya kupeleka 

umeme itatolewa tu kwa kampuni ya kupeleka umeme inayomilikiwa na 
Serikali. 

  (3) Mamlaka wakati wa kufanya uamuzi wa kama kutoa leseni, 
kukataa au kutoa msamaha, itazingatia mambo yafuatayo: 

 (a) kukinga uharibifu wa mazingira; 
 (b) ufanisi kiuchumi na faida kwa mwombaji na umma kwa 

ujumla; 
 (c) maoni na uwakilishi uliopokelewa kutoka kwa wananchi, 

kama upo; 
 (d) kama miundombinu ya umeme inakidhi matakwa yafuatayo: 
 (i) usalama; 
 (ii) afya; 
 (iii) ulinzi; 
 (iv) vitu hatari; 
 (v) mazingira; 
 (vi) mahitaji ya mipango ya kijijini na mijini, na; 
 (e) jambo lolote muhimu linalohusika na utoaji wa busara wa 

huduma ya biashara ya umeme baina ya nchi husika, uzalishaji 
umeme, kusambaza umeme au huduma ya kupeleka umeme nchini 
Tanzania. 

Kutoa leseni  (4) Ikiwa leseni iliyotolewa chini ya kanuni hii itakwisha muda wake, 
mwenye leseni anaweza kuomba upya au kuongezewa muda wa leseni kama 
itakavyoelekezwa na Mamlaka. 

  (5) Maombi ya kuomba upya au kuongezewa muda wa leseni 
yataambatana na taarifa husika au nyaraka  kama Mamlaka itakavyohitaji. 

  
  8.-(1) Mtu anayetaka kutoa huduma inayodhibitiwa anaweza, kabla ya 

kuomba leseni, kuwasilisha kwenye Mamlaka ombi la kupewa leseni ya muda 
kwa madhumuni ya kufanya uchunguzi na  tathmini mbalimbali na kufanya 
mipango ya fedha na shughuli nyingine muhimu kwa ajili ya kuomba leseni. 

  (2) Maombi ya leseni ya muda yatawasilishwa kwenye Mamlaka kwa 
kutumia mfumo ambao umeelezwa na Mamlaka na utaambatana na: 

 (a) nakala halisi za nyaraka za usajili wa mwombaji; 
 (b) ushahidi wa malipo ya ada ya maombi; 
 (c) mpango wa fedha wa mradi; 
 (d) vyeti vya usajili wa TIN na VAT; 
 (e) nakala halisi ya cheti cha tathmini ya athari kwa mazingira na 

jamii au idhini kama inavyotakiwa na Sheria ya Menejimenti ya 
Mazingira au ushahidi wa kuanza mchakato wa kupata cheti au 
idhini; na 
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Maombi ya leseni ya 
muda 

 (3) Mwombaji pamoja  na nyaraka zilizotajwa kwenye kanuni ndogo 
(2) atatakiwa kuwasilisha yafuatayo: 

 (a) kwa leseni ya kuzalisha umeme: 
 (i) ramani ya eneo; 
 (ii) teknolojia ya uzalishaji na uwezo wake; 
 (iii) utaratibu wa ujenzi; 
 (iv) barua ya kuunga mkono ombi kutoka Wizara 

inayoshughulikia umeme; 
 (v) ushahidi wa kuunga mkono mradi kutoka Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa; 
 (vi) ushahidi wa haki ya kutumia maji kwa waombaji wanaotaka 

kuzalisha umeme kwa kutumia maji, kama upo; 
 (vii) ushahidi wa haki ya kutumia ardhi kwa ajili ya 

mradi au kuanza mchakato wa kupata haki hiyo; 
 (viii) ushahidi wa kupewa idhini ya kuendeleza eneo 

ikiwa ni pamoja na kibali cha ujenzi, kama kipo; 
 (ix) ripoti ya awali ya upembuzi yakinifu au taarifa ya mradi; na 
 (x) mkataba wa ununuzi wa umeme, mkataba wa makubaliano, 

au barua ya kusudio, yoyote inayohusika. 
 (b) kwa leseni ya upelekaji umeme: 
 (i) ushahidi wa kuwepo nguvu za umeme wa kupeleka pamoja 

na mkataba wa ununuzi, leseni ya kuagiza umeme au mkataba 
wa kupeleka umeme; 

 (ii) maelezo ya eneo la huduma; 
 (iii) maelezo ya mtandao wa upelekaji umeme; 
 (iv) ushahidi wa kupata haki hiyo; 
 (v) utaratibu wa ujenzi; 

(vi) ripoti ya awali ya upembuzi yakinifu; 
 (vii) mpango wa kupanua mtandao wa upelekaji umeme, 

kama upo; 
 (viii) ramani ya eneo la kutolea huduma. 
 (c) Kwa leseni ya kusambaza umeme: 
 (i) barua ya kuunga mkono ombi kutoka kwa Wizara 

inayoshughulikia umeme; 
 (ii) ushahidi wa kuunga mkono mradi kutoka Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa; 
 (iii) ushahidi wa kuwepo kwa umeme wa kusambaza; 
 (iv) ripoti ya awali ya upembuzi yakiniifu; 
 (v) maelezo ya eneo linalotakiwa kusambaziwa umeme; 
 (vi) maelezo ya mtandao wa usambazaji; 
 (vii) haki ya njia ya umeme au mchakato wa kupata haki 

hiyo; 
 (viii) utaratibu wa ujenzi; na 
 (ix) mpango wa upanuzi, kama upo. 
  
Kuchapisha maombi ya 
leseni ya muda 

 9.-(1) Maombi ya leseni ya muda yaliyopokelewa na Mamlaka 
yatafanyiwa tathimini ili kubaini usahihi na uhalali wa taarifa zilizotolewa na 
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baadaye notisi ya ombi hilo itachapishwa angalau kwenye magazeti mawili 
yanayosambazwa sana nchini Tanzania, moja la Kingereza na lingine la 
Kiswahili kwa madhumuni ya kupata maoni na uwakilishi juu ya ombi. 

  (2) Umma utakaribishwa kutoa maoni na uwakilishi ndani ya siku 
ishirini na moja  kutoka tarehe ya kuchapisha wa  notisi na maoni na uwakilishi 
uliotolewa utatumiwa na Mamlaka katika kufikia uamuzi juu ya maombi. 

   
Kutoa leseni ya muda  10.-(1) Mamlaka, baada ya siku inshirini na moja  kumalizika itafanya 

tathmini ya maombi ya leseni na kuamua kulingana na- 
 (a) ufanisi kiuchumi na faida kwa mwombaji na umma kwa 

ujumla; na 
 (b) maoni na uwakilishi uliopokelewa kutoka kwa wananchi, 

kama upo. 
  (2) Ikiwa leseni iliyotolewa chini ya kanuni hii itakwisha muda wake, 

mwenye leseni anaweza kuomba upya au kuongezewa muda wa leseni kama 
inavyoelezwa na Mamlaka. 

  (3) Maombi ya kuomba upya au kuongezewa muda wa leseni ya muda 
wa leseni ya muda yataambatana na taarifa husika au nyaraka kama Mamlaka 
itakavyohitaji. 

  
Msamaha  11.-(1) Mtoa huduma yeyote anayetoa huduma au ana nia ya kutoa 

huduma inayodhibitiwa lakini ana sababu za kutosha za kutokuzingatia  
matakwa ya leseni anaweza kuomba kwa Mamlaka asamehewe kutotekeleza 
masharti ya kifungu cha 8 cha Sheria. 

  (2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1) mtu yeyote anayefanya yafuatayo: 
 (a) kutumia mitambo ya kuzalisha umeme yenye uwezo chini ya 

megawati moja; au 
 (b) kusambaza umeme ulio nje ya gridi kwenye maeneo ya vijiji 

ambako mahitaji ya juu ya umeme nje ya gridi ni chini ya 
megawati moja, 

 (c) atapewa msamaha wa kutozingatia  masharti ya kifungu cha 8 
cha Sheria. 

  (3) Maombi ya msamaha chini ya kanuni ndogo ya  (1) yatafanywa 
kwa maandishi kwenda kwa Mamlaka yakieleza yafuatayo: 

 (a) maelezo ya mradi pamoja na wamiliki wake, maelezo ya 
mitambo, maelezo ya eneo la mradi na mapendekezo ya eneo la 
kutoa huduma; na 

 (b) sababu za kuomba kupewa msamaha. 
  (4) Mtu aliyepewa msamaha wa kutofuata masharti ya kifungu cha 8 

cha Sheria atatakiwa kujisajili na Mamlaka na kuipatia Mamlaka taarifa sahihi 
kuhusiana na huduma za kuzalisha umeme au kusambaza umeme. 

  (5) Isipokuwa kama inahitajika na Mamlaka, shughuli za uzalishaji 
umeme wenye uwezo chini ya megawati moja na ni kwa matumizi binafsi 
zitasamehewa na mahitaji ya kujisajili. 

  
Kuchapisha maombi ya 
kuomba msamaha 

 12.-(1) Baada ya kupokea maombi yaliyofanyika kwa mujibu wa   
kanuni  ya 11, Mamlaka itachapisha notisi ya  maombi angalau kwenye magazeti 
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mawili yanayosambazwa sana nchini Tanzania, moja la Kishwahili na moja la 
Kiingereza  kwa madhumuni ya kupata amaoni na uwakilishi juu ya maombi. 

  (2) Umma utakaribishwa kutoa maoni na uwakilishi ndani ya siku 
ishirini na moja  kutoka tarehe ya kuchapisha notisi na maoni na uwakilishi 
uliotolewa utatumiwa  na Mamlaka katika kufikia maamuzi juu ya maombi. 

  
Kutoa msamaha  13.- (1) Mamlaka, baada ya siku ishirini na moja  kumalizika itafanya        

tathmini ya maombi na kufanya uamuzi wa kama kutoa msamaha au kukataa 
maombi chini ya masharti mbalimbali kama itakavyo onekakana inafaa. 

  (2) Mamlaka, wakati wa kuamua kama kutoa au kukataa maombi ya  
msamaha, itazingatia yafuatayo: 

 (a) uzito wa sababu zilizowasilishwa kuunga mkono ombi la 
msamaha; 

 (b) kulinda maslahi ya umma; na 
 (c) maoni au uwakilishi uliopokelewa kutoka kwa wananchi, 

kama yapo. 
  
Sababu za maamuzi  14.- Mamlaka, ikitokea kuwa inakataa ombi la leseni au kurudisha 

ombi hilo kwa rejea zaidi, au kukataa ombi la msamaha, itamfahamisha 
mwombaji kuhusu uamuzi huo kwa maandishi, ikiwa ni pamoja na sababu za  
kufanya hivyo. 

  
Utaratibu wa rufaa  
Sura ya 285 

 15. Mtu ambaye hataridhika na maamuzi ya Mamlaka anaweza kukata 
rufaa kwa kuzingatia masharti ya  Sheria ya Ushindani. 

  
Muda wa kuhamisha 
leseni 

 16.-(1) Masharti ya leseni na leseni ya muda yatabainishwa juu ya 
leseni au leseni ya muda, kama itakavyoonekana. 

  (2) Leseni itaendelea kutumika katika muda uliotamkwa isipokuwa, 
Mamlaka kufuatia ombi la mwenye leseni itaongeza muda wa leseni kama 
Mamlaka itakavyoona inafaa. 

  (3) Leseni au leseni ya muda haitapewa au kuhamishwa kwenda kwa 
mtu mwingine pasipo idhini ya maandishi kutoka kwenye Mamlaka. 

  (4) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (3), mabadiliko ya umiliki 
ambapo chombo kingine kinakuwa mmiliki wa hisa nyingi kwenye shughuli za 
mwenye leseni, ambako leseni au leseni ya muda imetolewa, hali hii inatakiwa 
kutolewa taarifa kwa Mamlaka ndani ya siku kumi na nne baada ya kupata idhini 
za kuhamisha leseni kutoka Mamlaka husika. 

  
Kusimamisha na kufuta 
leseni 

 17.-(1) Mamlaka inaweza kusimamisha matumizi ya leseni kwa kipindi 
hadi miezi kumi na mbili ikiwa kumetokea- 

 (a) ukiukwaji wa masharti ya leseni; au 
 (b) ukiukwaji wa masharti ya Sheria, Kanuni hizi au sheria 

husika; 
 (c) mwenye leseni ameshindwa kulipa tozo ya udhibiti kwa 

Mamlaka na tozo hiyo imebaki haijalipwa kwa siku thelathini baada 
ya siku ambayo ilitakiwa kulipwa na Mamlaka kumpa mwenye leseni 
notisi kwa maandishi kuwa malipo hayo yamechelewa. 
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  (2) Mamlaka inaweza kufuta leseni ambapo itaamua kuwa mwenye  
leseni ameshindwa kurekebisha au kujizuia kutenda kosa linaloashiria uvunjaji 
wa masharti ndani ya muda uliowekwa pamoja na kuelezwa kufanya hivyo na 
Mamlaka. 

  (3) Bila kujali masharti ya  kanuni ndogo ya (1) Mamlaka inaweza- 
 (a) kusamehe kusimamishwa kwa leseni kama imeridhika kuwa 

mwenye leseni amejizuia na matendo yaliyo sababisha leseni yake 
kusimamishwa na sababu za kufanya hivyo hazipo tena; na 

 (b) badala ya kusimamisha au kufuta leseni kwa mujibu wa 
masharti ya Sheria, kuteua msuluhishi kulingana na miongozi 
inayotolewa na Mamlaka, ili kubadilisha menejimenti ya mwenye 
leseni na kuanza kushughulikia mambo yake katika kipindi ambacho 
Mamlaka itakiona kinafaa. 

 

SEHEMU YA TATU 
WAJIBU WA MWENYE LESENI 

 

Mwenye leseni  ya 
kuzalisha umeme 

 

 18.-(1) Mwenye leseni ya kuzalisha umeme anatakiwa kufanya yafuatayo: 

 (a) kutoa huduma za kuaminika za kuzalisha umeme kwa wateja; 
 (b) kuendesha na kuhifadhi miundombinu ya kuzalisha umeme; 
 (c) kutoza wateja bei iliyoidhinishwa; na 
 (d) kufanya shughuli zote zinazohusika na utoaji huduma za 

kuzalisha umeme, ikiwa ni pamoja na uhandisi, ujenzi, ukarabati, 
uendeshaji na matengenezo ya miundombinu ya uzalishaji umeme 
kulingana na matendo bora na ya busara ya utendaji na mkataba wa 
ununuzi umeme. 

 
  (2) Mwenye leseni ya kuzalisha umeme anaweza kutumia sehemu ya 

umeme anaozalisha kukidhi mahitaji yake ya umeme. 
  
Mwenye leseni ya 
upelekaji umeme 

 19.-(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atatakiwa kufanya yafuatayo: 

 (a) kufanya shughuli ya upelekaji umeme katika eneno la kutolea 
huduma; 

 (b) kuendesha na kuhifadhi mtandao wa upelekaji umeme; 
 (c) kutoza wateja bei iliyoidhinishwa au kufuatana na sheria husika; 
 (d) kufanya shughuli zote zinazohusika na upelekaji umeme, ikiwa ni 

pamoja na uhandisi, ujenzi, ukarabati, uendeshaji na matengenezo ya 
miundo mbinu ya upelekaji umeme kulingana  na sheria husika na 
matendo bora na ya busara ya utendaji; 

 (e) kuruhusu matumizi ya miundombinu ya kupeleka umeme na 
kutoa shughuli za upelekaji umeme kwa watu wenye ujuzi pasipo 
upendeleo; na 

 (f) kuchapisha utaratibu unaotumika katika kuomba kuunganishwa 
kwenye miundombinu ya upelekaji umeme. 
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Mwenye leseni ya 
usambazaji umeme 

 20. Mwenye leseni ya usambazaji umeme atatakiwa kufanya yafuatayo: 

 (a) kufanya shughuli za usambazaji katika eneo la kutolea huduma; 
 (b) kuendesha na kuhifadhi mtandao wa usambazaji umeme; 
 (c) kutoza wateja bei iliyoidhinishwa; 
 (d) kufanya shughuli zote zinazohusika na usambazaji umeme, ikiwa 

ni pamoja na uhandisi, ujenzi, ukarabati, uendeshaji na matengenezo ya 
miundombinu kulingana na sheria husika na matendo bora na ya busara 
ya utendaji; na 

 (e) pale inapowezekana, kununua umeme unaohitajika kwanza 
kutoka kwa mzalishaji umeme mwenye gharama ndogo za uzalishaji. 

  
Mwenye leseni ya 
biashara ya umeme 
baina ya nchi na 
nchi 

 21.-(1) Mwenye leseni ya biashara ya umeme baina ya nchi na nchi 
anatakiwa kufanya yafuatayo: 

 (a) kufanya shughuli za biashara ya umeme kati ya nchi na nchi 
katika mfumo ambao hauathiri usalama wa gridi ya Taifa; 

 (b) kuifahamisha Mamlaka kama kuna mabadiliko yoyote kwenye 
mkataba wa biashara ya umeme baina ya nchi na nchi ambayo yataleta 
mabadiliko katika bei iliyoidhinishwa; 

 (c) kuwasilisha kwenye Mamlaka kila mwaka ripoti ya ukaguzi wa 
mahesabu na utendaji; 

 (d) kuwasilisha kwenye Mamlaka kupata idhini ya Mamlaka, 
Mkataba wa Ununuzi  wa Umeme, Mkataba wa Kupeleka Umeme na 
tozo na bei zinazohusika. 

  (2) Mamlaka inaweza kutayarisha miongozo ya kufanikisha biashara ya 
umeme baina ya nchi na nchi. 

  
  
Wajibu wa jumla 
wa mwenye leseni 

 22. Mwenye leseni, pale inapohusika wakati wa kutoa huduma 
inayodhibitiwa, kuzingatia kanuni na miongozo inayotolewa na Mamlaka na- 

 (a) kutoza bei iliyoidhinishwa na Mamlaka; 
 (b) kulipa ada na tozo zinazohusika; 
 (c) kutoa huduma inayodhibitiwa pasipo ubaguzi na upendeleo kwa 

wateja; 
 (d) kutoacha kutoa huduma inayodhibitiwa pasipo kutoa notisi 

kwanza kwa Mamlaka; na 
 (e) kuifahamisha Mamlaka kuhusu ajali zinazotokea wakati wa kutoa 

huduma ndani ya saa 24 kwa ajali mbaya na kila mwaka kwa ajali za 
kawaida. 

  
Mkataba wa 
Huduma kwa Mteja 

 23. Mwenye leseni ya usambazaji wa umeme ndani ya miezi mitatu kutoka 
tarehe ya kupewa leseni au uhamisho wa leseni, atatayrisha na kuwasilisha kwenye 
Mamlaka kwa kuidhinishwa mkataba wa huduma kwa mteja ambao utakuwa na: 

 (a) ofa ya kuunga au kutoa huduma kwa mteja baada ya kupokea 
ombi kutoka kwa mteja huyo; 
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 (b) ofa ya kuunga mzalishaji wa umeme mwenye leseni, ikiwa ni 
pamoja na miradi midogo ya kuzalisha umeme kulingana na utaratibu 
ulioidhinishwa na Mamlaka; 

 (c) wajibu wa mwenye leseni na ule wa mteja na usuluhisho kwa  
kukiuka wajibu; na 

 (d) kiwango cha chini cha ubora wa utoaji huduma za umeme na 
viwango husika kulingana na matendo bora na ya busara ya utendaji. 

  
Fidia kwa hasara 
Iliyopatikana 

 24.-(1) Mwenye leseni atawajibika kumlipa fidia mtu yeyote ambaye 
ameumia au kupoteza mali zake kutokana na huduma inayodhibitiwa. 

  (2) Mtu ambaye ameumia au kupoteza mali zake kutokana na huduma 
inayodhibitiwa, kwanza atawasilisha malalamiko yake kwa mwenye leseni kwa 
mategemeo ya kufikia suluhisho. 

  (3) Endapo hakuna suluhisho lililofikiwa chini ya kanuni ndogo ya (2), mtu 
ambaye ameumia au kupoteza mali  atawasilisha jambo hilo kulingana na matakwa 
ya Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji. 

  (4) Kwa madhumuni ya kanuni hii, mtu inajumuisha  msuluhishi au 
msuluhishaji, mtekelezaji au msimamizi/wasii wa mali za mtu aliyekufa. 

  
Ripoti za Mwaka  25.-(1) Mwenye leseni atawasilisha kwenye Mamlaka ripoti ya mwaka sio 

zaidi ya siku thelathini baada ya kutoa mahesabu yaliyo kaguliwa. 
  (2) Ripoti ya mwaka iliyotayarishwa na mwenye leseni na kuwasilishwa  

kwenye Mamlaka itatoa taarifa kuhusu mambo ya kitaalam na kiuchumi ya shughuli 
zinazodhibitiwa ambazo zimetekelezwa kwa mwaka mzima. 

Ripoti ya utendaji  26. Mwenye leseni kila mwezi au wakati wowote mwingine kama 
Mamlaka itakavyohitaji, atatoa ripoti ya utendaji kazi katika shughuli zake zote 
zinazodhibitiwa katika namna itakayotolewa na Mamlaka na repoti hizo zitakuwa 
zinawasilishwa kwa Mamlaka ndani ya siku saba za mwezi unaofuata. 

Ukaguzi wa kutii 
maagizo 

 27.-(1) Mamlaka kila mwaka itafanya ukaguzi wa kila mwenye leseni ili 
kubaini kama wanatii masharti kwenye mambo yafuatayo: 

 (a) Kanuni hizi; 
 (b) mikataba ya ununuzi umeme, mkataba wa shughuli za kuzalisha 

umeme, upelekaji umeme au usambazaji umeme; na 
 (c) malengo husika. 
  (2) Mamlaka inaweza, kama itaona ni muhimu  kufanya hivyo, kumteua    

mkaguzi kufanya ukaguzi ulioelezwa kwenye kanuni ndogo  ya (1). 
  
Mpango wa 
kuboresha utendaji 

 28. Mwenye leseni ambaye utendaji wake uko chini ya viwango husika, 
kila mwaka, atawasilisha kwenye Mamlaka mpango wa kuboresha utendaji kazi 
wake ukijumuisha vigezo muhimu vya utendaji kazi kulingana na: 

 (a) vigezo bora vya kimataifa; 
 (b) Matendo Bora na Busara ya Utendaji; na 
 (c) maagizo yanayotolewa na Mamlaka 

 
SEHEMU YA NNE 

MASHAETI YA FEDHA 
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Utoaji wa taarifa za 
fedha 

 29.-(1) Mwenye leseni ndani ya siku tisini baada ya kuanza mwaka wa 
fedha atawasilisha kwa Mamlaka bajeti ya mwaka wake wa fedha kulingana na 
shughuli zinazodhibitiwa na bajeti hiyo itakujumuisha yafuatayo: 

 (a) fedha za uendeshaji; na 
 (b) gharama za uwekezaji na gharama za uendeshaji. 
  (2) Mwenye leseni kila mwaka atawasilisha kwenye Mamlaka 

yafuatayo: 
 (a) ripoti ya fedha ndani ya siku tisini (90) tangu mwisho wa 

mwaka wa fedha; na 
 (b) hesabu zilizokaguliwa ndani ya siku thelathini (30) baada ya 

kupokea mahesabu hayo. 
  
Vigezo vya kutoa taarifa 
ya fedha 

 30.-(1) Mwenye leseni atawasilisha ripoti za taarifa ya fedha za 
udhibiti kulingana na vigezo vilivyowekwa na Mamlaka. 

  (2) Vigezo vya kutoa taarifa ya fedha za udhibiti na marudio ya utoaji 
taarifa utakuwa kama inavyoelezwa kwenye mwongozo wa kutoa taarifa za 
fedha za udhibiti. 

  
Uwekaji Tofauti wa 
Akaunti za Fedha 

 31.-1) Mwenye leseni atakuwa  akaunti tofauti za fedha kwa ajili ya 
kutoa huduma ambazo hazihusiani na shughuli inayodhibitiwa. 

  (2) Mwenye leseni ambaye ana leseni zaidi ya moja atakuwa na vitabu 
tofauti vya fedha na atawajibika kuwasilisha taarifa tofauti kwa kila leseni. 

  (3) Masharti ya kanuni ndogo ya (2) hayatahusika kwa mwenye leseni 
ambaye anafanya shughuli zote mwenyewe ndani ya kampuni mpaka hapo soko 
la umeme limefanyiwa marekebisho kulingana na kifungu cha  41 cha Sheria. 

  
Kukataza ruzuku kati ya 
huduma 

 32.Mwenye leseni atahakikisha kuwa hakuna ruzuku kati ya- 

 (a) shughuli zinazodhibitiwa; au 
 (b) shughuli zinazodhibitiwa na shughuli nyingine yoyote ikiwa 

ni pamoja na shughuli za washirika. 
 

SEHEMU YA TANO 
MASHARTI YA KITAALAM 

 
Ukataji umeme 
uliopangwa na 
matengenezo ya Kinga 
ya mitambo 

 33. Mwenye leseni ya kuzalisha umeme atafanya yafuatayo: 
 

 (a) atafanya shughuli za matengenezo ya kinga ya mitambo kama 
inavyohitajika kulingana na masharti ya watengenezaji kuhakikisha 
kuwa huduma za uzalishaji umeme ni endelevu na za uhakika; na 

 (b) kutoa taarifa ya ukataji umeme uliopangwa kutokea kwa 
Mamlaka kwa maandisi si chini ya siku tisini  kabla ya tukio hilo 
kutokea. 

  
Kuingilia huduma na 
matengenezo ya dharura 

 34. Mwenye leseni ya kuzalisha umeme atafanya yafuatayo- 



Kanuni za Shughuli za Uzalishaji, Upelekaji 
na Usambazaji Umeme 

Tangazo la Serikali Na. 452 (Linaendelea) 

18 
 

 (a) kuchukua hatua stahiki za kurudisha huduma ya kuzalisha 
umeme endapo itagundulika kuwa upatikanaji umeme kwa mteja 
kutoka kwenye kiungio cha umeme umepunguzwa au kuingiliwa 
kwa sababu yoyote ile isipokuwa kukatika kwa umeme kitendo 
ambacho hakikupangwa; 

 (b) baada ya kuambiwa kuhusu uharibifu wa mitambo au vifaa 
ambao unasababisha hatari au maumivu au hasara kwa mali, 
kuondoa hatari hiyo au maumivu hayo mara moja  kabla ya 
matengenezo ya dharura au ukarabati wa mitambo; na 

 (c) mara moja kufanya matengenezo ya mtambo ulioharibika au 
vifaa na dosari nyingine kwenye miundombinu ya kuzalisha 
umeme na mara moja baadaye kuzindua uendeshaji wa mitambo au 
vifaa hivyo. 

  
Notisi ya kuingilia 
huduma 

 35. Mwenye leseni ya kuzalisha umeme atafanya:ndani ya saa  ishirini 
na nne- 

 (a) ndani ya siku saba  kabla ya ukataji umeme uliopangwa 
kutokea kuifahamisha Mamlaka na wateja kwa maandishi ikiwa 
huduma ya uzalishaji umeme itaingiliwa kwa madhumuni ya 
kufanya ukarabati, matengenezo ya kinga ya mitambo au kwa 
sababu yoyote nyingine nje ya uwezo wa mwenye leseni ya 
uzalishaji umeme, na 

 (b) kuwafahamisha wateja na kutoa taarifa mapema kwenye 
Mamlaka kwa maandishi endapo huduma ya kuzalisha umeme 
itaingiliwa kwa madhumuni ya kufanya matengenezo ya dharura au 
kwa sababu yoyote nyingine nje ya uwezo wa mwenye leseni, 
kama kuingiliwa kwa huduma ya umeme kunaathiri utoaji huduma 
za kuzalisha umeme kwa zaidi ya saa ishirini na nne. 

  
Uhakika wa huduma ya 
umeme 

 36. Mwenye leseni ya kuzalisha umeme atahakikisha kuwa, tangu 
kuanza kutumika kwa leseni, na kwa wakati mwingine baadaye hadi kuisha 
muda wa leseni yake, anapokea kwa uhakika malighafi zinazotakiwa katika 
shughuli za kuzalisha umeme ikiwa ni pamoja na vipuri, mafuta na maji yene 
ubora unaotakiwa na idadi ya kutosha kukidhi mahitaji ya nguvu za umeme. 

 
Ufungaji mita  37. Mwenye leseni ya kuzalisha umeme atafanya yafuatayo: 
 (a) atafunga mita kupima umeme na rasilimali nyingine 

zinazotakiwa kuzalisha umeme, kulingana na kanuni na utaratibu 
wa upimaji na vigezo vilivyoainishwa kwenye mkataba ulioingiwa 
kati ya mwenye leseni na mtu mwingine; 

 (b) kuhakikisha kuwa mita za umeme zina usahihi uliokubalika 
na hautakiwi kuzidi asilimia 0.5; 

 (c) kuthibitisha usahihi na marekebisho ya mita na kuhakikisha 
mita zote zinatoa taarifa sahihi isipokuwa pale ambapo mkataba wa 
ununuzi wa umeme unatamka vinginevyo; 

 (d) kuchukua hatua stahiki kuzuia kuchezewa kwa mita au 
uharibifu wa mita; na 
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 (e) kupima, kuhifadhi na kubadilisha mita kulingana na 
mapendekezo ya watengenezaji. 

  
Upimaji na majaribio  38.-(1) Mwenye leseni ya kuzalisha umeme atapima- 
 (a) uwezo wa kutegemewa wa mitambo ya kuzalisha umeme na 

kufanya majaribio ya uendeshaji kwa kufuata masharti ya mkataba 
wa ununuzi umeme; na 

 (b) mitambo ya kuzalisha umeme, iwapo kuna ongezeko la 
uwezo au majaribio ya mitambo mipya ya kuzalisha umeme au 
mitambo ya kuzalisha umeme ulioboreshwa. 

  (2) Mwenye leseni ya kuzalisha umeme, ndani ya siku thelathini  za 
kufanya kazi baada ya kufanya upimaji kwa mujibu  wa kanuni ndogo ya (1) , 
atawasilisha kwenye Mamlaka ripoti kuhusiana na hayo. 

  (3) Mwenye leseni ya uzalisahaji atairuhusu Mamlaka kushuhudia 
upimaji unaofanyika   kwa mujibu wa  kanuni ndogo  ya (1) hapo. 

  
 

Sehemu Ndogo ya Pili 
Wajibu wa Kitaalam wa Mwenye Leseni ya Kupeleka Umeme 

  
Ruhusa na ofa ya 
kujiunga au Kutoa 
huduma ya upelekaji 
umeme 

 39.-(1) Mwenye leseni ya kupeleka umeme atafanya yafuatayo: 
kuruhusu matumizi ya mtandao wa kupeleka umeme kwa watu wenye ujuzi 
kufuata misingi ya usawa pasipo upendeleo: 

 (a) kutoa huduma za kupeleka umeme ili kuruhusu kuungiwa 
huduma, kukatiwa na kurudishiwa huduma kwenda au kutoka 
kwenye mtandao wake wa upelekaji umeme kwa kufuata masharti 
ya mfumo husika wa upelekaji umeme, mkataba wa kuunganisha 
wateja na kanuni na vigezo vinavyotolewa na Mamlaka; 

 (b) kutoa na kuruhusu mtandao wake wa upelekaji wa umeme 
kutumiwa kufuata misingi ya usawa pasipo upendeleo kwa mtu 
yeyote ambaye ataingia mkataba wa jinsi ya kujiunga na mfumo wa 
upelekaji umeme au mkataba wa matumizi wa mfumo wa upelekaji 
umeme. 

 (c) baada ya kupokea ombi la kujiunga kwenye mtandao wake 
wa upelekaji umeme atafanya tathmini ya ombi kwa kufuata 
kanuni, miongozo, maagizo na maelekezo ya Mamlaka; 

 (d) kuufanya mkataba wa kujiunga na mtandao wa upelekaji 
umeme na mkataba wa kutumia mtandao wa upelekaji umeme 
kama mikataba tofauti  na pia iwe tofauti na mkataba wowote 
mwingine wa mauzo ya umeme; 

 (e) bila kujali ujumla wa aya  (f), kumpa mteja yeyote fursa ya 
kujiunga kwenye mtandao wa upelekaji umeme iwapo kuna uwezo 
wa kutosha kwenye mtandao wenyewe; 

 (f) si zaidi ya siku thelathin  za kufanya kazi baada ya 
kufahamishwa juu ya kukubaliwa kwa ofa iliyotolewa chini ya 
kanuni ndogo (f); 

 (i) kukamilisha mkataba wa matumizi ya mtandao wa 
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upelekaji umeme na mtu husika; na 
 (ii) kumuunganisha mtu huyo. 
 (g) bila kujali masharti ya aya (f), (g) na (h) na baada ya kupokea 

maombi ya maandishi, kutoa ofa ya kutoa huduma zinazoombwa 
ndani ya muda muafaka kuzingatia ugumu wa huduma 
zilizoombwa na vigezo bora vya utendaji kazi; na 

 (h) kufanya shughuli zote zinazohitajika ili kuruhusu 
kuunganishwa, kuondoa, na kuunganisha tena huduma kwenye 
mtandao au kutoka kwenye mtandao wa upelekaji umeme. 

  
Wajibu wa jumla wa 
mwenye leseni ya 
upelekaji umeme 

 40. Mwenye leseni ya upelekaji umeme atafanya- 

 (a) kusimamia, kuhifadhi na kuendesha mtandao wa upelekaji 
umeme kuhakikisha kuwa chini ya hali ya kawaida umeme 
unaendelea kupelekwa kwenye sehemu ya kuingio kwa kufuata: 

 (i) michoro ya kitaalam inayohusika; na 
 (ii) malengo ya uhakika na ubora wa huduma 

yaliyoidhinishwa na Mamlaka. 
 (b) kupunguza idadi ya kuingiliwa kwa huduma au kupungua 

kwa uwezo kwenye sehemu ya kiungio kwa kufuata vigezo bora na 
vya busara vya utoaji huduma; na 

 (c) kurejesha uwezo uliopimwa mapema iwezekanavyo kufuatia 
kuingiliwa kwa huduma ama: 

 (i) kwenye sehemu ya kiungio kwenye mtandao wa 
upelekaji umeme; au 

 (ii) kuhusisha mtandao wa upelekaji umeme. 
  
Haki za mwenye leseni 
ya upelekaji umeme 

 41. Mwenye leseni ya upelekaji umeme umeme atakuwa na haki ya: 

 (a) kuondoa vifaa vinavyomilikiwa na mtumiaji wa mfumo wa 
usambazaji ambaye anaathiri ukamilifu na usalama wa mtandao wa 
upelekaji umeme; 
 

 (b) kuingia kwenye mfumo unaoendeshwa na mtoa huduma wa 
soko la umeme pasipo upendeleo; 

 (c) kufanya kazi na mwendeshaji wa mfumo wa soko la umeme 
ili- 

 (i) kushughulika na ukataji umeme; 
 (ii) kuwakilisha ubora na uwezo wa mitambo yake; na 
 (iii) kuamua juu ya athari zinazohusiana na ukataji 

umeme kwa mitambo yake. 
 (d) kuweza kupata ripoti, taarifa zisizo za siri na kuingia kwenye 

tovuti ya mwendeshaji wa mfumo wa soko la umeme; na 
 (e) ikitokea kuwa mfumo na mwendeshaji wa soko la umeme au 

mtumiaji wa upelekaji umeme anashindwa kufuata kanuni, 
atawajibika kuwasilisha malalamiko kwa: 

 (i) mwendeshaji wa mfumo wa soko la umeme; au 
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 (ii) kwenye Mamlaka. 
  
Ripoti ya utendaji kazi 
wa mtandao wa upelekaji 
umeme 

 42. Mwenye leseni ya upelekaji umeme atawasilisha kwenye Mamlaka 
ripoti ya kina kuhusu uendeshaji wa mtandao wa upelekeji umeme, ikiwa  ni 
pamoja na uwezo wake, ukataji wa umeme, upotevu wa umeme, ufanisi na 
uhakika wa mtandao kama itakavyohitajika na Mamlaka. 

  
Kupanga mtandao wa 
upelekaji umeme na 
upatikanaji  wa ardhi 

 43. -(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atatayarisha mpango wa 
kupanua mali na kuendeleza mtandao wa upelekaji umeme. 

  (2) Mwenye leseni ya upelekaji umeme, si chini ya siku sitini  kabla ya 
kuanza mwaka, kuwasilisha mpango uliotajwa kwenye kanuni ndogo (1) 
kwenye Mamlaka ili kuidhinishwa. 

  (3) Mpango ulioelezewa kwenye kannuni ndogo  ya (1) utatekelezwa 
kwa kufuata mpango kazi maalum uliotayarishwa wa kuboresha mtandao wa 
upelekaji umeme kufikia kiwango kinachokubalika kitaalam na kiuchumi, 
ukizingatia vigezo vya afya, usalama na mazingira- 

 (a) ukuaji wa mzigo wa umeme; na 
 (b) upatikanaji na uhakika wa huduma za upelekaji umeme kwa 

wateja. 
  (4) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atawasilisha maombi kwa 

Mamlaka zinazohusika ili kupata haki ya njia ya umeme juu ya ardhi husika na 
hivyo kuweza kufikia, kujenga, kuhifadhi au kupanua mtandao wa upelekaji 
umeme. 

  (5) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atachukua hatua stahiki katika 
nyakati tofauti kuhifadhi uhitaji wa ardhi iliyopatikana chini ya kanuni  ndogo 
ya (4). 

  
Mpango wa Kupanua 
mtandao wa upelekaji 
umeme 

 44.-(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atawasilisha kwenye 
Mamlaka kwa ajili ya uchunguzi mpango wa kupanua mtandao wa upelekaji 
umeme ambao utakuwa na pendekezo lenye takwimu za kuunga mkono, 
kupanua au kuboresha mtandao wa upelekaji umeme. 

  (2) Mpango wa kupanua mtandao wa upelekaji umeme utazingatia       
yafuatayo: 

 (a) sera ya Taifa ya nishati; 
 (b) kukidhi matakwa ya kitaalam, mazingira na kiuchumi; 
 (c) kuzingatia: 
 (i) mahitaji ya umeme kama yanavyobainishwa na mwendeshaji 

wa mfumo wa soko la umeme; 
 (ii) mahitaji ya wateja wapya wanaotaka kujiunga; 
 (iii) vigezo  vilivyoidhinishwa vya uhakika wa huduma na ubora 

wa huduma; 
 (iv) Mpango wa Muda Mrefu wa Kuendeleza Umeme; na 
 (v) maombi yoyote ya upanuzi wa huduma kutoka kwa 

watumiaji wa huduma ya upelekaji umeme au waombaji wa 
matumizi ya huduma ya kupeleka umeme. 

Kipengele cha nguvu ya 
umeme 

 45. Mwenye leseni ili kuhakikisha mtandao wa upelekaji umeme 
unafikia kiwango cha nguvu ya umeme inayotakiwa atafanya yafuatayo: 
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 (a) atafunga vifaa na mitambo ambavyo vinawiana na utendaji 
bora katika sekta ndogo ya umeme; na 

 (b) kuhakikisha kuwa mikataba ya kusambaza umeme 
iliyoingiwa na mwenye leseni inaelezea kwa uwazi wajibu wa 
mhusika mwingine kwa kufunga vifaa vya kuboresha nguvu ya 
umem katika sehemu za viungio ambako umeme unapelekwa. 

  
Upotevu wa Umeme 
Kutokana na upelekaji 
wa umeme 

 46.-(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atapunguza upotevu wa 
umeme katika mtandao wa upelekaji umeme kufikia viwango vilivyoidhinishwa 
na Mamlaka. 

  (2) Mwenye leseni atawasilisha kwenye Mamlaka- 
 (a) ndani ya siku thelathini za mwaka unaofuata, taarifa ya 

upotevu wa umeme kwenye mtandao wake katika kipindi cha mwaka 
mmoja uliopita, pamoja na mpango wa kupunguza upotevu huo; na 

 (b) ndani ya siku thelathini za robo mwaka unaofuata, ripoti ya 
robo mwaka ya upotevu wa umeme, pamoja na mipango ya mwenye 
leseni kupunguza upotevu huo. 

  (3) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atatekeleza masharti na 
malengo yatakayotolewa na Mamlaka kuhusiana na mpango wa kupunguza 
upotevu wa  umeme. 

  
Kutii maagizo kutoka 
kwa mwendeshaji wa 
soko la umeme 
 

 47. Mwenye leseni ya upelekaji umeme kwa wakati wote atafuata 
maelekezo ya mwendeshaji wa mfumo wa umeme na mwendeshaji wa soko la 
umeme. 

  
Kuwasilisha taarifa kwa 
mwendeshaji wa Mfumo 
na soko la umemm 

 48. (1) Taarifa inayoelezewa katika kanuni ndogo ya (1) inaweza kuwa 
nyongeza kwa taarifa ambayo inatakiwa kutolewa chini ya kanuni za soko au 
chini ya leseni. 
  

(a) endapo kutatokea mabadiliko ya taarifa zilizotajwa kwenye 
kanuni ndogo (5)(c), kumfahamisha mwendeshaji wa mfumo na 
soko la umeme ndani ya siku saba za kufanya kazi tokea tarehe ya 
mabadiliko. 

  (3) Mwenye leseni hatakiwi kununua au kuuza umeme, isipokuwa: 
 (a) kufidia hasara kwenye mtandao wa upelekaji umeme ikiwa ni 

pamoja na uendeshaji wa vituo vya transfoma; au 
 (b) kama mteja wa mifumo mingine, kukidhi mahitaji ya 

utawala. 
  (4) Mwenye leseni ya upelekaji umeme, ikiwa vifaa vya  mtumiaji 

mfumo wa upelekaji umeme  vitashindwa kukidhi mahitaji ya kitaalam na 
malengo yaliyowekwa, atachunguza na kutoa taarifa kuhusu kushindwa huko 
kwa Mamlaka au mwendeshaji wa mfumo wa soko la umeme ndani ya siku tatu. 

  (5) Mwenye leseni ya upekelaji umeme atafanya yafuatayo: 
 (a) kupokea, kukubali na kutekeleza maagizo yanayotolewa na 

mwendeshaji wa mfumo na soko la umeme, isipokuwa kwa kufanya 
hivyo kutaathiri mitambo ya mwenye leseni au wafanyakazi. 

 (b) kumfahamisha mwendeshaji wa mfumo wa soko la umeme 
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yafuatayo: 
 (i) mabadiliko yoyote kwenye vifaa vya upekelaji umeme; au 
 (ii) vikwazo alivyokumbana navyo mwenye  leseni kutokana na 

Mpango wa Upanuzi wa Mfumo wa Upelekaji Umeme au 
utaratibu wa kazi na upelekaji umeme. 

 (c) kuwasilisha kwa mwendeshaji wa mfumo na soko la umeme 
taarifa zinazotakiwa  chini ya- 

 (i) Sheria; 
 (ii) Kanuni hizi; 
 (iii) leseni; na 
 (iv) kanuni za soko. 
  
Matayarisho kukabili 
dharura 

 49.-(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atachukua hatua stahiki 
kama itakavyotakiwa: 

 (a) kujitayarisha kwa matukio ya dharura; 
 (b) kurekebisha mtandao wa upekelaji umeme baada ya ajali; na 
 (c) kushiriki katika mazoezi na vipimo. 
  (2) Mwenye leseni ya upelekaji umeme ataweka utaratibu kuhakikisha 

usalama na uendeshaji endelevu wa mfumo wa umeme wakati wa matukio ya 
dharura kwa kuzingatia masharti husika ndani  ya kanuni za soko na vigezo na 
kanuni na malengo mengine yanayohusika ambayo yamewekwa au 
kuidhinishwa na Mamlaka. 

  
Matengenezo ya kawaida  50. -(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atafanya yafuatayo: 
 (a) atafanya matengenezo ya kinga ya mitambo mara kwa mara 

kuhakikisha utoaji huduma za upelekaji umeme ni endelevu na za 
uhakika; 

 (b) kufanya matengenezo ya kinga ya mara kwa mara kwenye 
mtandao wake wa upelekaji umeme kwa kufuata kanuni, 
maelekezo na ratibu zilizoidhinishwa na Mamlaka; 

 (c) kufanya matengenezo ya dharura au matengenezo makubwa 
kwenye  vifaa vya mtandao wa upelekaji umeme kuhakikisha 
kuduma endelevu na za uhakika za kupeleka nguvu za umeme; na 

 (d) kwa kufuata mipango ya matengenezo na uwekezaji 
iliyoidhinishwa na Mamlaka, kubadilisha na kukarabati vifaa vya 
mtandao ambavyo: 

 (i) muda wa matumizi unakaribia kumalizika; au  
 (ii) vimeharibika pasipo sababu. 
  (2) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atapanga na kutoa mpango wa  

mwaka na wa muda mrefu wa shughuli za matengenezo kwa kumshirikisha 
mwendeshaji wa mfumo na soko la umeme. 

  (3) Mpango wa matengenezo na utaratibu ulioelezwa kwenye kanuni 
ndogo (2) utapangwa kwa kuzingatia: 

 (a) kanuni au miongozo inayotolewa na Mamlaka; na 
 (b) kupunguza jumla ya gharama za umeme uliopelekwa na kwa 

wakati huo kuhifadhi uhakika wa mtandao wa upelekaji umeme. 
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Mwenye leseni ya 
upelekaji umeme 

 51. –(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atafanya yafuatayo: 

 (a) endapo mtambo na vifaa vilivyoharibiwa vitasababisha hali 
ya hatari au uwezekano wa watu kuumia au uharibifu wa mali, mara 
moja baaada ya kufahamishwa kuhusu uharibifu, kuondoa hali hiyo 
ya hatari kabla ya kufanya matengenezo ya dharura au ukarabati; 

 (b) kwa haraka kufanya matengenezo ya vifaa vilivyoharibika 
vya mtandao wa upelekaji umeme na kisha kuwaunganisha tena 
washiriki wa soko la umeme mapema iwezekanavyo; na 

 (c) kufanya shughuli za kubadilisha vifaa na kufanya ukarabati 
unaotakiwa kwa kufuata mipango ya ukarabati na uwekezaji iliyopata 
idhini ya Mamlaka. 

  
Matengenezo ya kinga ya 
mitambo 

 53. Mwenye leseni ya upelekaji umeme atahakikisha kuwa kukatisha 
kwa huduma ya upelekaji umeme unaotegemewa kutokea unapangwa kudumu 
kwa kipindi kifupi kama itakavyowezekana. 

  
Kukatisha huduma  54. Mwenye leseni ya upelekaji umeme atatoa taarifa kwa Mamlaka 

kwa maandishi endapo kutatokea ukataji wa huduma kwa ajili ya matengenezo 
ya dharura, ukarabati au matengenezo ya kukinga mitambo ambayo yanaathiri 
huduma za upelekaji umeme kwa zaidi ya siku mbili mfululizo. 

  
Kukatika kwa umeme  55. Mwenye leseni ya upelekaji umeme, kwa kushauriana na 

mweneshaji wa mfumo na soko la umeme, anaweza kujikomboa kutoka kwenye 
ukataji umeme unaotokea kwenye mtandao wa upelekaji umeme na kuanza 
kutoa huduma za upelekaji umemem mapema iwezekanavyo. 

  
Notisi ya kukata huduma  56.-(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme, pale anapotaka kufanya 

matengenezo ya kinga, kubadilisha vifaa, kuboresha huduma au kufanya ujenzi 
wowote ambao utasababisha kuwa na katizo la huduma au kupunguza huduma 
za kupeleka umeme, kutoa notisi kwa umma kuhusu hilo, si chini ya siku tatu  za 
kazi kabla ya kutekeleza shughuli hizo. 

  (2) Notisi inayoelezwa kwenye kanuni ndogo  ya(1) itakuwa ni pamoja 
na tarehe na saa ya katizo la huduma ya upelekaji umeme na tarehe na saa ya 
kurudisha huduma. 

  
Mita   57.-(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atafunga, atahifadhi, na 

kuthibisha usahihi wa ufungaji mita za umeme katika sehemu zote za kuchukulia 
umeme kutoka kwenye mtandao wa upelekaji umeme. 

  (2) Mwenye leseni ya upelekaji umeme, kuhusu ufungaji wa mita 
ulioelezwa kwenye kanuni ndogo ya (1), atafuata vigezo vya ufungaji mita na 
kanuni zilizotayarishwa na Mamlaka. 

  (3) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atawasilisha kwa washiriki wa 
soko la umeme takwimu zote zinazotakiwa katika kukokotoa mafanikio ya 
wajibu wa pande zinazohusika, au kutatua mzozo wowote unaohusiana na 
mikataba baina ya nchi husika. 

  (4) Mwenye leseni ya upelekaji umeme atakadiria kiwango cha umeme 
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unaotumika wakati wa kipindi ambacho mita imesimamishwa kufanya kazi au 
ina hitilafu kwa kufuata kanuni za soko. 

  
Mpango wa Kuboresha 
Utendaji 

 58. -(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme, ndani ya mwaka mmoja 
baada ya kupata leseni, atathibitisha misingi yake ya uendeshaji na mpangilio wa 
kazi, misingi ambayo itatumika kuanzisha mpango wa kuoresha utendaji kazi 
ambao utapata idhini ya Mamlaka. 

  (2) Mpango unaotakiwa chini ya kanuni ndogo ya (1) utakuwa na- 
 (a) malengo maalum ya kuboresha huduma kwa kutengeneza 

viashiria muhimu vya utendaji kazi na kuanzisha mbinu za 
kutathmini mafanikio; na 

 (b) kama lazima zitatengenezwa kwa kufuata kanuni au 
maelekezo ya Mamlaka. 

  (3) Mwenye leseni ya upelekaji umeme, kwa kila mwaka anatakiwa 
kutathmini na kuwasilisha kwa Mamlaka mpango ulioelezwa kwenye kanuni 
ndogo (1) ili upate idhini ya Mamlaka. 

  
Mpango wa kuhakiki 
ubora 

 59. -(1) Mwenye leseni ya upelekaji umeme ataanzisha mpango ambao 
utahakiki kwa kina ubora wa kutoa huduma za upelekaji umeme, na kufanya 
marekebisho stahiki kwa kufuata maagizo ya Mamlaka. 

  (2) Mwenye leseni ya upelekaji umemem, si chini ya siku tisini (90) 
baada ya kupata leseni, atatakiwa kuwasilisha mpango wa kuthibitisha ubora wa 
huduma kwa Mamlaka ili kupata idhini yao. 

  
  
 
 

Sehemu Ndgo ya  Tatu 
Wajibu wa Kitaalam wa Mwenye Leseni ya Usambazaji Umeme 

 
 

Huduma za 
Usambazaji Umeme 

 59. -(1) Mwenye leseni ya usambazji umeme atafanya yafuatayo: 

 (a) kutoa huduma ya usambazaji umeme kwa wateja kwa 
misingi ya usawa pasipo upendeleo. 

 (b) kufanya shughuli zote zinazotakiwa kuruhusu kuungiwa 
huduma, kukatiwa, na kurudishiwa huduma kwenda au kutoka 
kwenye mtandao wa usambazaji umeme kwa kufuata kanuni za 
usambazaji, na vigezo vingine vinavyotolewa au vilivyoidhinishwa 
na Mamlaka; na 

 (c) kutopunguza au kusitisha huduma za usambazaji umeme 
kwa mteja isipokuwa kama mteja ameshindwa kulipia huduma au 
tozo ndani ya kipindi husika au ameshindwa kutii masharti ya 
mkataba wa usambazaji umeme. 

  
Mkataba wa 
usambazaji umeme 

 60. -(1) Mwenye leseni ya usambazaji umeme atakamilisha mikataba 
ya usambazaji umeme na kila mteja. 



Kanuni za Shughuli za Uzalishaji, Upelekaji 
na Usambazaji Umeme 

Tangazo la Serikali Na. 452 (Linaendelea) 

26 
 

  (2)Mwenye leseni ya usambazaji umeme atahakikisha kuwa mkataba 
wa usambazaji umeme angalau una taarifa zifuatazo: 

 (a) wadhifa wa mwenye leseni na anuani yake; 
 (b) ukubwa wa huduma zitakazotolewa; 
 (c) aina ya matengenezo na huduma mteja atakayopatiwa; 
 (d) utaratibu utakaotumika kumpatia taarifa mteja kuhusu bei 

na tozo nyingine; 
 (e) ukomo wa mkataba; 
 (f) masharti ya kuomba tena au kusitisha mkataba; na  
 (g) uwepo wa fidia au mipango ya kurudisha malipo endapo 

malengo ya ubora wa huduma yaliyokubaliwa hayatafikiwa. 
  
Mpango wa 
mtandao wa 
Uuambazaji na 
upatikanaji wa ardhi 

 61. -(1) Mwenye leseni ya usambazaji umeme, kwa kufuata kanuni 
zilizotolewa na Mamlaka anatakiwa kutayarisha mpango wa kupanua mali na 
maendeleo ya mtandao wa usambazaji umeme. 

  (2) Mwenye leseni ya usambazaji umeme, si chini ya miezi miwili 
kabla ya mwaka kuanza, kuwasilisha mpango uliotajwa kwenye kanuni ndogo 
ya (1) kwenye Mamlaka ili kuidhinishwa. 

  (3) Mpango ulioelezwa kwenye kanuni ndogo (1) utatekelezwa kwa 
kufuata mpango kazi maalum uliotengenezwa wa kuboresha  mtandao wa 
usambazaji umeme kufikia kiwango kinachokubalika kiutaalam na kiuchumi, 
ukizingatia: 

 (a) vigezo vya afya, usalama na mazingira; 
 (b) ukuaji wa mzigo wa umeme; na upatikanaji na uhakika wa 

huduma za usambazaji umeme. 
  (4) Mwenye leseni ya usambazaji umeme atawasilisha maombi kwa 

Mamlaka husika ili kupata haki ya njia ya umeme juu ya ardhi husika na hivyo 
kuweza kufikia, kujenga, kuhifadhi au kupanua mtandao wa usambazaji 
umeme. 

  (5) Mwenye leseni ya usambazaji umeme atachukua hatua stahiki 
katika nyakati tofauti kuhifadhi uhitaji wa ardhi iliyopatikana chini ya kanuni 
ndogo  ya (4). 

  
Makadirio ya kiasi 
cha umeme 

 62. -(1) Mwenye leseni ya usambazaji umeme atawasilisha makadirio 
ya umeme kila mwaka, na kama itakavyotakiwa na Mamlaka 

  (2) Mwenye leseni ya usambazaji baada ya kanuni hizi kuanza 
kufanya kazi atatakiwa kuanza kuwasilisha kwenye Mamlaka ili kupata idhini 
makadirio ya umeme ndani ya mtandao wa usambazaji umeme, kwa kipindi 
cha miaka mitatu kufuatana. 

  (3) Mwenye leseni ya usambazaji umeme atapeleka kwenye 
Mamlaka; 

 (a) matumizi halisi ya umeme yaliyofikiwa kutokana na 
uchunguzi wa kiasi cha umeme uliotumiwa na kila aina ya mteja 
ambako umeme unapimwa na; 

 (b) idadi ya wateja na muhtasari wa mahitaji ya umeme kwa 
kila aina ya mteja. 

Ulinzi na usalama  63. Mwenye leseni ya usambazaji umeme atawapa wateja wake 
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wa umeme anuani ya kuwasiliana ambayo itatumiwa na wateja wake kutoa taarifa kwa 
mwenye leseni kuhusu jambo lolote au tukio linalohusiana na upatikanaji wa 
huduma za usambazaji umeme ambalo; 

 (a) litaleta hatari au linahitaji kushughulikiwa haraka; au 
 (b) linaathiri au litaathiri usalama wa huduma ya umeme, 

upatikanaji au ubora wa huduma ya usambazaji umeme 
  
Ubora wa huduma  64. –(1) Mwenye leseni ya usambazaji umeme, si chini ya miezi sita 

baada ya kupokea leseni, atatakiwa kuwasilisha kwenye Mamlaka kwa 
kuidhinishwa malengo ya ubora wa huduma za usambazaji na ubora wa   
Malengo ya ubora wa huduma na ubora wa utoaji umeme yaliyoelezwa chini 
ya kanuni ndogo  ya (1) yatazingatia vigezo vya utoaji huduma ulio bora na 
wenye busara. 

  (2) Mwenye leseni ya usambazaji umeme si chini ya siku tisini (90) 
baada ya kupata idhini chini ya kanuni ndogo ya (1) atatakiwa kuwasilisha 
mpango wa jinsi ya kufikia malengo hayo. 

  
Kipengele cha 
nguvu za umeme 

 65. Mwenye leseni ya usambazaji atafunga vifaa na mitambo 
vinavyotakiwa kuhakikisha kuwa kipengele cha nguvu za umeme kwenye 
mtandao wa usambazaji umeme kinafikia kiwango kinachotakiwa ikiwa ni 
pamoja na kufunga vifaa vya kupima ubora kwenye sehemu husika kwenye 
mtandao. 

  
Upotevu wa umeme 
kwenye mtandao wa 
usambazaji 

 66. -(1) Mwenye leseni ya usambazaji umeme atafanya yafuatayo: 

 (a) ndani ya mwaka mmoja baada ya kanuni hizi kuanza kutumika, 
kuwasilisha ripoti inayobainisha kiwango cha upotevu wa umeme 
kwenye mtandao wa usambazaji umeme pamoja na taarifa ya 
wateja waliojiunga pasipo kufuata taratibu; na 

 (b) kupendekeza malengo ya upotevu wa umeme ambayo 
yanaweza kufikiwa kwenye Mamlaka ili kuidhinishwa  

  (2) Mwenye leseni ya usambazaji umeme atawasilisha kwenye 
Mamlaka taarifa ya upotevu wa umeme kwenye mtandao wa usambazaji 
umeme katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, pamoja na mpango wa 
kupunguza upotevu huo. 

  
Matayarisho 
kukabili hali ya 
dharura 

 67.-(1) Mwenye leseni ya usambazaji umeme; 

 (a) atachukua hatua stahiki kama itakavyotakiwa kujitayarisha 
kwa matukio ya dharura na kurekebisha mtandao wa usambazaji 
umeme; na 

 (b) kuanzisha na kutekeleza utaratibu ndani ya viwango vya 
kitaalam vinavyohusika kuhakikisha usalama na uendeshaji 
endelevu wa mtandao wa usambazaji umeme wakati wa matukio 
ya dharura. 

  



Kanuni za Shughuli za Uzalishaji, Upelekaji 
na Usambazaji Umeme 

Tangazo la Serikali Na. 452 (Linaendelea) 

28 
 

Ukataji umeme 
uliopangwa na 
matengenezo ya 
kinga ya mitambo 

 68. Mwenye leseni ya usambazaji umeme atafanya shughuli za 
matengenezo ya kukinga mitambo kuhakikisha huduma endelevu na za   
uhakika za usambazaji umeme. 

  (2) Mwenye leseni ya usambazaji umeme atatoa taarifa kwa umma 
kuhusu ukataji wa umeme uliopangwa pamoja na muda utakaotumika si chini 
ya siku saba kabla ya kutokea tukio lolote la ukataji huduma. 

  (3) Mwenye leseni ya usambazaji wakati wa kufanya matengenezo 
ya kukinga mitambo, kubadilisha vifaa, kuboresha huduma au kufanya ujenzi 
wowote ambao utasababisha kusimamisha huduma za kusambaza umeme kwa 
zaidi ya saa ishirini na nne. 

 (a) kutoa taarifa kwenye Mamlaka na kwa umma angalau siku 
tatu (3) kabla ya kusitisha kwa muda wa huduma ya usambazaji 
umeme; na 

 (b) kuhakikisha kuwa ukataji wa huduma zote za usambazaji 
umeme unaotegewa kutokea unapangwa kudumu kwa kipindi 
kifupi 

  
Kukata Umeme na 
matengenezo ya 
dharura 

 69. Mwenye leseni ya usambazaji wa umeme atafanya yafuatayo: 

 (a) mara moja kuchukua hatua stahiki kurudisha huduma 
endapo usambazaji na upatikanaji wa umeme kwenye kiungio 
kwa mteja kimeingiliwa kwa sababu yoyote ile ikiwa ni pamoja 
na kukatika kwa umeme kitendo ambacho hakikupangwa; 

 (b) endapo mtambo na vifaa vilivyo haribiwa vitasababisha hali 
ya hatari au uwezekano wa watu kuumia au uharibifu wa mali, 
mara moja baada ya kufahamishwa kuhusu uharibifu huo, 
kuondoa hali hiyo ya hatari kabla ya kufanya matengenezo ya 
dharura au ukarabati; na  

 (c) kwa haraka zaidi kufanya matengenezo ya mtambo na vifaa  
vilivyoharibika na dosari nyingine za mitambo na kisha 
kuwaunganishia tena wateja kama itakavyobainishwa kwenye 
mkataba wa huduma kwa mteja. 

  
Notisi ya kukata 
huduma ya 
usambazaji 

 70. Mwenye leseni ya usambazaji umeme ataifahamisha Mamlaka na 
wateja kwa maandishi, kama kutakuwa na kuingiliwa kwa huduma ya          
kusambaza umeme kwa madhumuni ya kusambaza umeme; 

 (a) ukarabati au matengenezo ya kinga ya mitambo na kama 
kuingiliwa kwa huduma kutaathiri utoaji wa huduma za usambazaji 
umeme; na 

 (b) matengenezo ya dharura,ikiwa kuingiliwa kwa huduma kunaathiri 
utoaji huduma za usambazaji kwa zaidi ya saa arobaini na nane . 

  
Ufungaji mita   71. -(1) Mwenye leseni atafanya yafuatayo: 
 (a) kutoka kila sehemu palipofungwa mita, atapeleka kwa mwenye 

leseni ya uzalishaji umeme, mwenye leseni ya upelekaji umeme au 
mtu mwingine yeyote takwimu zote zinazotakiwa ili kukokotoa 
kufikiwa kwa majukumu au kutatua mzozo wowote unaohusika na 
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mkataba; 
 (b) kufunga, kuhifadhi, na kwa mapendekezo ya mtengenezaji mita, 

kuthibitisha usahihi wa ufungaji mita za umeme kwenye maeneo 
yote ya uchukuaji umeme kutoka kwenye mtandao wa usambazaji 
umeme; na 

 (c) endapo kutatokea hitilafu au uharibifu wa mita kwa sababu yeyote 
ile nje ya uwezo wa mteja, kutengeneza hitilafu hiyo au uharibifu 
au kubadilisha mita mapema iwezekanavyo. 

  (2) Umeme uliotumika wakati mita imesimamishwa au ina hitilafu 
utakadiriwa kwa kufuata- 

 (a) kwa mteja mkubwa, mkataba unaohusika; na 
 (b) kwa wateja wengine, na kwa kutokuwepo mkataba ukadiriaji 

utafanywa kwa kutumia mwenendo wa matumizi. 
 
 
Sura 414 

 (3) Bila kujali matakwa ya kanuni ndogo (2)(b), endapo mteja 
hataridhika na kiwango kilicho kadiriwa, atapeleka malalamiko yake kwenye 
Mamlaka kwa uamuzi na Mamlaka itashughulikia jambo hilo kwa kufuata 
masharti ya sheria ya Mamlaka ya Udhiiti Nishati na Maji. 

  
Kugundua na 
kuzuia wizi, 
uharibifu na 
kuchezea mita 

 72. Mwenye leseni ya usambazaji umeme atachukua hatua stahiki 
kugundua na kuzuia- 

 (a) wizi wa umeme kwenye eneo la kutoa huduma; 
 (b) uharibifu au hitilafu kwenye mitambo ya umeme na mita za umeme 

kwenye eneo la kutolea huduma; 
 (c) kuchezea mita za umeme kwenye eneo la huduma; na  
 (d) matumizi ya umeme yasio na taarifa kwenye eneo la kutolea 

huduma. 
  
Mpango wa 
kuboresha utendaji 

 73. -(1) Mwenye leseni ya usambazaji umeme, ndani ya mwaka mmoja 
baada ya kanuni hizi kuanza atathibitisha misingi yake ya utendaji na         
mpangilio wa kazi, misingi ambayo itatumika kuanzisha mpango wa 
kuboresha utendaji kazi ambao utapata idhini ya Mamlaka ambako        
misingi iko chini ya malengo yanayotakiwa. Mpango unaotakiwa chini ya 
kanuni ndogo ya  (1) utakuwa na- 

 (a) malengo maalum ya kuboresha huduma kwa kutayarisha viashiria 
muhimu vya utendaji kazi na kuanzisha mbinu za kutathimini 
mafanikio; na 

 (b) kama lazima, zitayarishwe kwa kufuata kanuni na maelekezo ya 
Mamlaka. 

  (2) Mwenye leseni ya usambazaji, kwa kila mwaka, anatakiwa 
kutathimini na kuwasilisha kwenye Mamlaka mpango ulioelezewa kwenye 
kanuni ndogo (2) ili upate idhini ya Mamlaka. 

  
 SEHEMU YA SITA 

UTEUZI WA WATEJA MUHIMU  
  
Maombi ya kuwa  74.-(1) Mtu yeyote mwenye sifa zinazotakiwa na anataka atambuliwe 
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mteja muhimu kama mteja muhimu atawasilisha ombi lake kwenye Mamlaka kama              
inavyoelezewa kwenye Jedwali. 

  (2) Maombi chini ya kanuni  ndogo ya (1) yataambatana na nyaraka 
zifuatazo: 

 (a) ushahidi wa uwezo wa kutumia umeme; 
 (b) mkataba wa upelekaji umeme kama upo; na 
 (c) barua ya kuthibitisha kutoka kwa msambazaji umeme kuwa 

mwombaji hana madeni pale inapomhusu. 
  
Vigezo vya uteuzi 
wa mteja muhimu 

 75. –(1) Maombi ya kuteuliwa kama mteja muhimu yanatakiwa yakidhi 
vigezo vifuatavyo: 

 (a) mwombaji awe anapata umeme wenye nguvu si chini ya 33kv; 
 (b) Mwombaji awe na mahitaji ya umeme wa kiwango cha juu cha 

megawati mbili au zaidi; na 
 (c) kama mwombaji anapelekewa umeme na mwenye leseni ya 

usambazaji, anatakiwa kupata barua ya kuthibitisha hayo kutoka 
kwa mwenye leseni ya usambazaji ili kuihakikishia Mamlaka kuwa 
hakuna madai yoyote na hadai lolote. 

  (2) Bila kujali masharti chini ya kanuni ndogo (1),Mamlaka inaweza 
kukubali ombi la kuwa mteja muhimu pasipo mteja kufikia viwango husika 
kama hali inaruhusu kufanya hivyo. 

  
Haki za mteja 
muhimu 

 77. Mteja yeyote anayepewa wadhifa wa kuwa mteja muhimu na 
Mamlaka atakuwa na haki zifuatazo; 

 (a) kununua umeme kutoka kwa mwenye leseni ya kuzalisha umeme 
anaye mtaka yeye; 

 (b) kuingia Mkataba wa Ununuzi Umeme na mwenye leseni ya 
kuzalisha umeme pasipo idhini ya Mamlaka; na 

 (c) kuingia katika majadiliano ya bei ya umeme kuzingatia uelewano 
uliopo na muuzaji umeme, 

  
Masharti kuwa na 
nguvu 

 77. Masharti ya Sehemu hii yatakuwa na nguvu zaidi juu ya kanuni 
nyingine zitakazotayarishwa na Mamlaka na ikitokea kutofautiana masharti ya 
sehemu hii yatatumika 

  
 SEHEMU YA SABA 

UFUATILIAJI NA UTEKELEZAJI 
  
Ukaguzi  78.-(1) Mamlaka baada ya kutoa notisi kwa mwenye leseni, atakagua       

miundombinu ya mtoa huduma na nyaraka mbalimbali, na mwenye leseni 
anatakiwa kutoa msaada wowote unaotakiwa wakati wowote wa kufanya 
ukaguzi wa shughuli inayodhibitiwa. Wakati wa ukaguzi Mamlaka itafanya 
yafuatayo: 

 (a) kutoa nakala za nyaraka muhimu pamoja na vitabu, akaunti za 
fedha au taarifa nyingine zinazowekwa na mwenye leseni chini ya 
sheria husika; 

 (b) kukagua mashine, vifaa, mita na vikorombwezo vingine na 
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kuchukua vipimo au kurekodi tarrifa za kitaalam ikiwa ni pamoja 
na matumizi ya umeme, viwango vya nguvu ya umeme, masafa ya 
umeme, upatikanaji wa umeme na utekelezaji wa mkataba wa 
huduma kwa mteja; na 

 (c) kuingia kwenye mifumo ya programu  ya kompyuta ya mwenye 
leseni kama itaonekana ni lazima. 

  
Wajibu wa 
Mamlaka wakati wa 
ukaguzi 

 79. –(1) Wakati wa ukaguzi, ofisa au mwakilishi wa Mamlaka 
atatakiwa kufanya yafuatayo: 

 (a) kueleza wadhifa wake kwa mwenye leseni au mteja kwa kutumia 
kitambulisho kilichotolewa na Mamlaka; 

 (b) kumwelezea mwenye leseni au mteja madhumuni ya kufanya 
ukaguzi; 

 (c) kufanya kazi kwa usawa, malengo na uadilifu; 
 (d) kutojishughulisha na mambo ya kibaguzi, upendeleo au 

kunyanyasa; 
 (e) kujiepusha na migongano ya kimaslahi; 
 (f) kufanya ukaguzi kwa kutumia ujuzi na utaalam kulingana na 

mahitaji ya kanuni hizi, vigezo, malengo, miongozo, orodha ya 
ukaguzi, sheria husika na vigezo vya ubora na busara; na 

 (g) kutotumia nguvu au lugha inayotishia na ya matusi kwa mwenye 
leseni. 

  (2) Mtu ambae hataridhika na tendo la afisa au mwakilishi wa 
Mamlaka wakati wa ukaguzi anaweza, ndani ya siku kumi na nne (14) tangu 
tarehe ya kutokea tendo, kutoa taarifa kwa maandishi kwenye Mamlaka. 

  (3) Baada ya kupokea malalamiko chini ya kanuni ndogo (2) Mamlaka 
itachunguza malalamiko na kutoa uamuzi kulingana na utaratibu uliopo ndani 
ya Mamlaka. 

  
Vitendo 
vinavyokatazwa 

 80. Mwenye leseni hatakiwi kufanya yafuatayo: 

 (a) kumzuia au kumkataza afisa au mwakilishi wa Mamlaka kutenda 
kazi za ukaguzi zinazoruhusiwa chini ya Kanuni hizi au sheria; 

 (b) kutumia lugha chafu, inayotishia au ya matusi; 
 (c) kukataa au kushindwa kutii maagizo halali, maelekezo au notisi; na 
 (d) anapotakiwa kujibu swali anakataa au anashindwa kujibu swali hilo 

kulingana na ufahamu na utaalam alionao mwenye leseni. 
  
 SEHEMU YA VIII 

MENEJIMENTI YA CHUMBA CHA UDHIBITI 
  
Mahitaji ya Jumla  81 Mwenye leseni kwa wakati wote anatakiwa kuzingatia mahitaji ya 

jumla yafuatayo wakati wa kuendesha chumba cha udhibiti:  
 (a) kuwa na angalau mdhibiti mmoja wa chumba cha udhibiti kwa kila 

chumba; 
 (b) kuwa na utaratibu wa kimaandishi utakao waongoza waendeshaji 

wa vyumba vya udhibiti; 
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 (c) kuwa na utaratibu wa uendeshaji uliounganishwa na mipango ya 
kushughulikia dharura; 

 (d) muundo wa chumba cha udhibiti kinachotakiwa kiwe na uwezo wa 
kuhimili majanga au matukio makubwa ya hatari; 

 (e) mpangilio wa chumba cha udhibiti, na mpangilio wa paneli na 
kitengo cha kuonyesha picha, viwe katika hali ambayo inawezesha 
ufanisi na uendeshaji wa uhakika wa mitambo wakati wa hali ya 
kawaida na hali ya dharura; na 

 (f) chumba cha udhibiti wakati wote kiwe kinafanya kazi. 
  
Wajibu  82. Mwenye leseni wakati wowote- 
 (a) anatakiwa kufuata taratibu za kijimenejimenti (kiutawala) za 

chumba cha udhibiti zilizo chapishwa ambazo zinakidhi masharti 
ya kanuni hizi; 

 (b) kuwa na chumba cha udhibiti ambacho kimetengenezwa 
kuhakikisha kuwa hatari zozote zile zitakazo wakabili wafanyakazi 
wa chumba cha udhibiti zinakuwa ndani ya viwango vinavyo 
kubalika; 

 (c) kuwa na chumba cha udhibiti ambacho kinakidhi madhumuni ya 
kudhibiti mitambo ya umeme; 

 (d) kuwa na chumba cha udhibiti ambacho kina mpango wa dharura wa 
kufuata wakati wa kushughulikia vitendo vya dharura 
visivyotegemewa kutokea, ndani ya miundombinu ya umeme; 

 (e) kuajiri watu wenye ujuzi na ufahamu kuendesha chumba cha 
udhibiti wa umeme; 

 (f) kutoa mafunzo ya mara kwa mara kwa waendeshaji wa chumba cha 
udhibiti ili waweze kutekeleza wajibu na majukumu yao kama 
yanavyo bainishwa na mwenye leseni; na  

 (g) kutengeneza na kuhifadhi mwongozo wa uendeshaji na 
matengenezo ya vifaa. 

  
Taratibu  83. –(1) Kila mwenye leseni atatayarisha na kufuata mwongozo wa 

utaratibu uliochapishwa wa kufanya uendeshaji, matengenezo na uendeshaji 
wa dharura. 

   

 (2) Mwongozo utakuwa na yafuatayo: 
 (i) utaratibu wa usalama utakaofuatwa wakati wa kufanya 

matengenezo na uendeshaji wa kawaida; na  
 (ii) utaratibu wa kushughulikia uendeshaji usio wa kawaida. 
  (3) Mwongozo utafanyiwa uhakiki na kuboreshwa na mwenye leseni 

angalau mara moja kila mwaka. 
  (4) Mwongozo wa awali utahifadhiwa na watu husika; 
  (5) Nakala ya mwongozo utawekwa kwenye maeneo ambako shughuli 

za uendeshaji na matengenezo zitafanyika. 
  
Kuzingatia utaratibu  84. Mwenye leseni anatakiwa kufahamu vizuri utaratibu wa       
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wa dharura kushughulikia dharura  na anatakiwa wakati wote kufuata mpango wake 
ulioidhinishwa wa kuhudumia matukio ya dharura. 

  (2) Mwenye leseni atajumuisha mafunzo yaliyopatikana, ikiwa ni 
pamoja na kufanya uchunguzi wa matukio yote yaliyotolewa taarifa, au ajali, 
kwenye Menejimenti ya Chumba cha Udhibiti, na atahifadhi nyaraka 
kuonyesha kuwa kwenda tofauti na utaratibu uliowekwa ulikuwa sahihi kwa 
uendeshaji salama wa vifaa vya umeme. 

  (3) Mwenye leseni atahakikisha kuwa mabadiliko ya muonekano wa 
miundombinu ya umeme na upangaji wa shughuli unaratibiwa kati ya 
wawakilishi wa chumba cha udhibiti, uratibu wa uendeshaji na watumishi 
walio nje ya chumba cha udhibiti, wote hawa wanajumuika pamoja wakati wa 
dharura. 

  (4) Mwenye leseni atafanya- 
 (a) atatoa mafunzo husika kwa waendeshaji kuhakikisha kuwa wana 

uelewa wa utaratibu wa kushughulikia matukio ya dharura; na 
 (b) kuchunguza shughuli za wafanyakazi ili kujua kama taratibu 

zinafuatwa katika tukio la dharura. 
  (5) Mwenye leseni ataanzisha na kuhifadhi mawasiliano na vyombo 

husika vya moto, polisi na maofisa wengine ili- 
 (a) kuelewa wajibu na rasilimali za kila chombo kinachoshughulikia 

dharura ikitokea; 
 (b) kujifahamisha na vyombo husika vya kushughulikia dharura kujua 

uwezo wao wakati wa dharura; 
 (c) kubaini aina za dharura ambazo zinaweza kutolewa taarifa kwa 

vyombo husika vingine; na 
 (d) kupanga jinsi mwenye leseni na chombo kingine kinachohusika na 

masuala ya dharura wanaweza kushirikiana kupunguza ajali kwa 
maisha au mali. 

  
Wajibu na 
majukumu 

 85. –(1) Kila mwenye leseni anatakiwa kujua wajibu na majukumu ya       
uendeshaji wa chumba cha udhibiti wakati wa hali ya kawaida na isiyo ya 
kawaida, na mazingira ya uendeshaji wakati wa dharura. 

  (2) Ili kuhakikisha kuwa mwendeshaji wa chumba cha udhibiti 
anachukua hatua stahiki kwa haraka kulingana na mazingira ya uendeshaji, 
mwenye leseni atafafanua kila jambo kama ifuatavyo; 

 (a) mamlaka na wajibu wa mwendeshaji wa chumba cha udhibiti 
kufanya maamuzi na kuchukua hatua wakati wa uendeshaji wa 
kawaida; 

 (b) wajibu wa mwendeshaji wa chumba cha udhibiti wakati dharura 
isiyo ya kawaida inapogundulika, hata kama mwendeshaji sie mtu 
wa kwanza kugundua hali hiyo, pamoja na jukumu la mwendeshaji 
wa chumba cha udhibiti kuchukua hatua maalum za kushughulikia 
tatizo na kuwasiliana na wengine wanaohusika; 

 (c) wajibu wa mwendeshaji wa chumba cha udhibiti wakati wa 
dharura, hata kama yeye sie mtu wa kwanza kugundua tatizo, ikiwa 
ni pamoja na kuchukua hatua maalum na kuwasiliana na wengine; 

 (d) njia ya kuweka kumbukumbu za mwendeshaji wa chumba cha 



Kanuni za Shughuli za Uzalishaji, Upelekaji 
na Usambazaji Umeme 

Tangazo la Serikali Na. 452 (Linaendelea) 

34 
 

udhibiti kuhusu mabadiliko ya saa za kazi na kupokezana 
majukumu ya kazi kati ya waendeshaji wa chumba cha udhibiti au 
kutayarisha mfumo wa kuweka taarifa wakati mwendeshaji ana 
jukumu la kufuatilia au kudhibiti sehemu yeyote ya miundombinu 
ya umeme; 

 (e) wajibu, majukumu na nyadhifa za wengine wenye mamlaka ya 
kuelekeza au kwenda juu ya hatua maalum za kitaalam ambazo 
mwendeshaji wa chumba cha udhibiti angechukua; 

 (f) kuanzisha muda wa kufanya kazi kwa awamu, utaratibu wa 
kupokezana na kuanzisha kiwango cha juu cha saa za kutoa 
huduma ili kuhakikisha kuwa waendeshaji wa chumba cha udhibiti 
wanaweza kupata saa nane za kulala wakati wa hali ya kawaida ya 
uendeshaji; na 

 (g) kutoa elimu na mafunzo kwa wafanya kazi wanaohusika juu ya 
uchovu na jinsi ya kuhimili uchovu. 

  
Taarifa 
Inayotosheleza 

 86. –(1) Kila mwenye leseni anatakiwa kuwapatia waendeshaji wa 
chumba cha udhibiti taarifa, vifaa, taratibu na utaratibu ambao ni muhimu kwa 
waendeshaji kutekeleza wajibu na majukumu yao. 

  (2) Mwenye leseni atafafanua utaratibu kwa mwendeshaji wa 
chumba cha udhibiti ili kumwezesha kutekeleza yafuatayo: 

 (a) kufanya tathimini ya kila sehemu kati ya picha za 
SCADA na vifaa husika nje ya chumba wakati vifaa 
hivyo vimejumuishwa au kuondolewa na wakati 
mabadiliko mengine yanayoathiri usalama wa 
miundombinu ya umeme yanafanywa kwa vifaa au picha 
za SCADA; 

 (b) kupima na kuthibitisha mpango wa ndani wa mawasiliano 
ili kutoa nyenzo za kutosha za kuendesha kwa kutumia 
mikono na kwa usalama, miundombinu ya umeme; 

 (c) kupima mfumo dada wa SCADA angalau mara moja kwa 
mwaka; na 

 (d) kuanzisha na kutekeleza utaratibu wa kumwezesha 
mwendeshaji tofauti wa chumba cha udhibiti kutekeleza 
majukumu yake, ikiwa ni pamoja na aina ya taarifa ya 
kubadilishana. 

  
Kuhimili uchovu  87. Mwenye leseni atatekeleza mbinu zifuatazo ili kupunguza ajali 

zinazotokana na uchovu wa mwendeshaji wa chumba cha udhibiti ambao 
unaweza kupunguza uwezo wake wa kutekeleza wajibu na majukumu yake: 

 (a) kuanzisha muda wa kufanya kazi kwa awamu na utaratibu wa 
kupokezana ambao utawezesha kupata muda wa kutokufanya kazi 
unaoruhusu angalau saa 8 za kulala; 

 (b) kutoa elimu kwa waendeshaji na wasimamizi ya jinsi ya 
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kushughulikia uchovu na jinsi kazi za ziada zinavyoweza kuongeza 
uchovu. 

 (c) kutoa elimu kwa waendeshaji wa chumba cha udhibiti na 
wasimamizi ili watambue athari za uchovu; na 

 (d) kuanzisha kiwango cha juu cha saa za kazi kwa waendeshaji wa 
chumba cha udhibiti, ambacho kitaruhusu pia wakati wa dharura 
kuchepuka kutoka kwenye kiwango cha juu kama ni lazima, kwa 
uendeshaji usalama wa miundombinu ya umeme. 

  
Menejimenti ya 
onyo la hatari 

 88. – (1) Kila mwenye leseni anayetumia mfumo wa SCADA atakuwa 
na mpango ulioandikwa wa kushughulikia onyo la hatari ili mwendeshaji wa 
chumba cha udhibiti aweze kushughulikia kwa uhakika onyo la hatari. 

  (2)Mpango wa mwenye leseni utakuwa na masharti ya- 
 (a) kuhakiki uendeshaji wa vifaa vya onyo la hatari vya SCADA kwa 

kutumia mfumo ambao unahakikisha vifaa hivyo viko sahihi na 
vina sababisha usalama katika shughuli za uendeshaji; 

 (b) kubaini angalau mara moja kwa mwezi sehemu zinazoathiri 
usalama ambazo zimeondolewa katika kuchunguzwa ndani ya 
mfumo wa SCADA, zimezuia vifaa vya onyo kutofanya kazi 
vizuri, zimesababisha kelele za onyo zisizo na ukweli, au 
zimelazimisha matumizi ya mikono kwa saa nyingi zaidi ya zile 
zinazotakiwa katika kufanya matengenezo yanayotakiwa, au 
kufanya shughuli za uendeshaji. 

 (c) kuthibitisha usahihi wa thamani ya vifaa vya kutoa onyo la hatari 
na maelezo ya vifaa hivyo angalau mara moja kwa mwaka; 

 (d) kuhakiki mpango wa kushughulikia knyo la hatari unaotakiwa chini 
ya kanuni hii angalau mara moja kwa mwaka kubaini ufanisi wa 
mpango; 

 (e) kila mwaka, mwenye leseni atafanya yafuatayo:  
 (i) kupima na kuthibitisha mpango wa ndani wa 

mawasiliano kwa uendeshaji wa miundombinu ya 
umeme kwa kutumia mikono; na  

 (ii) kupima mifumo Dada ya mifumo ya SCADA. 
  
Kuthibitisha 
SCADA 

 89. (1) Mwenye leseni atafanya tathimini ya kila sehemu kati ya picha 
za SCADA na vifaa husika nje ya chumba wakati vifaa hivyo        
vimejumuishwa au kuondolewa na wakati mabadiliko mengine yanayo athiri 
usalama wa miundombinu ya umeme yanafanywa kwa vifaa au picha za 
SCADA. 

  (2) Mwenye leseni ataamua kuhusu mabadiliko ambayo yanaathiri 
usalama wa miundombinu ya umeme, na kufanya uhakiki kama inavyotakiwa 
kwa maboresho ya mfumo hapo baadaye. 

  
Mabadiliko ya 
usimamizi 

 90. Mwenye leseni atahakikisha kuwa mabadiliko ambayo yanaweza 
kuathiri uendeshaji wa chumba cha udhibiti yanaratibiwa pamoja na 
wafanyakazi wa chumba cha udhibiti kwa kufanya kila jambo kama ifuatavyo: 

 (a) kuanzisha mawasiliano kati ya wawakilishi wa chumba cha 
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udhibiti; utawala na wafanyakazi wa nje wanaohusika wakati wa 
kupanga na kutekeleza mabadiliko ya muonekano wa 
miundombinu ya umeme au “kuratibu namna ya kupanga”; 

 (b) kuwataka wafanyakazi wa nje kuwasiliana na chumba cha udhibiti 
wakati hali ya dharura inapotokea na wakati wa kufanya 
mabadiliko kwenye maeneo ambayo yanaathiri uendeshaji wa 
chumba cha udhibiti; na  

 (c) kushirikisha chumba cha udhibiti au menejimenti ya chumba cha 
udhibiti kushiriki katika kupanga kabla ya kutekeleza mabadiliko 
makubwa ya namna ya kupanga. 

  
Uzoefu wa 
uendeshaji 

 91. Mwenye leseni atahakikisha kuwa mafunzo yaliyopatikana 
kutokana na uzoefu wake wa kuendesha shughuli yanajumuishwa, kama     
inavyotakiwa, kwenye utaratibu wa kuendesha chumba cha udhibiti kwa 
kufanya yafuatayo: 

 (a) Mwenye leseni atachunguza matukio yanayotolewa taarifa ili 
kubaini kama hatua zinazo chukuliwa na chumba cha udhibiti 
zimechangia kutokea  kwa matukio hayo na, kama ndivyo, 
kurekebesha kama ni lazima, mapungufu hayo kuhusiana na 

 (i) uchovu wa mwendeshaji wa chumba cha udhibiti;  
 (ii) vifaa vya kazi; 
 (iii)uendeshaji wa kifaa cha kinga; 
 (iv) taratibu zilizopo; 
 (v) mpangilio wa mfumo wa SCADA; na 
 (vi) utendaji kazi wa mfumo wa SCADA. 
 (b) Mwenye leseni atajumuisha mafunzo yaliyopatikana kutoka “Best 

International Electricity Industrial Practices”. 
  
Mpangilio wa 
chumba cha udhibiti 

 92. Mwenye leseni atahakikisha kuwa mpangilio wa chumba cha        
udhibiti ina vipengele vifuatavyo: 

 (a) kina nafasi ya kutosha ya kufanyia kazi na kinazingatia asilimia 5 
na 95 ya utumiaji; 

 (b) kinatokana na uchambuzi wa kazi zitakazo fanyika, kama 
uchambuzi wa kazi zinazohusiana au uchambuzi wa madaraja ya 
kazi; 

 (c) kina milango ya dharura ambayo inawezesha matumizi ya hadi 
asilimia 99; 

 (d) kina sehemu na milango inayowezesha waendeshaji wenye 
ulemavu kuingia na kutoka; 

 (e) mpangilio huu utatumika pia ikiwa kuna vyumba vingine vya 
udhibiti vinavyofanya kazi kwenye mfumo huo huo ili kuhakikisha 
uthabiti; 

 (f) mahusiano yote ya uendeshaji kati ya waendeshaji wa chumba cha 
udhibiti yanazingatiwa kubuni michoro; 

 (g) mawasiliano kwa maneno au pasipo maneno hayatakatazwa na 
mpangilio uruhusu kufanya kazi kwa pamoja; 

 (h) mpangilio wa chumba cha udhibiti uruhusu mgawanyo wa 
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majukumu na mahitaji ya usimamizi; 
 (i) mpangilio uwe wa kuleta ufanisi chini ya kiwango cha juu au cha 

chini cha wafanyakazi; 
 (j) upatikanaji wa wafanyakazi wote ufikiwe kukiwa na usumbufu 

mdogo kwa waendeshaji wa chumba cha udhibiti; 
 (k) ikiwa nafasi za usimamizi zitasababisha ongezeko la mzunguko wa 

watu, nafasi hizo zitawekwa karibu na milango ya kuingilia. 
 (l) umbali kati ya sehemu za kazi uhakikishe kuwa waendeshaji wa 

chumba cha udhibiti  hawaingiliani katika maeneo yao ya kazi; 
 (m) umbali wa chini kati ya sehemu za kazi utakuwa angalau milimita 

3000; 
 (n) nafasi ya kutosha inabidi itolewe ili uendeshaji mitambo bila 

kukusudia wakati wa kufanya matengenezo hautawezekana; 
 (o) nyuma ya vifaa vya paneli kuwe na maelezo sahihi yanayotakiwa 

ili kupunguza uwezekano wa kutokea makosa ya kibinadamu. 
  
Mazingira ya joto  93. Mwenye leseni atahakikisha kuwa joto na mzunguko wa hewa 

katika chumba cha udhibiti vinaweza kurekebishwa kufikia viwango 
vinavyokubalika katika sekta ndogo ya umeme. 

  
Mazingira ya kuona  94. Mwenye leseni atahakikisha yafuatayo; 
 (a) mwanga wa taa kwenye chumba cha udhibiti hautakiwi kuweka 

vivuli katika vitengo vya kuonesha picha au sehemu nyingine 
inayong’aa ambayo inahitaji kufuatiliwa; 

 (b) mwanga wa taa katika chumba cha udhibiti uwe wa kiwango kati 
ya 500-800 lux; 

 (c) hakuna mtikisiko kwenye taa za utepe; na 
 (d) madirisha kwenye chumba cha udhibiti hayatakiwi kusababisha 

vivuli katika sehemu zinazo ng’aa kwahiyo kuna ulazima wa 
kuchukua hatua za kukinga mionzi ya jua. 

  
Hali ya usikivu  95. Kila mwenye leseni atahakikisha kuwa- 
 (a) iwango cha kelele ndani ya chumba cha udhibiti inarekodiwa na 

kiwango kisizidi 85 db (A) siku nzima ya kufanya kazi; 
 (b) kelele ya muda mrefu au kelele za masafa ya chini zaidi au ya juu 

zaidi inabidi ziepukwe; na 
 (c) viwango vya kelele havitakiwi kuingilia kati mawasiliano, ishara za 

onyo na utendaji wa akili. 
  
Onyo la hatari  96. – (1) Mwenye leseni atahakikisha kuwa wafanyakazi wote na 

wakandarasi walioko sehemu za kazi wanaufahamu wa kila aina ya onyo la 
hatari, na wanaelewa njia za kutumia kushughulikia tatizo hilo hasa kama       
kisababishi cha onyo kina uwezekano wa kuwaathiri wao. 

  (2) Onyo la hatari liwe na uwezo wa kujiweka upya moja kwa moja 
kama tatizo lililosababisha kengele ya hatari limerekebishwa. 

  (3) Ujumbe wa onyo uwasilishwe kwenye fomati maalum, kuzingatia 
mikataba iliyopo. 
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  (4) Ujumbe wa onyo unatakiwa kumjulisha kwa uwazi zaidi 
mwendeshaji wa chumba cha udhibiti sababu zilizosababisha tukio hilo. 

  (5) Kufuatia tukio hilo hatua za kuchukua kushughulikia tatizo hilo 
lazima zijulikane wazi kwa mwendeshaji wa chumba cha udhibiti. 

  (6) Ukokotoaji wa maonyo ya hatari yasizingatie zaidi rangi peke yake, 
kwani waendeshaji wa chumba cha udhibiti ambao hawawezi kutofautisha 
rangi watashindwa kutambua kile kinachoonyeshwa na onyo la hatari. 

  (7) Ishara za onyo zinatakiwa ziwe angalau 10db (A) juu ya kelele za 
kawaida ndani ya chumba cha udhibiti. 

  (8) Onyo la hatari lisizuie  mawasiliano ya uhakika ndani ya chumba 
cha udhibiti. 

  (9) Kitabu cha kumbukumbu ya matukio ya maonyo ya hatari lazima 
kiandaliwe kwa ajili ya uchunguzi wa matukio. 

  (10) Ubunifu wa mfumo wa utoaji onyo la hatari lazima uzuie 
kisingizio na mafuriko ya maonyo ya hatari.  

  
Andiko  97. Mwenye leseni atahakikisha kuwa lugha inayotumika lazima iweze    

kueleweka kwa urahisi na mwendeshaji wa chumba cha udhibiti. 
  
Lebo   98. –(1) Mwenye leseni atahakikisha kuwa uwekaji lebo unafanyika 

kwa uthabiti pande zote za mitambo. 
  (2) Uhusiano kati ya lebo na mitambo inayozungumziwa lazima 

ijulikane wazi. 
  (3) Lebo ziweze kusomeka kwa urahisi. 
  (4) Ufupisho wa maneno utumike pale inapohitajika. 
  
Vifaa vya 
kuonyeshea  

 99.- (1) Mwenye leseni atahakikisha kuwa vifaa vya kuonyeshea ni 
sahihi kwa aina ya taarifa zinazotakiwa kuonyeshwa. 

  (2) Vifaa vya kuonyeshea viwekwe kwenye makundi kwa mpangilio 
sahihi ili kuboresha usajili wa mawimbi. 

  (3) Kazi ya upangaji na mbinu za uchambuzi zitafanyika ili kuthibitisha 
mpangilio bora zaidi kwa uoneshaji na vifaa husika vya uthibiti. 

  (4) Uhusiano kati ya udhibiti na vifaa husika vya kuonyeshea unakuwa 
bayana kama ifuatavyo: 

  
Uthibitisho wa 
utiifu 

 100. Kama kutakuwa na ombi, mwenye leseni atawasilisha kwenye       
Mamlaka taratibu za kijimenejimenti za chumba cha udhibiti. 

  
Utiifu na Kupotoka  101. Mwenye leseni atahifadhi kwa ajili ya kufanya uhakiki wakati wa       

ukaguzi yafuatayo: 
 (a) taarifa ambazo zinathibitisha utiifu kwa matakwa ya sehemu hii; 
 (b) nyaraka kuthibitisha kwamba kupotoka kokote kutoka kwenye 

taratibu zinazotakiwa na sehemu hii ulikuwa wa lazima kwa ajili ya 
uendeshaji salama wa miundombinu ya umeme. 
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SEHEMU YA TISA 
MASHARTI YA JUMLA 

  
Mpango wa 
kusitisha uendeshaji 
wa miundombinu ya 
umeme 

 102. –(1) Mwenye leseni ndani ya kipindi si zaidi ya miezi sita kabla 
ya leseni kumaliza muda wake na kutokuwepo kwa nyongeza ya muda wa 
leseni au maombi mapya au uhamisho wa leseni, kuwasilisha kwenye 
Mamlaka kwa kupata idhini, mpango wa kusitisha uendeshaji wa 
miundombinu ya umeme ambao utakuwa na- 

 (a) utaratibu wa kuondoa mitambo, usafirishaji mitambo nje kama upo, 
na uondoshaji wa vifaa vilivyobaki; na 

 (b) maelezo ya jinsi ya kurudisha upya ardhi na maeneo ya karibu 
katika hali yake ya zamani na mamlaka zinazohusika kujiridhisha 
na hatua hiyo. 

  (2) Mwenye leseni, baada ya muda wa leseni kuisha na kutokuwepo na 
maombi mapya ya muda wa leseni au nyongeza, atatekeleza mpango wa 
kufunga miundombinu ya umeme kama ilivyoelezwa kwenye kanuni ndogo 
(1). 

  (3) Mwenye leseni, endapo miundombinu ya umeme haitaondolewa 
kama inavyotakiwa chini ya kanuni ndogo (2) atawajibika kulipa tozo au 
adhabu yeyote ambayo imetolewa na mamlaka husika   

  
Kusitisha 
uendeshaji wa 
mitambo wakati wa 
kufuta leseni 

 103. Bila kujali masharti ya kanuni zilizotangulia, mwenye leseni, 
endapo leseni yake itasitishwa na hakuna leseni nyingine ya kuchukua     
uendeshaji wa mitambo ya umeme, atawajibika kufunga uendeshaji wa 
mitambo ya umeme kwa kutumia vigezo vya utendaji kazi bora na wa busara. 

  
Makosa  104. Mtu ambae atakiuka masharti ya Kanuni hizi atakuwa ametenda 

kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni 
tatu au kifungo kisichopungua miaka miwili au vyote. 

  
Kufuta  
TS. NA. 
287 la 2019 

 105. Kanuni za shughuli za uzalishaji, upelekaji na usambazaji wa 
Umeme za  Mwaka 2019  zinafutwa. 
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______ 
 

JEDWALI 
______ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 74(1)) 
 

FOMU YA MAOMBI YA MTEJA WA UMEME 
 

 
 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Dodoma,       JAMES A. MWAIMYEKULE 
   26 Juni, 2023                           Mkurugenzi Mkuu 
  

 

 

 
 

Na. MAELEZO IJAZWE NA MWOMBAJI 
1. Mambo ya Kawaida  

 Jina la Mwombaji  
 Namba ya cheti cha usajili  

2. Anuani ya Mwombaji  
 Anwani ya Mwombaji  
 Anuani ya Makazi: kitalu Na., 

Namba ya Nyumba, Barabara 
 

 Anuani ya Posta  
 Kata/Mji  
 Wilaya  
 Mkoa  
 Simu ya mezani:  
 Nakushi:  
 Namba ya simu ya mkononi:  
 Barua pepe  

3. Jina la Msambazaji  
 Anuani ya mahali: Kitalu Na., 

Namba ya Nyumba, Barabara 
 

 Anuani ya Posta:  
 Leseni ya Umeme:  
 Tarehe ya kwisha kutumika ya 

leseni: 
 

4. Mahitaji ya kitaaluma  
 Mahitaji ya umeme wa 

mwombaji (mw) 
 

 Nguvu ya umeme(kv)  
 Sahihi ya Mwombaji  
 Jina:  
 Sahihi  
 Wadhifa:  
 Tarehe:  


