

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

*Supplement No. 30*

*11<sup>th</sup> August, 2023*

**SUBSIDIARY LEGISLATION**

*To The Gazette of the United Republic of Tanzania No. 30 Vol. 104 Dated 11<sup>th</sup> Aug, 2023  
Printed by The Government Printer, Dodoma by Order of Government*

TANGAZO LA SERIKALI Na. 576 la tarehe 11/8/2023

SHERIA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA  
(SURA NA 272)

*(Imetolewa kwa mujibu wa Kifungu Na 29 (d))*

AMRI ZA KUREKEBISHA BEI ZA HUDUMA ZA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA  
ZA MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA LOLIONDO (“LOLIONDO  
WSSA”), ZA MWAKA 2023

- Jina
1. Amri hizi zitajulikana kama Amri za Kurekebisha Bei za Huduma za Maji Safi na Usafi wa Mazingira za Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Loliondo (“Loliondo WSSA”), za Mwaka 2023.
- Bei na ada
2. Bei na ada za majisafi na usafi wa mazingira za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Loliondo zinarekebishwa kulingana na Jedwali la Kwanza.
- Masharti
3. Bei zilizoidhinishwa zitaambatana na masharti yafuatayo:
- (a) kabla ya kuanza utekelezaji wa bei na ada zilizoainishwa kwenye Amri hii, Loliondo WSSA itapaswa kupeleka ushahidi kwa EWURA kwamba iliwataarifu wateja wake kuhusu Amri mpya la bei na kwamba iliwafahamisha ipasavyo wadau wake ikiwa ni pamoja na viongozi wa serikali, viongozi wa kisiasa, viongozi wa dini, na wateja wake kuhusu mabadiliko ya bei;
- (b) ifikapo tarehe 30 Septemba 2023 au kabla, Loliondo WSSA itawasilisha EWURA mpango kazi wake uliopitiwa upya kwa kuzingatia bei

Sura. 414

T.S .420 la  
2021

- zilizoidhinishwa na mpango wa utekelezaji wa masharti ya Amri hii;
- (c) Loliondo WSSA itazingatia kifungu cha 43 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhhibiti wa Huduma za Nishati na Maji, na kanuni ya 5 ya Kanuni za Mamlaka ya Udhhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (Taratibu za Ukusanyaji Ada na Kodi), katika kukusanya na kuwasilisha tozo ya udhhibiti;
  - (d) Loliondo WSSA, kwa kutumia mapato yatokanayo na bei na ada zilizoidhinishwa, itatekeleza miradi iliyoainishwa katika Jedwali la Pili;
  - (e) Loliondo WSSA itahakikisha kwamba makusanyo kutokana na mauzo ya vifaa vya maunganisho mapya ya maji yanawekwa katika mfuko maalum ili kuhakikisha vifaa vya maunganisho mapya vinapatikana;
  - (f) ifikapo tarehe 30 Septemba 2023 au kabla, Loliondo WSSA itawasilisha EWURA mkakati wake wa kupunguza Upotevu wa Maji;
  - (g) Loliondo WSSA itahakikisha kwamba inazingatia masharti ya Mradi kutoka Serikalini wa upanuzi wa usambazaji wa maji katika eneo lake la huduma;
  - (h) Loliondo WSSA itashirikiana na Halmashauri ya Mji wa Loliondo ili kupata eneo kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya kutibu majitaka ifikapo tarehe 30 Septemba 2023;
  - (i) Loliondo WSSA itafikia viashiria vya utendaji kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali la Tatu;
  - (j) katika kuhakikisha kunakuwepo na huduma endelevu ya maji hususan kipindi cha kiangazi, Loliondo WSSA inaelekezwa kuandaa na kutekeleza mpango wa kuvuna maji ya mvua;
  - (k) "Loliondo WSSA itawasilisha ripoti kwa EWURA kila mwaka kama sehemu ya ripoti yake ya utendaji wa kila mwaka, kuhusu utekelezaji wa kila moja ya masharti ya Amri ya bei na kila kipengele cha gharama ya mahitaji ya mapato kama ilivyoelekezwa katika Jendwali la Nne; na"
  - (l) Loliondo WSSA itaendelea kuwasilisha EWURA taarifa zake za fedha na utendaji kwa mujibu wa matakwa ya EWURA. Taarifa hizi zitatumwa na

*Amri Za Kurekebisha Bei Za Huduma Za Maji Safi Na Usafi wa Mazingira Za  
Mamlaka ya Maji Safi Na Usafi wa Mazingira Loliondo (“Loliondo Wssa”)  
Tangazo la Serikali Na.576 (Linaendelea.)*

EWURA katika kufanya tathmini ya utendaji wa Loliondo WSSA ikilinganishwa na mamlaka nyingine za majisafi na usafi wa mazingira na uboreshaji wa huduma zake.

MAJEDWALI

JEDWALI LA KWANZA

*(Limetengenezwa chini ya aya ya 2)*

BEI, ADA NA TOZO ZILIZOIDHINISHWA

Jedwali Namba 1- (a): Bei za Maji za Sasa na Zilizoidhinishwa (Shilingi kwa Mita ya Ujazo)

Kundi la Wateja	Bei za sasa	Bei Zilizoidhinishwa (Shilingi kwa Mita ya Ujazo)		
		2023/24	2024/25	2025/26
Watumiaji wa majumbani	2,500	2,040	2,220	2,220
Taasis	2,500	2,050	2,230	2,230
wafanyabiashara	2,500	2,220	2,410	2,410
Kiosiki	2,500	1,890	2,060	2,060
Average tariff	2,500	2,100	2,200	2,200

Jedwali Namba 1-(b): Ada za Sasa na Zilizoidhinishwa kwa Maunganisho Mapya ya Maji (Shilingi kwa Uunganisho)

Kundi la Wateja	Ada ya Sasa 2021/22	Ada Zilizoidhinishwa		
		2023/24	2024/25	2025/26
Majumbani	Asilimia ishirini (20%) ya gharama za maunganisho kama ilivyoelekezwa katika Kanuni ya 26 ya Kanuni za Maji za Mwaka 2019	26,000		
Taasisi		26,000		
Biashara		26,000		
Viwanda		26,000		

*Amri Za Kurekebisha Bei Za Huduma Za Maji Safi Na Usafi wa Mazingira Za  
Mamlaka ya Maji Safi Na Usafi wa Mazingira Loliondo (“Loliondo Wssa”)  
Tangazo la Serikali Na.576 (Linaendelea.)*

Jedwali Namba 1- (c) Ada za Sasa na Zilizoidhinishwa za Kurejeshwa Huduma ya Maji (Shilingi  
kwa Rejesho)

Kundi la Wateja	Ada ya Sasa	Ada zilizoidhinishwa		
	2021/22	2023/24	2024/25	2025/26
Majumbani	15,000	15,000		
Taasisi				
Biashara				

JEDWALI LA PILI

*(Limetengenezwa chini ya aya ya 3(d))*

MIRADI ITAKAYOTEKELEZWA

Maelezo ya Mradi	Kipindi cha Utekelezaji na makadilio ya garama		
	2022/23	2023/24	2024/25
Ujenzi wa vituo vya ndani/vioski vya maji na matanki ya maji huko Orkiu Chini kufikia Juni 2024	10.0	-	-
Upanuzi wa bomba la kilomita 20 hadi Kitalu E, Mama Sara, Wasso B, Lopolun na Oldonyowas ifikapo Juni 2026.	-	-	120.0
Kununua wa mita 1500 za maji kwa Kitalu E, Mama Sara, Wasso B, Lopolun na Oldonyowas kufikia Juni 2026	-	-	255.0
Kununua ardhi kwa aji ya ujenzi wa mabwawa ya kutuliza maji taka ifikapo Juni 2024	5.0	-	-
Ujenzi wa mabwawa ya kutuliza maji taka ifikapo Juni 2026	-	-	250.0
Kununua pampu 6 za Maji za Kirangayo, Mnadani na JICA ifikapo Juni 2026.	-	-	180.0
Kubadilisha viti vya ofisi	4.2	-	-
Kubadilisha meza za ofisi	3.0	-	-
Ukarabati wa pikipiki (moja kila mwaka)	0.7	0.7	0.7
Kununua pikipiki 2 kufikia Juni 2024	7.0	-	-
Kununua kompyuta 2 za mezani na vifuasi kabla ya Juni 2025	-	5.0	-
Kununua kompyuta ndogo 2 na vifuasi kabla ya Juni 2025	-	5.0	-
Kubadilisha printa moja	-	1.5	-
Kununua vichapishaji 2 vipya kufikia Juni 2025	-	3.5	-
Ujenzi wa jengo la ofisi awamu ya 1 ifikapo Juni 2026	-	-	30.0
<b>Jumla</b>	<b>29.9</b>	<b>15.7</b>	<b>835.7</b>

*Amri Za Kurekebisha Bei Za Huduma Za Maji Safi Na Usafi wa Mazingira Za  
Mamlaka ya Maji Safi Na Usafi wa Mazingira Loliondo (“Loliondo Wssa”)  
Tangazo la Serikali Na.576 (Linaendelea.)*

JEDWALI LA TATU

*(Limetengenezwa chini ya aya ya 3(i))*

VIASHIRIA VYA UTENDAJI

Maelezo	Kizio	2021/22	Lengo la Utendaji		
			2023/24	2024/25	2025/26
Maunganisho Mapya ya Majisafi	No.	450	600	600	450
Idadi ya watu wanaoishi ndani ya eneo lenye mtandao wa maji (%)	%	75%	90%	95%	75%
Upotevu wa Maji	%	37%	27%	20%	37%
Kiwango cha Kufunga Dira za Maji kwa Wateja	%	100%	100%	100%	100%
Ufanisi katika ukusanyaji wa mapato (bila malimbikizo)	%	95%	95%	95%	95%

JEDWALI LA NNE

*(Limetengenezwa chini ya aya ya 3(k))*

GHARAMA ZILIZOIDHINISHWA (Shilingi Milioni)

Description	2023/24	2024/25	2025/26
Jumla ya gharama za Uzalishaji wa Maji	166.64	166.67	163.68
Gharama za matengenezo na matengenezo	16.10	16.85	16.85
Jumla ya gharama ya wafanyikazi	126.70	131.28	128.53
Jumla ya gharama ya usimamizi	272.98	262.05	249.03
Ukuzaji Jumla wa Biashara	4.86	5.09	5.34
Jumla ya Tukio na Mchango	4.72	4.77	4.39
Jumla ya Gharama za Kifedha	-	-	-
<i>Jumla ya Gharama za Uendeshaji</i>	<i>758.63</i>	<i>753.38</i>	<i>731.50</i>
<i>Ruzuku za Mishahara ya Wafanyakazi</i>	<i>21.53</i>	<i>22.58</i>	<i>23.69</i>
Jumla ya gharama za Uendeshaji (Mapato ya Ndani)	737.10	730.80	707.82
Uchakavu	115.72	130.82	151.83
Faida ya uwekezaji	149.08	294.30	378.51

*Amri Za Kurekebisha Bei Za Huduma Za Maji Safi Na Usafi wa Mazingira Za  
Mamlaka ya Maji Safi Na Usafi wa Mazingira Loliondo (“Loliondo Wssa”)  
Tangazo la Serikali Na.576 (Linaendelea.)*

Description	2023/24	2024/25	2025/26
Mahitaji ya Jumla ya Fedha	1,001.90	1,155.92	1,238.16
<i>Ada za maunganisho mapya</i>	<i>13.00</i>	<i>15.08</i>	<i>15.60</i>
<i>Ada za kurejesha huduma</i>	<i>1.80</i>	<i>2.25</i>	<i>2.25</i>
<i>Mauzo ya vifaa vya maunganisho mapya</i>	<i>13.76</i>	<i>14.43</i>	<i>15.14</i>
<i>Faini na Ahabu</i>	<i>0.70</i>	<i>0.70</i>	<i>0.70</i>
<i>Jumla ya mapato mengine</i>	<i>29.26</i>	<i>32.46</i>	<i>33.69</i>
Mahitaji ya Mapato kutoka kwa Uzaji wa Maji	819.76	971.22	1,055.93
Uzalishaji wa Maji (mita za ujazo/Mwaka) – milioni	0.61	0.61	0.61
Upotevu wa maji (%)	35%	27%	20%
Maji yanayotozwa (mita za ujazo/Mwaka) – milioni	0.39	0.44	0.48
Wastani wa Bei (Shilingi kwa mita ya ujazo)	2,100	2,200	2,200
<i>Ongezeko la bei kwa Asilimia</i>	<i>-16%</i>	<i>5%</i>	<i>-1%</i>

Dodoma,  
....., 2023

JAMES ANDILILE MWAINYEKULE,  
*Mkurugenzi Mkuu*