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Dibaji: 

 

Mwenga Power Services Limited ni Kampuni ya usambazaji umeme ya Rift Valley 

Energy Group, na ni mtoa huduma binafsi wa nishati jadidifu, jumuishi, mwenye 

leseni na anayedhibitiwa kikamilifu nchini Tanzania, aliyepewa jukumu la kutoa 

huduma ya umeme endelevu, wenye ubora wa gridi na wa bei nafuu kwa wateja 

wake wa vijijini na wa kibiashara.  

Mwenga Power Services Limited ina leseni ya EWURA ya kusambaza umeme yenye 

namba EDL-2021-002. 

Kwa mujibu wa matakwa ya kisheria ya Kifungu cha 21(3)(e) cha Sheria ya Umeme, 

Sura ya 131 (kama ilivyorekebishwa) Mwenga Power Services Limited imeandaa huu 

MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA kama ulivyowekwa katika waraka huu.  

Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana na Mwenga Power Services Limited, Huduma 

kwa Wateja kwa baruapepe info.rvetz@riftvalleyenergy.co.tz au 0755 739 997 

mailto:info.rvetz@riftvalleyenergy.co.tz
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1. DHAMIRA YA MTOA HUDUMA 

Kuwa na ufanisi, kutoa huduma yenye tija kibiashara, kusaidia maendeleo ya 
Tanzania kwa kusambaza umeme kwa wateja wake walioko vijijini kwa 
namna yenye ufanisi zaidi, yenye ushindani na endelevu.  

2. MANENO NA MAANA ZAKE 

Mteja: Ni mtu (au chombo cha kisheria) ambaye ama ameingia mkataba wa 
kufungiwa umeme na Mtoa Huduma, au anatumia kihalali umeme 
unaosambazwa na Mtoa Huduma.  

EWURA: Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji. 

Jambo Lisilozuilika: Janga lisilozuilika au ukatikaji wa umeme usio wa 
kawaida unaosababishwa na majanga ya asili ambayo kimsingi hayawezi 
kudhibitiwa au kuzuiwa.  

Kukata umeme kwa kukusudia: Ni mazingira ambapo Mteja hapatiwi 
umeme kutokana na kukatwa kwa umeme kulikofanywa na Mtoa Huduma.  

Mtoa Huduma: Mwenga Power Services Limited, kampuni iliyosajiliwa nchini 
Tanzania yenye namba 63737 na kupewa leseni ya EWURA ya kufanya 
shughuli ya kusambaza umeme.  

Kukata umeme kusikokusudiwa: Ni hali au mazingira ambapo Mteja 
hapatiwi umeme kutokana na mazingira yasiyozuilika.  

3. TATHMINI YA MAOMBI 

3.1 Mara tu baada ya mwombaji (mteja anayetarajiwa) kuwa amejaza Fomu ya 
Kupata Taarifa ya Mtoa Huduma (tazama Kiambatisho A) ikiwa na nyaraka 
zote muhimu za uthibitisho, Mtoa Huduma atamjibu mwombaji ndani ya siku 
saba (7) za kazi, ili kumwarifu muda uliopangwa wa kuunganishiwa umeme 
ambapo itategemea kama mwombaji yumo au hayumo ndani ya meta 70 za 
miundombinu iliyopo.  

4. MKATABA WA KISHERIA, MALIPO YA ADA YA UUNGANISHAJI, 
KUUNGANISHIWA 

4.1 Mwombaji ataingia katika mkataba na Mtoa Huduma baada ya:   

(a) Tathmini ya kustahili (yaani, uthibitisho kama taarifa zote zimetolewa na 
wajibu umetimizwa kama ilivyoelezwa kwenye Fomu ya Maombi ya 
Kuunganishiwa Umeme); 

(b) Malipo yote ya ada ya kuunganishwa (kulingana na daraja la mteja, 
yameelezwa kwenye Kiambatisho cha 1 cha Fomu ya Kuunganishiwa) 
isipokuwa kama itaamuliwa vinginevyo na Mtoa Huduma; na   
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(c) Uthibitisho wa kukamilisha kufunga mfumo wa nyaya za umeme wa 
ndani, uliofanywa na wataalamu wa umeme walioidhinishwa na 
EWURA (isipokuwa wateja wanaotumia “visanduku vya kusambazia 
umeme”). 

4.2 Baada ya kupokea ada kamili ya kuunganishwa, Mtoa Huduma atatumia 
jitihada zake zote kukamilisha uunganishaji wa umeme ndani ya siku saba 
(7) za kazi katika suala la ujenzi wa laini za LV zisizozidi meta 70 kutoka 
katika nguzo iliyo karibu zaidi; au ndani ya muda uliokubaliwa na Mteja 
kuhusiana na ujenzi wa laini za LV za zaidi ya meta 70 kutoka kwenye nguzo 
stahiki iliyo karibu zaidi.   

4.3 Iwapo Mtoa Huduma anashindwa kukamilisha uunganishaji na kusambaza 
umeme kwa Mteja ndani ya muda maalumu uliopangwa, Mtoa Huduma 
atamwarifu Mteja lini uunganishaji utakamilika. Mtoa Huduma atamfidia 
mwombaji kwa kuingiza fedha katika akaunti ya mteja ambayo ni sawa na 
asilimia 0.05 kwa siku hadi asilimia 50 ya fedha zilizolipwa na mteja hadi 
usambazaji utakapokamilika. 

4.4 Ili kufanya majaribio na mteja kujiridhisha punde maunganisho 
yanapokamilika, mita mpya kwa ajili ya maunganisho mapya zitakuwa na 
uniti 5 kwa wateja wa njia moja, na uniti 20 kwa wateja wa njia tatu. Mteja 
atalipia uniti hizi kabla ya kukamilisha maunganisho ya umeme. 

5. KAGUZI WA USAHIHI WA MITA ZA MALIPO YA AWALI 

5.1 Wateja wote waliounganishwa kwenye mtandao wa Mtoa Huduma, 
wanapowasilisha maombi, wanayo haki ya kufanyiwa ukaguzi wa mita, 
ingawa mita zinazotolewa na Mtoa Huduma zinatarajiwa kudumu kwa miaka 
10, ambapo katika muda huo ukaguzi wa mita wa mara kwa mara 
hautahitajika.   

5.2 Ukaguzi wa usahihi wa mita utafanyika katika majengo ya Mteja ndani ya 
siku tatu (3) za kazi baada ya kupokea maombi ya maandishi, na matokeo ya 
ukaguzi yatatolewa kwa mteja ndani ya siku kumi na tano (15) za kazi baada 
ya kukamilisha ukaguzi. 

5.3 Mtoa Huduma atatoza ada kwa ukaguzi wa usahihi wa mita ambayo 
itaidhinishwa na EWURA. Ada haitarudishwa endapo mita itakutwa iko  
sahihi. Kama mita itakutwa haiko sahihi, ada ambayo ni sawa na uniti za 
umeme itakatwa kwenye akaunti ya Mteja ndani ya siku saba (7) za kazi.  

5.4 Mita yoyote itakayokutwa haiko sahihi itabadilishwa mara moja au 
itarekebishwa ili iwe sahihi.  

6. MALIPO YA BILI 

6.1 Wateja wote watalipa bili zao za umeme mapema kupitia mfumo wa mita wa 
malipo ya kabla (malipo hayo yanafuatiliwa na kusimamiwa na timu ya 
mauzo ya Mtoa Huduma, pamoja na taarifa muhimu zikihifadhiwa katika 
kanzidata ya mifumo ya malipo).  
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7. KUKATIWA UMEME 

7.1 Ukataji wa umeme utafanyika mara moja katika siku yoyote ya wiki endapo 
kutakuwa na uthibitisho wa wizi wa umeme kwa kuchezea mfumo wa mita, 
kutumia umeme bila kupitia kwenye mita, kujiunganishia umeme isivyo halali 
baada ya kukatiwa au kuunganisha isivyo halali laini na/au mita ya umeme.  

7.2 Kuunganishwa tena kwa wateja waliokatiwa umeme kutaruhusiwa tu mara 
uchunguzi muhimu na mashtaka yanayohusiana au matukio ya fidia 
yatakapokuwa yamekamilika ipasavyo, na ada zozote zinazohusiana na 
kuunganishwa zitakapokuwa zimelipwa.  

8. KUKATIKA KWA UMEME 

8.1 Kwa ukataji wa umeme uliokusudiwa, Mtoa Huduma atamtaarifu mapema 
Mteja siku saba (7) kabla ya Kukata Umeme kwa kutuma Ujumbe Mfupi wa 
Simu (SMS) au kwa njia nyingine ya mawasiliano, kama vile kutangaza 
redioni na matangazo ya hadhara yakiwa na taarifa zifuatazo;  

(a) Muda ambao umeme utakatwa au umepangwa kukatwa; 

(b) Maeneo ya kijiografia yatakayoathirika; 

(c) Sababu za mpango wa kukata umeme; na  

(d) Muda ambao umeme utarejeshwa. 

8.2 Kwa ukatikaji wa umeme usiotarajiwa katika eneo kubwa (ikiwamo kukatika 
kwa umeme kutokana na kushindwa kufanya kazi kwa gridi, lakini ukiondoa 
majanga yasiyozuilika), Mtoa Huduma atauarifu umma/wateja binafsi kuhusu 
sababu za kukatika umeme na atatumia vyombo vya habari vinavyofahamika 
(huduma ya Ujumbe Mfupi wa Simu au mbadala wa huduma ya kitumizi 
katika simu za mkononi) kuwataarifu Wateja wake kuhusiana na ukatikaji wa 
umeme bila kutarajiwa ndani ya saa 24. Mtoa Huduma hataweza kumfidia 
mteja mmoja mmoja kwa aina hiyo ya ukatikaji, lakini atatumia jitihada zake 
zote na kutumia utaratibu mzuri unaofaa kutoa huduma inayotarajiwa.  

8.3 Kwa ukatikaji wa umeme usiotarajiwa katika kwa maeneo ya watu binafsi au 
madogo, Mtoa Huduma atatumia jitihada zake zote kurejesha umeme ndani 
ya saa ishirini na nne (24) kutegemeana na aina ya tatizo. Kwa matatizo 
ambayo hayawezi kutatuliwa ndani ya kipindi hicho (kama vile kuanguka kwa 
nguzo kutokana na mvua au upepo au kushindwa kufanya kazi kwa kifaa 
kikubwa kutokana na hitilafu ya umeme), Wateja watafahamishwa ndani ya 
kipindi hichohicho. Hata hivyo, kwa matatizo madogo kama vile kuungua kwa 
fyuzi, Mtoa Huduma atatumia jitihada zake zote kurejesha umeme ndani ya 

saa kumi na mbili (12).   

9. HAKI ZA MTEJA 

9.1 Mteja anayo haki ya: 

(a) Kupata vipimo sahihi vya matumizi ya umeme.  
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(b) Kuhusishwa/kuombwa ushauri katika kupanga na kupitia bei za umeme  

(c) Kupewa bili sahihi. 

(d) Kuhudumiwa kwa uadilifu na heshima. 

(e) Kushughulikiwa vizuri katika kupata huduma.   

(f) Kuhudumiwa kwa haraka na kwa ufanisi. 

(g) Kuhudumiwa kwa haki. 

(h) Taarifa zake binafsi kuwekwa kwa usiri. 

(i) Kupata huduma bora, za uhakika na salama.   

(j) Kulalamikia usambazaji umeme unaotolewa na Mtoa Huduma.   

(k) Kushughulikiwa kwa ufanisi na bila kuchelewa baada ya kuwasilisha 
malalamiko.   

(l) Kuarifiwa kuhusu masuala mbalimbali yanayohusiana na umeme;   

(m) Kuelimishwa kuhusu matumizi ya umeme na masuala ya usalama 
kupitia kampeni za masoko na njia nyingine za mawasiliano;   

(n) Kuwa katika mazingira salama na mazuri; 

(o) Kupata fidia endapo itathibitika kuwapo kwa tatizo upande wa Mtoa 
Huduma.   

10. WAJIBU WA MTEJA 

10.1 Mteja atawajibika: 

(a) Kulipia umeme alioutumia. 

(b) Kufungiwa mfumo wa ndani wa njia za umeme kwenye majengo yake 
na mafundi wa umeme walioidhinishwa na EWURA au, kama itaombwa 
hivyo na Mteja kukubali kufungiwa kisanduku kinachosambaza umeme 
kutoka kwa Mtoa Huduma.  

(c) Kukitunza kifaa cha Mtoa Huduma kilichofungwa kwenye majengo 
yako.   

(d) Kufanya namna yoyote ya kulinda mitambo yoyote ya Mtoa Huduma 
kutokana na uharibifu wa kuivunja au wa kiufundi.  

(e) Kumruhusu Mtoa Huduma kuingia kwenye majengo muda wowote 
unaofaa, na wakati wowote wa dharura, ili aweze kukagua, 
kurekebisha, kutengeneza, kuondoa, kubadilisha na/au kukata umeme 
kwenye mita, kufuatilia kifaa kinachosoma uniti, laini za umeme na vifaa 
vingine vyote katika majengo ya mteja ili kupeleka, kupima na kudhibiti 
vifaa vya umeme.   
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(f) Kuripoti mara moja kwenye ofisi ya Mtoa Huduma kabla ya kuhamia 
katika majengo mapya.   

(g) Kuripoti kwenye ofisi ya Mtoa Huduma kuhusu kifaa na chombo 
chochote muhimu cha umeme kilichoongezeka katika nyumba yako.   

(h) Kukagua majengo yako kila baada ya miaka mitano (5) kama 
inavyoelekezwa na sheria za umeme za nchi zinazotumika, ambazo 
zinaweza kubadilika mara kwa mara.   

(i) Kuhakikisha wakati wote kwamba kuna ulinzi wa kutosha katika mfumo 
wako wa ufungaji wa nyaya na vyombo vyote vinavyounganishwa 
baada ya mita ya umeme.  

(j) Kuripoti mara moja katika kituo cha Polisi kilicho karibu na/au ofisi ya 
Mtoa Huduma kuhusu shughuli yoyote isiyoruhusiwa au yenye 
mashaka katika miundombinu ya kusambaza umeme au wizi wa 
umeme.  

(k) Kufuata maelekezo ya matumizi salama ya umeme kwa mujibu wa 
machapisho ya usalama na utambuzi ya Mtoa Huduma na kampeni 
nyingine za uelimishaji zilizopo katika eneo hilo.   

11. WAJIBU WA MTOA HUDUMA 

11.1 Mtoa Huduma atawajibika:  

(a) Kudhibiti, kutengeneza na kutoa umeme wa kutosha, wa gharama 

nafuu, wa uhakika na salama.    

(b) Kushauriana na Wateja kuhusu huduma zake ambazo anazitoa.   

(c) Kuwaarifu Wateja kuhusu viwango vya utoaji huduma na watarajie 
huduma gani kutoka kwa Mtoa Huduma.   

(d) Kumhudumia Mteja. 

(e) Elimu kwa Mteja kuhusu huduma zinazotolewa na Mtoa Huduma.  

(f) Kuwa mkweli na muwazi katika kuwashughulikia Wateja.   

(g) Kuendelea kuboresha huduma kwa kuhamasisha ubunifu na kujifunza.   

(h) Kufanya tathmini mara kwa mara (utafiti) ya uwezo na utayari wa 
watumiaji katika kulipia huduma.  

(i) Kuanzisha mfumo wa kuandika malalamiko na kutunza kanzidata ya 
malalamiko yote yaliyopokelewa na kushughulikiwa.   

(j) Kuanzisha na kutunza daftari la umma la malalamiko yote 
yaliyopokelewa na uamuzi uliotolewa kwa ajili ya umma kufuatilia.  
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(k) Kujitahidi kuhakikisha kwamba mteja anaelewa kuwapo kwa Mkataba 
wa Huduma kwa Mteja, ikiwa ni pamoja na vigezo na masharti 
yanayoambatana nao na wajibu na majukumu yake katika kuutekeleza 
Mkataba.   

11.2 Jukumu la Mtoa Huduma linaishia katika mita na jukumu la Mteja linaanza 
baada ya mita.  

11.3 Mtoa Huduma atawajibika kukatiwa bima dhidi ya matukio ya ndani ya eneo 
la kazi (matukio yasiyozuilika hayahusiki) na pale ambapo hitilafu ya umeme 
imesababisha hasara au uharibifu kwa wateja au vitu vya wateja, na sababu 
za hitilafu zimethibitishwa bila ya shaka kwamba hazikusababishwa na mteja 
kwa namna yoyote ile.  

12. UTARATIBU WA MAOMBI, HOJA AU MALALAMIKO YA MTEJA 

12.1 Mtoa Huduma atachunguza na kujaribu kushughulikia maombi yote, hoja au 
malalamiko haraka iwezekanavyo na kwa nia njema na atatumia jitihada zote 
zinazowezekana kuhakikisha kwamba maombi yote ya jumla, hoja au 
malalamiko, tofauti na matatizo ya kiufundi, yanashughulikiwa mahali pamoja 
kwa kiwango kinachowezekana kushughulikiwa bila ya kuelekezwa mahali 
pengine au kuchelewa.  

12.2 Mtoa Huduma atapokea maombi yote, hoja au malalamiko, kwa njia ya simu, 
kwa mdomo au kwa maandishi (kupitia Baruapepe au Ujumbe Mfupi wa 
Simu kwenye namba ya simu ya huduma kwa mteja, ikiwa ni pamoja na 
mitandao ya kijamii).   

12.3 Mtoa Huduma atatoa huduma ya simu kwa ajili ya maombi, hoja au 
malalamiko. Huduma hii itapatikana Jumatatu – Ijumaa, saa 01:30 asubuhi 
hadi saa 04:00 usiku, na jumamosi kuanzia saa 01:30 asubuhi hadi saa 
10:00 jioni kwa namba 0755 739 997 kama ilivyooneshwa kwenye nyaraka 
mbali mbali zinazosambazwa na Mtoa Huduma.  

12.4 Katika dharura tu, namba ya dharura inaweza kupigwa wakati wowote kwa 
saa 24 kama ilivyowekwa kwenye nyaraka mbalimbali za taarifa 
zinazosambazwa na Mtoa Huduma. “Tukio la dharura” katika muktadha huu 
ni tukio la ghafla, haraka, kwa kawaida lisilotarajiwa ambalo lina uwezekano 
wa kutishia usalama wa maisha ya binadamu na bidhaa za mteja mmoja au 
zaidi, na kwamba linahitaji hatua au msaada wa haraka.  Madhumuni makuu 
ya msaada wa Mtoa Huduma katika mazingira ya dharura, ni kudhibiti tatizo 
na kurejesha hali ya kawaida. Namba za dharura ni; 

• Kwa wateja wa Kata za Mdabulo, Luhunga, Ihanu and Mtwango: 0758 
585 838 

• Kwa wateja wa Kata za Kibengu, Ihalimba and Mapanda: 0745 583 828 

• Kwa wateja wa Kata za Iwungo and Luponde: 0742 462 906  

12.5 Maombi ya mteja, hoja au malalamiko ya maandishi yanapaswa kuelekezwa 
kwa Mwenga Power Services Limited, S.L.P 555, Mafinga au kutumwa kwa 
baruapepe: info.rvetz@riftvalleyenergy.co.tz 
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12.6 Maombi yote, hoja au malalamiko yaingizwe kwenye mfumo wa Mtoa 
Huduma wa kusajili maombi, hoja na malalamiko ya mteja.   

12.7 Endapo kuna hoja za jumla za maombi, Mtoa Huduma atamjibu mteja kwa 
maandishi  au ujumbe mfupi wa simu ndani ya siku tano (5) baada ya 
kuyapokea. 

12.8 Endapo kuna hoja au malalamiko maalumu au halisi kuhusiana na 
usambazaji wa umeme (kwa mfano kuhamisha mita, kubadilisha mita, 
kuhamisha nguzo, kubadilisha namna ya usambazaji) Mtoa Huduma 
atamjibu Mteja kwa maandishi au ujumbe mfupi wa simu ndani ya siku tatu 
(3) za kazi baada ya kuyapokea. Majibu yatajumuisha taarifa kuhusu 
gharama kwa Mteja, kazi za Mteja na muda utakaotumika kwa Mtoa Huduma 
kushughulikia maombi.  

12.9 Kisha Mtoa Huduma atatumia jitihada zake zote kutatua tatizo lolote ndani ya 
siku mbili (2) baada ya kumjibu Mteja. Kama tatizo haliwezi kutatuliwa ndani 
ya siku kumi (10) Mteja atataarifiwa. 

12.10 Maombi, maswali na malalamiko yawasilishwe kwa mtoa Huduma kwa 
wateja na ikiwa mteja hajaridhishwa na huduma anaweza kuwasiliana na 
ngazi inayofuata, kama ifuatavyo: 

Ngazi ya kwanza: Huduma kwa Wateja: 0755 739 997, kwa muda uliotajwa 
kwenye kifungu cha 12.3 (hapo juu). 

Ngazi ya pili: Meneja wa Operesheni: 0752 241 426, muda wa kazi. 

Ngazi ya tatu: Meneja Mkuu: 0754 638 267, muda wa kazi. 

Endapo huduma inayotolewa na Mtoa Huduma inachukuliwa na Mteja kama 
haitoshelezi na Mteja anaona kwamba Mtoa Huduma hawezi kutoa msaada, 
basi Mteja anaweza kupeleka malalamiko kwenda EWURA: 

EWURA, S.L.P. 2857, EWURA House, Plot No 3, Block AD Medeli West, 
Dodoma, Simu: 026 2329003 4, Baruapepe:  info@ewura.go.tz 

Kama mteja hakuridhika na uamuzi unaotolewa na EWURA, anaweza kukata 
rufaa kwenye Baraza la Ushindani (FCT). 

13. MAPITIO YA MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA 

13.1 MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA unaweza kupitiwa mara kwa mara 
pale itakapohitajika pamoja na kutegemeana na maoni ya wadau kuhusu 
kuridhika kwa mteja.   

 
Kiambatisho  A - “Fomu ya Kujaza Taarifa za Mteja” 


