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NENO LA MWENYEKITI WA BODI

Upatikanaji wa huduma bora za majisafi, usafi wa mazingira pamoja na usimamizi thabiti
wa huduma hizo hutengeneza fursa za uboreshaji wa mazingira na maendeleo kwa jamii.
Aidha, huduma bora za majisafi, usafi wa mazingira na usimamizi thabiti wa rasilimali za
maji husaidia ukuaji wa uchumi wa Taifa na hivyo kuchangia katika kutokomeza umaskini.
Kwa msingi huu, ufuatiliaji wa utendaji wa kila mwaka wa Mamlaka za Maji ni muhimu sana.

Kwa kutambua umuhimu uliobainishwa, Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA,
ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira
(Mamlaka za Maji) kwa Mwaka wa Fedha 2022/23. Taarifa hii imeandaliwa kwa kuzingatia
kifungu cha 29(2) cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira Sura Na 272.

Taarifa hii inakusudia kuwajulisha wadau wakiwemo wateja, Serikali, wafadhili na washirika
wa maendeleo, takwimu sahihi na kwa uwazi utendaji wa mamlaka za maji kiufundi,
kibiashara na kifedha kwa mwaka wa fedha 2022/23. Pamoja na kutambua maendeleo
yaliyofikiva na mamlaka za maji katika kutoa huduma, EWURA imedhamiria kuendeleza
juhudi za kuhakikisha utendaji wa mamlaka za maji katika nchi yetu unazidi kuimarika.

Kukamilika kwa Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira kwa
Mwaka wa Fedha 2022/23 kumetokana na juhudi na ushirikiano wa taasisi mbalimbali na
watu binafsi katika kuandaa na kukamilisha taarifa hii ya utendaji wa mamlaka za maji kwa
mwaka wa fedha 2022/23.

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
chini ya uongozi thabiti wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, kwa msaada wake usio na kikomo kwa Sekta ya Maji na Usafi
wa Mazingira nchini. Vile vile, napenda kutoa shukrani kwa Wizara ya Maji, Wizara ya Afya,
la Watumuaji wa Huduma Zinazodhibitiwva na EWURA (EWURA-CCC). Mwisho, napenda
kuipongeza Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Watumishi wote wa EWURA waliofanikisha
kukamilika kwa taarifa hii.

esandR
3

Prof. Mark J. Mwandosya
Mwenyekiti wa Bodi

Machi, 2024
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DIBAJI

Kwa miaka 15 mfululizo, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)
imekuwa ikiandaa taarifa za mwaka za utendaji wa mamlaka za majisafi na usafi wa
mazingira Tanzania bara. Madhumuni ya taarifa hizo ni kuujulisha umma kuhusu hatua
iliyofikiwa na mamlaka za maji katika kutoa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira,
kupima jitihada za mamlaka hizo katika kufikia malengo ya utendaji kazi na kupendekeza
hatua za kuboresha utoaji wa huduma.

Taarifa hii inalinganisha utendaji wa mamlaka za maji 85 inayojumuisha mamlaka 25 za
mikoa, miradi 7 ya kitaifa, mamlaka 47 za wilaya na mamlaka 6 za miji midogo. Aidha,
taarifa imeshindanisha utendaji wa mamlaka za maji kwa kuzingatia utendaji wa jumla wa
mamlaka za maji pamoja na juhudi za mamlaka za maji kufikia malengo waliojiwekea kwa
mwaka wa fedha 2022/23. Ushindanishaji wa utendaji wa mamlaka za maji umegawanywa
katika makundi matatu ambayo ni Kundi la | kwa mamlaka za maji zenye wateja zaidi ya
20,000, Kundi la Il kwa mamlaka za maiji zenye wateja kati ya 5,000 na 20,000, na Kundi la IlI
kwa mamlaka za maji zenye wateja chini ya 5,000.

Kwa utendaji wa jumla (overall ranking), mamlaka za maji za Iringa, Nzega na Biharamulo
ziliibuka kuwa mamlaka zilizofanya vizuri katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa
mazingira kwa Kundi la I, Kundi la Il na Kundi la 1ll, mtawalia.Alama za utendaji kwa mamlaka
hizo ni asilimia 77.7, 83.3 na 75.4 kama Vizuri Sana kwa Iringa, Nzega na Biharamulo
mtawalia. Kwa upande mwingine, mamlaka za maji za Rombo, Korogwe na Songe zimekuwa
na utendaji usioridhisha katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira kwa
Kundi la I, Kundi la Il na Kundi la lll, mtawalia. Kwa upande wa ushindanishaji wa utendaji
wa mamlaka za maji kwa kuzingatia kigezo cha juhudi za kufikia malengo yaliyomo kwenye
mipango yao ya biashara (utility ranking), mamlaka za maji za Tabora, Lindi na Mbinga
zililbbuka washindi kwa Kundi la |, Kundi la Il na Kundi la Il mtawalia.

Aidha, mamlaka za maji za Mwanza, Kahama na Bukoba zimekuwa na utendaji usioridhisha
katika Kundi la I; Geita, Njombe na Korogwe kwa Kundi la Il; na Mugango-Kiabakari, Chato,
Chunya, Gairo, Ifakara, Kibaya, Kibondo, Kilindoni, Kilwa Masoko, Kiomboi, Kyela-Kasumulu,
Liwale, Ludewa, Mahenge, Mwanhuzi, Namanyere, Namtumbo, Ruangwa, Rujewa, Songe,
Tunduru, Ushirombo, Maganzo na Turiani kwa Kundi la [ll. EWURA inapongeza hatua
iliyofikiwa na baadhi ya mamlaka za maji katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa
mazingira. Hata hivyo, mamlaka za maji ambazo utendaji wao hauridhishi zinahimizwa
kuongeza juhudi zaidi kufikia malengo yaliyowekwa na miongozo mbalimbali ya kitaifa na
kimataifa kuhusu huduma za maji na usafi wa mazingira.

Katika mwaka wa fedha 2022/23, utendaji wa mamlaka za maji kwa baadhi ya viashiria
uliimarika. Uwezo wa miundombinu na uzalishaji wa maji uliimarika kwa asilimia 16.9 kutoka
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mita za ujazo milioni 744 hadi mita za ujazo milioni 870, uzalishaji wa maji uliongezeka
kwa asilimia 1.8 kutoka mita za ujazo milioni 393 hadi mita za ujazo milioni 400, wateja
wa huduma ya maji waliongezeka kwa asilimia 11 kutoka wateja 1,385,485 hadi 1,532,362.
Uwiano wa watumishi na wateja uliimarika kutoka 4.2 hadi 3.8 kwa kila wateja 1,000 na
uwiano wa idadi ya watu wanaopata huduma ya maji iliongezeka kwa asilimia 8 kutoka
asilimia 55 hadi hadi asilimia 63.

Hata hivyo, baadhi ya viashiria vya utendaji wa mamlaka za maji vilizorota, kama vile upotevu
wa maji, ufanisi wa ukusanyaji wa mapato na uzingatiaji wa ubora wa majitaka. Taarifa pia
inaonesha mapendekezo yanayolenga kuboresha huduma za majisafi na usafi wa mazingira
katika maeneo ya utoaji huduma ya mamlaka za maji. EWURA inawashukuru wadau wote
kwa kuiunga mkono katika utekelezaji wa majukumu yake ya kiudhibiti. Vilevile, ENURA
inatoa wito kuendelea kuimarishwa kwa ushirikiano katika kuhakikisha utendaji bora wa
mamlaka za maji na usafi wa mazingira nchini.

- S

Dkt. James A. Mwainyekule
Mkurugenzi Mkuu

Machi, 2024
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VIFUPISHO VYA MANENO
BOD Mahitaji ya Oksijeni Kibaiolojia (Biological Oxygen Demand)
COoD Mabhitaji ya Oksijeni Kikemikali (Chemical Oxygen Demand)
DAWASA Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam
E. coli Kiashiria cha uchafuzi wa majisafi unaotokana na vimelea (Escherichia coli)
EWURA Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
HTM Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Handeni Trunk Main
IWA Jumuiya ya Kimataifa ya Wataalam wa Maji (International Water Association)
KASHWASA Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama-Shinyanga
MajlS Mfumo wa Uwasilishaji Taarifa za Maji Kielektroniki
Mamlaka ya Maji Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
MANAWASA Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Masasi-Nachingwea
RUWASA Wakala wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Vijijini
VIPIMO NA ALAMA

%

Asilimia
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FASILI YA VIASHIRIA VIKUU VYA UTENDAJI

NA. KIASHIRIA TAFSIRI KIPIMO

E E Mamiaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

maji

i. | Mudawa Wastani wa muda katika miezi ambayo wateja huchukua Miezi
Ukusanyaji wa | kulipa ankara. Inakokotolewa kwa kuchukua jumla ya madeni
madeni ambayo mamlaka ya maji inawadai wateja kutokana na
huduma ya majisafi na majitaka kwa mwaka zikigawanywa
na jumla ya mauzo ya maji na maji taka (ankara) ikizidishwa
na miezi 12. Utendaji mzuri ni usiozidi miezi miwili (2)
ii. | Wastani Saa kwa siku ambazo mtumiaji anaweza kuchota maji kwenye Saa
wa saa za bomba lililounganishwa moja kwa moja kwenye mtandao wa
huduma mamlaka ya maji. Kiwango bora cha huduma ni saa 24
iii. | Matumiziya Matumizi ya umeme katika mwaka kwa kugawanya na jumla | kWh/mita za
umeme kwa ya mita za ujazo wa maji zinazozalishwa ujazo
kila mita ya
ujazo ya maji
inayozalishwa
iv. | Uwiano wa Idadi ya maunganisho yenye dira za maji katika asilimia. (%)
maunganisho | Kiwango kinachotakiwa ni asilimia 100
ya maji yenye
dira
v. | Upotevu wa Tofauti kati ya kiasi cha maji kinachozalishwa na mamlaka ya (%)
Maji maji au kinachonunuliwa kutoka mamlaka ya maji nyingine
na kile kinachouzwa kwa watumiaji kama asilimia ya maji
yanayozalishwa/nunuliwa. Inapendekezwa iwe chini ya
asilimia 20
vi. | Uwiano wa Uwiano kati ya gharama za uendeshaji na uchakavu wa Uwiano
gharama za miundombinu na mapato yanayozalishwa. Usimamizi mzuri
uendeshaji wa fedha unahitaji uwiano uwe chiniya 0.8
na uchakavu
dhidi ya
mapato
vii. | Uwiano wa Jumla ya gharama za watumishi kama asilimia ya makusanyo Asilimia
gharama za yote kutokana na ankara za majisafi na majitaka na shughuli
watumishi zingine za uendeshaji katika mwaka husika. Gharama hizi
kwa mapato hazijumuishi ruzuku
ya mamlaka
ya maji
viii. | Uwiano wa Uwiano unapatikana kwa kugawa idadi ya watu waliopo ndani Asilimia
idadiya watu | ya mita 200 kutoka kwenye bomba la usambazaji wa maji
waliopo kwa idadi ya watu waliopo katika eneo la huduma
kwenye
eneo lenye
mtandao wa
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KIPIMO

ix. | Uwiano wa Uwiano unapatikana kwa kugawa idadi ya watu wanaopata Asilimia
idadi ya watu | huduma ya maji kwenye maunganisho ya majumbani, kwenye
wanaopata magati/vilula na kwenye taasisi za bweni dhidi ya idadi ya
huduma ya watu waliopo katika eneo la huduma.
maji
: Idadiya watu wanaohudumiwa majumbani na kwenye magati/
vilula hupatikana kwa kuzidisha idadi ya maunganisho ya
majumbani na kwenye magati/vilula kwa wastani wa idadi
ya watu wanaopata huduma kwenye maunganisho hayo.
Aidha, idadi ya watu wanaohudumiwa na taasisi za bweni
hupatikana kwa kujumlisha watu wote wanaoishi kwenye
taasisi hizo
X. | Ufanisiwa Uwiano wa jumla ya makusanyo kwa jumla ya ankara Asilimia
ukusanyaji katika asilimia hukokotolewa kwa kugawanya kiasi cha
mapato mapato yaliyokusanywa kwa kiasi cha ankara kilichotozwa
kikizidishwa na 100
xi. | Tijaya Idadi ya watumishi kwa kila maunganisho 1,000 ya majisafi Idadi ya
watumishi na majitaka. Inakokotolewa kwa kugawa jumla ya watumishi watumishi
kwa jumlaya maunganisho ya majisafi na majitaka ikizidishwa kwa kila
na 1,000. Kiwango kinachofaa ni chini ya watumishi watano | maunganisho
kwa kila maunganisho 1,000 1,000
xii. | Kukidhi Uwiano wa sampuli za maji zilizopimwa na kukidhi viwango Asilimia
viwango vya vya ubora. Hupatikana kwa kugawanya idadi ya sampuli
ubora wa maji | zilizokidhi viwango kwa idadi ya sampuli zilizopimwa na
kuzidisha kwa 100. Kiwango kinachofaa ni angalau 98%
xiii. | Uwiano wa Uwiano kati ya gharama za uendeshaji na mapato Uwiano
uendeshaji yanayozalishwa. Usimamizi mzuri wa fedha unahitaji uwiano
uwe chini ya 0.67
xiv. | Uwiano wa Uwiano unapatikana kwa kugawa idadi ya watu wanaopata Asilimia
idadi ya watu | huduma ya majitaka kwenye maunganisho ya majumbani na
wanaopata kwenye taasisi za bweni dhidi ya idadi ya watu waliopo katika
huduma ya eneo la huduma.
majitaka
Idadi ya watu wanaohudumiwa majumbani hupatikana kwa
kuzidisha idadi ya maunganisho ya majumbani kwa wastani
wa idadi ya watu wanaopata huduma kwenye maunganisho
hayo. Aidha, idadi ya watu wanaohudumiwa kwenye taasisi
za bweni hupatikana kwa kujumlisha watu wote wanaoishi
kwenye taasisi hizo
xv.. | Kukidhi Uwiano wa sampuli za majitaka zilizopimwa na kukidhi Asilimia
viwango vya | viwango vya ubora. Hupatikana kwa kugawanya idadi ya
ubora wa sampuli zilizopimwa na kukidhi viwango kwa idadi ya sampuli
majitaka zilizopimwa na kuzidisha kwa 100. Kiwango kinachofaa ni
angalau 95%
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SEHEMU YA KWANZA
1.0 UTANGULIZI

Sehemu hii inatoa taarifa ya utangulizi kuhusu Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji, Majukumu yake katika kusimamia Sekta ya Maji, Dira na Dhamira ya EWURA, Lengo
la Taarifa, Maelezo kuhusu Mamlaka za Maji na Mbinu za uandaaji wa Taarifa.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) iliundwa mwaka 2001 kwa
mujibu wa Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na kuanza kazi Septemba
2006. Kwa mujibu wa Kifungu cha 7 cha Sheria hiyo, majukumu ya Mamlaka ni pamoja na:

a) kutekeleza kazi zote zilizoainishwa kwenye Sheria ya EWURA na Sheria za Kisekta;

b) kutoa, kuhuisha na kufuta leseni;

c) kuweka na kusimamia viwango vya ubora wa huduma;

d) kudurusu na kusimamia bei za huduma;

e) kutunga sheria ndogo na kanuni;

f)  kufuatilia maendeleo ya sekta zinazodhibitiwa kwa kuzingatia upatikanaji, ubora wa
huduma, gharama ya huduma, ufanisi wa uzalishaji, uwekezaji na usambazaji wa
huduma;

g) kusimamia utatuzi wa malalamiko na migogoro;

h) kutoa taarifa kuhusu kazi za udhibiti;

i)  kupata maoni ya mamlaka zingine za kiudhibiti; na

j)  kusimamia utekelezaji wa Sura Na 414 iliyoanzisha EWURA.

1.1 Majukumu ya EWURA katika Sekta ya Maji

Katika kusimamia Sekta ya Maji, ENURA inaongozwa na Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira
ya Mwaka 2019 [Sheria ya Maji (2019)]. Kwa mujibu wa Kifungu cha 28 cha Sheria hiyo,
EWURA imepewa mamlaka ya kudhibiti huduma zinazotolewa na Mamlaka za Maji na Usafi
wa Mazingira nchini. Majukumu hayo ni pamoja na:

a) Utoaji wa leseni kwa watoa huduma za maji na usafi wa mazingira na kusimamia
utekelezaji wa masharti ya leseni hizo;

b) kutoa miongozo na kanuni mbalimbali kuhusu utoaji wa huduma za maji na usafi wa
mazingira;

¢) kuchambua na kuidhinisha bei za huduma za maji na usafi wa mazingira;

d) kufuatilia ubora wa maji;

e) kukusanya nakuchambua taarifa za utendaji wa mamlaka za maji na usafi wa mazingira;

f)  kufanya stadi mbalimbali kwa ajili ya masuala ya kiutawala na kiuendeshaji katika
sekta ya maji; na

g) kuandaa ripoti ya mwaka ya utendaji wa mamlaka za maiji na usafi wa mazingira.

W
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Katika kutekeleza majukumu yaliyoainishwa katika Sekta ya Maji, ENURA imeandaa Taarifa
ya Utendaji wa Mamlaka za Maji kwa Mwaka wa Fedha 2022/23 ikiwa ni taarifa ya 15 katika
mfululizo wa taarifa za utendaji wa mamlaka za maji zilizoandaliwa. Taarifa hii inalinganisha
utendaji wa mamlaka za maji 85 inayojumuisha mamlaka 25 za mikoa, miradi ya kitaifa
7, mamlaka za wilaya 47 na mamlaka 6 za miji midogo. Utayarishaji wa taarifa hii ni kwa
mujibu wa Kifungu cha 29(2) cha Sheria ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sura Na. 272
kinachoitaka EWURA kuandaa taarifa ya uchambuzi linganishi wa utendaji wa mamlaka za
maji kila mwaka.

1.2 Diraya EWURA
“Kuwa Mdhibiti wa Kiwango cha Kimataifa kwa Huduma Endelevu za Nishati na Maji".
1.3 Dhamira ya EWURA

“Kudhibiti huduma za nishati na maji kwa uwazi, ufanisi na tija ili kuhakikisha ubora,
upatikanaji na unafuu wa huduma hizo".

1.4 Lengo la Taarifa

Lengo kuu la taarifa hii ni kuonesha utendaji wa jumla wa mamlaka za maji kwa mwaka
wa fedha 2022/23 kwa kuzingatia takwimu muhimu za utendaji na viashiria katika utoaji
wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira. Taarifa pia inaonesha masuala muhimu
yaliyobainika na mapendekezo yanayolenga kuboresha huduma za majisafi na usafi wa
mazingira katika maeneo ya utoaji huduma ya mamlaka za maiji.

Kwa kuzingatia Mwongozo wa Vigezo vya Utendaji wa EWURA kwa Mamlaka za Majisafi
na Usafi wa Mazingira wa Mwaka 2022, tathmini ilifanyika kwa kuangalia utendaji wa jumla
(overall ranking) katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira wa mamlaka za
maji na utendaji kwa kuzingatia utekelezaji wa malengo ya mamlaka hizo katika mipango
yao ya biashara (utility ranking).

Ushindanishaji wa utendaji wa mamlaka za maji umegawanywa katika makundi matatu.
Kundi la | ni mamlaka za maji zenye wateja zaidi ya 20,000, Kundi la Il ni mamlaka za maji
zenye wateja kati ya 5,000 na 20,000, na Kundi la Ill ni mamlaka za maji zenye wateja chini
ya 5,000.

Taarifa na takwimu zilizotumika zilipatikana kutoka mamlaka za maiji kupitia taarifa zao za
mwaka za utendaji, taarifa za utendaji kupitia mfumo wa kielektroniki (MajlS), ukaguzi na
ufuatiliaji wa utendaji kazi, mipango ya biashara na mikutano ya mashauriano na Wizara
ya Maji, Wizara ya Afya na Wakala wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA).
Michango mingine kwenye taarifa ilitokana na ufafanuzi uliotolewa na mamlaka za maji
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kuhusu mwenendo na matokeo ya utendaji wao wakati wa ukaguzi wa ufanisi uliofanywa
na EWURA. Pia Baraza la Ushauri wa Huduma Zinazodhibitiwa na EWURA (EWURA-CCC)
lilishirikishwa katika kutoa maoni ya taarifa hii kabla ya kuchapishwa. Maelezo kuhusu
mamlaka za maji na mbinu za uandaaji taarifa hii vimewasilishwa katika sehemu 1.5 na 1.6
ya taarifa hii.

Taarifa hii imegawanyika katika sehemu kuu nne ambazo ni (i) Utangulizi (ii) Uchambuzi

yaliyobainika na Mapendekezo.
1.5 Maelezo kuhusu Mamlaka za Maji

Mamlaka za maiji zinafanya kazi kwa mujibu wa Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira Sura
Na. 272 na kudhibitiwa na EWURA kwa mujibu wa sheria hiyo. Kwa mujibu wa Kifungu cha
14 cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira, mamlaka za maji zinatakiwa kufanya kazi kwa
kuzingatia leseni zinazotolewa na EWURA. Leseni hizo zipo katika madaraja matatu ambayo
ni Daraja la |, Daraja la Il na Daraja la Ill. Mamlaka za maji ambazo hazikidhi vigezo vya
kupata madaraja hayo ya leseni hupatiwa leseni za muda.

Katika mwaka wa mapitio, mamlaka za maji za Tanga na Moshi zimeendelea kutoa huduma
kwa kutumia leseni za Daraja la I, wakati mamlaka za maji za Arusha, Mwanza, Dodoma,
Mbeya na Iringa zikiendelea kushikilia Leseni za Daraja la Il na mamlaka za maji za Babati,
KASHWASA na Kahama zikipandishwa hadhi na kuwa na Leseni Daraja la II.

Kwa ujumla, mamlaka za maiji 64 zilikuwa zikifanya kazi chini ya Leseni za Daraja la Ill, huku
mamlaka za maji 11, ambazo ni Busega, Kyela-Kasumulu, Kibondo, Itumba-Isongole, Tukuyu,
Chunya, Namanyere, Namtumbo, Rujewa, Tunduma, na Rombo zikifanya kazi chini ya Leseni
ya Muda.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 5 (1) ya Kanuni za Maji za Mwaka 2019, mamlaka za maji
zimepangwa katika madaraja manne, ambayo ni AA, A, B na C kulingana na uwezo wao wa
kifedha na utoaji wa huduma za majisafi. Mamlaka za maji zilizojadiliwa katika taarifa hii na
madaraja yake, madaraja ya leseni ya usambazaji majisafi na usafi wa mazingira na maeneo
yao ya huduma yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 1.
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Jedwali Na. 1: Mgawanyo wa Mamlaka za Maji kwa kuzingatia Leseni, Madaraja na Kundi

la Mamlaka
| Madarajayaleseni || MadargjayaMamiaka || KundilaMamiaka |
Darajala | Idadiya Daraja | Idadi ya Mamlaka | | Kundi Idadi ya
Leseni | Mamlaka Mamlaka
| 2 AA - Kundi la | (wateja zaidi ya 19
20,000)
Il 8 A 19 Kundi la Il (wateja kati ya 5,000 18
- 20,000
1] 64 B 5! Kundi la lIl (wateja chini ya 48
5,000)
Ya Muda 11 © 60

*DAWASA haikuwa na Daraja

Fasili ya Madaraja ya Leseni

Darajalal Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma mwenye uwezo wa kiufundi,
kiuendeshaji na mwenye uwezo wa kurejesha gharama zote za uendeshaji

Darajalall | Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma mwenye uwezo wa kiufundi,
kiuendeshaji na mwenye uwezo wa kurejesha gharama za uendeshaji isipokuwa
sehemu ya gharama za uwekezaji

Darajalalll | Leseniinayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma ambaye bado anasaidiwa na Serikali
kifedha, kiuendeshaji na kiufundi na ana uwezo wa kurejesha kiasi cha gharama zake
za uendeshaji

Leseni ya Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma ambaye hajakidhi vigezo vya kupata
Muda leseni ya Daraja la |, Il au lll (mwenye miundombinu na rasilimali watu kwa ajili ya utoaji
wa huduma)

Fasili ya Madaraja ya Mamlaka za Maji

AA Mamlaka za maji zinazotoa huduma ya maji kwa zaidi ya asilimia 85 ya wakazi wake
na zinamudu gharama za uendeshaji, matengenezo, uchakavu, na zinaweza kurudisha
gharama za uwekezaji

A Mamlaka za maji zinazotoa huduma ya maji kwa zaidi ya asilimia 75 ya wakazi wake
na zinamudu gharama zote za uendeshaji, matengenezo na uchakavu

B Mamlaka za maji zinazotoa huduma ya maji kwa zaidi ya asilimia 65 na zinamudu
gharama zote za uendeshaji na matengenezo

Cc Mamlaka za maji zinazotoa huduma ya maiji chini ya asilimia 65 na zinamudu gharama
za uendeshaji na matengenezo isipokuwa sehemu ya gharama za umeme wa
kuendesha mitambo inagharamiwa na Serikali
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1.6 Mbinu za Uandaaji wa Taarifa

Maandalizi ya taarifa hii yalihusisha ukusanyaji,uchambuzi na uhakiki wa taarifa za kiufundi,
kibiashara na kifedha kutoka mamlaka za maji. Takwimu na taarifa pia zilipatikana kutoka
kwenye taarifa za kila mwezi za utendaji kupitia mfumo wa kielektroniki (MajlS), taarifa za
utendaji za mwaka, taarifa za fedha na mipango ya biashara. Taarifa na takwimu zilizotumika
zilihakikiwa kupitia mchakato ufuatao:

a)
b)

c)

d)

Kufanya ukaguzi kwenye mamlaka za maji;

Ufafanuzi kutoka kwa mamlaka za maji pale ambapo takwimu zilionesha matokeo
yasiyo ya kawaida ikilinganishwa na taarifa za awali au ambapo takwimu au maelezo
yalikuwa na mashaka;

Kufanya mikutano ya mashauriano na watendaji wakuu wa mamlaka za maji ili kujadili
na kuthibitisha taarifa na takwimu zilizopokelewa kabla ya kuchapishwa. Aidha,
mikutano hiyo ilijumuisha pia Wizara ya Maji, Wizara ya Afya, na RUWASA,;

Kufanya mikutano ya mashauriano na Wizara ya Maji, Wizara ya Afya, na RUWASA ili
kujadili rasimu ya taarifa;

Mashauriano na Pia Baraza la Ushauri wa Huduma Zinazodhibitiwa na EWURA (EWURA-
CCC).
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SEHEMU YA PILI
2.0 UCHAMBUZI WA UTENDAJI
Sehemu hii inatoa uchambuzi wa masuala ya kiufundi; kibiashara na kiusimamizi ya
mamlaka za maji kwa mwaka wa fedha 2022/23 kwa kulinganisha utendaji uliofikiwa katika

mwaka wa fedha 2021/22 na 2020/21.

2.1 Uzalishaji na Mahitaji ya Maji

KWa miaka mitatu ||Iy0|3|ta, mahltajl ya jumla Mahitaji, Uwezo wa Miundombinu, na Uzalishaji wa Maji
ya maji, uwezo wa miundombinu na uzalishaji o5 o70

.o . 820
wa maji umekuwa ukiendelea kuongezeka. 00 22 res

598

Katika mwaka wa fedha 2022/23, mabhitaji ya
maji, uwezo wa miundombinu na uzalishaji wa
maji uliongezeka kwa asilimia 4, 16.94 na 1.78
mtawalia ikilinganishwa na mwaka wa fedha - o -
2021/22. Licha ya kuongezeka kwa uzalishaji “Mahitai 4Uwezo wa Mitndombin “Uzaishaii

wa maji katika mwaka wa fedha 2022/23,

uzalishaji wa maji kwa jumla ulikuwa asilimia 49 tu ya mahitaji yote ya maji ndani ya maeneo
ya mamlaka za maji. Ongezeko la mahitaji ya maji katika maeneo yanayohudumiwa na
mamlaka za maji linahusishwa zaidi na ongezeko la watu kufuatia upanuzi wa maeneo ya
huduma za mamlaka za maji na ongezeko la kawaida la idadi ya watu.

377

Mita za Ujazo Milioni kwa Mwaka

Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, uwiano wa uzalishaji wa maji na uwezo wa mitambo
ya uzalishaji wa maji unaonesha kuzorota. Uwiano ulishuka hadi asilimia 46 katika mwaka
wa fedha 2022/23 kutoka asilimia 63 katika mwaka wa fedha 2020/21. Matumizi ya chini ya
uwezo wa mitambo hiyo ulitokana na mtandao mdogo wa usambazaji maji, na kukatika kwa
umeme mara kwa mara katika vituo vya uzalishaji maji.

2.2 Kiwango cha Upatikanaji wa Maji

a. Upatikanaji wa huduma ya maji

Kwa mwaka wa fedha 2022/23, uwiano wa idadi ya watu waliopo kwenye eneo lenye
mtandao wa maji ulikuwa asilimia 82 ikilinganishwa na asilimia 83 katika mwaka wa fedha
2021/22 na asilimia 82 katika mwaka wa fedha 2020/21. Kwa upande mwingine, uwiano

wa idadi ya watu wanaopata huduma ya maiji uliongezeka hadi asilimia 63 ikilinganishwa na
asilimia 55 katika mwaka wa fedha 2021/22 na asilimia 56 katika mwaka wa fedha 2020/21.
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Uchambuzi wa idadi ya watu wanaoishi katika e i e Lt e
eneo lenye mtandao wa maji unaonesha kuwa:

i Mamlaka za maji za DAWASA, Iringa, > - )
Tabora, Tanga, Kigoma, Sumbawanga, 60 56 55
Njombe, Wanging'ombe, Igunga, Nzega, |§ .,
Sengerema, na Makambako zilifikia
asilimia 90 ya huduma ya mtandao wa 2

m aJ I' n a 2020/21 202122 2022/23

” Mamlaka zZa maj| Za Kibaya, Maganzo‘ nUwi‘anowanaopauhudt.lma»yamqikutokakwanyerm.andao(‘/.l
r # Uwiano wa watu wanaoishi kwenye eneo lenye mtandao wa maji (%)
Mafinga, Gairo, Songe, Ngara, Ifakara,
Lindi, Maswa, Same-Mwanga, Mwanza,
na Utete zilikuwa na upungufu wa zaidi ya asilimia 10 wa uwiano wa idadi ya watu
wanaoishi katika eneo lenye mtandao wa maji kutokana na upanuzi wa maeneo ya
huduma.

Asilimia

b. Muda wa Upatikanaji wa Huduma ya Maji

Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, e e e e
wastani wa muda wa upatikanaji wa huduma

ya maji kwa siku umeendelea kubaki saa 14. 18

Wastani huo ni chini ya kiwango kinachotakiwa 14 14 ik

Saa

cha saa 24. Katika mwaka wa fedha wa 2

2022/23, mamlaka za maji za KASHWASA,
Songea, Kahama, Nzega, Igunga, Orkesumet
na Turiani zilikuwa na usambazaji wa maji 5
kwa wastani wa saa 24 zinazotakiwa. Aidha,
mamlaka za maji za KASHWASA, Songea,
Kahama, Nzega, Igunga na Turiani ziliendelea na usambazaji wa maji kwa wastani wa saa
24 kwa miaka mitatu mfululizo. Hata hivyo, mamlaka za maji nne ambazo ni HTM, Kibaya,
Korogwe na Songe zilikuwa na usambazaji wa maji chini ya saa tano kwa siku. Uchambuzi
unaonyesha kuwa, kupungua kwa saa za huduma miongoni mwa mamlaka za maji
kulichangiwa zaidi na kupungua kwa uzalishaji wa maji na kukatika kwa umeme mara kwa

2020/21 2021/22 2022/23

mara.
ya K i na Kutibu Maji
2.3 Kiwango cha Ubora wa Maji 100 s 1.0 94:0
80
a. Miundombinu ya Kusafisha na Kutibu £ o
Maji 2
40
Katika mwaka wa fedha 2022/23, asilimia 94 20
ya mamlaka za maji zilikuwa na miundombinu 0
2020/21 2021/22 2022/23

W
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ya kutibu maji ikilinganishwa na asilimia 91 na 88 katika mwaka wa fedha 2021/22 na
2020/21 mtawalia. Ili kuhakikisha majisafi na salama yanawafikia wateja, katika mwaka wa
fedha 2022/23, mamlaka za maji 80 zilitibu maji kwa kutumia mitambo pamoja na dawa
mbalimbali za kuua vimelea vya wadudu kwenye maji kama vile calcium hypochlorite.
Vilevile, mamlaka za maji za Mombo, Namanyere, Songe, Tunduma na Tunduru hazikuwa na
miundombinu ya kutibu maji, ikilinganishwa na mamlaka za maji nane na 11 katika mwaka
wa fedha 2021/22 na 2020/21 mtawalia.

b. Ubora wa Maji

Viwango vya Ubora wa Maji

Katika mwaka wa fedha 2022/23, kiwango cha

ubora wa maji yanayosambazwa na mamlaka wl o . o o2
za maiji kwa kuzingatia vimelea vya wadudu (E. ol M &
coli) na kiwango cha tope (turbidity) vilimarika g =
na kufikia asilimia 84 na asilimia 86 mtawalia. | «
£ ow
Kiwango cha asidi (pH) kilishuka kufikia T W
asilimia 92 ikilinganishwa na asilimia 94 ya 9 %
mwaka 2021/22. Aidha, kiwango cha dawa @

(residual chlorine) kilishuka kufikia asilimia
24 ikilinganishwa na asilimia 30 kwa mwaka A e Tuibide | el e, o L)
2021/22 na asilimia 34 kwa mwaka 2020/21. 82007 S AACYEI  GarEpT

2.4 Upatikanaji wa Huduma za Usafi wa Mazingira

a. Huduma za Majitaka kwa Njia ya Mtandao

Katika mwaka wa fedha 2022/23, idadi ya Wateja wa Huduma ya Majitaka
wateja wanaopata huduma ya majitaka kupitia 55,000 55,906 56899
mtandao wa bomba ilifikia 56,899 kutoka o s2000 o

55,996 katika mwaka wa fedha 2021/22. ;;

Aidha, uwiano wa watu wanaopata huduma |z **°®

ya majitaka kwa njia ya mtandao wa bomba | £ 26000

kutoka katika mamlaka za maji 11 zinazotoa Aond

huduma hiyo ambazo ni Arusha, DAWASA, <

Dodoma, Iringa, Mbeya, Morogoro, Moshi, B P Pone s
Mwanza, Songea, Tabora na Tanga umefikia

asilimia 10.7 ya idadi ya watu katika maeneo
ya huduma ya mamlaka hizo.

Uwiano huo umeshuka kutoka asilimia 13.1 katika mwaka wa fedha 2021/22.

Msw
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Sababu ya kushuka kwa uwiano huo ni kutokana na baadhi ya mamlaka za maji kuongeza
eneo la kutoa huduma.

b. Huduma ya Majitaka Nje ya Mtandao

Katika mwaka wa fedha 2022/23, asilimia 97.72 ya kaya zilizo ndani ya maeneo ya huduma
ya mamlaka za maji zilikuwa na vyoo na asilimia 1.32 hazikuwa na vyoo. Aidha, asilimia 0.96
ya kaya zilipata huduma ya majitaka kwa njia ya mtandao wa majitaka kama ilivyofafanuliwa
katika sehemu ya 2.4(a) ya taarifa hii.

2.5 Kiwango cha Ubora wa Majitaka
a. Miundombinu ya Kutibu Majitaka na Topekinyesi

Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 21 zilikuwa na miundombinu ya kutibu
majitaka na topekinyesi ikilinganishwa na mamlaka za maji 18 katika mwaka wa fedha
2021/22. Mamlaka hizo ni Arusha, Dodoma, Moshi, Morogoro, Mwanza, Iringa, Songea,
Mbeya, Tabora, DAWASA, Sumbawanga, Bukoba, Geita, Kigoma, Musoma, Kahama,
Shinyanga, Lindi, Nzega, Sengerema na Busega.

Aidha, mamlaka za maji tisa, ambazo ni Tabora, Tanga, Singida, Babati, Njombe, Bunda,
Chato, Igunga na Korogwe ziliendelea na ujenzi wa miundombinu wakati mamlaka za maji
10, ambazo ni DAWASA, Gairo, Mbinga, Namanyere, Ludewa, ltumba-lsongole, Kondoa,
Mafinga, Mpwapwa na Utete zilikuwa na maeneo kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu hiyo.
DAWASA inatarajia kuanza ujenzi wa miundombinu ya ziada ya kutibu majitaka kufuatia
kuongezeka kwa huduma.

Hata hivyo, jumla ya mamlaka za maji 45 hazikuwa na miundombinu ya kutibu majitaka na
topekinyesi wala maeneo kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu hiyo. Mamlaka hizo ni Bariadi,
Mpanda, Vwawa-Mlowo, HTM, KASHWASA, Makonde, MANAWASA, Maswa, Mugango-
Kiabakari, Wanging'ombe, Biharamulo, Chunya, Ifakara, Karatu, Kasulu, Kibaya, Kibondo,
Kilindoni, Kilwa Masoko, Kiomboi, Kishapu, Kyela-Kasumulu, Liwale, Loliondo, Lushoto,
Mahenge, Makete, Manyoni, Mbulu, Mwanhuzi, Namtumbo, Ngara, Orkesumet, Ruangwa,
Rujewa, Same-Mwanga, Songe, Tukuyu, Tunduru, Ushirombo, Maganzo, Makambako,
Mombo, Turiani, na Rombo.

b. Ubora wa Majitaka
Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 21 ambazo ni Mbeya, Morogoro,

Moshi, Mwanza, Songea, Kahama, Shinyanga, Arusha, Iringa, DAWASA, Tabora, Sengerema,
Nzega, Bukoba, Lindi, Kigoma, Busega, Dodoma, Geita, Sumbawanga na Musoma zilikua

W
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na miundombinu ya kutibu majitaka. Kati o Ubora wa Majitaka
ya mamlaka hizo, 12 ambazo ni Mbeya, s
Morogoro, Moshi, Mwanza, Songea, Kahama, &
Shinyanga, Arusha, Iringa, DAWASA, Dodoma |g
na Geita ziliweza kupima ubora wa majitaka é &0 % =
yaliyotibiwa na kurudishwa kwenye mazingira | % * ha— prg.
(effluent). z
20
Vilevile, Mamlaka za maji 7, ambazo ni Tabora, 10
Sengerema, Nzega, Bukoba, Lindi, Kigoma, na 0

Mahitaji ya Oksijeni Kibaiolojia Mahitaji ya Oksijeni Kikemikali
(BODS) COD)

Busega hazikuweza kupima ubora wa majitaka
kutokana na kiwango kidogo cha majitaka
waliyopokea hivyo kutokua na majitaka yaliyotiririshwa kwenye mazingira (effluent). Hata
hivyo, mamlaka za maji za Musoma na Sumbawanga hazikupima ubora wa majitaka licha
ya kutakiwa kufanya hivyo.

©2020/21  W2021/22 142022/23

Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, kumekuwa na kupanda na kuimarika kwa kiwango
cha ubora wa majitaka yaliyotibiwa na kurudishwa kwenye mazingira (effluent). Viwango
hivyo vimeangaliwa kwa kuzingatia viashiria vya mahitaji ya oksijeni kibaiolojia (BOD) na
kikemikali (COD).

Katika mwaka wa fedha 2022/23, hali ya kukidhi mahitaji ya oksijeni kibaiolojia iliongezeka
hadi kufikia asilimia 58 ikilinganishwa na asilimia 46 kwa mwaka wa fedha 2021/22 na
2020/2021 mtawalia. Aidha, hali ya kukidhi mahitaji ya oksijeni kikemikali iliongezeka hadi
asilimia 50 ikilinganishwa na asilimia 46 na 41 iliyofikiwa katika mwaka wa fedha 2021/22
na 2020/21 mtawalia.

2.6 Upotevu wa Maji

Kiwango cha upotevu wa maji kimeongezeka
kwa asilimia 1.7 katika mwaka wa fedha 50
2022/23 ikilinganishwa na kushuka kwa f
asilimia 2.3 katika mwaka wa fedha 2021/22. | 1 =
Kiwango kikubwa cha upotevu wa maji
kilichangiwa na mamlaka za maji kuwa na
utekelezaji hafifu wa mikakati ya kupunguza
upotevu wa maji. Katika mwaka wa mapitio, |
mamlaka za maji 10, ambazo ni Kishapu,
Maganzo, Busega, Nzega, KASHWASA, 05—
Mwanhuzi, Kasulu, Rujewa, Igunga na Kahama
zilikuwa na upotevu wa maji chini ya asilimia
20.

Kiwango cha Upotevu wa Maji

355 372

2020/21 2021/22 2022/23

Asilimia
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Wakati mamlaka za maiji 13, ambazo ni Mahenge, Arusha, Mpanda, Vwawa-Mlowo, Makonde,
Mpwapwa, ltumba-Isongole, Ifakara, Kiomboi, Rombo, HTM, Ushirombo na Mugango-
Kiabakari zilikuwa na upotevu wa maji wa zaidi ya asilimia 50.

2.7 Udhibiti wa Upotevu wa Maji

Kwa mujibu wa Mwongozo wa EWURA wa Kupunguza Upotevu wa Maji wa Mwaka 2021,
mamlaka za maji zinatakiwa kuhakikisha upotevu wa maji hauzidi asilimia 20 ya maji
yanayozalishwa. Aidha, kwa mujibu wa Mwongozo wa Kuchagua, Kufunga, Kupima pamoja
na Kufanyia Matengenzo Dira za Maji kwa Mamlaka za Maji wa Mwaka 2021, mamlaka za
maji zinatakiwa kuwa na sera ya dira za maji na kanzidata. Lengo la miongozo hii yote ni
kudhibiti upotevu wa maji. Katika kufikia azma hii, uchambuzi umefanyika katika viashiria
vifuatavyo:

a. Mkakati wa kupunguza Upotevu wa Maji

Mwongozo wa EWURA wa Kupunguza Upotevu wa Maji wa Mwaka 2021 unazitaka mamlaka
za maji kuandaa na kutekeleza mikakati ya kupunguza upotevu wa maji. Mwongozo pia
unasisitiza juu ya kuandaa mizania ya kupima viwango vya upotevu wa maji kwa mujibu
wa mwongozo wa Jumuiya ya Kimataifa ya Majl (IWA) ili kujua maeneo ya upotevu wa maji
kwenye mamlaka hizo za maji. Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 17 kati
ya 85, ambazo ni DAWASA, Kahama, Moshi, Musoma, Shinyanga, Tanga, Bukoba, Bariadi,
Makonde, Maswa, Biharamulo, Bunda, Igunga, Ngara, Nzega, Utete na Busega zilikuwa na
Mkakati wa Kupunguza Upotevu wa Maji na mamlaka za maji zote 85 ziliandaa mizania ya
kupima viwango vya upotevu wa maji.

b. Seraya Dira za Maji

Sera ya dira ya maji inalenga kuweka mfumo wa usimamizi wa dira za maji katika maeneo
ya huduma ya mamlaka za maji. Pamoja nha mambo mengine, sera inalenga kuweka
mfumo maalum wa ufungaji wa dira za maji za wateja na hivyo kusaidia katika kudhibiti wa
upotevu wa maji. Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 18 kati ya 85, ambazo
ni DAWASA, Iringa, Kahama, Musoma, Mwanza, Shinyanga, Bukoba, Bariadi, KASHWASA,
Makonde, Maswa, Biharamulo, Bunda, Igunga, Ngara, Nzega, Utete na Busega zilikuwa na
sera ya dira za maji zilizoidhinishwa kwa ajili ya usimamizi wa dira za maji.

c. Kanzidata ya Dira za Maji
Kanzidata ya dira za maji ni nyenzo muhimu katika kudhibiti upotevu wa maji. Kwa mujibu wa

Mwongozo wa Kuchagua, Kufunga, Kupima pamoja na kufanyia matengenezo dira za maji
kwa Mamlaka za Maji wa Mwaka 2021, Mamlaka za maji zinapaswa kuwa na kanzidata ya
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dira za maji. Lengo la kuwa na kanzidata ni kuwezesha mamlaka za maji kufahamu maeneo
ambayo dira za maji zimefungwa na hivyo kurahisisha katika usomaji wa dira hizo pamoja
na kudhibiti uvujaji pale inaporipotiwa. Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji
6 kati ya 85, ambazo ni Musoma, Mwanza, Wanging'ombe, Biharamulo, Chunya na Makonde
zilikuwa na kanzidata ya dira za maji.

d. Uwiano wa Maunganisho yaliyofungwa Dira za Maji

Katika mwaka wa mapitio, uwiano wa maunganisho yaliyofungwa dira za maji uliimarika na
kufikia asilimia 92 ikilinganishwa na asilimia 90 katika mwaka wa fedha 2021/22 na asilimia
87 katika mwaka wa fedha 2020/21. Uwiano huu bado uko chini ya kiwango cha huduma
kinachokubalika cha asilimia 100. Katika Mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 62
kati ya 85 zilifikia asilimia 100 ya ufungaji wa dira za maji kwa wateja wake, wakati Mamlaka
ya Maji ya Kyela-Kasumulu ilikuwa na uwiano wa chini wa asilimia 1. Vilevile, mamlaka za
maji za Ludewa, Mombo, Tunduma na Namtumbo zilikua na ongezeko la juu kwa zaidi ya
asilimia 10 la uwiano wa maunganisho yaliyofungwa dira za maji.

2.8 Utendaji wa Kifedha Ukusanyaji wa Mapato
(]
¥, > 401.84

a. Ukusanyaji wa Mapato 5 400 v

= 390
Katika mwaka wa fedha 2022/23, jumla ya |Z
mapato yaliyokusanywa kutokana na huduma | ** *™°7°
ya majisafi na majitaka na shughuli nyingine 370
za mamlaka za maji yameshuka kwa asilimia 250
mbili ikilinganishwa na ongezeko la asilimia a - . o

saba katika mwaka wa fedha 2021/22. 2020121 2021122 2022123

b. Ufanisi katika Ukusanyaji wa Mapato ORGSR DR, b

91 91

2020/21 2021/22 2022/23

88

Ufanisi katika ukusanyaji wa mapato kwa
mamlaka za maji umesalia kuwa wastani wa
asilimia 91 ukilinganisha na mwaka wa fedha
2021/22.

Asilimia

Aidha, Mamlaka ya Maji ya Vwawa-Mlowo
ilikuwa na ufanisi wa chini zaidi wa ukusanyaji
mapato wa chini ya asilimia 30.
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c. Wastani wa Bei za Maji

Wastani wa bei za maji uliongezeka kutoka
Shilingi 1,276 kwa mita ya ujazo katika
mwaka wa fedha 2021/22 hadi Shilingi 1,382
katika mwaka wa fedha 2022/23. Pamoja na
wastani huo, bei za maji katika mwaka wa
fedha 2022/23 zilitofautiana kati ya mamlaka
za maji na zilikuwa kati ya Shilingi 300 hadi
Shilingi 3,590 kwa mita ya ujazo. Utofauti
wa bei umetokana na baadhi ya mamlaka za
maji kutumia bei zilizopitishwa mwaka 2011
ambazo haziendani na gharama za uendeshaji
kwa sasa.

d. Uwiano wa Mapato na Gharama za Uendeshaji

Katika mwaka wa fedha 2022/23, wastani
wa uwiano wa uendeshaji (working ratio)
wa mamlaka za maji ulizorota hadi uwiano
wa 1.3 kutoka uwiano wa 1.1 wa mwaka wa
fedha 2021/22. Aidha, uwiano wa gharama
za uendeshaji na uchakavu dhidi ya mapato
(operating ratio) ulizorota na kufikia 2.0
ikilinganishwa na 1.6 katika mwaka wa
fedha 2021/22. Kuongezeka kwa uwiano
huu kunamaanisha mamlaka za maiji nyingi
zimepunguza uwezo wa kujiendesha kutokana
na mapato yake.

2.9 Uwiano wa Watumishi na Wateja

Katika kipindi cha mapitio, uwiano wa tija ya
watumishi kwa kuzingatia idadi ya watumishi
kwa kila maunganisho 1,000 ya majisafi na
majitaka umeimarika. Uwiano uliimarika
hadi 3.8 katika mwaka wa fedha 2022/23
ikilinganishwa na 4.2 na 4.5 katika mwaka
wa fedha 2021/22 na 2020/21, mtawalia.
Mamlaka za maiji zimeendelea kufanya vizuri
katika kiashiria hiki cha utendaji kwa kuwa
na kiwango kinachokubalika cha chini ya
watumishi 5 kwa kila maunganisho 1,000.

E E Mamiaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

Shilingi kwa mita ya ujazo

Wastani wa Bei za Maji

1382

2020/21

2021/22 2022/23

Uwiano

2

0!

Uwiano wa Mapato na gharama za Uendeshaji

20

16

2020121 2021122
4 Uwiano wa uendeshaiji (Working Ratio)
s uwiano wa gharama za uendeshaiji na uchakavu (Operating Ratio)

2022/23

Uwiano wa Watumishi na Maunganisho
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4.2
i |

2020/21 2021/22 2022/23
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2.10 Huduma kwa Wateja

Kanuni Na. 59 (1) ya Kanuni za Huduma ya Maji, inazitaka Mamlaka za Maji kuandaa na
kutekeleza Mkataba wa Huduma kwa Mteja. Katika mwaka wa mapitio, jumla ya mamlaka
za maji 82 zilikuwa na Mkataba wa Huduma kwa Mteja. Mamlaka ambazo hazikuwa na
mkataba huo ni Kilwa Masoko, Liwale na Ruangwa. Katika taarifa hii, tathmini ya utekelezaji
wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja imefanyika kwa kuzingatia mambo makuu mawili
ambayo ni; uwepo wa mfumo mahususi wa kusajili malalamiko pamoja na kiwango cha
utatuzi wa malalamiko ya wateja katika mamlaka za maji. Katika mwaka wa fedha 2022/23,
mamlaka za maji zote 85 zilikuwa na mifumo mahususi ya kusajili na kushughulikia
malalamiko ya wateja. Mifumo hiyo huwezesha kupokea, kushughulikia na kutoa mrejesho
wa malalamiko yanayosajiliwa. Aidha, tathmini ya kiwango cha ufuatiliaji wa malalamiko
kinaonesha kuwa, jumla ya malalamiko 373,800 yalisajiliwa na mamlaka za maji katika
mwaka wa fedha 2022/23. Malalamiko mengi yaliyosajiliwa yalihusu ukosefu wa maji,
msukumo mdogo na mivujo ya maji. Kati ya malalamiko yaliyosajiliwa, malalamiko 356,498,
sawa na asilimia 95.4 yalitatuliwa.

2.11 Uwasilishaji wa Mipango na Taarifa

a. Uwasilishaji wa Mipango ya Biashara na Programu za Ufuatiliaji wa Ubora wa Majisafi
na Majitaka

Katika mwaka wa mapitio, mamlaka za maji 57 kati ya 85 zilikuwa na mipango hai ya biashara
(approved business plans). Mamlaka za maji ambazo hazikuwa na mpango wa biashara ni
Mwanza, Bukoba, Geita, Njombe, Mugango-Kiabakari, Chato, Chunya, Gairo, Ifakara, Kibaya,
Kibondo, Kilindoni, Kilwa-Masoko, Kiomboi, Korogwe, Kyela-Kasumulu, Liwale, Ludewa,
Mahenge, Namanyere, Namtumbo, Ruangwa, Songe, Tunduru, Ushirimbo, Maganzo, Turiani
na Kahama. Vilevile, Mamlaka za maji 78 kati ya 85 zilikuwa na programu za ufuatiliaji wa
ubora wa majisafi na majitaka wakati mamlaka za maji za MANAWASA, Kilindoni, Kilwa-
Masoko, Liwale, Mahenge, Utete na Turaini hazikuwa na programu hiyo.

b. Uwasilishaji wa Taarifa
Kwa miaka mitatu mfululizo, mamlaka za maji za Mwanza, Songea na Rujewa zimewasilisha
taarifa zote kwa wakati. Tathmini ya uwasilishaji wa taarifa ilifanyika kwa kuzingatia

uwasilishaji wa taarifa za mwaka na mwezi kwa njia ya kielektroniki (MajlS), pamoja na
taarifa za kiufundi na kifedha kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 2.

M4w
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Jedwali Na. 2 Hali ya Uwasilishaji wa Taarifa

Taarifa za Kila Mwezi za MajlS 1,020 532 628 752
Taarifa za Mwaka za MajIS 85 54 54 59
Taarifa za Kiufundi 85 62 64 54
Taarifa za Fedha 85 64 72 63

2.12 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Taarifa iliyopita

Katika taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Maji kwa Mwaka wa Fedha 2021/22, jumla ya

mapendekezo nane yafuatayo yalitolewa:

a) Mamlaka za maji kuweka na kutekeleza mikakati ya kuhakikisha kiwango cha dawa
katika maiji kinakidhi viwango vya ubora;

b) Mamlaka za maji za wilaya na miji midogo ziajiri watumishi wenye sifa stahiki za
kusimamia ubora wa maji na kuhakikisha kuwa watumishi wenye weledi na ujuzi
wanahusika katika mchakato wa uwekaji dawa kwenye maji;

¢) Mamlakaza majiza mikoa na miradiya kitaifa zichukue hatua na kuhakikisha uboreshaji
katika viashiria vya viwango vya mabhitaji ya oksijeni kibiolojia na kikemikali (BOD na
COD) kwenye majitaka yaliyotibiwa na kurudishwa kwenye mazingira (effluent);

d) Mamlaka za maji kuchukua hatua za kuhakikisha upotevu wa maji hauzidi kiwango
kinachokubalika cha chini ya asilimia 20. Miongoni mwa hatua hizo ni pamoja na
kuandaa na kutekeleza mikakati ya kupunguza upotevu wa maji kwa mujibu wa
Mwongozo wa EWURA wa Kuandaa Mkakati wa Kupunguza Upotevu wa Maji kwa
Mamlaka za Maji wa Mwaka 2021;

e) Mamlaka za maji kubuni na kutekeleza programu shirikishi za usafi wa mazingira mijini.
Pamoja na mambo mengine, mamlaka zinapaswa kutekeleza Mwongozo wa EWURA
wa Usimamizi wa Huduma ya Majitaka na Topekinyesi kwa Mamlaka za Maji wa Mwaka
2020;

f)  Mamlaka za maiji kushirikiana na mamlaka za serikali za mitaa kuandaa utaratibu wa
pamoja ambao utafafanua majukumu na wajibu wa mamlaka za maji, halmashauri
na wadau wengine katika kuboresha utoaji wa huduma za usafi wa mazingira katika
maeneo yao ya huduma;

g) Mamlaka za maji za mikoa kujumuisha katika mipango yao ya biashara mikakati ya
matumizi bora ya vyanzo vya maji vilivyopo, ujenzi wa vyanzo vipya vya maji na utunzaji
na uhifadhi wa vyanzo vya maji; na

h) Mamlaka za mikoa na miradi ya kitaifa kuandaa na kutekeleza mikakati ya kuongeza
mapato ya uendeshaji. Hii ni pamoja na kutumia bei sahihi, kuongeza upatikanaji wa
huduma na kuongeza ufanisi wa uendeshaji.

———
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Kwa ujumla, hakuna pendekezo lililotolewa katika Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Maji
kwa Mwaka wa Fedha 2021/2022 lililotekelezwa kikamilifu.

2.13 Utekelezaji wa Masharti ya Bei za Maji

Katika utekelezaji wa majukumu yake ya kiudhibiti, EWURA hufanya mapitio ya bei za maji
kama ambavyo huwasilishwa na mamlaka za maji. Mapitio ya bei hizo huambatana na
masharti. Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 11, ambazo ni Arusha, Moshi,
Songea, Mtwara, Tabora, Babati, HTM, Igunga, Nzega, Lushoto, na Mbulu zilikua na masharti
ya kutekeleza. Aidha, utekelezaji wa masharti ya bei za maji umeimarika na kufikia asilimia
58 ikilinganishwa na asilimia 51 na 48 zilizofikiwa katika mwaka wa fedha 2021/22 na
2020/21 mtawalia. Hakuna mamlaka ya maji ambayo iliweza kutekeleza kikamilifu masharti
ya bei katika mwaka wa fedha 2022/23.

2.14 Utekelezaji wa Maagizo ya Ukaguzi

Wakati wa ukaguzi na ufuatiliaji wa ubora wa majisafi na majitaka katika mamlaka za maji,
EWURA ilitoa jumla ya maagizo 638 kwa mamlaka hizo kwa ajili ya utekelezaji. Tathmini
ya utekelezaji wa maagizo hayo inaonesha kuwa, maagizo 561, sawa na asilimia 88
yalitekelezwa kikamilifu na mamlaka za maji. Ni rai ya EWURA kuwa mamlaka za maji
zihakikishe zinatekeleza kikamilifu maagizo ya ukaguzi ili kuboresha utoaji wa huduma ya
majisafi na usafi wa mazingira nchini.

2.15 Hali ya Menejimenti na Watumishi

Katika mwaka wa mapitio, jumla ya watumishi wa mamlaka za maji iliongezeka hadi 6,073
ikilinganishwa na 5,998 katika mwaka wa fedha wa 2021/22 na 5,756 katika mwaka wa
fedha 2020/21. Idadi ya watumishi waliokuwepo kwenye mamlaka za maji ilikuwa ni asilimia
91 ya watumishi wanaohitajika. Aidha, idadi ya watumishi wanawake iliongezeka mfululizo
na kufikia1,750 katika mwaka wa fedha wa 2022/23 kutoka 1,700 katika mwaka wa fedha
2021/22 na 1,625 katika mwaka wa fedha 2020/21.
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SEHEMU YA TATU
3.0 USHINDANISHAJI WA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI

Sehemu hii inawasilisha taratibu zilizotumika kushindanisha mamlaka za maji na matokeo
yake kama ifuatavyo:

3.1 Taratibu za ushindanishaji

Ushindanishaji wa utendaji wa mamlaka za maji ulifanyika kwa mujibu wa Mwongozo wa
EWURA wa Upimaji wa Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira wa Mwaka
2022. Katika mwongozo huo, mamlaka za maji zimegawanywa katika makundi matatu
kulingana na idadi ya wateja. Kundi la | ni mamlaka za maji zenye wateja zaidi ya 20,000,
Kundi la Il ni mamlaka za maji zenye wateja kati ya 5,000 na 20,000, na Kundi la Il ni mamlaka
za maji zenye wateja chini ya 5,000.

3.2 Matokeo ya Ushindanishaji

Kwa kuzingatia vigezo vya ushindanishaji, matokeo ya utendaji wa mamlaka za maji ni kama
ifuatavyo:

Kundilal

i.  Mamlaka ya Maji ya Iringa iliibuka mamlaka bora kwa ujumla katika utoaji wa huduma
za majisafi na usafi wa mazingira kati ya mamlaka 19 za Kundi la | ikiwa na alama 77.7
inayotafsiriwa kama Vizuri sana wakati Mamlaka ya Maji ya Rombo ikiwa na utendaji
wa chini zaidi katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira kwa alama
45.8 ambayo ni wastani.

ii. Mamlaka ya Maji ya Tabora ilibuka mamlaka bora katika utekelezaji wa malengo
iliyojiwekea katika mpango wake wa biashara wakati mamlaka za maji za Mwanza
Kahama na Bukoba zikiwa na utendaji wa chini zaidi ambao hauridhishi.

Kundi la I

i.  Mamlaka ya Maji ya Nzega iliibuka mamlaka bora kwa ujumla katika utoaji wa huduma
za majisafi na usafi wa mazingira kati ya mamlaka 18 za Kundi la Il ikiwa na alama 83.3
inayotafsiriwa kama Vizuri sana, wakati Mamlaka ya Maji ya Korogwe ikiwa na utendaji
wa chini zaidi katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira kwa alama
37.5 ambayo hairidhishi.

ii. Mamlaka ya Maji ya Lindi iliibuka mamlaka bora katika utekelezaji wa malengo
iliyojiwekea katika mpango wake wa biashara wakati mamlaka za maji za Geita, Njombe
na Korogwe zikiwa na utendaji wa chini zaidi ambao hauridhishi.

——
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Kundi la lll

i.  Mamlaka ya Maji ya Biharamulo iliibuka mamlaka bora kwa ujumla katika utoaji wa
huduma za majisafi na usafi wa mazingira kati ya mamlaka 48 za Kundi la Ill, ikiwa na
alama 75.4 inayotafsiriwa kama Vizuri Sana, wakati Mamlaka ya Maji ya Songe ikiwa na
utendaji wa chini zaidi katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira kwa
alama 30.2, ambayo hairidhishi.

ii. Mamlaka ya Maji ya Mbinga iliibuka mamlaka bora katika utekelezaji wa malengo
iliyojiwekea katika mpango wake wa biashara wakati mamlaka za maji za Mugango-
Kiabakari, Chato, Chunya, Gairo, Ifakara, Kibaya, Kibondo, Kilindoni, Kilwa Masoko,
Kiomboi, Kyela-Kasumulu, Liwale, Ludewa, Mahenge, Namanyere, Namtumbo,
Ruangwa, Rujewa, Songe, Tunduru, Ushirombo, Maganzo na Turiani zikiwa na utendaji
wa chini zaidi ambao hauridhishi.

Matokeo ya Ushindanishaji wa Mamlaka za Maji kwa makundi yote yameainishwa katika
jedwali Na. 4-6 la Taarifa hii.

Ulinganisho wa utendaji wa mamlaka za maji kutoka mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2022/23
ni kama unavyoonekana katika Jedwali Na. 3. Kwa ujumla, katika mwaka wa fedha 2022/23
utendaji wa mamlaka za maji umeendelea kuimarika kutokana na kupungua kwa mamlaka
za maji zenye utendaji usioridhisha.

Jedwali Na.3 Ulinganisho wa utendaji wa jumla wa Mamlaka za Maji kutoka Mwaka wa
Fedha 2020/21 hadi 2022/23

Mwaka wa Fedha 2020/21 | 2021/22 | 2022/23
Idadi ya Mamlaka Zilizoshindanishwa 91 90 85
Utendaji wa Jumla (kwa asilimia)

0 0 0
Vizuri sana 13 17 12
Vizuri 25 29 27
Wastani 27 31 38




: j N - reee——

L unzIn 9 85 6l lue1sEM a 8'sy zLL 98z oquioy | 61

€ BUES LINZIA g 0€L oL unzip 9 £'89 15T TEr | VSYMHSYM | 8L

€l LnzIA 9 €09 S BUES NZIA g T 62 8Ty VSYMVQ | L
B4 E L HnziA 9 0°€9 Ve L8E eweyey | 91
z BUES LINZIA q 8L i BUES LINZIA g S0L 6'8C 9Ly neqeg | gi

zL LnzZIA 9 £09 8L unzIA 9 §'GS 6GL L6€ ewobry | y1
B E €l Hnzip 9 £'€9 ST 8'8¢ eqoyng | €1
9 unzIA 2 099 £ BUES LINZIA g L €62 0'sy ebue) | z1

L Iplez eiog v 6'G8 LL LnzIA 9 299 90¢ S'Sy eloqel | L1

L unzip 9 759 9 BUES NZIA g 80L 60C 667 eabuos | 0L

Ll unzip 9 609 8 unziA 2 669 662 0oy ebuefuys | 6
o |FEREEREEN oo Sl LnziA ) 0°€9 €1t 8¢ eZUBM | 8
9L ueIseM a Ly 6 unzip 9 589 60€ 98 ewosnpy | £

5 unzIn 9 299 z BUES NZIA g 99/ L'LE 'St IusON | 9

oL LnZIA 9 729 91 LnzIA 9 619 0ce 6'6€ 0106010 | §

¥ unzIA 9 899 v BUES LINZIA g LTk L€T 06y ehoqi |

sl uesEM a £'€S L BUES LINZIA g Ll 60€ L9y ebuly | ¢

8 LnZIA 9 6€9 zL unzIA 9 €9 zTe ey ewopoq | ¢

6 unzIA 9 8'€9 i unzip 9 Fra L6l 9'8e eysniy | |

mHqIypnIy
oisien chnny | ooean iy | om0 | feurdn ol
ef isejeN uisyel efeseq ejwnr | efisejeN uisyel efeleq ejwnp .a:.mm:__a_ a:am._.____s_
eleyseig ewey ewe|y exejwen

obuediy eA obuajely enjuny emy ifeysiuepuiysn ejwnr em ifeysiuepuiysn ek ejunp ek ejwnp ejeulr | eN

| e] 1puny| - eJibuizey em yesq eu ifepy ez eyejwely em ifeysiuepuiys() eA oa)oiep 7 eN llempar




—— \lluw e —

Sl lueisepm a 0o € BUBS LNZIA S| S'0L S'0€ 00 ebasng | g1
S unziA Q) €69 S UNZIA Q) S'19 a4 ¢'8€ ojequiedeiN | L1
9 UNZIA J 029 €l lueisepy a 9'¢S 0'Le 9'LE nAmynp | 9L
13 lueise a S'Sv 9 UNziA 0} 7'6S S6l 6'6€ ewassbuss | Gl
8 luelse a 6'€S L eues LNzIA S| €€8 OpAS €9 ebazN | L
14" lueise a L'EV 9L luelsep a A% 9'/LL 8'€C neiey | ¢l
/L UNZIA Q) 098 (4 eues unziA S| 6'€L 17 1t vy ebunb| | L1
6 lueise a €¢S 14 UNZIA J 7’9 8'9¢ 9°LE epung | 0L
4 eues Lnzip g 60L a0 luelsem a 7Ly L9l LT aquofuibuem | 6
14 UNZIA ) 'S99 45 luelse a €S ES] G'6€ VSVMVNVIN | 8
9L 00 vl lueise a 8'LY 6'LL 8'6¢ aquwoIN | £
oL | wesem | @ | o0s sl ue1sem a 'Sy 89l 98z epuedpy | 9
gL 00 LL luelse a G'ES 6l EVE Bl®9 | §
I eues UNziA <] 678 8 UNZIA J 699 8'L¢e L'GE purn | v
LL lueisepy a 0’6 6 lueise a 818 8GlL 0'6€ ebuemequinsg | ¢
el 1UBISBM a v L unzip o) VLS L'6L €8¢ epibuis | ¢
€ unziA o) 629 oL 1uBISEM a 0vS L'8L 6°SE eIlRMIN | |
(ez/zzoe) ELEV _:n__.__u“_m_,
pulysn ewely | (£2/2202) ek 0zabip | ifeundn eAa
eAnny | 1pulysn nny 1ypniny eu| onm_> eu
eA isejeN efleieq ejwnr | eAisejeN uisye] efeieq ejwne eueBuyny euebuiny
ejeyseig obuedipy ewejy ewe|y e)yejwepy
ek obuajepy enjyny emy ifeysiuepuiysn ejwnr em ifeysiuepuiysn ek ejunp ek ejwnp ejeulr | eN

11 B] 1puny - eaibuizepy em yesn eu ifely ez eyejwepy em ifeysiuepuiysn eA oayolei :G “eN ljempor



N.r\n
03oSeN
9¢ 00 Ly lueisep a 9'01 ISEE S'6¢C BMIIM | L
9 00 3 EZ zel €Ll wuopuin | 91
9¢ 00 @, lueise a Sy €9l ¢'8¢C opuoqiy | GL
9¢ 00 9¢ lueise\ a L'€Y 7EL L'6C efeqiy | L
6L lueise\ a 081 LC luelsep\ a 6°LS /el SveE nnsey | €L
a|obuos|
(57 lueise\ a 6'CY 6L luelsep\ a 9CS 0'Le 9°'LE -equiny| | 2L
9z 00 - EE 7 5 zse eiexeyl | LL
9¢ 00 6¢ lueise\ a €9¥ 09lL €0¢ olle9 | 0L
9¢ 00 G€E luelsep\ a ey 0€L L'0€ ekunyg | 6
9¢ 00 (44 lueisep\ a 9’6V ¢yl G'GE oleyo | 8
& eues LNziA g 98 L eues LNzZIA g 'SL 7'LE (0R74% o|nweleylg | £
LL UNziA ) 2’29 C UNziA ) 699 7 8'6€ EMSE\ | 9
Liexeqery
9¢ 00 ILE lueisep a 6°Ch 9°€¢lL €6¢C -obuebnpy | g
Sl UNzIA Q) 899 S¢ lueisep| a 9'LYy L] 6°6C WN1H | ¥
oL UNZIA 9 98 8 UNZIA 9 509 il 7'ee SpuoelN | €
OMOJIN
0¢ lueise\ a 9Ly 8¢ lueisep\ a 69 0LL 662 -BMBMA | T
@l UNzIA ) L'L9 6 UNziA ) €09 0°L¢C 7'ee lpeueg | |
(e2/2202) ewely | (£2/2202) ewejy s_m_,._hwmw_, fewndn eAa
1puiysn eAnny | 1pulysn ek nny yppiy eu | 0zaBIA eu
eA isejeN uisye] efleieq ejwnr | efisejeN uisye] efleieq ejwne euebuiny euebuiny
eleyselg ewe|y ewe|y eyejwep
obuedipy eA obusjepy enjiyny emy ifeysiuepuiysn ejwnr em ifeysiuepuiysn ef ejwnp ek ejunp ejeuir | eN

111 B] 1puny - eaibuizepy em yesn eu ifepy ez eyejwepy em ifeysiuepuiysn eA oayolel :9 “eN ljempor



N

\jwm", e ——

14 eues UNziA S| 99/ 14 UNZIA 0} LS9 8'€¢ 6'LYy BWwnNsaxI0 | LE

L UNZIA 0} 9'/LS S UNZIA J 8'€9 €8¢ G'GE eiebN | 9¢

9¢ 00 143 lueisem a [A54 0cL e oqunuweN | Gg

9z 00 ov  |USHPIOSANINNSINN s cc an 0Lz asakueweN | ve

G¢ 0'¢ce 0€ lueilse a LSy 0SL ¢'0¢€ IzZnyuemi | €€

el unzIA 3 7'09 el unzip o) 6'SS 6'8L 6'9€ emdemdiy | g€

6 HUNZIA 0} 919 14" lueisem a 818 €8L G9€ NNQIN° | LE

J: Iplez elog v 6'G8 oL UNZIA J L'09 L6l 0Ly ebuIigiy | 0€

9 HNZIA 0] 099 9 HUNZIA 0] ISE9 6'LC Ly luokue | 62

Ll luelsep a LES 9¢ luelse a S'Ly 891 L0€ S1BIN | 8¢
Bl or ue1sem a ULy 0GL 19z abuayen | /z
L HNZIA 0] 679 Il HUNZIA Q) L'09 S'0¢ 9'6€ ebuye | 9

oL unzip 3 6729 9l IUBISEM a ¥'€S €8l L'SE oloysn | G

9 00 Ty IueISEM a 901 8'GL LYe BMapnT | g

5 euesunziA | 8 | S0/ £ Lnzip 0 8'59 96z zoy opuolio | €2

9¢ 00 8¢ lueisem a 8¢y vl '8¢ semiq | ¢¢

njnwnsey|

9¢ 00 9174 0'6€ R, 0'8¢ By | LT

(& lueise a L9y /2| lueilse a LTS €8L Ve BOpUO} | 0C

8 HUNZIA ) 8179 /A HUNZIA 0] 929 8°€¢ L'8€ ndeysiy | 6L
BEEE = En [z uelSEM a oLy Tyl 8'ze loquiory | g1

mquypniy
ey Sy | cknmy | T ozoOin | ewien ol
eA isejeN uisye] efeieq ejwnr | efisejeN uisye| efeieq ejwnpe .«:mm:__e_ m:mm._.___a_
eleyselg ewe|y ewejy eyejwep
obuedipy eA obusjepy enjiyny emy ifeysiuepuiysn ejwnr em ifeysiuepuiysn ef ejwnp ek ejunp ejeuir | eN




9¢ 00 8L luelsep a 9CS 29l G'9E lueuny | 8y
& BUBS UNZIA S| 0'LL Sl lueisep a L'vS 6'0¢C C'€EE ewnpuny | /¥
144 lueisep a a4 LE lueisep a LSy L'6L 09¢ OqUION | 9%
9¢ 00 0¢ luelsep a S¢S 6vL GLE ozueben | ¥
8L | luewsem | 02s zL LnzIp 0 £65 662 £'Ge 20N | v
9¢ 00 €c lueisem a 9'6Y 8¢l 8'GE oqwoodiysn | gy
9¢ 00 14 6'GE 0cL 6°€C ninpuny | ¢y
9¢ 00 514 ¢'0€ 9°€EL L9l abuos | Ly
ebuempn
L lueisep\ 9'Ly e lueise a v'ev ¢8lL 9L -duwes | O
9¢ 00 EE lueisem a A% % 7’8l 0's¢ emalny | 6€
9¢ 00 6€ luelse a 0¢cy ovlL 0'8¢ embueny | 8¢
niqiypniy
(e2/z202) ewely | (£2/2202) BUBY | ofh ozaBip | ifewndn eAa
1puiysn eAnny | 1pumysn BANMY | uppinyeu | ozeip eu
eA isejeN uisye| efeieq ejwnr | efisejeN uisye] efeieq ejwnpe .m:.mm:__e_ m:am.:__:v_
eleyselg ewe|y ewejy exejwep
obuedipy eA obusjepy enjiyny emy ifeysiuepuiysn ejwnr em ifeysiuepuiysn ef ejwnp ek ejunp ejeuir | eN




MUHTASARI WA TAARIFA YA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJISAFI

E E Mamiaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

NA USAFI WA MAZINGIRA KWA MWAKA WA FEDHA 2022/23

SEHEMU YA NNE

4.0 MASUALA YALIYOBAINIKA NA MAPENDEKEZO

Sehemu hii inaorodhesha masuala muhimu yaliyobainika katika Taarifa ya Utendaji wa
mamlaka za maji kwa mwaka wa fedha 2022/23 ambayo yanahitaji kuboreshwa. Inatarajiwa
kwamba, endapo mamlaka za maji zitatekeleza kikamilifu mapendekezo yaliyoainishwa
katika taarifa hii, huduma ya majisafi na usafi wa mazingira itazidi kuimarika.

Jedwali Na. 7: Masuala Yaliyobainika na Mapendekezo

Na | Suala Kuu Yaliyobainika Mapendekezo Tareheya | Mhusika
Mwisho ya
Utekelezaji
i. | Kutokidhi Mwaka 2022/23, | Mamlaka za Maji ziboreshe | Juni 2025 | Wakurugenzi
kiwango wastani wa kukidhi viwango vya dawa Watendaji
cha dawa kukidhi kiwango | (residual chlorine) kwa:- wa Mamlaka
(residual cha dawa (i) kuandaa na kuwa na za Maji na
chlorine (residual chlorine vituo/sehemu vya Usafi wa
levels) level) kilikuwa kupima na kufuatilia Mazingira
ni asilimia 84. viwango vya dawa kabla
Kiwango hicho maji hayaja sambazwa;
hakikidhi na kipo | (ii) kutukmia kifaa ambacho
chini ya kiwango kimefanyiwa uhakiki
kinachotakiwa sahihi wa upimaji wa
cha asilimia 100 kiwango cha dawa
(residual chlorine); na
(iii) kuhakikisha kwamba
shughuli za utibuji wa
maji zinafanywa na
mtaalam wa dawa
ii. | Majitaka Mwaka 2022/23, | (i) Mamlaka za maji Juni 2026 | Wakurugenzi
yaliyotibiwa viwango vya zinapaswa kujenga Watendaji
kutokidhi ubora vya miundombinu ya kutibu wa Mamlaka
viwango majitaka majitaka na kuongeza za Maji na
vya ubora yaliyotibiwa uwezo wa miundombinu Usafi wa
kwenye kwenye viashiria iliyopo ya kutibu Mazingira
viashiria vya mahitaji ya majitaka ili kukidhi
vya mahitaji | oksijeni kibaiolojia mahitaji; na
ya oksijeni na kikemikali
kibiolojiana | (BOD na COD) (ii) Mamlaka za maji
kikemikali vilikuwa asilimia zinapaswa kukarabati
(BOD na 58 and 50, miundombinu ya kutibu
COD); mtawalia. majitaka
Viwango hivyo
havijafikia
viwangongo
vinavyohitajika
vya asilimia 100

M4w




MUHTASARI WA TAARIFA YA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJISAFI

NA USAFI WA MAZINGIRA KWA MWAKA WA FEDHA 2022/23

E E Mamiaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

Na | Suala Kuu Yaliyobainika Mapendekezo Tareheya | Mhusika
Mwisho ya
Utekelezaji

iii. | Uwiano Uwiano wa Mamlaka za maji Juni 2025 | Wakurugenzi
mdogo wa idadi ya watu ziandae mipango ya Watendaji
idadi ya watu | wanaopata biashara ambayo itakuwa wa Mamlaka
wanaopata huduma ya imejumuisha mikakati ya za Maji na
huduma ya majisafi katika kufikia asilimia 95 ya utoaji Usafi wa
majisafi na maeneo huduma ya maji. Mikakati Mazingira
usafi wa yaliyofikiwa na hiyo ihusishe upatikanaji wa
mazingira miundombinu ya | fedha za uwezekezaji kupitia

maji ni asilimia ubia kati ya sekta ya umma
82. Kiwango hiki | na sekta binafsi (Public
bado hakijafikia | Private Partinership). Pia,
lengo la asilimia | mamlaka za maji zichukue
95 kwa mujibu hatua mahsusi za kuongeza
wa Mpango upatikanaji wa huduma za
wa Taifa wa maji

Maenedeleo kwa

Miaka Mitano

(2021/22 -

2025/26)

iv. | Upotevu Kwa mwaka (i) Mamlaka za maji Juni 2024 | Wakurugenzi
mkubwa wa | 2022/23 kiwango | zichukue hatua stahiki Watendaji
maji wa zaidi | cha upotevu wa | za kuhakikisha upotevu wa Mamlaka
ya asilimia 20 | maji kilikuwa wa maji hauzidi kiwango za Maji na
inayokubalika | asilimia 37, kinachokubalika cha chini Usafi wa

kiwango hicho ya asilimia 20. Hatua hizo Mazingira

ni kikubwa ni pamoja na kuandaa na

kuliko kiwango kutekeleza mikakati ya

kinachokubalika | kupunguza upotevu wa maji

kisichozidi kwa mujibu wa Mwongozo

asilimia 20 wa EWURA wa Kuandaa
Mkakati wa Kupunguza
Upotevu wa Maji kwa
Mamlaka za Maji wa Mwaka
2021
(if) Mamlaka za maji Endelevu Wakurugenzi
kuhakikisha zinatekeleza Watendaji
Mikakati ya Kupunguza wa Mamlaka
Upotevu wa Maji katika za Maji na
mamlaka zao za maji Usafi wa

Mazingira

————




E E Mamiaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishat na

MUHTASARI WA TAARIFA YA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJISAFI

Maji

NA USAFI WA MAZINGIRA KWA MWAKA WA FEDHA 2022/23

Na | Suala Kuu Yaliyobainika Mapendekezo Tareheya | Mhusika
Mwisho ya
Utekelezaji
V. | Uchachewa | Mamlaka 64 kati | (i)Mamlaka za maji Juni 2025 | Wakurugenzi
miundombinu | ya 85 hazina zijumuishe kwenye Mipango Watendaji
ya miundombinu ya | Biashara yao mikakati ya wa Mamlaka
miundombinu | kutibu majitaka kupata ardhi/eneo kwa ajili za Maji na
ya kutibu na topetaka ya ujenzi wa miundombinu Usafi wa
majitaka na kinyesi. Hii ya kutibu majitaka na Mazingira
topetaka inaashiria kuna topetaka kinyesi
e hata_rl ya i e Wizara ya Maji inashauriwa | Juni 2026 | Wizaraya
mazingira kuzisaidia mamlaka za maji Maji
fedha kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu ya majitaka na
topetaka kinyesi.
Pia, ushirikishwaji wa
sekta binafsi unaweza
ukaangaliwa kama njia
mbadala
vi. | Uwiano Licha ya uwepo Mamlaka za maji zihakikishe | Juni 2025 | Wakurugenzi
mdogo wa wa miundombinu | zinatumia kikamilifu uwezo Watendaji
uzalishaji yenye uwezo wa miundombinu ya wa Mamlaka
wa maji wa kutosha wa uzalishaji maji iliyopo ikiwa za Majina
ikilinganishwa | kuzalisha maji, ni pamoja na kuongeza Usafi wa
na mahitaji kiwango cha maji | mtandao wa usambazaji Mazingira
yanayozalishwa maji ili kuendana na
na baadhi ya ongezeko la wateja
mamlaka za
maji bado
kimeenedelea
kutokidhi
mahitaji
vii. | Bei za maji za | Baadhi ya (i)Mamlaka za maji ziandae | June 2025 | Wakurugenzi
muda mrefu | mamlaka za mipango ya biashara ili Watendaji
ambazo maji kuendelea pamoja na mambo mengine wa Mamlaka
haziendani kutumia bei za ziweze kubaini gharama za Maji na
na gharama maji kwa muda halisi za utoaji huduma na Usafi wa
halisi za mrefu ambazo kufanya marekebisho ya bei Mazingira
Uz nelzsive | fepdincl na (i) Wizara ya Maji Juni 2025 | Wizaraya
el haI|.§| inashauriwa kuzisaidia Maji
za uendefhap Na | Mamlaka za maji kuwa
uwekezaji na wataalam wa kutosha
kulingana na muundo
wa mamlaka za maji
uliopitishwa

Mw




MUHTASARI WA TAARIFA YA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJISAFI

NA USAFI WA MAZINGIRA KWA MWAKA WA FEDHA 2022/23

E E Mamiaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

Na | Suala Kuu Yaliyobainika Mapendekezo Tareheya | Mhusika
Mwisho ya
Utekelezaji
viii. | Upatikani Katika mwaka (i) Mamlaka za maji kubuni | Endelevu Wakurugenzi
wa huduma 2022/23, watu na kutekeleza programu Watendaji
isiyotesheleza | wanaopata shirikishi za usafi wa wa Mamlaka
ya usafi wa huduma ya usafi magzingira mijini (City za Maji na
mazingira wa mazingira Wide Inclusive Sanitation Usafi wa
kutoka kwenye Approach) Mazingira

miundombinu
ya majitaka ni
asilimia 11.
Kiwango hiki
bado kipo chini
ya asilimia

100 ambayo
inakubalika.

Pia, mamlaka 21
kati ya 85 zina
miundombinu ya
kutibu majitaka
na topetaka
kinyesi.

(ii)

Mamlaka za maji
zinapaswa kutekeleza
Mwongozo wa EWURA
wa Usimamizi wa
Huduma ya Majitaka
na Topekinyesi kwa
Mamlaka za Maji wa
Mwaka 2020




% MUHTASARI WA TAARIFA YA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJISAFI
Manika ya Udhii va Hocduma 2 i Mol

NA USAFI WA MAZINGIRA KWA MWAKA WA FEDHA 2022/23







EWURA Makao Makuu
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA,
41104 Tambukareli, S.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania.
Simu: +255 26 2 329 002-4 - Nukushi: +255 26 2329005

www.ewura.go.tz

ﬁ @ ewuratanzania o ewuratv

Simu ya Bure: 0800110030

a Piga *152*00# Kufahamu Bei ya Mafuta




